1. Edukasyon sa Pagpapakato
IV-DEL PILAR
12:00-12:20
Yunit 2 - WEEK 1
Monday August29,2016
Aralin 1:Pagkakamali Ko, Itutuwid Ko
I.Layunin:
Naisasagawa nang mapanuriang tunay na
kahulugan ng pakikipag-kapuwa.
II.Paksa:
Pagdama at pag-unawa sa damdamin ng
iba.(Empathy)
Mga Kagamitan:
Kuwaderno,sagutang papel,metacards,
mga larawang nagpapakita ng iba’t ibang
emosyon.
Integrasyon:
Filipino
III.Pamamaraan:
A.PanimulangGawain
1.Paghahanda
2.Pag-awit ng Lupang Hinirang
3.Panalangin
4.Pag tsek ng mga lumiban
B.Panlinangna Gawain:
1.Pagganyak:
Magpaskil ng mga larawang nagpapakita ng iba’t
ibang emosyon(masayang mukha,malungkot na
mukha, galit at iba pa). Maaaring gumamit ng
laptopo tunay na larawan.
Itanong: Kailan ka nagigingmasaya?”
“Kailan ka naman nagigingmalungkot?”
“Kailan ka rin nagagalit?”
2.Paglalahad:
Ipabasa nang tahimiksa mga mag-aaral ang
kuwentong “Parol ni Carla”
3.Pagtatalakay:
1. Isalaysay ang nangyari habang naglalakadsi
Carla patungo sa kaniyang silid-aralan.
2. Tama ba ang ginawang paghinging
paumanhin ng batang nakasagi?
3. Kung ikaw si Carla,ano ang sasabihin mo sa
nakasagi sa iyo?
4. Paano itinuwidng batang nakasagiang
kaniyang pagkakamali?Tama ba ang kaniyang
ginawa?
5. Sa iyong palagay,ano pa ang ibang paraan
upang maituwidang nagawangpagkakamali?
4.Paglalahat:
Paano natin maituituwidan gating
pagkakamali?
5.Paglalapat:
Bakit tama o mali ang paghingi ng paumanhin
kapag nakagagawa ng pagkakamali sa kapuwa?
6.Pagpapahalaga:
Karagdagang gawain.
Ipikit ng mga mata at pakinggan ang
Kantang “ Bulag, Pipi, at Bingi”
Matapos pakinggan ang awit ay ipadilat ang
kanilang mga mata at sabayan ang awitin.Itanong
ang sumusunod:
a. Itala ang mga taong binanggit sa awit.Ano ang
kanilang mga kapansanan?
b. Ano ang iyong naramdaman para sa kanila
habang nakikinig ka sa awit?
c. Ano sa palagay mo ang nararamdaman ng mga
taong may kapansanan kapag sila ay nililibakat
pinagtatawanan ng mga taong nakapaligidsa
kanila?
d. Ano ang maaari mong gawin kapag nakita mong
ang isang taong may kapansanan ay sinasaktan ng
iba?
e. Kung ikaw naman ang nakagawa ng
pagkakamali sa iyong kapuwa,lalo na sa mga may
kapansanan,paano mo ito itinutuwid?
V.Takda:
Magbigay ng mga sitwasyon kung saan
nakakagawa kayo ng pagkakamali at kung paano
ninyo ito itinutuwid
2. Tuesday August30,2016
Aralin 1:Pagkakamali Ko, Itutuwid Ko
I.Layunin:
Naisasagawa nang mapanuriang tunay na
kahulugan ng pakikipag-kapuwa.
II.Paksa:
Pagdama at pag-unawa sa damdamin ng
iba.(Empathy)
Mga Kagamitan:
Kuwaderno, sagutang papel,metacards,
mga larawang nagpapakita ng iba’t ibang
emosyon.
Integrasyon:
Filipino
III.Pamamaraan:
A.PanimulangGawain
1.Paghahanda
2.Pag-awit ng Lupang Hinirang
3.Panalangin
4.Pag tsek ng mga lumiban
B.Panlinang na Gawain:
1.Balik-aral:
Balik-aralan ang kuwentongbinasa.
“Parol ni Carla”
2.Pagganyak:
Nakagawa nab a kayo ng pagkakamali sa
inyong mga kaibigan,kapatid,magulang
,kaklase,nang hindi ninyo sinasadya ?
3.Paglalahad:
Ipagawa ang sumusunod:
Pag–aralan ang tsart.Piliin sa unang hanay
ang isa sa apat na kapuwa na nagawan mo ng
pagkakamali o nasaktan.Sa ikalawang hanay ay
isulat mo kung ano ang pagkakamaling nagawa.
Sa ikatlong hanay naman ay isulat mo kung paano
mo itinuwidang pagkakamaling nagawa mo.
Gawin ito sa iyong kuwaderno
Mga taong nasaktan
o nagawan ko ng
pagkakamali
Pagkakamaling
nagawa sa kapuwa
Paraan ng
pagtutuwid sa
nagging pagkakamali
1.kapamilya
a.
b.
c.
2.Kaibigan
a.
b.
c.
3.Kaklase
a.
b.
c.
4.kalaro
a.
b.
c.
2.Pagtatalakay:
Talakayin ang sagot ng mga mag-aaral
3.Pangkatang Gawain:
1. Bumuo ng apat na pangkat.Pumili ng lider at
tagaulat.
2. Mula sa inyong sagot sa Gawain 1,pagsamahin
ang magkakaparehong sagot.Isulat ito sa
metacardat ilagay sa paskilan na inihanda ng
inyong guro.
-Ipapaliwanag ng bawat pangkat ang kanilang
ginawa.
4.Paglalahat:
Ano ang dapat nating gawin kapag tayo ay
nakagawa ng pagkakamli sa ating kapwa sinadya
man natin o hindi?
EDUKASYON SA P AGP AP AKATAO
12:00-12:20
PangkatI PangkatII
PangkatIII PangkatIV
3. 4.Paglalapat:
Itanong:
1.“Ayon sa inyong mga sagot sa unang hanay,
sino ang mas madalas nagagawan ng
pagkakamali?”
2.“Alin sa mga ito ang pare-parehong
pagkakamali na madalas na nagagawa?”
3. “Sang-ayaon ba kayo sa paraan ng
pagtutuwidsa pagkakamali na ginawa mula sa
mga sagot ng bawat pangkat? Ipaliwanag.”
5.Pagtataya:
Panuto: Isulat sa patlang ang tama kung wasto ang
pangungusap at mali naman kung hindi wasto.
_________ 1. Wala akong pakialam kung ako man
ay nakasakit ng damdamin o hindi
_________ 2. Lahat ng ginagawa ko ay alam kong
tama kaya hindi ako dapat humingi ng paumanhin
kung nakasakit man ako ng damdamin
_________ 3. Agad akong nagagalit sa mga taong
nakakamali
_________4. Humihingiagad ako ng paumanhin sa
mga nagawa kong pagkakamali.
_________ 5. Hindi ko na muling kinakausap ang
mga taong nakagawa sa akin ng pagkakamali.
IV.Takda:
Isulat sa loob ng isang bituin ang mga salitang
sinasabi natin sa mga taong nagawan natin ng
pagkakamali,sinadya man natinito o hindi.
.
4. Wednesday August31,2016
Aralin 1:Pagkakamali Ko, Itutuwid Ko
I.Layunin:
Naisasagawa nang mapanuriang tunay na
kahulugan ng pakikipag-kapuwa.
II.Paksa:
Pagdama at pag-unawa sa damdamin ng
iba.(Empathy)
Mga Kagamitan:
Kuwaderno,sagutang papel,metacards,
mga larawang nagpapakita ng iba’t ibang
emosyon.
Integrasyon:
Filipino
III.Pamamaraan:
A.PanimulangGawain
1.Paghahanda
2.Pag-awit ng Lupang Hinirang
3.Panalangin
4.Pag tsek ng mga lumiban
B.Panlinang na Gawain:
1.Balik-aral:
Pagsagot sa takdang aralin.
Ilagay sa loob ng isang bituin ang mga
salitang ginagamit o sinasabi ninyo sa mga taong
nagawan ninyo ng pagkakamali,sinadya man o
hindi.
2.Paglalahad:
Magpakita ng mga larawan.
2.Pagtatalakay:
May nagawa bang mali o pagkakamali ang mga nasa
larawan?
Para maitama nila ang nagawa nilang pagkakamali ano
ang dapat nilang gawin?
Anu-anong mga salita ang maari nilang sabihin sa
paghingi ng paumahin.
3,Paglalahat:
Kapag may nagawa kayong pagkakamali sa inyong
kapwa sinadya man ninyo o hindi ano ang inyong dapat
gawin?
Tandaan:
Ang paghingi ng paumanhin ay isang positibong
kaugalian na dapat makasanayan ng isang bata
4. Paglalapat:
Itinapon mo ang balat ng saging sa kalsada, Kaya
nadapa ang batang kasunod mo na naglalakad. Ano ang
sasabihin mo sa bata?
IV.Pagtataya:
Alin sa sumusunod na salita o pangkat ng mga salita
ang ginamit ninyo sa mga naunang gawain na nagpapakita
ng paghingi ng paumanhin? Gumuhit ng bituin ¶ sa inyong
kuwaderno at isulat sa loob nito ang napili mong mga
salita
Bahala na! Sorry! Hindi ko sinasadya.
Patawad. Bahala na!
Hindi ko sinasadya. Patawad.
Buti nga sa iyo. Excuse me.
Patawarin mo ako. Wala akong pakialam!
Pasensiya ka na.
Ikinalulungkot ko ang nangyari.
Ikaw kasi! Di ko kasalanan iyon.
Pasensiya na po.
Hindi ko na po uulitin
EDUKASYON SA P AGP AP AKATAO
12:00-12:20
5. Thursday September 1,2016
Aralin 1:Pagkakamali Ko, Itutuwid Ko
I.Layunin:
Naisasagawa nang mapanuriang tunay na
kahulugan ng pakikipag-kapuwa.
II.Paksa:
Pagdama at pag-unawa sa damdamin ng
iba.(Empathy)
Mga Kagamitan:
Kuwaderno, sagutang papel,metacards,
mga larawang nagpapakita ng iba’t ibang
emosyon.
Integrasyon:
Filipino
III.Pamamaraan:
A.PanimulangGawain
1.Paghahanda
2.Pag-awit ng Lupang Hinirang
3.Panalangin
4.Pag tsek ng mga lumiban
B.Panlinang na Gawain:
1.Pagganyak:
Naranasan na ba ninyo na magbigayng sorry
cardsa isang tao na nagawan ninyo ng
pagkakamali?
2.Paglalahad:
Magpakita ang guro ng mga halimbawa ng mga
cards na humihini ng paumanhin.
3. Bilang pakikiisa sa gawaing ito,bawat isa ay
gagawa ng isang cardng paumanhin para sa
nagawan ng pagkakamali.Gamitin ang husay sa
pagiging malikhain.Isulat sa loob ng cardang mga
nagawa mong pagkakamali sa kaniya at ang
paghingi mo ng tawadat paumanhin.
Sorry po sa nagawa
kong pagkakamali.
4.Ipapaskil ang mga ginawa ng mga mag-aaral.
Itanong:
Ano sa palagay ninyo ang mararamdamanng
mga taong bibigyan ninyong card?
Ano ba ang ipinakikita ninyo kapag kayo ay
marunong huminging paumanhin sa mga taong
nasaktan ninyo o nagawan ninyo ng pagkakamali?
5.Paglalalahat:
Ano ang natutuhan natin sa ginawa natin
cardng paghingi ng paumanhin?Bakit?
Dapat ding isapuso at isabuhay ang mga
natutuhan sa pagkakamaling nagawa upang
maiwasang makasakit ng kapuwa at hindi na ito
maulit pa.
6.Paglalapat;
Nasaktan mo ang kalooban ng kapatidmo ng
hindi mo sinasadya ano ang dapat mong gawin?
6.Pagtataya:
Panuto: Isulat sa patlang ang tama kung wasto ang
pangungusapat mali namankung hindi wasto.
_________1.Tanggapin ang pagkakamali at
harapin ang bunga ng aking ginawa.
_________2.Ituwidang nagawang pagkakamalisa
pamamgitan ng pag-amin sa nagawangkasalanan.
_________3. Huwag huminging paumanhin na
nasaktang kaibigan.
_________4.Huwag kausapin ang taong nakagawa
ng kasalanan sa iyo.
_________5.Huminging paumanhin sa kaklase
kahit hindi sinasadya ang nagawang pagkakamali.
IV.Takda:
6. Edukasyon sa Pagpapakato
IV-DEL PILAR
12:00-12:20
Yunit 2 - WEEK 1
Friday September 2,2016
Aralin 1:Pagkakamali Ko, Itutuwid Ko
I.Layunin:
Naisasagawa nang mapanuriang tunay na
kahulugan ng pakikipag-kapuwa.
II.Paksa:
Pagdama at pag-unawa sa damdamin ng
iba. (Empathy)
Mga Kagamitan:
Kuwaderno,sagutang papel,metacards,
mga larawang nagpapakita ng iba’t ibang
emosyon.
Integrasyon:
Filipino
III.Pamamaraan:
A.PanimulangGawain
1.Paghahanda
2.Pag-awit ng Lupang Hinirang
3.Panalangin
4.Pag tsek ng mga lumiban
B.Panlinang na Gawain:
1.Paglalahad:
Ipaskil ang larawan.Ano ang ipinakikita sa
unang larawan?At sa ikalawang larawan.
2. Pagtatalakay:
Ano ang nais ipahiwatig ng nasa larawan?
Ano ba ang ibig sabihin ng pakikipagkapwa?
Ano ang dapat gawin ng mga bata na nasa
unang larawan?
Anong ugaliang ipinakikita ng mga bata na
nasa ikalawang larawan?
3.Paglalahat:
May mga nagagawa atyongpagkakamli na
minsan ay hindi naman natin sinasadya.Ano ang
dapat nating tandaan?
4.Paglalapat:
Suriin ang sumusunodna pangungusap.
Lagyan ng tsek(/) ang iyong pinaniniwalaang
sagot.Gawin ito sa iyong sagutang papel
Palagi Paminsan-
minsan
Hindi ko
Ginagawa
1. Humihingi akong
tawad kapag
nagkakamali ako
2. Nakagagawa
ako ng
pagkakamali sa
aking kapuwa
kahit hindi ko
sinasadya.
3.Nagpapatawad
ako sa taong
nagkasala sa
akin.
4. Ginagamit ko
ang salitang sorry
nang bukal sa aking
kalooban.
5. Inaayos ko agad
ang tampuhan
naming
magkaibigan.
Suriin ang iyong mga sagot at kompletuhin
ang mga pangungusap na nasa ibaba:
Binabati kita! Ngayon ay handa ka na
para sa susunod na aralin.
May mga bagay na paminsan-minsan ko lang
ginagawa dahil ______________.Para sa mga
bagay na hindi ko pa nagagawa,ako ay
_________________.Ipagpapatuloy ko ang
palagi kong ginagawa sapagkat
________________.
7. Monday September5,2016
Edukasyong sa Pagpapakatao
Aralin 2
Puna at Mungkahi Mo, Tanggap Ko
I.Layunin :
Nakapagpapakita ng pagkamahinahon sa
damdamin at kilos ng kapuwa tuladng
pagtanggapng puna ng kapuwa nang maluwag sa
kalooban
II.Paksa/Pagpapahalaga: Pagdama at pag-unawa
sa damdamin ng iba (Empathy,pagiging totoo
(sincerity)
Mga Kagamitan: kuwaderno,kartolina
Integrasyon : Art
III.Pamamaraan:
a.Panimulang Gawin:
1.Paghahanda
2.Pag-awit ng Lupang Hinirang
3.Panalangin
4.Pag tsekng mga lumiban
B.Panlinang na Gawain:
a.Pagganyak:
Anu-ano ang mga kadalasang puna ang naririnig
sa inyong mga kaklase sa araw-arwa tungkol
sainyo?
Magpakita ng halimbawa ng punaypay.
Nais ba ninyong gumawa ng punaypay?
b.Paglalahad:
Ipaliwanag na mabuti sa mag-aaral ang mga
hakbang na susundin upang makagawa ng
PUNAYPAY.
c.Pagtatalakay:
Basahin ang isinulat ng iyong mga kaklase.
Gamit ang iyong kuwaderno,gumuhit ng
dalawang kahon at isulat kung paano ka
inilarawan ng iyongmga kaklase.
Magandang Puna Hindi Magandang
Puna
1.Anu-ano ang mga puna na isinulat ng inyong
mga kaklase sa inyong punaypay?
2.Saan mas maraming naisulat na puna ang
iyong mga kaklase?Sa iyong palagay,bakit mas
marami ang nagbigaysa iyo ng ganitong puna?
3.Paglalahat:
Paano ba tatanggapin ang mga puna nang
maluwag sa ating kalooban?
Pakinggan ang sinasabi ng kapuwa mo,
subalit timbangin mo kung ano ang
magiging bunga kung ito ay iyong susundin
o hindi.
4.Paglalapat:
Ano ang naramdaman mo nang mabasa mo
ang hindi magagandang puna sa iyo?
IV.Pagtataya:
Lagyan ng masayang mukha ang patlang
kung sa palagay mo ay tama ang mga salitang
ginamit sa pagtanggapng mga puna.Iguhit ang
malungkot na mukha kung hindi ka sang-ayon
sa mga salitang ginamit sa pagtanggapng mga
puna.Gawin ito sa iyong kuwaderno.
______1.Salamat sa pagpuna mo,susundin ko
ang iyong payo.
______2.Wala kang pakialam.
______3.Kunwari langnaman ‘yanna tutulong
para mapaganda ang proyekto ko,alam ko
naiinggit lang iyan.
______4.Mabuti at napansin mong malaki sa
akin ang damit ko.
_____5.Inggit ka lang sa mga ginagawa ko dahil
alam mo na mas magaling ako sa iyo.
IV.Takda:
Gumawa muli ng punaypay.isulat sa inyong
punaypay ang mga hindi magagandangpuna ng
inyong kaklase at kung paano ninyo ito
tatanggapin.
8. Tuesday September 6,2016
Edukasyong sa Pagpapakatao
Aralin 2
Puna at Mungkahi Mo, Tanggap Ko
I.Layunin : Nakapagpapakita ng
pagkamahinahon sa damdamin at kilos ng kapuwa
tuladng pagtanggapng puna ng kapuwa nang
maluwag sa kalooban
II.Paksa/Pagpapahalaga: Pagdama at pag-unawa
sa damdamin ng iba (Empathy,pagiging totoo
(sincerity)
Mga Kagamitan: kuwaderno,kartolina
Integrasyon : Art
III.Pamamaraan:
a.Panimulang Gawin:
1.Paghahanda
2.Pag-awit ng Lupang Hinirang
3.Panalangin
4.Pag tsekng mga lumiban
B.Panlinang na Gawain:
a.Balik-aral:
Kapag tayo ba ay nakakatanggapng mga hindi
magagandang puna ,dapat tayong magalit?ano
ang dapat nating gawin?
b.Pagganyak:
Nasubukan na ba ninyo na sumali sa isang
paligsahan?Halimbawa sumali na kayo sa
paligsahan ngunit hindi kayo nananalo,bagkus ay
nakatanggappa kayo ng mga hindi magagandang
puna sa mga hurado,ano ang mararamdaman
ninyo?
c.Paglalahad:
Ipabasa ang maikling kuwento.
Tumalon ka sa tuwa nang sabihin sa iyong
nakapasa ka sa audition ng “Birit Bulilit.”
Puspusan kang nag-ensayo upang makuha mo ang
magandang puna ng mga hurado at magtaas sila
ng pulang panyo tanda ng paghanga.
Dumating ang oras ng iyong pagtatanghal
sa nasabing paligsahan. Bumirit ka nang buong
husay subalit natapos ang iyong awit na walang
hurado ang nagtaas ng pulang panyo. Sa halip na
pula ay asul ang kanilang itinaas tanda ng iyong
pagkabigo. Sabi ng unang hurado na si Piolo
Valdez, kulang ka raw sa sigla. Ang puna naman
ng ikalawang hurado na si Carmi Salcedo, may
mga nota na hindi mo naabot. Sinabi ng ikatlong
huradong si Kath Padilla, kulang ka raw sa
pagbibigay ng damdamin sa awit.
3.Pagtatalakay:
Sagutin ang sumusunod:
a.Ano ang iyong reaksiyonnang marinig mo
ang puna ng mga hurado?Paano mo tinanggap
ang mga puna?
b.Bakit kaya sa palagay mo ay negatibo ang
natanggapmong mga puna?
c.Sa iyong palagay,ano ang iyong naging
pagkukulang?
d.Ano naman ang iyong gagawin upang sa
susunodna paligsahan ay positibong puna ang
iyong matanggap?
4.Paglalahat:
Ang isang tao ay maaaring matutomula sa
kaniyang kapuwa.Samakatuwid,maaari mong
ituring na bagong impormasyon ang natanggap
mong puna at magagamit mo ito upang higit na
mapagbuti ang iyong mga gawain at kilos.
5.Paglalapat:
Isa-isahin ang iyong maaaring kakulangan na
naging sanhi para hindi ka manalo sa paligsahan.
Ilagay ito sa graphic organizerat ilagay mo rin ang
mga dapat gawin upang makatanggap
IV.Pagtataya:
Magpasiya ka! Suriin ang mga sitwasyon.
1.Pangarapmong maging modelosa iyong paglaki
kung kaya’t sumasali ka sa mga paligsahan sa
inyong paaralan at komunidad.Gayon pa man,
madalas mong marinigna may pumipintas sa iyo.
Ano ang iyong gagawin?
2.Napaunladmo ang iyong angking kakayahan sa
pagguhit.Marami ang humahanga sa iyo sapagkat
madalas kang manalo sa mga paligsahan.Ano ang
iyong sinasabi sa mga nagbibigay sa iyo ng mga
papuri?
3.Madalas kang kumanta sapagkat hilig mo rin
ito.Sinigawan ka ng inyongkapitbahay.Hindi
raw maganda ang boses mo.Mapipikon ka ba?
IV.Takda:
Ipaliwanag:
Hilig mo ang pagguhit ngunit madalas kang
nakakatanggapng mga hindi magagandangpuna
sa iyong mga iginuguhit,Paano mo ito
tatanggapin?
Ang aking mga
kakulangan
1.
2.
3.
Ang mga dapat
kong gawin upang
mas mapabuti ang
aking kakayahan
1.
2.
3.
9.
10. Wednesday September 7,2016
Edukasyong sa Pagpapakatao
IV-Del Pilar 12:00-12:20
Aralin 2
Puna at Mungkahi Mo, Tanggap Ko
I.Layunin : Nakapagpapakita ng
pagkamahinahon sa damdamin at kilos ng kapuwa
tuladng pagtanggapng puna ng kapuwa nang
maluwag sa kalooban
II.Paksa/Pagpapahalaga: Pagdama at pag-unawa
sa damdamin ng iba (Empathy,pagiging totoo
(sincerity)
Mga Kagamitan: kuwaderno,kartolina
Integrasyon : Art
III.Pamamaraan:
a.Panimulang Gawin:
1.Paghahanda
2.Pag-awit ng Lupang Hinirang
3.Panalangin
4.Pag tsekng mga lumiban
B.Panlinang na Gawain:
a.Pagganyak:
Sumali sa isang palisahan sa pagbigkas ang
inyong klase,at isa ka sa mga kasali,habang kayo
ay nagtatanghal ikaw ay nagkamali,na naging
sanhi upang hindi kayo manalo.Paano mo
tatanggapin ang mga puna ng iyongmga kaklase?
b.Paglalahad:
Bubuo kayo ng apat na pangkat upang
makagawa ng plano kung paano ninyo
mapagaganda ang inyong silid-aralan para manalo
sa paligsahan.Layunin ng paligsahan na maging
sentro ng bawat silid-aralan ang Pagpapahalaga o
Values.Ang inyongplano ay maaaring iguhit sa
kartolina.Bibigyan kayo ng limang araw upang
mapag-usapang mabuti at mapaganda ang inyong
plano.
Bawat pangkat ay bibigyan ng pagkakataon
upang maipaliwanagsa hurado ang nilalaman ng
plano.Ang hurado ay binubuo ng SPG,mga guro,
Guidance Counselor,at kinatawan ng samahan ng
mga magulang.Bibigyan ng puna ang inyong
nagawang plano batay sa pamantayang ibibigay
ng guro.Isulat ninyo ang lahat ng magigingpuna
at mungkahi na ibibigay ng bawat hurado.
c.Pagtatalakay:
1.Ano ang inyong gagawin kung hindi mapili ang
inyong ginawangplano para sa inyong silid-
aralan?
2.Paano ninyo tatanggapinang puna ng mga
hurado?
d.Paglalahat:
Paano natin dapat tanggapin ang mga puna ng
mga hurado kung sakali na tayo ay sumasali sa
isang paligsahan?
Ang pagsusuri sa mga puna ay makatutulong
upang matanggapang mga ito nang maluwag sa
kalooban at hindi maging sanhi ng kawalan ng
tiwala sa sariling kakayahan.
e.Paglalapat:
Binabatikos ka dahil sa isang pagkakamaling
nagawa mo.Paano mo haharapin ang mga
pumupuna sa iyo?
IV.Pagtataya:
Lagyan ng masayang mukha ang
patlang kung sa palagay mo ay tama ang mga
salitang ginamit sa pagtanggapng mga puna.
Iguhit ang malungkot na mukha kung hindi
ka sang-ayon sa mga salitang ginamit sa
pagtanggapng mga puna.Gawin ito sa iyong
kuwaderno.
______1.Alam kong para sa kabutihan ko ang
puna mo.
______2.Magaling ako kaya hindi ko kailangan
ang puna mo.
______3.Basta ito ang gusto ko kaya hindi ko
puwedeng baguhin.
______4.Mabuti na lang napuna mo ang mali
bago ko naipasa.
______5.Matagal ko na itong alam kaya hindi
ko na papansinin ang sinasabi mo.
IV.Takda:
Bilang pakikiisa sa pagdiriwang ng wikang
pambansa, atasan ang mag-aaral na magsaliksik
ng buhay ni Manuel L.Quezon, ang ama ng
Wikang Filipino.
11. Thursday September 8,2016
Edukasyong sa Pagpapakatao
Aralin 2
Puna at Mungkahi Mo, Tanggap Ko
I.Layunin : Nakapagpapakita ng
pagkamahinahon sa damdamin at kilos ng kapuwa
tuladng pagtanggapng puna ng kapuwa nang
maluwag sa kalooban
II.Paksa/Pagpapahalaga: Pagdama at pag-unawa
sa damdamin ng iba (Empathy,pagiging totoo
(sincerity)
Mga Kagamitan: kuwaderno,kartolina
Integrasyon : Art
III.Pamamaraan:
a.Panimulang Gawin:
1.Paghahanda
2.Pag-awit ng Lupang Hinirang
3.Panalangin
4.Pag tsekng mga lumiban
B.Panlinang na Gawain:
a.Balik-aral:
Ipalabas samga mag-aaral ang nasaliksiknilang
talambuhay ni Manuel L.Quezon.
b.Pagganyak:
Anu-ano ang mga pangyayarisa buhay ni manuel
L. Quezon?
c.Paglalahad:
Maisasadula ba ninyo ang makulay na buhay ng
Ama ng Wikang Pambansa na si Manuel
L.Quezon?
Bumuo ng apat na pangkat.Gamitin ang inyong
pagkamalikhain upang makapagsadula ng isang
bahagi ng buhay ni Manuel L.Quezon,ang Ama
ng Wikang Filipino.Bibigyan ang bawat pangkat
ng pagkakataong makapagbigayng puna o papuri
sa presentasyon.
Isulat ang inyong mga puna sa ikalawa at
ikatlong hanay.Gawin ito sa kuwaderno.
Pangkat na
Nagtanghal
Negatibong
Puna
Positibong
Puna
d.Pagtatalakay:
1.Anu-ano ang mga puna na natanggapng
inyong pangkat?
2. Ayon sa natanggapna puna ng inyong
pangkat,paano ninyo tatangapin ang mga ito?
e.Paglalahat:
Anu-ano ang mga paraan para matanggapmong
maluwag ang mga puna ng iyong kapuwa?
-Maging mabutinghalimbawa sa iyong kapuwa sa
pagbibigay ng puna at papuri.
- Sumali sa mga gawaing pampaaralan (extra-
curricular activities) upang magkaroon ng
maraming kaibigan at makakuha ng bagong
impormasyon.
- Isipin lagi na ang papuri at puna ay
makatutulong sa pagkilala natin sa ating sarili at
upang magkaroon ng pagbabagoat pag-unladsa
iyong mga ginagawa
f.Paglalapat:
IV.Pagtataya:
Gaano mo kadalasginagawa ang sumusunodna
gawain?Lagyan ng tsek (ü) ang iyong sagot.
Gawain Palagi Paminsan-
minsan
Hindi ko
Ginagawa
1.Tinatanggap ko ang
mga negatibong puna ng
maluwag sa aking
kalooban
2.Agad akong nagagalit
kapag nakarinig ako ng
hindi magandang puna.
3.Hindi ko pinapansin
ang mga sinasabi sa
aking mga puna dahil
alam ko na mas magaling
ako sa kanila.
4.Ang lahat lamang ng
positibong mga puna ang
pinakikinggan ko.
5.Pinipintasan ko rin
ang mga taong nagsasabi
sa akin ng mga
negatibong puna