1. DAILY LESSON
LOG
School: VILLA VERDE ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV
Teacher: JEANELLE M. VELASCO Learning Area: ESP
Teaching Dates and Time: NOVEMBER 6-10, 2023 (WEEK 1) Quarter: IKALAWA
I. LAYUNIN
A .Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ang pag-unawa na hindi naghihintay ng anumang kapalit ang paggawa ng mabuti.
B .Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa nang mapanuri ang tunay na kahulugan ng pakikipagkapwa.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
Nakapagpapakita ng pagkamahinahon sa damdamin at kilos ng kapwa tulad ng:
5.1. pagtanggap ng sariling pagkakamali at pagtutuwid nang bukal sa loob
EsP4P- IIa-c–18
II. NILALAMAN/ Aralin 1 Pagkakamali Ko, Itutuwid Ko
KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa mga
Kagamitang Pang- Mag- aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng Learning
Resource
SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
Audio-visual presentations,
larawan
Audio-visual presentations,
larawan
Audio-visual presentations,
larawan
Audio-visual
presentations, larawan
Audio-visual
presentations, larawan
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisismula ng
bagong aralin
Ano-ano ang mga iba’t-ibang
emosyon?
Balikan ang kuwentong “Si
Ken at ang Nabasag na
Plorera”.
Balikan ang kuwentong “Si
Ken at ang Nabasag na
Plorera”.
Magkaroon ng balik-aral
sa mga salitang ginamit
sa pagtutuwid
ng pagkakamali.
Magkaroon ng balik-
aral sa mga salitang
ginamit sa pagtutuwid
ng pagkakamali.
B. Paghabi sa layunin ng
aralin
Magpaskil ng mga larawang
nagpapakita ng iba’t-ibang
emosyon.
Pakinggan ang kantang
“Bulag, Pipi at Bingi”
Pakinggan ang kantang
“Bulag, Pipi at Bingi”
Magbigay ng isang
pagkakamaling iyong
nagawa sa kaibigan o
kaklase.
Magbigay ng isang
pagkakamaling iyong
nagawa sa kaibigan o
kaklase.
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
Kailan ka nagiging masaya?
Kailan ka nagiging malungkot?
Kailan ka rin nagagalit?
Tungkol saan ang kantang
napakinggan.
“Sino ang kapuwang
nasaktan o nagawan mo ng
pagkakamali, sinasadya man
o hindi
Markahan ng tsek (/) ang
pangungusap na
nagpapakita ng
pagtanggap sa isang
pagkakamali at ekis (X)
naman kung hindi.
Talakayin sa kanila ang
kahulugan ng “sorry o
patawad”. Ipaliwanag
na ang salitang ito ay
dapat ginagamit nang
may katapatan at bukal
sa loob (Sincerity).
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
2. D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
Ipabasa nang tahimik sa mga
mag-aaral ang kuwentong “Si
Ken at ang Nabasag na Plorera”
na isinulat ni: Agnes D. Nocos at
talakayin pagkatapos ng
katanungan.
a. Itala ang mga taong
binanggit sa awit. Ano ang
kanilang mga
kapansanan?
b. Ano ang iyong
naramdaman para sa kanila
habang nakikinig ka
sa awit?
Isulat ang pangalan ng taong
iyon. Sa ikalawang hanay ay
ipasulat kung anong
kamalian ang nagawa, at sa
ikatlong hanay ay ang paraan
kung paano nila itutuwid ang
pagkakamali.
Itanong sa mga mag-
aaral kung ano ang
pagkakaunawa nila sa
kasabihang “Huwag
mong gawin sa kapuwa
mo ang ayaw mong
gawin sa iyo.”
Pagawain ang mga
mag-aaral ng isang card
para sa taong nagawan
nila ng kamalian.
Ipasulat sa card ang
mga bagay na naging
dahilan
ng pagkakamali.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
1. Kung ikaw si Ken iiwanan mo
na lang ba ang nabasag na
plorera? Bakit?
2. Gaya ni Ken, aaminin mo ba
ang nagawa mong
pagkakamali?
3. Ano sa palagay mo ang
dahilan bakit matagal bago
inamin ni Ken ang kanyang
pagkakamali?
4. Anong magandang katangian
ang ipinakita ni Ken sa
kuwento?
5. Ano ang magandang-aral na
natutuhan mo mula sa kwento?
c. Ano sa palagay mo ang
nararamdaman ng mga
taong may kapansanan
kapag sila ay nililibak at
pinagtatawanan ng mga
taong nakapaligid sa kanila?
Kailangan ding humingi
sila ng tawad at
paumanhin sa taong
pagbibigyan ng card.
Itsek muna ang card at
siguraduhing
maibibigay ang card na
ito.
F. Paglinang sa Kabihasaan
Pakinggan ang kantang “Bulag,
Pipi at Bingi”
Ipakita ang gawa sa klase
G. Paglalapat ng Aralin sa
pang-araw-araw na buhay
Ipaliwanag ang kanta. d. Ano ang maaari mong
gawin kapag nakita mong
ang isang taong may
kapansanan ay sinasaktan
ng iba?
Paano mo maipapakita ang
pagtanggap sa iyong
pagkakamali?
Ang mga nakasulat sa
unang hanay ay
halimbawa ng mga
taong minsan nang
nagbiro sa iyo, at sa
pangalawang hanay
naman ay nakasulat ang
mga salitang kanilang
ginamit sa
pagbibiro. Para masagot
ang Kolum 3, pumili ng
Ipaulat sa mga mag-
aaral ang naging bunga
ng paghingi ng
paumanhin.
3. angkop na salita mula sa
kahon ng maaari mong
maramdaman sa mga
salitang ginamit nila sa
kanilang pagbibiro.
H. Paglalahat ng Aralin
Sikaping makapagpaliwanag
ang mga mag-aaral kung bakit
tama o mali ang paghingi ng
paumanhin kapag nakagagawa
ng pagkakamali
sa kapuwa.
Paano mo maipapakita ang
pagtanggap sa iyong
pagkakamali?
Sikaping makapagpaliwanag
ang mga mag-aaral kung
bakit tama o mali ang
paghingi ng paumanhin
kapag nakagagawa ng
pagkakamali
sa kapuwa.
Punan ang patlang ng
tamang salita para
mabuo ang konseptong
isinasaad ng talata.
Ating panatilihin ang
pagiging
______________ sa
lahat ng
pagkakataon. Kung hindi
man natin maiwasang
magbiro,
siguraduhin lamang na
ang salitang ating
gagamitin sa
___________ ay
____________ ng
damdamin ng ating
_____________.
Importante na sa oras ng
pagkakamali, alam natin
kung paano ang paraan
ng tamang
______________dito.
Sikaping
makapagpaliwanag ang
mga mag-aaral kung
bakit tama o
mali ang paghingi ng
paumanhin kapag
nakagagawa ng
pagkakamali
sa kapuwa.
I. Pagtataya ng Aralin
Isulat sa bilang ang letrang T
kung ang isinasaad ng
pangungusap ay Tama, at M
kung ang pangungusap ay Mali.
Pag-aralan ang larawan ng
batang binu-bully ng
kapuwa mga bata. Sagutin
ang mga tanong sa ibaba.
Isulat ang iyong sagot sa
Panuto: Basahin at unawain
ang sumusunod na
sitwasyon.
Suriin ang sumusunod na
pangungusap. Lagyan ng
tsek
Suriin ang sumusunod
na pangungusap.
Lagyan ng tsek
( / ) ang nararapat na
gawin at ekis (X)
4. Isulat ang sagot sa iyong
kuwaderno o sagutang papel.
1. Hindi ko kinakausap ang
isang tao kung may nagawa
siyang pagkakamali sa akin.
2. Iniiwasan kong masaktan ang
aking kaibigan.
3. Sinisiguro ko na hindi ko
nasasaktan ang damdamin ng
aking kaibigan sa aking
pagbibiro.
4. Humihingi ako ng tawad sa
tuwing nakagagawa ako ng
pagkakamali sa aking kaibigan.
5. Hindi ko pinapatawad ang
taong nagkakasala sa akin.
6. Inaamin ko ang aking
nagawang kasalanan. Pasensiya
na
po, hindi na mauulit.
7. Humihingi ako ng paumanhin
sa aking kalaro kapag may
nagawa akong hindi maganda.
8. Hindi ko ugali ang mag-sorry
sa tuwing nakasasakit ako
ng damdamin ng iba.
9. Inaamin ko ang aking
nagawang pagkakamali at
nangangako ako na hindi ko na
ito uulitin.
10. Ayaw kong pinupuna ako ng
hindi maganda ng aking
kapuwa.
kuwaderno o sagutang
papel.
1. Ano ang nararamdaman
mo sa sitwasyon sa
larawan?
2. Naranasan mo na bang
pagtawanan ng iba? Ano
ang iyong naging reaksiyon?
Isulat ang sagot sa iyong
kuwaderno o sagutang
papel.
Sitwasyon:
Nagkaroon kayo ng hindi
pagkakaunawaan ng
kaibigan mo
dahil sa isang sulat na
naglalaman na siya raw ay
isang ampon.
Ito ay ipinagkalat mo sa
buong klase.
1. Paano ka hihingi ng
paumanhin sa kaibigan mo?
A. padabog
B. pasigaw
C. galit
D. mapagpakumbaba
2. Mahalaga ba ang paghingi
ng tawad? Bakit?
A. Opo, para magaan sa
pakiramdam na walang
kagalit.
B. Siguro, para masabing
mabuting tao sa paningin ng
iba.
C. Hindi po, dahil
nakakahiyang humingi ng
tawad.
D. Hindi ko alam, dahil hindi
naman mahalaga ito.
3. Anong katangian ang
ipinapakita ng isang taong
humihingi ng paumahin sa
kasalanang nagawa sa
kaniyang kapuwa?
A. matiyaga at matiisin
B. matapat at masunurin
C. mapagbigay at
mapagmahal sa kapuwa
D. mahinahon at may pag-
unawa sa damdamin ng iba
( / ) ang nararapat na
gawin at ekis (X) naman
sa hindi nararapat
gawin. Gawin ito sa
iyong kuwaderno o
sagutang papel.
1. Marunong akong
tumanggap ng aking
pagkakamali at
handa akong harapin ang
anumang magiging
kahihinatnan nito.
2. Hindi ako sanay na
humingi ng paumanhin
sa tuwing may
nagagawan ako ng
pagkakamali.
3. Ayaw kong makasakit
ng damdamin ng aking
kapuwa,
kaya pinipili ko ang mga
salitang hindi
nakasasakit sa
tuwing sila ay aking
binibiro.
4. Kahit may maling
nagawa ang aking
kaibigan, gaya ng dati,
patuloy ko pa rin siyang
kinakausap.
5. Kahit hindi ko
sinasadyang mabuhusan
ng juice ang aklat
ni Almira, humingi pa rin
ako ng paumanhin sa
kanya.
naman sa hindi
nararapat
gawin. Gawin ito sa
iyong kuwaderno o
sagutang papel.
1. Sa tuwing may
nagagawa akong
pagkakamali ay agad
akong humihingi ng
tawad.
2. Minsan, kahit hindi
ko sinasadyang
magkamali nagagawa
ko pa ring humingi ng
sorry.
3. Kahit minsan hindi
pa ako nagpatawad ng
sinumang
nakagawa ng mali sa
akin.
4. Hindi mahirap sa
akin ang pagsabi ng
sorry.
5. Ganyan kami ka-
close ng aking
bestfriend, hindi ko
pinatatagal ang aming
alitan. Inaayos namin
ito kaagad.
5. J. Karagdagang Gawain para
sa takdang- aralin at
remediation
Kompletuhin ang pangungusap.
Punan ito ng angkop na sagot
mula sa kahon. Gawin ito sa
iyong kuwaderno o sagutang
papel.
1. May mga bagay na hindi ko
ginagawa dahil ___________
2. Nagpapasalamat ako sa aking
kapuwa kapag
________________________
3. Hindi ako magagalit kapag
pinagsasabihan ako ng aking
mga magulang sapagkat
_________________________
Piliin mula sa kahon ang
mga salita o parirala na
nangangahulugan ng
pagtanggap ng pagkakamali
at isulat ito sa
loob ng puso na iguguhit mo
sa iyong kuwaderno.
Gumawa ng isang sorry card
para sa taong nagawan mo
ng kasalanan.
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng ibva
pang Gawain para sa
remediation.
C. Nakakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagturturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
6. tulong ng aking punungguro
at superbisor ?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ipamahagi sa
mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:
JEANELLE M. VELASCO
Teacher III DENISH S. SISON
School Principal II
Basahin at unawain ang maikling kuwento.
Si Ken at ang Nabasag na Plorera
Isinulat ni: Agnes D. Nocos
Papasok na sa paaralan si Ken, at sa kaniyang pagmamadali
ay nasagi ng kaniyang bag ang plorera na may halamang-tubig na
nakalagay sa may pintuan ng kanilang bahay. At dahil
nagmamadali na siya, hindi na niya nakuhang ayusin at damputin
ang nabasag na plorera. Ni hindi niya sinagot ang kaniyang nanay
kung ano ang nabasag, na noo’y nasa kusina.
Pag-uwi niya sa bahay, tinanong siyang muli ng kaniyang
nanay kung bakit at paanong nabasag ang plorera.
Sa umpisa, atubili si Ken at medyo takot na umamin sa
kaniyang nanay tungkol sa nabasag na plorera. Pero sa patuloy na
pagtatanong nito, inamin din niya na hindi niya sinadyang masagi
at mabasag ang plorera. Iyon ay dahil lamang sa kaniyang
pagmamadali.
Dahil nakatayo pa rin ang nanay sa kaniyang harapan na tila
ba may hinihintay pang paliwanag mula sa kaniya, hindi na
nagdalawang–isip na humingi ng paumanhin si Ken sa
pagkabasag sa plorera. Agad namang tinanggap ng kaniyang
nanay ang paghingi niya ng paumanhin at pinayuhan siya nito na
sa susunod ay gumising nang maaga upang hindi palaging
nagmamadali at maiwasan na may masayang na gamit.
Napayakap na lamang siya sa kaniyang nanay, tanda na
tinatanggap niya ang kaniyang pagkakamali at ng pagsunod sa
payo ng nanay na maiwasan ang palaging pagmamadali.
Pagkatapos ay agad naman niyang pinulot ang nabasag na plorera
at kaniya itong itinapon sa basurahan.