Lesson Plan sa Filipino 3 
I. Layunin 
1. Napaghambing ang mga tao, bagay o pangyayari. 
2. Nasasabi ang dahilan ng pagkakaroon ng trapiko sa bansa. 
3. Napaghahalagahan ang pagkakaroon ng disiplina sa bansa. 
II. Paksang Aralin 
A. Paksa: Pangunahin Diwa ng Disiplina 
B. Sanggunian: Ang Wikang Filipino 3 
Akda ni Eloisa T. Taylo, pahina 173-183 
C. Kagamitan: Aklat, Larawan, Manila paper 
III. Pamamaraan 
Guro Mag-aaral 
I. Unang Araw 
A. Panlinang na gawain 
1. Balik-aral 
Ano ang paksa noong nakaraang araw? 
Tungkol saan ang tulang binasa? 
Kapag sinabing Filipino ito ay? 
Kapag Pilipino naman ay? 
2. Pagganyak 
Ipakita sa klase ang mga larawan ng trapiko sa 
Pilipinas. 
Anong masasabi ninyo sa mga larawan? 
Kanais-nais ba ang lagay ng lansangan? 
Ang Mayamang Wika ng Ating Diwa 
FILIPINO 
Ating pambansang wika. 
Mamamayang Pilipino. 
Guro trapik po; masikip po; magulo po; 
nagbanggaan po. 
Hindi po.
Sa inyong palagay, ano ang pinagmumulan ng 
trapik sa bansa?Ipakita sa klase ang larawan ng 
lansangang 
Ipakita ang larawan ng trapiko sa ibang bansa. 
Ano ang pinagkaiba ng una at iklawang larawan. 
Sa palagay niyo? Saan ang bansa ang unang 
larawan? 
Ang ikalawang larawan? 
Tama ang unang larawan ay sa Pilipinas at ang 
ikalawa ay sa ibang bansa, sa Japan. 
Sa inyong palagay, bakit magkaiba ng daloy ng 
trapiko sa Pilipinasa at sa Japan? 
3. Paglalahad 
a. Talasalitaan 
Buksan ang aklat sa pahina 173 sagutan 
“Tuklasin Natin” 
Nakahandusay 
Pinaharurot 
Kaskaserong 
Pagpito 
Magbubulyawan 
b. Sa salitang trapiko, ano ang pumapasok sa 
inyong isipan? 
c. Pagbasa sa sanaysay. Isangguni ang aklat sa 
pahina 174-176 basahin ang sanaysay na 
pinamagatan “Trapiko at Disiplina” 
B. Pagtalakay 
Talakayin natin at sagutan ang tanong sa 
pahina 176-177 
Guro, gawa po ng mga aksidente.; masikip 
na kalsada; madaming sasakyan; aksidente 
po. 
Guro, ang unang larawan po ay masikip na 
kalsada, at ang ikalawa po ay maluwag ang 
daan. 
Sa Pilipinas po. 
Sa ibang bansa po. 
Hindi po naming alam. 
Nakabulagta 
Mabilis na pinatakbo 
Mabilis magpatakbo 
Pagsilbato 
Nagsisigawan 
Maraming tao, nagmamadali, mainit na 
pakiramdam, naiinip, mahuhuli sa pagpasok 
sa eskwelahan o trabaho.
1. Bakit malaking suliranin sa ating bansa 
ang mabigat na daloy ng trapiko? 
2. Paano kaya malulunasan ng pamahalaan at ng 
mamamayan ang problema ng trapiko sa 
bansa? 
3. Bigyan kahulugan ang mahalagang 
mensahe o kaisipang nais iparating sa binasa. 
4. Kung ikaw ay kaisa sa mga kamag-anak 
ng lalaking naaksidente, ano ang 
mararamdaman mo? Bakit? 
5. Naranasan mo na ba ang isa sa mga 
pangyayaring nabanggit? Ibahagi ito sa 
klase. 
Talakayin natin ang kahulugan ng sanaysay. 
Sabay sabay natin basahin. 
Ang sanaysay ay isang maikling 
komposisyon na may tiyak na paksa at tema. 
Ang sanaysay ay karaniwang pagpapahayag 
ng interpretasyon o opinion hinggil sa 
tinatalakay na paksa. 
Sanaysay ba ang ating binasa tungkol sa 
Trapiko at Disiplina? 
Bakit? Paano ninyo nasabing sanaysay ang 
ating binasa? 
Ano ang paksa ng ating binasa? 
C. Pagpapahalaga 
(Isangguni ang aklat sa pahina 178 at 
saaaaaagutan ang mga tanong sa Timbangin 
natin.) 
1.Bilang mag-aaral, paano ka makakatulong 
sa paglutas ng suliranin sa trapiko n gating 
bansa? 
2.Ano ang maipapayo mo sa mga taong 
tumatawid sa maling tawiran? 
3 .Paano mo maipakikita ang pagpapahalaga 
sa bantay-trapikong nagpapanatili ng 
kaayusan sa langsangan? 
1. Dahil kadalasan, nagkakaroon ng 
aksidente sa trapiko at nahuhuli ang mga 
mag-aaral at mga empleyado sa pagpasok. 
2. Sa pagkakaroon ng disiplina ng bawat 
isa, malulunasan ang matinding trapik na 
nararanasan n gating bansa. 
3. Ang mensahe na nais iparating n gating 
binasa ay “kinakailangan magkaroon ng 
disiplina ang bawat isa sa atin upang 
malunasan ang problemang kinakaharapan 
ng ating bansa. 
4. Malulungkot, maiinis sapagkat walang 
disiplina ang umiiral sa ating bansa. 
5. Opo / Hindi po. 
Ang sanaysay ay isang maikling 
komposisyon na may tiyak na paksa at 
tema. Ang sanaysay ay karaniwang 
pagpapahayag ng interpretasyon o opinion 
hinggil sa tinatalakay na paksa. 
Opo. 
Sapagkat ito po ay nagsasaad ng opinyon at 
may tiyak na paksa. 
Trapiko at Disiplina 
1. Sa pagtawid pos a tamang tawiran. 
2.Tumawid sila sa tamang tawiran sapagkat 
maaari sila mapahamak. 
3. Sa pagrespeto at pagsunod sa alituntunin 
ng batas tungkol sa daloy ng kaayusan ng 
lansangan.
D. Paglalahat 
Ano ang mga dahilan ng pagkakaroon ng 
trapiko sa bansa? 
Mahalaga ba ang pagkakaroon ng disiplina 
sa bansa? Bakit? 
(Ipakikita muli ang larawan ng lansangan sa 
Pilipinas at sa ibang bansa.) 
May disiplina ba ang mga mamamayan sa 
Pilipinas? 
May disiplina ba ang mga mamamayan sa 
ibang bansa? 
E. Pagtataya 
Tukuyin kung ang sumusonod na 
nalarawan ay nagpapakita ng disiplina. Iguhit 
ang kung ang larawan ay nagpapakita ng 
disiplina at kung walang disiplina. 
. 
Walang disiplina, hindi pagtawid sa tamang 
tawiran, hindi pagsunod sa batas 
trapiko/lansangan. 
Opo. Upang magkaroon ng maayos na 
pamumuhay. 
Wala po. 
Opo.
II. Ikalawang Araw 
A. Balarila – Wika 
Buksan ang aklat sa pahina 178 
“Alamin Natin” 
Basahin ang mga sumusunod na 
pangungusap. Pansinin ang mga salitang 
may salungguhit. Anu-ano ang pang-uring 
ginamit sa bawat hanay? 
1. Ang lola ay higit na matanda kaysa sa 
matandang babae. 
Parehong masayahin ang matanda at batang 
babae. 
2. Ang encyclopedia ay mas makapal kaysa sa 
coloring book. 
Magkasingkulay ang encyclopedia at 
coloring book. 
3. Ang leon na nasa larawan ay higit na malaki 
kaysa sa tigre. 
Magkasimbagsik ang leon at tigre. 
Ano ba ang pang-uri? Pakibasa. 
Ang pang-uri ay isang bahagi ng pananalita na 
binabago ang isang pangngalan, karaniwang 
sinasalarawan nito o ginagawang mas partikular 
ito. 
Halimbawa ng pang-uri: 
Maganda Mabilis 
Matalino Mataba 
Ano ang ikalawang antas ng pang-uri? Basahin, 
sabay-sabay. 
Tinatawag na pahambing ang ikalawang 
kaantasan ng pang-uri. Nasa kaantasang 
pahambing ang pang-uri kapag ginagamit ito sa 
pagkukumpara o paghahambing ng katangian ng 
mga pangngalan o panghalip. 
1. higit na matanda 
Parehong masayahin 
2. mas makapal 
Magkasingkulay 
3. higit na malaki 
Magkasimbagsik 
Ang pang-uri ay isang bahagi ng pananalita 
na binabago ang isang pangngalan, 
karaniwang sinasalarawan nito o 
ginagawang mas partikular ito. 
Tinatawag na pahambing ang 
ikalawang kaantasan ng pang-uri. Nasa 
kaantasang pahambing ang pang-uri kapag 
ginagamit ito sa pagkukumpara o 
paghahambing ng katangian ng mga 
pangngalan o panghalip.
2 Uri ng Pahambing: 
Una, .magkatulad, pakibasa. 
1. Magkatulad – paghahambing na may pareho o 
pantay na katangian. Karaniwan itong gumagamit 
sa panlaping sing-, magsing-, magkasing-, at ga-, 
at mga salitang kapuwa, pareho, katulad, gaya at 
tulad. 
Halimbawa: 
Magkasintalino sina Joseph at Benedict. 
Pareho ang sapatos ng magkapatid. 
Magbigay kayo ng halimbawa ng pahambing na 
magkatulad gamitin ito sa pangungusap. 
Ikalawa, Hindi Magkatulad, pakibasa. 
2. Hindi Magkatulad – paghahambing na may 
magkaiba o magkasalungat na katangian. Maaari 
pa itong mauri bilang palamang o pasahol. 
 Palamang – kapag ang inihahambing ay 
nakalalamang kaysa isa. Karaniwan itong 
gumagamit ng mga salitang mas, higit, 
lubos, labis at hindi hamak. 
Halimbawa: 
Hindi hamak na masipag si Ronnie kaysa 
kay Rey. 
Higit na mataas ang puno ng niyog kaysa 
puno ng saging. 
Magbigay ng halimbawa na pangungusap na 
paghahambing na palamang. 
 Pasahol – kapag ang inihahambing ay may 
mas mababang katangian kaysa 
pinaghahambingan. Karaniwan itong 
gumagamit ng mga salitang hindi gaano, 
hindi gasino, at hindi lubha. 
Halimbawa: 
Hindi gasinong mataba si Marie kaysa kay 
Nimfa. 
Hindi gaanong malawak ang aming bahay. 
Naintindihan ba? 
Isa-isa magbigay ng halimbawa ng 
magkatulad at hindi magkatulad na uri ng 
pahambing. 
May tanong? 
Magkatulad – paghahambing na may 
pareho o pantay na katangian. Karaniwan 
itong gumagamit sa panlaping sing-, 
magsing-, magkasing-, at ga-, at mga 
salitang kapuwa, pareho, katulad, gaya at 
tulad. 
(Magbibigay ng halimbawa ng pahambing 
na magkatulad na ginamit sa pangungusap.) 
Hindi Magkatulad – paghahambing na 
may magkaiba o magkasalungat na 
katangian. Maaari pa itong mauri bilang 
palamang o pasahol. 
(Magbibigay ng halimbawa na 
pangungusap na paglalambing na 
palamang.) 
Opo. 
Magbibigay ng halimbawa ng magkatulad 
at hindi magkatulad na uri ng pahambing. 
Wala na po.
IV. Pagtataya 
Buksan ang aklat sa pahina178. Sagutan ang “Subuking Natin” letrang A. 
A. Suriin ang paraan ng paghahambing sa mga pangngalan o panghalip sa bawat 
pangungusap. Isulat sa patlang ang titik ng tamang sagot. 
a. Pahambing na magkatulad 
b. pahambing na palamang 
c. pahambing na pasahol 
1. Mas maingay ang kalsada sa lungsod kaysa nayon. 
2. Si Lina at Fe ay kapuwa masipag na kasambahay. 
3. Ang bag ko ay higit na malaki kaysa bag mo. 
4. Ang trapik sa kalye ninyo at sa kalye naming ay magkasinghaba. 
5. Kasing edad ang kapatid mo. 
6. Ayon kay nanay, mas matamis ang mangga kaysa mansanas. 
7. Hindi gaanong mahal ang nabili kong sapatos ngayon kaysa noong nakaraan taon. 
8. Mas malayo ang Baguio kaysa sa Tagaytay. 
9. Hindi gaanong malinis ang kaniyang silid kaysa kay Liza. 
10. Parehong matalino ang magpinsan. 
V. Takdang Aralin 
Sagutan ang pahina 181 sa aklat. Letrang B ng “Subukin Natin”
Filipino 3 
Name: ________________________________ 
Tukuyin kung ang sumusonod na nalarawan ay 
nagpapakita ng disiplina. Iguhit ang kung ang 
larawan ay nagpapakita ng disiplina at kung walang 
disiplina.

Detailed Lesson Plan sa filipino 3

  • 1.
    Lesson Plan saFilipino 3 I. Layunin 1. Napaghambing ang mga tao, bagay o pangyayari. 2. Nasasabi ang dahilan ng pagkakaroon ng trapiko sa bansa. 3. Napaghahalagahan ang pagkakaroon ng disiplina sa bansa. II. Paksang Aralin A. Paksa: Pangunahin Diwa ng Disiplina B. Sanggunian: Ang Wikang Filipino 3 Akda ni Eloisa T. Taylo, pahina 173-183 C. Kagamitan: Aklat, Larawan, Manila paper III. Pamamaraan Guro Mag-aaral I. Unang Araw A. Panlinang na gawain 1. Balik-aral Ano ang paksa noong nakaraang araw? Tungkol saan ang tulang binasa? Kapag sinabing Filipino ito ay? Kapag Pilipino naman ay? 2. Pagganyak Ipakita sa klase ang mga larawan ng trapiko sa Pilipinas. Anong masasabi ninyo sa mga larawan? Kanais-nais ba ang lagay ng lansangan? Ang Mayamang Wika ng Ating Diwa FILIPINO Ating pambansang wika. Mamamayang Pilipino. Guro trapik po; masikip po; magulo po; nagbanggaan po. Hindi po.
  • 2.
    Sa inyong palagay,ano ang pinagmumulan ng trapik sa bansa?Ipakita sa klase ang larawan ng lansangang Ipakita ang larawan ng trapiko sa ibang bansa. Ano ang pinagkaiba ng una at iklawang larawan. Sa palagay niyo? Saan ang bansa ang unang larawan? Ang ikalawang larawan? Tama ang unang larawan ay sa Pilipinas at ang ikalawa ay sa ibang bansa, sa Japan. Sa inyong palagay, bakit magkaiba ng daloy ng trapiko sa Pilipinasa at sa Japan? 3. Paglalahad a. Talasalitaan Buksan ang aklat sa pahina 173 sagutan “Tuklasin Natin” Nakahandusay Pinaharurot Kaskaserong Pagpito Magbubulyawan b. Sa salitang trapiko, ano ang pumapasok sa inyong isipan? c. Pagbasa sa sanaysay. Isangguni ang aklat sa pahina 174-176 basahin ang sanaysay na pinamagatan “Trapiko at Disiplina” B. Pagtalakay Talakayin natin at sagutan ang tanong sa pahina 176-177 Guro, gawa po ng mga aksidente.; masikip na kalsada; madaming sasakyan; aksidente po. Guro, ang unang larawan po ay masikip na kalsada, at ang ikalawa po ay maluwag ang daan. Sa Pilipinas po. Sa ibang bansa po. Hindi po naming alam. Nakabulagta Mabilis na pinatakbo Mabilis magpatakbo Pagsilbato Nagsisigawan Maraming tao, nagmamadali, mainit na pakiramdam, naiinip, mahuhuli sa pagpasok sa eskwelahan o trabaho.
  • 3.
    1. Bakit malakingsuliranin sa ating bansa ang mabigat na daloy ng trapiko? 2. Paano kaya malulunasan ng pamahalaan at ng mamamayan ang problema ng trapiko sa bansa? 3. Bigyan kahulugan ang mahalagang mensahe o kaisipang nais iparating sa binasa. 4. Kung ikaw ay kaisa sa mga kamag-anak ng lalaking naaksidente, ano ang mararamdaman mo? Bakit? 5. Naranasan mo na ba ang isa sa mga pangyayaring nabanggit? Ibahagi ito sa klase. Talakayin natin ang kahulugan ng sanaysay. Sabay sabay natin basahin. Ang sanaysay ay isang maikling komposisyon na may tiyak na paksa at tema. Ang sanaysay ay karaniwang pagpapahayag ng interpretasyon o opinion hinggil sa tinatalakay na paksa. Sanaysay ba ang ating binasa tungkol sa Trapiko at Disiplina? Bakit? Paano ninyo nasabing sanaysay ang ating binasa? Ano ang paksa ng ating binasa? C. Pagpapahalaga (Isangguni ang aklat sa pahina 178 at saaaaaagutan ang mga tanong sa Timbangin natin.) 1.Bilang mag-aaral, paano ka makakatulong sa paglutas ng suliranin sa trapiko n gating bansa? 2.Ano ang maipapayo mo sa mga taong tumatawid sa maling tawiran? 3 .Paano mo maipakikita ang pagpapahalaga sa bantay-trapikong nagpapanatili ng kaayusan sa langsangan? 1. Dahil kadalasan, nagkakaroon ng aksidente sa trapiko at nahuhuli ang mga mag-aaral at mga empleyado sa pagpasok. 2. Sa pagkakaroon ng disiplina ng bawat isa, malulunasan ang matinding trapik na nararanasan n gating bansa. 3. Ang mensahe na nais iparating n gating binasa ay “kinakailangan magkaroon ng disiplina ang bawat isa sa atin upang malunasan ang problemang kinakaharapan ng ating bansa. 4. Malulungkot, maiinis sapagkat walang disiplina ang umiiral sa ating bansa. 5. Opo / Hindi po. Ang sanaysay ay isang maikling komposisyon na may tiyak na paksa at tema. Ang sanaysay ay karaniwang pagpapahayag ng interpretasyon o opinion hinggil sa tinatalakay na paksa. Opo. Sapagkat ito po ay nagsasaad ng opinyon at may tiyak na paksa. Trapiko at Disiplina 1. Sa pagtawid pos a tamang tawiran. 2.Tumawid sila sa tamang tawiran sapagkat maaari sila mapahamak. 3. Sa pagrespeto at pagsunod sa alituntunin ng batas tungkol sa daloy ng kaayusan ng lansangan.
  • 4.
    D. Paglalahat Anoang mga dahilan ng pagkakaroon ng trapiko sa bansa? Mahalaga ba ang pagkakaroon ng disiplina sa bansa? Bakit? (Ipakikita muli ang larawan ng lansangan sa Pilipinas at sa ibang bansa.) May disiplina ba ang mga mamamayan sa Pilipinas? May disiplina ba ang mga mamamayan sa ibang bansa? E. Pagtataya Tukuyin kung ang sumusonod na nalarawan ay nagpapakita ng disiplina. Iguhit ang kung ang larawan ay nagpapakita ng disiplina at kung walang disiplina. . Walang disiplina, hindi pagtawid sa tamang tawiran, hindi pagsunod sa batas trapiko/lansangan. Opo. Upang magkaroon ng maayos na pamumuhay. Wala po. Opo.
  • 5.
    II. Ikalawang Araw A. Balarila – Wika Buksan ang aklat sa pahina 178 “Alamin Natin” Basahin ang mga sumusunod na pangungusap. Pansinin ang mga salitang may salungguhit. Anu-ano ang pang-uring ginamit sa bawat hanay? 1. Ang lola ay higit na matanda kaysa sa matandang babae. Parehong masayahin ang matanda at batang babae. 2. Ang encyclopedia ay mas makapal kaysa sa coloring book. Magkasingkulay ang encyclopedia at coloring book. 3. Ang leon na nasa larawan ay higit na malaki kaysa sa tigre. Magkasimbagsik ang leon at tigre. Ano ba ang pang-uri? Pakibasa. Ang pang-uri ay isang bahagi ng pananalita na binabago ang isang pangngalan, karaniwang sinasalarawan nito o ginagawang mas partikular ito. Halimbawa ng pang-uri: Maganda Mabilis Matalino Mataba Ano ang ikalawang antas ng pang-uri? Basahin, sabay-sabay. Tinatawag na pahambing ang ikalawang kaantasan ng pang-uri. Nasa kaantasang pahambing ang pang-uri kapag ginagamit ito sa pagkukumpara o paghahambing ng katangian ng mga pangngalan o panghalip. 1. higit na matanda Parehong masayahin 2. mas makapal Magkasingkulay 3. higit na malaki Magkasimbagsik Ang pang-uri ay isang bahagi ng pananalita na binabago ang isang pangngalan, karaniwang sinasalarawan nito o ginagawang mas partikular ito. Tinatawag na pahambing ang ikalawang kaantasan ng pang-uri. Nasa kaantasang pahambing ang pang-uri kapag ginagamit ito sa pagkukumpara o paghahambing ng katangian ng mga pangngalan o panghalip.
  • 6.
    2 Uri ngPahambing: Una, .magkatulad, pakibasa. 1. Magkatulad – paghahambing na may pareho o pantay na katangian. Karaniwan itong gumagamit sa panlaping sing-, magsing-, magkasing-, at ga-, at mga salitang kapuwa, pareho, katulad, gaya at tulad. Halimbawa: Magkasintalino sina Joseph at Benedict. Pareho ang sapatos ng magkapatid. Magbigay kayo ng halimbawa ng pahambing na magkatulad gamitin ito sa pangungusap. Ikalawa, Hindi Magkatulad, pakibasa. 2. Hindi Magkatulad – paghahambing na may magkaiba o magkasalungat na katangian. Maaari pa itong mauri bilang palamang o pasahol.  Palamang – kapag ang inihahambing ay nakalalamang kaysa isa. Karaniwan itong gumagamit ng mga salitang mas, higit, lubos, labis at hindi hamak. Halimbawa: Hindi hamak na masipag si Ronnie kaysa kay Rey. Higit na mataas ang puno ng niyog kaysa puno ng saging. Magbigay ng halimbawa na pangungusap na paghahambing na palamang.  Pasahol – kapag ang inihahambing ay may mas mababang katangian kaysa pinaghahambingan. Karaniwan itong gumagamit ng mga salitang hindi gaano, hindi gasino, at hindi lubha. Halimbawa: Hindi gasinong mataba si Marie kaysa kay Nimfa. Hindi gaanong malawak ang aming bahay. Naintindihan ba? Isa-isa magbigay ng halimbawa ng magkatulad at hindi magkatulad na uri ng pahambing. May tanong? Magkatulad – paghahambing na may pareho o pantay na katangian. Karaniwan itong gumagamit sa panlaping sing-, magsing-, magkasing-, at ga-, at mga salitang kapuwa, pareho, katulad, gaya at tulad. (Magbibigay ng halimbawa ng pahambing na magkatulad na ginamit sa pangungusap.) Hindi Magkatulad – paghahambing na may magkaiba o magkasalungat na katangian. Maaari pa itong mauri bilang palamang o pasahol. (Magbibigay ng halimbawa na pangungusap na paglalambing na palamang.) Opo. Magbibigay ng halimbawa ng magkatulad at hindi magkatulad na uri ng pahambing. Wala na po.
  • 7.
    IV. Pagtataya Buksanang aklat sa pahina178. Sagutan ang “Subuking Natin” letrang A. A. Suriin ang paraan ng paghahambing sa mga pangngalan o panghalip sa bawat pangungusap. Isulat sa patlang ang titik ng tamang sagot. a. Pahambing na magkatulad b. pahambing na palamang c. pahambing na pasahol 1. Mas maingay ang kalsada sa lungsod kaysa nayon. 2. Si Lina at Fe ay kapuwa masipag na kasambahay. 3. Ang bag ko ay higit na malaki kaysa bag mo. 4. Ang trapik sa kalye ninyo at sa kalye naming ay magkasinghaba. 5. Kasing edad ang kapatid mo. 6. Ayon kay nanay, mas matamis ang mangga kaysa mansanas. 7. Hindi gaanong mahal ang nabili kong sapatos ngayon kaysa noong nakaraan taon. 8. Mas malayo ang Baguio kaysa sa Tagaytay. 9. Hindi gaanong malinis ang kaniyang silid kaysa kay Liza. 10. Parehong matalino ang magpinsan. V. Takdang Aralin Sagutan ang pahina 181 sa aklat. Letrang B ng “Subukin Natin”
  • 8.
    Filipino 3 Name:________________________________ Tukuyin kung ang sumusonod na nalarawan ay nagpapakita ng disiplina. Iguhit ang kung ang larawan ay nagpapakita ng disiplina at kung walang disiplina.