Pagsusuri-sa-awit-Presentasyon.pptx Mga teorya sa panitikan
DLL-3rd-aralin 1.pdf
1. Baitang 1 - 12
PANG-ARAW-ARAW NA
TALA SA PAGTUTURO
Paaralan Baitang 5
Guro Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
Petsa at Oras Markahan Ikatlo
I. LAYUNIN
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan nang pagpapakita ng mga natatanging kaugaliang Pilipino, pagkakaroon ng disiplina para sa
kabutihan ng lahat, komitment at pagkakaisa bilang tagapangalaga ng kapaligiran CG, pahina 73
B. Pamantayan sa
Pagganap
Naisasagawa nang may disiplina sa sarili at pakikiisa sa anumang alituntunin at batas na may kinalaman sa bansa at global na kapakanan
CG, pahina 73
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Isulat ang code
ng bawat kasanayan)
Nakapagpapakita ng mga kanais-nais na kaugaliang Pilipino: EsP5PPP – IIIa – 23
a. Nakikisama sa kapwa Pilipino
b. Tumutulong/lumalahok sa bayanihan at palusong
c. Magiliw na pagtanggap ng mga panauhin
II. NILALAMAN ARALIN 1: Natatangi at Kanais-nais na mga Kaugaliang Pilipino
Batayang Pagpapahalaga: Pagmamahal sa Bansa
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
CG, pahina 73-74
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
Likas na Pag-uugaling Pilipino 6, mga pahina 4-5, Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resources
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
- presentasyon ng araling
naka-powerpoint; laptop;
projector
- mga larawan
Rubriks
(Lakip #3-Unang Linggo,
Patnubay ng Guro sa
EsP5, Ikatlong Markahan,
Aralin 1)
pulang cartolina na hugis
puso
Journal
2. III. PAMAMARAAN ALAMIN NATIN ISAGAWA NATIN ISAPUSO NATIN ISABUHAY NATIN SUBUKIN NATIN
A. Balik-Aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula
ng bagong aralin
Pasimulan ang aralin sa
pamamagitan ng pag-
uugnay ng pinakabuod ng
aralin sa paksang
tatalakayin. Maaaring
sabihin ito:
Kompletuhin ang pahayag
na ito:
“Nagiging matagumpay
ang isang tao kapag ito’y
nagpapakita ng
_____________,
_____________,
_____________
at ___________
sa kapwa.
Itanong:
Ano-anong mga
kaugaliang Pilipino ang
nagpapakita ng
pagmamahal sa kapwa?
Itanong:
Ano sa palagay mo ang
tulong na maibibigay sa
iyong sarili ng pagpapakita
ng pakikisama, kabutihan,
pagmamahal at pagtulong
sa kapwa?
Bumigkas ng pahayag o
kasabihan tungkol sa
aralin.
Ibigay ang iyong reaksiyon.
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin
Itanong:
Ayon sa pahayag, sa
paanong paraan nagiging
matagumpay ang isang
tao?
Naranasan mo na ba at
masasabing totoo ito?
Ipaliwanag.
Basahin:
“Makisama, maging
mabuti at tumulong sa
kapwa.”
Itanong:
Ano ang iyong
naramdaman tungkol dito?
Magbigay ng ilang
halimbawa kung paano mo
maipakikita ang kabutihan
sa kapwa.
Itanong: Ano ang maaaring
idulot nito sa iyong
pagkatao?
Maglahad ng sariling
karanasan sa pagpapakita
ng kabutihan o pakikisama
sa kapwa na maaaring sa
tahanan, paaralan o
pamayanan.
Itanong:
Ano ang iyong napagtanto
mula sa iyong naging mga
karanasan?
Ilahad ang layunin ng
Gawain .
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
Iugnay ang mga larawan
gamit ang arrow ( ) sa
angkop at payak na
ideyang nasa funnel na
nagpapahiwatig ng
kaugaliang Pilipinong
Itanong: Paano maipakikita
ang pakikisama at
kabutihan sa kapwa?
Nagiging
matagumpay
ang isang tao
kapag ito’y
nagpapakita ng
pakikisama,
kabutihan,
pagmamahal at
pagtulong sa
kapwa.
3. ipinakikita ng bawat
larawan.
(Lakip #2 - Unang Linggo-
Pag-uugnay ng mga
Halimbawa sa Bagong
Aralin)
Itanong: Nagpakita ka na
ba ng mga kaugaliang
Pilipinong nabanggit
ngayon sa bagong aralin
tulad ng kabaitan,
pakikisama at pagtulong
sa kapwa?
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
#1
1. Ipabasa ang kuwentong
“Operasyon Linis,”
(Lakip #1, Unang
Linggo, Patnubay ng
Guro sa EsP5, Ikatlong
Markahan, Aralin 1)
Itanong:
Ano ang iyong
naramdaman sa
ipinapakita ng bawat
larawan?
Ano-ano ang mga
natatanging kaugaliang
Pilipino na kaugnay ng
pagmamahal sa kapwa?
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
#2
Ipagawa ang Gawain 1
(Lakip #2) at Gawain 2
(Lakip #3, Patnubay ng
Guro sa EsP5, Unang
Linggo, Ikatlong
Markahan) para sa mga
gawain sa “Isagawa Natin.”
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
2. Magkaroon ng maikling
talakayan tungkol sa
binasang kuwento
gamit ang sumusunod
na mga tanong:
a. Bakit nagpatawag
ng pulong ang
Itanong:
Bilang mag-aaral, paano
mo maipakikita ang
kabutihan at pagtulong sa
kapwa?
Magpakita ng larawan
tungkol sa:
1. Pagtulong sa
kapwa
2. Bayanihan
3. Pakikisama
4. Kapitan ng nayon?
b. Sino-sino ang mga
panauhing
darating?
c. Anong katangian
ang ipinamalas ng
mga taga-San
Felipe?
d. Bakit nababakas sa
mga mukha nila
ang kasiyahan
matapos ang
Operasyon Linis?
G. Paglalapat ng mga
aralin sa pang-araw-
araw na buhay
Itanong:
Ano ang epekto ng mga
kaugaliang ito sa isang
pamayanan?
Itanong:
Bilang mag-aaral, paano
mo maipakikita ang
pakikisama at
pakikipagtulungan sa
paaralan?
Ano ang mabuting epekto
nito sa iyong pagkatao?
Itanong:
Bilang isang bata, paano
mo maipakikita ang
mabuting pakikisama at
pakikipagtulungan sa
inyong barangay?
Ano ang maaaring maging
bunga o resulta nito sa
iyong barangay?
1. Isulat ang maaari mong
maramdaman at planong
gawin sa mga sumusunod
na sitwasyong nasa ibaba:
a. Maysakit ang iyong ina
b. May humingi sa iyo ng
maiinom
c. Tumatahol ang aso at
sinunggaban ang kalaro
mo.
2. Magkaroon ng maikling
talakayan para maiproseso
ang natapos na gawain.
Magpakatha ng learning
brochure tungkol sa aralin
Pormat:
I. Pamagat: Mga Kanais-
nais na Kaugaliang Pilipino
II. Mga Halimbawa
(Gumamit ng mga angkop
na larawan upang maging
malikhain ang awtput.
Lagyan ng caption ang
bawat larawan kung paano
ipakikita ang bawat
kaugalian.)
III. Reflection o Pagninilay
_____________________
_____________________
_____________________
_____________________
5. Kanais-nais
na mga
Kaugaliang
Pilipino
_____________________
H. Paglalahat ng Aralin Pagpapalalim ng konsepto
Itanong:
Ano-ano ang mga kanais-
nais na kaugaliang
Pilipino? Ipaliwanag ang
bawat isa. Isulat ang sagot
sa kuwaderno.
Pagpapalalim ng konsepto
Itanong:
Ano-ano ang mga
natatanging kaugaliang
Pilipino na kaugnay ng
pagmamahal sa kapwa?
Basahin:
Tandaan Natin:
Kapag tumutulong ka sa
iba, nagpapakita ito ng
pakikisama at
pagmamahal.
Ang kabutihan,
pagtulong, at pakikisama
ay pagmamahal sa kapwa.
Pagpapalalim ng konsepto
Itanong:
Ano ang mabuting epekto
ng kabutihan at pagtulong
sa kapwa?
Pagpapalalim ng konsepto
Basahin muli ang Tandaan
Natin at sumulat ng
maikling reaksiyon rito.
I. Pagtataya ng Aralin Anong kaugaliang Pilipino
ang natutuhan mo sa
araling ito.
Magpabuo ng concept
map tungkol sa aralin.
Ipaliwanag ang bawat
kaugalian. Gawin ito sa
puting papel. Sundin ang
pormat sa ibaba:
Sa hugis pusong pulang
cartolina, ipakompleto ang
“Ang Aking Komitment.”
(Lakip #4, Unang Linggo,
Ikatlong Markahan)
Hayaang basahin nila ito
sa sarili at ikapit ang puso
sa tapat ng kanilang
kaliwang dibdib, muling
isapuso, at isaisip ang
nakasaad dito.
Lagyan nang wastong
salita o parirala ang mga
bilog sa palibot ng concept
map upang mabuo ito.
Ipagawa ang bahaging
“Subukin Natin.” (Lakip #5-
Unang Linggo, Patnubay
ng Guro sa EsP5, Ikatlong
Markahan, Aralin 1)
J. Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin
at remediation
Magtala sa kuwaderno ng
mga kabutihang dulot ng
mga kanais-nais na
kaugaliang Pilipino sa
pamayanan.
Ipalahad ang sariling
karanasan sa mabuting
pakikisama at maayos na
pagtanggap ng panauhin.
Narito ang ilang
katangiang lilinang sa
iyong pagkatao upang
magkaroon ka ng isang
maayos at magandang
pakikipagkapwa.
Pakikisama
•_________________
Bayanihan
•_________________
Pagtanggap
sa bisita
•_________________
6. Alin ang unang tatlong
pipiliin mo at bakit?
magalang
matapat
mabait
makatarungan
matulungin
mapagtimpi
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga
estratihiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
7. LAKIP #1: (Unang Linggo, Aralin 1, Ikatlong Markahan)
OPERASYON LINIS
Matahimik na pook ang San Felipe. Karaniwang hanapbuhay ng mga kalalakihan dito ang pagsasaka at pangingisda. Minsan, nagpatawag ng
pulong si Kapitan Fidel upang mapag-usapan ang nalalapit na kapistahan.
“Marahil nahuhulaan na ninyo kung bakit ko kayo ipinatawag. Nalalapit na ang pista sa ating nayon,” ang panimula na pagsasalita ng kapitan.
“Alam kong abalang-abala kayo sa inyong mga hanapbuhay. Ngunit hindi maiiwasan na ako’y humingi ng tulong sa inyo. Hangad kong bago sumapit
ang araw ng pista ay magkakaroon tayo ng Operasyon Linis, dahil darating ang Alkalde at Gobernador,” ang paliwanag ni Kapitan Fidel.
Ang lahat ay sumang-ayon sa mungkahi ni Kapitan.
Kinabukasan, madaling-araw pa lamang ay nagkatipon-tipon na ang magkakanayon sa harapan ng simbahan.
“Kailangang magpangkat-pangkat tayo upang mapabilis ang gawain,” ang sabi ni Mang Enteng.
Ganoon nga ang kanilang ginawa. May pangkat na nakatalaga sa paglilinis ng lansangan, sa paglilinis ng mga kanal, sa pag-aayos ng mga bakod,
at iba pa.
Ganap na ikaanim ng umaga nang pasimulan nila ang operasyon. Kumilos ang lahat upang hindi mabigo ang hangarin ng Kapitan para sa
kabutihan ng nayon. Madaling natapos ang paglilinis. Bagaman makikitang sila’y pagod, mababakas sa kanilang mukha ang kasiyahan dahil alam
nilang nakasunod sila sa nais ng Kapitan at tiyak na naihanda nila ang buong lugar para sa mainit na pagtanggap nila sa mga pangunahing bisita ng
San Felipe bukod pa sa naging malinis ang kanilang nayon.
Likas na Pag-uugaling Pilipino 6, mga pahina 4-5, Teksbuk
8. LAKIP #2: (Unang Linggo, Aralin 1, Ikatlong Markahan)
GAWAIN 1:
Kompletuhin ang graphic organizer sa ibaba.
Sagutin: Ano-anong mga bagay at gawain ang ibinabahagi mo:
sa inyong
bahay?
• 1._________________
• 2._________________
sa
paaralan?
• 1._________________
• 2._________________
sa inyong
barangay?
• 1.__________________
• 2.__________________
9. LAKIP #3: (Unang Linggo, Aralin 1, Ikatlong Markahan)
PANGKATANG GAWAIN:
Unang Pangkat - Artista: Iakto Mo! (Maaaring video o aktuwal na presentasyon)
Sitwasyon: Nasunugan ang kabilang barangay sa inyong lugar.
Pangalawang Pangkat - Koro: Iawit Mo!
Sitwasyon: May taunang kampanya ang inyong simbahan na tinawag nilang “Magbigay at Tumulong.” May ilan kang paboritong lumang laruan.
Pangatlong Pangkat - Balagtas: Itula Mo!
Sitwasyon: Nanonood ka ng paborito mong programa sa TV nang may biglang dumating na di inaasahang bisita.
Pang-apat na Pangkat - Pintor: Iguhit at Kulayan Mo!
Sitwasyon: Tuwing tag-init, mahina ang daloy ng tubig sa inyong lugar. Isang araw, tuluyang nawalan ng tubig dito. Hindi n’yo namalayan kung
paano kayo kukuha ng tubig. May kilala kang pinuno sa isang “fire station” o istasyon ng pamatay-sunog na nagbibigay ng tubig.
Panlimang Pangkat - Mananalaysay: Ikuwento Mo!
Sitwasyon: Nagtungo kayo ng iyong ina sa ospital upang dalawin ang isang kaibigang maysakit. Nagkataong naroon ang mga nasugatang
sundalo na nalulungkot at walang dalaw.
10. RUBRICS O PAMANTAYANG GAGAMITIN SA
PAGMAMARKA NG PAGTATANGHAL
Pamantayan
Pakikiisa Lahat ng kasapi
ng pangkat ay
nakiisa sa
gawain.
Isa o dalawang
kasapi ng pangkat
ay hindi nakiisa sa
gawain.
Tatlo o higit
pang kasapi ay
hindi nakiisa sa
gawain.
Kagalakang
ipinamalas sa
Gawain
Lahat ng kasapi
ng pangkat ay
nagpakita nang
kasiyahan sa
pakikilahok sa
gawain.
Isa o dalawang
kasapi ng pangkat
ay hindi
nagpamalas nang
kagalakan sa
pakikilahok sa
gawain.
Tatlo o mahigit
pang kasapi ng
pangkat ay hindi
nagpamalas
nang kagalakan
sa pakikilahok
sa gawain.
11. Ang Aking Komitment
Titiyakin kong nagmamahal, may pag-iintindi at
pakikisama ako sa aking kapwa nang
___________________________________________
__________________________________________.
Kapag nagiging mabuti, mapagmahal, at matulungin
ako sa aking kapwa, ako’y nakakaramdam nang
___________________________________________
__________________________________________.
LAKIP #4: (Unang Linggo, Aralin 1, Ikatlong Markahan)
“Isapuso Natin”
Sa hugis pusong pulang cartolina ipakompleto ang komitment. Pagkatapos, hayaang basahin nila ito sa sarili, ikapit ang puso sa tapat ng kanilang
kaliwang dibdib , muling isapuso, at isaisip ang nakasaad dito.
12. LAKIP #5: (Unang Linggo, Aralin 1, Ikatlong Markahan)
Pagtataya:
Gaano kadalas mong ginagawa ang mga gawaing nakalahad sa ibaba? Lagyan ng tsek (/) ang tamang kolum.
Mga Gawain Madalas Minsan Hindi
1. Pagsama sa isang proyekto
2. Pagsang-ayon sa pasya ng
nakararami sa isang pagpupulong
3. Pagbibigay sa mga nasalanta ng
bagyo o lindol
4. Pagreregalo sa isang kaibigang
nagdiriwang ng kaniyang kaarawan
5. Magiliw na pagtanggap at pag-
aasikaso sa mga bisita o panauhin