SlideShare a Scribd company logo
1 of 16
Download to read offline
แผนการจัดการเรียนรู้
รายวิชา ภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ11101
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2565
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 Hello English จานวน 6 ชั่วโมง
แผนจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง Greeting
ชั่วโมงที่ 1-6
นางสาวพรณิพา สิงจานุสงค์
โรงเรียนแงงกวง อาเภอศีขรภูมิ จ.สุรินทร์
สานักงานศึกษาธิการจังหวัดสุรินทร์
สานักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
1
แผนจัดการเรียนรู้ที่ 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รายวิชาภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ11101
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2565
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 Hello English เรื่อง Greeting (ทักทาย) เวลา 6 ชั่วโมง
วันที่_________________________ ผู้สอน นางสาวพรณิพา สิงจานุสงค์
สาระสาคัญ
การเรียนรู้ทักษะภาษาอังกฤษขั้นเริ่มต้น จาเป็นต้องเริ่มจากการฟัง และการพูดออกเสียงที่ถูกต้อง ดังนั้น
การสนทนาง่ายๆกับสิ่งที่เกิดขึ้นใกล้ๆ ตัว เช่น การทักทายในเวลาต่างๆ การขอโทษ การขอบคุณ การลาจาก หรือ
การแนะนาตนเองง่ายๆ จาเป็นจะต้องได้รับการฝึกฝนเป็นประจาจนเกิดความชานาญ ทั้งนี้เพื่อนาไปใช้สื่อสารใน
ชีวิตประจาวันได้
มาตรฐาน
สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร
มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรู้สึกและ
ความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ
มาตรฐาน ต 1.3 นาเสนอข้อมูลข่าวสาร ความคิดรวบยอด และความคิดเห็นในเรื่องต่างๆ โดยการ
พูดและการเขียน
สาระที่ 2 ภาษาและวัฒนธรรม
มาตรฐาน ต 2.1 เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา และนาไปใช้ได้
อย่างเหมาะสมกับกาลเทศะ
สาระที่ 4 ภาษากับความสัมพันธ์กับชุมชนและโลก
มาตรฐาน ต 4.1 ใช้ภาษาต่างประเทศในสถานการณ์ต่างๆ ทั้งในสถานศึกษา ชุมชน และสังคม
มาตรฐาน ต 4.2 ใช้ภาษาต่างประเทศเป็นเครื่องมือพื้นฐานในการศึกษาต่อ การประกอบอาชีพ และ
การแลกเปลี่ยนเรียนรู้กับสังคมโลก
ตัวชี้วัด
ต.1.2 ป. 1/1 พูดโต้ตอบด้วยคาสั้นๆ ง่ายๆ ในการสื่อสารระหว่างบุคคลตามแบบที่ฟัง
ต.1.3 ป. 1/1 พูดให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเองและเรื่องใกล้ตัว
ต.2.1 ป. 1/1 พูดและทาท่าประกอบ ตามวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา
ต.2.1 ป. 1/3 เข้าร่วมกิจกรรมทางภาษาและวัฒนธรรมที่เหมาะกับวัย
ต.4.1 ป. 1/1 ฟัง/พูดในสถานการณ์ง่ายๆ ที่เกิดขึ้นในห้องเรียน
ต.4.2 ป. 1/1 ใช้ภาษาต่างประเทศ เพื่อรวบรวมคาศัพท์ที่เกี่ยวข้องใกล้ตัว
2
จุดประสงค์การเรียนรู้
1) นักเรียนสามารถพูดทักทายได้ (P)
2) นักเรียนสามารถพูดแนะนาตัวเองอย่างง่ายๆได้ (P)
3) นักเรียนสามารถจับคู่คาศัพท์และรูปภาพได้ถูกต้อง (K)
4) นักเรียนให้ความร่วมมือในการทากิจกรรมการเรียนรู้อย่างสนุกสนาน (A)
สาระการเรียนรู้
ความรู้
Function: Greeting
Structure: Greeting and Good bye
Vocabulary: Hello, Hi, Good morning, Good afternoon, Good evening, Good night,
Good bye
ทักษะกระบวนการเรียนรู้
1) ทักษะการฟัง การพูด
2) ทักษะการเลียนเสียงเพื่อสื่อความ
3) ทักษะการคิด (สังเกต)
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1) มีวินัย
2) ใฝ่เรียนรู้
3) มีความมุ่งมั่นตั้งใจในการทางาน
4) มีความกระตือรือร้นในการทางาน
5) ซื่อสัตย์ สุจริต
6) มีจิตสาธารณะ
สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
1) ความสามารถในการสื่อสาร (Communication Capacity)
2) ความสามารถในการคิด (Thinking Capacity)
ชิ้นงานหรือภาระชิ้นงาน
- จับคู่ภาพและคาศัพท์
- คัดคาตามเส้นประ
- รวบรวมคาศัพท์ใน My Pictionary Book
3
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (วิธีสอนแบบ Active Learning :3Ps2Ws)
ชั่วโมงที่ 1
1. Warm up (กระตุ้นความสนใจ)
1.1 ครูทักทายนักเรียนเพื่อสร้างความคุ้นเคย “ Hello everybody! I’m/My name’s
teacher Pik. I’m your English Teacher” “สวัสดีนักเรียนทุกคน คุณครูชื่อครู (.....) นะคะ เป็นคุณครูสอน
ภาษาอังกฤษพวกเราค่ะ
1.2 ครูเปิดคลิปเพลง Hello, What’s your name? ให้นักเรียนร้องและเต้นตาม แล้วทา
กิจกรรมบอกชื่อตัวเอง ตามเนื้อหาเพลง
Hello song
Hello, Hello, Hello, What’s your name?
What’s your name? What’s your name?
(repeat)
My name is………
2. Presentation (นาเสนอเน้นนักเรียนมีส่วนร่วม)
2.1 ครูเปิดคลิปการทักทายเบื้องต้นให้นักเรียนดูแล้วหัดพูดตาม
2.2 ครูทักทายนักเรียนอีกครั้ง แล้วสุ่มถามให้นักเรียนตอบ
ครู: Hello/Hi! I’m teacher Pik. What’s your name? (สุ่มถามรายบุคคล 3-4 คน
นักเรียน: I’m………(Tom)
2.3 ครูให้นักเรียนคนที่ถูกถาม ตอบคาถาม แล้ว ถามต่อเพื่อนข้างๆเช่นเดียวกับที่ครูทักทาย
นักเรียน 1: Hello/Hi! I’m……. What’s your name?
นักเรียน 2: Hello/Hi! I’m………(Tom). What’s your name? (ถามเพื่อนคนต่อไป)
นักเรียน 3: Hello/Hi! I’m………(Tim). What’s your name?
2.4 ครูหยิบบัตรคาศัพท์แต่ละคาขึ้นมาแล้วบอกความหมายของคาทักทายและคาถามแต่ละคาเพื่อ
สร้างความเข้าใจแก่นักเรียนก่อนเริ่มฝึกปฏิบัติ
3. Practice (การฝึกปฏิบัติ)
3.1 นักเรียนจับคู่กัน แล้วฝึกทักทายสลับกันไปตามที่ครูสาธิตให้ดูเป็นตัวอย่าง ครูคอยแนะนาอยู่
ข้างๆ
3.2 นักเรียนจับกลุ่ม กลุ่มละ 5 คน ครูแจกบัตรคาศัพท์ Hello, Hi, I’m, what’s your name?
ให้นักเรียนแต่ละคนในกลุ่มตั้งใจฟังในสิ่งที่ได้ยิน แล้วแข่งกันหยิบคาศัพท์ที่ได้ยินขึ้นมา ผู้ที่หยิบได้ถูกต้องมากที่สุด
คือผู้ชนะ
4. Production (ผลงาน/ชิ้นงาน)
นักเรียนพูดทักทายและบอกชื่อตัวเองได้
5. Wrap up (สรุปความรู้และการประเมิน)
ครูสังเกตนักเรียนแต่ละคน และประเมินให้คะแนนความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการทักทาย
เบื้องต้น
4
ชั่วโมงที่ 2
1. Warm up (กระตุ้นความสนใจ)
1.1 ครูเปิดคลิปเพลง Hello, What’s your name? ให้นักเรียนร้องและเต้นตาม แล้วทา
กิจกรรมบอกชื่อตัวเอง ตามเนื้อหาเพลง
1.2 ครูทบทวนการทักทาย และสุ่มถามให้นักเรียนตอบเช่นเดียวกับในชั่วโมงที่แล้ว
2. Presentation (นาเสนอเน้นนักเรียนมีส่วนร่วม)
ครูหยิบคาศัพท์ขึ้นมาแต่ละคา ให้นักเรียนแข่งกันตอบว่าคาที่กาลังแสดงอยู่นั้นเป็นคาว่าอะไร
และบอกความหมาย
3. Practice (การฝึกปฏิบัติ)
3.1 นักเรียนจับคู่กัน แล้วฝึกทักทายสลับกันไปเช่นเดียวกับในชั่วโมงที่แล้ว
3.2 นักเรียนฝึกเขียนลากเส้นคาศัพท์ในใบงานที่ครูเตรียมไว้ให้ และฝึกทาแบบฝึกหัดโยงเส้นจับคู่
ในหนังสือแบบฝึกหัด Smile 1 Student’s Workbook หน้า 2-3
4. Production (ผลงาน/ชิ้นงาน)
นักเรียนพูดทักทายและแนะนาตนเอง เขียนลากเส้นคาศัพท์และโยงเส้นจับคู่คาศัพท์ถูกต้อง
สวยงาม
5. Wrap up (สรุปความรู้และการประเมิน)
นักเรียนพูดทักทายและแนะนาตนเอง เขียนลากเส้นคาศัพท์และโยงเส้นจับคู่คาศัพท์ ครูประเมิน
ความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการพูดทักทายแนะนาตนเอง แล้วผลงานที่ทา
ชั่วโมงที่ 3
1. Warm up (กระตุ้นความสนใจ)
1.1 ครูเปิดคลิปเพลง Hello, What’s your name? ให้นักเรียนร้องและเต้นตาม แล้วทา
กิจกรรมบอกชื่อตัวเอง ตามเนื้อหาเพลง
1.2 ครูทบทวนการทักทาย และสุ่มถามให้นักเรียนตอบเช่นเดียวกับในชั่วโมงที่แล้ว
1.3 ครูเปิดคลิปเพลง Greeting Song ให้นักเรียนฝึกร้องและทาท่าตาม
Greeting song
Good morning, Good morning
Good afternoon
Good evening, Good evening, Good night, Good night
Nice to meet you.
Nice to meet you too.
Good bye, Good bye, See you!
2. Presentation (นาเสนอเน้นนักเรียนมีส่วนร่วม)
1.1 ครูเปิด power point ทบทวน ให้นักเรียนฝึกปฏิบัติตาม
1.2 ครูเปิด power point นาเสนอการทักทายตามช่วงเวลาต่างๆ ได้แก่ Good morning,
Good afternoon, Good evening, Good night และ Good bye พร้อมภาพประกอบ ให้นักเรียนฝึกพูดตาม
5
1.3 ครูหยิบบัตรคาศัพท์คาทักทายแต่ละคาขึ้นมาแล้วบอกความหมายของคาทักทายและคาถาม
แต่ละคาเพื่อสร้างความเข้าใจแก่นักเรียนก่อนเริ่มฝึกปฏิบัติ
3. Practice (การฝึกปฏิบัติ)
3.1 ครูแจกคาศัพท์และรูปภาพ ให้นักเรียนแต่ละคน นักเรียนแสดงบัตรที่ตนเองได้ แล้วพูดให้
เพื่อนๆฟัง เช่น
นักเรียน 1: (ถือบัตรภาพสวัสดีตอนเช้า) พูด “Good morning”
นักเรียน 2: (ถือบัตรคาศัพท์สวัสดีตอนบ่าย) พูด “Good afternoon” เป็นต้น
3.2 นักเรียนเล่นเกม จับคู่คาศัพท์ โดยวิ่งไปหาเพื่อนที่มีคาศัพท์หรือรูปภาพความหมายตรงกัน
แล้วนั่งลง ครูสลับใบคาศัพท์แล้วแจกนักเรียนอีกครั้ง นักเรียนเล่นเกมซ้า 2-3 รอบ ผู้ที่หาคู่ได้เร็วที่สุดและถูกต้อง
เป็นผู้ชนะ
4. Production (ผลงาน/ชิ้นงาน)
นักเรียนพูดทักทายและลาก่อนได้ถูกต้อง
5. Wrap up (สรุปความรู้และการประเมิน)
นักเรียนพูดทักทายและลาก่อนได้ถูกต้อง ครูสังเกตความรู้ความเข้าใจในการพูดทักทายและการ
ให้ความร่วมมือและประเมินให้คะแนนเป็นรายบุคคล
ชั่วโมงที่ 4
1. Warm up (กระตุ้นความสนใจ)
1.1 ครูเปิดคลิปเพลง Hello, What’s your name? ให้นักเรียนร้องและเต้นตาม แล้วทา
กิจกรรมบอกชื่อตัวเอง ตามเนื้อหาเพลง
1.2 ครูทบทวนการทักทาย ในแต่ละชั่วโมงที่ผ่านมา
1.3 ครูเปิดคลิปเพลง Greeting Song ให้นักเรียนฝึกร้องและทาท่าตาม
2. Presentation (นาเสนอเน้นนักเรียนมีส่วนร่วม)
1.1 ครูเปิด power point ทบทวนการทักทายตามช่วงเวลาต่างๆ ได้แก่ Good morning, Good
afternoon, Good evening, Good night และ Good bye พร้อมภาพประกอบ ให้นักเรียนฝึกพูดตาม
1.2 ครูสุ่มหยิบบัตรคาศัพท์และรูปภาพขึ้นมา นักเรียนช่วยกันตอบ ครูสุ่มพูดคาศัพท์ขึ้นมา 2-3
คา และสุ่มเลือกนักเรียนให้ตอบและหยิบบัตรคาตอบให้ถูกต้อง
3. Practice (การฝึกปฏิบัติ)
นักเรียนฝึกเขียนลากเส้นคาศัพท์และโยงเส้นจับคู่ในใบงานที่ครูเตรียมไว้ให้
4. Production (ผลงาน/ชิ้นงาน)
นักเรียนพูดทักทายในเวลาต่างๆได้ และโยงเส้นจับคู่คาศัพท์ได้ถูกต้อง
5. Wrap up (สรุปความรู้และการประเมิน)
นักเรียนพูดทักทายในเวลาต่างๆได้ และโยงเส้นจับคู่คาศัพท์ได้ถูกต้อง ครูสังเกตความรู้ความ
เข้าใจในการพูดทักทาย ประเมินให้คะแนนจากการสังเกตและใบงานที่ทา
ชั่วโมงที่ 5
1. Warm up (กระตุ้นความสนใจ)
1.1 ครูเปิดคลิปเพลง Hello, What’s your name? ให้นักเรียนร้องและเต้นตาม แล้วทา
6
กิจกรรมบอกชื่อตัวเอง ตามเนื้อหาเพลง
1.2 ครูทบทวนการทักทาย ในแต่ละชั่วโมงที่ผ่านมา
1.3 ครูเปิดคลิปเพลง Greeting Song ให้นักเรียนฝึกร้องและทาท่าตาม
2. Presentation (นาเสนอเน้นนักเรียนมีส่วนร่วม)
ครูทบทวนการทักทาย ในชั่วโมงที่ 1-4 พร้อมภาพประกอบ ให้นักเรียนฝึกพูดตาม และสุ่มหยิบ
บัตรคาศัพท์และรูปภาพที่เรียนมาในในชั่วโมงที่ 1-4 ขึ้นมา นักเรียนช่วยกันตอบ ครูสุ่มพูดคาศัพท์ขึ้นมา 2-3 คา
และสุ่มเลือกนักเรียนให้ตอบและหยิบบัตรคาตอบให้ถูกต้อง
3. Practice (การฝึกปฏิบัติ)
นักเรียน แบ่งกลุ่มออก เป็น 2 กลุ่ม เท่าๆกัน แต่ละกลุ่มแบ่งกลุ่มย่อยเป็น 2 กลุ่มจานวนเท่ากัน
จับมือเป็นวงกลม 2 วงซ้อนกัน กลุ่มข้างในหันหน้าหากลุ่มข้างนอก จับคู่สลับกันพูดทักทาย การสวัสดีในแต่ละ
ช่วงเวลา และการลาจาก ในกลุ่มย่อยด้านด้านนอกของแต่ละกลุ่มยืนอยู่กับที่ ส่วนนักเรียนที่อยู่ด้านใน เดินสลับ
ตาแหน่งใหม่ เพื่อฝึกทักทายเพื่อนคนต่อไปจนครบ
4. Production (ผลงาน/ชิ้นงาน)
นักเรียนแต่ละคนพูดทักทายสลับกับเพื่อนในกลุ่ม
5. Wrap up (สรุปความรู้และการประเมิน)
นักเรียนแต่ละคนพูดทักทายสลับกับเพื่อนในกลุ่ม ครูสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมและ
ทักษะความรู้ความเข้าใจในการฟังพูดทักทายของนักเรียนตอบโต้เพื่อน และประเมินการให้คะแนนแต่ละบุคคล
ชั่วโมงที่ 6
1. Warm up (กระตุ้นความสนใจ)
1.1 ครูเปิดคลิปเพลง Hello, What’s your name? ให้นักเรียนร้องและเต้นตาม แล้วทา
กิจกรรมบอกชื่อตัวเอง ตามเนื้อหาเพลง
1.2 ครูทบทวนการทักทาย ในแต่ละชั่วโมงที่ผ่านมา
1.3 ครูเปิดคลิปเพลง Greeting Song ให้นักเรียนฝึกร้องและทาท่าตาม
2. Presentation (นาเสนอเน้นนักเรียนมีส่วนร่วม)
1.1 ครูเปิด power point ทบทวนการทักทาย ในชั่วโมงที่ 1-5 พร้อมภาพประกอบ ให้นักเรียน
ฝึกพูดตาม
1.2 ครูสุ่มหยิบบัตรคาศัพท์และรูปภาพที่เรียนมาในชั่วโมงที่ ในชั่วโมงที่ 1-5 ขึ้นมา นักเรียน
ช่วยกันตอบ ครูสุ่มพูดคาศัพท์ขึ้นมา 2-3 คา และสุ่มเลือกนักเรียนให้ตอบและหยิบบัตรคาตอบให้ถูกต้อง
3. Practice (การฝึกปฏิบัติ)
นักเรียนทาแบบฝึกหัด นาคาศัพท์เติมลงในช่องว่างใต้รูปภาพ/โยงเส้นจับคู่ ในสมุดสะสมคาศัพท์
My Pictionary Book แล้วระบายสีให้สวยงาม
4. Production (ผลงาน/ชิ้นงาน)
นักเรียนทาแบบฝึกหัดใน My Pictionary Book
5. Wrap up (สรุปความรู้และการประเมิน)
นักเรียนทาแบบฝึกหัดใน My Pictionary Book ได้ถูกต้องและสวยงาม ครูประเมินความรู้
ความเข้าใจจากความถูกต้องและความสวยงามจากงานที่ทาใน Pictionary’s Book
7
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
1. วีดีโอคลิป เพลง Hello, What’s your name? และเพลง The Greeting Song
2. บัตรคาศัพท์การทักทาย
3. บัตรรูปภาพการทักทาย
4. ใบงาน/แบบฝึกหัด
5. My Pictionary Book
6. สื่อการสอน Power point
การวัดผลประเมินผลการเรียนรู้
ทักษะที่ต้องการวัด วิธีการวัด เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน
ประเมินด้านความรู้ความเข้าใจ
ทักษะความรู้ความเข้าใจการพูด
ทักทาย
สังเกต การสังเกต
นักเรียนผ่านเกณฑ์โดย
การปฏิบัติกิจกรรมได้
ถูกต้องร้อยละ 70%
ด้านทักษะ
ทักษะการฟัง การพูด การอ่าน การ
เขียน
สังเกตและตรวจ
ผลงาน
การสังเกตและ
แบบประเมินผลงาน/
ทักษะทางภาษา
นักเรียนผ่านเกณฑ์โดย
การปฏิบัติกิจกรรมได้
ถูกต้องร้อยละ 70%
คุณลักษณะอันพึงประประสงค์
1) มีวินัย
2) ใฝ่เรียนรู้
3) มีความมุ่งมั่นตั้งใจในการทางาน
4) มีความกระตือรือร้นในการทางาน
5) ซื่อสัตย์ สุจริต
6) มีจิตสาธารณะ
สังเกตพฤติกรรม แบบประเมินพฤติกรรม นักเรียนผ่านเกณฑ์โดยมี
ส่วนร่วมในกิจกรรมและ
มีความสุขในการเรียน
อย่างน้อยร้อยละ 80%
8
บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
สรุปผลหลังการจัดการเรียนรู้
จานวนนักเรียน...................................คน
ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้....................................คน คิดเป็นร้อยละ....................................
ไม่ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้....................................คน คิดเป็นร้อยละ....................................
นักเรียนที่ไม่ผ่าน มีดังนี้
1. ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
2. ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
3. ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
4. ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
5. ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
6. ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
แนวทางแก้ไขนักเรียนที่ไม่ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
นักเรียนมีความเข้าใจ (K)
....................................................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................................................
นักเรียนมีความรู้เกิดทักษะ (P)
....................................................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................................................
นักเรียนมีเจตคติ ค่านิยม คุณธรรมจริยธรรม (A)
....................................................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................................................
ปัญหา/อุปสรรค และแนวทางแก้ไข
....................................................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................................................
ข้อเสนอแนะ
....................................................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ .................................... ผู้สอน
(นางสาวพรณิพา สิงจานุสงค์)
(
9
ความคิดเห็นของหัวหน้าฝ่ายวิชาการ
....................................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................................................
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
ลงชื่อ .................................................... หัวหน้าฝ่ายวิชาการ
( นายวิชัย ทองนา )
ความคิดเห็นผู้บริหาร
....................................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................................................
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
ลงชื่อ ...................................................ผู้อานวยการโรงเรียน
( นางสาววสุภัทร ดีระเมียด )
10
ภาคผนวก
11
แบบประเมินพฤติกรรมนักเรียน
ที่
ชื่อ – สกุล
รายการประเมิน
รวมคะแนน
ระดั
บ
คุ
ณ
ภาพ
รับผิดชอบ/มี
วินัยใฝ่เรียนรู้/
มุ่งมั่น/ซื่อสัตย์
มีความกล้าแสดงออก/
กระตือรือร้น/ มีจิต
สาธารณะ
มีเจตคติที่ดีต่อ
การเรียน
ภาษาอังกฤษ
ปฏิ
บ
ั
ต
ิ
ง
านด้
ว
ยตนเอง
รู
้
จ
ั
ก
ศึ
ก
ษาค้
น
คว้
า
งานเสร็
จ
ทั
น
เวลา
อาสาปฏิ
บ
ั
ต
ิ
ก
ิ
จ
กรรม
ท
างานอย่
า
งคล่
อ
งแคล่
ว
มี
ค
วามคิ
ด
สร้
า
งสรรค์
ช่
ว
ยเหลื
อ
แบ่
ง
ปั
น
ความรู
้
สนใจในการเรี
ย
น
ร่
ว
มกิ
จ
กรรมอย่
า
งเต็
ม
ใจ
ท
ากิ
จ
กรรมอย่
า
งสนุ
ก
2 2 2 2 2 2 2 2 2 2 20
1.
2.
3.
4.
5.
6.
7.
8.
9.
10
เกณฑ์การประเมินระดับคุณภาพ
คะแนน 18 – 20 คะแนน ระดับดีมาก
คะแนน 14 – 17 คะแนน ระดับดี
คะแนน 10 – 13 คะแนน ระดับพอใช้
คะแนน 1 – 9 คะแนน ระดับปรับปรุง
จานวนนักเรียนที่ผ่านระดับคุณภาพ .......................คน ร้อยละ....................
จานวนนักเรียนที่ผ่านระดับคุณภาพ .......................คน ร้อยละ....................
ลงชื่อ................................................ผู้ประเมิน
( )
12
แบบประเมินผลงานและทักษะทางภาษา
ที่ ชื่อ – สกุล
ทักษะที่ประเมิน
รวม
คะแนน
ระดับ
คุณภาพ
การฟัง การพูด การอ่าน การเขียน
1.
ฟั
ง
แล้
ว
สามารถโต้
ต
อบประโยคง่
า
ยๆได้
2.
ฟั
ง
ค
าศั
พ
ท์
แ
ล้
ว
สามารถบอกความหมายได้
1.
สามารถพู
ด
โต้
ต
อบประโยคที
่
ก
าหนดให้
ไ
ด้
2.
ดู
ร
ู
ป
ภาพแล้
ว
บอกค
าศั
พ
ท์
เ
ป็
น
ภาษาอั
ง
กฤษได้
1.
อ่
า
นค
าศั
พ
ท์
ในบทเรี
ย
น
ได้
2.
อ่
า
นประโยคสั
้
น
ๆง่
า
ยๆได้
3.
อ่
า
นศั
พ
ท์
แ
ล้
ว
จั
บ
คู
่
ก
ั
บ
รู
ป
ภาพ/ความหมายได้
1.
เขี
ย
นสะกดค
าตามที
่
ฟ
ั
ง
ได้
2.
เขี
ย
นค
าอ่
า
นจากค
าศั
พ
ท์
ท
ี
่
ก
าหนดให้
ไ
ด้
3.
เขี
ย
นค
าศั
พ
ท์
จ
ากภาพที
่
ก
าหนดได้
ถ
ู
ก
ต้
อ
ง
4.
ท
างานสะอาด
เรี
ย
บร้
อ
ย
ถู
ก
ต้
อ
งตามหลั
ก
การ
เขี
ย
น
3 3 2 2 3 3 3 3 2 3 3 30
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
เกณฑ์การประเมินและระดับคุณภาพ
คะแนน 26 – 30 คะแนน หมายถึง ดีมาก
คะแนน 21 – 25 คะแนน หมายถึง ดี
คะแนน 15 – 20 คะแนน หมายถึง พอใช้
คะแนน 0 – 14 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง
จานวนคนที่ผ่านระดับคุณภาพ......................คน ร้อยละ...............
จานวนคนที่ไม่ผ่านระดับคุณภาพ..................คน ร้อยละ..............
ลงชื่อ.................................... ผู้ประเมิน
(...........................................................)
วันที่..............เดือน......................พ.ศ. .............
13
แบบประเมินทักษะทางภาษา
คาชี้แจง ให้ผู้สอนสังเกตการใช้ทักษะทางภาษาในขณะปฏิบัติกิจกรรม โดยเขียนระดับคะแนนลงใน
ตารางให้ตรงกับความสามารถของผู้เรียน
เกณฑ์การให้คะแนน 4 = ดีมาก 3 = ดี 2 = พอใช้ 1 = ควรปรับปรุง
เลขที่ ชื่อ-สกุล
พู
ด
ทั
ก
ทายผู
้
อ
ื
่
น
ได้
ถ
ู
ก
ต้
อ
งและ
เหมาะสม
พู
ด
แนะน
าตนเองได้
ร้
อ
งเพลงภาษาอั
ง
กฤษที
่
ก
าหนดได้
แสดงสี
ห
น้
า
ท่
า
ทางประกอบการ
พู
ด
แนะน
าตั
ว
ได้
พู
ด
ในสถานการณ์
ง
่
า
ยๆ
ใน
ห้
อ
งเรี
ย
นได้
รวม
คะแนน
สรุปผล
การประเมิน
ผ่าน ไม่ผ่าน
ลงชื่อ…………….……………………..ผู้ประเมิน
การประเมิน: นักเรียนที่ได้คะแนน 10 คะแนนขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน (คะแนนเต็ม 20)
14
แบบประเมินผลงาน
ที่
ชื่อ – สกุล
รายการประเมิน
รวม
คะแนน
(10)
ระดั
บ
คุ
ณ
ภาพ
1.
ความถู
ก
ต้
อ
งของเนื
้
อ
หา
(4)
2
2.
ความคิ
ด
สร้
า
งสรรค์
(3)
3.
ความสวยงาม
เรี
ย
บร้
อ
ย(3)
1.
2.
3.
4.
5.
6.
7.
8.
9.
10
เกณฑ์การประเมินระดับคุณภาพ
คะแนน 9 – 10 คะแนน ระดับดีมาก
คะแนน 7 – 8 คะแนน ระดับดี
คะแนน 5 – 6 คะแนน ระดับพอใช้
คะแนน 1 – 4 คะแนน ระดับปรับปรุง
จานวนนักเรียนที่ผ่านระดับคุณภาพ .......................คน ร้อยละ....................
จานวนนักเรียนที่ผ่านระดับคุณภาพ .......................คน ร้อยละ....................
ลงชื่อ......................................................ผู้ประเมิน
( )
15

More Related Content

Similar to Unit1แผนการเรียนรู้ที่1-2022-6Hrs-Hello English.pdf

คม Smile ป.1_57_unit1
คม Smile ป.1_57_unit1คม Smile ป.1_57_unit1
คม Smile ป.1_57_unit1Prawly Jantakam
 
Ppp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้วPpp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้วUbonpan Sornsakul
 
Ppp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้วPpp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้วUbonpan Sornsakul
 
PhonicsEasy-หน่วย1แผนการเรียนรู้ที่1ShortVowel2Hrs.pdf
PhonicsEasy-หน่วย1แผนการเรียนรู้ที่1ShortVowel2Hrs.pdfPhonicsEasy-หน่วย1แผนการเรียนรู้ที่1ShortVowel2Hrs.pdf
PhonicsEasy-หน่วย1แผนการเรียนรู้ที่1ShortVowel2Hrs.pdfPornnipaSingchanuson1
 
Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL) Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL) sunny_tanta
 
Listening lesson plan
Listening lesson planListening lesson plan
Listening lesson planBelinda Bow
 
แผนการเขียน
แผนการเขียนแผนการเขียน
แผนการเขียนUbonpan Sornsakul
 
แผน Eng m.3
แผน Eng m.3แผน Eng m.3
แผน Eng m.3Milmilk
 
Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2 Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2 Praew Kavintra
 
B-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanB-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanSilence Aholic
 
Lesson plan phonetics
Lesson plan phoneticsLesson plan phonetics
Lesson plan phoneticseafbie
 
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_านDaraAlice Edu
 
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_านDaraAlice Edu
 

Similar to Unit1แผนการเรียนรู้ที่1-2022-6Hrs-Hello English.pdf (20)

คม Smile ป.1_57_unit1
คม Smile ป.1_57_unit1คม Smile ป.1_57_unit1
คม Smile ป.1_57_unit1
 
Ppp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้วPpp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้ว
 
Ppp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้วPpp ผ่านแล้ว
Ppp ผ่านแล้ว
 
PhonicsEasy-หน่วย1แผนการเรียนรู้ที่1ShortVowel2Hrs.pdf
PhonicsEasy-หน่วย1แผนการเรียนรู้ที่1ShortVowel2Hrs.pdfPhonicsEasy-หน่วย1แผนการเรียนรู้ที่1ShortVowel2Hrs.pdf
PhonicsEasy-หน่วย1แผนการเรียนรู้ที่1ShortVowel2Hrs.pdf
 
PPP Lesson Plan
PPP Lesson PlanPPP Lesson Plan
PPP Lesson Plan
 
Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL) Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL)
 
Listening lesson plan
Listening lesson planListening lesson plan
Listening lesson plan
 
B slim from PAD
B slim from PADB slim from PAD
B slim from PAD
 
Teaching writing1
Teaching writing1Teaching writing1
Teaching writing1
 
Writing 5
Writing 5Writing 5
Writing 5
 
แผนการเขียน
แผนการเขียนแผนการเขียน
แผนการเขียน
 
Ppp+มิ้น+..
Ppp+มิ้น+..Ppp+มิ้น+..
Ppp+มิ้น+..
 
แผน Eng m.3
แผน Eng m.3แผน Eng m.3
แผน Eng m.3
 
Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2 Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2
 
ปฐมวัย
ปฐมวัยปฐมวัย
ปฐมวัย
 
B-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanB-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson Plan
 
1370228618
13702286181370228618
1370228618
 
Lesson plan phonetics
Lesson plan phoneticsLesson plan phonetics
Lesson plan phonetics
 
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
 
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
 

Unit1แผนการเรียนรู้ที่1-2022-6Hrs-Hello English.pdf

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ รายวิชา ภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ11101 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2565 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 Hello English จานวน 6 ชั่วโมง แผนจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง Greeting ชั่วโมงที่ 1-6 นางสาวพรณิพา สิงจานุสงค์ โรงเรียนแงงกวง อาเภอศีขรภูมิ จ.สุรินทร์ สานักงานศึกษาธิการจังหวัดสุรินทร์ สานักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  • 2. 1 แผนจัดการเรียนรู้ที่ 1 กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รายวิชาภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ11101 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2565 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 Hello English เรื่อง Greeting (ทักทาย) เวลา 6 ชั่วโมง วันที่_________________________ ผู้สอน นางสาวพรณิพา สิงจานุสงค์ สาระสาคัญ การเรียนรู้ทักษะภาษาอังกฤษขั้นเริ่มต้น จาเป็นต้องเริ่มจากการฟัง และการพูดออกเสียงที่ถูกต้อง ดังนั้น การสนทนาง่ายๆกับสิ่งที่เกิดขึ้นใกล้ๆ ตัว เช่น การทักทายในเวลาต่างๆ การขอโทษ การขอบคุณ การลาจาก หรือ การแนะนาตนเองง่ายๆ จาเป็นจะต้องได้รับการฝึกฝนเป็นประจาจนเกิดความชานาญ ทั้งนี้เพื่อนาไปใช้สื่อสารใน ชีวิตประจาวันได้ มาตรฐาน สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรู้สึกและ ความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ มาตรฐาน ต 1.3 นาเสนอข้อมูลข่าวสาร ความคิดรวบยอด และความคิดเห็นในเรื่องต่างๆ โดยการ พูดและการเขียน สาระที่ 2 ภาษาและวัฒนธรรม มาตรฐาน ต 2.1 เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา และนาไปใช้ได้ อย่างเหมาะสมกับกาลเทศะ สาระที่ 4 ภาษากับความสัมพันธ์กับชุมชนและโลก มาตรฐาน ต 4.1 ใช้ภาษาต่างประเทศในสถานการณ์ต่างๆ ทั้งในสถานศึกษา ชุมชน และสังคม มาตรฐาน ต 4.2 ใช้ภาษาต่างประเทศเป็นเครื่องมือพื้นฐานในการศึกษาต่อ การประกอบอาชีพ และ การแลกเปลี่ยนเรียนรู้กับสังคมโลก ตัวชี้วัด ต.1.2 ป. 1/1 พูดโต้ตอบด้วยคาสั้นๆ ง่ายๆ ในการสื่อสารระหว่างบุคคลตามแบบที่ฟัง ต.1.3 ป. 1/1 พูดให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเองและเรื่องใกล้ตัว ต.2.1 ป. 1/1 พูดและทาท่าประกอบ ตามวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา ต.2.1 ป. 1/3 เข้าร่วมกิจกรรมทางภาษาและวัฒนธรรมที่เหมาะกับวัย ต.4.1 ป. 1/1 ฟัง/พูดในสถานการณ์ง่ายๆ ที่เกิดขึ้นในห้องเรียน ต.4.2 ป. 1/1 ใช้ภาษาต่างประเทศ เพื่อรวบรวมคาศัพท์ที่เกี่ยวข้องใกล้ตัว
  • 3. 2 จุดประสงค์การเรียนรู้ 1) นักเรียนสามารถพูดทักทายได้ (P) 2) นักเรียนสามารถพูดแนะนาตัวเองอย่างง่ายๆได้ (P) 3) นักเรียนสามารถจับคู่คาศัพท์และรูปภาพได้ถูกต้อง (K) 4) นักเรียนให้ความร่วมมือในการทากิจกรรมการเรียนรู้อย่างสนุกสนาน (A) สาระการเรียนรู้ ความรู้ Function: Greeting Structure: Greeting and Good bye Vocabulary: Hello, Hi, Good morning, Good afternoon, Good evening, Good night, Good bye ทักษะกระบวนการเรียนรู้ 1) ทักษะการฟัง การพูด 2) ทักษะการเลียนเสียงเพื่อสื่อความ 3) ทักษะการคิด (สังเกต) คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 1) มีวินัย 2) ใฝ่เรียนรู้ 3) มีความมุ่งมั่นตั้งใจในการทางาน 4) มีความกระตือรือร้นในการทางาน 5) ซื่อสัตย์ สุจริต 6) มีจิตสาธารณะ สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน 1) ความสามารถในการสื่อสาร (Communication Capacity) 2) ความสามารถในการคิด (Thinking Capacity) ชิ้นงานหรือภาระชิ้นงาน - จับคู่ภาพและคาศัพท์ - คัดคาตามเส้นประ - รวบรวมคาศัพท์ใน My Pictionary Book
  • 4. 3 การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (วิธีสอนแบบ Active Learning :3Ps2Ws) ชั่วโมงที่ 1 1. Warm up (กระตุ้นความสนใจ) 1.1 ครูทักทายนักเรียนเพื่อสร้างความคุ้นเคย “ Hello everybody! I’m/My name’s teacher Pik. I’m your English Teacher” “สวัสดีนักเรียนทุกคน คุณครูชื่อครู (.....) นะคะ เป็นคุณครูสอน ภาษาอังกฤษพวกเราค่ะ 1.2 ครูเปิดคลิปเพลง Hello, What’s your name? ให้นักเรียนร้องและเต้นตาม แล้วทา กิจกรรมบอกชื่อตัวเอง ตามเนื้อหาเพลง Hello song Hello, Hello, Hello, What’s your name? What’s your name? What’s your name? (repeat) My name is……… 2. Presentation (นาเสนอเน้นนักเรียนมีส่วนร่วม) 2.1 ครูเปิดคลิปการทักทายเบื้องต้นให้นักเรียนดูแล้วหัดพูดตาม 2.2 ครูทักทายนักเรียนอีกครั้ง แล้วสุ่มถามให้นักเรียนตอบ ครู: Hello/Hi! I’m teacher Pik. What’s your name? (สุ่มถามรายบุคคล 3-4 คน นักเรียน: I’m………(Tom) 2.3 ครูให้นักเรียนคนที่ถูกถาม ตอบคาถาม แล้ว ถามต่อเพื่อนข้างๆเช่นเดียวกับที่ครูทักทาย นักเรียน 1: Hello/Hi! I’m……. What’s your name? นักเรียน 2: Hello/Hi! I’m………(Tom). What’s your name? (ถามเพื่อนคนต่อไป) นักเรียน 3: Hello/Hi! I’m………(Tim). What’s your name? 2.4 ครูหยิบบัตรคาศัพท์แต่ละคาขึ้นมาแล้วบอกความหมายของคาทักทายและคาถามแต่ละคาเพื่อ สร้างความเข้าใจแก่นักเรียนก่อนเริ่มฝึกปฏิบัติ 3. Practice (การฝึกปฏิบัติ) 3.1 นักเรียนจับคู่กัน แล้วฝึกทักทายสลับกันไปตามที่ครูสาธิตให้ดูเป็นตัวอย่าง ครูคอยแนะนาอยู่ ข้างๆ 3.2 นักเรียนจับกลุ่ม กลุ่มละ 5 คน ครูแจกบัตรคาศัพท์ Hello, Hi, I’m, what’s your name? ให้นักเรียนแต่ละคนในกลุ่มตั้งใจฟังในสิ่งที่ได้ยิน แล้วแข่งกันหยิบคาศัพท์ที่ได้ยินขึ้นมา ผู้ที่หยิบได้ถูกต้องมากที่สุด คือผู้ชนะ 4. Production (ผลงาน/ชิ้นงาน) นักเรียนพูดทักทายและบอกชื่อตัวเองได้ 5. Wrap up (สรุปความรู้และการประเมิน) ครูสังเกตนักเรียนแต่ละคน และประเมินให้คะแนนความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการทักทาย เบื้องต้น
  • 5. 4 ชั่วโมงที่ 2 1. Warm up (กระตุ้นความสนใจ) 1.1 ครูเปิดคลิปเพลง Hello, What’s your name? ให้นักเรียนร้องและเต้นตาม แล้วทา กิจกรรมบอกชื่อตัวเอง ตามเนื้อหาเพลง 1.2 ครูทบทวนการทักทาย และสุ่มถามให้นักเรียนตอบเช่นเดียวกับในชั่วโมงที่แล้ว 2. Presentation (นาเสนอเน้นนักเรียนมีส่วนร่วม) ครูหยิบคาศัพท์ขึ้นมาแต่ละคา ให้นักเรียนแข่งกันตอบว่าคาที่กาลังแสดงอยู่นั้นเป็นคาว่าอะไร และบอกความหมาย 3. Practice (การฝึกปฏิบัติ) 3.1 นักเรียนจับคู่กัน แล้วฝึกทักทายสลับกันไปเช่นเดียวกับในชั่วโมงที่แล้ว 3.2 นักเรียนฝึกเขียนลากเส้นคาศัพท์ในใบงานที่ครูเตรียมไว้ให้ และฝึกทาแบบฝึกหัดโยงเส้นจับคู่ ในหนังสือแบบฝึกหัด Smile 1 Student’s Workbook หน้า 2-3 4. Production (ผลงาน/ชิ้นงาน) นักเรียนพูดทักทายและแนะนาตนเอง เขียนลากเส้นคาศัพท์และโยงเส้นจับคู่คาศัพท์ถูกต้อง สวยงาม 5. Wrap up (สรุปความรู้และการประเมิน) นักเรียนพูดทักทายและแนะนาตนเอง เขียนลากเส้นคาศัพท์และโยงเส้นจับคู่คาศัพท์ ครูประเมิน ความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการพูดทักทายแนะนาตนเอง แล้วผลงานที่ทา ชั่วโมงที่ 3 1. Warm up (กระตุ้นความสนใจ) 1.1 ครูเปิดคลิปเพลง Hello, What’s your name? ให้นักเรียนร้องและเต้นตาม แล้วทา กิจกรรมบอกชื่อตัวเอง ตามเนื้อหาเพลง 1.2 ครูทบทวนการทักทาย และสุ่มถามให้นักเรียนตอบเช่นเดียวกับในชั่วโมงที่แล้ว 1.3 ครูเปิดคลิปเพลง Greeting Song ให้นักเรียนฝึกร้องและทาท่าตาม Greeting song Good morning, Good morning Good afternoon Good evening, Good evening, Good night, Good night Nice to meet you. Nice to meet you too. Good bye, Good bye, See you! 2. Presentation (นาเสนอเน้นนักเรียนมีส่วนร่วม) 1.1 ครูเปิด power point ทบทวน ให้นักเรียนฝึกปฏิบัติตาม 1.2 ครูเปิด power point นาเสนอการทักทายตามช่วงเวลาต่างๆ ได้แก่ Good morning, Good afternoon, Good evening, Good night และ Good bye พร้อมภาพประกอบ ให้นักเรียนฝึกพูดตาม
  • 6. 5 1.3 ครูหยิบบัตรคาศัพท์คาทักทายแต่ละคาขึ้นมาแล้วบอกความหมายของคาทักทายและคาถาม แต่ละคาเพื่อสร้างความเข้าใจแก่นักเรียนก่อนเริ่มฝึกปฏิบัติ 3. Practice (การฝึกปฏิบัติ) 3.1 ครูแจกคาศัพท์และรูปภาพ ให้นักเรียนแต่ละคน นักเรียนแสดงบัตรที่ตนเองได้ แล้วพูดให้ เพื่อนๆฟัง เช่น นักเรียน 1: (ถือบัตรภาพสวัสดีตอนเช้า) พูด “Good morning” นักเรียน 2: (ถือบัตรคาศัพท์สวัสดีตอนบ่าย) พูด “Good afternoon” เป็นต้น 3.2 นักเรียนเล่นเกม จับคู่คาศัพท์ โดยวิ่งไปหาเพื่อนที่มีคาศัพท์หรือรูปภาพความหมายตรงกัน แล้วนั่งลง ครูสลับใบคาศัพท์แล้วแจกนักเรียนอีกครั้ง นักเรียนเล่นเกมซ้า 2-3 รอบ ผู้ที่หาคู่ได้เร็วที่สุดและถูกต้อง เป็นผู้ชนะ 4. Production (ผลงาน/ชิ้นงาน) นักเรียนพูดทักทายและลาก่อนได้ถูกต้อง 5. Wrap up (สรุปความรู้และการประเมิน) นักเรียนพูดทักทายและลาก่อนได้ถูกต้อง ครูสังเกตความรู้ความเข้าใจในการพูดทักทายและการ ให้ความร่วมมือและประเมินให้คะแนนเป็นรายบุคคล ชั่วโมงที่ 4 1. Warm up (กระตุ้นความสนใจ) 1.1 ครูเปิดคลิปเพลง Hello, What’s your name? ให้นักเรียนร้องและเต้นตาม แล้วทา กิจกรรมบอกชื่อตัวเอง ตามเนื้อหาเพลง 1.2 ครูทบทวนการทักทาย ในแต่ละชั่วโมงที่ผ่านมา 1.3 ครูเปิดคลิปเพลง Greeting Song ให้นักเรียนฝึกร้องและทาท่าตาม 2. Presentation (นาเสนอเน้นนักเรียนมีส่วนร่วม) 1.1 ครูเปิด power point ทบทวนการทักทายตามช่วงเวลาต่างๆ ได้แก่ Good morning, Good afternoon, Good evening, Good night และ Good bye พร้อมภาพประกอบ ให้นักเรียนฝึกพูดตาม 1.2 ครูสุ่มหยิบบัตรคาศัพท์และรูปภาพขึ้นมา นักเรียนช่วยกันตอบ ครูสุ่มพูดคาศัพท์ขึ้นมา 2-3 คา และสุ่มเลือกนักเรียนให้ตอบและหยิบบัตรคาตอบให้ถูกต้อง 3. Practice (การฝึกปฏิบัติ) นักเรียนฝึกเขียนลากเส้นคาศัพท์และโยงเส้นจับคู่ในใบงานที่ครูเตรียมไว้ให้ 4. Production (ผลงาน/ชิ้นงาน) นักเรียนพูดทักทายในเวลาต่างๆได้ และโยงเส้นจับคู่คาศัพท์ได้ถูกต้อง 5. Wrap up (สรุปความรู้และการประเมิน) นักเรียนพูดทักทายในเวลาต่างๆได้ และโยงเส้นจับคู่คาศัพท์ได้ถูกต้อง ครูสังเกตความรู้ความ เข้าใจในการพูดทักทาย ประเมินให้คะแนนจากการสังเกตและใบงานที่ทา ชั่วโมงที่ 5 1. Warm up (กระตุ้นความสนใจ) 1.1 ครูเปิดคลิปเพลง Hello, What’s your name? ให้นักเรียนร้องและเต้นตาม แล้วทา
  • 7. 6 กิจกรรมบอกชื่อตัวเอง ตามเนื้อหาเพลง 1.2 ครูทบทวนการทักทาย ในแต่ละชั่วโมงที่ผ่านมา 1.3 ครูเปิดคลิปเพลง Greeting Song ให้นักเรียนฝึกร้องและทาท่าตาม 2. Presentation (นาเสนอเน้นนักเรียนมีส่วนร่วม) ครูทบทวนการทักทาย ในชั่วโมงที่ 1-4 พร้อมภาพประกอบ ให้นักเรียนฝึกพูดตาม และสุ่มหยิบ บัตรคาศัพท์และรูปภาพที่เรียนมาในในชั่วโมงที่ 1-4 ขึ้นมา นักเรียนช่วยกันตอบ ครูสุ่มพูดคาศัพท์ขึ้นมา 2-3 คา และสุ่มเลือกนักเรียนให้ตอบและหยิบบัตรคาตอบให้ถูกต้อง 3. Practice (การฝึกปฏิบัติ) นักเรียน แบ่งกลุ่มออก เป็น 2 กลุ่ม เท่าๆกัน แต่ละกลุ่มแบ่งกลุ่มย่อยเป็น 2 กลุ่มจานวนเท่ากัน จับมือเป็นวงกลม 2 วงซ้อนกัน กลุ่มข้างในหันหน้าหากลุ่มข้างนอก จับคู่สลับกันพูดทักทาย การสวัสดีในแต่ละ ช่วงเวลา และการลาจาก ในกลุ่มย่อยด้านด้านนอกของแต่ละกลุ่มยืนอยู่กับที่ ส่วนนักเรียนที่อยู่ด้านใน เดินสลับ ตาแหน่งใหม่ เพื่อฝึกทักทายเพื่อนคนต่อไปจนครบ 4. Production (ผลงาน/ชิ้นงาน) นักเรียนแต่ละคนพูดทักทายสลับกับเพื่อนในกลุ่ม 5. Wrap up (สรุปความรู้และการประเมิน) นักเรียนแต่ละคนพูดทักทายสลับกับเพื่อนในกลุ่ม ครูสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมและ ทักษะความรู้ความเข้าใจในการฟังพูดทักทายของนักเรียนตอบโต้เพื่อน และประเมินการให้คะแนนแต่ละบุคคล ชั่วโมงที่ 6 1. Warm up (กระตุ้นความสนใจ) 1.1 ครูเปิดคลิปเพลง Hello, What’s your name? ให้นักเรียนร้องและเต้นตาม แล้วทา กิจกรรมบอกชื่อตัวเอง ตามเนื้อหาเพลง 1.2 ครูทบทวนการทักทาย ในแต่ละชั่วโมงที่ผ่านมา 1.3 ครูเปิดคลิปเพลง Greeting Song ให้นักเรียนฝึกร้องและทาท่าตาม 2. Presentation (นาเสนอเน้นนักเรียนมีส่วนร่วม) 1.1 ครูเปิด power point ทบทวนการทักทาย ในชั่วโมงที่ 1-5 พร้อมภาพประกอบ ให้นักเรียน ฝึกพูดตาม 1.2 ครูสุ่มหยิบบัตรคาศัพท์และรูปภาพที่เรียนมาในชั่วโมงที่ ในชั่วโมงที่ 1-5 ขึ้นมา นักเรียน ช่วยกันตอบ ครูสุ่มพูดคาศัพท์ขึ้นมา 2-3 คา และสุ่มเลือกนักเรียนให้ตอบและหยิบบัตรคาตอบให้ถูกต้อง 3. Practice (การฝึกปฏิบัติ) นักเรียนทาแบบฝึกหัด นาคาศัพท์เติมลงในช่องว่างใต้รูปภาพ/โยงเส้นจับคู่ ในสมุดสะสมคาศัพท์ My Pictionary Book แล้วระบายสีให้สวยงาม 4. Production (ผลงาน/ชิ้นงาน) นักเรียนทาแบบฝึกหัดใน My Pictionary Book 5. Wrap up (สรุปความรู้และการประเมิน) นักเรียนทาแบบฝึกหัดใน My Pictionary Book ได้ถูกต้องและสวยงาม ครูประเมินความรู้ ความเข้าใจจากความถูกต้องและความสวยงามจากงานที่ทาใน Pictionary’s Book
  • 8. 7 สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ 1. วีดีโอคลิป เพลง Hello, What’s your name? และเพลง The Greeting Song 2. บัตรคาศัพท์การทักทาย 3. บัตรรูปภาพการทักทาย 4. ใบงาน/แบบฝึกหัด 5. My Pictionary Book 6. สื่อการสอน Power point การวัดผลประเมินผลการเรียนรู้ ทักษะที่ต้องการวัด วิธีการวัด เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน ประเมินด้านความรู้ความเข้าใจ ทักษะความรู้ความเข้าใจการพูด ทักทาย สังเกต การสังเกต นักเรียนผ่านเกณฑ์โดย การปฏิบัติกิจกรรมได้ ถูกต้องร้อยละ 70% ด้านทักษะ ทักษะการฟัง การพูด การอ่าน การ เขียน สังเกตและตรวจ ผลงาน การสังเกตและ แบบประเมินผลงาน/ ทักษะทางภาษา นักเรียนผ่านเกณฑ์โดย การปฏิบัติกิจกรรมได้ ถูกต้องร้อยละ 70% คุณลักษณะอันพึงประประสงค์ 1) มีวินัย 2) ใฝ่เรียนรู้ 3) มีความมุ่งมั่นตั้งใจในการทางาน 4) มีความกระตือรือร้นในการทางาน 5) ซื่อสัตย์ สุจริต 6) มีจิตสาธารณะ สังเกตพฤติกรรม แบบประเมินพฤติกรรม นักเรียนผ่านเกณฑ์โดยมี ส่วนร่วมในกิจกรรมและ มีความสุขในการเรียน อย่างน้อยร้อยละ 80%
  • 9. 8 บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้ สรุปผลหลังการจัดการเรียนรู้ จานวนนักเรียน...................................คน ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้....................................คน คิดเป็นร้อยละ.................................... ไม่ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้....................................คน คิดเป็นร้อยละ.................................... นักเรียนที่ไม่ผ่าน มีดังนี้ 1. …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 2. …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 3. …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 4. …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 5. …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 6. …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… แนวทางแก้ไขนักเรียนที่ไม่ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้ ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… นักเรียนมีความเข้าใจ (K) .................................................................................................................................................................................... ................................................................................................................................................................................... นักเรียนมีความรู้เกิดทักษะ (P) .................................................................................................................................................................................... ................................................................................................................................................................................... นักเรียนมีเจตคติ ค่านิยม คุณธรรมจริยธรรม (A) .................................................................................................................................................................................... ................................................................................................................................................................................... ปัญหา/อุปสรรค และแนวทางแก้ไข .................................................................................................................................................................................... ................................................................................................................................................................................... .................................................................................................................................................................................... ................................................................................................................................................................................... ข้อเสนอแนะ .................................................................................................................................................................................... ................................................................................................................................................................................... .................................................................................................................................................................................... ................................................................................................................................................................................... ลงชื่อ .................................... ผู้สอน (นางสาวพรณิพา สิงจานุสงค์) (
  • 10. 9 ความคิดเห็นของหัวหน้าฝ่ายวิชาการ .................................................................................................................................................................................... .................................................................................................................................................................................... ................................................................................................................................................................................... ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….. ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………. ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….. ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………. ลงชื่อ .................................................... หัวหน้าฝ่ายวิชาการ ( นายวิชัย ทองนา ) ความคิดเห็นผู้บริหาร .................................................................................................................................................................................... .................................................................................................................................................................................... ................................................................................................................................................................................... ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….. ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………. ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….. ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………. ลงชื่อ ...................................................ผู้อานวยการโรงเรียน ( นางสาววสุภัทร ดีระเมียด )
  • 12. 11 แบบประเมินพฤติกรรมนักเรียน ที่ ชื่อ – สกุล รายการประเมิน รวมคะแนน ระดั บ คุ ณ ภาพ รับผิดชอบ/มี วินัยใฝ่เรียนรู้/ มุ่งมั่น/ซื่อสัตย์ มีความกล้าแสดงออก/ กระตือรือร้น/ มีจิต สาธารณะ มีเจตคติที่ดีต่อ การเรียน ภาษาอังกฤษ ปฏิ บ ั ต ิ ง านด้ ว ยตนเอง รู ้ จ ั ก ศึ ก ษาค้ น คว้ า งานเสร็ จ ทั น เวลา อาสาปฏิ บ ั ต ิ ก ิ จ กรรม ท างานอย่ า งคล่ อ งแคล่ ว มี ค วามคิ ด สร้ า งสรรค์ ช่ ว ยเหลื อ แบ่ ง ปั น ความรู ้ สนใจในการเรี ย น ร่ ว มกิ จ กรรมอย่ า งเต็ ม ใจ ท ากิ จ กรรมอย่ า งสนุ ก 2 2 2 2 2 2 2 2 2 2 20 1. 2. 3. 4. 5. 6. 7. 8. 9. 10 เกณฑ์การประเมินระดับคุณภาพ คะแนน 18 – 20 คะแนน ระดับดีมาก คะแนน 14 – 17 คะแนน ระดับดี คะแนน 10 – 13 คะแนน ระดับพอใช้ คะแนน 1 – 9 คะแนน ระดับปรับปรุง จานวนนักเรียนที่ผ่านระดับคุณภาพ .......................คน ร้อยละ.................... จานวนนักเรียนที่ผ่านระดับคุณภาพ .......................คน ร้อยละ.................... ลงชื่อ................................................ผู้ประเมิน ( )
  • 13. 12 แบบประเมินผลงานและทักษะทางภาษา ที่ ชื่อ – สกุล ทักษะที่ประเมิน รวม คะแนน ระดับ คุณภาพ การฟัง การพูด การอ่าน การเขียน 1. ฟั ง แล้ ว สามารถโต้ ต อบประโยคง่ า ยๆได้ 2. ฟั ง ค าศั พ ท์ แ ล้ ว สามารถบอกความหมายได้ 1. สามารถพู ด โต้ ต อบประโยคที ่ ก าหนดให้ ไ ด้ 2. ดู ร ู ป ภาพแล้ ว บอกค าศั พ ท์ เ ป็ น ภาษาอั ง กฤษได้ 1. อ่ า นค าศั พ ท์ ในบทเรี ย น ได้ 2. อ่ า นประโยคสั ้ น ๆง่ า ยๆได้ 3. อ่ า นศั พ ท์ แ ล้ ว จั บ คู ่ ก ั บ รู ป ภาพ/ความหมายได้ 1. เขี ย นสะกดค าตามที ่ ฟ ั ง ได้ 2. เขี ย นค าอ่ า นจากค าศั พ ท์ ท ี ่ ก าหนดให้ ไ ด้ 3. เขี ย นค าศั พ ท์ จ ากภาพที ่ ก าหนดได้ ถ ู ก ต้ อ ง 4. ท างานสะอาด เรี ย บร้ อ ย ถู ก ต้ อ งตามหลั ก การ เขี ย น 3 3 2 2 3 3 3 3 2 3 3 30 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 เกณฑ์การประเมินและระดับคุณภาพ คะแนน 26 – 30 คะแนน หมายถึง ดีมาก คะแนน 21 – 25 คะแนน หมายถึง ดี คะแนน 15 – 20 คะแนน หมายถึง พอใช้ คะแนน 0 – 14 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง จานวนคนที่ผ่านระดับคุณภาพ......................คน ร้อยละ............... จานวนคนที่ไม่ผ่านระดับคุณภาพ..................คน ร้อยละ.............. ลงชื่อ.................................... ผู้ประเมิน (...........................................................) วันที่..............เดือน......................พ.ศ. .............
  • 14. 13 แบบประเมินทักษะทางภาษา คาชี้แจง ให้ผู้สอนสังเกตการใช้ทักษะทางภาษาในขณะปฏิบัติกิจกรรม โดยเขียนระดับคะแนนลงใน ตารางให้ตรงกับความสามารถของผู้เรียน เกณฑ์การให้คะแนน 4 = ดีมาก 3 = ดี 2 = พอใช้ 1 = ควรปรับปรุง เลขที่ ชื่อ-สกุล พู ด ทั ก ทายผู ้ อ ื ่ น ได้ ถ ู ก ต้ อ งและ เหมาะสม พู ด แนะน าตนเองได้ ร้ อ งเพลงภาษาอั ง กฤษที ่ ก าหนดได้ แสดงสี ห น้ า ท่ า ทางประกอบการ พู ด แนะน าตั ว ได้ พู ด ในสถานการณ์ ง ่ า ยๆ ใน ห้ อ งเรี ย นได้ รวม คะแนน สรุปผล การประเมิน ผ่าน ไม่ผ่าน ลงชื่อ…………….……………………..ผู้ประเมิน การประเมิน: นักเรียนที่ได้คะแนน 10 คะแนนขึ้นไป ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน (คะแนนเต็ม 20)
  • 15. 14 แบบประเมินผลงาน ที่ ชื่อ – สกุล รายการประเมิน รวม คะแนน (10) ระดั บ คุ ณ ภาพ 1. ความถู ก ต้ อ งของเนื ้ อ หา (4) 2 2. ความคิ ด สร้ า งสรรค์ (3) 3. ความสวยงาม เรี ย บร้ อ ย(3) 1. 2. 3. 4. 5. 6. 7. 8. 9. 10 เกณฑ์การประเมินระดับคุณภาพ คะแนน 9 – 10 คะแนน ระดับดีมาก คะแนน 7 – 8 คะแนน ระดับดี คะแนน 5 – 6 คะแนน ระดับพอใช้ คะแนน 1 – 4 คะแนน ระดับปรับปรุง จานวนนักเรียนที่ผ่านระดับคุณภาพ .......................คน ร้อยละ.................... จานวนนักเรียนที่ผ่านระดับคุณภาพ .......................คน ร้อยละ.................... ลงชื่อ......................................................ผู้ประเมิน ( )
  • 16. 15