Lesson Plan for Grade 5 DLL FILIPINO 5 Q4 Week 3.docx
1. GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
School: Grade Level: V
Teacher: Credits to the Writer of this File Learning Area: FILIPINO
Teaching Dates and
Time: APRIL 15-19, 2024 (WEEK 3) Quarter: 4TH Quarter
Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
A. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ang kakayahan sa
Mapanuring pakikinig at pagunawa
Sa napakinggan
Naipamamalas ang kakayahan at
tatas
sa pagsasalita at pagpapahayag
ng sariling ideya, kaisipan,
karanasan at damdamin
Naisasagawa ang mapanuring
pagbasa
sa iba’t ibang uri ng teksto at
napapalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t
ibang kasanayan upang
maunawaan ang iba’t
ibang teksto
CATCH-UP FRIDAY
B. Pamantayan sa
Pagaganap
Nakabubuo ng nakalarawang
balangkas batay sa napakinggan
Nakagagawa ng radio
broadcast/teleradyo, debate at
ng
isang forum
Nakagagawa ng grap o tsart tungkol
sa binasa, nakapagsasagawa ng
isang debate tungkol sa isang isyu o
binasang
paksa
Nagagamit ang silidaklatan
sa pagsasaliksik
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Isulat ang
code ng bawat
kasanayan)
Naisasakilos ang napakinggang awit
Napapangkat ang mga salitang
magkaka-ugnay
F5PN-IVc-f-5 , F5PT-IVc-j-6/Pahina 76
ng 143
Nagagamit ang iba’ t ibang uri
ng pangungusap sa
pakikipanayam/interview
F5WG-IVc-13.5
Nasasagot ang mga tanong sa
binasang tekstong pang-
impormasyon
F5PB-IVc-d-3.2
Nagagamit nang wasto ang
Dewey Classification System
F5EP-IVc-9.3
A. NILALAMAN Pagsasakilos ang napakinggang awit.
Pagpapangkat ang mga salitang
magkaka-ugnay
Paggamit ang iba’ t ibang uri ng
pangungusap
sapakikipanayam/interview
Pagsasagot ang mga tanong sa
binasang tekstong pang-
impormasyon
Paggamit nang wasto ang Dewey
Classification System
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
2.Mga pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
Punla 5 p127, Landas sa Pagbasa 6 p
9,22
Hiyas sa Wika 5 p 15-20, Hiyas sa
Pagbasa 5 p102-107
Punla 5 p54-56 Pag-unlad sa Wika at Pagbasa 5
p143-144,
Pagdiriwang sa Wikang Filipino
sa Pagbasa 5 p195-198
3.Mga pahina sa Teksbuk
4.Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
Tsart ng awit
larawan
Metacards
larawan
Metacards
Tsart
Metacards
flashcards
Metacards
B. PAMAMARAAN
2. A. Balik-aral sa
nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng
bagong aralin
1.Pagsasanay :
Maglalaro tayo kagaya ng sa Family
Frued.Magbigay ng mga trabaho na
gumagamit ng pito?
2.Balik-aral:
Ano ang dapat natin tandaan kapag
nais natin magpahayag tungkol sa
isang nasaksihan ninyong pangyayari?
1..Pagsasanay
Buuin ang mga jumble letters at
sabihin kung anong uri ito.
1.tapanong
2.dampadam
3.saypasalay
4. uptosa
2.Balik-aral
Ibigay ang kaugnay na salita ng
puto? lapis?gulong?
1.Pagsasanay
Unahan sa pagbibigay ng kahulugan
ang mga sumusunod na salita :
bilao ng palay mag-
usyosoginhawa nagtungo
isaing
2.Balik-aral
Anu-anong uri ng pangungusap ang
ginagamit sa pakikipanayam?
1.Pagsasanay
Pagbabaybay
Idikta ng sampung salita
2. Balik-aral
Ano ang ating napag-aralan
kahapon?
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin
A.Pagganyak :
Iparinig ang awit ng Smokey
Mountain na Anak ng Pasig
A.Pagganyak
Kung kayo ay papipilin sino ang
gusto ninyo makapanayam?
Bakit?
A.Pagganyak
Tumawag ng walong bata upang
Ipabuo ito : Pagsasagot ang mga
tanong sa binasang tekstong pang-
impormasyon
A.Pagganyak
Tumawag ng labing dalawang
bata bigyan ng titik ang bawat isa
at ipabuo ang Dewey System
Nakapunta nab a kayo sa libaray?
Nakakita nab a kau ng kard
katalog?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
Paglalahad :
Pangkatin ang klase sa apat. Habang
pinakikinggan ang awit ng Anak ng
Pasig. Umisip kayo ng galaw o kilos na
nababagay sa lyrics ng awit. Hanapin
ninyo sa lyrics ng awit ang
magkakaugnay na salita o maari din
umisip kayo ng mga salitang kaugnay
ng mga salitang may salunguhit sa
lyrics.
B.Paglalahad
Ipabasa ang panayam sa Ang Hari
ng mga Dyip mula sa Hiyas sa
Pagbasa 5p 102-103.
Paglalahad
Ilahad ang kwento ni Pole at ang
Bigas
Si Pole at ang Bilao ng Bigas
Refer to LM
B.Paglalahad
Isa sa sistema na ginagamit sa
pa-aayos ng mga aklat sa aklatan
ay ang Dewey Decimal System.
Ito ay sinimulan ni Melvin
Dewey,isang Amerikano. Inaayos
ang mga aklat ayon sa paksang
pinangkat sa sampubg kategorya.
00-99 General Works/
Sanggunian
100199Philosophy/Pilosopiya/Sik
olohiya
200-299 Religion/Relihiyon
300-399 Social Studies/Araling
Panlipunan(Pulitika, Batas,
Edukasyon, Pamahalaan,
Kalakalan, Komunikasyon)
400-499 Language/Wika
500-599 Pure Science/ Agham
600-699 Technology/Useful Arts
o Applied Science
700-799 The Arts/ fine Atrs and
Recreation
800-899 Literature/ Panitikan
900-999 Geography, History/
Heograpiya at Kasaysayan
3. D. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #1
Pagtalakay :
Pag –usapan ang mga kilos na
pwedeng gamitin sa awit. Ano mga
dapat isaalang- alang kapag
naglalapat ng kilos sa awit? Paano
ninyo nasabi na magkaugnay ang mga
salita?
C.Pagtatalakay
Tungkol saan ang binasang
panayam?
Saang larangan napatanyag si G.
Leonardo S. Sarao?
Paano siya nagtagumpay?
Anu-anong uri ng pangungusap
ang maari natin gamitin sa
pakikipanayam?
.Pagtalakay :
Sagutin ang sumusunod na mga
tanong tungkol sa Kwento:
1.Saan naganap ang kwento?Sa
anong yugto ng buhay ni Pole ito
naganap ?
2.Sinu-sino ang iba pang tauhan sa
kwento?Ilarawan ang bawat isa sa
kanila.
3.Ilarawan mo si Pole.
4.Ano ang kusang ginawa ni Pole na
hindi iniutos ng kanyang ina?
5.Ginawa ba niya ang nararapat
gawin? Ano ang naramdaman niya
sa kanyang ginawa?
6.Paano siya naiiba sa kanyang mga
kaibigan?
7.Dapat ba siyang hangaan at
tularan ng kabataang tulad mo?
Bakit?
8.Kailan mo naipakikita ang mga
katangiang tulad ng kay Pole?
C.Pagtatalakay
Ano ang Dewey System ?
Paano ito makatutulong sa mga
mag –aaral?
E. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #2
. Pagpapayamang Gawain:
A.Gawin Ninyo
:Kumuha ng kapareha.Ibigay ang
pagkakaugnay ng bawat pares ng
salita ay magkasingkahulugan o
magkasalungat:
1.Hangal : matalino
6.lihim: sekreto
2.Lumubog:lumutang
7.namangha:nagulat
3.Nagdaralita:naghihirap
8.dahop:sagana
4.Umuusok: umaaso
9.intindihin:unawain
5.Matagal:sandal
10. Nabatid: nalaman
D.Pagpapayamang Gawain
A.Gawin ninyo :
Pangkatin ang klase.Bigyan ang
bawat pangkat ng kopya ng isa pa
ring panayam naman sa
Piyanistang Pilipina. Tingnan sa
Hiyas Pagbasa 5 p 106.Pumili sa
grupo na pwedeng gumanap
bilang Pilipinang piyanista at
isang guro
Pagpapayamang Gawain
A.Gawin Ninyo
Pangkatin ang klase Ipagawa sa
bawat pangkat ang habi ng tauhan
ni Pole
Pole
Katangian Patunay
D.Pagpapayamang Gawain
A.Gawin Natin
Pangkatin at klase at ipagrupo
ang aklat na mayroon sila kung
saan kabilang na code.
F. Paglinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative
Assessment)
B.Gawin Mo
Kung papipilin ka ng isang awit na
nagsasaad ng damdamin mo para sa
ating bansa, anong awit ang pipiliin
mo? Ilista sa hiwalay na papel ang
liriko o ang bahagi ng liriko ng awit na
B.Gawin Mo
Kung ikaw ang naatasan na
makimanayam sa hari ng dyip o
sa pilipinang piyanista. Anu-ano
ang gusto mong sabihin at
itanong sa kanila ?
B.Gawin mo
Basahin at sagutin ang mga tanong:
May isang batang ang pangalan ay
David. Marunong manalangin at
saka umawit. Itong batang si David
ay kumuha ng limang bato upang
B.Gawin Mo
Sabihin kung anong code ang
dapat ilagay sa sumusunod na
aklat:
1. Science and Health
2. Hekasi
4. ito. gamitin niya sa kanyang paltik laban
kay Goliat na lubhang malaki sa
kanya. HNoong nagkaharap na si
david at Goliat , tinawanan lang niya
ito dahil sa bata pa sya at maliit pa.
Ngunit di natakot si David isang
bato ang nilagay sa kanyang tirador
at pinaikot- ikot. At tumama ito sa
noo si Goliat at natumba at tumama
pa ang ulo nito sa bato.
Sinu-sino ang pangunahing tauhan
sa kwento?
Bakit pinagtatawanan lamang ni
Goliat si Davd?
3. MSEP
4. Hiyas sa Wika
5. Magpalakas at Umunlad
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na
buhay
. Paglalapat :
Paano mo maipapakita ang
pagmamahal mo sa ating inang
kalikasan ? Isulat ito sa isang talata at
gamitan ng mga salitang magkaka-
ugnay.
.Paglalapat
Mahalaga ba na gumamit ng
magagalang na pananalita kung
ikaw ay makikipanayam sa isang
tao? Dapat mo bang pilitin sila sa
gusto mong maging sagot nila ?
Paglalapat
Minsan nang tanungin ang dating
Pangulong Fidel V. Ramos kung sino
sa mga Pangulo ng Pilipinad ang
hinahangaan niya. Walang atubili
kanyang sinabi na si Dr. Jose P.
Laurel dahil nagging pangulo ito
noong panahon ng Hapon dahil
napakahirap magpasya noon
sapagkat maninimbang sa
Pamahalaang Hapon at kapakanan
ng mga Pilipino. Bakit humanga ang
dating Pangulong Ramos kay Dr.
Jose P. Laurel?
F.Paglalapat
Nagpunta ka sa aklatan para
manghiram ng aklat na gusting –
gusto mo. Nagkataong wala ang
gurong nakatalaga sa aklatan.
Alam mo kung saang cabinet ito
nakalagay at naiinip ka na sa
paghihintay. Ano ang iyong
gagawion ?
H. Paglalahat ng Arallin .Paglalahat :
Ano ang natutunan mo sa aralin ?
Ano ang dapat natin gawin upang
manatiling maayos an gating
kapaligiran?
.Paglalahat
Ano ang natutunan mo sa aralin?
Ano ang gagawin ninyo kung kayo
ay naatasan na makipanayam sa
isang sikat na tao sa ating bansa?
Anu-anong uri ng pangungusap
ang inyong pwedeng gamitin
kung makikipanayam ka?
Paglalahat
Anong aral ang napulot natin sa
kwento ni Pole?
Ano ang natutuhan mo sa aralin?
E.Paglalahat
Ano ang kahalagahan ng code sa
pag-aayos ng silid aklatan?
I. Pagtataya ng Aralin . Pagtataya :
Ibigay ang mga salitang
magkakaugnay at ang paraan ng
pagkakaugnay ng mga ito (gamit,
bahagi,lokasyon o ugnayan sa kulay).
Halimbawa sa bilang 1, ang watawat
at tagdan ang magkaugnay. Ang
Pagtataya
Magtala ng limang pangungusap
na maaring magamit kung
makikipanayam.
Pagtataya :
Basahin at sagutin ang sumusunod
na tanong :
Walang panginoon - Deogracias
Rosario
1.Bakit galit si Marcos kay Don
Pagtataya
A.Sagutin nang wasto.
1. Ikaw ba ay pumupunta
sa inyong library?Bakit?
2. Ano ang iyong
ipiniprisinta bago manghiram ng
mga aklat?
5. paraan ng pagkakaugnay ay lokasyon
dahil ikinakabit ang watawat sa
tagdan nito. Gawin ang bilang 2-10 sa
sagutang papel.
1. watawat,awit,tagdan, bata
(lokasyon)
2.langit, bughaw, burol,lupa
3.dagat,bapor,dyip, bus
4.dingding,palay, bahay,paaralan
5.panghiwa,palakol,kutsilyo,martilyo
6.pala,pako,panghukay, gunting
7.araro,gulong,kariton,puno
8.ibon,pugad,aso,pusa
9.kotse,garahe,kabayo,kambing
10.Pilipinas, Timog-silangan, malayo,
lahi
Teong?
2.Sino ang pangunahing tauhan sa
kwento?
3.Ano ang nagging dahilan ng
kamtayan ni Don Teong?
4.Kung ikaw si Marcos gagawin mo
rin ba ang kanyang ginawa? Bakit?
5.Anong aral ang napulot natin sa
kwento?
3. Paano mo hahanapin
ang isang aklat kung pamagat
lamang nito ang alam mo?
4. Sino ang maari mong
pagtanungan tungkol sa aklat na
hinahanap mo?
B.Isulat kung ang sagot ay tama o
mali
1.Mas una ang pangalan ng
awtor kapag hinahanap ang kard
ng paksa
2.Nasasabi ang aklat kung saan at
kalian ito nilimbag
J. Karagdagang gawain para
sa takdang-aralin at
remediation
V. Takdang Aralin:
Magsaliksik sa iba’t ibang uri ng
pangungusap na maaring gamitin sa
pakikipanayam.
Takdang Aralin :
Kung bibigyan ka ng pagkakataon
na makipanayam sa ating
Pangulo, anu- ano ang nais mong
itanong sa kanya?
Takdang-Aralin
Magsaliksik tungkol sa Dewey
System at alamin kung paano at
saan ito ginagamit.
Takdang-Aralin
Pumunta sa silid-
aklatan. Magtala sa kwaderno ng
mga aklat na maaaring ihanay o
isali sa bawat klasipikasyon ayon
sa Dewey Decimal syatem.
Kopyahin din ang call number ng
kard na makikita sa bahaging
kaliwa nito na nagign gabay mo
sa paghahanap ng aklat.
C. Mga Tala
D. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
6. E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan
sa tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?