this file is free to be viewed by all the concerned individuals regarding this field of work / employment. and aside from its sole purpose in the nature of work it is entitled to, it encompasses all the needs involving particular individuals that are catered to the knowledge imbedded in this file. thank you
1. GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
School: Grade Level: VI
Teacher: Credits to the Author Learning Area: FILIPINO
Teaching Dates and
Time: JANUARY 23-27, 2023 (WEEK 10) Quarter: 2ND QUARTER
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
A. I. LAYUNIN
B. A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
C. B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagsasagawa ng isahang pagsasadula tungkol sa isang isyu o paksang napakinggan.
Naiuulat ang isang isyu o paksang napakinggan.
Nakagagawa ng character profile batay sa kuwento o tekstong binasa.
Nakagagawa ng graph o dayagram upang ipakita ang nakalap na impormasyon o datos.
Naisasakilos ang isang paksa o isyung napanood.
Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan, pagkukuwento, pagsulat ng tula at kuwento.
D. C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto.
Isulat and code ng bawat
kasanayan
Nagagamit nang wasto ang pandiwa sa
pakikipag-usap sa
iba’t ibang sitwayson.
F60L-IIf-j-5
Naibibigay ang kahulugan ng pamilyar at di
kilalang
salita sa pamamagitan ng pag-uugnay sa
ibang asignatura.
F6V-IIj-1.16
Naipakikita ang pag-unawa sa pinanood
sa pamamagitan ng pagsasadula ng
naibigang bahagi.
F6VC-IIcj-12
Nasasagot ng may katalinuhan ang
mahabang pagsusulit.
E. II. NILALAMAN PANDIWA AYON SA PANAHUNAN SA
PAGSASALAYSAY NG NASAKSIHANG
PANGYAYARI
PAGBIBIGAY NG KAHULUGAN NG
SALITANG PAMILYAR SA PAMAMAGITAN
NG PAG-UUGNAY SA IBANG ASIGNATURA.
IKALAWANG PANAHUNANG PAGSUSULIT
F. III. KAGAMITANG PANTURO
A. A. Sanggunian
1.Mga pahina ng Gabay ng Guro
2.Mga pahina ng Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3.Mga Pahina sa teksbuk Hiyas sa Pagbasa 5 ph. 24-28
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning
Resources (LR)
2. B. B. Iba pang kagamitang panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng bagong aralin
Pagbabaybay
Muling pagsusulit
Idikta ang sampung salitang lilinangin
sa linggong ito.
Sabihin kung simuno o panag-uri ang may
salungguhit.
1. Ang mga Pilipino ay walang pormal na
edukasyon noong unang panahon.
2. Alibata ang tawag dito.
3. Sila ay natuto sa pamamagitan ng
pagmamasid at paggaya.
4. Ang kanilang sinusulatan ay ang mga
biyas ng kawayan.
5. Mayroon ng sariling paraan ng pagsulat
ang mga Pilipino noon.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagganyak
Aksiyon Ko, Hulaan Mo
Sabihin:
Maghanda ng isang maikling
pagsasakilos ng
nais mong maging paglaki mo.
Pahulaan ito sa iyong mga kaklase.
Kung tama ang sagot ng tinawag mo,
siya
naman ang susunod na magpapahula.
Bigyan ng ilang minuto ang mga mag-
aaral
upang makapaghanda ng kanilang
ipakikita sa
klase.
Tumawag ng kapareha upang
magpahula.
Itanong:
Ano-ano ang nakita mong kilos na
isinagawa ng
iyong kaklase?
Sino sa inyo ang may kaibigan sa malayong
lugar?
Maliban sa FACEBOOK,
MESSENGER, SKYPE, VIBER, anong paraan
pa ang maghahatid ng mensahe/kuwento
mo sa isang kaibigan na magkalayo ang
lugar ninyo ?
Basahin ang maikling liham sa Hiyas sa
Pagbasa 5 ph. 24-26.
Pag-usapan ang karanasan ng mga mag-
aaral sa
pista na kanilang nasaksihan o
pinuntahan.
Pagbibigay ng pamantayan
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa
sa bagong aralin
Gawin Natin
Ipabasang muli ang diary na nasa
Basahin Mo,KM, p. 58-59.
Itanong:
Ano-anong salitang kilos ang ginamit sa
tekstong binasa?
Ano ang tawag sa mga salitang ito?
Gawin Natin
Ipabasang muli ang “Pista sa Barangay.”
Itanong:
Ano-ano ang pangyayaring binanggit sa
binasang
teksto?
Alin sa mga gawain na ito ang
nagustuhan mo?
Pagpapaliwanag ng panuto
Pagbibigay ng halimbawa
3. Alin sa mga ito ang nangyari na?
Paano mo nasabi na nangyari na ang
mga ito?
Ano ang tawag dito?
Ano ang idinadagdag sa salitang ugat
upang
maipakita na naisagawa na ang kilos?
Alin sa mga ito ang mangyayari pa
lamang?
Paano mo nasabi na ito ay mangyayari
pa lamang?
Ano ang tawag dito?
Ano ang idinaragdag sa salitang ugat
upang maipakitang gagawain pa
lamang ito?
Bakit?
Paano ipinagdiriwang ang pista noon?
Ano ang epekto nitong mga kaugaliang
ito
matapos ang pagdiriwang ng pista?
Dapat pa ba itong ipagpatuloy o hindi?
Bigyangkatwiran
ang sagot.
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng bagong
kasanayan #1
Sino si Ate Lydia?
Ano ang suliranin ni Unice?
Ibigay ang dahilan ng pagkakalbo o
pagkalagas ng buhok.
Paano mo maalagaan ang buhok?
Gawin Ninyo
Pangkatin ang klase.
Paghandain ang bawat pangkat ng isang
maikling dula-dulaan tungkol sa isang
pangyayari na nabasa sa teksto.
Matapos ang inilaang oras, tawagin ang
mga pangkat upang maipakita ang
kanilang inihandang dula-dulaan.
Kunin ang opinyon o palagay ng mga
tagapanood
ng dula-dulaan tungkol sa ipinakita ng
pangkat na kaugalian tuwing may pista.
Gawin Mo
Sagutin:
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng bagong
kasanayan #2
Gawin Ninyo
Pangkatin ang klase.
Ipagawa ang Pagyamanin Natin Gawin
Ninyo E, KM,
p. 64.
Gawin Mo
Ipagawa ang Pagyamanin Natin Gawin
Mo B
KM, p. 66.
Pangkatang Gawain
Mula sa liham, magbigay ng mga salita na
pangkaraniwan o madalas mong
napapakinggan at nagagamit. Ibigay ang
kahulugan ng mga ito.
Pangkatang Gawain
Magbigay ng mga halimbawa ng pamilyar
na salita at ibigay ang kahulugan at
4. kaugnay na asignatura.
Pamilyar na Salita Kahulugan Asignatura
1. _______ _________ _________
2. _______ _________ _________
3. _______ _________ _________
4. _______ _________ _________
5. _______ _________ _________
F. Paglinang ng Kabihasaan
( tungo sa Formative Assessment )
G. Paglalapat ng aralin sa pang-
araw-araw na buhay
Pagsasapuso
Itanong:
Sumulat ng isang komitment upang
maabot mo ang iyong pangarap sa
buhay at makatulong sa kapuwa.
Gumawa ng talaan ng mga salita na
kaugnay sa ibang asignatura at ibigay ang
kahulugan.
1. marikit
2. Gobernador
3. puso
4. masunurin
5. nota
Dapat pa bang ipagpatuloy ang
pagdiriwang ng pista?
H. Paglalahat ng Aralin Itanong:
Paano ipinapakita ang oras ng
pagsasagawa ng kilos?
Ano ang salitang pamilyar? Magbigay ng
halimbawa.
Ano-ano ang dapat tandaan sa
pagbibigay ng reaksiyon o palagay?
I. Pagtataya ng Aralin Salungguhitan sa pangungusap ang salitang
pamilyar at ibigay ang kahulugan nito.
1. Ako ay Pilipino.
2. Ang batang iyan ay nagpatingin sa
doktor.
3. Lumalaganap ang malnutrisyon sa mga
lugar na malayo sa kabihasnan.
4. Ang shampoo ay nabili ko sa magtitinda.
5. Ang losyon na ginamit mo ay mabango.
Pagsasagot sa pagsusulit
Pagwawasto at pag-aanalisa
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang aralin at remediation
Isulat ang pandiwa at ang aspekto nito
sa bawat
pangungusap.
1. Nagdulot ng malaking baha ang
magdamag na ulan.
2. Lumutang sa baha ang mga plastic at
iba pang basura.
3. Ang mga kabahayan ay nalubog sa
tubig ulan.
4. Ang mga sasakyan ay naiwan sa
lansangan.
5. Itinutulak ng mga tao ang mga
tumirik na sasakyan upang hindi
Sumulat ng 5 pamilyar na salita at ibigay
ang kahulugan nito.
5. makaabala sa lansangan.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?