SlideShare a Scribd company logo
1 of 2
Layunin
Napapaliwanag na ang klima ay may kinalaman sa
uri ng mga pananim at hayop sa Pilipinas
Paksang Aralin
Paksa : Ang Kinalaman ng Klima sa mga Uri ng
Pananim at Hayop sa Pilipinas
Kagamitan : mapa ng Pilipinas, malaking larawan
ng kagubatan, mga ginupit na larawan ng mga
piling pananim at hayop na nakikita at dinakikita
sa bansa, scotch tape o masking tapeSanggunian :
Learner’s Material, pp. 38–47
K to 12 – AP4AAB-Ie-f-8
III.Pamamaraan
A. Panimula
1.Balitaan:
2.Balik-aral:
Mga salik na may kinalaman sa klima mga -
pagbibigay kahulugan o terminolohiya—sa mga
sumusunod:
temperatura, climate change, mga hanging
monsoon (hanging amihan, hanging habagat), apat
na uri ng klima, bagyo, at mga babala ng bagyo.
3.Paghahanda:
Maghanda ng malaking larawan ng isang
kagubatan. Ipaskil ito sa pisara. Mamigay sa mga
bata ng mga ginupit na larawan ng mga piling
pananim at hayop na nakikita at di-nakikita sa
bansa. Ibigay ang larawan ng mga pananim sa
mga babae at sa mga lalaki naman ang
mga larawan ng mga hayop. Ipasuri sa mga bata
ang larawan. Ipadikit sa malaking larawan ang mga
pananim at hayop na sa Pilipinas lamang
makikita. Iugnay ang pambungad na gawaing ito sa
tatalakaying aralin.
B. Paglinang na Gawain:
1. Pagganyak:
Ano ang kinalaman ng klima sa uri ng pananim
at hayop na mayroon sa bansa?
2. Paglaladhad/Pagtatalakay:
Pag-usapan ang mga pananim na nabubuhay sa
bansa.
Bakit kaya palay ang pangunahing
pananim sa bansa?
Nakakaapekto ba ang iba’t ibang uri ng
klima sa mga pananim na nabubuhay sa
bansa?
3. Pagpapahalaga:
Bilang mga mag-aaral ano ang maimumungkahi
ninyo para mapangalaan natin ang iba’t ibang uri
ng halaman na nabubuhay sa Pilipinas?
4. Ipaliwanag sa mga bata ang panuto sa bawat
gawain sa bahaging
���������ng LM, pp. 45–46.
5. Bigyang-diin ang mga kaisipang natutuhan sa
aralin. Ipabasa sa mga
bata ang bahaging Tandaan Mo sa LM, p. 46
upang mapagtibay ang
mga kaisipang dapat nilang malaman at isabuhay.
20
Pagtataya
Pasagutan sa mga bata ang bahaging Natutuhan
Ko sa p. 47 ng LM.
Takdang Gawain
1. Gumawa ng talaan ng mga pananim at hayop na
makikita sa inyong lugar.
(Ipasulat sa tsart gaya ng nasa ibaba.)
Mga Pananim Mga Hayop
2. Sumulat ng isang talata na may kinalaman sa
mga paraan kung paano
masasagip ang mga hayop na unti-unti nang
nawawala o nauubos.
Susi sa Pagwawasto
��������
P X K A L A W T
A I M A M A G A
L Y L B R N P L
A Z R A U V T I
Y Q M C N Z U S
W A S A T D B A
T N I Y O G O Y
B A K A W A N K
1. palay 6. talisay
2. niyog 7. tamaraw
3. tubo 8. mamag
4. abaca 9. pilandok
5. bakawan 10. kalaw
21
��������
1. Kinakailangan ang temperaturang hindi bababa
sa 21°C at hindi naman
tataas sa 32°C.
2. Katamtamang patubig lamang at kailangang
mataba ang lupang pagtataniman
ng abaka. Kailangan ding nakakubli ito sa hangin
dahil may
kababawan lamang ang ugat nito.
3. Kinakailangan ang katamtamang dami ng ulan
sa pagpapalaki ng tubo.
Hindi dapat bababa sa 30 ang temperatura upang
matiyak ang paglaki nito.
4. Mamasa-masa at makapal na lupa ang
kinakailangan upang mabuhay ang
mga punongkahoy. Kinakailangan nito ang maulan
at diretsong sikat ng
araw upang lalong yumabong.
��������
1. Mas maiksi ang sungay ng tamaraw kaysa sa
kalabaw. Bahagyang matambok
ang gawing itaas ng mukha nito at may kalakihan
ang tainga.
2. Ang mukha nito ay inihahambing sa daga kaysa
sa itsura ng usa.
Maihahalintulad ang mga paa nito sa baboy at
katulad ng sa baboy-ramo ang
mga pangil nito.
3. Inihahambing sa daga ang itsura at laki nito. Ang
pagkakaiba nga lamang ay
malaki at bilugan ang mga mata nito. Idagdag pa
rito ang kahabaan ng mga
daliri nito sa kamay at paa.
4. Ito ay may malaking tuka, pinagsamang kulay
abo at tsokolate ang katawan
nito at kulay asul ang kaniyang mga mata. Mamuti-
muti ang leeg at tiyan
nito. Umaabot sa tatlong talampakan hanggang
isang metro ang laki nito.
Natutuhan Ko
I. 1. Tama 6. Mali – niyog
2. Tama 7. Tama
3. Tama 8. Tama
4. Tama 9. Tama
5. Mali – tubo 10. Tama
II. 1. Sapagkat ang palay ay tumutubo sa lahat ng
dako ng bansa lalo na sa mga
lupang di-gaanong malagkit kung magputik.
2. Ang maulan at mainit na klima sa bansa ay
nakatutulong sa mabilis na
paglaki ng palay.
3. Unti-unting nauubos ang ilang hayop sa bansa
dahil sa pagkasira ng
kanilang likas na kapaligiran gaya ng kagubatan na
nagsisilbing tirah

More Related Content

What's hot

57191541 edukasyong-an-at-pangkabuhayan
57191541 edukasyong-an-at-pangkabuhayan57191541 edukasyong-an-at-pangkabuhayan
57191541 edukasyong-an-at-pangkabuhayan
EDITHA HONRADEZ
 

What's hot (15)

Q1 epp ict entrep (1)
Q1 epp ict entrep (1)Q1 epp ict entrep (1)
Q1 epp ict entrep (1)
 
Dll araling panlipunan 4 q2_w4
Dll araling panlipunan 4 q2_w4Dll araling panlipunan 4 q2_w4
Dll araling panlipunan 4 q2_w4
 
Ap aralin 1
Ap aralin 1Ap aralin 1
Ap aralin 1
 
Pilipinas ang aking bansa
Pilipinas ang aking bansaPilipinas ang aking bansa
Pilipinas ang aking bansa
 
K to 12 Curriculum Guide for Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan
K to 12 Curriculum Guide for Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan K to 12 Curriculum Guide for Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan
K to 12 Curriculum Guide for Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan
 
K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN ARTS (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN ARTS (Q1-Q4)K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN ARTS (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN ARTS (Q1-Q4)
 
Ap 4 lm q2
Ap 4 lm q2Ap 4 lm q2
Ap 4 lm q2
 
FILIPINO Grade 10 Learning Module Unit 3
FILIPINO Grade 10 Learning Module Unit 3FILIPINO Grade 10 Learning Module Unit 3
FILIPINO Grade 10 Learning Module Unit 3
 
Dll in esp and ap week 8
Dll in esp and ap  week 8Dll in esp and ap  week 8
Dll in esp and ap week 8
 
Bec pelc+2010+-+epp
Bec pelc+2010+-+eppBec pelc+2010+-+epp
Bec pelc+2010+-+epp
 
K-12 Grade 4 Learner's Material PE Unit 2
K-12 Grade 4 Learner's Material PE Unit 2K-12 Grade 4 Learner's Material PE Unit 2
K-12 Grade 4 Learner's Material PE Unit 2
 
57191541 edukasyong-an-at-pangkabuhayan
57191541 edukasyong-an-at-pangkabuhayan57191541 edukasyong-an-at-pangkabuhayan
57191541 edukasyong-an-at-pangkabuhayan
 
Unit Plan I - Grade Six
Unit Plan I - Grade Six Unit Plan I - Grade Six
Unit Plan I - Grade Six
 
Filipino 101
Filipino 101Filipino 101
Filipino 101
 
Araling Panlipun 6 K-12 Teacher's Guide Q1
Araling Panlipun 6 K-12 Teacher's Guide Q1Araling Panlipun 6 K-12 Teacher's Guide Q1
Araling Panlipun 6 K-12 Teacher's Guide Q1
 

Similar to Layunin

AP4_q1_mod5_HeograpiyangTaglayBiyayangTunay-v2.pdf
AP4_q1_mod5_HeograpiyangTaglayBiyayangTunay-v2.pdfAP4_q1_mod5_HeograpiyangTaglayBiyayangTunay-v2.pdf
AP4_q1_mod5_HeograpiyangTaglayBiyayangTunay-v2.pdf
Angelika B.
 
Filipino 3 Learner's Manual 3rd Quarter
Filipino 3 Learner's Manual 3rd  QuarterFilipino 3 Learner's Manual 3rd  Quarter
Filipino 3 Learner's Manual 3rd Quarter
EDITHA HONRADEZ
 
daily lesson plan of mother tongue based
daily lesson plan of mother tongue baseddaily lesson plan of mother tongue based
daily lesson plan of mother tongue based
KIMBERLYROSEFLORES
 
DLL_EPP 4_Q2_W5.docxeppelementarygradees
DLL_EPP 4_Q2_W5.docxeppelementarygradeesDLL_EPP 4_Q2_W5.docxeppelementarygradees
DLL_EPP 4_Q2_W5.docxeppelementarygradees
reyanrivera1
 
DLL_EPP 4_Q2_W5.docxespelementarygradees
DLL_EPP 4_Q2_W5.docxespelementarygradeesDLL_EPP 4_Q2_W5.docxespelementarygradees
DLL_EPP 4_Q2_W5.docxespelementarygradees
reyanrivera1
 

Similar to Layunin (20)

February-22-2021-Lesson.pptx
February-22-2021-Lesson.pptxFebruary-22-2021-Lesson.pptx
February-22-2021-Lesson.pptx
 
AP4_q1_mod5_HeograpiyangTaglayBiyayangTunay-v2.pdf
AP4_q1_mod5_HeograpiyangTaglayBiyayangTunay-v2.pdfAP4_q1_mod5_HeograpiyangTaglayBiyayangTunay-v2.pdf
AP4_q1_mod5_HeograpiyangTaglayBiyayangTunay-v2.pdf
 
Filipino 3 Learner's Manual 3rd Quarter
Filipino 3 Learner's Manual 3rd  QuarterFilipino 3 Learner's Manual 3rd  Quarter
Filipino 3 Learner's Manual 3rd Quarter
 
3 fil lm q3
3 fil lm q33 fil lm q3
3 fil lm q3
 
Pang uri ppt
Pang uri pptPang uri ppt
Pang uri ppt
 
daily lesson plan of mother tongue based
daily lesson plan of mother tongue baseddaily lesson plan of mother tongue based
daily lesson plan of mother tongue based
 
Esp aralin 1 pagkakamali ko itutuwid ko (repaired)
Esp aralin 1 pagkakamali ko  itutuwid ko (repaired)Esp aralin 1 pagkakamali ko  itutuwid ko (repaired)
Esp aralin 1 pagkakamali ko itutuwid ko (repaired)
 
DLL_FILIPINO 5_Q3_W10.docx
DLL_FILIPINO 5_Q3_W10.docxDLL_FILIPINO 5_Q3_W10.docx
DLL_FILIPINO 5_Q3_W10.docx
 
1st-week-3-ALL-SUBJECTS-DLL.doc
1st-week-3-ALL-SUBJECTS-DLL.doc1st-week-3-ALL-SUBJECTS-DLL.doc
1st-week-3-ALL-SUBJECTS-DLL.doc
 
Science-Q2-W5.pptx
Science-Q2-W5.pptxScience-Q2-W5.pptx
Science-Q2-W5.pptx
 
DLL_EPP 5_Q1_W8.docx
DLL_EPP 5_Q1_W8.docxDLL_EPP 5_Q1_W8.docx
DLL_EPP 5_Q1_W8.docx
 
Katuturan at Limang Tema ng Heograpiya.docx
Katuturan at Limang Tema ng Heograpiya.docxKatuturan at Limang Tema ng Heograpiya.docx
Katuturan at Limang Tema ng Heograpiya.docx
 
DLL_EPP 4_Q2_W5.docxeppelementarygradees
DLL_EPP 4_Q2_W5.docxeppelementarygradeesDLL_EPP 4_Q2_W5.docxeppelementarygradees
DLL_EPP 4_Q2_W5.docxeppelementarygradees
 
DLL_EPP 4_Q2_W5.docxespelementarygradees
DLL_EPP 4_Q2_W5.docxespelementarygradeesDLL_EPP 4_Q2_W5.docxespelementarygradees
DLL_EPP 4_Q2_W5.docxespelementarygradees
 
AP5q1wk1-modyul1-Kaugnayan-ng-Lokasyon-sa-paghubog-ng-Kasaysayan.pdf
AP5q1wk1-modyul1-Kaugnayan-ng-Lokasyon-sa-paghubog-ng-Kasaysayan.pdfAP5q1wk1-modyul1-Kaugnayan-ng-Lokasyon-sa-paghubog-ng-Kasaysayan.pdf
AP5q1wk1-modyul1-Kaugnayan-ng-Lokasyon-sa-paghubog-ng-Kasaysayan.pdf
 
EPP4_Agri_W8_D5.docx
EPP4_Agri_W8_D5.docxEPP4_Agri_W8_D5.docx
EPP4_Agri_W8_D5.docx
 
Q3W5Day 1-4 Filipino.pptx
Q3W5Day 1-4 Filipino.pptxQ3W5Day 1-4 Filipino.pptx
Q3W5Day 1-4 Filipino.pptx
 
DLL-Q1-Week-1-Tuesday.docx
DLL-Q1-Week-1-Tuesday.docxDLL-Q1-Week-1-Tuesday.docx
DLL-Q1-Week-1-Tuesday.docx
 
EsP-10-Q3-Week 7-edited.pptx
EsP-10-Q3-Week 7-edited.pptxEsP-10-Q3-Week 7-edited.pptx
EsP-10-Q3-Week 7-edited.pptx
 
DailyLessonLog_FILIPINO 3_Quater3_W3.docx
DailyLessonLog_FILIPINO 3_Quater3_W3.docxDailyLessonLog_FILIPINO 3_Quater3_W3.docx
DailyLessonLog_FILIPINO 3_Quater3_W3.docx
 

More from EDITHA HONRADEZ

More from EDITHA HONRADEZ (20)

Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
 
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awitFilipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
 
Epp he aralin 20
Epp he aralin 20Epp he aralin 20
Epp he aralin 20
 
Mapeh quarter 2 [autosaved]
Mapeh quarter 2 [autosaved]Mapeh quarter 2 [autosaved]
Mapeh quarter 2 [autosaved]
 
Health quarter 2 aralin 1
Health quarter 2 aralin 1Health quarter 2 aralin 1
Health quarter 2 aralin 1
 
Epp he aralin 20
Epp he aralin 20Epp he aralin 20
Epp he aralin 20
 
Epp he aralin 19
Epp he aralin 19Epp he aralin 19
Epp he aralin 19
 
Epp he aralin 15
Epp he aralin 15Epp he aralin 15
Epp he aralin 15
 
Epp he aralin 13
Epp he aralin 13Epp he aralin 13
Epp he aralin 13
 
Epp he aralin 12
Epp he aralin 12Epp he aralin 12
Epp he aralin 12
 
Epp he aralin 10
Epp he aralin 10Epp he aralin 10
Epp he aralin 10
 
Epp he aralin 9
Epp he aralin 9Epp he aralin 9
Epp he aralin 9
 
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindigEpp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
 
Epp he aralin 6
Epp he aralin 6Epp he aralin 6
Epp he aralin 6
 
Epp he aralin 5
Epp he aralin 5Epp he aralin 5
Epp he aralin 5
 
Epp he aralin 4
Epp he aralin 4Epp he aralin 4
Epp he aralin 4
 
Epp he aralin 3
Epp he aralin 3Epp he aralin 3
Epp he aralin 3
 
EPP HE ARALIN 2
EPP HE  ARALIN 2EPP HE  ARALIN 2
EPP HE ARALIN 2
 
Ap aralin 6
Ap aralin 6Ap aralin 6
Ap aralin 6
 
Ap yunit iii aralin 2
Ap yunit iii aralin 2Ap yunit iii aralin 2
Ap yunit iii aralin 2
 

Layunin

  • 1. Layunin Napapaliwanag na ang klima ay may kinalaman sa uri ng mga pananim at hayop sa Pilipinas Paksang Aralin Paksa : Ang Kinalaman ng Klima sa mga Uri ng Pananim at Hayop sa Pilipinas Kagamitan : mapa ng Pilipinas, malaking larawan ng kagubatan, mga ginupit na larawan ng mga piling pananim at hayop na nakikita at dinakikita sa bansa, scotch tape o masking tapeSanggunian : Learner’s Material, pp. 38–47 K to 12 – AP4AAB-Ie-f-8 III.Pamamaraan A. Panimula 1.Balitaan: 2.Balik-aral: Mga salik na may kinalaman sa klima mga - pagbibigay kahulugan o terminolohiya—sa mga sumusunod: temperatura, climate change, mga hanging monsoon (hanging amihan, hanging habagat), apat na uri ng klima, bagyo, at mga babala ng bagyo. 3.Paghahanda: Maghanda ng malaking larawan ng isang kagubatan. Ipaskil ito sa pisara. Mamigay sa mga bata ng mga ginupit na larawan ng mga piling pananim at hayop na nakikita at di-nakikita sa bansa. Ibigay ang larawan ng mga pananim sa mga babae at sa mga lalaki naman ang mga larawan ng mga hayop. Ipasuri sa mga bata ang larawan. Ipadikit sa malaking larawan ang mga pananim at hayop na sa Pilipinas lamang makikita. Iugnay ang pambungad na gawaing ito sa tatalakaying aralin. B. Paglinang na Gawain: 1. Pagganyak: Ano ang kinalaman ng klima sa uri ng pananim at hayop na mayroon sa bansa? 2. Paglaladhad/Pagtatalakay: Pag-usapan ang mga pananim na nabubuhay sa bansa. Bakit kaya palay ang pangunahing pananim sa bansa? Nakakaapekto ba ang iba’t ibang uri ng klima sa mga pananim na nabubuhay sa bansa? 3. Pagpapahalaga: Bilang mga mag-aaral ano ang maimumungkahi ninyo para mapangalaan natin ang iba’t ibang uri ng halaman na nabubuhay sa Pilipinas? 4. Ipaliwanag sa mga bata ang panuto sa bawat gawain sa bahaging ���������ng LM, pp. 45–46. 5. Bigyang-diin ang mga kaisipang natutuhan sa aralin. Ipabasa sa mga bata ang bahaging Tandaan Mo sa LM, p. 46 upang mapagtibay ang mga kaisipang dapat nilang malaman at isabuhay. 20 Pagtataya Pasagutan sa mga bata ang bahaging Natutuhan Ko sa p. 47 ng LM. Takdang Gawain 1. Gumawa ng talaan ng mga pananim at hayop na makikita sa inyong lugar. (Ipasulat sa tsart gaya ng nasa ibaba.) Mga Pananim Mga Hayop 2. Sumulat ng isang talata na may kinalaman sa mga paraan kung paano masasagip ang mga hayop na unti-unti nang nawawala o nauubos. Susi sa Pagwawasto �������� P X K A L A W T A I M A M A G A L Y L B R N P L A Z R A U V T I Y Q M C N Z U S W A S A T D B A T N I Y O G O Y B A K A W A N K 1. palay 6. talisay 2. niyog 7. tamaraw 3. tubo 8. mamag 4. abaca 9. pilandok 5. bakawan 10. kalaw 21 �������� 1. Kinakailangan ang temperaturang hindi bababa sa 21°C at hindi naman tataas sa 32°C. 2. Katamtamang patubig lamang at kailangang mataba ang lupang pagtataniman ng abaka. Kailangan ding nakakubli ito sa hangin dahil may kababawan lamang ang ugat nito. 3. Kinakailangan ang katamtamang dami ng ulan sa pagpapalaki ng tubo. Hindi dapat bababa sa 30 ang temperatura upang matiyak ang paglaki nito. 4. Mamasa-masa at makapal na lupa ang kinakailangan upang mabuhay ang mga punongkahoy. Kinakailangan nito ang maulan at diretsong sikat ng araw upang lalong yumabong. �������� 1. Mas maiksi ang sungay ng tamaraw kaysa sa kalabaw. Bahagyang matambok ang gawing itaas ng mukha nito at may kalakihan ang tainga.
  • 2. 2. Ang mukha nito ay inihahambing sa daga kaysa sa itsura ng usa. Maihahalintulad ang mga paa nito sa baboy at katulad ng sa baboy-ramo ang mga pangil nito. 3. Inihahambing sa daga ang itsura at laki nito. Ang pagkakaiba nga lamang ay malaki at bilugan ang mga mata nito. Idagdag pa rito ang kahabaan ng mga daliri nito sa kamay at paa. 4. Ito ay may malaking tuka, pinagsamang kulay abo at tsokolate ang katawan nito at kulay asul ang kaniyang mga mata. Mamuti- muti ang leeg at tiyan nito. Umaabot sa tatlong talampakan hanggang isang metro ang laki nito. Natutuhan Ko I. 1. Tama 6. Mali – niyog 2. Tama 7. Tama 3. Tama 8. Tama 4. Tama 9. Tama 5. Mali – tubo 10. Tama II. 1. Sapagkat ang palay ay tumutubo sa lahat ng dako ng bansa lalo na sa mga lupang di-gaanong malagkit kung magputik. 2. Ang maulan at mainit na klima sa bansa ay nakatutulong sa mabilis na paglaki ng palay. 3. Unti-unting nauubos ang ilang hayop sa bansa dahil sa pagkasira ng kanilang likas na kapaligiran gaya ng kagubatan na nagsisilbing tirah