Ang muling pagsigla ng Panitikan sa Ingles (5).pptx
Katuturan at Limang Tema ng Heograpiya.docx
1. Masusing Banghay Aralin sa
Araling Panlipunan 8
Grade Level 8
Learning Area Araling Panlipunan 8
Quarter: 1 /Week 1 /Aralin 1
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipapamalas ang mga pag-unawa sa interaksyon ng tao sa
kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa pag-usbong ng mga
sinaunang kabihasnan na nagkaloob ng mga pamanang
humubog sa pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa
pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga
sinaunang kabihasnan sa daigdig para sa kasalukuyan at sa
susunod na henerasyon.
C. Pamantayan sa Pagkatuto Nasusuri ang katangiang pisikal ng daigdig (AP8HSK-Id-
4)/(MELC1)
D. Mga Layunin Natatalakay ang kahulugan ng Heograpiya at dahilan
kung bakit ito mahalaga sa pag-aaral ng kasaysayan
Nailalahad ang mga saklaw ng pag-aaral ng
Heograpiya.
Natatalakay ang limang tema ng Heograpiya.
Nakapagbibigay ng halimbawa ng aplikasyon sa bawat
tema ng heograpiya.
II. NILALAMAN Aralin 1: Katuturan at Limang Tema ng Heograpiya
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Teacher’s Guide Pages
2. Textbook Pages
3. Additional materials
from Learning
Resources (DepEd
Commons)
Araling Panlipunan 8
4. Internet Source: DepEd
TV
Grade 8 AP Q1 Ep 1
B. Iba pang kagamitang
panturo
PowerPoint, pictures, and short video clips
IV. PAMAMARAAN
A. Review (Balik-aral sa
Nakaraang Aralin at/ o
Pagsisimula ng Bagong
Aralin
Bago tayo tumungo sa ating paksa, halina’t balikan muna natin
ang inyong natutunan patungkol sa Heograpiya ng Asya noong
kayo ay nasa Ikapitong baitang pa.
Natatandaan mopa ba kung ilan ang Rehiyon ng Asya?
Sagot: Anim (6) Bahagi
Ito ay binubuo ng:
1. Hilagang Asya
2. Gitnang Asya
3. Kanlurang Asya
4. Timog Asya
5. Timog-Silangang Asya
6. Silangang Asya
Kung natukoy mo nang tama ang limang rehiyon, mahusay!
Tunay ngang nananatili ang inyong natutunan.
Patunay lang yan na handang-handa na kayo sa ating unang
paksa ngayong araw.
B. Establishing a purpose for
the lesson (Paghahabi sa
Layunin ng Aralin)
Subukan naman natin kung may nalalaman na kayo sa ating
bagong paksa.
2. 1. Ano ang pinakamalaking continent sa daigdig? ASYA
2. Ano ang pinakamalaking karagatan sa buong mundo?
PACIFIC OCEAN
3. Ano ang natatanging planeta sa solar system ang may
kakayahang suportahan ang buhay?DAIGDIG
4. Ano ang tawag sa anyong lupa na karaniwang matarik
ang gilid o “slope” at may tuktok o “summit”?
BUNDOK
5. Ano ang tawag sa klima na may tag-init at tag-ulan?
TROPIKAL
Kung nakakuha ng mababang iskor, huwag mag-alala. Narito
ako upang kayo ay gabayan sa talakayang ito.
C. Presenting
examples/instances of the
lesson (Pag-uugnay ng
mga halimbawa sa bagong
aralin)
Ano nga ba ang kahulugan ng Heograpiya o Geography?
Ang katagang “heograpiya” ay hango sa mga salitang griyego
na geographia.
Ang “geo: ay nangangahulugang “lupa, mundo, daigdig sa
madaling salita planetang earth”
Samantala, ang “graphia, graphein o graphos” naman
nangangahulugang “pagususulat o paglalarawan.
Samakatuwid, ang heograpiya ay nangangahulugang pagsusulat
ukol sa lupa o paglalarawan sa daigdig.
Ito ay tumutukoy sa siyentipikong pag-aaral ng katangiang
pisikal ng daigdig.
D. Discussing new concepts
(Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1)
Saklaw nito ang pag-aaral sa katangiang pisikal ng daigdig gaya
ng:
1. Anyong lupa at anyong tubig
2. Mga likas na yaman
3. Klima at panahon
4. Flora o (Plant Life)
5. Fauna (Animal Life) at
6. Distribusyon at Interaksyon ng lahat ng mga tao at
organism sa kapaligiran
Bakit nga ba kailangang pag-aralan ang heograpiya sa
kasaysayan ng daigdig?
1. Mas mauunawaan natin ang kuwento ng mga lugar at
bansa kung aalamin muna natin ang heograpiya nito.
2. Sa pamamagitan ng pag-aaral ng heograpiya,
mauunawaan natin ang uri ng pamumuhay at kultura ng
mga tao.
3. Ang heograpiya ay may impluwensiya rin sa mga
kabihasnan o sibilisasyon ng mga bansa.
Ilan lamang iyan sa maraming kaugnayan ng heograpiya sa
kasaysayan.
Pagtataya:
Dugtungan ang pahayag.
1. Ang Heograpiya ay ang pag-aaral ng katangiang pisikal
ng .
(Hayop, Daigdig, Halaman, Bato)
2. Ang salitang “geo” ay nangangahulugang
.
(Klima, Hayop, Bato, Lupa)
E. Continuation of the
discussion of new concepts
(Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2)
Noong taong 1984 binanghay ng limang magkakapareha ng na
temang heograpikal na pinangunahan ng National Council for
Geographic Education (NCGE) at ng Association of American
Geographers (AAG).
Layunin nito na gawing mas madali at simple ang pag-aaral ng
heograpiya bilang isang pagkontrol ng agham panlipunan. Dahil
sa mga temang ito, mas madaling maintindihan ng tao ang
mundo na kaniyang tinitirhan.
Ito ang Limang Tema ng Heograpiya: (Isa-isahin natin)
1. Lokasyon
3. 2. Lugar
3. Rehiyon
4. Interaksyon ng tao at kapaligiran
5. Paggalaw
Sinasagot nito ang tanong na SAAN?
1. Lokasyong Absolute – SAAN eksaktong matatagpuan?
Halimbawa: ang Singapore = 1-degree North Latitude at 103
degrees East Longitude.
2. Relatibong Lokasyon – SAAN malapit?
a. Lokasyong Bisinal- ang lahat ng malalapit na lugar o bansa.
b. Lokasyong Insular – ang lahat ng malapit sa anyong tubig
4. mga landmarks o
kilalang lugar o tourist spots.
Sinasagot nito ang tanong na:
Ano ang mayroon diyan?
Paraan ng paglalarawan ng lugar:
1. Katangiang Pisikal
2. Katangiang Pantao
Halimbawa #1: Ang klima ng Pilipinas ay Tropikal, ang Baguio
ay nakararanas ng malamig na klima dahil sa mataas na altitude
o taas nito mula sa sea level. (Vertical Climate)
Halimbawa #2: Hinduismo ang pangunahing Relihiyon ng
bansang India at tinuturing na pinakamatandang relihiyon sa
buong mundo.
Halimbawa #3: Portuguese ang opisyal na wikang ginagamit ng
bansang Brazil
Sinasagot nito ang tanong na: Ano ang pagkakatulad ng lugar?
Halimbawa #1: Ang Tibet ay nakilala bilang rehiyon sa China
kung saan maraming lugar ang matatagpuan sa ibabaw ng
malawak na talampas kaya nakabuo sila ng katangi-tanging
kultura.
Halimbawa #2: Dahil sa pagkakatulad ng kultura ng mga bansa
sa silangang asya nakilala ang rehiyon bilang Sinosphere, o mga
bansa na naimpluwensiyahan ng kulturang tsino.
Halimbawa #3: Ang Pilipinas ay kasapi sa ASEAN o
Association of SouthEast Asian Nation na may layuning
itaguyod ang paglago ng ekonomiya, kaunlarang panlipunan,
pagsulong ng kultura at pagpapalaganap ng kapayapaan sa
rehiyon.
Ito ang pagdedepende ng tao sa kanyang kapaligiran.
Sinasagot nito ang tanong na: Anong uri ng pamumuhay
mayroon sa isang lugar? At Paano nakikiayon ang mga tao sa
mga pagbabago sa kanyang kapaligiran?
Halimbawa #1: Hindi maitatanggi na ang lahat ng kailangan
natin ay galing sa kapaligiran. Ang pangingisda ay aktibong
kabuhayan ng mga Pilipino dahil napalilibutan ng malalaking
katubigan ang bansa.
Halimbawa #2: Ang pakikiayon ng tao sa kanyang kapaligiran
ay makikita naman sa kanyang nakasayanan tulad ng klase ng
5. damit o pananamit na kanyang sinusuot. (Kasuotan sa iba’t-
ibang bansa)
Halimbawa #3: Pagbabago ng tao sa kanyang paligid ay
makikita sa kagustuhang makipagsabayan sa nagbabagong
kapaligiran tulad ng pagtatayo ng mga estruktura gaya ng
subdivision na dating mga sakahan, ito ay upang tugunan ang
kakulangan sa tirahan ng lumalaking populasyon ng tao.
Sinasagot nito ang tanong na: Paano nauugnay ang mga lugar sa
isa’t-isa at sa mundo?
Halimbawa #1: Paglalakbay gamit ang mga makabagong
imbensyon gaya ng eroplano, barko, tren, at mga sasakyan.
Dahil sa mga ito ay naging pamilyar din tayo sa mga produkto
galing sa ibang bansa, dahil na rin sa patuloy na pag angkat at
pagtangkilik natin sa mga banyagang produkto gamit ang mga
transportasyong nabanggit.
Halimbawa #2: Ang paglaganap ng internet, gadget at paggamit
ng tinawag na Socmed o Social Media ay naging posible ang
paglaganap ng impormasyon, balita, ideya at kahit maling
impormasyon o Fake news mula sa iba’t-ibang panig ng mundo.
Halimbawa #3: Ang mabilis na paglaganap ng sakit gaya ng
Covid-19 na noong una ay itinuturing lamang na epidemya, o
nagaganap sa iisang lugar o rehiyon, at ngayon ay isa ng
pandemya na ang ibig sabihin ay kalat na ito sa buong mundo.
Kaya naman lagi tayong pinapaalalahan na magsuot ng
facemask o faceshield kung lalabas ng bahay, ugaliing
maghugas ng kamay o gumamit ng hand sanitizer sa tuwing
may nahawakang mga bagay galing sa labas at pagpapanatili ng
social or physical distancing.
F. Developing mastery
(Paglinang sa kabihasnan)
Panuto: Sumulat ng dalawang pangungusap na sumasagot sa
mga hinihingi sa ibaba:
1. Sa anong tema ng ating pinag-aralan ang dahilan ng
paglaganap ng sakit na Covid-19 sa buong mundo?
Ipaliwanag.
2. Mag-isip ng isang pangyayari sa ibang bansa o lugar na
nakarating sa Pilipinas. Anong tema ang saklaw ng
pangyayaring ito? Paano ito nakarating ng mabilis?
Ipaliwanag.
G. Finding practical
applications of concepts
and skills in daily living
(Paglalapat ng aralin sa
pang araw-araw na
buhay)
Panuto: Sumulat ng isang maikling kuwento na posibleng
naganap o nagaganap sa iyo ng personal na tumatalakay ng mga
tema sa araling ito. Maaring isalarawan ang sarili o pamilya sa
bawat tema. Simulan ito sa pagpapakilala sa sarili.
H. Making generalizations
and abstractions about the
lesson (Paglalahat ng
aralin)
Gawain: Dugtung-Salita
Panuto: Dugtungan ng mga salita ayon sa iyong pagkaintindi sa
aralin. Isulat ito sa inyong papel.
6. 1. Natutuhan ko sa aralin na ang heograpiya ay
2. Mailalarawan ko ang mundo bilang
3. Ang pagkakaroon ng sapat na anyong lupa at tubig ay
patunay na ang daigdig at
I. Evaluating learning
(Pagtataya ng Aralin)
Sagutin ang mga sumusunod:
1. Ano ang tawag sa siyentipikong pag-aaral ng
katangiang pisikal ng daigdig?
a. Ekonomiks
b. Heograpiya*
c. Kasaysayan
d. Antropolohiya
2. Aling tema ng heograpiya ang tumutukoy sa paglipat ng
tao patungo sa ibang lugar?
a. Lugar
b. Rehiyon
c. Lokasyon
d. Paggalaw*
3. Aling pahayag ang nasa tema ng Rehiyon?
a. Ang klima ng Pilipinas ay tropical
b. Islam ang opisyal na relihiyon ng Saudi Arabia
c. Ang Pilipinas ay matatagpuan sa timog na bahagi
ng Taiwan
d. Kasapi ang Pilipinas sa Association of Southeast
Asian Nations*
4. Aling pahayag ang nasa tema ng Lugar?
a. Ang Germany ay miyembro ng European Union
b. Ang Singapore ay sikat na bansang dinarayo ng
mga turista.
c. Malaking bahagi ng populasyon ng Pilipinas ay
mga Kristiyano. *
d. Matatagpuan ang Pilipinas sa kanluran ng
Karagatang Pasipiko
5. “Ang mataas na antas ng teknolohiya ay nagpabilis sa
pagpunta ng tao sa mga bansang may magagandang
pasyalan.” Sa anong tema ng heograpiya maiuuri ang
pahayag?
a. Rehiyon
b. Paggalaw*
c. Lokasyon
d. Interaksiyon ng tao at kapaligiran
J. Additional activities for
application or remediation
(Karagdagang Gawain
para sa takdang aralin/o
remediation)
Panuto: Gumawa ng isang slogan tungkol sa mga maari mong
magawa upang mapangalagaan ang iyong wika at kapaligiran.
Gawin ito sa isang malinis na bond paper.