1. Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: Antas:
Guro:
Petsa:
Asignatura:
Markahan: IKALAWANG MARKAHAN
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbigay daan sa paghubog ng sinaunang
kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano.
B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbigay daan sa paghubog ng sinaunang
kabihasnan sa Asya sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Napapahalagahan ang mga kontribusyon ng
mga sinaunang lipunan at komunidad sa Asya.
AP7KSA-IIh-1.12
Napapahalagahan ang mga kontribusyon ng
mga sinaunang lipunan at komunidad sa
Asya. AP7KSA-IIh-1.12
Napapahalagahan ang mga kontribusyon ng
mga sinaunang lipunan at komunidad sa
Asya. AP7KSA-IIh-1.12
II. NILALAMAN B. Sinaunang Pamumuhay
7. Ang mga kontribusyon ng mga sinaunang
lipunan at komunidad sa Asya. (Pamana ng
Kanlurang Asya)
7. Ang mga kontribusyon ng mga sinaunang
lipunan at komunidad sa Asya. (Pamana ng
Timog Asya)
7. Ang mga kontribusyon ng mga sinaunang
lipunan at komunidad sa Asya. (Pamana ng
Silangang Asya)
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Pahina: 36 - 39 Pahina: 47 - 49 Pahina: 41 - 42
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-
aaral
Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba;
Pahina: 137 - 139
Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba;
Pahina: 113, 148 - 150
Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba;
Pahina: 114, 142 - 144
3. Mga Pahina sa Teksbuk Asya sa Pag-usbong ng Kabihasnan II;
Pahina : 258 - 260
Grace Estella C. Mateo Ph D.,
Vibal Publishing House, Inc.
Asya sa Pag-usbong ng Kabihasnan II;
Pahina : 260 - 263
Grace Estella C. Mateo Ph D.,
Vibal Publishing House, Inc.
Asya sa Pag-usbong ng Kabihasnan II;
Pahina : 263 - 265
Grace Estella C. Mateo Ph D.,
Vibal Publishing House, Inc.
Karagdagang Kagamitan mula sa portal
ng Learning Resources o ibang website
www.slideshare.com www.youtube.com
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Larawan Kartolina Strips, Laptop at Tv Laptop at Tv
III. PAMAMARAAN
Balitaan Pag-uulat ng mga Isyu o usaping may kinal-
aman sa mga makabangong imbensyon gamit
ang teknolohiya ng mga Asyano.
Pag-uulat ng mga napapanahong balita ukol
sa isyung panlipunan ng mga bansa sa Timog
Asya.
Positibong pagbabalita ukol sa na-
papanahong Isyung panlipunan sa Silangang
Asya.
2. a. Balik-Aral 1. Magbanggit ng mga katangian at tungkulin
ng makabagong kababaihan ng Asya.
Pick n’ Explain
Panuto: Kumuha ng papel sa loob ng kahon
at ipaliwanang o bigyang katangian at halaga
ang mga nakasulat dito tulad ng mga su-
musunod:
1. Cunieform
2. Gulong
3. Ziggurat
4. Kodigo ng mga Batas
5. Barya
Gamit ang Concept Mapping magbigay ng
mga halimbawa ng mga ambag ng Timog
Asya?
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Transportation Evolution
Pagpapakita ng mga larawan ng pagbabago at
evolution ng mga sasakyang di-gulong na
ginamit ng tao mula noon hanggang ngayon.
Larawan-Suri
Pagpapakita ng larawan ng kabihasnang Ha-
rappa at Mohenjo-daro sa mga mag-aaral
gamit ang Slides.
Pasyalan Natin
Panuto: Gamit ang nakuhang Video ng mga
bansa sa Silangang Asya na naglalaman ng
magagandang lugar na maipagmamalaki nila
sa mundo, ipapanuod ito sa mga mag-aaral.
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Ba-
gong Aralin
Itanong sa mga mag-aarl ang mga napansing
pagbabago at pag-unlad sa larangan ng trans-
portasyon mula noon hanggang ngayon.
1. Ano ang masasabi mo sa ipinakitang la-
rawan?
2. May kaugnayan ba ito sa maaaring talaka-
yin sa Araw na ito? Kung Meron ano iyon at
Bakit?
1. Ano ang mensahe ng inyong napanuod?
2. Anu-ano ang mga pagbabagong napansin
sa mga bansa sa silangang Asya?
d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Sagutan ang Pamprosesong tanong
Modyul ng mag-aaral, Pahina: 136
Slide Presentation ng Aralin ukol sa mga pa-
mana ng Timog Asya.
Sa papaanong paraan naging kapaki-
pakinabang ang mga naging ambag o pama-
na ng mga sinaunang kabihasnan ng Si-
langan ng Asya?
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at ba-
gong karanasan
Pagguhit ng mga katangian at mahahalagang
ambag ng kanlurang Asya sa isang long bond
paper. (Pagbibigay puntos sa mga ginawa ng
mag-aaral gamit ang rubrics).
Mga Pamprosesong tanong:
1. Bakit iyon ang napili mong iguhit?
2. Kapaki-pakinabang ba sa tao ang iyong na-
piling iguhit? Ipaliwanag.
Sagutan ang Gawain 10: Hagdan ng Kaalaman
sa inyong Kuwaderno.
Asya, Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba
Pahina: 150 – 151
Pangkatang Gawain: Paggawa ng Jingle
Panuto: Hatiin ang Klase sa tatlong, bawat
pangkat ay inaasahang makabubuo ng isang
Jingle ukol sa mga pamana at ambag ng Si-
langang Asya. Matapos makabuo ng Jingle
ipakita ito sa klase. Maging mapanuri ha-
bang nakikinig sa nabuong Jingle ng bawat
pangkat.
3. f. Paglinang sa kabihasaan Tungo sa
Formative Assessment
Panuto: Punan ang bawat kahon ng mga
hinihinging impormasyon ukol sa mga katangi-
an ng kabihasnan ng kanlurang Asya.
Kabihasnan
ng Kanluran
Trans- Litera- Ar- At Iba
portasy tura kitektu Pa
on ra
Sagutan ang Pamprosesong mga tanong.
Asya, pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba
Pahina: 151
Brainstroming
Panuto: Maghanda ng isang blankong papel.
Isulat ang iyong mga nabuong kaalaman o
ideya ukol sa mga naging kontribusyon ng
kabihasnan ng Silangang Asya.
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
Sa inyong tahanan anu-ano ang mga naging
pamana o ambag ng kanlurang Asya na pina-
kikinabangan natin hanggang ngayon?
Paano nakaapekto sa pamumuhay natin sa
pang-aaraw-araw ang mga pamana ng Timog
Asya? Ipaliwanang.
Paglalahad ng Saloobin
Panuto: Kung ikaw ang isa sa naatasan na
magsulat ng liham sa mga naging pinuno ng
Sinaunang Kabihasnan ng Silangang Asya,
Para kanino ang liham? ano ang nais mong
sabihin at Bakit? Bigyang Puntos ang ginawa
ng mag-aaral gamit ang rubrics.
h. Paglalahat ng aralin Isa-isahin ang mga naging ambag ng kabi-
hasnan ng kanlurang Asya?
Paano naging makabuluhan ang mga naging
ambag ng Timog Asya?
Aling bahagi ng presentasyon ang nagbigay
sayo ng kompletong kaalaman ukol sa mga
naging kontribusyon ng Silangang Asya?
Bakit?
4. i. Pagtataya ng aralin Pagbibigay ng maikling pagsusulit.
Panuto: Sagutan ang mga katanungan gamit
ang mga simbolong panukat. Lagyan ng Tsek
ang kahon ayon sa bigat ng halaga nito.
A. Pinakamahalaga B. Mas Mahalaga
C. Mahalaga
Ambag A B C
1.Cunieform
2.Gulong
3.Ziggurat
4.Zodiac
Sign
5.Phoenetic
Alphabet
Pagsusulit
Magtala ng mga Ambag ng Timog Asya at
tukuyin ang mga pakinabang nito sa kasalu-
kuyan. Isulat ang sagot sa sangkapat na ba-
hagi ng papel.
Pangatwiranan kung nakabubuti ba ang im-
pluwensya ng silangang Asya sa kultura ng
ating bansa?
j. Karagdagang Gawain para sa Takdang-
aralin at Remediation
1. Anu-ano ang mga Pamana ng Timog Asya?
2. Ano ang kahalagahan ng mga Ambag ng Ti-
mog Asya sa ating kabihasnan?
Asya Pagkakaisa sa gitna ng Pagkakaiba:
Pahina: 113, 148 - 150
1. Basahin ang mga Pamana ng Silangang
Asya.
2. Magdala ng magandang papel na gagami-
tin sa paggawa ng Liham.
Asya, Pagkakaisa sa gitna ng Pagkakaiba:
Pahina: 114, 142 - 144
1. Sagutan ang Panghuling Pagtataya sa
isang buong papel.
2. Maghanda para sa ikalawang Markahang
Pagsusulit.
Asya, Pagkakaisa sa gitna ng Pagkakaiba:
Pahina: 176 - 180
105 - 175
IV. MGA TALA :
V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na nangan-
gailangan ng iba pang gawain para sa
remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
5. magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng lubos? Paano ito na-
katulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa guro?