Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
COT2 Q3 & 4 2021-2022.docx
1. GRADE 7
Pang-araw-araw na
tala sa pagtuturo
Paaralan Caninguan National
High School
Baitang/Antas 7
Guro Achenie S. Dailan Asignatura Araling Panlipunan
Petsa at Oras April 4, 2022 (3:30-4:30) Markahan Ikatlong Markahan
Pang-araw-araw
na Tala sa
Pagtuturo
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Indicator’s
I.LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag- aaral ang pag- unawa sa
pagbabago, pag- unlad at pagpapatuloy sa Timog at
Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong
Panahon( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
B.Pamantayan sa
Pagganap
Nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago,
pag- unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya
sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16
hanggang ika-20 siglo)
C. Mga Kasanayan
sa Pagkatuto
1. Nasusuri ang mga salik, pangyayari at kahalagahan ng
nasyonalismo sa pagbuo
ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya
AP7TKA-IIId-1.8
II. NILALAMAN Yunit III Aralin 2
Paksang Aralin Pag-usbong ng Nasyonalismo at Paglaya ng mga
Bansa sa Timog at Kanlurang Asya
III.KAGAMITANG
PANTURO
Laptop, Projector
A. Sanggunian Asya: Pagkakaisa sa Gita ng Pagkakaiba
1. Gabay ng
Guro
Pahina 222 hanggang 234
2. Kagamitan
ng-Mag-aaral
Modyul para sa Mag-aaral
pp. 222 hanggang 234
3. Teksbuk
4. Karagdagang
2. Kagamitan mula
sa Portal ng
Learning Resource
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
IV. Pamamaraan
Panimulang
Gawain Magandang umaga sa lahat!
Tumayo ang lahat at tayo ay manalangin.(2minuto)
(Panalangin)
It is stated in Article XI, section 4: A teacher shall always
recognize the Almighty God as a guide of his own destiny
and the destinies of men and nations
Pakiayos ng inyong upuan at maupo na ang lahat.
Gumamit palagi ng face mask at bago pumasok sa silid
aralan maglagay ng hand sanitizer o alcohol sa inyong
kamay at e observe ang social distancing.
Magandang umaga rin po Gng. Dailan!
(Tatayo ang lahat para sa panalangin)
O Panginoon, tulungan nyo po kami sa aming pag-
aaral.
E turo nyo po sa amin ang tuwid na landas ng aming
buhay.
Upang marating ang hinahangad na tagumpay, siya
nawa!
Salamat po Ma’am.
(Itutuwid ang upuan at uupo)
KRA 4: Objective
14
Reviewed
regularly
personal
teaching practice
using existing
laws and
regulations that
apply to the
teaching
profession and
the
responsibilities
specified in the
Code of Ethics for
Professional
Teachers.
KRA 2: Objective
5
Established safe
and secure
learning
3. Ngayon naman ay magtatala ako ng mga lumiban sa
klase.
Kapag tinawag ang pangalan, itaas lamang ang kamay at
sabihin “NARITO PO”
(Tatawagin ang pangalan ng mga estudyante isa-isa)
Nais kong ipaalala sa inyo na sa pagsisimula ng ating klase
dapat sa akin lamang ang atensyon ninyong lahat, kung
nais ninyong mag salita o may katanungan kayo mag taas
lang ng inyong kamay, at iwasan ang pakikipag-usap sa
inyong kaklase upang lubos na ma intindihan ang ating
aralin.
Malinaw ba sa lahat ang ating mga kasunduan?
(Ang mga mag-aaral ay magtataas ng mga kamay at
sasabihin ang narito po)
Narito po!
Clear as water Ma’am!
environments to
enhance learning
through the
consistent
implementation
of policies,
guidelines and
procedures.
(INDICATOR 4)
A. Pagsisimula ng
Bagong Aralin
Gawain 1: Mag-usap Tayo
Pangkatang Talakayan – Magbibigay ang guro sa mga
mag-aaral ng isang sitwasyon. Hayaang pag-usapan ng
bawat pangkat ang kanilang kasagutan sa mga
katanungan na may kaugnayan sa sitwasyon sa loob ng
15 minuto. Isulat ang kasagutan sa mga dialogue box na
ibibigay ng guro. Mag-uulat sa klase ang bawat napiling
lider ng pangkat.
KRA 2: Objective
7
Maintained
learning
environments
that nurture and
4. Sitwasyon: Nagdaos ng athletic meet sa inyong dibisyon.
Isa sa mga makikipagkumpetensiya ay ang inyong
paaralan. Hindi ka kabilang sa mga manlalaro ng inyong
paaralan. Bilang isa sa mga mag-aaral paano mo
maipapakita ang inyong pagsusuporta sa iyong paaralan?
Hahatiin ang klase sa apat grupo.
1. Magtalaga ng lider, kalihim (secretary), sa bawat
pangkat.
2. Ang guro ay magtatanong ng mga katanungang
makikita sa inihandang monitor o TV screen.
3. Matapos basahin ang katanungan, ang bawat grupo
ay bibigyan ng 20 segundo upang balasahin ang
kanilang pinal sa sagot
4. Bibigyan ng 10 segundo ang mga pangkat upang
ipaskil ang kanilang sagot sa pisara.
5. Sa paglabas ng salitang “Time is up!” sa monitor o TV
screen, dapat ang lahat ng mga mag-aaral ay
nakabalik na sa kani-kanilang pangkat.
6. Habang ginagawa ang aktibidad iwasan ang pag-
iingay upang hindi maka gambala, at pahalagahan
ang isasagot ng bawat grupo.
7. Makakatanggap ng 30 puntos ang pangkat na may
kasagutan sa lahat na tanong, 20 puntos sa nakasagot
ng dalawang at 10 puntos sa iisa lamang ang
nasagutan.
inspire learners
to participate,
cooperate and
collaborate in
continued
learning.
(INDICATOR 6)
KRA 2:
Objective 6
Maintained
learning
environments
that
5. Mga Katanungan:
1. Ano ang iyong gagawin upang maipakita ang
pagmamalasakit sa iyong paaralan at sa inyong mga
manlalaro?
2. Bakit kailangan mong suportahan at tulungan ang
paaralan at mga manlalaro sa magaganap na athletic?
3. Paano nahahawig ang ipinakita mong suporta at
pagmamahal sa inyong mga manlalaro sa pagmamahal at
pagmamalasakit sa isang kababayan at sa mismong
bayan?
Gawain 2: Picture! Picture!
Magpapakita ng larawan ang guro at tutukuyin ng mag-
aaral kung ano ang mensaheng ipinapahiwatig ng mga
larawan.
1. Magbibigay ng kaunting tulong at dadalo sa
nasabing pagtatanghal upang maipakita ang suporta
at pagmamalasakit.
2. Kailangan kong suportahan at tulungan ang
paaralan at ang mga manlalaro sa magaganap na
athletic upang magkaroon ng lakas na loob at
detirminasyon na manalo sa nasabing pagtatanghal.
3. Nahahawig sila sa paraang pagbibigay ko ng
importansiya, suporta, at halaga sa larangan ng aking
buhay.
promote fairness,
respect and care
to encourage
learning.
(INDICATOR 5)
6. Pamprosesong mga Tanong:
1. Ano ang mensaheng nais ipahiwatig ng
larawan?
2. Sa inyong palagay ano ang damdamin na nais
ipahiwatig ng mga larawan?
3. Batay sa inyong mga kasagutan ano ang ating
aralin sa araw na ito?
Ang mensaheng nais ipahiwatig ng larawan ay
pagtutulungan at pagkakaisa.
Ang damdaming nais ipahiwatig ng mga larawan ay
pagmamahal sa bayan.
Ang ating aralin sa araw na ito ay Nasyonalismo!
B. Paghahabi sa
Layunin
A. Nasusuri ang mga salik, pangyayari at
kahalagahan ng nasyonalismo sa
pagbuo ng mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya
A. Nasusuri ang mga salik, pangyayari at
kahalagahan ng nasyonalismo sa
pagbuo ng mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya
C. Pag-uugnay ng
Halimbawa sa
Bagong Aralin
Gawain 3: Loop a Word
Mula sa krossita ay subukan nyong hanapin, sa anumang
direksyon, ang mga salitang may kinalaman sa
Nasyonalismo sa Timog at Kanlurang Asya
D E F E N S I V E A B S C A
D E F M G H N I J K L U M M
N O P A Q R F S T Z U T V R
W X Y N Z A A B C I D T E I
S F G D N 0 N V I O L E N T
H E I A J K T L M N N E O S
P Q P T R S I T U I V W X A
Y Z H O L O C A U S T A B R
C D E F Y G I H I M J K L M
N O P Q R S D T U V W X Y Z
A B A G G R E S S I V E C D
KRA 2:
Objective 8
Applied a range
of successful
strategies that
maintain learning
environments
that motivate
learners to work
productivity by
assuming
responsibility for
their own
learning.
(INDICATOR 7)
7. Nasyonalismo Timog Asya: India
Si Mohandas Gandhi ang nangunang lider
nasyonalista sa India. Siya ang nagpakita ng mapayapang
paraan sa paghingi ng kalayaan.
DEFENSIVE NATIONALISM – Mapagtanggol na
nasyonalismo gaya ng ipinakita ng bansang
Pilipinas.
Sa panahon ng pananakop ng mga dayuhan sa Pilipinas
maipapakita ang nasyonalismo sa ibat ibang paraan isa
na rito ay ang paggawa ng musika o awitin. Kagaya ng
Bayan Ko na ang komposer ay si Constancio de Guzman.
Ang bayan kong Pilipinas
Lupain ng ginto't bulaklak
Pag-ibig na sa kanyang palad
Nag-alay ng ganda't dilag
At sa kanyang yumi at ganda
Dayuhan ay nahalina
Bayan ko, binihag ka
Nasadlak sa dusa
Ibon mang may layang lumipad
Kulungin mo at umiiyak
D E F E N S I V E S A
M N U M
A F Z T R
N A I T I
S D N 0 N V I O L E N T
E A T N E S
P T I I A
H O L O C A U S T R
Y I M
D
A G G R E S S I V E
8. Bayan pa kayang sakdal-dilag
Ang 'di magnasang makaalpas
Pilipinas kong minumutya
Pugad ng luha at dalita
Aking adhika
Makita kang sakdal laya
Ano ang ibig sabihin ng linyang
“At sa kanyang yumi at ganda
Dayuhan ay nahalina
Bayan ko, binihag ka
Nasadlak sa dusa”
Tama!
Ano naman ang ibig sabihin ng linyang
“Ibon mang may layang lumipad
Kulungin mo at umiiyak
Bayan pa kayang sakdal-dilag
Ang 'di magnasang makaalpas”
Magaling!
Naipaliliwanag ang mahahalagang detalye, mensahe at
kaisipang nais iparating ng napakinggang bulong,
awiting-bayan, alamat, bahagi ng akda, at teksto. F7PN-
IIa-b-7
Sagot: makikita na tayo ay sinakop ng mga dayuhan.
Sagot: nais nating makalaya sa mga kamay ng
dayuhan.
KRA 1:
Objective 1
Applied
knowledge of
content within
and across
curriculum
teaching areas.
(INDICATOR 1)
9. Dahil sa pagpapakita ng pagmamahal sa ating bayan at
mga paraang ginamit ng ating mga bayani tayo ay
nakalaya mula sa pananakop ng mga dayuhan.
AGGRESSIVE NATIONALISM – Mapusok na
nasyonalismo na minsang ginawa ng bansang
Hapon.
FEMALE INFANTICIDE - Ang pagpatay sa mga
batang babae.
NON-VIOLENT MEANS – Matahimik at
mapayapang paraan ng pakikipaglaban ni
Mohandas Gandhi para makamit ang kalayaan ng
India.
AMRITSAR MASSACRE – Maraming
mamamayang Indian ang namatay sa isang
selebrasyon dahil sa pamamaril ng mga
sundalong Ingles.
10. SUTTEE/SATI – Ang pagpapatiwakal ng mga
biyudang babae at pagsama sa libing ng namatay
na asawa.
Ang tawag sa ating lingwahe ay “balo” kung sa
ingles ay “widow”
Te ang waay ti bana o asawa halin kang daraga
kag soltero nanda ano panawag nyo?
Tsakto “laon” ang aton panawag
Kung sa tagalog matandang babae o lalaki na
hindi nakapag asawa.
Sa ingles naman oldmaid pagbabae oldman
paglalaki.
Diba may ginapatihan kita base sa aton
kamal’aman nga kung na patay ang asawa o bana
nga waay pa na tuigan indi gid pwedi nga
magpakasal liwat hay “kado”
REBELYONG SEPOY o sundalong Indian – Ito
ang pag-aalsa ng mga sundalong Indian sa mga
Ingles bilang pagtutol sa pagtatangi ng lahi o
racial discrimination.
“Laon”
Huod ma’am
KRA 1:
Objective 3
Displayed
proficient use of
Mother
Tongue, Filipino
and English to
facilitate
teaching and
learning.
(INDICATOR 2)
KRA 3:
Objective10
Adapted and
used
culturally
appropriate
teaching
strategies to
11. CIVIL DISOBEDIENCE – Hindi pagsunod sa
pamahalaan.
Nasyonalismo sa Kanlurang Asya: Kuwait, Lebanon,
Turkey, Saudi Arabia, at Iraq.
Ang nasyonalismo sa Kanlurang Asya ay hindi katulad ng
nasyonalismong naipakita ng mga bansa sa Timog Asya
ZIONISM – Ang pag-uwi sa Palestine ng mga Jew
mula sa iba’t ibang panig ng daigdig
HOLOCAUST – Ito ang sistematiko at
malawakang pagpatay ng mga German Nazi sa
mga Jew o Israelite.
SISTEMANG MANDATO – Nangangahulugan ito
na ang isang bansa na naghahanda upang
address the
needs of learners
from indigenous
groups.
(INDICATOR 9)
12. maging isang Malaya at isang nagsasarliling bansa
ay ipasasailalim muna sa patnubay ng isang
bansang Europeo.
Gawain 4: Data Retrieval Chart
Magbibigay ang guro ng bagong Gawain upang
maipakita ang impormasyon, kaalaman o datos na
nakuha sa pamamagitan ng sistematikong
pagsisisyasat at lohikal na pag-iisip gamit ang data
retrieval chart. (teacher will provide questions and
student will investigate, create, discuss and reflect)
Pag-usbong ng Nasyonalismo sa Timog at Kanlurang
Asya
Data Retrieval Chart
Rehiyon
at Bansa
Dahilan ng
Pagpapakita
ng
Nasyonalismo
Pamamaraang
Ginamit para
Matamo ang
Kalayaan at
Manipestasyon
ng
Nasyonalismo
Epekto sa mga
Bansang Asyano
Timog
Asya-
India
1. Pananakop
ng mga Ingles
sa India.
Mapayapang
paraan sa
paghingi ng
kalayaan.
Nakamtan ang
kalayaan/nagging
malaya
Gawain 4: Data Retrieval Chart
Ang mag-aaral ay gagawa ng data retrieval chart
upang maipakita ang impormasyon, kaalaman o
datos na nakuha sa pamamagitan ng
sistematikong pagsisisyasat at lohikal na pag-iisip.
(teacher will provide questions and student will
investigate, create, discuss and reflect)
Pag-usbong ng Nasyonalismo sa Timog at
Kanlurang Asya
Data Retrieval Chart
Rehiyon
at Bansa
Dahilan ng
Pagpapakita
ng
Nasyonalismo
Pamamaraang
Ginamit para
Matamo ang
Kalayaan at
Manipestasyon
ng
Nasyonalismo
Epekto sa mga
Bansang Asyano
KRA1:
Objective 2 Used
research-based
knowledge and
principles of
teaching and
learning to
enhance
professional
practice
13. 2. Mga
patakarang
hindi sakop ng
kanilang
kultura, tulad
ng
pagpapatigil
ng mga Ingles
sa Suttee o
sati, ipinatigil
din ng mga
Ingles ang
female
infanticide.
3. Di-pantay
na pagtingin
sa kanilang
lahi.
4. Hindi
pantay na
pagtrato sa
mga
sundalong
Indian.
5. Paggamit
ng langis na
nagmula sa
langis ng
hayop sa
paglilinis ng
kanilang ripple
o cartridge.
Pagkakaisa,
pagmamahal at
pagtangkilik ng
mga
mamamayan sa
mga produkto,
ideya, at kultura
ng sariling
bayan.
Kanlurang
Asya -
Kuwait,
Lebanon,
Turkey,
Saudi
Arabia, at
Iraq.
1. Pananakop
ng mga Ingles
sa Kanlurang
Asya.
2. sistematiko
at
malawakang
pagpatay ng
mga German
Nazi sa mga
Jew o Israelite.
AGGRESSIVE
NATIONALISM
– Mapusok na
nasyonalismo
Pagkakaisa,
pagmamahal at
pagtangkilik ng
mga
mamamayan sa
mga produkto,
ideya, at kultura
Timog
Asya-
India
1. Pananakop
ng mga Ingles
sa India.
2. Mga
patakarang
hindi sakop ng
kanilang
kultura, tulad
ng
pagpapatigil
ng mga Ingles
sa Suttee o
sati, ipinatigil
din ng mga
Ingles ang
female
infanticide.
3. Di-pantay
na pagtingin
sa kanilang
lahi.
4. Hindi
pantay na
pagtrato sa
mga
sundalong
Indian.
5. Paggamit
ng langis na
nagmula sa
langis ng
hayop sa
paglilinis ng
kanilang ripple
o cartridge.
Mapayapang
paraan sa
paghingi ng
kalayaan.
Pagkakaisa,
pagmamahal at
pagtangkilik ng
mga
mamamayan sa
mga produkto,
ideya, at kultura
ng sariling
bayan.
Nakamtan ang
kalayaan/nagging
malaya
Kanlurang
Asya -
Kuwait,
Lebanon,
Turkey,
Saudi
Arabia, at
Iraq.
1. Pananakop
ng mga Ingles
sa Kanlurang
Asya.
2. sistematiko
at
malawakang
pagpatay ng
AGGRESSIVE
NATIONALISM
– Mapusok na
nasyonalismo
Pagkakaisa,
pagmamahal at
pagtangkilik ng
mga
Nakamtan ang
kalayaan/nagging
malaya
14. ng sariling
bayan
mga German
Nazi sa mga
Jew o Israelite.
mamamayan sa
mga produkto,
ideya, at kultura
ng sariling
bayan
D. Pangwakas na
Gawain
1. Paglalahat
2. Pagpapahalaga
3. Aplikasyon/
Paglalapat
Ano ang ating aralin sa araw na ito?
Very Good!
Ating tinalakay ang Nasyonalismo sa Timog-Asya at
Kanlurang Asya.
Sino ang naging lider nasyonalista sa bansang India?
Tama!
Sa inyong palagay mahalaga ba ang pagpapakita ng
pagmamalasakit o pagmamahal sa ating bayan?
Magbibigay ang guro ng gawaain na kung saan ay
gagawa ang mag-aaral ng tula, musika, sayaw, at poster o
ayon sa kanilang talentong taglay na nagpapakita ng
pagmamahal sa bayan. Maaaring ito ay e’audio o video
record at e sumiti sa messenger/group chat at sa mga
walang internet access maaari itong isulat sa papel at
isumiti sa guro. (dahil sa pandemyang nararanasan natin
ngayon, ipinagbabawal na pumunta sa paaralan ang mga
estudyante, para sila ay makapagsumiti ng kanilang
gawain)
Ang ating aralin sa araw na ito ay tungkol sa
Nasyonalismo!
Ang naging lider nasyonalista sa bansang India ay si
Mohandas Gandhi.
Mahalaga ang magkaroon ng malasakit o
pagmamahal sa ating bayan dahil ito ang ating
bansang sinilangan. Kahit tayo pa ay mangibang
bansa babalik at babalik parin tayo kung saan tayo
nanggaling.
Ang mga mag-aaral ay gagawa ng tula, musika,
sayaw, at poster o ayon sa kanilang talentong taglay
na nagpapakita ng pagmamahal sa bayan,
pagkatapos ito ay kanilang e’susumiti sa
messenger/group chat.
KRA 1: Objective
4
Used effective
verbal and non-
verbal classroom
communication
strategies to
support learner
understanding,
participation,
engagement and
achievement.
(INDICATOR 3)
KRA 3: Objective
9
Designed,
adapted and
implemented
teaching
strategies that
are responsive
to learners with
disabilities,
15. giftedness and
talents.
(INDICATOR 8)
E. Pagtataya Kumuha ng isang kapat na papel at suriin ang bawat
larawan na aking ipapakita. Sagutan ito ng FEMALE
INFANTICIDE, AMRITSAR MASSACRE, SUTTEE/SATI,
REBELYONG SEPOY, ZIONISM, HOLOCAUST at
SISTEMANG MANDATO.
1.
2.
3.
4.
Ang mag-aaral ay kukuha ng isang kapat na papel at
susuriin ang bawat larawan na ipapakita ng guro at at
aalamin nila kung ito ba ay: FEMALE INFANTICIDE,
AMRITSAR MASSACRE, SUTTEE/SATI, REBELYONG
SEPOY, ZIONISM, HOLOCAUST at SISTEMANG
MANDATO.
1. AMRITSAR MASSACRE
2. FEMALE INFANTICIDE
3. REBELYONG SEPOY