1. Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: Antas:
Guro:
Petsa:
Asignatura:
Markahan: IKALAWANG MARKAHAN
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbigay daan sa paghubog ng sinaunang
kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano.
B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbigay daan sa paghubog ng sinaunang
kabihasnan sa Asya sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga kalagayang legal at tradisy-
on ng mga kababaihan sa iba’t ibang uri ng
pamumuhay.
AP7KSA-IIg-1.10
Napapahalagahan ang bahaging ginampanan
ng kababaihan sa pagtataguyod at
pagpapanatili ng mga Asyanong pagpapahal-
aga AP7KSA-IIh-1.11
Napapahalagahan ang bahaging ginam-
panan ng kababaihan sa pagtataguyod at
pagpapanatili ng mga Asyanong pagpapa-
halaga AP7KSA-IIh-1.11
II. NILALAMAN B. Sinaunang Pamumuhay
5. Mga kalagayang legal at tradisyon ng mga
kababaihan sa ibat ibang uri ng pamumuhay.
6. Bahaging ginampanan ng kababaihan sa
pagtataguyod at pagpapanatili ng mga Asya-
nong pagpapahalaga.
6. Bahaging ginampanan ng kababaihan sa
pagtataguyod at pagpapanatili ng mga
Asyanong pagpapahalaga.
KAGAMITANG PANTURO Video ng Edsa Revolution, Larawan, Rubrics
bilang batayan ng pagmamamarka
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Asya sa Pag-usbong ng Kabihasnan II;
Pahina :250 - 255
Grace Estella C. Mateo Ph D.,
Vibal Publishing House, Inc.
Asya sa Pag-usbong ng Kabihasnan II;
Pahina : 250 - 255
Grace Estella C. Mateo Ph D.,
Vibal Publishing House, Inc.
Asya sa Pag-usbong ng Kabihasnan II;
Pahina 250 - 255
Grace Estella C. Mateo Ph D.,
Vibal Publishing House, Inc.
Karagdagang Kagamitan mula sa portal
ng Learning Resources o ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Kartolina strips Kartolina strip Larawan, laptop at tv
III. PAMAMARAAN
Balitaan Positibong pagbabalita ukol sa mga kaba-
baihang kinikilala ngayon sa Asya.
Pagbabalita ng napapanahong isyu ukol sa
“girls transformation”
Pag-uulat ng mga napapanahong balita sa
mga ginawa at nagawa ng mga kababaihan
sa pag- unlad ng ekonomiya at pulitika.
2. a. Balik-Aral 1. Anu-ano ang mga naging papel ng kaba-
baihan sa Asya noon?
2. Magbigay ng mga halimbawa ng Asyanong
pagpapahalaga ukol sa kababaihan.
Panuto: Punan ng titik ang mga patlang
1. Ang tawag sa paghakbang ng babae sa
apoy na sumusunog sa labi ng kanyang
asawa.
S_ tt_ _
2. Ang sadyang pagbali ng arko ng paa ng
mga kababaihan sa Tsina.
F _ _ t b _ _ d _ _ _
3. Ang tawag sa belong isinusuot ng mga
kababaihang Muslim.
_ u _ _ ah
4. Pagkuha ng asawang lalaki ng iba pang
babae liban sa kanyang asawa.
C _ _ c u _ _ n a _ _
5. Sumasagisag sa elementong babae ayon
sa Taoismo.
Y _ _
Video Presentation
Panuto: Pagpapanuod sa mga mag-aaral ng
isang video presentation ng naging papel ng
kababaihan sa bansang Pilipinas noong Peo-
ple Power Revolution. Suriin ang mga naging
papel ng kababaihan noon at ilahad ang ka-
nilang naging partisipasyon sa klase.
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Gawa ko, Hula mo:
1.pagsisilbi sa asawa
2.panganganak
3. pagawa ng gawaing bahay
4.papapakita ng foot binding
5. pagtalon sa apoy
Pagpapakita ng larawan
A. Sinaunang kababaihan
B. Makabagong kababaihan
Larawang- Suri
Panuto: Pagkilala sa mga larawan ng mga
sumusunod na kinilalang kababaihan sa Asya
1. Corazon Aquino
2. Lea Salonga
3. Mother Teresa
4. Indira Gandhi
5. Aung San Su Kyi
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Ba-
gong Aralin
1. Ano ang tawag sa mga ipinakitang pag-
sasalarawan?
2. Anong masasabi ninyo sa gampanin ng mga
kababaihan noon?
1. Suriin ang mga larawan.
2.Banggitin ang kanilang mga pagkakaiba
1 .Sinu- sino ang mga kababaihan sa la-
rawan?
2. Ano ang kanilang mga naging ambag
upang makilala sa buong mundo?
d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at
Paglalahad ng bagong Kasanayan # 1
1. Anu- anong mga bansa ang nagpakita ng
tradisyunal na papel ng mga kababaihan sa
Asya?
2. Anong gampaning pangkababaihan ang
isinasagawa noon?
Paano nakatulong ang tradisyunal na papel
ng mga kababaihan upang mapanatili ang
pagpapahalagang Asyano?
1. Sinu-sino ang mga babaeng kabilang sa
ginawang collage?
2. Paano ito binuo ng mag-aaral?
3. Anu-ano ang mga ginawa at naging ambag
ng mga kababaihang ito sa pagpapanatili ng
3. Asyanong pagpapahalaga
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at
Paglalahad ng bagong kasanayan # 2
Pangkatang Gawain: (Paggamit ng Rubrics)
Panuto: Ang bawat pangkat ay inaasahang
makapagpapakita ng tradisyunal na papel ng
mga kababaihan sa Asya (Pagsasadula).
Pangkat 1: Tradisyunal na papel ng mga kaba-
baihan sa China
Pangkat 2: Tradisyunal na papel ng mga kaba-
baihan sa India
Pangkat 3: Tradisyunal na papel ng mga kaba-
baihan sa mga bansang Muslim.
Pangkat 4: Tradisyunal na papel ng kaba-
baihan sa pilosopiyang Buddhismo, Hinduismo
at Confucianismo.
Pangkatang Gawain: (Paggamit ng Rubrics)
Panuto: Gumuhit ng mga larawan na
nagpapakita ng katayuan ng mga sinauna at
kasalukuyang kababaihan sa Asya.
Pangkatang Gawain: (Paggamit ng Rubrics)
Paggawa ng Collage ukol sa mga naging
papel ng mga kababaihan sa buong Asya.
f. Paglinang sa kabihasaan Tungo sa
Formative Assessment
Paggawa ng Reaksyon
1. Ipaliwanag ang ilang kaugalian na nagpaba-
ba sa kalagayan ng ilang kababaihan.
2. Sang-ayon ba kayo sa mga ipinakitang nag-
ing papel ng mga kababihan noon?Ipaliwanag.
Paggawa ng Thank You Letter
1. Batay sa natutuhan tungkol sa ginam-
panan ng mga sinaunang kababaihan at sa
gampanin ng mga kababaihan sa ngayon.
Sumulat ng isang liham pasasalamat
2. Sumulat ng sariling saloobin tungkol sa
mahalagang papel na ginampanan ng mga
kababaihan sa pagpapanatili ng Asyanong
pagpapahalaga.
3. Padalhan mo ng sulat ang mga sinaunang
tao sa ating kabihasnan.
Pagmamarka gamit ang rubric sa thank you
letter.
Paglahad ng Saloobin
Kung ikaw ay isa sa mga naatasan na guma-
wa ng liham para sa samahang ng mga kab-
abaihan sa buong Asya. Ano ang sasabihin
mo?
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
Alin sa mga tradisyonal na papel ng mga kaba-
baihan sa Asya ang iyo pa ring nakikita sa in-
yong lugar?
Paano mo pinahahalagahan ang naging papel
ng sinaunang kababaihan noon at ngayon?
Sa mga kalalakihan, paano nyo ipinapakita
ang paggalang sa mga kababaihan?
h. Paglalahat ng aralin Magbanggit ng mga naging papel ng mga kab-
abaihan noon.
Paano nakaimpluwensya ang naging papel ng
mga kababaihan noon?
Anu ano ang mga naging papel ng mga kab-
abaihan sa ngayon na nakatulong sa
pagpapanatili ng Asyanong pagpapahalaga?
4. i. Pagtataya ng aralin Panuto: Ilarawan ang tungkulin ng mga kaba-
bihan noon.
1.
2.
3.
4.
5.
Panuto: Lagyan ng puso kung ito’y patuloy pa
ring pinapahalagahan at lagyan ng istar kung
hindi .
1. Paggawa ng mga
gawaing bahay.
2. Naniniwala sa
pagkakaroon ng
higit pa sa isang
asawa.
3 .Ang babae at la-
laki ay may pantay
na tungkulin.
4. Mas nakahihigit
sa lahat ng bagay
ang mga lalaki
kumpara sa babae.
5. Nainiwala na ang
asawang lalake ay
mas higit na may
kapangyarihan sa
tahanan.
Pag-alam sa katotohanan
Isulat sa patlang ang titik MK kung may ka-
totohanan ang pahayag. Isulat naman ang
WK kung ito ay walang katotohanan.
1.Ang mga kababaihan ang isa sa mga
nagtaguyod sa mga Asyanong pagpapahala-
ga.
2.Maaaring kumandidato ang isang babae
sa mataas na posisyon.
3.Ang lahat ng gawain ng kalalakihan ay
kaya ng gawin ng kababaihan.
4.Mas nakalalamang ang mga kababaihan
kumpara sa kalalakihan.
5.Maraming kababaihan na mas kinikilala
ngayon sa buong Asya.
j. Karagdagang Gawain para sa Takdang-
aralin at Remediation
Maglista ng mga kilalang kababaihan sa Asya. 1.Magdala ng mga larawan ng kilalang kaba-
baihan sa Asya
2. Magdala ng kartolina at pandikit o iba pang
pang disenyo.
1. Anu-ano ang mga naging pamana ng
sinaunang lipunan at komunidad sa Asya?
Asya Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba
Pahina: 137 - 139
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na nangan-
gailangan ng iba pang gawain para sa
remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
5. d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng lubos? Paano ito na-
katulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa guro?
Inihanda ni: Sinuri ni: Nabatid ni: