SlideShare a Scribd company logo
Holy Ghost School
Banghay Aralin sa Filipino IV
I. Layunin
Sa loob ng 60 minuto ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Nailalarawan ang iba’t ibang katangian ng mga tauhan.
b. Nailalahad ang tamang pagkasunud-sunod ng mga pangyayari gamit ang mga
larawan.
c. Naibabahagi sa klase ang mga mahahalagang mensaheng napapaloob sa akda.
d. Nabibigyang halaga ang mga sakripisyo ng ina sa pamamagitan ng isang RAP.
e. Nakasusulat ng isang halimbawa ng maikling kuwento na napapaloob sa teoryang
feminismo.
II. Paksang Aralin
Paksa: Teoryang Feminismo
Maikling Kuwento: Ang mga anak ni Aling Maring
Sangunian: Learning Package no. 96
Kagamitan: Larawan, pocket chart,pisara,tisa, manila paper
III. Pagtuklas
A. Dating Kaalaman
Panuto: Idikit ang NAKANGITING ARAW sa Kolum na BAGO batay sa pahayag
na nasa gitna kung sumasang-ayon ka at MALUNGKOT NA ARAW naman kung di
ka sumasang-ayon.
BAGO PAHAYAG PAGKATAPOS
1. Ang Teoryang Feminismo ay tumutukoy sa
prinsipiyo o paniniwalang dapat maging pantay ang
mga babae at mga lalaki
2. Ang Teoryang Feminismo ay hindi
makatotohanan.
3. Ang Teoryang ito ay naglalarawan sa karanasan
ng mga kababaihan.
4. Ang mga anak na lalaki ay hindi dapat tumulong
sa gawaing bahay.
5. Ang mga kababaihan ay para lamang sa mga
gawaing bahay.
B. Pagganyak
Sa buong buhay ninyo nagawa niyo na bang pasalamatan at humingi ng
kapatawaran sa inyong ina? Ngayong ating panoorin ang isang video na
ginawa ng anak para sa kanyang ina.
1. Naiisip ba ninyo ang inyong mga ina habang pinapanood ang video?
2. Anong mensahe ang gustong iparating ng video sa atin?
IV. Paglinang
A. Paglalahad
*Nasa pisara ang isang larawan ng babae. Sa tingin ninyo klas, anong Teoryang
pampanitikan ang sinisimbolo ng larawan?
Teoryang Feminismo
- Naglalayong mawala ang de kahong imaheng ibinibigay sa
babae.
- Makatotohanan ang paglalarawan ng mga karanasan ng
kababaihan.
- tumutukoy sa prinsipiyo o paniniwalang dapat maging pantay ang
mga babae at mga lalaki
- kakikitaan ng transpormasyon ng isang babae mula sa pagiging
mahina na naging aktibo at matatag.
(*Ngayon klas, ating basahin ang isang halimbawa ng maikling
kuwentong napapaloob sa teoryang Feminismo. Kung saan ating
matutunghayan ang buhay ng isang ina sa piling ng kanyang limang anak
na lalake.)
Ibinigay ko bilang inyong takdang-aralin na basahin ang kwentong
Ang mga anak ni Aling Maring na isinulat ni Lumen T. Bautista. Ilabas
ang inyong mga kopya at ating balikan ang mga mahahalagang pangyayari
sa kwento sa pamamagitan ng mga larawan.
Pagbabasa gamit ang mga larawan
B. Pagtatalakay.
1. Bakit Teoryang Feminismo ang napapaloob sa kwento ni Aling Maring?
2. Ano ba ang nais patunayan ni Aling Maring sa kanyang mga anak?
3. Kung kayo ang isa sa mga naging anak ni Aling Maring. Ano ang gagawin
ninyo para hindi palaging nagsesermon ang inyong ina?
4. Sa ating lipunan, ano ang kadalasang ginagawa ng mga anak sa kanilang mga
ina? Nararapat bang gawin nila ito sa kanila?
5. Sa loob ng inyong tahanan. Katulad ba kayo ng mga anak ni Aling Maring
kung itrato ang inyong mga ina? Kung oo ano ang natutunan ninyong aral na
gusto ninyong isabuhay?
Larawan ng isang
Babae
V. Pagpapalalim
a. Isahang Gawain (board work)
Panuto: Tukuyin kung sino sa mga tauhan sa akda ang inilalarawan. Piliin
ang sagot sa loob ng kahon na hawak ko. (Family tree)
1. Mapagmahal at maarugang ina. Ginagawa ang lahat para sa mga
anak. _________________ Aling Maring
2. Maayos magdisiplina, resposable at pasensyoso sa mga
anak.__________________Mang Teban
3. Hindi marunong magwalis at hindi kayang labhan ang kanyang
mga damit. ________Rey
4. Pinaka-ayaw niya ang pamamalantsa.__________Jojo
5. Walang alam sa pagluluto. Sunog na itlog lamang ang kaya niyang
lutuin. ____________Tony
6. Nakahilata lamang maghapon sa kaniyang higaan. _______Nelson
7. Palaging nakababad sa telepono at nakikinig na
radyo._______Jun
b. Pangkatang Gawain
Panuto: Bumuo ng isang RAP na naglalaman ng mensahe ng pasasalamat
o paghingi ng kapatawaran sa mga kasalanang nagawa sa inyong ina.
Hal.
Ang bawat payo sa tuwing ako’y pagsasabihan
Hindi pinapansin kahit alam na kabutihan
Nagsakripisyo ginawa lahat ang paraan
Upang mabigyan lang ng magandang kinabukasan
Hirap na kahit minsan di man lang masuklian.
Mapapatawad mo pa ba ako ina
Sa lahat ng kasalanan
Mga hirap at pasakit na pinaramdam
Ako sana’y patawarin mo sa lahat ng pagkukulang
Mahal na mahal kita ina higit pa sa aking buhay.
Pamantayan:
Mga
Pamantayan
Napakahusay
4
Mahusay
3
Katamtaman
2
Sadyang di
mahusay
1
Puntos
Malinaw na
maririnig ang
mensaheng
nais ipabatid
ng kanta.
Napakalinaw na
maririnig ang
mensahe ng
kanta.
Malinaw ngunit
May mga ilang
detalyeng hindi
masyadong
maintindihan sa
kanta.
Karamihan sa
mensahe ng kanta
ay hindi
maintindihan
Ang kabuuan ng
kantang ginawa
ay hindi
malinaw ang
mensahe.
Makikita ang
kaangkupan
ng kanta sa
temang nais
ipabatid.
Angkop na
angkop ang
temang nais
ipabatid.
Maykaangkupan
ang tema ng kanta.
Karamihan sa tema
ng kanta ay hindi
naangkop.
Ang kabuuan ng
awit ay hindi
angkop sa
temang nais
ipabatid.
Nakuhang puntos:
* Balikan natin ang una ninyong kasagutan sa dating kaalaman. Alamin natin
kung may nabago ba? Sagutin ang pangatlong kolum
BAGO PAHAYAG PAGKATA
POS
1. Ang Teoryang Feminismo ay tumutukoy sa prinsipiyo o
paniniwalang dapat maging pantay ang mga babae at mga lalaki
2. Ang Teoryang Feminismonay hindi makatotohanan.
3. Ang Teoryang ito ay naglalarawan sa karanasan ng mga
kababaihan.
4. Ang mga anak na lalaki ay hindi dapat tumulong sa gawaing
bahay.
5. Ang mga kababaihan ay para lamang sa mga gawaing bahay
VI. Paglalahat
Panuto: Sa pamamagitan ng mga larawan. Pagsunod-sunurin ang mga pangyayari
sa kwentong ating tinalakay. Idikit ito sa pisara.
VII. Paglilipat
a. Pagpapahalaga
Ang isang ina ang siyang ilaw ng tahanan kahit pinapaiyak,napapagod,
nakikita parin sa kanyang puso ang pagmamahal at pagbibigay liwanag at ligaya
sa ating buhay. Kagaya na lamang ng sitwasyon ni Aling Maring na puros pasakit
ang pinaramdam sa kaniya ng kanyang mga anak ngunit pinagsisilbihan parin
niya ang mga ito. Bilang isang anak lalaki man o babae tungkulin nating tulungan
sila kahit sa simpleng paraan lamang.
Kagaya na lamang ninyong mga mag-aaral, hindi ba’t napaka-simpleng
paraan ang pag-uwi ng maaga pagkagaling sa paaralan at tumulong sa gawaing
bahay kaysa tumambay o mamasyal kasama ang mga barkada kahit babae o lalake
ka pa man. Ang aralin na ating tinalakay sa araw na ito ay nagpapatunay na hindi
porke’t babae ang isang ina ay hindi na niya kayang turuan ang kanyang mga
anak ng gawaing bahay sa panahon ngayon ay pantay pantay na lahat ng mga tao
sa lipunan.
b. Ebalwasyon (Pangkatang Gawain)
Panuto: Isulat sa manila paper ang mga tungkuling dapat gampanan
ng magulang sa kanyang mga anak at tungkuling dapat gampanan ng
anak sa kanyang magulang.
Tungkulin ng ina sa anak Tungkulin ng anak sa magulang
Takdang Aralin:
Panuto: Sumulat ng isang maikling kwento tungkol sa inyong ina.
Halimbawa nito ay ang kwento ni Aling Maring na isang ina sa kanyang
limang anak na lalake.
Pamantayan:
Pamantaya
n
Napakahusay
4
Mahusay
3
Katamtaman
2
Sadyang di-mahusay
1
Puntos
Organisado
at kaisahan
ang mga
talata
Lahat ng
nilalaman ay may
kaisahan sa
kuwento.
Karamihan sa mga
nilalaman ay may
kaisahan sa kuwento.
May ilang nilalaman na
walang kaisahan sa
kuwento.
Ang buong kuwento ay
walang kaisahan.
Malinaw at
wasto ang
bararila/gra
matika
Lahat ng
pangungusap ay
mahusay na
nabuo gamit ang
iba’t ibang anyo at
uri ng
pangungusap.
Karamihan sa mga
pangungusap
ay maayos na
nabuo.
Maraming pangungusap
na hindi mahusay o
maayos ang pagkabuo.
May mga bantas na hindi
nagamit nang tama.
Lahat ng pangungusap
ay hindi maayos ang
pagkabuo. May
maraming mali sa
baybay at paggamit ng
tamang bantas.
Kaayusan
at kalinisan
ng
pagkakasul
at
Tunay na malinis
at maayos ang
pagkakasulat
medyo malinis at
maayos ang
pagkakasulat
Hindi gaanong malinis at
maayos ang
pagkakasulat
walang kaayusan at
marumi ang
pagkakasulat
Kawili-wili
at
nakapupuk
aw ng
interes ang
kabuuan
Tunay na kawili-
wili at n
akapupukaw ng
interes ang
kabuuan
Medyo kawili-wili at
nakapupukaw ng
interes ang kabuuan
Hindi gaanong kawili-wili
at hindi gaanong
nakapupukaw ng interes
ang kabuuan
Walang dating sa
mambabasa
Nakuhang Puntos:

More Related Content

What's hot

Malayang Taludturan
Malayang TaludturanMalayang Taludturan
Malayang Taludturan
rosemelyn
 
PANANAW AT DANAS NG MGA GURONG FILIPINO: BATAYAN SA PAGBUO NG PLAN OF ACTION
PANANAW AT DANAS NG MGA GURONG FILIPINO: BATAYAN SA PAGBUO NG PLAN OF ACTIONPANANAW AT DANAS NG MGA GURONG FILIPINO: BATAYAN SA PAGBUO NG PLAN OF ACTION
PANANAW AT DANAS NG MGA GURONG FILIPINO: BATAYAN SA PAGBUO NG PLAN OF ACTION
AJHSSR Journal
 
DLL((Grade 9-Q4(Week1) new.docx
DLL((Grade 9-Q4(Week1) new.docxDLL((Grade 9-Q4(Week1) new.docx
DLL((Grade 9-Q4(Week1) new.docx
MaryJoyTagalo
 
Karagatan
KaragatanKaragatan
Karagatan
Mark Baron
 
Filipino8 q3 w5a & 5b
Filipino8 q3 w5a & 5bFilipino8 q3 w5a & 5b
Filipino8 q3 w5a & 5b
RemelynCortes1
 
Filipino 9 modyul aralin 1.5
Filipino 9 modyul aralin 1.5Filipino 9 modyul aralin 1.5
Filipino 9 modyul aralin 1.5
KennethSalvador4
 
Mga Panlaping Makauri
Mga Panlaping MakauriMga Panlaping Makauri
Mga Panlaping Makauri
eneliaabugat
 
MALA-MASUSING BANGHAY-ARALIN SA EL FILIBUSTERISMO
MALA-MASUSING BANGHAY-ARALIN SA EL FILIBUSTERISMOMALA-MASUSING BANGHAY-ARALIN SA EL FILIBUSTERISMO
MALA-MASUSING BANGHAY-ARALIN SA EL FILIBUSTERISMO
JovelynValera
 
Palabuuan ng Pangungusap
Palabuuan  ng Pangungusap Palabuuan  ng Pangungusap
Palabuuan ng Pangungusap
Avigail Gabaleo Maximo
 
Filipino 10-q2-week-3
Filipino 10-q2-week-3Filipino 10-q2-week-3
Filipino 10-q2-week-3
SolomonGusto1
 
Antas ng Wika.pptx
Antas ng Wika.pptxAntas ng Wika.pptx
Antas ng Wika.pptx
MeryMarialMontejo2
 
6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6.doc
6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6.doc6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6.doc
6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6.doc
Matthew Angelo Gamboa
 
PONEMANG MALAYANG NAGPAPALITAN
PONEMANG MALAYANG NAGPAPALITANPONEMANG MALAYANG NAGPAPALITAN
PONEMANG MALAYANG NAGPAPALITAN
DONNA G. DELGADO-OLIVERIO, MATF, LPT
 
Alegorya ng Yungib.pptx
Alegorya ng Yungib.pptxAlegorya ng Yungib.pptx
Alegorya ng Yungib.pptx
RheaSaguid1
 
Filipino 9 Pagsasalaysay
Filipino 9 PagsasalaysayFilipino 9 Pagsasalaysay
Filipino 9 Pagsasalaysay
Juan Miguel Palero
 
Ang pamana tula.pptx
Ang pamana tula.pptxAng pamana tula.pptx
Ang pamana tula.pptx
Noemz1
 
Mullah Nassreddin (Anekdota mula sa Persia/ Iran)
Mullah Nassreddin (Anekdota mula sa Persia/ Iran)Mullah Nassreddin (Anekdota mula sa Persia/ Iran)
Mullah Nassreddin (Anekdota mula sa Persia/ Iran)
Eleizel Gaso
 

What's hot (20)

Malayang Taludturan
Malayang TaludturanMalayang Taludturan
Malayang Taludturan
 
PANANAW AT DANAS NG MGA GURONG FILIPINO: BATAYAN SA PAGBUO NG PLAN OF ACTION
PANANAW AT DANAS NG MGA GURONG FILIPINO: BATAYAN SA PAGBUO NG PLAN OF ACTIONPANANAW AT DANAS NG MGA GURONG FILIPINO: BATAYAN SA PAGBUO NG PLAN OF ACTION
PANANAW AT DANAS NG MGA GURONG FILIPINO: BATAYAN SA PAGBUO NG PLAN OF ACTION
 
Punto ng artikulasyon
Punto ng artikulasyonPunto ng artikulasyon
Punto ng artikulasyon
 
DLL((Grade 9-Q4(Week1) new.docx
DLL((Grade 9-Q4(Week1) new.docxDLL((Grade 9-Q4(Week1) new.docx
DLL((Grade 9-Q4(Week1) new.docx
 
Tula
TulaTula
Tula
 
Karagatan
KaragatanKaragatan
Karagatan
 
Filipino8 q3 w5a & 5b
Filipino8 q3 w5a & 5bFilipino8 q3 w5a & 5b
Filipino8 q3 w5a & 5b
 
Filipino 9 modyul aralin 1.5
Filipino 9 modyul aralin 1.5Filipino 9 modyul aralin 1.5
Filipino 9 modyul aralin 1.5
 
Mga Panlaping Makauri
Mga Panlaping MakauriMga Panlaping Makauri
Mga Panlaping Makauri
 
Lessonplan demo epiko
Lessonplan demo epikoLessonplan demo epiko
Lessonplan demo epiko
 
MALA-MASUSING BANGHAY-ARALIN SA EL FILIBUSTERISMO
MALA-MASUSING BANGHAY-ARALIN SA EL FILIBUSTERISMOMALA-MASUSING BANGHAY-ARALIN SA EL FILIBUSTERISMO
MALA-MASUSING BANGHAY-ARALIN SA EL FILIBUSTERISMO
 
Palabuuan ng Pangungusap
Palabuuan  ng Pangungusap Palabuuan  ng Pangungusap
Palabuuan ng Pangungusap
 
Filipino 10-q2-week-3
Filipino 10-q2-week-3Filipino 10-q2-week-3
Filipino 10-q2-week-3
 
Antas ng Wika.pptx
Antas ng Wika.pptxAntas ng Wika.pptx
Antas ng Wika.pptx
 
6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6.doc
6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6.doc6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6.doc
6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6.doc
 
PONEMANG MALAYANG NAGPAPALITAN
PONEMANG MALAYANG NAGPAPALITANPONEMANG MALAYANG NAGPAPALITAN
PONEMANG MALAYANG NAGPAPALITAN
 
Alegorya ng Yungib.pptx
Alegorya ng Yungib.pptxAlegorya ng Yungib.pptx
Alegorya ng Yungib.pptx
 
Filipino 9 Pagsasalaysay
Filipino 9 PagsasalaysayFilipino 9 Pagsasalaysay
Filipino 9 Pagsasalaysay
 
Ang pamana tula.pptx
Ang pamana tula.pptxAng pamana tula.pptx
Ang pamana tula.pptx
 
Mullah Nassreddin (Anekdota mula sa Persia/ Iran)
Mullah Nassreddin (Anekdota mula sa Persia/ Iran)Mullah Nassreddin (Anekdota mula sa Persia/ Iran)
Mullah Nassreddin (Anekdota mula sa Persia/ Iran)
 

Similar to my Final demo at Holy ghost school

Detailedlessonplaninfilipino 131124235126-phpapp02
Detailedlessonplaninfilipino 131124235126-phpapp02Detailedlessonplaninfilipino 131124235126-phpapp02
Detailedlessonplaninfilipino 131124235126-phpapp02Christian Dumpit
 
Detailed lesson plan in filipino
Detailed lesson plan in filipinoDetailed lesson plan in filipino
Detailed lesson plan in filipinoHana Czarina Callo
 
Fil7 - Week 4 - Alamat.pptx
Fil7 - Week 4 - Alamat.pptxFil7 - Week 4 - Alamat.pptx
Fil7 - Week 4 - Alamat.pptx
helson5
 
filipino-4-week-4.docx
filipino-4-week-4.docxfilipino-4-week-4.docx
filipino-4-week-4.docx
Nestorvengua
 
FIL Q1 W1- DAY 2.pptx
FIL Q1 W1- DAY 2.pptxFIL Q1 W1- DAY 2.pptx
FIL Q1 W1- DAY 2.pptx
cyrindalmacio
 
Modyul 9 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at re
Modyul 9 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at reModyul 9 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at re
Modyul 9 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at reMaricar Ronquillo
 
ESP WEEK 8 QRTR 1.pptx
ESP WEEK 8  QRTR 1.pptxESP WEEK 8  QRTR 1.pptx
ESP WEEK 8 QRTR 1.pptx
chonaredillas
 
FIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptx
FIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptxFIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptx
FIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptx
ArcelynPalacay1
 
presentation of alamat Filipino grade nine
presentation of alamat Filipino grade ninepresentation of alamat Filipino grade nine
presentation of alamat Filipino grade nine
JohannaDapuyenMacayb
 
Semi detailed lp in esp.liezel 4
Semi detailed lp in esp.liezel 4Semi detailed lp in esp.liezel 4
Semi detailed lp in esp.liezel 4
liezel andilab
 
COT ESP6.docx
COT ESP6.docxCOT ESP6.docx
COT ESP6.docx
lomar5
 
FILIPINO-3-WEEK-1-22-23.pptx
FILIPINO-3-WEEK-1-22-23.pptxFILIPINO-3-WEEK-1-22-23.pptx
FILIPINO-3-WEEK-1-22-23.pptx
ShielaMarizIlocso2
 
Semi detailed lp in esp.liezel 3
Semi detailed lp in esp.liezel 3Semi detailed lp in esp.liezel 3
Semi detailed lp in esp.liezel 3
liezel andilab
 
Masusing Banghay-Aralin
Masusing Banghay-AralinMasusing Banghay-Aralin
Masusing Banghay-Aralinar_yhelle
 
Filipino 3 Learner's Manual 4th Quarter
Filipino 3 Learner's Manual 4th QuarterFilipino 3 Learner's Manual 4th Quarter
Filipino 3 Learner's Manual 4th QuarterEDITHA HONRADEZ
 
pagmomodelo ng kanilang pagtatagumpay
pagmomodelo ng kanilang pagtatagumpaypagmomodelo ng kanilang pagtatagumpay
pagmomodelo ng kanilang pagtatagumpay
Jefferyl Bagalayos
 
Modyul 7 pagsusuri ng akda batay sa teoryang feminismo
Modyul 7 pagsusuri ng akda batay sa teoryang feminismoModyul 7 pagsusuri ng akda batay sa teoryang feminismo
Modyul 7 pagsusuri ng akda batay sa teoryang feminismo
dionesioable
 
Modyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ek
Modyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ekModyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ek
Modyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ek
dionesioable
 
ARALIN 3.2 ANEKDOTA Filipino Grade 10 pptx
ARALIN 3.2 ANEKDOTA Filipino Grade 10 pptxARALIN 3.2 ANEKDOTA Filipino Grade 10 pptx
ARALIN 3.2 ANEKDOTA Filipino Grade 10 pptx
CHRISTINEMAEBUARON
 

Similar to my Final demo at Holy ghost school (20)

Detailedlessonplaninfilipino 131124235126-phpapp02
Detailedlessonplaninfilipino 131124235126-phpapp02Detailedlessonplaninfilipino 131124235126-phpapp02
Detailedlessonplaninfilipino 131124235126-phpapp02
 
Detailed lesson plan in filipino
Detailed lesson plan in filipinoDetailed lesson plan in filipino
Detailed lesson plan in filipino
 
Fil7 - Week 4 - Alamat.pptx
Fil7 - Week 4 - Alamat.pptxFil7 - Week 4 - Alamat.pptx
Fil7 - Week 4 - Alamat.pptx
 
filipino-4-week-4.docx
filipino-4-week-4.docxfilipino-4-week-4.docx
filipino-4-week-4.docx
 
FIL Q1 W1- DAY 2.pptx
FIL Q1 W1- DAY 2.pptxFIL Q1 W1- DAY 2.pptx
FIL Q1 W1- DAY 2.pptx
 
Modyul 9 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at re
Modyul 9 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at reModyul 9 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at re
Modyul 9 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at re
 
ESP WEEK 8 QRTR 1.pptx
ESP WEEK 8  QRTR 1.pptxESP WEEK 8  QRTR 1.pptx
ESP WEEK 8 QRTR 1.pptx
 
FIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptx
FIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptxFIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptx
FIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptx
 
presentation of alamat Filipino grade nine
presentation of alamat Filipino grade ninepresentation of alamat Filipino grade nine
presentation of alamat Filipino grade nine
 
Semi detailed lp in esp.liezel 4
Semi detailed lp in esp.liezel 4Semi detailed lp in esp.liezel 4
Semi detailed lp in esp.liezel 4
 
COT ESP6.docx
COT ESP6.docxCOT ESP6.docx
COT ESP6.docx
 
FILIPINO-3-WEEK-1-22-23.pptx
FILIPINO-3-WEEK-1-22-23.pptxFILIPINO-3-WEEK-1-22-23.pptx
FILIPINO-3-WEEK-1-22-23.pptx
 
Semi detailed lp in esp.liezel 3
Semi detailed lp in esp.liezel 3Semi detailed lp in esp.liezel 3
Semi detailed lp in esp.liezel 3
 
Masusing Banghay-Aralin
Masusing Banghay-AralinMasusing Banghay-Aralin
Masusing Banghay-Aralin
 
Filipino 3 Learner's Manual 4th Quarter
Filipino 3 Learner's Manual 4th QuarterFilipino 3 Learner's Manual 4th Quarter
Filipino 3 Learner's Manual 4th Quarter
 
3 fil lm q4
3 fil lm q43 fil lm q4
3 fil lm q4
 
pagmomodelo ng kanilang pagtatagumpay
pagmomodelo ng kanilang pagtatagumpaypagmomodelo ng kanilang pagtatagumpay
pagmomodelo ng kanilang pagtatagumpay
 
Modyul 7 pagsusuri ng akda batay sa teoryang feminismo
Modyul 7 pagsusuri ng akda batay sa teoryang feminismoModyul 7 pagsusuri ng akda batay sa teoryang feminismo
Modyul 7 pagsusuri ng akda batay sa teoryang feminismo
 
Modyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ek
Modyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ekModyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ek
Modyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ek
 
ARALIN 3.2 ANEKDOTA Filipino Grade 10 pptx
ARALIN 3.2 ANEKDOTA Filipino Grade 10 pptxARALIN 3.2 ANEKDOTA Filipino Grade 10 pptx
ARALIN 3.2 ANEKDOTA Filipino Grade 10 pptx
 

my Final demo at Holy ghost school

  • 1. Holy Ghost School Banghay Aralin sa Filipino IV I. Layunin Sa loob ng 60 minuto ang mga mag-aaral ay inaasahang: a. Nailalarawan ang iba’t ibang katangian ng mga tauhan. b. Nailalahad ang tamang pagkasunud-sunod ng mga pangyayari gamit ang mga larawan. c. Naibabahagi sa klase ang mga mahahalagang mensaheng napapaloob sa akda. d. Nabibigyang halaga ang mga sakripisyo ng ina sa pamamagitan ng isang RAP. e. Nakasusulat ng isang halimbawa ng maikling kuwento na napapaloob sa teoryang feminismo. II. Paksang Aralin Paksa: Teoryang Feminismo Maikling Kuwento: Ang mga anak ni Aling Maring Sangunian: Learning Package no. 96 Kagamitan: Larawan, pocket chart,pisara,tisa, manila paper III. Pagtuklas A. Dating Kaalaman Panuto: Idikit ang NAKANGITING ARAW sa Kolum na BAGO batay sa pahayag na nasa gitna kung sumasang-ayon ka at MALUNGKOT NA ARAW naman kung di ka sumasang-ayon. BAGO PAHAYAG PAGKATAPOS 1. Ang Teoryang Feminismo ay tumutukoy sa prinsipiyo o paniniwalang dapat maging pantay ang mga babae at mga lalaki 2. Ang Teoryang Feminismo ay hindi makatotohanan. 3. Ang Teoryang ito ay naglalarawan sa karanasan ng mga kababaihan. 4. Ang mga anak na lalaki ay hindi dapat tumulong sa gawaing bahay. 5. Ang mga kababaihan ay para lamang sa mga gawaing bahay. B. Pagganyak Sa buong buhay ninyo nagawa niyo na bang pasalamatan at humingi ng kapatawaran sa inyong ina? Ngayong ating panoorin ang isang video na ginawa ng anak para sa kanyang ina. 1. Naiisip ba ninyo ang inyong mga ina habang pinapanood ang video? 2. Anong mensahe ang gustong iparating ng video sa atin?
  • 2. IV. Paglinang A. Paglalahad *Nasa pisara ang isang larawan ng babae. Sa tingin ninyo klas, anong Teoryang pampanitikan ang sinisimbolo ng larawan? Teoryang Feminismo - Naglalayong mawala ang de kahong imaheng ibinibigay sa babae. - Makatotohanan ang paglalarawan ng mga karanasan ng kababaihan. - tumutukoy sa prinsipiyo o paniniwalang dapat maging pantay ang mga babae at mga lalaki - kakikitaan ng transpormasyon ng isang babae mula sa pagiging mahina na naging aktibo at matatag. (*Ngayon klas, ating basahin ang isang halimbawa ng maikling kuwentong napapaloob sa teoryang Feminismo. Kung saan ating matutunghayan ang buhay ng isang ina sa piling ng kanyang limang anak na lalake.) Ibinigay ko bilang inyong takdang-aralin na basahin ang kwentong Ang mga anak ni Aling Maring na isinulat ni Lumen T. Bautista. Ilabas ang inyong mga kopya at ating balikan ang mga mahahalagang pangyayari sa kwento sa pamamagitan ng mga larawan. Pagbabasa gamit ang mga larawan B. Pagtatalakay. 1. Bakit Teoryang Feminismo ang napapaloob sa kwento ni Aling Maring? 2. Ano ba ang nais patunayan ni Aling Maring sa kanyang mga anak? 3. Kung kayo ang isa sa mga naging anak ni Aling Maring. Ano ang gagawin ninyo para hindi palaging nagsesermon ang inyong ina? 4. Sa ating lipunan, ano ang kadalasang ginagawa ng mga anak sa kanilang mga ina? Nararapat bang gawin nila ito sa kanila? 5. Sa loob ng inyong tahanan. Katulad ba kayo ng mga anak ni Aling Maring kung itrato ang inyong mga ina? Kung oo ano ang natutunan ninyong aral na gusto ninyong isabuhay? Larawan ng isang Babae
  • 3. V. Pagpapalalim a. Isahang Gawain (board work) Panuto: Tukuyin kung sino sa mga tauhan sa akda ang inilalarawan. Piliin ang sagot sa loob ng kahon na hawak ko. (Family tree) 1. Mapagmahal at maarugang ina. Ginagawa ang lahat para sa mga anak. _________________ Aling Maring 2. Maayos magdisiplina, resposable at pasensyoso sa mga anak.__________________Mang Teban 3. Hindi marunong magwalis at hindi kayang labhan ang kanyang mga damit. ________Rey 4. Pinaka-ayaw niya ang pamamalantsa.__________Jojo 5. Walang alam sa pagluluto. Sunog na itlog lamang ang kaya niyang lutuin. ____________Tony 6. Nakahilata lamang maghapon sa kaniyang higaan. _______Nelson 7. Palaging nakababad sa telepono at nakikinig na radyo._______Jun b. Pangkatang Gawain Panuto: Bumuo ng isang RAP na naglalaman ng mensahe ng pasasalamat o paghingi ng kapatawaran sa mga kasalanang nagawa sa inyong ina. Hal. Ang bawat payo sa tuwing ako’y pagsasabihan Hindi pinapansin kahit alam na kabutihan Nagsakripisyo ginawa lahat ang paraan Upang mabigyan lang ng magandang kinabukasan Hirap na kahit minsan di man lang masuklian. Mapapatawad mo pa ba ako ina Sa lahat ng kasalanan Mga hirap at pasakit na pinaramdam Ako sana’y patawarin mo sa lahat ng pagkukulang Mahal na mahal kita ina higit pa sa aking buhay.
  • 4. Pamantayan: Mga Pamantayan Napakahusay 4 Mahusay 3 Katamtaman 2 Sadyang di mahusay 1 Puntos Malinaw na maririnig ang mensaheng nais ipabatid ng kanta. Napakalinaw na maririnig ang mensahe ng kanta. Malinaw ngunit May mga ilang detalyeng hindi masyadong maintindihan sa kanta. Karamihan sa mensahe ng kanta ay hindi maintindihan Ang kabuuan ng kantang ginawa ay hindi malinaw ang mensahe. Makikita ang kaangkupan ng kanta sa temang nais ipabatid. Angkop na angkop ang temang nais ipabatid. Maykaangkupan ang tema ng kanta. Karamihan sa tema ng kanta ay hindi naangkop. Ang kabuuan ng awit ay hindi angkop sa temang nais ipabatid. Nakuhang puntos: * Balikan natin ang una ninyong kasagutan sa dating kaalaman. Alamin natin kung may nabago ba? Sagutin ang pangatlong kolum BAGO PAHAYAG PAGKATA POS 1. Ang Teoryang Feminismo ay tumutukoy sa prinsipiyo o paniniwalang dapat maging pantay ang mga babae at mga lalaki 2. Ang Teoryang Feminismonay hindi makatotohanan. 3. Ang Teoryang ito ay naglalarawan sa karanasan ng mga kababaihan. 4. Ang mga anak na lalaki ay hindi dapat tumulong sa gawaing bahay. 5. Ang mga kababaihan ay para lamang sa mga gawaing bahay VI. Paglalahat Panuto: Sa pamamagitan ng mga larawan. Pagsunod-sunurin ang mga pangyayari sa kwentong ating tinalakay. Idikit ito sa pisara. VII. Paglilipat a. Pagpapahalaga Ang isang ina ang siyang ilaw ng tahanan kahit pinapaiyak,napapagod, nakikita parin sa kanyang puso ang pagmamahal at pagbibigay liwanag at ligaya sa ating buhay. Kagaya na lamang ng sitwasyon ni Aling Maring na puros pasakit ang pinaramdam sa kaniya ng kanyang mga anak ngunit pinagsisilbihan parin niya ang mga ito. Bilang isang anak lalaki man o babae tungkulin nating tulungan sila kahit sa simpleng paraan lamang.
  • 5. Kagaya na lamang ninyong mga mag-aaral, hindi ba’t napaka-simpleng paraan ang pag-uwi ng maaga pagkagaling sa paaralan at tumulong sa gawaing bahay kaysa tumambay o mamasyal kasama ang mga barkada kahit babae o lalake ka pa man. Ang aralin na ating tinalakay sa araw na ito ay nagpapatunay na hindi porke’t babae ang isang ina ay hindi na niya kayang turuan ang kanyang mga anak ng gawaing bahay sa panahon ngayon ay pantay pantay na lahat ng mga tao sa lipunan. b. Ebalwasyon (Pangkatang Gawain) Panuto: Isulat sa manila paper ang mga tungkuling dapat gampanan ng magulang sa kanyang mga anak at tungkuling dapat gampanan ng anak sa kanyang magulang. Tungkulin ng ina sa anak Tungkulin ng anak sa magulang Takdang Aralin: Panuto: Sumulat ng isang maikling kwento tungkol sa inyong ina. Halimbawa nito ay ang kwento ni Aling Maring na isang ina sa kanyang limang anak na lalake. Pamantayan: Pamantaya n Napakahusay 4 Mahusay 3 Katamtaman 2 Sadyang di-mahusay 1 Puntos Organisado at kaisahan ang mga talata Lahat ng nilalaman ay may kaisahan sa kuwento. Karamihan sa mga nilalaman ay may kaisahan sa kuwento. May ilang nilalaman na walang kaisahan sa kuwento. Ang buong kuwento ay walang kaisahan. Malinaw at wasto ang bararila/gra matika Lahat ng pangungusap ay mahusay na nabuo gamit ang iba’t ibang anyo at uri ng pangungusap. Karamihan sa mga pangungusap ay maayos na nabuo. Maraming pangungusap na hindi mahusay o maayos ang pagkabuo. May mga bantas na hindi nagamit nang tama. Lahat ng pangungusap ay hindi maayos ang pagkabuo. May maraming mali sa baybay at paggamit ng tamang bantas.
  • 6. Kaayusan at kalinisan ng pagkakasul at Tunay na malinis at maayos ang pagkakasulat medyo malinis at maayos ang pagkakasulat Hindi gaanong malinis at maayos ang pagkakasulat walang kaayusan at marumi ang pagkakasulat Kawili-wili at nakapupuk aw ng interes ang kabuuan Tunay na kawili- wili at n akapupukaw ng interes ang kabuuan Medyo kawili-wili at nakapupukaw ng interes ang kabuuan Hindi gaanong kawili-wili at hindi gaanong nakapupukaw ng interes ang kabuuan Walang dating sa mambabasa Nakuhang Puntos: