1. Lesson Exemplar in EPP 4- Agriculture Using the IDEA Instructional Process
LESSON
EXEMPLA
R
SDO Imus City Name of Teacher JENNELYN A. OCAMPO
Learning Area/
component
EPP-Agriculture
Grade Level
4
Quarter 2 CODE EPP4AG-0h-15
Learning Delivery
Modality
Online
Days Taught
1
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pang-unawa sa panimulang kaalaman
at kasanayan sa pagaalaga ng hayop sa tahanan at ang
maitutulong nito sa pag-unlad ng pamumuhay
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng ma kawilihan ang pag-aalaga sa hayop sa
tahanan bilang mapagkakakitaan gawain
C. Pinakamahalagang Kasanayan sa Pagkatuto
(MELC) (Kung mayroon, isulat ang pinakamahalagang kasanayan sa
pagkatuto o MELC
Natatalakay ang kabutihang dulot ng pag-aalaga ng hayop
sa tahanan (EPP4AG-0h-15)
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang pagpapaganang kasanayan.)
II. NILALAMAN Pag-aalaga ng Hayop
III. KAGAMITAN PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Edukasyong Pantahanan at pangkabuhayan 4
Patnubay ng Guro,pahina 172 – 174
b. Mga Pahina sa Kagamitang Pang mag-aaral Edukasyong Pantahanan at pangkabuhayan 4
Kagamitan ng Mag-aaral,pahina 399-403
c. Mga Pahina sa Teksbuk Kaunlaran sa Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan
d. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng
Learning Resource https://www.youtube.com/watch?v=UizI-ruOQQU
B. Listahan ng mga Kagamitang Panturo para sa mga
Gawain sa Pagpapaunlad at Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Introduction (Panimula) A. ALAMIN
Sa araling ito, lubos nating mauunawaan ang
kahalagahan ng pag-aalaga ng hayop sa tahanan na
maaring libangan at mapagkakakitaan. Ang kabutihang
naidudulot nito sa tao at sa kabuhayan ng pamilya.
2. Maraming kabutihan ang naidudulot ng pag-aalaga ng
hayop sa tahanan. Ito ay nakabubuti sa ating kalusugan
dahil nakaalis ito ng stress at nakakapagpababa ng dugo.
Ang alagang hayop sa tahanan ay maituturing na isang
magandang kasama sa bahay. Kung ang mga alagang
hayop ay pinararami, ito ay maaaring maipagbili upang
makadagdag kita sa pamilya.
Pagpapakita ng video tungkol sa kabutihang dulot ng pag-aalaga
ng hayop sa tahanan
(https://www.youtube.com/watch?v=UizI-ruOQQU)
Pagkatapos ng aralin, ang mga batang lalaki at babae ay
inaasahang: Natatalakay ang kabutihang dulot ng pag-aalaga ng
hayop sa tahanan
Bilang mag-aaral, dapat laging may mga gawaing
gumagabay sa pagsasanay sa iyong kakayahan. Sa
pamamagitan ng aralin na ito ay magkakaroon ka ng
kamalayan tungkol sa kabutihang dulot ng pag-aalaga ng
hayop sa tahanan.
Sa puntong ito, sagutin mo ang kasunod na paunang
pagtatasa sa sagutang papel. Layon ng pagsusulit na
sukatin ang iyong kaalaman sa mga araling pag-aaralan.
B. SUBUKIN
Panuto: Isulat ang TAMA kung ang pangungusap ay wasto
at MALI naman kung hindi.
1.Ang pag-aalaga ng ibon sa bahay ay nagdudulot ng
kasiyahan at ito rin ay maaaring mapagkakitaan.
2. Ang pag-aalaga ng aso sa bahay ay nakakatanggal ng
stress at nakakapagpababa ng dugo.
3. Ang pag-aalaga ng pusa ay nakapagbibigay ng sakit sa
mga tao.
Gabay ng Guro
Ipaliwanag sa mga mag-aaral ang kahalagahan at
kapakinabangan ng hayop sa tao at kung paano ito inaaalagan
upang makapagbigay ng kabuhayan sa pamilya. Ipakita din ang
video tungkol sa kabutihang dulot sa pag-aalaga ng hayop
upang maging gabay sa araling pag-aaralan.
Gabay ng Guro
Ipasagot sa mga mag-aaral ang panimulang pagtatasa upang
malaman ang taglay nilang kaalaman sa araling pag-aaralan.
Ito ang magiging batayan ng guro kung paanong higit na
pagyamanin ang kanilang kaalaman sa susunod na gawain.
3. 4. Ang kuneho ay tinatawag na eco-friendly animals.
5. Ang pag-aalaga ng cobra sa tahanan ay nagbibigay
kasiyahan sa mga bata.
B. Development (Pagpapaunlad) C. BALIKAN
Isulat ang T kung tama ang sinasabi at M kung mali.
____ 1. Sa pagpaplano sa pagtatanim ng ornamental
dapat paghandaan ang mga darating na
okasyon tulad ng Christmas, Valentine’s Day,
Birthday, at iba pa.
____ 2. Magtanim ng mga halaman na ordinary
lamang.
____ 3. Kailangan din na isinasaalang-alang kung
saan at kailan ipinagbibili ang mga produktong
halaman.
____ 4. Tiyakin na ang pananim ay kaakit-akit sa
paningin ng mamimili.
_____5. Siguraduhin na ang taniman mo ay maayos
para sa tuloy na pagtatanim.
D. TUKLASIN
Naranasan na ba ninyo ang mag-alaga ng hayop sa loob o sa
labas ng inyong tahanan?
Anong hayop ang inalagaan ninyo?
Gabay ng Guro
Ipasagot sa mga mag-aaral ang balikan,upang higit na
maunawan ang araling napag-aralan .
Gabay ng Guro
Basahin ang isinaling tula. Ipakita sa mga mag-aaral ang
larawan ng isang aso na kasama ang kanyang tagapag-alaga
upang magkaroon ng kamalayan sa pagtuklas ng araling pag-
aaralan.
4. E. SURIIN
⮚ Ano ang sinasabi ng tula tungkol sa mga aso?
⮚ Ano ang ibig sabihin ng salitang “sakop”?
⮚ Kung may alaga kang aso, paano mo ito tratuhin /
alagaan?
⮚ Ano ang napapansin ninyo sa larawan?
⮚ Sa palagay ninyo, Bakit kaya niya niyayakap ang
kanyang alagang aso?
⮚ Kasiya-siya ba ang kanyang ipinakitang pag-aalaga sa
Ang Nagtatrabahong Aso
Ang mata ko at mga mata mo,
Upang bantayan at protektahan ang sa iyo.
Ang mga tenga ko at tenga mo,
Upang marinig ang mga masasamang bagay sa
dilim.
Ang ilong ko ay ilong mo,
Upang maamoy ang nananalakay sa iyong sakop.
At nang ikaw ay mabuhay, sa iyo rin ang buhay ko.
Gabay ng Guro
Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga tanong upang lalo pang
lumalim ang kanilang kamalayan sa pagtuklas ng araling pag-
aaralan.
5. hayop?
⮚ Ano-ano ang mabubuting bagay ang naidudulot sa pag-
aalaga ng hayop sa tahanan?
⮚ Bilang mag-aaral, mahalaga ba na pangalagaan ang
mga alagang hayop sa tahanan?
⮚ Nakatutulong ba ito sa pangangailangan ng inyong
pamilya ? Sa paanong paraan?
C. Engagement (Pagpapalihan) F. PAGYAMANIN
Gawain 1-Pag-isipan Mo!
Niregaluhan ka ng iyong ate Marivic ng isang aso.
Kayumanggi ang kulay nito. Tinawag mo itong Brownie. Paano mo
ito aalagaan? Pumili ng (5) lima sa mga tamang paraan upang
mapangalagaan ang mga aso. Isulat ang titik ng tamang sagot sa
iyong kuwaderno.
A. Bigyan ito ng malinis at ligtas na tirahan.
B. Sipain kung ito ay hindi nakikinig sa iyo.
C. Bigyan ng bakuna laban sa rabies.
D. Hayaan itong gumala sa kalye.
E. Pakitaan ito ng pagmamahal at atensiyon.
F. Makipaglaro sa aso.
G. Dalhin ito sa beterinaryo kapag ito ay may sakit.
Gawain 2
Sa loob ng hugis parihaba ay may mga uri ng hayop.
Gabay ng Guro
Ipasagot sa mga mag-aaral ang pagyamanin, layunin nito na
lalo pang madagdagan ang kanilang kaalaman sa araling pag-
aaralan.
6. Hanapin sa loob ng kahon ang mga naibibigay ng alagang hayop
sa pamilya. Piliin at Isulat ang titik ng tamang sagot sa iyong
kuwaderno.
_______
_______
_______
_______
_______
D. Assimilation (Paglalapat) G. ISAISIP
Maraming kabutihan ang naidudulot ng pag-aalaga
ng hayop sa tahanan.
⮚ Naka-aalis ng stress
⮚ Nagbibigay ng pagkain
⮚ Magandang kasama sa bahay
⮚ Napagkukunan ng karagdagang kita
⮚ Magandang libangan
⮚ Nakapagbibigay saya
H. ISAGAWA
A. Punan ang mga patlang upang mabuo ang
“Pangako sa Pag-aalaga ng Hayop” na nasa
ibaba. Huwag kakalimutang lagdaan ito.
Gawin ito sa puting papel.
A. Nagpoproteksiyon sa atin at sa
ating kabahayan
B. Tumutulong upang matanggal ang
peste sa bahay
C. Nagbibigay ng masustansiyang
pagkain
D. Nagbibigay ng kasiyahan at
karamay
E. Tumutulong sa ating pang-araw
araw na gawain
F. Nagbibigay sila ng pagkakakitaan
1. manok
2. aso
3. pusa
4. kuneho
5. kalapati
7. B. Iguhit ang paborito mong hayop na inaalagaan sa bahay
at bigyang linaw ang sumusunod na mga tanong.
1. Ano ang pangalan ng alaga mong hayop?
2. Gaano karami ang inaalagaan mo?
3. Ano-ano ang mga kapakinabangan nito sa iyo?
C. Rubrics para sa Pagguhit ng Paboritong Hayop
Kategoyra 3 2 1
kagamitan Kumpleto
ang
kagamitan
May kulang sa
kagamitan
Walang
kagamitan
Pagguhit sa
paboritong
hayop
Maayos na
naiguhit
Hindi masya
dong maayos
ang
pagkakaguhit
Hindi maayos
ang
pagkakaguhit
Pinagga
waan
Malinis ang
pinagga
waan
May natirang
kalat
Hindi maayos
ang pinagga
waan
3 = 90 – 100%
2 = 80 – 89%
1 = 70 = 79%
A. Pagguhit ng mga batang lalaki at babae sa
pagsubaybay ng guro at magulang.
V. PAGNINILAY Ipasulat sa EPP portfolio. Kumpletuhin ang mga
pangungusap sa ibaba.
Nauunawaan ko na _____________
Nabatid ko na __________________
Inihanda ni :
JENNELYN A. OCAMPO
Guro I
Pangako sa Pag-aalaga ng Hayop
Ako si, (Isulat ang iyong pangalan) ay nangangakong aalagaan
ko (pangalan ng hayop na inaalagaan) sa pamamagitan ng
____________________________________________________
______________________________.
Lagda
8. ALAPAN 1 ELEMENTARY SCHOOL
Iwinasto ni :
DIVINA A. NARVAEZ
Punongguro III
Binigyang Pansin :
Dr. ROLANDO B. TALON JR.
Education Program Supervisor sa EPP/TLE/TVL