1. Lesson Exemplar in EPP 4- Agriculture Using the IDEA Instructional Process
LESSON
EXEMPLA
R
SDO Imus City Name of Teacher JENNELYN A. OCAMPO
Learning Area/
component
EPP-Agriculture
Grade Level
4
Quarter 2 CODE EPP4 AG-Of-10
Learning Delivery
Modality
Online Distance
Learning, Modular
Distance Modality
Days Taught
5
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ang pang-uwa sa kaalaman at kasanayan sa
pagtatanim ng halamang ornamental bilang isang gawaing
pagkakakitaan.
B. Pamantayan sa Pagganap
Naisasagawa ang pagtatanim, pag-aani at pagsasapamilihan ng
halamang ornamental sa masistemang pamamaraan.
C. Pinakamahalagang Kasanayan sa Pagkatuto
(MELC) (Kung mayroon, isulat ang pinakamahalagang kasanayan
sa pagkatuto o MELC
Naisasagawa ang wastong pag-aani/
pagsasapamilihan ng mga halamang ornamental
EPP4 AG-Of-10
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang pagpapaganang kasanayan.)
II. NILALAMAN
Pag aani/ pagsasapamilihan ng mga Halamang Ornamental
III. KAGAMITAN PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan Gabay Ng Guro pah.
164-170
b. Mga Pahina sa Kagamitang Pang mag-aaral
Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan Gabay Ng Mag-
aaral pah. 381-394
c. Mga Pahina sa Teksbuk
d. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng
Learning Resource
B. Listahan ng mga Kagamitang Panturo para sa
mga Gawain sa Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
Larawan ng iba’t ibang uri ng halamang ornamental, larawan ng
tindera
MIMOSA IV, V, VI
MGPP 4, 5, 6
Modyul sa EPP4 - Agrikultura
IV. PAMAMARAAN
A. Introduction (Panimula) A. ALAMIN
Mahalaga na pag aralang mabuti ang mga paraan ng pag-
aani, pagsasapamilihan ng mga halamang ornamental.
Sa araling ito tatalakayin natin ang mga paraan ng
wastong pag-aani at pagsasapamilihan ng mga halamang
ornamental.
2. Ang pag-aani at pagsasapamilihan ng mga halamang
ornamental ay isang kapakipakinabang at makabuluhang
gawain na maaaring gawin ngayong panahon ng NEW
NORMAL.
Pagkatapos basahin ang modyul na ito, ang mga batang
lalaki at babae ay inaasahang:
Unang Araw – Naibibigay at nababasa ng mga mag-aaral ang
ikalawang modyul sa ikalawang araw upang maging gabay nila
sa kanilang gagawin.
Ikalawang Araw – Online Synchronous Distance Learning sa
gabay na dapat tandaan sa pag-aani ng halamang ornamental.
Napag-aaralan ang mga salik na dapat tandaan sa
pagsasapamilihan.
Ikatlong Araw – Nadaragdagan ang kaalaman sa pagsusuma
ng tubo at netong tubo gamit ang pormulang nakalahad sa
modyul ng aralin
Ikaapat na Araw – Nagagamit ang Rubrik sa pagmamarka ng
mga mag-aaral sa kanilang natapos na gawain.
Bilang mag-aaral, dapat laging may mga gawaing
gumagabay sa pagsasanay sa iyong kakayahan.
Sa pamamagitan ng modyul na ito ay magkakaroon ka ng
kaalaman tungkol sa pag-aani at sa pagsasapamilihan ng
halamang ornamental.
Sa puntong ito, sagutin mo ang paunang pagsusulit sa
sagutang papel. Layon ng pagsusulit na sukatin ang iyong
kaalaman sa mga araling pag-aaralan.
Simulan Mo Na!
B. Subukin
Isulat ang T kung tama at M kung mali
___1. Mainam na isipin sa pagpaplano kung saan, kailan at paano
ibebenta ang mga produkto.
___2. Kailangang masunod ang mga hakbang sa ginawang
plano.
___3. Kailangang magbenta nang magbenta habang may
bumibili.
Gabay ng Guro
Ipaliwanag sa mga mag-aaral ang kahalagahan ng kaalaman
kung kailan maaring anihin ang mga halamang
ornamenta.Ipaliliwanag din ng guro ang mga dapat tandaan sa
pagbebenta ng produkto.
Gabay ng Guro
Ipasagot sa mga mag-aaral ang subukin upang malaman ang
taglay nilang kaalaman sa araling pag-aaralan. Ito ay magiging
batayan ng guro kung paanong higit na pagyayamanin ang
kanilang kaalaman sa susunod na gawain.
3. ___4. Nararapat na isaalang-alang ang panahon kung kailan
maaaring magbenta ng mga produkto.
___5. Dapat isama sa pagpaplano ang kagamitang gagamitin.
B. Development (Pagpapaunlad) C. BALIKAN
Isulat ang TAMA kung ang isinasaad ng pangungusap ay
wasto at MALI kung hindi wasto.
___1. May dalawang uri ng abonong organiko at di-organikong
pataba.
___ 2. Ang organikong pataba ay mga abonong galing sa
nabubulok na prutas, dumi ng hayop, mga nabubulok na
dahon at iba pa.
___3. Ang abono ay nagdadagdag ng sustansya ng lupa na
nagsisilbing pagkain ng halaman.
___4. Mayroon tayong mga paraan ng paglalagay ng abono sa
halaman : hand method, side dressing at iba pa.
___5. Ang halaman ay lumalago din kahit walang abono.
D. TUKLASIN
Pagpapakita ng larawan ng mga halamang ornamental:
a. b.
Schefflera Sansevieria Plant
c. d.
Orchid Syngonium Pink Plant
Anu- anong halamang ornamental ang nakikita ninyo sa
larawan? Kailan kaya natin ito maaaring anihin at ibenta.
Gabay ng Guro
Ipasagot sa mga mag-aaral ang Balikan, upang higit na
maunawaan ang araling napag-aralan.
Gabay ng Guro
Talakayin sa mga mag-aaral ang mga paraan ng pag-aani, mga
gaby sa pagsasapamilihan ng mga halamang ornamental.
PAMAMARAAN NG PAG-AANI NG
HALAMANG ORNAMENTAL
4. Mahalagang malaman ang mga tamang paraan ng pag-
aani ng mga halamang ornamental. Ang mga halamang
ornamental lalo na ang mga namumulaklak ay maaaring ipagbili
kung ang mga ito ay may taglay ng mga bulaklak, sapagkat ang
mga bulaklak ay nakakaakit sa mata ng mga mamimili. Ang pag-
aani ay katulad ng mga lokal na gulay. Sa sandaling maabot nila
ang tamang laki, kulay ng dahon at dami ng dahon ay maaari na
itong anihin. Para sa ilan, kailangan ang bilang ng linggo o mga
buwan kung kailan sila itinanim at hanggang sa sila ay aanihin.
Narito ang dapat tandaan sa pag=aani ng halamang
ornamental:
A. Ang pag-aani ng halamang ornamental ay ayon sa
panahon ng selebrasyon.
B. Kailangang malusog ang halaman bago anihin.
C. Dapat ay mayroong tamang sukat sa pagputol sa mga
halamang ornamental.
Anu-ano ang mga palatandaan na ang halamang
ornamental ay maari nang anihin?
A. Plano sa pagbebenta ng halamang ornamental
Kailangang gumawa ng plano kung paano natin ibebenta
ang mga halamang ornamental. Narito ang halimbawa:
I.MGA LAYUNIN
1. Nasusunod ang paraan ng pagbebenta
2. Naipapakita ang kasiyahan sa pagbebenta
3. Nakapagbebenta ng halamang ornamental
II. TITULO NG GAWAIN: Pagbebenta ng Halamang Ornamental
Mga Kagamitan:
- - mga halaman
- - presyo ng mga halaman
- - lalagyan ng mga halaman
- - mga iba pang kagamitan
III. PAMAMARAAN:
A. Paghahanda
1.Pagpili kung saang lugar nagbebenta
2. Paghahanda ng mga kagamitan
3. Pagsasaayos ng mga paninda
B. Paghahanda ng mga paninda
1. Paglilinis ng mga paninda
2. Pagtatala
3. Iba pang gawain ayon sa pangangailangan
MGA DAPAT TANDAAN SA
PAGSASAPAMILIHAN NG MGA HALAMANG
ORNAMENTAL
5. Pagpapakita ng mga larawan ng isang tindero;
Ano
ang
napap
ansin
ninyo
sa
nagtiti
nda?
Nakak
aakit kaya siya ng mamimili?
Ang tagumpay ng isang tindahan ay nakasalalay sa
maayos at wastong paraan ng pagtitinda. Dapat
nating tandaan ang sumusunod:
1. Panatilihing malinis sa pangangatawan at
malinis sa pananamit.
2. Salubungin ng maayos ang mamimili, gumamit
ng mga pagbati at po at opo.
3. Ganyakin ang mamimili sa pamamagitan ng
pagbibigay ng mahahalagang impormasyon
tungkol sa paninda.
4. Maging magalang sa pakikipag usap sa
mamimili.
5. Nagpamalas ng katapatan sa pagtitinda.
Tatalakayin naman natin ang wastong
pagsasaayos ng mga paninda at pagkukuwenta
ng mga paninda.
Madaling maakit ang mga mamimili kapag
maayos at wasto ang pagkakalantad ng mga
paninda. Madali rin ang pagtitinda kapag
isaayos nang pantay pantay at madaling abutin
ang mga paninda. Tiyakin na madaling basahin
ang presyo ng mga paninda upang hindi mag
aksaya ng oras sa pagtatanong. Kailangan ding
makasining, makulay at makatawag pansin ang
pamamaraan ng pag aayos nang sa ganoon ay
maganyak ang mga mamimili sa inyong
tindahan. Upang malaman ang ilalagay na
presyo sa bawat paninda, kailangang
kuwentahing mabuti ang nararapat na halaga
upang hindi malugi. Narito ang pormula sa
6. pagkukuwenta ng halaga ng isang paninda na
maaaring sundin.
A. Pesos......................Puhunan
_X 15% dagdag sa puhunan
Presyong pang tinda
Halimbawa:
Santan = 4.00 pesos sa puhunan
X .15
2000
400
.6000 o .60
4.00
+.60
4.60 pesos presyong pantinda
B.Pormula sa pagkuha ng kabuuang tubo
Pinagbilhan – Puhunan = Kabuuang Tubo
Halimbawa:
1 203.40..........halaga ng pinagbilhan
1 041.50..........puhunan
161.90..........Kabuuang tubo
C.Pormula sa pagkuha ng netong tubo
Kabuuang tubo-mga gastos= netong tubo
Halimbawa:
161.90.............Kabuuang Tubo
- 5.00.............( pasahe, pambalot )
156.90.............Netong Tubo
Sa talaan ng puhunan at ginastos dito natin
malalaman kung ang pagnenegosyo ay kumita o
nalugi. Sa araling ito tinalakay natin ang payak na
pagtutuos ng kita sa paghahalaman
May dalawang paraan ng pagbebenta ng mga
halamang ornamental. Ito ay ang pakyawan. Ang
halaman ay binibili ng maramihan. Ang isa naman ay
tuwirang pagbibili sa tingiang paraan. Ang halaman
ay binibili ng paisa-isa ng mamimili. Ang tuwirang
pagbibili ang karaniwang ginagamit ng mga maliliit
na naghahalaman.
7. Sa pagtitinda o pagbebebnta ng ano mang produkto
ay may mga alintuntunin na dapat sundin maging
malakihan o maliitan ang gagawing pagbebenta.
Dapat magbayad ng kaukulang buwis at kumuha ng
lisensya o pahintulot sa pagtitinda. Kailangan din
panatilihin ang kalinisan sa lugar na pinagtitindahan
E. SURIIN
Gawain A. Kwentahin ang halaga ng paninda na
ginagamit ang sumusunod na pormula.
Pesos – Puhunan
X – 15% idagdag sa puhunan
Presyong paninda = Puhunan + 15%
Puhunan Presyong Paninda
1. 5.00 pesos __________________
2. 10.50 pesos __________________
3. 15.00 pesos __________________
4. 18.50 pesos __________________
5. 25.00 pesos __________________
Gawain B. Gamitin ang mga sumusunod na pormula sa
pagkukuwenta ng kabuuang tubo at netong tubo.
Pinagbilhan – Puhunan = Kabuuang tubo
Kabuuang Tubo – Mga Gastos = Netong Tubo
Pinagbilhan
(Php)
Puhuna
n (Php)
Kabuua
ng Tubo
(Php)
Mga
Gastos
(Php)
Netong
Tubo
(Php)
1. 860.00 720.00 _______ 4.00 _______
2. 550.00 415.00 _______ 8.00 _______
3. 995.00 785.00 _______ 5.00 _______
4. 775.00 490.00 _______ 10.00 _______
5. 678.00 512.00 _______ 4.50 _______
C. Engagement (Pagpapalihan)
F. PAGYAMANIN
Gawain A. Lagyan ng √ ang halaman ornamental na maari nang anihin
at ipasa pamilihan at X kung hindi.
Gabay ng Guro
Ipasagot sa mga mag-aaral ang gawain sa ibaba upang lalo
pang lumalim ang kanilang kamalayan sa pagaani at
pagsasapamilihan ng mga halamang ornamental.
Gabay ng Guro
Ipasagot sa mga mag-aaral ang pagyamanin. Layunin nito sa
lalo pang madagdagan ang kanilang kaalaman sa araling pag-
aaralan.
8. D. Assimilation (Paglalapat) G. ISAISIP
Sa panahon ngayon ng NEW NORMAL na ang mga
batang lalaki at babae ay hindi pinapayagang
lumabas ng bahay at kung may bakanteng lugar sa
inyong tahanan na pwede kayong magtanim ay
magandang bagay ang ating aralin. Kung kayo ay
magtatanim ng halamang ornamental gaya ng rosas
ito ay nakakatulong din sa ating pinansyal na
pangangailangan. Halimbawa ay bumili kayo ng
tangkay ng rosas sa halagang 50.00. pagkalipas ng
tatlong buwan ito ay namumulaklak at ang bulaklak
ay maaaring ipagbili. Ang rosas ay namulaklak ng
60 piraso at ito ay ipagbibili mo ng per dosena sa
halagang 100.00. Gamit ang pormulang ating
tinalakay kwentahin ang kabuuang tubo at netong
tubo.
V. PAGNINILAY
Isulat sa inyong EPP journal notebook ang iyong natutunan sa pag-aani
at pagsasapamilihan ng halamang ornamental.
SAN FRANCISCO
Gabay ng Guro
Ipasagot sa mga mag-aaral ang pagyamanin. Layunin nito na
lalo pang madagdagan ang kanilang kaalaman sa araling pag-
aaralan.
9. Inihanda ni :
JENNELYN A. OCAMPO
Guro I
Iniwasto ni :
DIVINA A. NARVAEZ
Punongguro III
Binigyang Pansin :
Dr. ROLANDO B. TALON JR.
Education Program Supervisor sa EPP/TLE/TVL