1. Lesson Exemplar in EPP 4- Agriculture Using the IDEA Instructional Process
LESSON
EXEMPLAR
SDO Imus City Grade Level 4
Name of Teacher Marilou P. Sanez Learning Area EPP-Agriculture
Learning Modality Blended Distance
Learning
Quarter
2
L.EX.CODE(SUBJECT-COMPONENT-SPECIALIZATION-Grade
Level MELCs-BOW NO.-DAYS TAUGHT)
EPP-G4 ICT/ENTREP-1-A-3/10 OR TLE-G7-HE-COOKERY-1-A-5/5
EPP- Agri-G4
Teaching Date
and Time
I. LAYUNIN
A. PamantayangPangnilalaman Naipamamalas ang pang-unawa sa kaalaman at kasanayan sa pagtatanim ng halamang
ornamental bilang isang gawaing mapagkakakitaan.
B. PamantayansaPagganap Naipakikita ang Paraan ng Pagsasagawa at Paghahanda ng Taniman
C.
PinakamahalagangKasanayansaPagkatut
o (MELC) (Kung mayroon,
isulatangpinakamahalagangkasanayansapagkatuto o
MELC
1.4.2 Paggawa/Paghahanda ng Taniman
D. PagpapaganangKasanayan
(Kung mayroon, isulatangpagpapaganangkasanayan.)
Pamamaraan ng Paggawa /Paghahanda ng taniman EPP AG-od-6 1.6.2
II. NILALAMAN
Pagtatanim ng halamang Ornamental
III. KAGAMITAN PANTURO
A. MgaSanggunian
a. MgaPahinasaGabay ng Guro
b. MgaPahinasaKagamitangPangmag-
aaral
c. MgaPahinasaTeksbuk Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan pah. 347-349
d. KaragdagangKagamitanmulasa Portal
ng Learning Resource
https://www.youtube.com/watch?v=WRb7qFFrVOU
B. Listahan ng mgaKagamitangPanturo para
samga Gawain saPagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
/Powerpoint ng Video tatalakaying paksa sa online, google meet access, laptop,
cellphone, modyul 4 sa EPP 4 Agriculture.
IV. PAMAMARAAN
A. Introduction (Panimula) A. ALAMIN
Magandang umaga sa inyo mga bata.. Nais kong ibigay sa inyo ang
gabay at patnubay sa ating gagawing aralin sa Agrikultura. Pagaaralan
natin ngayon kung paano maghanda ng taniman.
Gabay ng Guro
Ipaliliwanag ng guro sa mga mag-aaral ang tamang paggamit
ng modyul kung paano ito makakatulong sa pag gabay ng
kanilang kasanayan Ipaalala din na basahin at unawaing mabuti
ang mga panuto upang malaman ang kanilang gagawin.
Pagpapakita ng video ng Paraan ng Paghahanda ng taniman.
2. Bilang mag-aaral dapat laging may gawaing gumagabay sa inyong
kakayahan. Ating pag-aaralan ngayon ang Paraan ng Paghahanda ng
Taniman.
Pagpapakita ng video ng taong nagsasagawa ng Paraan ng
Paghahanda ng Taniman.
Pagkatapos basahin ang modyul na ito ang mga batang babae at
lalaki ay inaasahang:
Unang Araw: Naibibigay at nababasa ng mga mag-aaral ang Modyul
upang maunawaan at maging gabay sa susunod na Gawain.
Ikalawang Araw: Pagtalakay sa aralin tungkol sa Paraan ng Paghahanda
ng Taniman
Ikatlong Araw: Naipagagawa sa mag-aaral ang Wastong Paraan ng
Paghahanda ng Taniman sa kanilang bakuran.
Ika-apat na Araw: Ipagpapatuloy ng mag-aaral ang di natapos na
Gawain.
Ikalimang Araw: Nagagamit ang Rubrics sa pagmamarka ng mag-aaral
sa kanilang natapos na Gawain.
B. SURIIN
⮚ Ano ang nakikita ninyo sa larawan?
⮚ Ano kaya ang ginagawa ng mga tao sa larawan ?
⮚ Ano kaya ang kanilang hawak-hawak?
⮚ Ano ang dapat isaalang –alang sa pagpili ng lupang ihahanda?
⮚ Paano kaya natin masisiguro na ang lupang taniman na ating
ihahanda ay malusog?
⮚ Ano ang dapat gawin upang maging malusog ang taniman
⮚ Bakit mahalagang pangalagaan ang taniman
⮚ Nakahanda na ba kayong gumawa ng taniman ?
⮚ Bilang mag-aaral,mahalaga bang matutunan nyo ang Paraan
ng paghahanda ng taniman?
B.Development (Pagpapaunlad) C. SUBUKIN
Gabay ng Guro
Ipakita sa mga mag-aaral ang larawan ng Paraan ng paghahanda
ng taniman
Gabay ng Guro
Ipasagot sa mga mag-aaral ang subukin upang malaman
ang taglay nilang kaalaman sa araling pag-aaralan. Ito
ang magiging batayan ng guro upang malaman ang
kakayahan ng bawat mag-aaral sa aralin.
3. a. peste at kulisap
b. kalamidad
c. tao
Ayusin ang mga hakbang sa paghahanda ng Lupang Taniman.Isulat
ang bilang 1 sa unang hakbang at iba pang bilang sa mga sumusunod
sa puwang na nakalaan.
_____a. Linisin ang lugar na pagtataniman.
_____ b. Patagin ang lupa.
_____ c. Bungkalin at buhaghagin ang lupa.
_____ d. Haluan ng pataba ang lupa.
_____ e. Diligin ang lupang naihanda.
C. TUKLASIN
Hanapin sa ibaba sa kahon ang sagot na tinutukoy, Isulat ang wastong
sagot sa inyong kuwaderno.
1.Linisin ang lugar na pagtataniman
2. Haluan ng pataba ang lupa
3. Mahalaga ang paghahanda ng lupang taniman
4.Gumamit ng kalaykay
5. Buhaghagin ang lupa
E. PAGYAMANIN
A. Magpapakita ang guro ng Video tungkol sa Paraan ng
Paghahanda ng Taniman
B. Paraan ng Paghahanda ng Taniman:
1. Linisin ang lugar. Alisin ang mga batong nakahalo at ang mga hindi
organikong bagay gaya ng plastic,lata,bubog at iba pa. Alisin din ang
mga ligaw na damo upang walang makaagaw sa sustansiyang taglay
Gabay ng Guro
Ipasagot sa mga mag-aaral ang tuklasin upang lalo pang
lumalim ang kanilang kamalayan sa pagtuklas ng araling pag-
aaralan.
Upang maging maganda ang tubo ng halamang itatanim.
Upang maging patag ang lupa.
Upangdi makaagaw ng sustansiyang taglay ng lupa.
Upang maging malusog at mabunga ang pananim
Upang makatiyak ng mabilis at maunlad na paghahalamanan.
Gabay ng Guro
Ipakita ang video sa mga mag-aaral ang tungkol sa Paraan ng
Paghahanda ng Taniman Dito ay mas lalalim ang iyong kaalaman
sa Paraan ng Paghahanda ng Taniman.
https://www.youtube.com/watch?v=WRb7qFFrVOU
4. ng lupa.Tipunin naman ang mga nabubulok na bagay gaya ng
dahon,damo at balat ng prutas at ilagay sa compost pit.Mainam itong
gawing pataba.
2. Buhaghagin ang lupa. Bungkalin ito at gumamit ng asarol upang
maging madali .Hindi mainam magtanim sa lupang tuyo, matigas at
bitak-bitak.
3. Gumawa at sukatin ang kamang taniman ayon sa laki ng
lugar,gumamit ng tulos at pisi sa pagsusukat. Tiyakin na ang lapad at laki
ng kamang taniman ay sapat upang makagalaw ang mga tanim
4 Hukayin ang lupa at bungkalin hanggang sa mapino.
5.Haluan ng pataba ang lupa upang makatiyak na may sapat itong
sustansiya para sa mga halamang itatanim. Haluin ng pala ang lupa at
patabanginilagay hanggang sa mapinoat bumuhaghag ang lupa.
6. Patagin ang lupa sa pamamagitan ng paggamit ng kalaykay. Tiyakin
na ang lupa sa kamang taniman ay higit na mataas sa lupang daluyan
ng tubig upang maging maayos ang daloy ng tubig.
7.Diligin ang lupang inihanda. Maaaring gumamit ng regadera o latang
may butas sa ilalim.
5. C.Engagement (Pagpapalihan) F.ISAGAWA
Magtungo sa inyong bakuran,halamanan isagawa nyo ang Paraan ng
Paghahanda ng Taniman.
G.LINANGIN
A. Pagpapakita ng Video ng Paraan ng Paghahanda ng Taniman .
B. Panuntunang Pangkalusugan at Pangkaligtasan sa paggawa ng
Paraan ng Paghahanda ng Taniman
1. Ihanda ang kailangan kagamitan.
2. Iwasang makipagusap at makipag laro habang gumagawa.
3. Gamitin ang buong ingat ang mga kagamitan.
4. Iligpit at linis ang lugar na pinaggawaan.
5. Mag hugas ng kamay pagkatapos gumawa
C. Pagpapakita ng Rubrics para sa pagsasagawa ng Paraan ng
Paghahanda ng Taniman
D. Pagsasagawa ng bawat mag-aaral
E. Paggawa ng mga mag-aaral sa pagsubaybay ng guro at magulang.
H. IANGKOP
Pag-isipan Mo!
Sagutan ng Tama o Mali:
____1. Makatitiyak na magiging mabilis at malusog ang pagtubo ng mga
pananim kung angkop at maayos ang taniman.
____2. Ang paggamit ng kagamitan para sa Paghahanda ng taniman ay
di nakatutulong sa maayos at mabilis na paggawa.
____3. Kapag ang lupa ay tuyo, matigas at bitak –bitak ito ay hindi na
maaaring gawing lugar na taniman.
____4. Haluan ng mga Organikong bagay gaya ng mga binulok na mga
halaman tulad ng tinabas na damo,dayami,tuyong dahon at mga dumi
ng hayop upang maging mabuhaghag ang lupang taniman.
____ 5. Gumamit ng kalaykay sa pagpatag ng lupa.
Gabay ng Guro
Ipagawa sa mga mag-aaral ang isagawa upang higit na
maunawaan ang aralin.
Gabay ng Guro
Magpapakita ng video sa mga mag-aaral tungkol sa Paraan ng
Paghahanda ng Taniman at ang pagtalakay sa mga paanuntunang
Pangkalusugan at Pangkaligtasan na dapat nilang sundin bago
gumawa
Gabay ng Guro
Ipasagot sa mga mag-aaral ang pagyamanin, upang mas
malinang pa ang kanilang kaalaman sa araling pag-aaralan.
6. D. Assimilation (Paglalapat) ISAISIP
1. Bakit dapat ihanda ang lupa bago ito pagtaniman?
2. Kailan dapat ihanda ang lupang taniman?
3. Bakit kailangang haluan ng pataba ang lupa matapos itong
bungkalin?
J.TAYAHIN
Rubrics para sa Paghahanda ng Taniman:
Pamantayan Oo Hindi Di gaano
Gumamit ba ng
angkop na
kasangkapan sa
paghahanda ng
taniman
Naisagawa ba
ng maayos ang
Paghahanda ng
Taniman
Napanatili ba
ang kalinisan ng
kapaligiran at
sarili.
Isa-isahin ang mga nagawa ng mga mag-aaral base sa Rubrics
V. PAGNINILAY Isulat sa EPP journal ng mag-aaral ang Paraan ng Paghahanda ng Taniman
upang maisabuhay ng magaaral ang kanilang natutunan. Ibigay din ang
kanilang naramdaman sa ginawang Paghahanda ng Taniman.
Inihanda ni:
MARILOU P. SAÑEZ
Gabay ng Guro
Ipaliwanag sa mga mag-aaralang paggamit ng EPP
Journal.Ipaalala na doon ilalagay ang sagot sa mga tanong na
nasa ibaba upang maging gabay sa susunod pang aralin.
Gabay ng Guro
Ipaliwanag sa mga bata ang paggamit ng rubrics para sa
pagsasagawa ng Paghahanda ng Taniman
Iniwasto ni :
MA. FE A. KING
Punongguro II
Binigyang Pansin :
Dr.ROLANDO B. TALON JR.
Education Program Supervisor sa EPP/TLE/TVL