PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO SA ARALING PANLIPUNAN
Unang araw Ikalawang araw Ikatlong araw
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa interaksyon ng tao sa kanyang kapaligiran na nagbigay daan sap ag-usbong ng mga sinaunang kabihasnan
na nagkaloob ng mga pamanang humuhubog sa pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang kabihasnan sa
daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat and
code ng bawat kasanayan)
AP8HSK-Ih- 7
Nasusuri ang pag-usbong ng mga sinaunang kabihasnan sa daigdig: pinagmulan, batayan at katangian.
II. NILALAMAN Mga Sinaunang Kabihasnan sa Daigdig
(Ang Kabihasnang Mesopotamia sa Kanlurang
Asya)
Mga Sinaunang Kabihasnan sa Daigdig
( Ang Kabihasnang Indus sa Timog Asya)
Mga Sinaunang Kabihasnan sa Daigdig
( Ang Kabihasnang Tsino sa Silangang Asya)
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-
aaral
LM 67- 70 LM 71-80 LM 81- 85
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong aralin
Isa-isahin ang mga lungsod –estado ng
Sumer, mga itinatag na imperyo ng Akkad,
Babylonia, Assyria at Chaldea.
Muling balikan ang mga mga imperyong
nabuo sa Kanlurang Asya.
Muling balikan ang naging talakayan sa mga
kabihasnang nabuo sa Kanlurang Asya at Timog
Asya. Ano ang naging ambag ng dalawang rehiyon sa
pag-unlad ng ating lipunan.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Paano nabuo ang mga kabihasnan sa bawat
Asya.
Magbigay ng mga ambag na nabuo sa
Kanlurang Asya?
Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng mahusay na
pinuno upang maging tagaumpay ang kanilang
kabihasnan?
GRADES 1 to 12
Pang-araw-araw na Tala
Sa Pagtuturo – DLL
Paaralan Minuyan National High School Antas 8
Guro Jonell G. Cruz Asignatura ARALING PANLIPUNAN
Petsa/Oras October 10 -14,2022 Markahan Unang Markahan
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong
aralin
Paano nakatulong ang mga ambag na ito
sa pag-ulad ng kabihasnan sa Asya?
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan#1
Talakayin ang mga Kabihasnan sa Kanlurang
Asya at tukuyin ang kanilang mga ambag sa
kasaysayan. Pahina 67-69
Talakayan:
-Ang Kabihasnang Indus sa Timog Asya.
- Ang Panahon ng Vedic
Pahina 71-74
Gawain 6: Tatak- Kabihasnan sa Timog
Asya pahina 74- 75
Malayang Talakayan: Ang Kabihasnng Tsino sa
Silangang Asya.
- Kabihasnang Tsino pahina 81- 84
Gawain 8: Maramihang Pagpili sa Tsart pahina 85
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan#2
Gawain 5: Complete It! Pahina 69 Pagbuo ng mga Kaharian at Imperyo
pahina 75- 80
Malayang Talakayan : Kabihasnang Egyptian pahina
86-89
F. Paglinang sa Kabihasnan
(Tungo sa Formative Assessment)
Ang mesopotami aay maituturing na
kabihasnan dahil _______
Gawain 7: Empire Diagram pahina 80
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na
buhay
Ano ang naging paraan ng pamumuno ng
kanilang mga lider?
Paano mailalarawan ang pamumuhay ng
mga tao sa sa ibat ibang imperyo ng
Timog Asya?
Bakit mahalaga ang mga larawan sa buhay ng mga
sinaunang Egyptian?
H. Paglalahat ng Aralin Bakit masasabing ang kasaysayan ng
Mesopotamia ay “pag-usbong at pagbagsak
ng mga kabihasnan”?
Ano ang inyong opinion tungkol sa
pagpapangkat – pangkat ng mga tao sa
India batay sa sisteman Caste? Ito ba ay
maaari pa rin gawin hanggang sa
kasalukuyan? Bakit?
Paghambingin ang mga pamumuhay ng tao sa
kabihasnang Egyptian at Kabihasnang sa Asya.
I. Pagtataya ng Aralin
J. Karagdagang Gawain para sa takdang aralin
at remediation
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B.Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng
iba pang Gawain para sa remediation
C.Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
D.Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punongguro at
superbisor?
E.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
Inihanda ni: Binigyang Pansin nina:
JONELL G. CRUZ MA. MELINDA I. ESPIRITU LUISITO V. DE GUZMAN, PH.D.
Guro I AP Coordinator Principal IV

DLL-october-10-14-2022.docx

  • 1.
    PANG-ARAW-ARAW NA TALASA PAGTUTURO SA ARALING PANLIPUNAN Unang araw Ikalawang araw Ikatlong araw I. LAYUNIN A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa interaksyon ng tao sa kanyang kapaligiran na nagbigay daan sap ag-usbong ng mga sinaunang kabihasnan na nagkaloob ng mga pamanang humuhubog sa pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon. B. Pamantayan sa Pagganap Nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang kabihasnan sa daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat and code ng bawat kasanayan) AP8HSK-Ih- 7 Nasusuri ang pag-usbong ng mga sinaunang kabihasnan sa daigdig: pinagmulan, batayan at katangian. II. NILALAMAN Mga Sinaunang Kabihasnan sa Daigdig (Ang Kabihasnang Mesopotamia sa Kanlurang Asya) Mga Sinaunang Kabihasnan sa Daigdig ( Ang Kabihasnang Indus sa Timog Asya) Mga Sinaunang Kabihasnan sa Daigdig ( Ang Kabihasnang Tsino sa Silangang Asya) KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian 1. Mga pahina sa Gabay ng Guro 2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag- aaral LM 67- 70 LM 71-80 LM 81- 85 3. Mga pahina sa Teksbuk 4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource B. Iba pang kagamitang Panturo III. PAMAMARAAN A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin Isa-isahin ang mga lungsod –estado ng Sumer, mga itinatag na imperyo ng Akkad, Babylonia, Assyria at Chaldea. Muling balikan ang mga mga imperyong nabuo sa Kanlurang Asya. Muling balikan ang naging talakayan sa mga kabihasnang nabuo sa Kanlurang Asya at Timog Asya. Ano ang naging ambag ng dalawang rehiyon sa pag-unlad ng ating lipunan. B. Paghahabi sa layunin ng aralin Paano nabuo ang mga kabihasnan sa bawat Asya. Magbigay ng mga ambag na nabuo sa Kanlurang Asya? Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng mahusay na pinuno upang maging tagaumpay ang kanilang kabihasnan? GRADES 1 to 12 Pang-araw-araw na Tala Sa Pagtuturo – DLL Paaralan Minuyan National High School Antas 8 Guro Jonell G. Cruz Asignatura ARALING PANLIPUNAN Petsa/Oras October 10 -14,2022 Markahan Unang Markahan
  • 2.
    C. Pag-uugnay ngmga halimbawa sa bagong aralin Paano nakatulong ang mga ambag na ito sa pag-ulad ng kabihasnan sa Asya? D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan#1 Talakayin ang mga Kabihasnan sa Kanlurang Asya at tukuyin ang kanilang mga ambag sa kasaysayan. Pahina 67-69 Talakayan: -Ang Kabihasnang Indus sa Timog Asya. - Ang Panahon ng Vedic Pahina 71-74 Gawain 6: Tatak- Kabihasnan sa Timog Asya pahina 74- 75 Malayang Talakayan: Ang Kabihasnng Tsino sa Silangang Asya. - Kabihasnang Tsino pahina 81- 84 Gawain 8: Maramihang Pagpili sa Tsart pahina 85 E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan#2 Gawain 5: Complete It! Pahina 69 Pagbuo ng mga Kaharian at Imperyo pahina 75- 80 Malayang Talakayan : Kabihasnang Egyptian pahina 86-89 F. Paglinang sa Kabihasnan (Tungo sa Formative Assessment) Ang mesopotami aay maituturing na kabihasnan dahil _______ Gawain 7: Empire Diagram pahina 80 G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay Ano ang naging paraan ng pamumuno ng kanilang mga lider? Paano mailalarawan ang pamumuhay ng mga tao sa sa ibat ibang imperyo ng Timog Asya? Bakit mahalaga ang mga larawan sa buhay ng mga sinaunang Egyptian? H. Paglalahat ng Aralin Bakit masasabing ang kasaysayan ng Mesopotamia ay “pag-usbong at pagbagsak ng mga kabihasnan”? Ano ang inyong opinion tungkol sa pagpapangkat – pangkat ng mga tao sa India batay sa sisteman Caste? Ito ba ay maaari pa rin gawin hanggang sa kasalukuyan? Bakit? Paghambingin ang mga pamumuhay ng tao sa kabihasnang Egyptian at Kabihasnang sa Asya. I. Pagtataya ng Aralin J. Karagdagang Gawain para sa takdang aralin at remediation IV. Mga Tala V. Pagninilay A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya B.Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation C.Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? D.Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punongguro at superbisor?
  • 3.
    E.Anong kagamitang panturoang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? Inihanda ni: Binigyang Pansin nina: JONELL G. CRUZ MA. MELINDA I. ESPIRITU LUISITO V. DE GUZMAN, PH.D. Guro I AP Coordinator Principal IV