1. Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: Antas:
Guro:
Petsa:
Asignatura:
Markahan: IKALAWANG MARKAHAN
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbigay daan sa paghubog ng sinaunang
kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano.
B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbigay daan sa paghubog ng sinaunang
kabihasnan sa Asya sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga mahahalagang pangyayari
mula sa sinaunang kabihasnan hanggang sa
ika-16 na siglo sa : AP7KSA-IIf-1.7
20.1 pamahalaan,
20.2 kabuhayan,
20.3 teknolohiya,
20.4 lipunan,
20.5 edukasyon,
20.6 paniniwala,
20.7 pagpapahalaga,
20.8 sining at kultura
Nasusuri ang mga mahahalagang pangyayari
mula sa sinaunang kabihasnan hanggang sa
ika-16 na siglo sa : AP7KSA-IIf-1.7
20.1 pamahalaan,
20.2 kabuhayan,
20.3 teknolohiya,
20.4 lipunan,
20.5 edukasyon,
20.6 paniniwala,
20.7 pagpapahalaga,
20.8 sining at kultura
Nasusuri ang mga mahahalagang pangyayari
mula sa sinaunang kabihasnan hanggang sa
ika-16 na siglo sa : AP7KSA-IIf-1.7
20.1 pamahalaan,
20.2 kabuhayan,
20.3 teknolohiya,
20.4 lipunan,
20.5 edukasyon,
20.6 paniniwala,
20.7 pagpapahalaga,
20.8 sining at kultura
II. NILALAMAN Sinaunang Pamumuhay
2. Mga mahahalagang Pangyayari mula sas-
inaunang kabihasnan hanggang sa ika-16 siglo
sa: Mesopotamia
( Phoenician, Hittites, Hebreo, Lydians, at Per-
sians )
2. Mga mahahalagang Pangyayari mula sas-
inaunang kabihasnan hanggang sa ika-16 siglo
sa: (Mga Dinastiya ng Tsina)
Zhou, Chin, Han, at Sui
2. Mga mahahalagang Pangyayari mula sas-
inaunang kabihasnan hanggang sa ika-16
siglo sa: (Mga Dinastiya ng Tsina)
Tang, Sung, Yuan, at Ming
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Pahina: 36 - 39 Pahina: 41 - 42 Pahina: 41 - 42
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-
aaral
Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba;
Pahina: 138 - 139
Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba;
Pahina: 142 - 143
Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba;
Pahina: 143
3. Mga Pahina sa Teksbuk Asya sa Pag-usbong ng Kabihasnan II;
Pahina : 159 - 160
Grace Estella C. Mateo Ph D.,
Vibal Publishing House,Inc.
Asya sa Pag-usbong ng Kabihasnan II;
Pahina : 172 - 176
Grace Estella C. Mateo Ph D.,
Vibal Publishing House,Inc.
Asya sa Pag-usbong ng Kabihasnan II;
Pahina : 176 - 178
Grace Estella C. Mateo Ph D.,
Vibal Publishing House,Inc.
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal www.slideshare.com www.Youtube.com
2. ng Learning Resources o ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Flash Card, Kartolina, Tsart. Larawang, Laptop at Tv Lobo, papel, Laptop at Tv
III. PAMAMARAAN
Balitaan Positibong pagbabalita ng mga napapanahong
isyu na may kinalaman sa isyung Panlipunan.
Pag-uulat ng mga napapanahong balita ukol
sa isyung pangrelihiyon o panlipunan.
Positibong pagbabalita ukol sa na-
papanahong Isyung panlipunan ng Asya.
a. Balik-Aral DRILL:
Panuto: Magbanggit ng maikling kataga o
salita na magbibigay kahulugan sa mga sali-
tang nakasulat sa flash card.
1. Cunieform
2. Haring Sargon
3. Kodigo ni Hammurabi
4. Hanging Garden
5. Nebuchadnezzar
Isa-isahin ang mga kabihasnan ng Mesopo-
tamia at magbigay ng kanilang mga naging
ambag.
Explode and Explain (E2
)
Panuto: Paputukin ang lobo upang makuha
ang piraso ng papel na may nakasulat na
salita tulad ng sumusunod:
1. Shi Huang Ti
2. Crossbow
3. Water-powdered mill
4. Dakilang Dinastiya ng Tsina
5. Confucianism
Magbigay ng maikling paliwanag ukol dito.
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Larawan-Suri
Pagpapakita sa mga mag-aaral ng larawan ng
sinaunang barya, mga bakal, malalaking sasa-
kyang pandagat na gingamit noon, at
sinaunang alpabeto.
Pagbuo ng larawang Puzzle
(Great Wall of China)
Video Presentation (Foot Binding)
Pagpapakita ng video kung paano isinasaga-
wa ang foot binding sa mga kababaihan ng
Tsina.
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Ba-
gong Aralin
Iugnay ang mga larawan sa paksang tatalaka-
yin sa araw na ito. Itanong sa mga mag-aaral
ang mga hinuha nilang nabuo mula sa la-
rawan.
1. Ano ang larawang inyong nabuo?
2. Saan ito matatagpuan at ano ang layunin
ng mga Tsino sa pagtatayo ng dakilang Pader
ng Tsina?
1. Ano ang inyong opinyon sa video na iyong
napanuod?
2. Saang bansa karaniwang nangyayari ang
foot binding sa kababaihan?
d. Pagtalakay ng Bagong Konseptoat
paglalahad ng bagong kasanayan # 1
Pagsagot sa Gawain 5 Magsuri Tayo
Modyul ng mag-aaral, Pahina 139 - 140
Pagtalakay ng aralin gamit ang slide presenta-
tion
Mga gabay na tanong;
1. Bigyang kahulugan ang salitang Dinastiya?
2. Paano nito binago ang sistema ng pamaha-
laang Tsino?
3. Isa-isahin ang mga Dinastiyang umusbong
sa Tsina at ng kanilang mga naging ambag?
Pagtalakay ng paksang-aralin gamit ang slide
presentation.
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad bagong karanasan # 2
Pangkatang Gawain:
Panuto: Bawat pangkat ay inaasahang maka-
pagtatala at makapa-uulat sa klase ng mga
impormasyon ukol sa mga sinaunang kabi-
Think-Pair-Share
Panuto: Bumuo ng hindi bababa o sosobra sa
limang mag-aaral bawat miyembro sa na-
buong pangkat ay inaasahang makapagbib-
1. Sino-sino ang mga naging pinuno ng mga
nasabing dinastiya?
2. Anu-ano ang kanilang mga naging ambag
sa kabihasnang Tsina?
3. hasnan ng Mesopotamia.
Pangkat 1: Phoenicians
Pangkat 2: Lydians
Pangkat 3: Persians
Pangkat 4: Hebreo
Pangkat 5: Hittites
igay ng opinyon ukol sa paksang naglalayong
mabigyang kasagutan. Isulat ang inyong na-
likom na sagot sa isang buong papel.
Gabay na tanong;
1. Ipaliwanag ang konsepto ng Dynastic Cycle
at paano ito nakaiimpluwensya sa pamama-
hala sa bansang Tsina?
2. Aling Dinastiya ng Tsina ang para sa iyo ay
may magandang pamana o naging kapa-
kipakinabang sa mga Tsino? Ipaliwanag.
3. Paano nakaapaekto sa pamumuhay ng
mga Tsino ang mga naging ambag o pamana
ng mga dinastiya? Ipaliwanag
f. Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa
Formative Assessment)
Anu-ano ang mga ambag ng sinaunang kabi-
hasnan tulad n Phoenicians, Lydians, Hittites,
Persians at mga Hebreo?
Panuto: Kumpletuhin ang tsart sa ibaba sa
pamamagitan ng pagsusulat ng kailangang
impormasyon. Gawin ito sa inyong Ku-
waderno.
Repleksyon
Panuto: Sa puntong ito ang mga mag-aaral
ay makapagsusulat ng isang repleksyon pa-
per na naglalaman ng mga natutunan. Itala
rito ang mga kawili-wili at kapana-panabik
na impormasyon na iyong nalaman, huwag
ding kalimutang itala ang mga di-magandang
paniniwalang napansin.
Mga Pinuno Mga Nagawa
1.
2.
3.
4.
5.
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
Paano binago ng baryang likha ng mga Lydians
noon ang sistema ng pananalapi ng bansang
Pilipinas?
Sa iyong pananaw, ano ang sinisimbolo ng
Dakilang Pader ng Tsina noon at ngayon?
Ipaliwanag.
Magbigay ng mga ambag o pamana ng mga
dinastiya ng Tsina na iyong ginagamit o pin-
apakinabangan sa kasalukuyan?
h. Paglalahat ng aralin Ipinagmamalaki ko ang mga ambag ng Meso-
potamia tulad ng mga , ,
_ , _ , _.
Gaano kalawak ang naging impluwensya ng
mga Dinastiya ng Tsina sa Asya? Pangatwir-
anan.
Paano ipinakita ng mga Asyano ang
pagpapahalaga sa mga ambag ng Tsina?
Pangatwiranan.
4. i. Pagtataya ng aralin Pagkumpleto ng Tsart
Panuto: Isulat sa kahon ang mga naging
kontribusyon ng pangkat ng tao sa kanlurang
Asya.
Kabihasnang Asyano
Persiyano Lydian Hebreo
Phoenician Hittites
Pagsusuri
Panuto: Tukuyin kung anong Dinastiya ang
nag-iwan ng mga sumusunod na ambag at
pamana.
1. Pinagmulan ng pangalang China
2. Dinastiyang nagpatayo ng “Dakilang Pader”
3. Panahong nakilala ang rutang pangkalan na
Silk Road.
4. Nagpatayo ng Grand Canal na nagdurug-
tong sa Ilog Huang Ho at Yang Tze.
5. Paggamit ng bakal na araro at sandatang
crossbow.
Pagtatapat-tapat:
Panuto: Pagtapatin ang mga salita na nasa
Kulom A at Kulom B sa pamamagitan ng
paglalagay ng linya o guhit.
A. B.
1. Wood Block Printing a. Sung
2. Foot Binding b. Tang
3. Marco Polo c. Yuan
4. Panunumbalik ng
pamumuno ng mga Tsino. d. Ming
5. Pax Simica
j. Karagdagang Gawain para sa Takdang-
aralin at Remediation
1. Anu-ano ang mga Dinastiya ng Tsina?
2. Magtala ng mga ambag ng mga Dinastiya ng
Tsina.
Asya Pagkakaisa sa gitna ng Pagkakaiba:
Modyul ng mag-aaral, Pahina: 142
1. Pag-aralan at itala ang iba pang mga dinas-
tiya ng Tsina at ang kanilang mga ambag o
pama
Asya, Pagkakaisa sa gitna ng Pagkakaiba:
Modyul ng mag-aaral, Pahina: 143
na sa kabihasnan ng Asya.
Alamin ang alamat at pinagmulan ng kahari-
ang Japan at Korea.
Asya, Pagkakaisa sa gitna ng Pagkakaiba:
Modyul ng mag-aaral, Pahina: 143 - 145
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na nangan-
gailangan ng iba pang gawain para sa
remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng lubos? Paano ito na-
katulong?
5. f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa guro?