1. Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: Antas: 8
Guro: Asignatura: A.P ( Kasaysayan ng Daigdig)
Petsa: Markahan: Una
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang
layunin, maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang
mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin
dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipapamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng tao sa kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa pag-usbong ng mga
sinaunang kabihasnan na nagkaloob ng mga pamanang humubog sa pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon.
B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga
sinaunang kabihasnan sa daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Naiuugnay ang heograpiya sa pagbuo at pag-
unlad ng mga sinaunang kabihasnan sa
daigdig AP8HSK-Ig-6
Naiuugnay ang heograpiya sa pagbuo at pag-
unlad ng mga sinaunang kabihasnan sa
daigdig AP8HSK-Ig-6
. Nasusuri ang pag-usbong ng mga
sinaunang kabihasnan sa
daigdig:pinagmulan, batayan, at
katangaian AP8HSK-Ih-7
II. NILALAMAN Mga Sinaunang Kabihasnan
Mga Pamana ng mga Sinaunang Kabihasnan Ang Kabihasnang Mesopotamia sa
Sa daigdig Kanlurang Asya
KAGAMITANG PANTURO Mapa ng mundo, projector Mapa ng mundo, projector Mapa ng mundo, projector
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-
aaral
Ph.67-98 Ph. 104-108 Ph.57-58
3. Mga Pahina sa Teksbuk Ph.67-98 Ph.104-108 Ph. 57-58
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources o ibang
website
www.masofindia.com/history/indus-valley-
civilization.html
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Chalk, blackboard Chalk, blackboard Chalk, blackboard
2. III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-
aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip
ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan Ano ang pinakasariwang balita sa loob at labas
n gating bansa?
Ano ang pinakasariwang balita sa loob at labas
n gating bansa?
Ano ang pinakasariwang balita sa loob at
labas ng ating bansa?
a. Balik Aral Anong kabihasnan ang umusbong sa ilog ng
Euphrates at Tigris?
Anong kabihasnan ang umusbong sa Timog
Asya?
Ano ang kabihasnang umusbong sa
Kanlurang Asya?
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Map reading Map reading Ano ang impluwensya ng heograpiya sa
pag-unlad ng mga sinaunang kabihasnan?
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa
Bagong Aralin
Ano-anong mga bansa sa kasalukuyan ang
bumubuo sa Lambak ng Indus?
Saang bahagi ng Asya umusbong ang
kabihasnang Tsino?
Ano ang naging pangunahing tungkulin ng
Ilog Pasig sa pagsisimula ng mga
pamayanan sa Pilipinas?
d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Ano ang kahalagahan ng lambak ng indus sa
pag-usbong ng kabihasnan sa Timog Asya?
Ano-anong bahagi ng anyong tubig ang
matatagpuan sa Tsina?
Ang Mesopotamia ay nasa pagitan ng
dalawang ilog.
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at
bagong karanasan
Ang dalawang lungsod na umusbong sa
lambak ng Indus ay ang Harappa at Mohehjo-
Daro
Paano nakatulong at nakaapekto sa
pamumuhay ng tao ang mga naturang anyong
tubig at sa paghubog ng kanilang kabihasnan?
Paano nakatulong ang mga ilog na ito sa
pag-usbong ng kabihasnang Mesopotamia?
f. Paglinang sa kabihasaan (Formative
Assessmeent)
Sa pamamagitan ng venn diagram paghambi-
ngin ang dalawang lungsod
Sa pamamagitan ng semantic webb ilarawan
ang kabihasnang tsino
Ilarawan ang heograpiya ng Mesopotamia.
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
Sa kasalukuyan, paano nakakaapekto sa
paglago ng inyong pamayanan ang mga
bundok o ilog na matatagpuan sa inyong
pamayanan?
Sa kasalukuyan, paano tinutugunan ng inyong
pamayanan ang mga natural na kalamidad
gaya ng naganap sa kabihasnang tsino?
Sa pagsisismula ng isang kabihasnan
mahalagang isaalang-alang ang
kapaligairan.
h. Paglalahat ng aralin Katulad ng kabihasnang Mesopotamia, ang
kabihasnang Indus ay umusbong din sa
malapit sa isang bahagi ng tubig
Ang isang tunay na pinuno ay may adhikaing
tulungan ang kanyang nasasakupan
Ang salitang Mesopotamia ay nagmula sa
mga salitang Greek na meso o pagitan at
potamos o ilog.
i. Pagtataya ng aralin Sa isang blank map, ituro kung saang bahagi
umusbong ang lungsod ng Harappa at
Mohenjo-Daro
Baka mahalgang salik sa pag-usbong ng isang
kabihasnan ang mga anyong tubig o lupa na
matatagpuan?
Ilarawan ang mga lungsod na umusbong sa
kabihasnang Mesopotamia.
3. j. Takdang aralin Ano ang kabihasnang umusbong sa Ilog ng
Yellow River?
Magsaliksik kung bakit tinawag na Gift of the
Nile ang ilog Nile
Pag-aralan ang susunod na aralin
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito
naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong
superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa guro?