Araling Panlipunan 6 4th Quarter Mga Pangyayaring nagbigay daan sa People pow...
July20 july23
1. IPINASA KAY: Bb. ROSALINA DY PETSA:
ASIGNATURA: ARALING ASYANO 8 GURO:MARK ANTHONY A. BARTOLOME
ARALIN BILANG: 14 PETSA: July 20, 2015
LAYUNIN:
Nailalarawan ang komposisyong
etniko ng mga rehiyon sa asya.
A. Nabibigyang kahulugan ang
etnolinggwistiko, wika at
etnisidad;
B. Naipapaliwanag ang dahilan ng
pagpapangkat ng mga mga
pangkat etnolinggwistiko;
C. Nasasabi ang kahalagahan ng
wika sa lipunan.
PAKSA: Konsepto ng pangkat
etnolinggwistiko
KAGAMITAN:
TV Projector, Mapa ng Asya
at larawan
SANGGUNIAN:
Antonio, Eleanor, D., et.al,
Kayamanan: Araling Asyano,
REX Book Store, Manila,
2013.
Irapta, Angelina C., et.al,
Introduction to Asia: History,
Culture and Civilization, REX
Book Store, Manila, 2005.
Zaide, G.F.& S.M.,
Kasayasayan ng Bansang
Asyano 7th
Edition, All
Nations Publishing Co., Inc.
Quezon City, 2009.
GAWAIN SA PAGKATUTO
I. PANIMULANG GAWAIN
Panalangin
Pagbati sa Guro
Balitaan
Balik-Aral
Ano ang masamang epekto ng pagkakaroon ng
malaking bilang ng bata kaysa matanda?
II. INTERAKSYON
A. Pagganyak
Pagpapatugtog ng kantang Isang mundo isang
Awit
Paano ipinakita sa kanta ang pagkakakaiba ng
mga bansa sa asya?
B. Talakayan
Ano ang dalawang batayan sa pagpapangkat ng
etnolinggwistiko?
Kailan sinasabi na ang isang tao ay kabilang sa
isang pangkat etnolinggwistiko?
Ano ang dalawang uri ng wika sa
Asya? Paghambingin at
magbigay ng halimbawa.
Bakit ang wika ang pangunahing pagkakakilanlan
ng mga pangkat
etnolinggwistiko?
III. PAGLALAKIP (Pagpapahalaga & Paglalapat)
Mula sa kanta ano ang dapat na
ipinaparating n gating mga wika at aksyon
kahit tayo ay iba iba ng wikang sinasalita?
Motto ni St. Freinademetz
EBALWASYON:
Sanaysay: Paano natin mapapagbuklod-buklod ang mga Tagalog, Bisaya
at Mindanao upang mgakaroon ng iisang identidad bilang Pilipino?
Pamantayan
Napakahusay
4
Mahusay
3
Katamtaman
2
Kailangan ng
karadagang
pagsasanay
1
Nilalaman
Napakahusay
ng pagkakabuo
ng talata.
Malawak at
marami ang
mga
impormasyon
at elaborasyon.
Mahusay ang
pagkakabuo
ng talata.
Malawak at
marami ang
mga
impormasyon
at paliwanag.
May
kahusayan
ang
pagkakabuo
ng talata.
Malawak at
marami ang
mga
impormasyon
at paliwanag.
Maligoy ang
talata. Nakaklito
at Hindi tiyak
ang mga
impormasyon.
Pagtalakay
Masusi ang
pagkakatalakay
ng mga paksa.
May ilang tiyak
na
pagtatalakay
sa paksa.
May
pagtatangkang
talakayin ang
paksa.
Hind natalakay
ang paksa.
Organisasyon
May mahusay
na
organisasyon
at pokus sa
paksa.
May
oraganisasyon.
Hindi malinaw
ang
organisasyon.
Malabo ang
organisasyo
kung mayroon
man.
Paglalahad
Angkop ang
mga salita at
pangungusap
sa paksa at
mambabasa
Karamihan sa
mga salita at
pangungusap
ay angkop sa
paksa at
mambabasa
Hindi gaanong
angkop ang
mga salita at
pangungusap
sa paksa at
mambabasa.
Hindi gumamit
ng tiyak na
salitang angkop
sa mga
pangungusap,
paksa at
mambabasa.
TAKDANG ARALIN
Anu-ano ang mga pangkat etniko na bumubuo sa Hilagang at Kanlurang
asya.
2. IPINASA KAY: Bb. ROSALINA DY PETSA:
ASIGNATURA: ARALING ASYANO 8 GURO:MARK ANTHONY A. BARTOLOME
ARALIN BILANG: 15 PETSA: July 21, 2015
LAYUNIN:
Nailalarawan ang
komposisyong etniko ng mga
rehiyon sa asya.
A. Nailalarawan ang mga taong
mula sa Hilaga at Kanlurang
Asya gamit ang katangiang
pisikal at kagamitan sa
katawan;
B. Natatalakay ang mga pangkat
etniko na bumubuo sa
Hilagang at Kanlurang asya;
C. Naipapaliwanag ang kahanga-
hangang kultura ng mga
pangkat etniko na bumubuo
sa Hilagang at Kanlurang
asya.
PAKSA: Pangkat etniko na
bumubuo sa Hilagang at
Kanlurang asya.
KAGAMITAN:
TV Projector, Mapa ng
Asya at larawan
SANGGUNIAN:
Antonio, Eleanor, D., et.al,
Kayamanan: Araling
Asyano, REX Book Store,
Manila, 2013.
Irapta, Angelina C., et.al,
Introduction to Asia:
History, Culture and
Civilization, REX Book
Store, Manila, 2005.
GAWAIN SA PAGKATUTO
I. PANIMULANG GAWAIN
Panalangin
Pagbati sa Guro
Balitaan
Balik-Aral
Bakit kaya magkaka-iba ang kulay ng balat ng
mga syano at mga wikang sinasalita?
II. INTERAKSYON
A. Pagganyak
Anong klaseng lugar nakatira ang mga
taong nasa larawan?
B. Talakayan
Anu-ano ang mga pangkat etniko na bumubuo sa
Silangan at timog asya?
Ano ang kanilang wika?
Ano ang relihiyon at paniniwala?
III. PAGLALAKIP (Pagpapahalaga & Paglalapat)
Anu-ano ang kahanga-hangang kultura na iyong
natutunan mula sa dalawang rehiyon?
EBALWASYON:
SANAYSAY: Paano nakaapekto ang kalikasan sa pamumuhay ng mga
pangkat etniko sa Hilagang at Kanlurang asya?
Pamantayan
Napakahusay
4
Mahusay
3
Katamtaman
2
Kailangan ng
karadagang
pagsasanay
1
Nilalaman
Napakahusay ng
pagkakabuo ng
talata. Malaw akat
marami ang mga
impormasyon at
elaborasyon.
Mahusay ang
pagkakabuo ng
talata. Malaw akat
marami ang mga
impormasyon at
paliw anag.
May kahusayan
ang pagkakabuo
ng talata.
Malaw akat
marami ang mga
impormasyon at
paliw anag.
Maligoy ang
talata. Nakaklito at
Hindi tiyak ang
mga
impormasyon.
Pagtalakay
Masusi ang
pagkakatalakay
ng mga paksa.
May ilang tiyak na
pagtatalakay sa
paksa.
May
pagtatangkang
talakayin ang
paksa.
Hindi natalakay
ang paksa.
Organisasyon
May mahusay na
organisasyon at
pokus sa paksa.
May
oraganisasyon.
Hindi malinaw ang
organisasyon.
Malabo ang
organisasyo kung
mayroon man.
Paglalahad
Angkop ang mga
salita at
pangungusap sa
paksa at
mambabasa
Karamihan sa
mga salita at
pangungusap ay
angkop sa paksa
at mambabasa
Hindi gaanong
angkop ang mga
salita at
pangungusap sa
paksa at
mambabasa.
Hindi gumamit ng
tiyak na salitang
angkop sa mga
pangungusap,
paksa at
mambabasa.
TAKDANG ARALIN
Anu-anong pangkat etniko ang bumubuo sa Silangan at Timog Asya?
3. IPINASA KAY: Bb. ROSALINA DY PETSA:
ASIGNATURA: ARALING ASYANO 8 GURO:MARK ANTHONY A. BARTOLOME
ARALIN BILANG: 16 PETSA: July 22, 2015
LAYUNIN:
Nailalarawan ang komposisyong etniko
ng mga rehiyon sa asya.
A. Nailalarawan ang mga taong mula sa
Silangan at timog Asya gamit ang
katangiang pisikal at kagamitan sa
katawan;
B. Natatalakay ang mga pangkat etniko na
bumubuo sa Silangan at timog asya;
C. Naipapaliwanag ang kahanga-hangang
kultura ng mga pangkat etniko na
bumubuo sa Silangan at timog Asya.
PAKSA: Silangan at timog asya
KAGAMITAN:
TV Projector, Mapa ng Asya at
larawan
SANGGUNIAN:
Antonio, Eleanor, D., et.al,
Kayamanan: Araling Asyano, REX
Book Store, Manila, 2013.
Irapta, Angelina C., et.al,
Introduction to Asia: History,
Culture and Civilization, REX Book
Store, Manila, 2005.
Zaide, G.F.& S.M., Kasayasayan
ng Bansang Asyano 7th
Edition, All
Nations Publishing Co., Inc.
Quezon City, 2009.
GAWAIN SA PAGKATUTO
I. PANIMULANG GAWAIN
Panalangin
Pagbati sa Guro
Balitaan
Balik-Aral
Bakit kaya nababalutan ang mga
babae sa Kanlurang Asya?
II. INTERAKSYON
A. Pagganyak
Saang bansa kaya nabibilang ang mga
taong nasa larawan?
B. Talakayan
Anu-ano ang mga pangkat etniko na
bumubuo sa Silangan at timog asya?
Ano ang kanilang wika?
Ano ang relihiyon at paniniwala?
III. PAGLALAKIP (Pagpapahalaga &
Paglalapat)
Anu-ano ang kahanga-hangang
kultura na iyong natutuna mula sa
dalawang rehiyon?
EBALWASYON:
SANAYSAY: Paano nakaapekto ang heyograpiya sa pagkakaiba-iba ng wika
sa silangan at timog aysa?
Pamantayan
Napakahusay
4
Mahusay
3
Katamtaman
2
Kailangan ng
karadagang
pagsasanay
1
Nilalaman
Napakahusay ng
pagkakabuo ng
talata. Malaw akat
marami ang mga
impormasyon at
elaborasyon.
Mahusay ang
pagkakabuo ng
talata. Malaw akat
marami ang mga
impormasyon at
paliw anag.
May kahusayan
ang pagkakabuo
ng talata.
Malaw akat
marami ang mga
impormasyon at
paliw anag.
Maligoy ang
talata. Nakaklito at
Hindi tiyak ang
mga
impormasyon.
Pagtalakay
Masusi ang
pagkakatalakay
ng mga paksa.
May ilang tiyak na
pagtatalakay sa
paksa.
May
pagtatangkang
talakayin ang
paksa.
Hindi natalakay
ang paksa.
Organisasyon
May mahusay na
organisasyon at
pokus sa paksa.
May
oraganisasyon.
Hindi malinaw ang
organisasyon.
Malabo ang
organisasyo kung
mayroon man.
Paglalahad
Angkop ang mga
salita at
pangungusap sa
paksa at
mambabasa
Karamihan sa
mga salita at
pangungusap ay
angkop sa paksa
at mambabasa
Hindi gaanong
angkop ang mga
salita at
pangungusap sa
paksa at
mambabasa.
Hindi gumamit ng
tiyak na salitang
angkop sa mga
pangungusap,
paksa at
mambabasa.
TAKDANG ARALIN
Anu-anong pangkat etniko ang bumubuo sa Timog-Silangang Asya?
4. IPINASA KAY: Bb. ROSALINA DY PETSA:
ASIGNATURA: ARALING ASYANO 8 GURO:MARK ANTHONY A. BARTOLOME
ARALIN BILANG: 17 PETSA: July 23, 2015
LAYUNIN:
Nailalarawan ang komposisyong
etniko ng mga rehiyon sa asya.
A. Nailalarawan ang mga taong
mula sa Timog-silangang Asya
gamit ang katangiang pisikal at
kagamitan sa katawan;
B. Natatalakay ang mga pangkat
etniko na bumubuo sa Timog-
silangang Asya;
C. Naipapaliwanag ang kahanga-
hangang kultura ng mga pangkat
etniko na bumubuo sa Timog-
silangang Asya.
PAKSA: Timog-silangang Asya
KAGAMITAN:
TV Projector, Mapa ng Asya
at larawan
SANGGUNIAN:
Antonio, Eleanor, D., et.al,
Kayamanan: Araling Asyano,
REX Book Store, Manila,
2013.
Zaide, G.F.& S.M.,
Kasayasayan ng Bansang
Asyano 7th
Edition, All
Nations Publishing Co., Inc.
Quezon City, 2009.
GAWAIN SA PAGKATUTO
I. PANIMULANG GAWAIN
Panalangin
Pagbati sa Guro
Balitaan
Balik-Aral
Bakit kaya pare-parehas ang wika ng
mga bansa sa asya?
II. INTERAKSYON
A. Pagganyak
Madali bang matukoy ang Pilipino,
Malaysian at Indonesian sa larawan?
B. Talakayan
Anu-ano ang mga pangkat etniko na
bumubuo sa Silangan at timog asya?
Ano ang kanilang wika?
Ano ang relihiyon at paniniwala?
III. PAGLALAKIP (Pagpapahalaga &
Paglalapat)
Anu-ano ang kahanga-hangang kultura na
iyong natutuna mula sa dalawang rehiyon?
EBALWASYON:
Gumuhit ng ng larawang nagpapakita ng pagkakaisa ng mga bansa sa Timog-
Silangang Asya?
Kraytirya
Katangi-tangi
4
Mahusay
3
Katamtaman
2
Kailangan ng
karadagang
pagsasanay
1
Interpretasyon
Lubhang
makabuluhan at
w asto ang
mensaheng
binigyan ng
interpretasyon.
Makabuluhan at
w asto ang
mensaheng
binigyan ng
interpretasyon.
Medyo
makabuluhan at
w asto ang
mensaheng
binigyan ng
interpretasyon.
Hindi gaanong
makabuluhan at
w asto ang
mensaheng
binigyan ng
interpretasyon.
Estilo
Angkop na
angkop ang estilo
at materyales na
ginamit.
Angkop ang estilo
at materyales na
ginamit.
Medyo angkop
ang estilo at
materyales na
ginamit.
Hindi gaanong
angkop ang estilo
at materyales na
ginamit.
Pagkamasining
Napakamasining
ng pagkaguhit.
Masining ng
pagkaguhit.
Medyo masining
ang pagkaguhit.
Hindi gaanong
masining ang
pagkaguhit.
Pagkakagawa
Napakalinis at
napakakinis ang
pagkakagaw a.
Malinis at Makinis
ang
pagkakagaw a.
Medyo Malinis at
Makinis ang
pagkakagaw a.
Hindi gaanong
Malinis at Makinis
ang
pagkakagaw a.
Kawastuan
Lubhang Wasto
ang mga ipinakita
sa laraw an.
Wasto ang mga
ipinakita sa
laraw an.
Medyo w asto ang
mga ipinakita sa
laraw an.
Hindi gaanong
w asto ang mga
ipinakita sa
laraw an.
TAKDANG ARALIN