SlideShare a Scribd company logo
1 of 4
แผนการจัดการเรียนรู้ 
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่1 
หน่วยการเรียนรู้ที่3 เรื่อง เลขยกกาลัง เวลา 10 ชั่วโมง 
แผนการเรียนรู้ที่3 เรื่อง การหารเลขยกกาลัง เมื่อเลขชี้กาลังเป็นจานวนเต็มบวก(1) เวลา 1 ชั่วโมง 
สอนวันท…ี่…………….เดือน……………………….………..พ.ศ………………………….… 
1. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด 
เลขยกกำ ลังที่มีฐำนเดียวกนัและเลขชี้กำ ลังเป็นจำ นวนเต็มบวก 
สำมำรถนำมำหำรกนัได้โดยใช้สมบัติกำรหำรของเลขยกกำ ลัง 
2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ 
2.1 ตัวชี้วัด 
ค 1.2 ม.1/4 คูณและหำรเลขยกกำ ลังที่มีฐำนเดียวกนัและเลขชี้กำ ลังเป็นจำ นวนเต็ม 
ค 6.1 ม.1-3/3 – ม.1-3/5 
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้ 
- หำผลหำรของเลขยกกำ ลังที่มีฐำนเดียวกนัและไมเ่ทำ่กบัศูนย์ มีเลขชี้กำ ลังเป็นจำ นวนเต็มบวก 
ในรูปมอื่ m  n ได้ 
3. สาระการเรียนรู้ 
am 
3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง 
- กำรหำรเลขยกกำ ลังที่มีฐำนเดียวกนั และเลขชี้กำ ลังเป็นจำ นวนเต็ม 
3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น 
(พิจำรณำตำมหลักสูตรสถำนศึกษำ) 
4. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน 
4.1 ความสามารถในการสื่อสาร 
4.2 ความสามารถในการคิด 
- ทักษะกำรเชื่อมโยง 
4.3 ความสามารถในการแก้ปัญหา 
5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 
1. มีวินัย 
2. ใฝ่เรียนรู้ 
3. มุง่มนั่ในกำรทำ งำน 
6. กิจกรรมการเรียนรู้ 
an
ขั้นที่1 นาเข้าสู่บทเรียน 
1. ครูและนักเรียนร่วมกนัสนทนำเพื่อทบทวนควำมรู้เรื่อง 
กำรคูณเลขยกกำ ลังในรูปของฐำนแบบตำ่งๆ และถำมนักเรียนวำ่ 
กำรหำรจำ นวนเต็มกบักำรหำรเลขยกกำ ลังเหมือนกนัหรือตำ่งกนั (ตำ่งกนั) 
2. ครูให้นักเรียนร่วมกนัพิจำรณำตัวอยำ่งต่อไปนี้ 
และครูอธิบำยพร้อมยกตัวอยำ่งประกอบกำรอธิบำยเรื่อง กำรหำรเลขยกกำ ลัง ในกรณีที่ m >n และ a  0 
7 
5 
ตัวอย่าง หำคำ่ของ 3 
5 
วิธีที่ 1 
5  5  5  5  5  5  
5 
5 5 5 
5 
5 
7 
3 
  
 
4  5 
7 
5   
วิธีที่ 2 7 3 
3 
5 
5 
4 5  
ขั้นที่2 สอน 
1. ครูตั้งคำ ถำมเพื่อกระตุ้นควำมคิดของนักเรียนจำกตัวอย่ำงข้ำงต้นดังนี้ 
1) วิธีที่ 1 และวิธีที่ 2 ได้คำ ตอบเทำ่กนัหรือไม่(เทำ่กนั) 
2) วิธีที่ 1 และวิธีที่ 2 มีวิธีคิดตำ่งกนัอยำ่งไร และวิธีใดเข้ำใจง่ำยกวำ่กนั (วิธีที่ 1 
ใช้กำรกระจำยส่วนวิธีที่ 2 ใช้กำรนำเลขชี้กำ ลังมำลบกนั) 
3) ฐำนของเลขยกกำ ลังที่หำรกนั มีคำ่เป็นอยำ่งไร (มีคำ่เทำ่กนั) 
2. ครูให้นักเรียนร่วมกนัอภิปรำยและสรุปเกยี่วกับเรื่อง กำรหำรเลขยกกำ ลังที่มีเลขฐำนเทำ่กนั 
และคำ่ของเลขชี้กำ ลังของตัวตั้งมีคำ่มำกกวำ่เลขชี้กำ ลังของตัวหำร เป็นกระบวนกำรคิดที่เข้ำใจง่ำย โดยสรุป 
ดังนี้ 
ในกรณีที่ m เป็นเลขชี้กำลังของตัวตั้ง n เป็นเลขชี้กำลังของตัวหำร แล้ว m > n และ 0a  
m 
a   
3. ครูแจกบัตรตัวเลขให้นักเรียนทุกคน คนละใบ ซึ่งมีเงื่อนไขวำ่ห้ำมเปิดดูกอ่นครูจะบอก 
จะได้วำ่ m n 
n 
a 
a 
เมอื่ครูให้นักเรียนเปิดอำ่นบัตรตัวเลข แล้วหำคำ่จำกบัตรตัวเลขที่แจกให้ของแต่ละคน คนใดหำคำ่ได้กอ่น 
ให้ยืนขึ้นพร้อมยกมือ 
4. ครูและนักเรียนร่วมกนัเฉลยคำ ตอบของแต่ละคน
ขั้นที่3 สรุปและนาหลักการไปประยุกต์ใช้ 
1. 
ครูและนักเรียนร่วมกนัอภิปรำยสรุปเกยี่วกบักำรหำผลหำรของเลขยกกำ ลังที่มีฐำนเดียวกนัและไมเ่ทำ่กบัศูน 
ย์ มีเลขชี้กำ ลังเป็นจำ นวนเต็มบวกในรูป เมอื่ m  n อีกครั้ง 
2. ครูประเมินควำมรู้ควำมเข้ำใจของนักเรียนโดยสังเกตจำกกำรทำ แบบตรวจสอบควำมเข้ำใจที่ 3.3 
ข้อ 1 จำกหนังสือเรียน เป็นกำรบ้ำนเสร็จแล้วนำส่งครูในกำรเรียนครั้งต่อไป 
7. การวัดและประเมินผล 
วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์ 
แบบตรวจสอบควำมเข้ำใจที่ 3.3 แบบตรวจสอบควำมเข้ำใจที่ 3.3 
ร้อยละ 60 
ผำ่นเกณฑ์ 
สังเกตพฤติกรรมกำรทำ งำนรำยบุคคล แบบสังเกตพฤติกรรมกำรทำ งำนรำยบุคคล 
ระดับคุณภำพ 2 
ผำ่นเกณฑ์ 
สังเกตควำมมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ 
และมุง่มนั่ในกำรทำ งำน 
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภำพ 2 
ผำ่นเกณฑ์ 
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ 
8.1 สื่อการเรียนรู้ 
หนังสือเรียน คณิตศำสตร์ ม.1 เลม่ 1 
8.2 แหล่งการเรียนรู้ 
__
123

More Related Content

Viewers also liked

Building bridges
Building bridgesBuilding bridges
Building bridgesLouLilburn
 
Receipt of donation vs. FCRA Namrata Dedhia 20150110
Receipt of donation vs. FCRA Namrata Dedhia 20150110Receipt of donation vs. FCRA Namrata Dedhia 20150110
Receipt of donation vs. FCRA Namrata Dedhia 20150110Namrata Dedhia
 
Generic Conventions of Magazine Covers and Contents Pages
Generic Conventions of Magazine Covers and Contents PagesGeneric Conventions of Magazine Covers and Contents Pages
Generic Conventions of Magazine Covers and Contents Pagesmeganbates42
 
Exploratory Images
Exploratory ImagesExploratory Images
Exploratory ImagesLouLilburn
 
US President Barrack Obama's Blueprint for Success
US President Barrack Obama's Blueprint for SuccessUS President Barrack Obama's Blueprint for Success
US President Barrack Obama's Blueprint for SuccessCharles Botha
 
Borrowing and Lending under FEMA
Borrowing and Lending under FEMABorrowing and Lending under FEMA
Borrowing and Lending under FEMANamrata Dedhia
 
Charitable trusts compliances & requirements-CA Namrata Dedhia-18042015
Charitable trusts compliances & requirements-CA Namrata Dedhia-18042015Charitable trusts compliances & requirements-CA Namrata Dedhia-18042015
Charitable trusts compliances & requirements-CA Namrata Dedhia-18042015Namrata Dedhia
 
Ies conventional-electrical-engineering-2012
Ies conventional-electrical-engineering-2012Ies conventional-electrical-engineering-2012
Ies conventional-electrical-engineering-2012arunkumarmurugesan88
 
Basics of Transfer Pricing
Basics of Transfer PricingBasics of Transfer Pricing
Basics of Transfer PricingNamrata Dedhia
 
Methods for Determining ALP 22.11.2014
Methods for Determining ALP 22.11.2014Methods for Determining ALP 22.11.2014
Methods for Determining ALP 22.11.2014Namrata Dedhia
 

Viewers also liked (15)

Antipoverty transfers and inclusive growth in Brazil
Antipoverty transfers and inclusive growth in BrazilAntipoverty transfers and inclusive growth in Brazil
Antipoverty transfers and inclusive growth in Brazil
 
Is there a Brazilian model of development?
Is there a Brazilian model of development?Is there a Brazilian model of development?
Is there a Brazilian model of development?
 
Building bridges
Building bridgesBuilding bridges
Building bridges
 
Receipt of donation vs. FCRA Namrata Dedhia 20150110
Receipt of donation vs. FCRA Namrata Dedhia 20150110Receipt of donation vs. FCRA Namrata Dedhia 20150110
Receipt of donation vs. FCRA Namrata Dedhia 20150110
 
Generic Conventions of Magazine Covers and Contents Pages
Generic Conventions of Magazine Covers and Contents PagesGeneric Conventions of Magazine Covers and Contents Pages
Generic Conventions of Magazine Covers and Contents Pages
 
Exploratory Images
Exploratory ImagesExploratory Images
Exploratory Images
 
What lessons can Brazil's vocational training offer to Africa?
What lessons can Brazil's vocational training offer to Africa?What lessons can Brazil's vocational training offer to Africa?
What lessons can Brazil's vocational training offer to Africa?
 
US President Barrack Obama's Blueprint for Success
US President Barrack Obama's Blueprint for SuccessUS President Barrack Obama's Blueprint for Success
US President Barrack Obama's Blueprint for Success
 
Envinromental studies ebook
Envinromental studies ebookEnvinromental studies ebook
Envinromental studies ebook
 
Borrowing and Lending under FEMA
Borrowing and Lending under FEMABorrowing and Lending under FEMA
Borrowing and Lending under FEMA
 
Charitable trusts compliances & requirements-CA Namrata Dedhia-18042015
Charitable trusts compliances & requirements-CA Namrata Dedhia-18042015Charitable trusts compliances & requirements-CA Namrata Dedhia-18042015
Charitable trusts compliances & requirements-CA Namrata Dedhia-18042015
 
Ies conventional-electrical-engineering-2012
Ies conventional-electrical-engineering-2012Ies conventional-electrical-engineering-2012
Ies conventional-electrical-engineering-2012
 
Basics of Transfer Pricing
Basics of Transfer PricingBasics of Transfer Pricing
Basics of Transfer Pricing
 
Methods for Determining ALP 22.11.2014
Methods for Determining ALP 22.11.2014Methods for Determining ALP 22.11.2014
Methods for Determining ALP 22.11.2014
 
INtools Training
INtools TrainingINtools Training
INtools Training
 

Similar to 123

แผนการเรียนรู้1
แผนการเรียนรู้1แผนการเรียนรู้1
แผนการเรียนรู้1Yoon Yoon
 
หน่วยที่ 4-การบวก ลบ คูณ หารระคน ป.2.doc
หน่วยที่ 4-การบวก ลบ คูณ หารระคน ป.2.docหน่วยที่ 4-การบวก ลบ คูณ หารระคน ป.2.doc
หน่วยที่ 4-การบวก ลบ คูณ หารระคน ป.2.docamppbbird
 
ตัวอย่างแผนการสอนรวม7e
ตัวอย่างแผนการสอนรวม7eตัวอย่างแผนการสอนรวม7e
ตัวอย่างแผนการสอนรวม7ekroojaja
 
13040553796184
1304055379618413040553796184
13040553796184nha2509
 
แผนเรื่องหลักการแก้ปัญหา
แผนเรื่องหลักการแก้ปัญหาแผนเรื่องหลักการแก้ปัญหา
แผนเรื่องหลักการแก้ปัญหาwichudaaon
 
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1guychaipk
 
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1guychaipk
 
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1guychaipk
 

Similar to 123 (20)

หน่วย 1 1
หน่วย 1 1หน่วย 1 1
หน่วย 1 1
 
แผนการเรียนรู้1
แผนการเรียนรู้1แผนการเรียนรู้1
แผนการเรียนรู้1
 
หน่วยที่ 4-การบวก ลบ คูณ หารระคน ป.2.doc
หน่วยที่ 4-การบวก ลบ คูณ หารระคน ป.2.docหน่วยที่ 4-การบวก ลบ คูณ หารระคน ป.2.doc
หน่วยที่ 4-การบวก ลบ คูณ หารระคน ป.2.doc
 
ตัวอย่างแผนการสอนรวม7e
ตัวอย่างแผนการสอนรวม7eตัวอย่างแผนการสอนรวม7e
ตัวอย่างแผนการสอนรวม7e
 
Unit2
Unit2Unit2
Unit2
 
integer
integerinteger
integer
 
13040553796184
1304055379618413040553796184
13040553796184
 
Unit4
Unit4Unit4
Unit4
 
Unit4
Unit4Unit4
Unit4
 
Unit3
Unit3Unit3
Unit3
 
แผนการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้แผนการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้
 
แผนเรื่องหลักการแก้ปัญหา
แผนเรื่องหลักการแก้ปัญหาแผนเรื่องหลักการแก้ปัญหา
แผนเรื่องหลักการแก้ปัญหา
 
Unit1
Unit1Unit1
Unit1
 
Unit1
Unit1Unit1
Unit1
 
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
 
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
 
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
 
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
 
Unit3
Unit3Unit3
Unit3
 
Unit2
Unit2Unit2
Unit2
 

123

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่1 หน่วยการเรียนรู้ที่3 เรื่อง เลขยกกาลัง เวลา 10 ชั่วโมง แผนการเรียนรู้ที่3 เรื่อง การหารเลขยกกาลัง เมื่อเลขชี้กาลังเป็นจานวนเต็มบวก(1) เวลา 1 ชั่วโมง สอนวันท…ี่…………….เดือน……………………….………..พ.ศ………………………….… 1. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด เลขยกกำ ลังที่มีฐำนเดียวกนัและเลขชี้กำ ลังเป็นจำ นวนเต็มบวก สำมำรถนำมำหำรกนัได้โดยใช้สมบัติกำรหำรของเลขยกกำ ลัง 2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ 2.1 ตัวชี้วัด ค 1.2 ม.1/4 คูณและหำรเลขยกกำ ลังที่มีฐำนเดียวกนัและเลขชี้กำ ลังเป็นจำ นวนเต็ม ค 6.1 ม.1-3/3 – ม.1-3/5 2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้ - หำผลหำรของเลขยกกำ ลังที่มีฐำนเดียวกนัและไมเ่ทำ่กบัศูนย์ มีเลขชี้กำ ลังเป็นจำ นวนเต็มบวก ในรูปมอื่ m  n ได้ 3. สาระการเรียนรู้ am 3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง - กำรหำรเลขยกกำ ลังที่มีฐำนเดียวกนั และเลขชี้กำ ลังเป็นจำ นวนเต็ม 3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น (พิจำรณำตำมหลักสูตรสถำนศึกษำ) 4. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน 4.1 ความสามารถในการสื่อสาร 4.2 ความสามารถในการคิด - ทักษะกำรเชื่อมโยง 4.3 ความสามารถในการแก้ปัญหา 5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้ 3. มุง่มนั่ในกำรทำ งำน 6. กิจกรรมการเรียนรู้ an
  • 2. ขั้นที่1 นาเข้าสู่บทเรียน 1. ครูและนักเรียนร่วมกนัสนทนำเพื่อทบทวนควำมรู้เรื่อง กำรคูณเลขยกกำ ลังในรูปของฐำนแบบตำ่งๆ และถำมนักเรียนวำ่ กำรหำรจำ นวนเต็มกบักำรหำรเลขยกกำ ลังเหมือนกนัหรือตำ่งกนั (ตำ่งกนั) 2. ครูให้นักเรียนร่วมกนัพิจำรณำตัวอยำ่งต่อไปนี้ และครูอธิบำยพร้อมยกตัวอยำ่งประกอบกำรอธิบำยเรื่อง กำรหำรเลขยกกำ ลัง ในกรณีที่ m >n และ a  0 7 5 ตัวอย่าง หำคำ่ของ 3 5 วิธีที่ 1 5  5  5  5  5  5  5 5 5 5 5 5 7 3    4  5 7 5   วิธีที่ 2 7 3 3 5 5 4 5  ขั้นที่2 สอน 1. ครูตั้งคำ ถำมเพื่อกระตุ้นควำมคิดของนักเรียนจำกตัวอย่ำงข้ำงต้นดังนี้ 1) วิธีที่ 1 และวิธีที่ 2 ได้คำ ตอบเทำ่กนัหรือไม่(เทำ่กนั) 2) วิธีที่ 1 และวิธีที่ 2 มีวิธีคิดตำ่งกนัอยำ่งไร และวิธีใดเข้ำใจง่ำยกวำ่กนั (วิธีที่ 1 ใช้กำรกระจำยส่วนวิธีที่ 2 ใช้กำรนำเลขชี้กำ ลังมำลบกนั) 3) ฐำนของเลขยกกำ ลังที่หำรกนั มีคำ่เป็นอยำ่งไร (มีคำ่เทำ่กนั) 2. ครูให้นักเรียนร่วมกนัอภิปรำยและสรุปเกยี่วกับเรื่อง กำรหำรเลขยกกำ ลังที่มีเลขฐำนเทำ่กนั และคำ่ของเลขชี้กำ ลังของตัวตั้งมีคำ่มำกกวำ่เลขชี้กำ ลังของตัวหำร เป็นกระบวนกำรคิดที่เข้ำใจง่ำย โดยสรุป ดังนี้ ในกรณีที่ m เป็นเลขชี้กำลังของตัวตั้ง n เป็นเลขชี้กำลังของตัวหำร แล้ว m > n และ 0a  m a   3. ครูแจกบัตรตัวเลขให้นักเรียนทุกคน คนละใบ ซึ่งมีเงื่อนไขวำ่ห้ำมเปิดดูกอ่นครูจะบอก จะได้วำ่ m n n a a เมอื่ครูให้นักเรียนเปิดอำ่นบัตรตัวเลข แล้วหำคำ่จำกบัตรตัวเลขที่แจกให้ของแต่ละคน คนใดหำคำ่ได้กอ่น ให้ยืนขึ้นพร้อมยกมือ 4. ครูและนักเรียนร่วมกนัเฉลยคำ ตอบของแต่ละคน
  • 3. ขั้นที่3 สรุปและนาหลักการไปประยุกต์ใช้ 1. ครูและนักเรียนร่วมกนัอภิปรำยสรุปเกยี่วกบักำรหำผลหำรของเลขยกกำ ลังที่มีฐำนเดียวกนัและไมเ่ทำ่กบัศูน ย์ มีเลขชี้กำ ลังเป็นจำ นวนเต็มบวกในรูป เมอื่ m  n อีกครั้ง 2. ครูประเมินควำมรู้ควำมเข้ำใจของนักเรียนโดยสังเกตจำกกำรทำ แบบตรวจสอบควำมเข้ำใจที่ 3.3 ข้อ 1 จำกหนังสือเรียน เป็นกำรบ้ำนเสร็จแล้วนำส่งครูในกำรเรียนครั้งต่อไป 7. การวัดและประเมินผล วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์ แบบตรวจสอบควำมเข้ำใจที่ 3.3 แบบตรวจสอบควำมเข้ำใจที่ 3.3 ร้อยละ 60 ผำ่นเกณฑ์ สังเกตพฤติกรรมกำรทำ งำนรำยบุคคล แบบสังเกตพฤติกรรมกำรทำ งำนรำยบุคคล ระดับคุณภำพ 2 ผำ่นเกณฑ์ สังเกตควำมมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุง่มนั่ในกำรทำ งำน แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภำพ 2 ผำ่นเกณฑ์ 8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ 8.1 สื่อการเรียนรู้ หนังสือเรียน คณิตศำสตร์ ม.1 เลม่ 1 8.2 แหล่งการเรียนรู้ __