SlideShare a Scribd company logo
Republic of the Philippines
ILOCOS SUR POLYTECHNIC STATE COLLEGE
Santiago Campus
Santiago, Ilocos Sur
DETALYADONG BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO
I. Mga Layunin
Pagkatapos ng araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Nakikilala at natutukoy ang mga pangatnig sa hugnayang pangungusap.
B. Nagagamit ang mga pangatnig sa hugnayang pangungusap.
C. Nakabubuo ng makabuluhang pangungusap gamit ang mga pangatnig.
II. Paksang Aralin
A. Paksa: Gamit ang Pangatnig sa Hugnayang Pangungusap
B. Sanggunian: Bagong Likha 5 Wika at Pagbasa pp. 430-431, Alab ng Wikang Filipino 5 pp. 312-313, at
Ikalawang Edisyon Pluma Wika at Pagbasa para sa Batang Pilipino pp. 343-344
C. Kagamitan: Larawan ni Lapu-lapu, Laptop, Projector, Biswal Eyds, Cut-outs, maliit na bola.
III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral
A. PANIMULANG GAWAIN
1. Panalangin
Ginoong Presidente ng silid-aralan, pangunahan mo
ang ating panimulang panalangin sa araw na ito.
Salamat ginoo! Bago kayo magsiupo mangyaring
makipulot ang mga plastik at papel sa inyong mga
ilalim at pakiayos ang inyong mga upuan.
2. Pagbati
Magandang buhay sa lahat!
Kumusta kayo aking mga giliw?
3. Pagtala ng Liban
Ngayon, nais kong malaman kung sinu-sino ang mga
lumiban ngayong araw. Tinatawagan ko ng pansin
ang sekretarya at iulat kung sinu-sino ang mga
lumiban.
Wow! Nakakagalak naman at walang lumiban sa
araw na ito.
B. PAGBABALIK ARAL
Ngayon naman, maglalaro muna tayo. Ang gagawin
ninyo ay ipapasa ang ang maliit na bolang ito kasabay
ang saliw ng musika, at kapag ito’y huminto, ang
studyanteng mayhawak ng bolang ito ay tatanungin
patungkol sa nakaraang leksyon. Handa na ba kayo?
Ito ang katanungan ginoong ______. Ano ang huling
tinalakay natin noong nakaraang leksyon?
Opo Sir, hinihingi ko sa lahat na tayo’y magsitayo at
tayo’y manalangin. Sa Ngalan ng Panginoon, ang
Mahabagin, ang Maawain (babanggitin ang
panala………………. Amen.
(Pinulot ng mga mag-aaral ang mga plastik at papel sa
kani-kanilang ilalim at kanilang inayos ang kaniilang
mga upuan at sila’y nagsiupo)
Magandang buhay po Ginoong Jusof Cariaga,
magandang buhay rin mga kaklase, ikinagagalak
naming makita kayo, Mabuhay!
Mabuti Ginoong Cariaga!
(tatayo ang sekretarya) Sir! Kinagagalak kong iulat sa
lahat na wala pong lumiban sa araw na ito.
Opo Sir! (sinagawa ng mga mag-aaral ang laro)
Sir, tungkol po sa pang-ugnay.
Magaling, ano naman ang gamit nito?
Napakagaling Ginoong _____.
Magsiupo na ang lahat.
C. PANLINANG NA GAWAIN
1. Pagganyak
(Magpapakita ng Larawan ni Lapu-lapu)
Mga mag-aaral, kilala ba ninyo kung sino ang nasa
larawan?
Sa mga nakakaalam kung sino ito, anu-ano ang mga
impormasyon na nalalaman niyo tungkol sa kanya?
Ikaw Binining _______.
Magaling!
Oh ikaw naman Ginoong ______.
Tama! Magaling!
Para higit nating makilala si Lapu-lapu, may
ipapanuod ako sa inyo na video presentation. (11
minuto).
Pero bago ang lahat, huwag kalimutan ang mga
panuto habang nanunuod, anu-ano ang mga ito?
Oo Ginoong _____.
Tama yan Ginoong _____.
Bago yan, basahin muna natin ang mga dapat
isaalang-alang habang nanunuod.
Makibasa Binibining ______.
Magaling Binibining ______.
Ngayon, uumpisahan na nating panuorin ang
talambuhay at sakripisyo ni Lapu-lapu.
Sir, ang pang-hugnay ay ginagamit sa pag-uugnay ng
dalawang o higit pang pangungusap.
(nagsiupo ang lahat)
Opo Sir
Hindi po Sir
Siya po ang tinuturing ng karamihang Pilipino bilang
kauna-unahang bayani ng ating bayan.
Siya po ang pumatay sa mananakop na kastila na si
Ferdinand Magellan.
Sir, ang mga panuto ay ang mga sumusunod:
1. Manuod po ng mabuti.
2. Hindi po nakikipagkwentuhan sa katabi.
3. Hindi po mag-iingay.
F. Si Lapu-lapu ang kauna-unahang pinunong
kastila na lumaban sa mga nanakop na Pilipino
upang manatili ang lahing kastila sa lupang
pinangako.
G. Si Ferdinand Magellan ang unang pangkat ng
mga kastilang nagtangkang sumakop sa kapuluan
at ipalaganap ang krus at espada.
H. Ang pagdating ni Magellan kasama ang kanyang
sundalo sa Mactan para sakupin at matayin ang
mga maharlikang hindi sumunod sa kanilang mga
batas.
I. Tinanghal na mamamatay tao si Lapu-lapu
sapagakat kanyang napatay si Magellan.
J. Si Lapu-lapu ay may matatag na magmamahal sa
bayan kaya dapat tularan ng mga kabataan.
(manunuod ang mga mag-aaral)
Mga mag-aaral, anu-ano ang inyong masasabi kay
Lapu-lapu?
Oo Ginoong ______.
Magaling Ginoong ______.
Tama!
Naintindihan niyo baa ng talumbuhay ni Lapu-lapu
kung bakit hinirang siyang kauna-unahang bayani ng
bayan?
Balikan natin ang mga pangungusap tungkol sa
pinanuod niyo. Lagyan ng masayang mukha() ang
patlang kung nagsasaad ito ng tama at malungkot na
mukha () naman kung mali.
Naintindihan ba mga mag-aaral ang panuto?
1. Si Lapu-lapu ang kauna-unahang pinunong
kastila na lumaban sa mga nanakop na Pilipino
upang manatili ang lahing kastila sa lupang
pinangako.
2. Si Ferdinand Magellan ang unang pangkat ng
mga kastilang nagtangkang sumakop sa
kapuluan at ipalaganap ang krus at espada.
3. Ang pagdating ni Magellan kasama ang kanyang
sundalo sa Mactan para sakupin at matayin ang
mga maharlikang hindi sumunod sa kanilang
mga batas.
4. Tinanghal na mamamatay tao si Lapu-lapu
sapagakat kanyang napatay si Magellan.
5. Si Lapu-lapu ay may matatag na magmamahal sa
bayan kaya dapat tularan ng mga kabataan.
D. PAGLALAHAD NG PAKSA
Balikan muli natin ang mga pangungusap. Pansinin
ninyo ang mga nakasalungguhit na salita.
Basahin nga natin ang mga nakasalungguhit na salita.
Upang
At
Para
Sapagkat
Kaya
Ano ang inyong napapansin sa mga ito?
Binibining _____.
Mahusay Binibining _______.
Sir, si Lapu-lapu ay napakatapang at dapat po siyang
tularan ng mga kabataan sa kanyang magmamahal sa
bayan.
Opo Sir!
Opo Sir!





Upang
At
Para
Sapagkat
Kaya
Pinagdurugtong po ang mga pangungusap.
Ano pa? Ginoong _____
Magaling Ginoong_____
Mayroon pa isa? Ano yun Binibining _____.
Tumpak na tumpak Binibining ______!
1. Pagtatalakay
Ang inyong mga sagot ay tama, ang aralin natin
ngayon ay?
Oo Binibining _____.
Tumpak!
Ano ang inyong mga ideya sa pang-ugnay gamit ang
mga pangungusap sa presentation?
Sige Ginoong _____.
Napakagaling Ginoong ______. YES ako sayo!
Ang mga pang-ugnay ang tawag sa mga salitang
nagpapakita ng relasyon ng dalawang salita, o ng
dalawang parirala, o ng dalawang sugnay.
Ang unang pang-ugnay ay ang Pangatnig.
1. Ang Pangatnig ay bahagi ng pananalitang nag-
uugnay ng mga salita, parirala, sunay at
pangungusap.
 Hugnayan – pangungusap na binubuo
ng isang sugnay na makapag-iisa(SM) at
sugnay na di makapag-iisa(SDM).
Halimbawa ng pangatnig:
ni, kaya, man, o, at, maging, datapwat, bagaman,
samantala, maliban, kahit kung, kapag, dahil,
sapagkat, kasi, kaya, upang.
Magbigay ng pangungusap gamit ang pangatnig.
Ginoong _____.
Humuhugot si Ginoong _____. Mahusay!
Bilang isang mag-aaral paano mo tutularan ang
ginawa ni Lapu-lapu gamit ang pangatnig sa
hugnayang pangungusap?
E. PAGLALAHAT
Ano nga ba ang pang-ugnay?
Binibining ______.
Ang mga nakasalungguhit po na mga salita ay mga
pangatnig.
Pinag-uugnay po ang sugnay na makapa-iisa at sugnay
na di makapag-iisa.
Pang-ugnay Sir!
Ang pang-ugnay ay ginagamit upang mabuo ang isang
pangungusap at ang pang-ugnay ay may pangatnig
upang ipagdugtong ang pangungusap.
Pinaglaban ko ang aming magmamahal sapagkat ang
aking puso’t isipan ay tanging siya lamang ang
nagbibigay buhay.
Ipaglalaban ko hanggang kamatayan ang aking bayan
upang bayan ko’y hind imaging alipin ng dayuhan.
Ang mga pang-ugnay ang tawag sa mga salitang
nagpapakita ng relasyon ng dalang salita, o ng parirala,
o dalawang sugnay.
Mahusay!
Ang pangatnig ay?
Ginoong______.
Magaling!
Ang hugnayan ay?
Binibining _______.
Tumpak!
Ang pangatnig ay bahagi ng pananalitang nag-uugnay
ng mga salita, parirala, sugnay, at pangungusap.
Ang hugnayan ay pangungusap na binubuo ng isang
sunay na makapag-iisa (SM) at sugnay na di makapag-
iisa (SDM).
IV. Pagtataya
Pangkatang Gawain: (4 na pangkat) Ilagay ang tamang pangatnig upang mabuo ang diwa ng mga pangungusap.
1. Ang pagkakasundo ______ pagkakaibigan ng mga bansa ay kailangan,
2. ______ may mga bagay na hindi napagkakasunduan, dapat pag-usapan angmmga ito nang maayos.
3. Ang United Nations ____ U.N. ay samahang kumakatawan sa mga nagkakaisang bansa sa daigdig.
4. Itinatag ito _____ lutasin angmga suliraning pandaigdig.
5. Maraming bansa na kasapi nito _____ nakatutulong ito sa buong samahan.
6. Ang malalaki ______maliliit na bansa ay may pantay na mga karapatan.
7. Pinauunlad ang kalagayang pangkabuhayan, pangkapayapaan, _____ pangkultura ng mga kasaping bansa.
8. _____ ito’y naitatag, nagkaroon ito ng maraming sangay.
9. Ang isang bansa ay nagiging magtatag ______ nagiging kasapi nito.
10. Nananatili ang kalayaan ng bansa _____kasapi ito ng samahan.
V. TAKDANG-ARALIN
Bumuo ng limang pangungusap gamit ang pangatnig sa hugnayang pangungusap.
1.
2.
3.
4.
5.
Prepared by:
JUSOF CARIAGA
BTTE - II

More Related Content

What's hot

Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...
Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...
Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...
tj iglesias
 
Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5DepEd Philippines
 
Banghay Aralin
Banghay AralinBanghay Aralin
Banghay Aralin
Nylamej Yamapi
 
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
janehbasto
 
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernalMultigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernalEdi sa puso mo :">
 
Cot detailed lesson plan filipino 1
Cot detailed lesson plan filipino 1Cot detailed lesson plan filipino 1
Cot detailed lesson plan filipino 1
whengguyflores
 
mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria
mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbriamala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria
mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria
Salvador Lumbria
 
4 a's lesson plan
4 a's lesson plan4 a's lesson plan
4 a's lesson plan
Sherwin Marie Ortega
 
Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino V
Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino VDetalyadong Banghay-Aralin sa Filipino V
Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino V
Trish Tungul
 
Masusing Banghay Aralin sa Filipino
Masusing Banghay Aralin sa FilipinoMasusing Banghay Aralin sa Filipino
Masusing Banghay Aralin sa Filipino
Lovely Centizas
 
Behavioral Objectives in Filipino
Behavioral Objectives in FilipinoBehavioral Objectives in Filipino
Behavioral Objectives in Filipinoedwin53021
 
Araling panlipunan 2(detailed)
Araling panlipunan 2(detailed)Araling panlipunan 2(detailed)
Araling panlipunan 2(detailed)
Shaira Gem Panalagao
 
Banghay Aralin sa Filipino V
Banghay Aralin sa Filipino VBanghay Aralin sa Filipino V
Banghay Aralin sa Filipino V
Emilyn Ragasa
 
Pang uri (Panlarawan at Pamilang)
Pang   uri (Panlarawan at Pamilang)Pang   uri (Panlarawan at Pamilang)
Pang uri (Panlarawan at Pamilang)
Department of Education (Cebu Province)
 
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN Mother Tongue Based (MTB-MLE)
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN Mother Tongue Based (MTB-MLE)K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN Mother Tongue Based (MTB-MLE)
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN Mother Tongue Based (MTB-MLE)
LiGhT ArOhL
 
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VI
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VIValues Integration Demo lesson Plan In filipino VI
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VI
Kenneth Jean Cerdeña
 
Mga layunin sa pagkatuto sa filipino
Mga layunin sa pagkatuto sa filipinoMga layunin sa pagkatuto sa filipino
Mga layunin sa pagkatuto sa filipinoJohn Anthony Teodosio
 
Pang-uri (Adjective)
Pang-uri (Adjective)Pang-uri (Adjective)
Pang-uri (Adjective)
LadySpy18
 
lesson plan pang-uring panlarawan
lesson plan pang-uring panlarawan lesson plan pang-uring panlarawan
lesson plan pang-uring panlarawan Mhelane Herebesi
 

What's hot (20)

Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...
Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...
Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...
 
Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5
 
Banghay Aralin
Banghay AralinBanghay Aralin
Banghay Aralin
 
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
 
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernalMultigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
 
Banghay aralin
Banghay aralinBanghay aralin
Banghay aralin
 
Cot detailed lesson plan filipino 1
Cot detailed lesson plan filipino 1Cot detailed lesson plan filipino 1
Cot detailed lesson plan filipino 1
 
mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria
mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbriamala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria
mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria
 
4 a's lesson plan
4 a's lesson plan4 a's lesson plan
4 a's lesson plan
 
Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino V
Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino VDetalyadong Banghay-Aralin sa Filipino V
Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino V
 
Masusing Banghay Aralin sa Filipino
Masusing Banghay Aralin sa FilipinoMasusing Banghay Aralin sa Filipino
Masusing Banghay Aralin sa Filipino
 
Behavioral Objectives in Filipino
Behavioral Objectives in FilipinoBehavioral Objectives in Filipino
Behavioral Objectives in Filipino
 
Araling panlipunan 2(detailed)
Araling panlipunan 2(detailed)Araling panlipunan 2(detailed)
Araling panlipunan 2(detailed)
 
Banghay Aralin sa Filipino V
Banghay Aralin sa Filipino VBanghay Aralin sa Filipino V
Banghay Aralin sa Filipino V
 
Pang uri (Panlarawan at Pamilang)
Pang   uri (Panlarawan at Pamilang)Pang   uri (Panlarawan at Pamilang)
Pang uri (Panlarawan at Pamilang)
 
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN Mother Tongue Based (MTB-MLE)
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN Mother Tongue Based (MTB-MLE)K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN Mother Tongue Based (MTB-MLE)
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN Mother Tongue Based (MTB-MLE)
 
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VI
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VIValues Integration Demo lesson Plan In filipino VI
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VI
 
Mga layunin sa pagkatuto sa filipino
Mga layunin sa pagkatuto sa filipinoMga layunin sa pagkatuto sa filipino
Mga layunin sa pagkatuto sa filipino
 
Pang-uri (Adjective)
Pang-uri (Adjective)Pang-uri (Adjective)
Pang-uri (Adjective)
 
lesson plan pang-uring panlarawan
lesson plan pang-uring panlarawan lesson plan pang-uring panlarawan
lesson plan pang-uring panlarawan
 

Similar to Detailed lesson plan in filipino

lesson plan
lesson planlesson plan
lesson plan
jeanannmalgario1
 
anaporik-kataporik-masusingbanghayaralin
anaporik-kataporik-masusingbanghayaralinanaporik-kataporik-masusingbanghayaralin
anaporik-kataporik-masusingbanghayaralin
RafaelaTenorio2
 
interaktibong kagamitang panturo
interaktibong kagamitang panturointeraktibong kagamitang panturo
interaktibong kagamitang panturo
ssusere801fe1
 
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
Rosemarie Abano
 
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGAGrade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
ClarenceMichelleSord1
 
W3-DAY 1-4 Q2_Aralin 2.Alamat.pptx
W3-DAY 1-4 Q2_Aralin 2.Alamat.pptxW3-DAY 1-4 Q2_Aralin 2.Alamat.pptx
W3-DAY 1-4 Q2_Aralin 2.Alamat.pptx
reychelgamboa2
 
Sim panghalip
Sim panghalipSim panghalip
Sim panghalip
GinalynMedes1
 
FILIPINO 61STQ_WEEK 2.pptx
FILIPINO 61STQ_WEEK 2.pptxFILIPINO 61STQ_WEEK 2.pptx
FILIPINO 61STQ_WEEK 2.pptx
Elena Villa
 
Q4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptxQ4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptx
ronapacibe1
 
DIAGNOSTIC TEST FOR Filipino 2
DIAGNOSTIC TEST FOR Filipino 2DIAGNOSTIC TEST FOR Filipino 2
DIAGNOSTIC TEST FOR Filipino 2
Mary Ann Encinas
 
Buhay ni RIzal.docx
Buhay ni RIzal.docxBuhay ni RIzal.docx
Buhay ni RIzal.docx
NeilAlcantaraMasangc
 
Pang-angkop2 COT (1).ppt
Pang-angkop2 COT (1).pptPang-angkop2 COT (1).ppt
Pang-angkop2 COT (1).ppt
magretchenpedro
 
AP 3 PPT Q3 - Aralin 33 Pilipino ako May Mayamang Kultura.pptx
AP 3 PPT Q3 - Aralin 33 Pilipino ako May Mayamang Kultura.pptxAP 3 PPT Q3 - Aralin 33 Pilipino ako May Mayamang Kultura.pptx
AP 3 PPT Q3 - Aralin 33 Pilipino ako May Mayamang Kultura.pptx
MaCarmelitaNicartm
 
balagatsan at wika.pptx
balagatsan at wika.pptxbalagatsan at wika.pptx
balagatsan at wika.pptx
reychelgamboa2
 
Linggo-1.pptx
Linggo-1.pptxLinggo-1.pptx
Linggo-1.pptx
Myra Lee Reyes
 
TmLHT sa Filipino 6
TmLHT sa Filipino 6TmLHT sa Filipino 6
TmLHT sa Filipino 6
Sunshine Khriztel Estrera
 
presentation of alamat Filipino grade nine
presentation of alamat Filipino grade ninepresentation of alamat Filipino grade nine
presentation of alamat Filipino grade nine
JohannaDapuyenMacayb
 
Fil Q2 W1 D1-3.pptx ffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffff
Fil Q2 W1 D1-3.pptx ffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffFil Q2 W1 D1-3.pptx ffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffff
Fil Q2 W1 D1-3.pptx ffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffff
MejayacelOrcales1
 
Ibong Adarna aralin 13.2 (Ang Bundok Armenya)
Ibong Adarna aralin 13.2 (Ang Bundok Armenya)Ibong Adarna aralin 13.2 (Ang Bundok Armenya)
Ibong Adarna aralin 13.2 (Ang Bundok Armenya)
Joan Bahian
 

Similar to Detailed lesson plan in filipino (20)

lesson plan
lesson planlesson plan
lesson plan
 
Detailed lesson plan
Detailed lesson planDetailed lesson plan
Detailed lesson plan
 
anaporik-kataporik-masusingbanghayaralin
anaporik-kataporik-masusingbanghayaralinanaporik-kataporik-masusingbanghayaralin
anaporik-kataporik-masusingbanghayaralin
 
interaktibong kagamitang panturo
interaktibong kagamitang panturointeraktibong kagamitang panturo
interaktibong kagamitang panturo
 
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
 
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGAGrade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
 
W3-DAY 1-4 Q2_Aralin 2.Alamat.pptx
W3-DAY 1-4 Q2_Aralin 2.Alamat.pptxW3-DAY 1-4 Q2_Aralin 2.Alamat.pptx
W3-DAY 1-4 Q2_Aralin 2.Alamat.pptx
 
Sim panghalip
Sim panghalipSim panghalip
Sim panghalip
 
FILIPINO 61STQ_WEEK 2.pptx
FILIPINO 61STQ_WEEK 2.pptxFILIPINO 61STQ_WEEK 2.pptx
FILIPINO 61STQ_WEEK 2.pptx
 
Q4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptxQ4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptx
 
DIAGNOSTIC TEST FOR Filipino 2
DIAGNOSTIC TEST FOR Filipino 2DIAGNOSTIC TEST FOR Filipino 2
DIAGNOSTIC TEST FOR Filipino 2
 
Buhay ni RIzal.docx
Buhay ni RIzal.docxBuhay ni RIzal.docx
Buhay ni RIzal.docx
 
Pang-angkop2 COT (1).ppt
Pang-angkop2 COT (1).pptPang-angkop2 COT (1).ppt
Pang-angkop2 COT (1).ppt
 
AP 3 PPT Q3 - Aralin 33 Pilipino ako May Mayamang Kultura.pptx
AP 3 PPT Q3 - Aralin 33 Pilipino ako May Mayamang Kultura.pptxAP 3 PPT Q3 - Aralin 33 Pilipino ako May Mayamang Kultura.pptx
AP 3 PPT Q3 - Aralin 33 Pilipino ako May Mayamang Kultura.pptx
 
balagatsan at wika.pptx
balagatsan at wika.pptxbalagatsan at wika.pptx
balagatsan at wika.pptx
 
Linggo-1.pptx
Linggo-1.pptxLinggo-1.pptx
Linggo-1.pptx
 
TmLHT sa Filipino 6
TmLHT sa Filipino 6TmLHT sa Filipino 6
TmLHT sa Filipino 6
 
presentation of alamat Filipino grade nine
presentation of alamat Filipino grade ninepresentation of alamat Filipino grade nine
presentation of alamat Filipino grade nine
 
Fil Q2 W1 D1-3.pptx ffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffff
Fil Q2 W1 D1-3.pptx ffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffFil Q2 W1 D1-3.pptx ffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffff
Fil Q2 W1 D1-3.pptx ffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffff
 
Ibong Adarna aralin 13.2 (Ang Bundok Armenya)
Ibong Adarna aralin 13.2 (Ang Bundok Armenya)Ibong Adarna aralin 13.2 (Ang Bundok Armenya)
Ibong Adarna aralin 13.2 (Ang Bundok Armenya)
 

Detailed lesson plan in filipino

  • 1. Republic of the Philippines ILOCOS SUR POLYTECHNIC STATE COLLEGE Santiago Campus Santiago, Ilocos Sur DETALYADONG BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO I. Mga Layunin Pagkatapos ng araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang: A. Nakikilala at natutukoy ang mga pangatnig sa hugnayang pangungusap. B. Nagagamit ang mga pangatnig sa hugnayang pangungusap. C. Nakabubuo ng makabuluhang pangungusap gamit ang mga pangatnig. II. Paksang Aralin A. Paksa: Gamit ang Pangatnig sa Hugnayang Pangungusap B. Sanggunian: Bagong Likha 5 Wika at Pagbasa pp. 430-431, Alab ng Wikang Filipino 5 pp. 312-313, at Ikalawang Edisyon Pluma Wika at Pagbasa para sa Batang Pilipino pp. 343-344 C. Kagamitan: Larawan ni Lapu-lapu, Laptop, Projector, Biswal Eyds, Cut-outs, maliit na bola. III. Pamamaraan Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral A. PANIMULANG GAWAIN 1. Panalangin Ginoong Presidente ng silid-aralan, pangunahan mo ang ating panimulang panalangin sa araw na ito. Salamat ginoo! Bago kayo magsiupo mangyaring makipulot ang mga plastik at papel sa inyong mga ilalim at pakiayos ang inyong mga upuan. 2. Pagbati Magandang buhay sa lahat! Kumusta kayo aking mga giliw? 3. Pagtala ng Liban Ngayon, nais kong malaman kung sinu-sino ang mga lumiban ngayong araw. Tinatawagan ko ng pansin ang sekretarya at iulat kung sinu-sino ang mga lumiban. Wow! Nakakagalak naman at walang lumiban sa araw na ito. B. PAGBABALIK ARAL Ngayon naman, maglalaro muna tayo. Ang gagawin ninyo ay ipapasa ang ang maliit na bolang ito kasabay ang saliw ng musika, at kapag ito’y huminto, ang studyanteng mayhawak ng bolang ito ay tatanungin patungkol sa nakaraang leksyon. Handa na ba kayo? Ito ang katanungan ginoong ______. Ano ang huling tinalakay natin noong nakaraang leksyon? Opo Sir, hinihingi ko sa lahat na tayo’y magsitayo at tayo’y manalangin. Sa Ngalan ng Panginoon, ang Mahabagin, ang Maawain (babanggitin ang panala………………. Amen. (Pinulot ng mga mag-aaral ang mga plastik at papel sa kani-kanilang ilalim at kanilang inayos ang kaniilang mga upuan at sila’y nagsiupo) Magandang buhay po Ginoong Jusof Cariaga, magandang buhay rin mga kaklase, ikinagagalak naming makita kayo, Mabuhay! Mabuti Ginoong Cariaga! (tatayo ang sekretarya) Sir! Kinagagalak kong iulat sa lahat na wala pong lumiban sa araw na ito. Opo Sir! (sinagawa ng mga mag-aaral ang laro) Sir, tungkol po sa pang-ugnay.
  • 2. Magaling, ano naman ang gamit nito? Napakagaling Ginoong _____. Magsiupo na ang lahat. C. PANLINANG NA GAWAIN 1. Pagganyak (Magpapakita ng Larawan ni Lapu-lapu) Mga mag-aaral, kilala ba ninyo kung sino ang nasa larawan? Sa mga nakakaalam kung sino ito, anu-ano ang mga impormasyon na nalalaman niyo tungkol sa kanya? Ikaw Binining _______. Magaling! Oh ikaw naman Ginoong ______. Tama! Magaling! Para higit nating makilala si Lapu-lapu, may ipapanuod ako sa inyo na video presentation. (11 minuto). Pero bago ang lahat, huwag kalimutan ang mga panuto habang nanunuod, anu-ano ang mga ito? Oo Ginoong _____. Tama yan Ginoong _____. Bago yan, basahin muna natin ang mga dapat isaalang-alang habang nanunuod. Makibasa Binibining ______. Magaling Binibining ______. Ngayon, uumpisahan na nating panuorin ang talambuhay at sakripisyo ni Lapu-lapu. Sir, ang pang-hugnay ay ginagamit sa pag-uugnay ng dalawang o higit pang pangungusap. (nagsiupo ang lahat) Opo Sir Hindi po Sir Siya po ang tinuturing ng karamihang Pilipino bilang kauna-unahang bayani ng ating bayan. Siya po ang pumatay sa mananakop na kastila na si Ferdinand Magellan. Sir, ang mga panuto ay ang mga sumusunod: 1. Manuod po ng mabuti. 2. Hindi po nakikipagkwentuhan sa katabi. 3. Hindi po mag-iingay. F. Si Lapu-lapu ang kauna-unahang pinunong kastila na lumaban sa mga nanakop na Pilipino upang manatili ang lahing kastila sa lupang pinangako. G. Si Ferdinand Magellan ang unang pangkat ng mga kastilang nagtangkang sumakop sa kapuluan at ipalaganap ang krus at espada. H. Ang pagdating ni Magellan kasama ang kanyang sundalo sa Mactan para sakupin at matayin ang mga maharlikang hindi sumunod sa kanilang mga batas. I. Tinanghal na mamamatay tao si Lapu-lapu sapagakat kanyang napatay si Magellan. J. Si Lapu-lapu ay may matatag na magmamahal sa bayan kaya dapat tularan ng mga kabataan. (manunuod ang mga mag-aaral)
  • 3. Mga mag-aaral, anu-ano ang inyong masasabi kay Lapu-lapu? Oo Ginoong ______. Magaling Ginoong ______. Tama! Naintindihan niyo baa ng talumbuhay ni Lapu-lapu kung bakit hinirang siyang kauna-unahang bayani ng bayan? Balikan natin ang mga pangungusap tungkol sa pinanuod niyo. Lagyan ng masayang mukha() ang patlang kung nagsasaad ito ng tama at malungkot na mukha () naman kung mali. Naintindihan ba mga mag-aaral ang panuto? 1. Si Lapu-lapu ang kauna-unahang pinunong kastila na lumaban sa mga nanakop na Pilipino upang manatili ang lahing kastila sa lupang pinangako. 2. Si Ferdinand Magellan ang unang pangkat ng mga kastilang nagtangkang sumakop sa kapuluan at ipalaganap ang krus at espada. 3. Ang pagdating ni Magellan kasama ang kanyang sundalo sa Mactan para sakupin at matayin ang mga maharlikang hindi sumunod sa kanilang mga batas. 4. Tinanghal na mamamatay tao si Lapu-lapu sapagakat kanyang napatay si Magellan. 5. Si Lapu-lapu ay may matatag na magmamahal sa bayan kaya dapat tularan ng mga kabataan. D. PAGLALAHAD NG PAKSA Balikan muli natin ang mga pangungusap. Pansinin ninyo ang mga nakasalungguhit na salita. Basahin nga natin ang mga nakasalungguhit na salita. Upang At Para Sapagkat Kaya Ano ang inyong napapansin sa mga ito? Binibining _____. Mahusay Binibining _______. Sir, si Lapu-lapu ay napakatapang at dapat po siyang tularan ng mga kabataan sa kanyang magmamahal sa bayan. Opo Sir! Opo Sir!      Upang At Para Sapagkat Kaya Pinagdurugtong po ang mga pangungusap.
  • 4. Ano pa? Ginoong _____ Magaling Ginoong_____ Mayroon pa isa? Ano yun Binibining _____. Tumpak na tumpak Binibining ______! 1. Pagtatalakay Ang inyong mga sagot ay tama, ang aralin natin ngayon ay? Oo Binibining _____. Tumpak! Ano ang inyong mga ideya sa pang-ugnay gamit ang mga pangungusap sa presentation? Sige Ginoong _____. Napakagaling Ginoong ______. YES ako sayo! Ang mga pang-ugnay ang tawag sa mga salitang nagpapakita ng relasyon ng dalawang salita, o ng dalawang parirala, o ng dalawang sugnay. Ang unang pang-ugnay ay ang Pangatnig. 1. Ang Pangatnig ay bahagi ng pananalitang nag- uugnay ng mga salita, parirala, sunay at pangungusap.  Hugnayan – pangungusap na binubuo ng isang sugnay na makapag-iisa(SM) at sugnay na di makapag-iisa(SDM). Halimbawa ng pangatnig: ni, kaya, man, o, at, maging, datapwat, bagaman, samantala, maliban, kahit kung, kapag, dahil, sapagkat, kasi, kaya, upang. Magbigay ng pangungusap gamit ang pangatnig. Ginoong _____. Humuhugot si Ginoong _____. Mahusay! Bilang isang mag-aaral paano mo tutularan ang ginawa ni Lapu-lapu gamit ang pangatnig sa hugnayang pangungusap? E. PAGLALAHAT Ano nga ba ang pang-ugnay? Binibining ______. Ang mga nakasalungguhit po na mga salita ay mga pangatnig. Pinag-uugnay po ang sugnay na makapa-iisa at sugnay na di makapag-iisa. Pang-ugnay Sir! Ang pang-ugnay ay ginagamit upang mabuo ang isang pangungusap at ang pang-ugnay ay may pangatnig upang ipagdugtong ang pangungusap. Pinaglaban ko ang aming magmamahal sapagkat ang aking puso’t isipan ay tanging siya lamang ang nagbibigay buhay. Ipaglalaban ko hanggang kamatayan ang aking bayan upang bayan ko’y hind imaging alipin ng dayuhan. Ang mga pang-ugnay ang tawag sa mga salitang nagpapakita ng relasyon ng dalang salita, o ng parirala, o dalawang sugnay.
  • 5. Mahusay! Ang pangatnig ay? Ginoong______. Magaling! Ang hugnayan ay? Binibining _______. Tumpak! Ang pangatnig ay bahagi ng pananalitang nag-uugnay ng mga salita, parirala, sugnay, at pangungusap. Ang hugnayan ay pangungusap na binubuo ng isang sunay na makapag-iisa (SM) at sugnay na di makapag- iisa (SDM). IV. Pagtataya Pangkatang Gawain: (4 na pangkat) Ilagay ang tamang pangatnig upang mabuo ang diwa ng mga pangungusap. 1. Ang pagkakasundo ______ pagkakaibigan ng mga bansa ay kailangan, 2. ______ may mga bagay na hindi napagkakasunduan, dapat pag-usapan angmmga ito nang maayos. 3. Ang United Nations ____ U.N. ay samahang kumakatawan sa mga nagkakaisang bansa sa daigdig. 4. Itinatag ito _____ lutasin angmga suliraning pandaigdig. 5. Maraming bansa na kasapi nito _____ nakatutulong ito sa buong samahan. 6. Ang malalaki ______maliliit na bansa ay may pantay na mga karapatan. 7. Pinauunlad ang kalagayang pangkabuhayan, pangkapayapaan, _____ pangkultura ng mga kasaping bansa. 8. _____ ito’y naitatag, nagkaroon ito ng maraming sangay. 9. Ang isang bansa ay nagiging magtatag ______ nagiging kasapi nito. 10. Nananatili ang kalayaan ng bansa _____kasapi ito ng samahan. V. TAKDANG-ARALIN Bumuo ng limang pangungusap gamit ang pangatnig sa hugnayang pangungusap. 1. 2. 3. 4. 5. Prepared by: JUSOF CARIAGA BTTE - II