1. Monday June 1,2015
ESP IV
6:00-6:30
Aralin 1 Lakas ng Loob Ko,Galingsa Pamilya Ko
I.Layunin: Nakapagsasabi ng katotohanan
anuman ang maging bunga nito
II.Paksa/Pagpapahalaga:
Katatagan ng Loob (Fortitude)
Mga Kagamitan: larawan o video clips,
kuwaderno,talaang papel/sagutang papel,
venn diagram,tseklis Integrasyon: Filipino–
Sining ng Pakikipagtalastasan,ICT
III.Pamamaraan:
A.Alamin Natin
1. Simulan ang aralinsa pagpapakita ng
larawan o video clips na nagpapakita ng
katatagan ng loob.
2. Ipabasa nang may pang-unawa ang
kuwentong pinamagatang,
“Roniel M. Lakasloob ang Pangalan Ko!”p.3.
B.Ipasagot sa mga mag-aaral ang sumusunod:
a. Ilarawan si Roniel.Alin sa mga katangian
niya ang nagpapakita ng katatagan ng loob?
Isa-isahin ito at patunayan.
b. Papaano hinangaan ni Bb.San Pablo si
Roniel?Isalaysay ito sa klase.
c. Bilang mag-aaral,papaano mo ipakikilala
ang iyong sarili nangmay lakas ng loob at
may katatagan sa harapng maraming tao?
d. Magtala ng mga dahilan kung bakit
mahalaga ang pagigingtotoo at may
katatagan ng loob sa pagpapakilala ng sarili.
e. Sa iyong palagay,bakit gustong makausap
ng guro ang mga magulangni Roniel?
Magbigay ng sapat na batayan.
Edukasyong Pantahananat Pangkabuhayan
Aralin 1 ANG PAGBEBENTA NG PRODUKTO
I. NILALAMAN:
Tatalakayin sa aralingito ang pamamaraan ng
pagbebenta ng mga produktongninanais na
pagkakitaan sa pag-eentrepreneur.Ito ay upang
maunawaan ng mga mag-aaral ang mga
pamamaraan sa pagbebenta ng produkto upang ang
negosyong pinasokay kumita at umunlad.
II. LAYUNIN:
1. Naiisa-isa ang pamamaraan sa pagbebenta
ng produkto
2. Natatalakay ang mga produktong naibebenta
sa pag-eentrepreneur
3. Nagagawa ang sama-samang gawain
III.PAKSANGARALIN: Paksa:
Surbeyng Produkto sa Pamilihan
Sanggunian: Batayang Aklat sa Edukasyong
Pantahanan at Pangkabuhayan
Kagamitan: mga larawanng uri ng paninda
IV. PANIMULANG PAGTATASA:
Alam mo ba na maaari kang kumita sa mga
produktong galingsa mga hayop?Malaking tulong
sa pamilya at sa pamayanan kung ang mga
produktong ito ay mapag-uukulan ng maayos na
pamamahala.Ikaw bilang isang mag-aaral ay dapat
tumulong sa wastong pamamahala ng mga
produktong ito.
V. PAMAMARAAN:
A.PAGGANYAK
Pagmasdang mabuti ang larawan sa loob ng
mga talulot.Piliin kung alin dito ang madaling
ibenta sa pamilihan at magbigay ng tala ng kikitain:
(nasa tsart)
B. PAGLALAHAD
Ipakita ang larawan.Ipasuri at ipauri ang
bawat produkto.Isulat sa tapat ng larawan ang
halaga ng bawat isa.
2. C. PAGPAPALALIM NG KAALAMAN
Gabayan ang mga mag-aaral.
Sumulat ng isang talata tungkolsa “Wastong
Pamamahala ng Produkto.” (Isulat sa isang hiwalay
na papel.)
D. PAGLALAHAT Sa pagpili ng ating binabalak
na negosyo,kailangangisaalang-alang natin ang
mga pamamaraan ng pagbebentanito.Dapat nating
tingnan kung ito ba ay madali at mabilis gawin
upang maging maalwanang ating kilos sa
pagtitinda.
VI. PAGTATAYA:
Ipagawa sa mga mag-aaral ang sumusunod:
Sagutin ang tanong at isulat ang sagot sa papel.
1. Paano mapananatilingmataas ang uri ng mga
produkto sa pagbebenta?
2. Magsaliksiksa kasalukuyang presyo ng karneng
manokat itlog.Gumawa ng talaan ng kuwenta
kung ikaw ay kikita sa kasalukuyang presyo.
3. Kapanayamin ang isang tindera tungkol sa mga
umiiral na pagbebenta ng produkto.
VII.PANGWAKASNA PAGTATASA:
Ipagawa sa mga mag-aaral ang sumusunod:
Lagyan ng tsekang nadarama kung sang-ayon o
hindi sang-ayon.
Sitwasyon Sang-
ayon
Di-Sang-
ayon
1. Ang ina ni Perla ay tinderang
karne. Hindi niya inilagay ang karne
sa palamigan dahil abalang-abala siya
sa ibang ginagawa.
2. Matapos makuha ang itlog sa
pugad ay pinagbubukod-bukod ito
ayon sa laki. Pagkatapos ay
isinasalansan ang mga ito sa trey.
. 3. Si Mang Gil na may bakahan ay
nagbebenta nang lansakan at por kilo
ng karneng baka sa pamilihang
bayan.
4. Ang isang mag-anak ay uunlad
kung pabaya sa pag-aalaga ng mga
hayop.
5. Ang gatas ay kailangang painitan
bago ilagay sa boteng isterilisado ang
sabi ng nanay ni Joy.
3. Tuesday June 2,2015
ESP IV
6:00-6:30
Aralin 1Lakas ng Loob Ko,Galing sa Pamilya Ko
I.Layunin: Nakapagsasabi ng katotohanan
anuman ang maging bunga nito
II.Paksa/Pagpapahalaga:
Katatagan ng Loob (Fortitude)
Mga Kagamitan: larawan o video clips,
kuwaderno,talaang papel/sagutang papel,
venn diagram,tseklis Integrasyon: Filipino–
Sining ng Pakikipagtalastasan,ICT
III.Pamamaraan:
A.Balik-aralan ang binasang kuwentong .
“Roniel M. Lakasloob ang PangalanKo!”
B. a. Talakayin ang kuwentosa malalim na
pakahulugan.Bigyang-diinang mga
pagpapahalaga na makikita sa kuwento.
b.Bigyang pokus ang pagpapakita ng lakas ng
loob ng bata sa kuwento.Itanim sa kaisipan ng
mga mag-aaral na kailangannilang magkaroon
ng lakas ng loob upang maging handa anuman
ang dumating na pagsubokat makapagsabi ng
katotohanan anuman ang magingbunga nito.
c.Bigyang pansin din ang bahagi ng kuwento
nang ipinatawag ng guro ang magulang ng bata.
d.Ipamulat sa kanila na ang pagtawag sa
magulang ay hindi lang kapag may kasalanan
kundi pati na rin kung may nagawang kabutihan
ang mga anak.
C.Isagawa Natin Gawain 1
1.Sabihan ang mga mag-aaral na ipikit ang
kanilang mga mata at magmuni-muni ng tungkol sa
kanilang sarili.Hayaang maisipnila ang kanilang
natatanging kakayahan o talento.
2.Sabihin na isipin din nila ang kanilangmga
kakayahan.Kailangangipaliwanagng guro ang
kahulugan nito at magbigay ng halimbawa upang
maunawaan ito ng mga mag-aaral.
3.. Ipasulat sa mga mag-aaral sa kanilang talaang
papel ang mga naisipnilang mga natatanging
kakayahan o talento,at kalakasan gamit ang mga
pangungusapna ito.
a.“Ako ay si ________________.
b. Ang ilan sa aking natatanging kakayahan o
talento ay ang mga
___________________________,
c.Ang mga kalakasan ko naman ay
_______________________.”
3. Tumawag ng ilangmag-aaralna magsasalita o
magbabasa ng repleksiyongkanilang ginawa.
4. Talakayin ang ibinahaging mga mag-aaral.
Magbigay ng positibongfeedbackupang lumakas
ang tiwala nila sa kanilang sarili
4. Wednesday June 3,2015
ESP IV
6:00-6:30
Aralin 1Lakas ng Loob Ko,Galing sa Pamilya Ko
I.Layunin: Nakapagsasabi ng katotohanan
anuman ang maging bunga nito
II.Paksa/Pagpapahalaga:
Katatagan ng Loob (Fortitude)
Mga Kagamitan: larawan o video clips,
kuwaderno,talaang papel/sagutang papel,
venn diagram,tseklis Integrasyon: Filipino–
Sining ng Pakikipagtalastasan,ICT
III.Pamamaraan:
A. Pagganyak: Kailankayo nakakaranas ng
kahinaan ng loob?Bakit?
Magbigay nga ng mga pagkakataon na kayo ay
pinanghinayaan na ng loob.
B. Paglalahad: Ipatukoy sa mga mag-aaral ang
kani-kanilang natatanging kakayahan.
C.Ipabasang muli ang ginawang pangungusapng
mga bata tungkol sa kanilang natatanging
kakayahan.
a.“Ako ay si ________________.
b. Ang ilan sa aking natatanging kakayahan o
talento ay ang mga
___________________________,
c.Ang mga kalakasan ko naman ay
_______________________.”
D.Ipagawa ang Gawain 2
1. Magkaroon ng pangkatang gawain.Pumili ng
lider.
2. Ibahagi sa pangkat ang iyong mga naisipnang
magkaroon ng repleksiyongpansarili sa unang
gawain.Ibahagi mo rin ang papel na ginagampanan
ng iyong pamilya sa mga natatangingkakayahan o
talento at kalakasan na iyong tinataglay.Kasabay
ng pagbabahagi ay ipakita ito sa iyong pangkat.3.
Sa pamamagitan ng lider,buuin ang mga naibahagi
ng mga kasapi ng pangkat gamit ang balangkas sa
ibaba:
Pangalan Mga Kalakasan Papel na
Natatanging
Kakayahan
Ginagampanan
ng Pamilya
5. Thursday June 4,2015
ESP IV
6:00-6:30
Aralin 1Lakas ng Loob Ko,Galing sa Pamilya Ko
I.Layunin: Nakapagsasabi ng katotohanan
anuman ang maging bunga nito
II.Paksa/Pagpapahalaga:
Katatagan ng Loob (Fortitude)
Mga Kagamitan: larawan o video clips,
kuwaderno,talaang papel/sagutang papel,
venn diagram,tseklis Integrasyon: Filipino–
Sining ng Pakikipagtalastasan,ICT
III.Pamamaraan:
A. PanimulangGawain:
a. Balik-aral:
Pag-usapang muli ang ginawangbalangkas ng
mga bata.
b.Ipagawa ang Isapuso Natin:
1. Sa mga narinig na ulat mula sa iba’t ibang
pangkat mula sa A - C, isulat ang sumusunodsa
venn diagram:
a) sa bahaging titikA,ang mga natatanging
kakayahan o talento at kalakasan mula sa
pangkatA;
b) sa bahaging titikB,ang mga natatanging
kakayahan o talento at kalakasan mula sa pangkat
B;
c) sa bahaging titikC,ang mga natatanging
kakayahan o talento at kalakasan mula sa pangkat
C; at
d) sa gitna,ang pare-parehong natatanging
kakayahan o talento at kalakasan ng lahat ng
pangkat.
2. Ipaliwanag:
Bilang mag-aaral,papaano mo naipakikita ang
iyong mga natatangingkakayahan o talento nang
my lakas, katatagan,o tibay ng loob lalo na sa
harap ng maraming tao?
Ang aming pare-parehong natatanging kakayahan o
talento at kalakasan.
A B
C
6. Friday June 5,2015
ESP IV
6:00-6:30
Aralin 1 Lakas ng Loob Ko,Galingsa Pamilya Ko
I.Layunin: Nakapagsasabi ng katotohanan
anuman ang maging bunga nito
II.Paksa/Pagpapahalaga:
Katatagan ng Loob (Fortitude)
Mga Kagamitan: larawan o video clips,
kuwaderno,talaang papel/sagutang papel,
venn diagram,tseklis Integrasyon: Filipino–
Sining ng Pakikipagtalastasan,ICT
III.Pamamaraan:
A. PanimulangGawain:
a. Balik-aral:
Ipapaliwanag ang ibig sabihin:
Sa buhay ng isang mag-aaral,ang katangian
at natatanging kasanayan ay isang regalomula sa
Maykapal.Ibinigay ito ng Diyos kung kaya’t dapat
natin itong pagyamanin at paunlarin.Ang
kakayahan ng isang tao ay natatangi.Hindi ito
itinatago at ikinahihiya sapagkat ang ibangtao ay
nangangailangan ng mga katangiangito.
Halimbawa,ang isang tao na mahusay sa
pagsayaw ay di makasasayaw kapag walang
mahusay na makagagawa ng isang tugtugin.Ang
isang mahusay na mang-aawit ay di makaaawit
kung walang isang mahusay na kompositor o
manunulat ng awit.
b.Ipagawa ang Isabuhay Natin:
1. Ang Buwan ng Nutrisyon ay isinasagawa
tuwing sumasapit ang buwan ng Hulyo.Sa
pamamagitan ng inyong guro,magkaroonng isang
munting palabas hinggil sa Buwan ng Nutrisyon
gamit ang inyong mga katangi-tanging kakayahan.
Maaaring gamitinglunsaran ibinigay ang
halimbawang palatuntunan.
2. Pumili ng gusto mongbahaginggagampanan sa
palatuntunan.Isulat ang iyong pangalan sa
bahaging napili
3. Pagkatapos ng palabas,itanong sa sarili/pangkat
ang:
a. Naging masaya ba ako/kami sa aking/aming
ipinakita at ibinahaging gawain/talento/kakayahan
sa aming palabas?
b. Papaano ko inalis ang kaba sa aking mga
ipinakitang talento sa palabas?
IV.SubukinNatin
Sa sagutang papel,lagyanng kaukulang tsek(ü)ang
pinaniniwalaangpahayag.
MGA PAHAYAG Tama Mali
1. Ako ay may kakayahang akin lamang
sapagkat iba ako kung ikokompara sa
aking mga kamag-aral.
2. Mahalaga na maipakita ko sa aking
mga kaibigan, kamag-aral, magulang, at
kapitbahayan ang aking kakayahan
upang malaman ko ang mga dapat ko
pang paunlarin.
3. Ang lakas ng aking loob at katatagan
ay aking ginagamit sa pamamagitan ng
pagtanggap ng mga mungkahi at paalala
mulasa aking kapuwa.
4. Hindi ako nahihiyang ipakita na
magaling ako sa anumang bagay kaya
ayokong pinipintasan ang aking mga
ginagawa.
5. Nakauunawa ako kapag itinatama ng
mga tao ang aking mga nagawang mali
dahil mapabubuti at maipakikita ko ang
PALATUNTUNAN
Pambungad na Panalangin
__________
__________________
Pambansang Awit
_____ ____
__________________
Mensahe ng Punongguro
__________
__________________
Mga Natata ngi g Bilangan.
a.______ __ ________________
b. _______ __ ___________
c. _______ __ __
Pangwakas na Pananal ita_____
Pangwakas na Panalangin ____________
7. aking natatanging kakayahan.
Monday June 1,2015
Edukasyong Pantahananat Pangkabuhayan
Aralin 1 ANG PAGBEBENTA NG PRODUKTO
I .LAYUNIN:
1. Naiisa-isa ang pamamaraan sa pagbebenta
ng produkto
2. Natatalakay ang mga produktong naibebenta
sa pag-eentrepreneur
3. Nagagawa ang sama-samang gawain
III.PAKSANGARALIN: Paksa:
Surbeyng Produkto sa Pamilihan
Sanggunian: Batayang Aklat sa Edukasyong
Pantahanan at Pangkabuhayan
Kagamitan: mga larawanng uri ng paninda
IV. PANIMULANG PAGTATASA:
Alam mo ba na maaari kang kumita sa mga
produktong galingsa mga hayop?Malaking tulong
sa pamilya at sa pamayanan kung ang mga
produktong ito ay mapag-uukulan ng maayos na
pamamahala.Ikaw bilang isang mag-aaral ay dapat
tumulong sa wastong pamamahala ng mga
produktong ito.
V. PAMAMARAAN:
A.PAGGANYAK
Pagmasdang mabuti ang larawan sa loob ng
mga talulot.Piliin kung alin dito ang madaling
ibenta sa pamilihan at magbigay ng tala ng kikitain:
(nasa tsart)
B. PAGLALAHAD
Ipakita ang larawan.Ipasuri at ipauri ang
bawat produkto.Isulat sa tapat ng larawan ang
halaga ng bawat isa.
C. PAGPAPALALIM NG KAALAMAN
Gabayan ang mga mag-aaral.
Sumulat ng isang talata tungkolsa “Wastong
Pamamahala ng Produkto.” (Isulat sa isang hiwalay
na papel.)
D. PAGLALAHAT Sa pagpili ng ating binabalak
na negosyo,kailangangisaalang-alang natin ang
mga pamamaraan ng pagbebentanito.Dapat nating
tingnan kung ito ba ay madali at mabilis gawin
upang maging maalwanang ating kilos sa
pagtitinda.
VI. PAGTATAYA:
Ipagawa sa mga mag-aaral ang sumusunod:
Sagutin ang tanong at isulat ang sagot sa papel.
1. Paano mapananatilingmataas ang uri ng mga
produkto sa pagbebenta?
2. Magsaliksiksa kasalukuyang presyo ng karneng
manokat itlog.Gumawa ng talaan ng kuwenta
kung ikaw ay kikita sa kasalukuyang presyo.
3. Kapanayamin ang isang tindera tungkol sa mga
umiiral na pagbebenta ng produkto.
VII.PANGWAKASNA PAGTATASA:
Ipagawa sa mga mag-aaral ang sumusunod:
Lagyan ng tsekang nadarama kung sang-ayon o
hindi sang-ayon.
Sitwasyon Sang-
ayon
Di-Sang-
ayon
1. Ang ina ni Perla ay tinderang
karne. Hindi niya inilagay ang karne
sa palamigan dahil abalang-abala siya
sa ibang ginagawa.
2. Matapos makuha ang itlog sa
pugad ay pinagbubukod-bukod ito
ayon sa laki. Pagkatapos ay
isinasalansan ang mga ito sa trey.
. 3. Si Mang Gil na may bakahan ay
nagbebenta nang lansakan at por kilo
ng karneng baka sa pamilihang
bayan.
4. Ang isang mag-anak ay uunlad
kung pabaya sa pag-aalaga ng mga
hayop.
5. Ang gatas ay kailangang painitan
bago ilagay sa boteng isterilisado ang
sabi ng nanay ni Joy.