SlideShare a Scribd company logo
1 of 8
1
Monday June 29,2015
Aralin 5
Sa Maayos na Kaisipan, May Tamang
Pagninilay
I.Layunin:
Nakapagninilay-nilay ng katotohanan
mula sa mga napanoodna programang
pantelebisyon
II.Paksa/Pagpapahalaga:
Mapanuring Pag-iisip(CriticalThinking)
a.Mga Kagamitan: sulatangpapel, bond
paper,kuwaderno
b.Integrasyon: Media Literacy
Filipino – Sining ng Pakikipagtalastasan
III.Pamamaraan:
1. Ipabasa sa mga mag-aaral ang usapan ng
dalawang mag-aaral. Ihanda ang mag-
aaral sa pamantayan sa pagbabasa.
2. Pagsumikapang maipalabas sa mga mag-
aaral ang kanilang mga naisinsa buhay na
kaya nilang gawin sa kanilang edad.
Gamitin ang konsepto ng konstruktibismo
kung saan gagamitin ng mga mag-aaralang
kanilang mga karanasan para masagot ang
tanong ng guro.
3. Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga
tanong:
a. Tungkol saan ang pinag-uusapan ng
dalawang bata sa larawan?
b. Nakatulong ba kay Bong ang kaniyang
napanoodsa telebisyon? Ipaliwanag.
c. Paano ito nakaapekto sa kanilang
kaisipan at damdamin?
d. Kung ikaw si Bong,gagawin mo ba ang
sinabi ni Jessa? Pangatwiranan.
4. Ipatala sa mga mag-aaral ang huli nilang
napanoodsa telebisyonat hayaan silang
ipaliwanag kung ano ang naging epekto
nito sa kanilang damdamin at kaisipan.
5. Talakayin ang mga kasagutan ng mga
mag-aaral.Sa bahaging ito
ng pagtalakay,maging sensitibosa
kanilang mga kasagutan.
4.Paglalahat:
Ano ang epekto sa atin ng panonoodnatin
ng mga programa sa telebisyon?
Malaki ang epekto ng programa sa
telebisyon na maaaring nakatutulong o
nakasasama sa manonood.
5.Paglalapat:
Ang mga p[rograma ba sa telebisyon na
nagpapakita ng karahasan ay dapat
panoorin ng mga bata?Bakit?
IV.Pagtataya:
Punan ang loob ng hugis ng iyong mga
napanoodsa telebisyon.Paano
nakaaapekto ang mga ito sa iyong kaisipan
at damdamin?Gawin ito sa iyong
kuwaderno.
2
I.Layunin
Napapaliwanag na ang klima ay may
kinalaman sa uri ng mga pananim at hayop
sa Pilipinas
II.Paksang Aralin
Paksa : Ang Kinalamanng Klima sa mga
Uri ng Pananim at Hayopsa Pilipinas
Kagamitan : mapa ng Pilipinas,malaking
larawan ng kagubatan,mga ginupit na
larawan ng mga piling pananimat hayop
na nakikita at dinakikita
sa bansa, scotchtape o masking
tapeSanggunian : Learner’s Material,pp.
38–47
K to 12 – AP4AAB-Ie-f-8
III.Pamamaraan
A. Panimula
1.Balitaan:
2.Balik-aral:
Mga salikna may kinalaman sa klima mga
-pagbibigay kahulugano terminolohiya—
sa mga sumusunod:
temperatura, climatechange,mga hanging
monsoon (hanging amihan,hanging
habagat),apat na uri ng klima,bagyo,at
mga babala ng bagyo.
3.Paghahanda:
Maghanda ng malaking larawan ng
isang kagubatan.Ipaskil ito sa pisara.
Mamigay sa mga bata ng mga ginupit na
larawan ng mga piling
pananim at hayopna nakikita at di-
nakikita sa bansa.Ibigay ang larawan ng
mga pananim sa mga babae at sa mga lalaki
naman ang
mga larawan ng mga hayop.Ipasuri sa mga
bata ang larawan.Ipadikit sa malaking
larawan ang mga pananim at hayopna sa
Pilipinas lamang
makikita.Iugnay ang pambungadna
gawaing ito sa tatalakaying aralin.
B. Paglinang na Gawain:
1. Pagganyak:
Ano ang kinalaman ng klima sa uri ng
pananim at hayopna mayroon sa bansa?
2. Paglaladhad/Pagtatalakay:
Pag-usapan ang mga pananim na
nabubuhay sa bansa.
Bakit kaya palay ang pangunahing
pananim sa bansa?
Nakakaapekto ba ang iba’t ibang uri ng
klima sa mga pananim na nabubuhay sa
bansa?
3. Pagpapahalaga:
Bilang mga mag-aaral ano ang
maimumungkahi ninyo para mapangalaan
natin ang iba’t ibang uri ng halaman na
nabubuhay sa Pilipinas?
IV.Pagtataya
PAGTATAYA
Ibigay ang hinihingingsagot sa bawat
bilang.
1.Ano ang temperature na mainam sa
pagtatanim ng puno ng niyog?
2.Anong uri ng lupa ang kinakailangan sa
pagtatanim ng mga punong kahoy?
3.Saang lugar nabubuhay ang mga puno ng
pawid,baging,at bakawan.
4.Saang lugar matatagpuan ng mouse deer
o mas kilala sa tawag na pilandok?
5.Kilala ito sa tawag na haring ibon?
TAKDANG GAWAIN
Sumulat ng isang talata na may kinalaman
sa mga paraan kung paano masasagipang
mga hayopna unti-unti nang nawawala o
nauubos.
Araling P anlipunan
IV-Del P ilar 6:20-7:10
IV-Bonifacio 7:10-8:00
IV-Mabini 8:00-8:50
IV-Jacinto 9:40-10:30
IV-Rizal 10:30-11:20
3
I. LAYUNIN:
1. Naiisa-isa ang matatagumpayna
entrepreneursa ating bansa
II. PAKSANG ARALIN:
Paksa: Matagumpay na mga
Entrepreneursa Ating Bansa
(Socorro Ramos,John Gokongwei Jr.,
Tony Tan Caktiong,MannyVillar,Henry
SY, David Consunji,)
Sanggunian:
Batayang Aklat sa Edukasyong
Pantahanan at Pangkabuhayan
Kagamitan:
larawan ng mga entrepreneur sa ating
bansa
III.PAMAMARAAN:
A. Balik-aral:
Sinu-sino ang mga kilalang entrepreneur n
gating bansa na napag-aralan na natin?
B.Pagganyak:
Kung ikaw ay magtatayo ng isang
negosyo ano ang negosyo na nais mong
itayo at bakit?
B. Paglalahad:
Ipakita ang iba pang mga larawan ng
mga kilalang entrepreneur ng bansa.Pag-
usapan ang mga ito.
C.Pagtatalakay:
Sinu-sino ang mga matatagumpay na
entrepreneurng bansa?
Anu-ano ang kanilang mga negosyong
itinayo?
D. PAGLALAHAT
Sinu-sino ang mga matatagumpay na
negosyante/entrepreneur ng bansa?
Ang ilan sa mga matatagumpay at
kilalang negosyante/entrepreneur ng
bansa ay SocorroRamos,John Gokongwei
Jr., Tony Tan Caktiong,Manny
Villar,Henry SY, DavidConsunji.
E.Paglalapat:
Mayaman lang ba ang nagtatagumpaysa
buhay o sa larangan ng negosyo?
Para tayo ay maging matagumpay ano ang
dapat nating gawin?
VI. PAGTATAYA:
A. Isulat sa papel ang titikng wastong
sagot.
1. Nagsimula ang National Bookstore sa
isang barong-barong,sa pamumuno ni___.
a. Henry Sy c.Socorro Ramos
b. Andrew Tan d. Lucio Tan
2. Ang negosyongniyang Pampanga’s Best
ang nangunguna sa pagbebenta ng tocino
at iba pang produktong gawa sa karne.
a. Lolita Hizon c. Tony Tan Caktiong
b. Alfredo Yao d. Manny Villar
3. Sinasabingisa sa mga matagumpay na
negosyantesa Pilipinas.Siya ang
nagmamay-aring Hapee toothpaste.Ang
kaniyang pagiging malikhain sa paggawa
ng panlinis ng ngipin ang naging susi sa
kaniyang pagiging maunlad.
a. Manny Villar c.Cecilio Pedro
b. Tony Tan Caktiong d. SocorroRamos
4. Siya ang punong tagapamahala ng San
Miguel Corporation,ang pinakamalaking
korporasyon ng pagkain,inuminat iba
pang produkto na may mga tanggapan pa
sa China, Indonesia,Malaysia,Thailand,
at Vietnam.
Edukasyong P antahanan at P angkabuhayan
IV-Jacinto 9:00-9:40
IV-Del P ilar 11:20-12:00
4
a. David Consunji c. Henry Sy
b. Socorro Ramos d. Danding Cojuangco
5. Siya ang nagmamay-aring Philippine
Airlines na pangunahingpaliparansa
bansa.Siya rin ang nasa likodng Asia
Brewery at Fortune Tobacco.
a. Danding Cojuangco c.Henry Sy
b. Lucio Tan d. Andrew Tan
V.Takda:Magtala ng iba pang kilalang
entrepreneurng bansa.
5
Tuesday June 30,2015
Aralin 5
Sa Maayos na Kaisipan, May Tamang
Pagninilay
I.Layunin:
Nakapagninilay-nilay ng katotohanan
mula sa mga napanoodna programang
pantelebisyon
II.Paksa/Pagpapahalaga:
Mapanuring Pag-iisip(CriticalThinking)
a.Mga Kagamitan: sulatangpapel, bond
paper,kuwaderno
b.Integrasyon: Media Literacy
Filipino – Sining ng Pakikipagtalastasan
III.Pamamaraan:
A.PanimulangGawain:
a. Balik-aral:
Pag-usapang muli ang usapan ng dalawang
bata?
b. Pagganyak:
Anu-ano ang mga programang
pinanonoodninyo sa telebisyon?May mga
aral ba kayong natututunan mula sa mga
program,ang napanoodninyo?
B.Panlinang na Gawain:
a. Paglalahad/Pangkatang Gawain:
1.Bumuo ng limang pangkat.
2. Magtala ng mga impormasyonng inyong
napanoodsa telebisyon.
3. Masusi ninyo itong pag-aralan at pumili
para sa isang dula-dulaan.Sundin ang
template sa ibaba.
4. Mula sa kahon ay sumulat ng simpleng
script.
5. Pumili ng mga artista at direktor mula
sa script ng inyong pangkat para sa inyong
palabas.
Sa unang kolum,itatala ng mga mag-aaral
ang mga programang kanilangnapanood.
Ipoproseso ito kung ang kanilang
napanooday may positibo at negatibong
aspekto.
Sa ikalawang kolum ay ilalagay ang aral
ng programang napanood at ang hamon ay
ilalagay sa ikatlong kolum.
Programang
Napanood
Aral Hamon
1.
2.
3.
4.
5.
b.Pagtatalakay:
1.. Masusing pag-aaralan ng mga mag-
aaral ang kanilang itinala.Mula rito,ang
bawat pangkat ay pipili ng kanilang
gagawing dula-dulaan.
2. Bigyan ang bawat pangkat ng tatlong
minuto para sa presentasyon. Gawing
magaan sa mag-aaral ang pag-uulat sa
unahan.
c.Paglalahat;
Ano ang dapat nating tandaan kung
tayo ay manonoodng programasa
telebisyon?
Suriing mabuti ang mga programang
ipinalalabas sa telebisyon bago
paniwalaan.
c.Paglalapat;
Pagpapakita ng dula-dulaang inihanda ng
mga bata?
IV.Pagtataya:
Pag-isipan at sagutin ang tanong na ito:
Nakatutulong ba ang mga programang
napanoodmo sa iyong pagpapasiya pagka-
tapos mo itong suriin?Pangatwiranan.
V.Takda:
6
Gumawa ng tatlong simpleng postersa
temang “Kaya Kong MagingMapanuring
Manonood,Bukas ang Isipsa Tamang
Gawi at Asal.
Wednesday July 1,2015
Aralin 5
Sa Maayos na Kaisipan, May Tamang
Pagninilay
I.Layunin:
Nakapagninilay-nilay ng katotohanan
mula sa mga napanoodna programang
pantelebisyon
II.Paksa/Pagpapahalaga:
Mapanuring Pag-iisip(CriticalThinking)
a.Mga Kagamitan: sulatangpapel, bond
paper,kuwaderno
b.Integrasyon: Media Literacy
Filipino – Sining ng Pakikipagtalastasan
III.Pamamaraan:
A.PanimulangGawain:
1.Balik-aral:
Ipalabas sa mga bata ang ginawa nilang
postern may “Kaya Kong Maging
Mapanuring Manonood,Bukas ang Isipsa
Tamang Gawi at Asal."
2.Pagganyak;
Pag-usapan ang ginawang poster ng mga
mga-aaral:
B.Panlinang na Gawain:
1.Paglalahad:
Ang larawan ng ulo ay iginuhit upang
maging sentro ng pagproseso ng napanood
ng mga mag-aaral.Sa kahon A, B at C itala
ang mga nasa isip ninyo nang matapos
ninyong mapanoodang mga anunsiyoo
programa sa telebisyon.
Sa loob naman ng puso,itala ang
kabutihang dulot ng iyong napanoodsa
telebisyon na pumukaw sa iyong
damdamin.
2.Pagtatalakay:
1.Ano ang nasa isip ninyo nang
pinagsama-sama ang inyong karanasan sa
napanoodninyongbalita o programa sa
telebisyon?
3.Paglalahat:
Sino o ano ang ahensiya ng pamahalaan na
namamahala sa mga pinalalabas sa
telebisyon ?
Ang Lupon sa Pagrerepaso at Pag-uuri
ng Sineat Telebisyon o Movie and
Television ReviewandClassification
Board,dinadaglat na MTRCB,ay ang
ahensiya ng pamahalaan ng Pilipinas na
responsable sa regulasyon ng telebisyon at
pelikula,pati na rin ang sari-saring uri ng
de-bidyong midya,na makikita at/o
ikinakalakal sa bansa.
4.Paglalapat:Lahat ba ng programa sa
telebisyon ay angkopsa mga batang
m,anonood?Ipaliwanag.
IV.Pagtataya:
Gumuhit ng araw ( ) sa bilang ng mga
sitwasyon na may bukas kang pag-iisipat
ulap( ) naman kung hindi mo ito
naisagawa nang may bukas na pag-iisip.
Itala ito sa iyong kuwaderno.
_______1.Nakapanoodako ng
programang walang karahasan sa
telebisyon.
_______2.Inililipat ko nang estasyon
kapag may ipinalalabas na malalaswang
panoorin.
_______3.Naiisa-isa ko ang mga taong
may magandang pagganapsa teleserye.
_______4.Natutuwa ako kapag may
magandang balita ang programa sa
telebisyon.
7
_______5.Naipaliliwanag ko nang
maayos sa harap ng aking kamag-aral ang
nangyari sa programang akingpinanood. o
puna sa napanood.
Thursday July 2,2015
Aralin 5
Sa Maayos na Kaisipan, May Tamang
Pagninilay
I.Layunin:
Nakapagninilay-nilay ng katotohanan
mula sa mga napanoodna programang
pantelebisyon
II.Paksa/Pagpapahalaga:
Mapanuring Pag-iisip(CriticalThinking)
a.Mga Kagamitan: sulatangpapel, bond
paper,kuwaderno
b.Integrasyon: Media Literacy
Filipino – Sining ng Pakikipagtalastasan
III.Pamamaraan:
A.PanimulangGawain:
1.Balik-aral:
Sino o ano ang ahensiya ng pamahalaan
na namamahala sa mga programa na
ipinalalabas sa telebisyon?
2.Pagganyak:
Ano ang nakikita ninyo sa pinakababang
bahagi ng inyong telebisyon?
B.Panlinang na Gawain:
1.Paglalahad:
Ipabasa ito sa mga mag-aaral nang may
pang-unawa.Ipaliwanag nangmahusay
ang mensahe nito upang lubos itong
maisapuso ng mga mag-aaral.
Ayon sa MTRCBmay anim na baitang sa
pag-uuri-uri ng mga pelikulang ipinapakita
sa Pilipinas:
G o GP - Para sa lahat ng manonood(mula
sa Ingles na GeneralPatronage)
PG-13- Patnubay at Gabay.Mga batang
labintatlong(13)taong gulang pababa ay
nangangailangan ng pagbabantay ng
nakatatanda (mula sa Ingles na Parental
Guidance)
R-13 - Para lamang sa mga taong
labintatlong(13)taong gulang pataas
(mula sa Ingles na Restricted)
R-16 - Para lamang sa mga taong labing-
anim (16) na taong gulang pataas
R-18 - Para lamang sa mga taong
labingwalong(18)taong gulang pataas.
X - Bawal ipalabas sa publiko
May tatlong baitang ng pag-uuriang
kasalukuyang ginagamit ng
MTRCBsa pag-uuri ng mga programa sa
telebisyon:
G - Para sa lahat ng manonood o General
Patronage
PG - Patnubay at gabay ng magulangang
kailangan o Parental Guidance
SPG - Mahigpit na patnubay at gabay ng
magulang ang kailangan.Sa mga palabas ng
MTRCBna nagpapahayag ng baitang ng
isang programa,ito ay tinatawag na
“Striktong Patnubay at Gabay” o Strong
Parental Guidance.
2.Pagtatalakay:
Ano ang mensaheng nais iparating sa atin
ng ating binasa mula sa MTRCB?
-Nararapat ba nating sundin ang mga
alituntuninng MTRCB?Bakit?
- Kung ang mga gumagawa ng programa sa
telebisyon ay hindi susunodsa mga
alituntuninng MTRCBano sa palagay
ninyo ang maaringmangyarisa kanilang
programa?
3.Paglalahat:
Paano nakakatulong sa atin ang mga
programa na ating pinanonoodsa
telebisyon?
Ang pagkakaroon ng bukas na isipan sa
mga pangyayari ayonsa iyong napanooday
tumutulongsa atin na makapagpasiya
8
nang matibay at tama.Ang tamang gabay
at patnubay ng mga magulang sa mga bata
ay kailangan.Nasa atin na ang pagsunod
upang hindi tayo mapahamak.
3. Paglalapat:
Ano ang dapat gawin ng inyongmga
magulang kung ang programa na inyong
pinanonoodsa telebisyon ay may kasamang
karahasan?
IV.Pagtataya:
Isulat sa patlang Tama o Mali:
____1.Huwag pansinin ang paalala ng
MTRCB tungkol sa programa sa telebisyon
na iyong pinanonood?
____2.Anglahat ng mga programa sa
telebisyon ay angkopsa lahat ng mga
batang manonood.
____3.Ang mga cartoons na palabas sa
telebisyon ay nararapat na gayahinng mga
batang manonood?
____4.Huwagpansinin ang paalala ng
mga magulang hinggilsa programa o
palabas na nais ninyongpanoorin sa
telebisyon?
____5.Angmga palabas na nagtuturong
mabuting asal ay nararapat na panoorinng
mga bata?
V.Takda;
Humanda sa maikling pagsusulit:

More Related Content

What's hot

Lp ko ngayong june 22 26,2015
Lp ko ngayong june 22 26,2015Lp ko ngayong june 22 26,2015
Lp ko ngayong june 22 26,2015EDITHA HONRADEZ
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (Team accelerated instruction)
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (Team accelerated instruction)Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (Team accelerated instruction)
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (Team accelerated instruction)Crystal Mae Salazar
 
Paano maging isang_matalinong_tagapakinig
Paano maging isang_matalinong_tagapakinigPaano maging isang_matalinong_tagapakinig
Paano maging isang_matalinong_tagapakinigicgamatero
 
Aralin 2 pagiging matiyaga uugaliin ko!
Aralin 2 pagiging matiyaga uugaliin ko!Aralin 2 pagiging matiyaga uugaliin ko!
Aralin 2 pagiging matiyaga uugaliin ko!EDITHA HONRADEZ
 
K TO 12 GRADE 5 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 5 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)K TO 12 GRADE 5 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 5 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)LiGhT ArOhL
 
K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)LiGhT ArOhL
 
Edukasyon sa Pagpapakatao Modyul para sa Mag-aaral Grade 7
Edukasyon  sa Pagpapakatao   Modyul para sa Mag-aaral Grade 7Edukasyon  sa Pagpapakatao   Modyul para sa Mag-aaral Grade 7
Edukasyon sa Pagpapakatao Modyul para sa Mag-aaral Grade 7Manuel Dinlayan
 
Aralin 9 Q1-Ako, Mahinahon Ako Sa Lahat ng Pagkakataon
Aralin 9  Q1-Ako, Mahinahon Ako Sa Lahat ng PagkakataonAralin 9  Q1-Ako, Mahinahon Ako Sa Lahat ng Pagkakataon
Aralin 9 Q1-Ako, Mahinahon Ako Sa Lahat ng PagkakataonElla Socia
 
Paunawa babala at Paalala
Paunawa babala at PaalalaPaunawa babala at Paalala
Paunawa babala at PaalalaAnaJaneMorales2
 
Aralin 2 pagiging matiyaga uugaliin ko!
Aralin 2 pagiging matiyaga uugaliin ko!Aralin 2 pagiging matiyaga uugaliin ko!
Aralin 2 pagiging matiyaga uugaliin ko!EDITHA HONRADEZ
 
2nd grading character education vi
2nd grading character education vi2nd grading character education vi
2nd grading character education viEDITHA HONRADEZ
 
Modyul 5 pagsulat ng liham pangangalakal na nag-aaplay sa t
Modyul 5 pagsulat ng liham  pangangalakal na nag-aaplay sa tModyul 5 pagsulat ng liham  pangangalakal na nag-aaplay sa t
Modyul 5 pagsulat ng liham pangangalakal na nag-aaplay sa tdionesioable
 
edukasyon sa pagpapakatao 10 Teaching Guide
edukasyon sa pagpapakatao 10 Teaching Guideedukasyon sa pagpapakatao 10 Teaching Guide
edukasyon sa pagpapakatao 10 Teaching GuideCarie Justine Estrellado
 
Filipino v 1 str grading
Filipino v 1 str gradingFilipino v 1 str grading
Filipino v 1 str gradingEDITHA HONRADEZ
 
K TO 12 GRADE 4 TEACHER’S GUIDE IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 4 TEACHER’S GUIDE IN  EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)K TO 12 GRADE 4 TEACHER’S GUIDE IN  EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 4 TEACHER’S GUIDE IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)LiGhT ArOhL
 
Es p10 q2_mod4_pananagutan sa kahihinatnan ng kilos at pasiya_v2 (1)
Es p10 q2_mod4_pananagutan sa kahihinatnan ng kilos at pasiya_v2 (1)Es p10 q2_mod4_pananagutan sa kahihinatnan ng kilos at pasiya_v2 (1)
Es p10 q2_mod4_pananagutan sa kahihinatnan ng kilos at pasiya_v2 (1)Mika Cristobal
 

What's hot (20)

Lp ko ngayong june 22 26,2015
Lp ko ngayong june 22 26,2015Lp ko ngayong june 22 26,2015
Lp ko ngayong june 22 26,2015
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (Team accelerated instruction)
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (Team accelerated instruction)Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (Team accelerated instruction)
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (Team accelerated instruction)
 
Paano maging isang_matalinong_tagapakinig
Paano maging isang_matalinong_tagapakinigPaano maging isang_matalinong_tagapakinig
Paano maging isang_matalinong_tagapakinig
 
Aralin 2 pagiging matiyaga uugaliin ko!
Aralin 2 pagiging matiyaga uugaliin ko!Aralin 2 pagiging matiyaga uugaliin ko!
Aralin 2 pagiging matiyaga uugaliin ko!
 
K TO 12 GRADE 5 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 5 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)K TO 12 GRADE 5 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 5 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)
 
K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
 
Q1 epp ict entrep (1)
Q1 epp ict entrep (1)Q1 epp ict entrep (1)
Q1 epp ict entrep (1)
 
Edukasyon sa Pagpapakatao Modyul para sa Mag-aaral Grade 7
Edukasyon  sa Pagpapakatao   Modyul para sa Mag-aaral Grade 7Edukasyon  sa Pagpapakatao   Modyul para sa Mag-aaral Grade 7
Edukasyon sa Pagpapakatao Modyul para sa Mag-aaral Grade 7
 
Aralin 9 Q1-Ako, Mahinahon Ako Sa Lahat ng Pagkakataon
Aralin 9  Q1-Ako, Mahinahon Ako Sa Lahat ng PagkakataonAralin 9  Q1-Ako, Mahinahon Ako Sa Lahat ng Pagkakataon
Aralin 9 Q1-Ako, Mahinahon Ako Sa Lahat ng Pagkakataon
 
Paunawa babala at Paalala
Paunawa babala at PaalalaPaunawa babala at Paalala
Paunawa babala at Paalala
 
Aralin 2 pagiging matiyaga uugaliin ko!
Aralin 2 pagiging matiyaga uugaliin ko!Aralin 2 pagiging matiyaga uugaliin ko!
Aralin 2 pagiging matiyaga uugaliin ko!
 
2nd grading character education vi
2nd grading character education vi2nd grading character education vi
2nd grading character education vi
 
Modyul 5 pagsulat ng liham pangangalakal na nag-aaplay sa t
Modyul 5 pagsulat ng liham  pangangalakal na nag-aaplay sa tModyul 5 pagsulat ng liham  pangangalakal na nag-aaplay sa t
Modyul 5 pagsulat ng liham pangangalakal na nag-aaplay sa t
 
edukasyon sa pagpapakatao 10 Teaching Guide
edukasyon sa pagpapakatao 10 Teaching Guideedukasyon sa pagpapakatao 10 Teaching Guide
edukasyon sa pagpapakatao 10 Teaching Guide
 
Filipino v 1 str grading
Filipino v 1 str gradingFilipino v 1 str grading
Filipino v 1 str grading
 
Mt demo lp ni edith
Mt demo lp ni edithMt demo lp ni edith
Mt demo lp ni edith
 
Aralin 7
Aralin 7Aralin 7
Aralin 7
 
Filipino v 3rd grading
Filipino v  3rd gradingFilipino v  3rd grading
Filipino v 3rd grading
 
K TO 12 GRADE 4 TEACHER’S GUIDE IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 4 TEACHER’S GUIDE IN  EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)K TO 12 GRADE 4 TEACHER’S GUIDE IN  EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 4 TEACHER’S GUIDE IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q1-Q4)
 
Es p10 q2_mod4_pananagutan sa kahihinatnan ng kilos at pasiya_v2 (1)
Es p10 q2_mod4_pananagutan sa kahihinatnan ng kilos at pasiya_v2 (1)Es p10 q2_mod4_pananagutan sa kahihinatnan ng kilos at pasiya_v2 (1)
Es p10 q2_mod4_pananagutan sa kahihinatnan ng kilos at pasiya_v2 (1)
 

Similar to Esp june 29 july 3,2015 monday june 29 (autosaved) (autosaved)

Aralin 1 lakas ng loob ko copy
Aralin 1 lakas ng loob ko   copyAralin 1 lakas ng loob ko   copy
Aralin 1 lakas ng loob ko copyEDITHA HONRADEZ
 
DLL_ESP-4_Q1_W6_-Nakapagninilay-ng-katotohanan-.docx
DLL_ESP-4_Q1_W6_-Nakapagninilay-ng-katotohanan-.docxDLL_ESP-4_Q1_W6_-Nakapagninilay-ng-katotohanan-.docx
DLL_ESP-4_Q1_W6_-Nakapagninilay-ng-katotohanan-.docxLoraineIsales
 
AP7_Q1_Module-5_PangangalagasaTimbangnaKalagayangEkolohikongAsya.pdf
AP7_Q1_Module-5_PangangalagasaTimbangnaKalagayangEkolohikongAsya.pdfAP7_Q1_Module-5_PangangalagasaTimbangnaKalagayangEkolohikongAsya.pdf
AP7_Q1_Module-5_PangangalagasaTimbangnaKalagayangEkolohikongAsya.pdfRoselynAnnPineda
 
Dokumentaryong Pantelebisyon
Dokumentaryong PantelebisyonDokumentaryong Pantelebisyon
Dokumentaryong PantelebisyonReina Antonette
 
dokumentaryongpantelebisyon-200123050405.pdf
dokumentaryongpantelebisyon-200123050405.pdfdokumentaryongpantelebisyon-200123050405.pdf
dokumentaryongpantelebisyon-200123050405.pdfJomarQOrtego
 
DLL COT AP 6 Q4 (2nd COT).docx
DLL COT AP 6 Q4 (2nd COT).docxDLL COT AP 6 Q4 (2nd COT).docx
DLL COT AP 6 Q4 (2nd COT).docxalvinbay2
 
-Suliranin sa sektor ng Agrikultura.docx
-Suliranin sa sektor ng Agrikultura.docx-Suliranin sa sektor ng Agrikultura.docx
-Suliranin sa sektor ng Agrikultura.docxnalynGuantiaAsturias
 
Grade 5 DLL ESP 5 Q1 Week 1.docx
Grade 5 DLL ESP 5 Q1 Week 1.docxGrade 5 DLL ESP 5 Q1 Week 1.docx
Grade 5 DLL ESP 5 Q1 Week 1.docxVinArcilla
 
Daily Lesson Log _ESP 5_Quarter 1_W1.docx
Daily Lesson Log _ESP 5_Quarter 1_W1.docxDaily Lesson Log _ESP 5_Quarter 1_W1.docx
Daily Lesson Log _ESP 5_Quarter 1_W1.docxGENEVADPAGALLAMMAN
 
Aralin 1 lakas ng loob ko
Aralin 1 lakas ng loob koAralin 1 lakas ng loob ko
Aralin 1 lakas ng loob koEDITHA HONRADEZ
 
AP7_Q1_Module-4_ImplikasyonngLikasnaYamansaPamumuhayngmgaAsyano_v2.pdf
AP7_Q1_Module-4_ImplikasyonngLikasnaYamansaPamumuhayngmgaAsyano_v2.pdfAP7_Q1_Module-4_ImplikasyonngLikasnaYamansaPamumuhayngmgaAsyano_v2.pdf
AP7_Q1_Module-4_ImplikasyonngLikasnaYamansaPamumuhayngmgaAsyano_v2.pdfRoselynAnnPineda
 
AP4_Q2_Mod3_Mga Hamong Pangkabuhayan sa.PDF
AP4_Q2_Mod3_Mga Hamong Pangkabuhayan sa.PDFAP4_Q2_Mod3_Mga Hamong Pangkabuhayan sa.PDF
AP4_Q2_Mod3_Mga Hamong Pangkabuhayan sa.PDFyrrallarry
 
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docxDLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docxCristhelMacajeto2
 
DLL_ESP 6_Q3_W3.docx ..................................
DLL_ESP 6_Q3_W3.docx ..................................DLL_ESP 6_Q3_W3.docx ..................................
DLL_ESP 6_Q3_W3.docx ..................................JeffreyVigonte1
 
2022-2023Quarter3Modyul3_Pag-iisa-isa ng mga Argumento sa.pptx
2022-2023Quarter3Modyul3_Pag-iisa-isa ng mga Argumento sa.pptx2022-2023Quarter3Modyul3_Pag-iisa-isa ng mga Argumento sa.pptx
2022-2023Quarter3Modyul3_Pag-iisa-isa ng mga Argumento sa.pptxnerissadizon3
 
Yamang Tao at Pag Unlad COT-RPMS Aligned and Integrated BY JUAN R. VENTENILL...
Yamang Tao at Pag Unlad COT-RPMS Aligned and Integrated  BY JUAN R. VENTENILL...Yamang Tao at Pag Unlad COT-RPMS Aligned and Integrated  BY JUAN R. VENTENILL...
Yamang Tao at Pag Unlad COT-RPMS Aligned and Integrated BY JUAN R. VENTENILL...Juan III Ventenilla
 

Similar to Esp june 29 july 3,2015 monday june 29 (autosaved) (autosaved) (20)

Aralin 1 lakas ng loob ko copy
Aralin 1 lakas ng loob ko   copyAralin 1 lakas ng loob ko   copy
Aralin 1 lakas ng loob ko copy
 
DLL_ESP-4_Q1_W6_-Nakapagninilay-ng-katotohanan-.docx
DLL_ESP-4_Q1_W6_-Nakapagninilay-ng-katotohanan-.docxDLL_ESP-4_Q1_W6_-Nakapagninilay-ng-katotohanan-.docx
DLL_ESP-4_Q1_W6_-Nakapagninilay-ng-katotohanan-.docx
 
AP7_Q1_Module-5_PangangalagasaTimbangnaKalagayangEkolohikongAsya.pdf
AP7_Q1_Module-5_PangangalagasaTimbangnaKalagayangEkolohikongAsya.pdfAP7_Q1_Module-5_PangangalagasaTimbangnaKalagayangEkolohikongAsya.pdf
AP7_Q1_Module-5_PangangalagasaTimbangnaKalagayangEkolohikongAsya.pdf
 
DLL_FIL4_Q1_W5.docx
DLL_FIL4_Q1_W5.docxDLL_FIL4_Q1_W5.docx
DLL_FIL4_Q1_W5.docx
 
Dokumentaryong Pantelebisyon
Dokumentaryong PantelebisyonDokumentaryong Pantelebisyon
Dokumentaryong Pantelebisyon
 
dokumentaryongpantelebisyon-200123050405.pdf
dokumentaryongpantelebisyon-200123050405.pdfdokumentaryongpantelebisyon-200123050405.pdf
dokumentaryongpantelebisyon-200123050405.pdf
 
DLL COT AP 6 Q4 (2nd COT).docx
DLL COT AP 6 Q4 (2nd COT).docxDLL COT AP 6 Q4 (2nd COT).docx
DLL COT AP 6 Q4 (2nd COT).docx
 
-Suliranin sa sektor ng Agrikultura.docx
-Suliranin sa sektor ng Agrikultura.docx-Suliranin sa sektor ng Agrikultura.docx
-Suliranin sa sektor ng Agrikultura.docx
 
Grade 5 DLL ESP 5 Q1 Week 1.docx
Grade 5 DLL ESP 5 Q1 Week 1.docxGrade 5 DLL ESP 5 Q1 Week 1.docx
Grade 5 DLL ESP 5 Q1 Week 1.docx
 
Daily Lesson Log _ESP 5_Quarter 1_W1.docx
Daily Lesson Log _ESP 5_Quarter 1_W1.docxDaily Lesson Log _ESP 5_Quarter 1_W1.docx
Daily Lesson Log _ESP 5_Quarter 1_W1.docx
 
Aralin 1 lakas ng loob ko
Aralin 1 lakas ng loob koAralin 1 lakas ng loob ko
Aralin 1 lakas ng loob ko
 
AP7_Q1_Module-4_ImplikasyonngLikasnaYamansaPamumuhayngmgaAsyano_v2.pdf
AP7_Q1_Module-4_ImplikasyonngLikasnaYamansaPamumuhayngmgaAsyano_v2.pdfAP7_Q1_Module-4_ImplikasyonngLikasnaYamansaPamumuhayngmgaAsyano_v2.pdf
AP7_Q1_Module-4_ImplikasyonngLikasnaYamansaPamumuhayngmgaAsyano_v2.pdf
 
Filipino 4
Filipino 4Filipino 4
Filipino 4
 
AP4_Q2_Mod3_Mga Hamong Pangkabuhayan sa.PDF
AP4_Q2_Mod3_Mga Hamong Pangkabuhayan sa.PDFAP4_Q2_Mod3_Mga Hamong Pangkabuhayan sa.PDF
AP4_Q2_Mod3_Mga Hamong Pangkabuhayan sa.PDF
 
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docxDLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
 
Filipino v 4th grading
Filipino v 4th gradingFilipino v 4th grading
Filipino v 4th grading
 
Grade 5 PPT_Q4_W3.pptx
Grade 5 PPT_Q4_W3.pptxGrade 5 PPT_Q4_W3.pptx
Grade 5 PPT_Q4_W3.pptx
 
DLL_ESP 6_Q3_W3.docx ..................................
DLL_ESP 6_Q3_W3.docx ..................................DLL_ESP 6_Q3_W3.docx ..................................
DLL_ESP 6_Q3_W3.docx ..................................
 
2022-2023Quarter3Modyul3_Pag-iisa-isa ng mga Argumento sa.pptx
2022-2023Quarter3Modyul3_Pag-iisa-isa ng mga Argumento sa.pptx2022-2023Quarter3Modyul3_Pag-iisa-isa ng mga Argumento sa.pptx
2022-2023Quarter3Modyul3_Pag-iisa-isa ng mga Argumento sa.pptx
 
Yamang Tao at Pag Unlad COT-RPMS Aligned and Integrated BY JUAN R. VENTENILL...
Yamang Tao at Pag Unlad COT-RPMS Aligned and Integrated  BY JUAN R. VENTENILL...Yamang Tao at Pag Unlad COT-RPMS Aligned and Integrated  BY JUAN R. VENTENILL...
Yamang Tao at Pag Unlad COT-RPMS Aligned and Integrated BY JUAN R. VENTENILL...
 

More from EDITHA HONRADEZ

More from EDITHA HONRADEZ (20)

Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
 
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awitFilipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
 
Epp he aralin 20
Epp he aralin 20Epp he aralin 20
Epp he aralin 20
 
Mapeh quarter 2 [autosaved]
Mapeh quarter 2 [autosaved]Mapeh quarter 2 [autosaved]
Mapeh quarter 2 [autosaved]
 
Health quarter 2 aralin 1
Health quarter 2 aralin 1Health quarter 2 aralin 1
Health quarter 2 aralin 1
 
Epp he aralin 20
Epp he aralin 20Epp he aralin 20
Epp he aralin 20
 
Epp he aralin 19
Epp he aralin 19Epp he aralin 19
Epp he aralin 19
 
Epp he aralin 15
Epp he aralin 15Epp he aralin 15
Epp he aralin 15
 
Epp he aralin 13
Epp he aralin 13Epp he aralin 13
Epp he aralin 13
 
Epp he aralin 12
Epp he aralin 12Epp he aralin 12
Epp he aralin 12
 
Epp he aralin 10
Epp he aralin 10Epp he aralin 10
Epp he aralin 10
 
Epp he aralin 9
Epp he aralin 9Epp he aralin 9
Epp he aralin 9
 
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindigEpp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
 
Epp he aralin 6
Epp he aralin 6Epp he aralin 6
Epp he aralin 6
 
Epp he aralin 5
Epp he aralin 5Epp he aralin 5
Epp he aralin 5
 
Epp he aralin 4
Epp he aralin 4Epp he aralin 4
Epp he aralin 4
 
Epp he aralin 3
Epp he aralin 3Epp he aralin 3
Epp he aralin 3
 
EPP HE ARALIN 2
EPP HE  ARALIN 2EPP HE  ARALIN 2
EPP HE ARALIN 2
 
Ap aralin 6
Ap aralin 6Ap aralin 6
Ap aralin 6
 
Ap yunit iii aralin 2
Ap yunit iii aralin 2Ap yunit iii aralin 2
Ap yunit iii aralin 2
 

Esp june 29 july 3,2015 monday june 29 (autosaved) (autosaved)

  • 1. 1 Monday June 29,2015 Aralin 5 Sa Maayos na Kaisipan, May Tamang Pagninilay I.Layunin: Nakapagninilay-nilay ng katotohanan mula sa mga napanoodna programang pantelebisyon II.Paksa/Pagpapahalaga: Mapanuring Pag-iisip(CriticalThinking) a.Mga Kagamitan: sulatangpapel, bond paper,kuwaderno b.Integrasyon: Media Literacy Filipino – Sining ng Pakikipagtalastasan III.Pamamaraan: 1. Ipabasa sa mga mag-aaral ang usapan ng dalawang mag-aaral. Ihanda ang mag- aaral sa pamantayan sa pagbabasa. 2. Pagsumikapang maipalabas sa mga mag- aaral ang kanilang mga naisinsa buhay na kaya nilang gawin sa kanilang edad. Gamitin ang konsepto ng konstruktibismo kung saan gagamitin ng mga mag-aaralang kanilang mga karanasan para masagot ang tanong ng guro. 3. Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga tanong: a. Tungkol saan ang pinag-uusapan ng dalawang bata sa larawan? b. Nakatulong ba kay Bong ang kaniyang napanoodsa telebisyon? Ipaliwanag. c. Paano ito nakaapekto sa kanilang kaisipan at damdamin? d. Kung ikaw si Bong,gagawin mo ba ang sinabi ni Jessa? Pangatwiranan. 4. Ipatala sa mga mag-aaral ang huli nilang napanoodsa telebisyonat hayaan silang ipaliwanag kung ano ang naging epekto nito sa kanilang damdamin at kaisipan. 5. Talakayin ang mga kasagutan ng mga mag-aaral.Sa bahaging ito ng pagtalakay,maging sensitibosa kanilang mga kasagutan. 4.Paglalahat: Ano ang epekto sa atin ng panonoodnatin ng mga programa sa telebisyon? Malaki ang epekto ng programa sa telebisyon na maaaring nakatutulong o nakasasama sa manonood. 5.Paglalapat: Ang mga p[rograma ba sa telebisyon na nagpapakita ng karahasan ay dapat panoorin ng mga bata?Bakit? IV.Pagtataya: Punan ang loob ng hugis ng iyong mga napanoodsa telebisyon.Paano nakaaapekto ang mga ito sa iyong kaisipan at damdamin?Gawin ito sa iyong kuwaderno.
  • 2. 2 I.Layunin Napapaliwanag na ang klima ay may kinalaman sa uri ng mga pananim at hayop sa Pilipinas II.Paksang Aralin Paksa : Ang Kinalamanng Klima sa mga Uri ng Pananim at Hayopsa Pilipinas Kagamitan : mapa ng Pilipinas,malaking larawan ng kagubatan,mga ginupit na larawan ng mga piling pananimat hayop na nakikita at dinakikita sa bansa, scotchtape o masking tapeSanggunian : Learner’s Material,pp. 38–47 K to 12 – AP4AAB-Ie-f-8 III.Pamamaraan A. Panimula 1.Balitaan: 2.Balik-aral: Mga salikna may kinalaman sa klima mga -pagbibigay kahulugano terminolohiya— sa mga sumusunod: temperatura, climatechange,mga hanging monsoon (hanging amihan,hanging habagat),apat na uri ng klima,bagyo,at mga babala ng bagyo. 3.Paghahanda: Maghanda ng malaking larawan ng isang kagubatan.Ipaskil ito sa pisara. Mamigay sa mga bata ng mga ginupit na larawan ng mga piling pananim at hayopna nakikita at di- nakikita sa bansa.Ibigay ang larawan ng mga pananim sa mga babae at sa mga lalaki naman ang mga larawan ng mga hayop.Ipasuri sa mga bata ang larawan.Ipadikit sa malaking larawan ang mga pananim at hayopna sa Pilipinas lamang makikita.Iugnay ang pambungadna gawaing ito sa tatalakaying aralin. B. Paglinang na Gawain: 1. Pagganyak: Ano ang kinalaman ng klima sa uri ng pananim at hayopna mayroon sa bansa? 2. Paglaladhad/Pagtatalakay: Pag-usapan ang mga pananim na nabubuhay sa bansa. Bakit kaya palay ang pangunahing pananim sa bansa? Nakakaapekto ba ang iba’t ibang uri ng klima sa mga pananim na nabubuhay sa bansa? 3. Pagpapahalaga: Bilang mga mag-aaral ano ang maimumungkahi ninyo para mapangalaan natin ang iba’t ibang uri ng halaman na nabubuhay sa Pilipinas? IV.Pagtataya PAGTATAYA Ibigay ang hinihingingsagot sa bawat bilang. 1.Ano ang temperature na mainam sa pagtatanim ng puno ng niyog? 2.Anong uri ng lupa ang kinakailangan sa pagtatanim ng mga punong kahoy? 3.Saang lugar nabubuhay ang mga puno ng pawid,baging,at bakawan. 4.Saang lugar matatagpuan ng mouse deer o mas kilala sa tawag na pilandok? 5.Kilala ito sa tawag na haring ibon? TAKDANG GAWAIN Sumulat ng isang talata na may kinalaman sa mga paraan kung paano masasagipang mga hayopna unti-unti nang nawawala o nauubos. Araling P anlipunan IV-Del P ilar 6:20-7:10 IV-Bonifacio 7:10-8:00 IV-Mabini 8:00-8:50 IV-Jacinto 9:40-10:30 IV-Rizal 10:30-11:20
  • 3. 3 I. LAYUNIN: 1. Naiisa-isa ang matatagumpayna entrepreneursa ating bansa II. PAKSANG ARALIN: Paksa: Matagumpay na mga Entrepreneursa Ating Bansa (Socorro Ramos,John Gokongwei Jr., Tony Tan Caktiong,MannyVillar,Henry SY, David Consunji,) Sanggunian: Batayang Aklat sa Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan Kagamitan: larawan ng mga entrepreneur sa ating bansa III.PAMAMARAAN: A. Balik-aral: Sinu-sino ang mga kilalang entrepreneur n gating bansa na napag-aralan na natin? B.Pagganyak: Kung ikaw ay magtatayo ng isang negosyo ano ang negosyo na nais mong itayo at bakit? B. Paglalahad: Ipakita ang iba pang mga larawan ng mga kilalang entrepreneur ng bansa.Pag- usapan ang mga ito. C.Pagtatalakay: Sinu-sino ang mga matatagumpay na entrepreneurng bansa? Anu-ano ang kanilang mga negosyong itinayo? D. PAGLALAHAT Sinu-sino ang mga matatagumpay na negosyante/entrepreneur ng bansa? Ang ilan sa mga matatagumpay at kilalang negosyante/entrepreneur ng bansa ay SocorroRamos,John Gokongwei Jr., Tony Tan Caktiong,Manny Villar,Henry SY, DavidConsunji. E.Paglalapat: Mayaman lang ba ang nagtatagumpaysa buhay o sa larangan ng negosyo? Para tayo ay maging matagumpay ano ang dapat nating gawin? VI. PAGTATAYA: A. Isulat sa papel ang titikng wastong sagot. 1. Nagsimula ang National Bookstore sa isang barong-barong,sa pamumuno ni___. a. Henry Sy c.Socorro Ramos b. Andrew Tan d. Lucio Tan 2. Ang negosyongniyang Pampanga’s Best ang nangunguna sa pagbebenta ng tocino at iba pang produktong gawa sa karne. a. Lolita Hizon c. Tony Tan Caktiong b. Alfredo Yao d. Manny Villar 3. Sinasabingisa sa mga matagumpay na negosyantesa Pilipinas.Siya ang nagmamay-aring Hapee toothpaste.Ang kaniyang pagiging malikhain sa paggawa ng panlinis ng ngipin ang naging susi sa kaniyang pagiging maunlad. a. Manny Villar c.Cecilio Pedro b. Tony Tan Caktiong d. SocorroRamos 4. Siya ang punong tagapamahala ng San Miguel Corporation,ang pinakamalaking korporasyon ng pagkain,inuminat iba pang produkto na may mga tanggapan pa sa China, Indonesia,Malaysia,Thailand, at Vietnam. Edukasyong P antahanan at P angkabuhayan IV-Jacinto 9:00-9:40 IV-Del P ilar 11:20-12:00
  • 4. 4 a. David Consunji c. Henry Sy b. Socorro Ramos d. Danding Cojuangco 5. Siya ang nagmamay-aring Philippine Airlines na pangunahingpaliparansa bansa.Siya rin ang nasa likodng Asia Brewery at Fortune Tobacco. a. Danding Cojuangco c.Henry Sy b. Lucio Tan d. Andrew Tan V.Takda:Magtala ng iba pang kilalang entrepreneurng bansa.
  • 5. 5 Tuesday June 30,2015 Aralin 5 Sa Maayos na Kaisipan, May Tamang Pagninilay I.Layunin: Nakapagninilay-nilay ng katotohanan mula sa mga napanoodna programang pantelebisyon II.Paksa/Pagpapahalaga: Mapanuring Pag-iisip(CriticalThinking) a.Mga Kagamitan: sulatangpapel, bond paper,kuwaderno b.Integrasyon: Media Literacy Filipino – Sining ng Pakikipagtalastasan III.Pamamaraan: A.PanimulangGawain: a. Balik-aral: Pag-usapang muli ang usapan ng dalawang bata? b. Pagganyak: Anu-ano ang mga programang pinanonoodninyo sa telebisyon?May mga aral ba kayong natututunan mula sa mga program,ang napanoodninyo? B.Panlinang na Gawain: a. Paglalahad/Pangkatang Gawain: 1.Bumuo ng limang pangkat. 2. Magtala ng mga impormasyonng inyong napanoodsa telebisyon. 3. Masusi ninyo itong pag-aralan at pumili para sa isang dula-dulaan.Sundin ang template sa ibaba. 4. Mula sa kahon ay sumulat ng simpleng script. 5. Pumili ng mga artista at direktor mula sa script ng inyong pangkat para sa inyong palabas. Sa unang kolum,itatala ng mga mag-aaral ang mga programang kanilangnapanood. Ipoproseso ito kung ang kanilang napanooday may positibo at negatibong aspekto. Sa ikalawang kolum ay ilalagay ang aral ng programang napanood at ang hamon ay ilalagay sa ikatlong kolum. Programang Napanood Aral Hamon 1. 2. 3. 4. 5. b.Pagtatalakay: 1.. Masusing pag-aaralan ng mga mag- aaral ang kanilang itinala.Mula rito,ang bawat pangkat ay pipili ng kanilang gagawing dula-dulaan. 2. Bigyan ang bawat pangkat ng tatlong minuto para sa presentasyon. Gawing magaan sa mag-aaral ang pag-uulat sa unahan. c.Paglalahat; Ano ang dapat nating tandaan kung tayo ay manonoodng programasa telebisyon? Suriing mabuti ang mga programang ipinalalabas sa telebisyon bago paniwalaan. c.Paglalapat; Pagpapakita ng dula-dulaang inihanda ng mga bata? IV.Pagtataya: Pag-isipan at sagutin ang tanong na ito: Nakatutulong ba ang mga programang napanoodmo sa iyong pagpapasiya pagka- tapos mo itong suriin?Pangatwiranan. V.Takda:
  • 6. 6 Gumawa ng tatlong simpleng postersa temang “Kaya Kong MagingMapanuring Manonood,Bukas ang Isipsa Tamang Gawi at Asal. Wednesday July 1,2015 Aralin 5 Sa Maayos na Kaisipan, May Tamang Pagninilay I.Layunin: Nakapagninilay-nilay ng katotohanan mula sa mga napanoodna programang pantelebisyon II.Paksa/Pagpapahalaga: Mapanuring Pag-iisip(CriticalThinking) a.Mga Kagamitan: sulatangpapel, bond paper,kuwaderno b.Integrasyon: Media Literacy Filipino – Sining ng Pakikipagtalastasan III.Pamamaraan: A.PanimulangGawain: 1.Balik-aral: Ipalabas sa mga bata ang ginawa nilang postern may “Kaya Kong Maging Mapanuring Manonood,Bukas ang Isipsa Tamang Gawi at Asal." 2.Pagganyak; Pag-usapan ang ginawang poster ng mga mga-aaral: B.Panlinang na Gawain: 1.Paglalahad: Ang larawan ng ulo ay iginuhit upang maging sentro ng pagproseso ng napanood ng mga mag-aaral.Sa kahon A, B at C itala ang mga nasa isip ninyo nang matapos ninyong mapanoodang mga anunsiyoo programa sa telebisyon. Sa loob naman ng puso,itala ang kabutihang dulot ng iyong napanoodsa telebisyon na pumukaw sa iyong damdamin. 2.Pagtatalakay: 1.Ano ang nasa isip ninyo nang pinagsama-sama ang inyong karanasan sa napanoodninyongbalita o programa sa telebisyon? 3.Paglalahat: Sino o ano ang ahensiya ng pamahalaan na namamahala sa mga pinalalabas sa telebisyon ? Ang Lupon sa Pagrerepaso at Pag-uuri ng Sineat Telebisyon o Movie and Television ReviewandClassification Board,dinadaglat na MTRCB,ay ang ahensiya ng pamahalaan ng Pilipinas na responsable sa regulasyon ng telebisyon at pelikula,pati na rin ang sari-saring uri ng de-bidyong midya,na makikita at/o ikinakalakal sa bansa. 4.Paglalapat:Lahat ba ng programa sa telebisyon ay angkopsa mga batang m,anonood?Ipaliwanag. IV.Pagtataya: Gumuhit ng araw ( ) sa bilang ng mga sitwasyon na may bukas kang pag-iisipat ulap( ) naman kung hindi mo ito naisagawa nang may bukas na pag-iisip. Itala ito sa iyong kuwaderno. _______1.Nakapanoodako ng programang walang karahasan sa telebisyon. _______2.Inililipat ko nang estasyon kapag may ipinalalabas na malalaswang panoorin. _______3.Naiisa-isa ko ang mga taong may magandang pagganapsa teleserye. _______4.Natutuwa ako kapag may magandang balita ang programa sa telebisyon.
  • 7. 7 _______5.Naipaliliwanag ko nang maayos sa harap ng aking kamag-aral ang nangyari sa programang akingpinanood. o puna sa napanood. Thursday July 2,2015 Aralin 5 Sa Maayos na Kaisipan, May Tamang Pagninilay I.Layunin: Nakapagninilay-nilay ng katotohanan mula sa mga napanoodna programang pantelebisyon II.Paksa/Pagpapahalaga: Mapanuring Pag-iisip(CriticalThinking) a.Mga Kagamitan: sulatangpapel, bond paper,kuwaderno b.Integrasyon: Media Literacy Filipino – Sining ng Pakikipagtalastasan III.Pamamaraan: A.PanimulangGawain: 1.Balik-aral: Sino o ano ang ahensiya ng pamahalaan na namamahala sa mga programa na ipinalalabas sa telebisyon? 2.Pagganyak: Ano ang nakikita ninyo sa pinakababang bahagi ng inyong telebisyon? B.Panlinang na Gawain: 1.Paglalahad: Ipabasa ito sa mga mag-aaral nang may pang-unawa.Ipaliwanag nangmahusay ang mensahe nito upang lubos itong maisapuso ng mga mag-aaral. Ayon sa MTRCBmay anim na baitang sa pag-uuri-uri ng mga pelikulang ipinapakita sa Pilipinas: G o GP - Para sa lahat ng manonood(mula sa Ingles na GeneralPatronage) PG-13- Patnubay at Gabay.Mga batang labintatlong(13)taong gulang pababa ay nangangailangan ng pagbabantay ng nakatatanda (mula sa Ingles na Parental Guidance) R-13 - Para lamang sa mga taong labintatlong(13)taong gulang pataas (mula sa Ingles na Restricted) R-16 - Para lamang sa mga taong labing- anim (16) na taong gulang pataas R-18 - Para lamang sa mga taong labingwalong(18)taong gulang pataas. X - Bawal ipalabas sa publiko May tatlong baitang ng pag-uuriang kasalukuyang ginagamit ng MTRCBsa pag-uuri ng mga programa sa telebisyon: G - Para sa lahat ng manonood o General Patronage PG - Patnubay at gabay ng magulangang kailangan o Parental Guidance SPG - Mahigpit na patnubay at gabay ng magulang ang kailangan.Sa mga palabas ng MTRCBna nagpapahayag ng baitang ng isang programa,ito ay tinatawag na “Striktong Patnubay at Gabay” o Strong Parental Guidance. 2.Pagtatalakay: Ano ang mensaheng nais iparating sa atin ng ating binasa mula sa MTRCB? -Nararapat ba nating sundin ang mga alituntuninng MTRCB?Bakit? - Kung ang mga gumagawa ng programa sa telebisyon ay hindi susunodsa mga alituntuninng MTRCBano sa palagay ninyo ang maaringmangyarisa kanilang programa? 3.Paglalahat: Paano nakakatulong sa atin ang mga programa na ating pinanonoodsa telebisyon? Ang pagkakaroon ng bukas na isipan sa mga pangyayari ayonsa iyong napanooday tumutulongsa atin na makapagpasiya
  • 8. 8 nang matibay at tama.Ang tamang gabay at patnubay ng mga magulang sa mga bata ay kailangan.Nasa atin na ang pagsunod upang hindi tayo mapahamak. 3. Paglalapat: Ano ang dapat gawin ng inyongmga magulang kung ang programa na inyong pinanonoodsa telebisyon ay may kasamang karahasan? IV.Pagtataya: Isulat sa patlang Tama o Mali: ____1.Huwag pansinin ang paalala ng MTRCB tungkol sa programa sa telebisyon na iyong pinanonood? ____2.Anglahat ng mga programa sa telebisyon ay angkopsa lahat ng mga batang manonood. ____3.Ang mga cartoons na palabas sa telebisyon ay nararapat na gayahinng mga batang manonood? ____4.Huwagpansinin ang paalala ng mga magulang hinggilsa programa o palabas na nais ninyongpanoorin sa telebisyon? ____5.Angmga palabas na nagtuturong mabuting asal ay nararapat na panoorinng mga bata? V.Takda; Humanda sa maikling pagsusulit: