1. Department of Education
Region VI – Western Visayas
Division of Iloilo City
MANDURRIAO NATIONAL HIGH SCHOOL
Araling Panlipunan 9
(EKONOMIKS)
BANGHAY ARALIN
Banghay –Aralin
Araling Panlipunan 9
Paaralan: Mandurriao National High School Baitang: 9
Guro: Gng. Divine Grace M. Lumagbas Asignatura: Ekonomiks
Petsa: Disyembre 4,2019 Markahan: Ikatatlong Markahan
Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag - aaral ay may pag - unawa:
Sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad
na pang-araw-araw na pamumuhay
Pamantayang
Pagganap
Ang mga mag - aaral ay:
Naisasabuhay ang pag unawa sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang
batayan ng matalino at maunlad na pang araw-araw na pamumuhay
Pamantayan sa
Pagkatuto
Naipapahayag ang kaugnayan ng kita sa pagkonsumo at pag-iimpok
AP9MAKIIIc-6
Layunin:
COGNITIVE Nasisiyasat ng mabuti ang kwento ukol sa Kalayaan sa Kahirapan
AFFECTIVE Nakalalahok ng masigla sa pangkatang gawain
PSYCHOMOTOR
Nakaguguhit ng simbolo nanagpapakita ng paglaya sa kahirapan
II. Nilalaman
Kagamitang Panturo Larawan, Laptop, Manila Paper, Pentel Pen
1. EASE IV Modyul 5 2. * Sibika at Kultura/Heograpiy a, Kasaysayan at Sibika
Teaching Guide on Financial Literacy. pp. 3142.
Paksa Konsepto ng ugnayan ng kita sa pagkonsumo at pag-iimpok
Sanggunian Modyul ng Mag-aaral sa Araling Panlipunan 9
Pokus ng Pagpapahalaga Pagpapahalaga tungkol sa pag-aaral ng Konsepto ng ugnayan ng kita sa pagkonsumo
at pag-iimpok
III. Pamamaraan
A.Balik-aral/
Motibasyon o Pagsisimula ng
Bagong Aralin
Panimulang Gawain:
Bago magsimula ang klase, inaasahang malinis ang mga upuan.
Simulan sa pamamagitan ng pagdarasal
Pagtatala ng liban
Balik-Aral
1. Ano ang natutunan niyo sa leksyon kahapon?
2. Batay sa natutunan kahapon, saan dapat mag-impok, sa bangko o alkansya?
2. Department of Education
Region VI – Western Visayas
Division of Iloilo City
MANDURRIAO NATIONAL HIGH SCHOOL
Araling Panlipunan 9
(EKONOMIKS)
BANGHAY ARALIN
B.Paghahabi sa mga Layunin
ng Aralin
Pamprosesong Tanong:
1. Batay sa larawang inyong nakita ,ano sa palagay niyo ang ipinapakita ng larawan?
2. Anu-ano kaya ang mga paraan para lumaya ang isang tao sa kahirapan?
C.Pag-uugnay ng mga
Halimbawa sa Bagong Aralin
MAG KUWENTUHAN TAYO
Nasubukan mo na bang mag-ipon? Palagi ba na kulang ang perang ibinibigay sa iyo
kaya hindi ka makaipon? Kung nakaipon ka, ano ang ginawa mo sa perang naipon mo?
Kung malinaw para sa iyo ang gusto mong mabili o makamit ay hindi malalayo na
makakaipon ka kahit wala halos natitirang pera sa bulsa mo. Tunghayan mo ang
kwento
D.Pagtatalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan #1
Si Jonas ay isang mag-aaral sa sekondarya. Mayroon siyang baon na
dalawampu’t limang piso (Php25) bawat araw.
Ang kaniyang pamasahe ay Php10 papasok at Php10 rin pauwi.
Samakatuwid, mayroon lamang siyang Php5 para sa kaniyang pagkain at iba
pang pangangailangan.
Upang makatipid, gumigising siya ng maaga at naghahanda ng kaniyang
pagkaing babaunin sa pagpasok. Kung maaga pa, naglalakad na lamang siya
papasok sa paaralan. At sa uwian sa hapon, naglalakad rin siya kung hindi
naman umuulan o kung hindi nagmamadali.
May mga pagkakataon na hindi niya nagagastos ang kaniyang
allowance, dahil may nanlilibre sa kanya ng meryenda, at minsan naman ay
ibinabayad na siya ng kaibigan ng pamasahe. Basta may natirang pera,
inilalagay niya iyon sa kaniyang savings.
Sa loob ng isang buwan, nakakaipon si Jonas ng Php100 hanggang sa Php150
daang piso at idinideposito niya iyon sa bangko. Parang isang natural na proseso
lang para kay Jonas ang pag-iipon, bilhin ang kailangang bilhin, at wag bilhin
ang hindi kailangan, at ang matitira ay ilalagay sa savings.
Sa tuwing may okasyon at may nagbibigay sa kanya ng pera bilang
regalo, hindi rin niya iyon ginagastos at inilalagay rin niya sa kaniyang savings
account.
Hindi masasabing kuripot si Jonas, dahil may mga pagkakataong
gumagastos din siya mula sa kaniyang ipon upang ibili ng pangangailangan sa
paaralan at sa kanilang bahay.
Nakaipon si Jonas ng limang libong piso sa bangko at nagkataong mayroong
iniaalok na investment program ang bangko sa loob ng sampung (10) taon.
Sinamantala niya ang pagkakataon at sya ay nag-enrol sa nasabing programa
kung kaya’t ang kaniyang perang nakatabi bilang investment ay may
kasiguruhang kikita ng interes.
Gayumpaman, nagpatuloy pa rin si Jonas sa pag-iipon at pagdedeposito
sa investment program sa tuwing siya ay makaipon ng limang libong piso,
3. Department of Education
Region VI – Western Visayas
Division of Iloilo City
MANDURRIAO NATIONAL HIGH SCHOOL
Araling Panlipunan 9
(EKONOMIKS)
BANGHAY ARALIN
hanggang sa siya ay makagraduate ng kolehiyo at makapagtrabaho. Ang lahat
ng kaniyang bonus, allowance, at iba pang pera na hindi nagmula sa kaniyang
suweldo ay diretso niyang inilalagay sa investment program.
Dahil may sarili na siyang kita, natuto na rin siyang ihiwalay ang 20%
ng kaniyang kita para sa savings at ang natitira ay hahati-hatiin niya sa kaniyang
pangangailangan. Kung may sobra pang pera na hindi nagamit, inilalagay niya
pa rin sa kaniyang savings.
Makalipas ang sampung taon, ang perang naipon ni Jonas sa investment
program ay umabot na sa halos isang milyon.
Muli niyang inilagak sa ibang investment program ang kaniyang pera at
kumita na ito ng humigit kumulang sa dalawampung libong piso
(Php20,000.00) sa loob ng isang buwan.
Malaya na si Jonas sa kahirapan, bukod sa kaniyang suweldo mula sa
trabaho ay may inaasahan pa siyang kita ng kaniyang investment buwan-buwan.
E.Pagtatalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan #2
Gawain 2: RETWEET....
BARGAIN
Gamit ang speech balloon sa ibaba, magbahagi ng ilan sa iyong mga karanasan ukol sa
pag-iimpok.
Kung ikaw ay nag-iimpok o nagnanais na mag-impok , itatago mo bas a bangko o
gagawa ka ng iyong sariling alkansiya?
F. Pagwawasto at Pagsusuri ng
mga sagot/output
Sagutin Natin!
G. Paglalapat ng Aralin sa
Pang-araw-araw na buhay
Bawat isa ay gumuhit ng mga simbolo na tungkol sa kalayaan sa kahirapan o pag-
iimpok ng pera. Ipaliwanag ito sa harap ng klase. Bibigyan ng 5 puntos sa
pinakamahusay na grupo.
4. Department of Education
Region VI – Western Visayas
Division of Iloilo City
MANDURRIAO NATIONAL HIGH SCHOOL
Araling Panlipunan 9
(EKONOMIKS)
BANGHAY ARALIN
RUBRIKS PARA SA Pagguhit ng Simbolo
PAMANTAYAN DESKRIPSYON PUNTOS
Nilalaman Naipapaliwanagnangmahusayang
konsepto
10
Kabuuang
Presentasyon
Maayosat maykahusayan sa
pagpapaliwanag.
5
Pakikisangkotsa grupo Ginawangbawatkasapisa grupoang
mgainiatasna gawainparasa
ikagagandangpangkatanggawain
5
Pagpormangkonsepto Malinawna pagpormangkonsepto 5
Kabuuang Puntos 25
H. Paglalahat ng mga Aralin Ang mga salaping inilalagak ng mga depositor sa bangko ay lumalago dahil sa interes
sa deposito. Ipinauutang naman ito ng bangko sa mga namumuhunan na may dagdag na
kaukulang tubo. Ibig sabihin, habang lumalaki ang naidedeposito sa bangko, lumalaki
rin ang maaaring ipautang sa mga namumuhunan. Habang dumarami ang
namumuhunan, dumarami rin ang nabibigyan ng empleyo. Ang ganitong sitwasyon ay
indikasyon ng masiglang gawaing pang-ekonomiya (economic activity) ng isang
lipunan.
I.Pagtataya ng Aralin Ang ugaling aking natutunan sa kwentong natalakay ay
______________________________________________________________________
_________________________________________________.
J.Karagdagang Gawain para sa
Takdang-Aralin at
Remediation
Kasunduan:
KITA AT GASTOS NG AMING PAMILYA Alamin ang buwanang kita ng iyong
pamilya. Kapanayamin ang iyong mga magulang kung papaano ginagastos ang kita ng
pamilya sa loob ng isang buwan.
Gamitin ang talahanayan sa ibaba bilang gabay. Pagkatapos ay sagutin ang mga
pamprosesong tanong sa susunod na pahin
IV.Mga Tala
V.Pagnilay
A. Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag-
aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
Remediation
C. Ang ginawang
remedial ba ay
epektibo? Bilang mag-
aaral na nakakuhang
leksyon
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
at bibigyan ng
remediation
E. Alin sa mga Collaborative Learning
5. Department of Education
Region VI – Western Visayas
Division of Iloilo City
MANDURRIAO NATIONAL HIGH SCHOOL
Araling Panlipunan 9
(EKONOMIKS)
BANGHAY ARALIN
Inihanda ni
GNG. DIVINE GRACE M. LUMAGBAS
Teacher 1
estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
4 A’s
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking punong-guro
at superbisor?
G. Anong
inobasyon/pamamaraan
g ginamit/ nadiskubre
na ninanais kong
ibahagi sa ibang guro?
HOTS(Art of Questioning), Contextualization
A. INSTRUCTIONAL
DECISION
G 9-
RUBY
G 9-
TORQUOISE
Ipagpapatuloy ang Aralin (Continue the lesson)
Presentasyon ng Bagong Aralin ( Proceed to new lesson)
Muling ituro ang Aralin ( Reteach the lesson )
Baguhin ang Estratihiya ng Pagtututro ng Aralin (Revise
the lesson)
A. REFLECTION
PAGNINILAY NG
GURO
6. Department of Education
Region VI – Western Visayas
Division of Iloilo City
MANDURRIAO NATIONAL HIGH SCHOOL
Araling Panlipunan 9
(EKONOMIKS)
BANGHAY ARALIN