SlideShare a Scribd company logo
1
FINAL DEMO- Araling Panlipunan- Ekonomiks (Social Science)
Banghay – Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan sa Ikasiyam na Baitang
I. Layunin
Sa katapusan ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Natatalakay ang ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag-iimpok.
2. Natutukoy ang kahulugan ng pagkita, pagkunsumo at pag-iimpok.
3. Napahahalagahan ang pakinabang ng pag-iimpok.
II. Nilalaman
A. Paksa
UGNAYAN NG PANGKALAHATANG KITA, PAG-IIMPOK AT PAGKONSUMO
B. Sanggunian
Ekonomiks – Araling Panlipunan Modyul Para sa Mag-aaral pahina 261-263
C. Mga Kagamitan
Laptop Flash Card Speaker
Projector Colored paper Meta Cards
White Cartolina
III.PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Panimulang Gawain
1.Pagdarasal
Francess maari bang pamunuan mo ang
pagdarasal?
2.Pagbati
Magandang umaga sa inyong lahat!
3.Pagsasaayos ng silid aralin
Pakidampot po ang kalat at isaayos ang inyong
mga upuan.
4.Pagtala ng liban sa klase
Mayroon bang liban sa klase?
(Kukuhain ang talaang ng liban ng klase sa
sekretarya ng klase)
Magaling!
5.Balitaan
Paul ano kaya ang napapanahong balita ngayon
na may kinalaman sa ating ekonomiya?
Tumayo ang lahat para sa pagdarasal.
Magandang umaga po Ma’am Gonzaga!
(Aayusin ng mag-aaral ang silid -aralin at
dadamputin ang kalat)
Wala pong liban sa klase.
(Mga posibilidad na sagot ng mag-aaral)
2
5.Balik-Aral
May pahuhulaan ako ngayon.
Unahang makasagot atmakapuntos
Handa na ba kayo?
Hahanapin ninyo ang mga letra na pupuno sa
salita na nasa lobo.
HULA LETRA
Kailangan ko ng limang mag-aaral na
magpupuno ng mga letrang nawawala na
nakasulat sa lobo na nakadikit sa pisara.
1.Pagbaba ng halaga ng yamang pisikal bunga
ng pagkaluma bunga ng tuloy tuloy na paggamit
paglipas ng panahon.
Magaling!
2. Salaping binabalikat at binabayaran ng
pamahalaan nang hindi tumatanggap ng kapalit
na produkto o serbisyo.
Mahusay!
3.Ang tawag sa pamilihan ng illegal na droga,
nakaw na sasakyan at kagamitan, illegal na
pasugalan at maanumalyang transaksyong
binabayaran ng ilang kumpanya upang
makakuha ng resultang pabor sa kanila.
Magaling!
4. Ito ang tawag sa halagang pamilihan ng lahat
ng pantungkuling kinikilalang huling mga kalakal
at paglilingkod na nilikha sa loob ng isang bansa
sa isang takdang panahon.
Magaling!
5.Tumutukoy sa kabuuang pampamilihang
halaga ng mga produkto at serbisyo na nagawa
ng mga mamamayan ng isang bansa
Handa na po kami!
Pupunta sa unahan ang tatlong natawag na
mag-aaral upang punan ang letrang
nawawala.
1.D E P R E S A S Y O N
2. S U B S I D I Y A
3. B L A C K M A R K E T
4.Gross Domestic Product
3
Magaling!
1. Paggaganyak
Kailangan ko ng dalawang mag-aaral na
pupunta sa unahan upang obserbahan ang mga
larawan na nakadikit sa pisara.
Kunin ang dalwang halos magkaparehong
larawan. Bigyan ng interpretasyon ang larawang
inyong Nakita.
Ano ang nakita nyo sa larawan?
Sa inyong palagay, ano kaya ang usaping ating
pag-aaralan ngayong araw na ito?
Mahusay!
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Pagpapakita ng “video presentation”
Ipon-Ipon Din: A Savings Video (W/ English
Subtitles)
https://www.youtube.com/watch?v=dIusl-
RE8gQ
5.Gross National Income
Ang mga larawan na nakasabit sa dingding
ay susuriin ng mag-aaral
May nakita po akong dalawang piggy bank,
banko, at passbook.
Pag-iimpok po
Tungkol parin po sa savings.
4
Ano sa tingin ninyo ang ipinararating na
mensahe ng video na inyong napanood?
Magaling!
2. Pangkatang Gawain
Bibigyan ko kayo ng pangkatang gawain.
Unang Pangkat:
Sa inyong sariling pagkakaunawa punan ang
organizational chart na magpapakita ng
ugnayan ng Kita, Pagkonsumo at Pag-iimpok.
1.Ano ang ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag-
iimpok?
2. Paano mo magagamit ang wastong kaalaman
sa kita, pagkunsumo at pag-iimpok?
3. Bakit may mga taong nahihirapan mag-
balanse ng kita, konsumo at ipon?
Ok Magaling!
Ikalawang Pangkat:
Ibigay ang sarili mong pagkakaunawa ng
kahulugan ng KITA, PAGKONSUMO at PAG-
IIMPOK isulat sa kahon ang iyong sagot.
(Posibleng sagot ng mag-aaral)
Ang napanood po namin ay may kinalaman
sa pag-iipon ng pera sa banko.
1.Ang kita ang pinagkukunan ng bawat
pamilya na pangtustos sa araw-araw na
gastusin. Kapag may natirang pera
maaaring ilaan sa ipon o,ilagay sa alkansya
o ihulog sa banko.
2.Kapag may sapat na kaalaman
makakapag budget ng tama at
mapapahalagahan ang perang
pinaghihirapan.
3. Dahil nasosobrahan sa paggastos at
hindi nalilimitahan ang pagbili
nakakalimutang mag-impok bagkus
nagkakautang pa dahil sa maling
pamamahala sa perang kinita.
Posibleng sagot ng pangkat:
1.Ang perang ginagastos ay nagmula sa
kinita o suweldo dulot ng paggawa o
5
Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang iyong naunawaan sa kahulugan ng
kita, pagkonsumo at pag-iimpok?
2. Ang sapat na kaalaman sa paggasta,
pagkonsumo at pag-iimpok ay may malaking
epekto sa ekonomiya sang-ayon ka ba dito?
Bakit?
Mahusay!
Ikatlong pangkat:
Isulat sa kahon ang mga salik na panagkukunan
ng kita.
PAMPROSESONG TANONG:
1.Anu-ano ang pinagmumulan ng kita ng inyong
pamilya?
2. Bakit may mga tao na malaki ang kita at may
iba naman na maliit lang ang kinikita?
Napakahusay!
IKAAPAT NA PANGKAT
Sagutin ang tanong: Ano ang Pagkonsumo?
Ilagay sa kahon ang inyong kasagutan.
1. Anu-ano ang pangunahing gastusin ng
pamilya?
2. Kapag may nakita kang isang bagay na
gustong-gusto mo binibili mo ba iyon?
hanapbuhay na siya namang ginagamit sa
pagkonsumo at ang perang natira ay
siyang magiging ipon.
2. Ang sapat na kaalaman sa paggasta,
pagkonsumo at pag-iimpok ay may
malaking epekto sa ekonomiya sapagkat
nakasalalay sa kita ang paggasta, at
nakasalalay din ang pag-iimpok sa
wastong kaalaman sa paghawak ng kita.
Posibleng sagot ng mag-aaral.
1. Maaring ang hanapbuhay nila ay
pagiging propesyonal, negosyante,
entreprenyur, mula sa renta ng mga
pinauupahang bahay,interes,mga ofw at
iba pa.
2.May mga tao na malaki ang kita depende
sa propesyon, ang ilan ay may negosyong
napaunlad, may magandang natapos na
kurso madiskarte sa buhay at iba pa.
Ang iba ay maliit lamang ang kinikita dahil
minimum wages lamang na hindi
nakapagtapos ng pag-aaral,hindi nakapag-
aral.
Posibleng sagot ng pangkat:
1.Ang pangunahing gastusin ng pamilya ay
ang pagkain,tubig, kuryente, lpg at iba pa.
2.Kapag may nakita kaming bagay na
gusting-gusto namin hindi namin iyon
6
3. Ano ang pagkakaunawa mo sa impulse
buying? Bakit may mga impulse buyer?
Mahusay!
Ikalimang Pangkat
Sa iyong pagkakaunawa: Ano ang kahulugan ng
pag-iimpok? Ilagay ang inyong sagot sa loob ng
bahayng hindi lalampas sa tatlumpung letra.
Anu- ano ang pamamaraan ng pag-iimpok?
Isulat ang sagot sa hugis bilog.
Pamprosesong Tanong:
1.Ano ang pag-iimpok o Savings?
2.Ano ang pagkakaiba ng pag-iimpok sa
alkansiya at pag-iimpok sa bangko?
Magaling!
C.Pagtatalakay
Ngayon ay dadako tayo sa talakayan patungkol
sa 7 Habits Of Wise Saver. Tumayo na ang
naatasan para maglahad.
7 Habits os a Wise Saver Kahalagahan
1 Kilalanin ang iyong
bangko
2 Alamin ang produkto ng
iyong bangko
binibili sapagkat inuuna namin ang
pangangailangan kaysa sa kagustuhan.
3.Ang impulse buying ay ang ugali ng isang
tao na bile lang ng bile kahit hindi kailangan
basta may pera inuubos sa paggasta ng
hindi nag-iisip kung mahalaga ang binibili.
May mga impulse buyer dahil mas pina-
iigting nila ang kagustuhan sa
pangangailangan. Walang pagpaplano ang
mahalaga ay makasunod sa estado ng
lipunan.
Posibleng sagot ng pangkat
1.Ang pag-iimpok ay paraan ng
pagpapaliban ng paggastos. Perang hindi
na nagastos na itinatabi bilang ipon ay
tinatawag na savings.
2.Ang pagkakaiba ng pag-iimpok sa
alkansiya o bangko; kapag sa alkansiya
ang pera ay hindi ligtas dahil walang
insurance kapag may nangyaring hindi
inaasahan, hindi lalago at madaling butasin
kapag nangailangan. Samantalang ang
pag-iimpok sa bangko ay may tubo/interes
o dibendendo.
Kahalagahan:
1. Mahalagang kilalanin ang taong nasa
likod ng banko at mga taong
namamamahala nito. Magsaliksik at
magtanong tungkol sa katayuang
pinansiyal at ang kalakasan at kahinaan ng
bangko. Ang Philippine Deposit Insurance
Corporation (PDIC), Bangko Sentral ng
Pilipinas (BSP), Securities and Exchange
Commission (SEC), at ang website ng
bangko, dyaryo, magasin, telebisyon, at
radyo ay makapagbibigay ng mga
impormasyong kailangan mong malaman
2. Huwag malito sa investment at regular
na deposito. Basahin at unawain ang kopya
ng term and conditions, huwag mag-
7
3 Alamin ang mga
serbisyo at mga bayarin
sa iyong banko
4 Ingatan ang iyong bank
records at siguraduhing
up-to-date
5 Makipagtransaksyon
lamang sa loob ng
bangko at awtorisadong
tauhan nito
6 Alamin ang tungkol sa
PDIC deposit insurance
7 Maging maingat
Magaling!
Ok bigyan ang inyong mga sarili ng tatlong
palakpak at tatlong bagsak
atubiling linawin sa mga tauhan ng bangko
ang hindi nauunawaan.
3.Piliin ang angkop na banko para sa iyo sa
pamamagitan ng iyong pangangailangan at
itugma ito sa serbisyong iniaalok ng banko.
Alamin ang sinisingil at bayarin sa iyong
banko
4.Ingatan ang iyong passbook, automated
teller machine (ATM), certificate of time
deposit (CTD), checkbook at iba pang bank
record sa lahat ng oras. Palaging i-update
ang iyong passbook at CTDs sa tuwing
ikaw ay gagawa ng transaksiyon sa
bangko. Ipaalam sa bangko kung may
pagbabago sa iyong contact details upang
maiwasang maipadala ang sensitibong
impormasyon sa iba.
5.Huwag mag-alinlangang magtanong sa
tauhan ng bangko na magpakita ng
identification card at palaging humingi ng
katibayan ng iyong naging transaksiyon
6. Ang PDIC ay gumagarantiya ng
hanggang Php500,000 sa deposito ng
bawat depositor. Ang investment product,
fraudulent account (dinayang account),
laundered money, at depositong produkto
na nagmula sa hindi ligtas at unsound
banking practices ay hindi kabilang sa
segurong (insurance) ibinibigay ng PDIC.
7. Lumayo sa mga alok na masyadong
maganda para paniwalaan. Sa
pangkalahatan, ang sobra-sobrang interes
ay maaaring mapanganib.
Papadyak at papalakpak ng tatlong beses!
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
D. Aplikasyon/Pagpapahalaga
1.Paano mo pahahalagahan ang perang
kinikita ng iyong magulang
2.Magkano ang dapat na inihuhulog sa
alkansiya mula sa baon na ibinibigay ng iyong
magulang?
Bilang isang mag-aaral, matapos
mapakinggan ang talakayan naunawaan
ko ang kahalagahan ng pag-iimpok. Ang
perang kinita ng aking magulang ay
kanilang pinaghirapan at dapat tipidin.
Dalawampung porsyento ng baon ay dapat
inihuhulog sa alkansiya bilang ipon.
8
IV. Paglalahat
V.PAGTATAYA
Ngayon ay lubos na ninyong naunawaan ang ating aralin. Kumuha ng ika-apat na
bahagi ng papel.
__________1. Ano tawag sa isang tao na basta may pera ay bili lang ng bili hanggang
sa maubos ang pera.
__________2. Ito ang ginagamit sa pagbili ng mga bagay na kinakailangan upang
mapunan ang pangangailangan at kagustuhan ng mga tao.
__________3. Ito ay tumutukoy sa kitang hindi ginamit sa pagkonsumo, o hindi ginastos
sa pangangailangan
__________4. Dito inilalagak ang perang hindi nagastos sa pagkonsumo o
pangangailangan.
__________5. Ang tawag sa kita na ibinibigay ng banko mula sa naipong pera na inilagak
sa loob ng tatlong buwan.
Sagot: 1.Impulse buyer 2. Pera 3. Savings o ipon 4. Bangko 5. Interest/dibidendo
VI. Takdang Aralin
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
1.Ano ang ugnayan ng kita, pagkonsumo at
pag-iimpok?
Tama!
2. Ano ang kahalagahan ng pag-iimpok?
Magaling!
3.Anu-ano ang 7 habits of a wise saver?
Magaling!
(Posibleng sagot ng mag-aaral)
Ang kita ay madalas na pinanggagalingan ng
pera ng maraming tao. Ito ay halagang
natatanggap ng tao kapalit ng produkto o
serbisyong kanilang ibinibigay. Sa mga
nagtatrabaho, ito ay suweldo na kanilang
natatanggap. Ang kita ay maaaring gastusin
sa pangangailangan at kagustuhan at iba
pang bagay na kinukonsumo. Anumang pera
na hindi nagastos sa pangangailangan ay
maaring maging ipon.
2. Ang kahalagahan ng pag-iimpok ay
napaghahandaan nito ang kinabukasan.
Maaring tumubo ang pera na inilagak sa
bangko.
3.a. Kilalanin ang bangko
b.Alamin ang produkto ng bangko
c.Alamin ang mga serbisyo at mga bayarin sa
banko
d.Ingatan ang iyong bank records at
siguraduhing up-to-date
e.Makipagtransaksyon lamang sa loob ng
bangko at awtorisadong tauhan nito.
f.Alamin ang tungkol sa PDIC deposit
insurance
g. Maging maingat
9
1. Ibigay ang kahulugan ng implasyon?
2. Sa iyong palagay, bakit nagkakaroon ng implasyon?
3. Ano ang iba’t ibang uri ng price index?
4. Ano ang SALN?
VII.PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA
Kraytirya 4 3 2 1
Paksa Mahusay na
naipapaliwanag
nang malinaw ang
mga nasaliksik na
relatibong detalye na
may kaugnay sa
paksa.
Naipaliwanag
ang paksa
ngunit may
kaunting
kakulangan
Naiugnay ang
relasyon ng
pang-suportang
detalye sa
paksa ngunit
hindi malinaw
Walang kaugnayan
ang teksto sa paksa
Organisasyon Mahusay na
naisasaayos nang
mabuti ang
pagkakasunod-
sunod nang mga
detalye at
nakapagprodyus ng
isang kaaya-ayang
komposisyon
Naisaayos
nang mabuti
ang
pagkasunod-
sunod ng mga
detalye ngunit
may kaunting
kakulangan
Ang
organisasyon
ng mga ideya
ay hindi sunud-
sunod at kulang
Hindi organisado
ang gawain
Pamamahala
ng oras
Mahusay na
naipamalas ang mga
gawain sa
itinakdang oras at
naipresenta ng
maganda ang
pangkatang gawain.
Ginamit ang
sapat na oras
ngunit may
kaunting
kakulangan sa
preparasyon
Naisagawa ang
gawain ngunit
hindi maayos
ang
preparasyon at
walang
kahandaan
Hindi naisagawa
ang pangkatang
gawain dahil hindi
napamahaalan ang
oras
Inihanda ni:
Crystal Lynn D. Gonzaga
Pre-Service Teacher
Binigyang pansin ni:
Edwardo A. Peralta Angellou J. Barrett
Teacher II AP Coordinator Teacher II AP
Mrs. Evelyn Navia
Punongguro II
Plaridel Integrated National High School

More Related Content

What's hot

Patakarang piskal-lesson-plan-pelegrino-c.
Patakarang piskal-lesson-plan-pelegrino-c.Patakarang piskal-lesson-plan-pelegrino-c.
Patakarang piskal-lesson-plan-pelegrino-c.
rheanara1
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Crystal Mae Salazar
 
IBA’T IBANG EPEKTO NG IMPLASYON.pptx
IBA’T IBANG EPEKTO NG IMPLASYON.pptxIBA’T IBANG EPEKTO NG IMPLASYON.pptx
IBA’T IBANG EPEKTO NG IMPLASYON.pptx
melissakarenvilegano1
 
Ikatlong Markahan – Modyul 3: Ugnayan ng Kita, Pagkonsumo at Impok
Ikatlong Markahan – Modyul 3: Ugnayan ng Kita, Pagkonsumo at ImpokIkatlong Markahan – Modyul 3: Ugnayan ng Kita, Pagkonsumo at Impok
Ikatlong Markahan – Modyul 3: Ugnayan ng Kita, Pagkonsumo at Impok
Shiella Cells
 
Ekonomiks Learning Module Yunit 3
Ekonomiks Learning Module Yunit 3Ekonomiks Learning Module Yunit 3
Ekonomiks Learning Module Yunit 3
Byahero
 
Elasticity of demand
Elasticity of demandElasticity of demand
Elasticity of demand
Nestor Cadapan Jr.
 
Ekonomiks Learning Module Yunit 1
Ekonomiks Learning Module Yunit 1Ekonomiks Learning Module Yunit 1
Ekonomiks Learning Module Yunit 1
Byahero
 
MELC Aralin 17-Pag-iimpok at Pagkonsumo
MELC Aralin 17-Pag-iimpok at PagkonsumoMELC Aralin 17-Pag-iimpok at Pagkonsumo
MELC Aralin 17-Pag-iimpok at Pagkonsumo
Rivera Arnel
 
Konsepto at mga Salik na nakaaapekto sa demand
Konsepto at mga Salik na nakaaapekto sa demandKonsepto at mga Salik na nakaaapekto sa demand
Konsepto at mga Salik na nakaaapekto sa demand
Beverlene LastCordova
 
Kakapusan
KakapusanKakapusan
Kakapusan
Gellie Bautista
 
Detailed Lesson - DL - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan.pptx
Detailed Lesson - DL - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan.pptxDetailed Lesson - DL - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan.pptx
Detailed Lesson - DL - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan.pptx
Glenn Rivera
 
Pambansang kita By Group 1 (10-OHSP)
Pambansang kita By Group 1 (10-OHSP)Pambansang kita By Group 1 (10-OHSP)
Pambansang kita By Group 1 (10-OHSP)
Farah Mae Cristobal
 
EKONOMIKS DLL quarter 1 week 2 sy 18 19
EKONOMIKS DLL quarter 1 week 2 sy 18 19EKONOMIKS DLL quarter 1 week 2 sy 18 19
EKONOMIKS DLL quarter 1 week 2 sy 18 19
DIEGO Pomarca
 
Long Quiz-Produksyon.pptx
Long Quiz-Produksyon.pptxLong Quiz-Produksyon.pptx
Long Quiz-Produksyon.pptx
Quennie11
 
MELC Aralin 9-Interaksyon ng Demand at Supply
MELC Aralin 9-Interaksyon ng Demand at SupplyMELC Aralin 9-Interaksyon ng Demand at Supply
MELC Aralin 9-Interaksyon ng Demand at Supply
Rivera Arnel
 
Ppt konsepto ng demand
Ppt konsepto ng demandPpt konsepto ng demand
Ppt konsepto ng demand
ED-Lyn Osit
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (venn diagram)
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (venn diagram)Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (venn diagram)
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (venn diagram)
Crystal Mae Salazar
 
Interaksyon demand at suplay
Interaksyon demand at suplayInteraksyon demand at suplay
Interaksyon demand at suplay
sicachi
 
LESSON PLAN- Thricia Salvador.pptx
LESSON PLAN- Thricia Salvador.pptxLESSON PLAN- Thricia Salvador.pptx
LESSON PLAN- Thricia Salvador.pptx
ThriciaSalvador
 
Banghay aralin tungkol sa Konsepto ng Demand
Banghay aralin tungkol sa Konsepto ng DemandBanghay aralin tungkol sa Konsepto ng Demand
Banghay aralin tungkol sa Konsepto ng Demand
Alexa Ocha
 

What's hot (20)

Patakarang piskal-lesson-plan-pelegrino-c.
Patakarang piskal-lesson-plan-pelegrino-c.Patakarang piskal-lesson-plan-pelegrino-c.
Patakarang piskal-lesson-plan-pelegrino-c.
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
 
IBA’T IBANG EPEKTO NG IMPLASYON.pptx
IBA’T IBANG EPEKTO NG IMPLASYON.pptxIBA’T IBANG EPEKTO NG IMPLASYON.pptx
IBA’T IBANG EPEKTO NG IMPLASYON.pptx
 
Ikatlong Markahan – Modyul 3: Ugnayan ng Kita, Pagkonsumo at Impok
Ikatlong Markahan – Modyul 3: Ugnayan ng Kita, Pagkonsumo at ImpokIkatlong Markahan – Modyul 3: Ugnayan ng Kita, Pagkonsumo at Impok
Ikatlong Markahan – Modyul 3: Ugnayan ng Kita, Pagkonsumo at Impok
 
Ekonomiks Learning Module Yunit 3
Ekonomiks Learning Module Yunit 3Ekonomiks Learning Module Yunit 3
Ekonomiks Learning Module Yunit 3
 
Elasticity of demand
Elasticity of demandElasticity of demand
Elasticity of demand
 
Ekonomiks Learning Module Yunit 1
Ekonomiks Learning Module Yunit 1Ekonomiks Learning Module Yunit 1
Ekonomiks Learning Module Yunit 1
 
MELC Aralin 17-Pag-iimpok at Pagkonsumo
MELC Aralin 17-Pag-iimpok at PagkonsumoMELC Aralin 17-Pag-iimpok at Pagkonsumo
MELC Aralin 17-Pag-iimpok at Pagkonsumo
 
Konsepto at mga Salik na nakaaapekto sa demand
Konsepto at mga Salik na nakaaapekto sa demandKonsepto at mga Salik na nakaaapekto sa demand
Konsepto at mga Salik na nakaaapekto sa demand
 
Kakapusan
KakapusanKakapusan
Kakapusan
 
Detailed Lesson - DL - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan.pptx
Detailed Lesson - DL - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan.pptxDetailed Lesson - DL - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan.pptx
Detailed Lesson - DL - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan.pptx
 
Pambansang kita By Group 1 (10-OHSP)
Pambansang kita By Group 1 (10-OHSP)Pambansang kita By Group 1 (10-OHSP)
Pambansang kita By Group 1 (10-OHSP)
 
EKONOMIKS DLL quarter 1 week 2 sy 18 19
EKONOMIKS DLL quarter 1 week 2 sy 18 19EKONOMIKS DLL quarter 1 week 2 sy 18 19
EKONOMIKS DLL quarter 1 week 2 sy 18 19
 
Long Quiz-Produksyon.pptx
Long Quiz-Produksyon.pptxLong Quiz-Produksyon.pptx
Long Quiz-Produksyon.pptx
 
MELC Aralin 9-Interaksyon ng Demand at Supply
MELC Aralin 9-Interaksyon ng Demand at SupplyMELC Aralin 9-Interaksyon ng Demand at Supply
MELC Aralin 9-Interaksyon ng Demand at Supply
 
Ppt konsepto ng demand
Ppt konsepto ng demandPpt konsepto ng demand
Ppt konsepto ng demand
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (venn diagram)
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (venn diagram)Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (venn diagram)
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (venn diagram)
 
Interaksyon demand at suplay
Interaksyon demand at suplayInteraksyon demand at suplay
Interaksyon demand at suplay
 
LESSON PLAN- Thricia Salvador.pptx
LESSON PLAN- Thricia Salvador.pptxLESSON PLAN- Thricia Salvador.pptx
LESSON PLAN- Thricia Salvador.pptx
 
Banghay aralin tungkol sa Konsepto ng Demand
Banghay aralin tungkol sa Konsepto ng DemandBanghay aralin tungkol sa Konsepto ng Demand
Banghay aralin tungkol sa Konsepto ng Demand
 

Similar to Detailedlessonplanugnayanngkitapagkonsumoatpag iimpok-171202002938

WEEK-8-DAY-3.pptx
WEEK-8-DAY-3.pptxWEEK-8-DAY-3.pptx
WEEK-8-DAY-3.pptx
VincentEndozoII
 
AP 9 LESSON PLAN
AP 9 LESSON PLANAP 9 LESSON PLAN
AP 9 LESSON PLAN
Bela Potter
 
Detailed Lesson Plan - DLP - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan...
Detailed Lesson Plan - DLP - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan...Detailed Lesson Plan - DLP - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan...
Detailed Lesson Plan - DLP - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan...
Glenn Rivera
 
ap g9.docx
ap g9.docxap g9.docx
ap g9.docx
audreycastillano
 
apq1week1.pptx
apq1week1.pptxapq1week1.pptx
apq1week1.pptx
RODRIGOAPADOGDOG
 
Sa usaping kaunlaran, alin sa pitong palatandaan ng Pambansang Kaunlaran ang ...
Sa usaping kaunlaran, alin sa pitong palatandaan ng Pambansang Kaunlaran ang ...Sa usaping kaunlaran, alin sa pitong palatandaan ng Pambansang Kaunlaran ang ...
Sa usaping kaunlaran, alin sa pitong palatandaan ng Pambansang Kaunlaran ang ...
GraceCalipjo
 
Araling Panlipunan Aralin 1 Kahulugan at Kahalagahan ng Ekonomiks
Araling Panlipunan Aralin 1 Kahulugan at Kahalagahan ng EkonomiksAraling Panlipunan Aralin 1 Kahulugan at Kahalagahan ng Ekonomiks
Araling Panlipunan Aralin 1 Kahulugan at Kahalagahan ng Ekonomiks
MissRubyJane
 
Esp10.module9
Esp10.module9Esp10.module9
Esp10.module9
Corz Gaza
 
1PPT-G9.pptx
1PPT-G9.pptx1PPT-G9.pptx
1PPT-G9.pptx
GladysValencia13
 
STRATEGIC-INTERVENTION-MATERIAL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-9.pptx
STRATEGIC-INTERVENTION-MATERIAL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-9.pptxSTRATEGIC-INTERVENTION-MATERIAL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-9.pptx
STRATEGIC-INTERVENTION-MATERIAL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-9.pptx
PaulineHipolito
 
Are you smarter than a 9th grader (subukin) mga pangunahing konsepto week1
Are you smarter than a 9th grader (subukin) mga pangunahing konsepto week1Are you smarter than a 9th grader (subukin) mga pangunahing konsepto week1
Are you smarter than a 9th grader (subukin) mga pangunahing konsepto week1
atheena greecia
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Crystal Mae Salazar
 
melcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptx
melcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptxmelcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptx
melcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptx
MelynJoyObiSoAuman
 
ppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp...
ppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp...ppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp...
ppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp...
MariaFeIntina
 
Modyul 1- Katuturan at kahalagahan ng Ekonomics.pdf
Modyul 1- Katuturan at kahalagahan ng Ekonomics.pdfModyul 1- Katuturan at kahalagahan ng Ekonomics.pdf
Modyul 1- Katuturan at kahalagahan ng Ekonomics.pdf
EmmylouMolitoPesidas
 
Modyul 1 katuturan at kahalagahan ng ekonomics
Modyul 1  katuturan at kahalagahan ng ekonomicsModyul 1  katuturan at kahalagahan ng ekonomics
Modyul 1 katuturan at kahalagahan ng ekonomics
南 睿
 
DLL_ESP-4_Q1_W6_-Nakapagninilay-ng-katotohanan-.docx
DLL_ESP-4_Q1_W6_-Nakapagninilay-ng-katotohanan-.docxDLL_ESP-4_Q1_W6_-Nakapagninilay-ng-katotohanan-.docx
DLL_ESP-4_Q1_W6_-Nakapagninilay-ng-katotohanan-.docx
LoraineIsales
 
kakapusan- AP 9.pptx
kakapusan- AP 9.pptxkakapusan- AP 9.pptx
kakapusan- AP 9.pptx
will318201
 
Modyul 18 ang pilipino sa pambansang kaunlaran
Modyul 18   ang pilipino sa pambansang kaunlaranModyul 18   ang pilipino sa pambansang kaunlaran
Modyul 18 ang pilipino sa pambansang kaunlaran
dionesioable
 
EPP_IE_Week2-3.pdf
EPP_IE_Week2-3.pdfEPP_IE_Week2-3.pdf
EPP_IE_Week2-3.pdf
Gil Arriola
 

Similar to Detailedlessonplanugnayanngkitapagkonsumoatpag iimpok-171202002938 (20)

WEEK-8-DAY-3.pptx
WEEK-8-DAY-3.pptxWEEK-8-DAY-3.pptx
WEEK-8-DAY-3.pptx
 
AP 9 LESSON PLAN
AP 9 LESSON PLANAP 9 LESSON PLAN
AP 9 LESSON PLAN
 
Detailed Lesson Plan - DLP - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan...
Detailed Lesson Plan - DLP - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan...Detailed Lesson Plan - DLP - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan...
Detailed Lesson Plan - DLP - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan...
 
ap g9.docx
ap g9.docxap g9.docx
ap g9.docx
 
apq1week1.pptx
apq1week1.pptxapq1week1.pptx
apq1week1.pptx
 
Sa usaping kaunlaran, alin sa pitong palatandaan ng Pambansang Kaunlaran ang ...
Sa usaping kaunlaran, alin sa pitong palatandaan ng Pambansang Kaunlaran ang ...Sa usaping kaunlaran, alin sa pitong palatandaan ng Pambansang Kaunlaran ang ...
Sa usaping kaunlaran, alin sa pitong palatandaan ng Pambansang Kaunlaran ang ...
 
Araling Panlipunan Aralin 1 Kahulugan at Kahalagahan ng Ekonomiks
Araling Panlipunan Aralin 1 Kahulugan at Kahalagahan ng EkonomiksAraling Panlipunan Aralin 1 Kahulugan at Kahalagahan ng Ekonomiks
Araling Panlipunan Aralin 1 Kahulugan at Kahalagahan ng Ekonomiks
 
Esp10.module9
Esp10.module9Esp10.module9
Esp10.module9
 
1PPT-G9.pptx
1PPT-G9.pptx1PPT-G9.pptx
1PPT-G9.pptx
 
STRATEGIC-INTERVENTION-MATERIAL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-9.pptx
STRATEGIC-INTERVENTION-MATERIAL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-9.pptxSTRATEGIC-INTERVENTION-MATERIAL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-9.pptx
STRATEGIC-INTERVENTION-MATERIAL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-9.pptx
 
Are you smarter than a 9th grader (subukin) mga pangunahing konsepto week1
Are you smarter than a 9th grader (subukin) mga pangunahing konsepto week1Are you smarter than a 9th grader (subukin) mga pangunahing konsepto week1
Are you smarter than a 9th grader (subukin) mga pangunahing konsepto week1
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
 
melcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptx
melcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptxmelcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptx
melcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptx
 
ppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp...
ppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp...ppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp...
ppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp...
 
Modyul 1- Katuturan at kahalagahan ng Ekonomics.pdf
Modyul 1- Katuturan at kahalagahan ng Ekonomics.pdfModyul 1- Katuturan at kahalagahan ng Ekonomics.pdf
Modyul 1- Katuturan at kahalagahan ng Ekonomics.pdf
 
Modyul 1 katuturan at kahalagahan ng ekonomics
Modyul 1  katuturan at kahalagahan ng ekonomicsModyul 1  katuturan at kahalagahan ng ekonomics
Modyul 1 katuturan at kahalagahan ng ekonomics
 
DLL_ESP-4_Q1_W6_-Nakapagninilay-ng-katotohanan-.docx
DLL_ESP-4_Q1_W6_-Nakapagninilay-ng-katotohanan-.docxDLL_ESP-4_Q1_W6_-Nakapagninilay-ng-katotohanan-.docx
DLL_ESP-4_Q1_W6_-Nakapagninilay-ng-katotohanan-.docx
 
kakapusan- AP 9.pptx
kakapusan- AP 9.pptxkakapusan- AP 9.pptx
kakapusan- AP 9.pptx
 
Modyul 18 ang pilipino sa pambansang kaunlaran
Modyul 18   ang pilipino sa pambansang kaunlaranModyul 18   ang pilipino sa pambansang kaunlaran
Modyul 18 ang pilipino sa pambansang kaunlaran
 
EPP_IE_Week2-3.pdf
EPP_IE_Week2-3.pdfEPP_IE_Week2-3.pdf
EPP_IE_Week2-3.pdf
 

Detailedlessonplanugnayanngkitapagkonsumoatpag iimpok-171202002938

  • 1. 1 FINAL DEMO- Araling Panlipunan- Ekonomiks (Social Science) Banghay – Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan sa Ikasiyam na Baitang I. Layunin Sa katapusan ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang: 1. Natatalakay ang ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag-iimpok. 2. Natutukoy ang kahulugan ng pagkita, pagkunsumo at pag-iimpok. 3. Napahahalagahan ang pakinabang ng pag-iimpok. II. Nilalaman A. Paksa UGNAYAN NG PANGKALAHATANG KITA, PAG-IIMPOK AT PAGKONSUMO B. Sanggunian Ekonomiks – Araling Panlipunan Modyul Para sa Mag-aaral pahina 261-263 C. Mga Kagamitan Laptop Flash Card Speaker Projector Colored paper Meta Cards White Cartolina III.PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Panimulang Gawain 1.Pagdarasal Francess maari bang pamunuan mo ang pagdarasal? 2.Pagbati Magandang umaga sa inyong lahat! 3.Pagsasaayos ng silid aralin Pakidampot po ang kalat at isaayos ang inyong mga upuan. 4.Pagtala ng liban sa klase Mayroon bang liban sa klase? (Kukuhain ang talaang ng liban ng klase sa sekretarya ng klase) Magaling! 5.Balitaan Paul ano kaya ang napapanahong balita ngayon na may kinalaman sa ating ekonomiya? Tumayo ang lahat para sa pagdarasal. Magandang umaga po Ma’am Gonzaga! (Aayusin ng mag-aaral ang silid -aralin at dadamputin ang kalat) Wala pong liban sa klase. (Mga posibilidad na sagot ng mag-aaral)
  • 2. 2 5.Balik-Aral May pahuhulaan ako ngayon. Unahang makasagot atmakapuntos Handa na ba kayo? Hahanapin ninyo ang mga letra na pupuno sa salita na nasa lobo. HULA LETRA Kailangan ko ng limang mag-aaral na magpupuno ng mga letrang nawawala na nakasulat sa lobo na nakadikit sa pisara. 1.Pagbaba ng halaga ng yamang pisikal bunga ng pagkaluma bunga ng tuloy tuloy na paggamit paglipas ng panahon. Magaling! 2. Salaping binabalikat at binabayaran ng pamahalaan nang hindi tumatanggap ng kapalit na produkto o serbisyo. Mahusay! 3.Ang tawag sa pamilihan ng illegal na droga, nakaw na sasakyan at kagamitan, illegal na pasugalan at maanumalyang transaksyong binabayaran ng ilang kumpanya upang makakuha ng resultang pabor sa kanila. Magaling! 4. Ito ang tawag sa halagang pamilihan ng lahat ng pantungkuling kinikilalang huling mga kalakal at paglilingkod na nilikha sa loob ng isang bansa sa isang takdang panahon. Magaling! 5.Tumutukoy sa kabuuang pampamilihang halaga ng mga produkto at serbisyo na nagawa ng mga mamamayan ng isang bansa Handa na po kami! Pupunta sa unahan ang tatlong natawag na mag-aaral upang punan ang letrang nawawala. 1.D E P R E S A S Y O N 2. S U B S I D I Y A 3. B L A C K M A R K E T 4.Gross Domestic Product
  • 3. 3 Magaling! 1. Paggaganyak Kailangan ko ng dalawang mag-aaral na pupunta sa unahan upang obserbahan ang mga larawan na nakadikit sa pisara. Kunin ang dalwang halos magkaparehong larawan. Bigyan ng interpretasyon ang larawang inyong Nakita. Ano ang nakita nyo sa larawan? Sa inyong palagay, ano kaya ang usaping ating pag-aaralan ngayong araw na ito? Mahusay! B. Panlinang na Gawain 1. Paglalahad Pagpapakita ng “video presentation” Ipon-Ipon Din: A Savings Video (W/ English Subtitles) https://www.youtube.com/watch?v=dIusl- RE8gQ 5.Gross National Income Ang mga larawan na nakasabit sa dingding ay susuriin ng mag-aaral May nakita po akong dalawang piggy bank, banko, at passbook. Pag-iimpok po Tungkol parin po sa savings.
  • 4. 4 Ano sa tingin ninyo ang ipinararating na mensahe ng video na inyong napanood? Magaling! 2. Pangkatang Gawain Bibigyan ko kayo ng pangkatang gawain. Unang Pangkat: Sa inyong sariling pagkakaunawa punan ang organizational chart na magpapakita ng ugnayan ng Kita, Pagkonsumo at Pag-iimpok. 1.Ano ang ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag- iimpok? 2. Paano mo magagamit ang wastong kaalaman sa kita, pagkunsumo at pag-iimpok? 3. Bakit may mga taong nahihirapan mag- balanse ng kita, konsumo at ipon? Ok Magaling! Ikalawang Pangkat: Ibigay ang sarili mong pagkakaunawa ng kahulugan ng KITA, PAGKONSUMO at PAG- IIMPOK isulat sa kahon ang iyong sagot. (Posibleng sagot ng mag-aaral) Ang napanood po namin ay may kinalaman sa pag-iipon ng pera sa banko. 1.Ang kita ang pinagkukunan ng bawat pamilya na pangtustos sa araw-araw na gastusin. Kapag may natirang pera maaaring ilaan sa ipon o,ilagay sa alkansya o ihulog sa banko. 2.Kapag may sapat na kaalaman makakapag budget ng tama at mapapahalagahan ang perang pinaghihirapan. 3. Dahil nasosobrahan sa paggastos at hindi nalilimitahan ang pagbili nakakalimutang mag-impok bagkus nagkakautang pa dahil sa maling pamamahala sa perang kinita. Posibleng sagot ng pangkat: 1.Ang perang ginagastos ay nagmula sa kinita o suweldo dulot ng paggawa o
  • 5. 5 Pamprosesong Tanong: 1. Ano ang iyong naunawaan sa kahulugan ng kita, pagkonsumo at pag-iimpok? 2. Ang sapat na kaalaman sa paggasta, pagkonsumo at pag-iimpok ay may malaking epekto sa ekonomiya sang-ayon ka ba dito? Bakit? Mahusay! Ikatlong pangkat: Isulat sa kahon ang mga salik na panagkukunan ng kita. PAMPROSESONG TANONG: 1.Anu-ano ang pinagmumulan ng kita ng inyong pamilya? 2. Bakit may mga tao na malaki ang kita at may iba naman na maliit lang ang kinikita? Napakahusay! IKAAPAT NA PANGKAT Sagutin ang tanong: Ano ang Pagkonsumo? Ilagay sa kahon ang inyong kasagutan. 1. Anu-ano ang pangunahing gastusin ng pamilya? 2. Kapag may nakita kang isang bagay na gustong-gusto mo binibili mo ba iyon? hanapbuhay na siya namang ginagamit sa pagkonsumo at ang perang natira ay siyang magiging ipon. 2. Ang sapat na kaalaman sa paggasta, pagkonsumo at pag-iimpok ay may malaking epekto sa ekonomiya sapagkat nakasalalay sa kita ang paggasta, at nakasalalay din ang pag-iimpok sa wastong kaalaman sa paghawak ng kita. Posibleng sagot ng mag-aaral. 1. Maaring ang hanapbuhay nila ay pagiging propesyonal, negosyante, entreprenyur, mula sa renta ng mga pinauupahang bahay,interes,mga ofw at iba pa. 2.May mga tao na malaki ang kita depende sa propesyon, ang ilan ay may negosyong napaunlad, may magandang natapos na kurso madiskarte sa buhay at iba pa. Ang iba ay maliit lamang ang kinikita dahil minimum wages lamang na hindi nakapagtapos ng pag-aaral,hindi nakapag- aral. Posibleng sagot ng pangkat: 1.Ang pangunahing gastusin ng pamilya ay ang pagkain,tubig, kuryente, lpg at iba pa. 2.Kapag may nakita kaming bagay na gusting-gusto namin hindi namin iyon
  • 6. 6 3. Ano ang pagkakaunawa mo sa impulse buying? Bakit may mga impulse buyer? Mahusay! Ikalimang Pangkat Sa iyong pagkakaunawa: Ano ang kahulugan ng pag-iimpok? Ilagay ang inyong sagot sa loob ng bahayng hindi lalampas sa tatlumpung letra. Anu- ano ang pamamaraan ng pag-iimpok? Isulat ang sagot sa hugis bilog. Pamprosesong Tanong: 1.Ano ang pag-iimpok o Savings? 2.Ano ang pagkakaiba ng pag-iimpok sa alkansiya at pag-iimpok sa bangko? Magaling! C.Pagtatalakay Ngayon ay dadako tayo sa talakayan patungkol sa 7 Habits Of Wise Saver. Tumayo na ang naatasan para maglahad. 7 Habits os a Wise Saver Kahalagahan 1 Kilalanin ang iyong bangko 2 Alamin ang produkto ng iyong bangko binibili sapagkat inuuna namin ang pangangailangan kaysa sa kagustuhan. 3.Ang impulse buying ay ang ugali ng isang tao na bile lang ng bile kahit hindi kailangan basta may pera inuubos sa paggasta ng hindi nag-iisip kung mahalaga ang binibili. May mga impulse buyer dahil mas pina- iigting nila ang kagustuhan sa pangangailangan. Walang pagpaplano ang mahalaga ay makasunod sa estado ng lipunan. Posibleng sagot ng pangkat 1.Ang pag-iimpok ay paraan ng pagpapaliban ng paggastos. Perang hindi na nagastos na itinatabi bilang ipon ay tinatawag na savings. 2.Ang pagkakaiba ng pag-iimpok sa alkansiya o bangko; kapag sa alkansiya ang pera ay hindi ligtas dahil walang insurance kapag may nangyaring hindi inaasahan, hindi lalago at madaling butasin kapag nangailangan. Samantalang ang pag-iimpok sa bangko ay may tubo/interes o dibendendo. Kahalagahan: 1. Mahalagang kilalanin ang taong nasa likod ng banko at mga taong namamamahala nito. Magsaliksik at magtanong tungkol sa katayuang pinansiyal at ang kalakasan at kahinaan ng bangko. Ang Philippine Deposit Insurance Corporation (PDIC), Bangko Sentral ng Pilipinas (BSP), Securities and Exchange Commission (SEC), at ang website ng bangko, dyaryo, magasin, telebisyon, at radyo ay makapagbibigay ng mga impormasyong kailangan mong malaman 2. Huwag malito sa investment at regular na deposito. Basahin at unawain ang kopya ng term and conditions, huwag mag-
  • 7. 7 3 Alamin ang mga serbisyo at mga bayarin sa iyong banko 4 Ingatan ang iyong bank records at siguraduhing up-to-date 5 Makipagtransaksyon lamang sa loob ng bangko at awtorisadong tauhan nito 6 Alamin ang tungkol sa PDIC deposit insurance 7 Maging maingat Magaling! Ok bigyan ang inyong mga sarili ng tatlong palakpak at tatlong bagsak atubiling linawin sa mga tauhan ng bangko ang hindi nauunawaan. 3.Piliin ang angkop na banko para sa iyo sa pamamagitan ng iyong pangangailangan at itugma ito sa serbisyong iniaalok ng banko. Alamin ang sinisingil at bayarin sa iyong banko 4.Ingatan ang iyong passbook, automated teller machine (ATM), certificate of time deposit (CTD), checkbook at iba pang bank record sa lahat ng oras. Palaging i-update ang iyong passbook at CTDs sa tuwing ikaw ay gagawa ng transaksiyon sa bangko. Ipaalam sa bangko kung may pagbabago sa iyong contact details upang maiwasang maipadala ang sensitibong impormasyon sa iba. 5.Huwag mag-alinlangang magtanong sa tauhan ng bangko na magpakita ng identification card at palaging humingi ng katibayan ng iyong naging transaksiyon 6. Ang PDIC ay gumagarantiya ng hanggang Php500,000 sa deposito ng bawat depositor. Ang investment product, fraudulent account (dinayang account), laundered money, at depositong produkto na nagmula sa hindi ligtas at unsound banking practices ay hindi kabilang sa segurong (insurance) ibinibigay ng PDIC. 7. Lumayo sa mga alok na masyadong maganda para paniwalaan. Sa pangkalahatan, ang sobra-sobrang interes ay maaaring mapanganib. Papadyak at papalakpak ng tatlong beses! Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral D. Aplikasyon/Pagpapahalaga 1.Paano mo pahahalagahan ang perang kinikita ng iyong magulang 2.Magkano ang dapat na inihuhulog sa alkansiya mula sa baon na ibinibigay ng iyong magulang? Bilang isang mag-aaral, matapos mapakinggan ang talakayan naunawaan ko ang kahalagahan ng pag-iimpok. Ang perang kinita ng aking magulang ay kanilang pinaghirapan at dapat tipidin. Dalawampung porsyento ng baon ay dapat inihuhulog sa alkansiya bilang ipon.
  • 8. 8 IV. Paglalahat V.PAGTATAYA Ngayon ay lubos na ninyong naunawaan ang ating aralin. Kumuha ng ika-apat na bahagi ng papel. __________1. Ano tawag sa isang tao na basta may pera ay bili lang ng bili hanggang sa maubos ang pera. __________2. Ito ang ginagamit sa pagbili ng mga bagay na kinakailangan upang mapunan ang pangangailangan at kagustuhan ng mga tao. __________3. Ito ay tumutukoy sa kitang hindi ginamit sa pagkonsumo, o hindi ginastos sa pangangailangan __________4. Dito inilalagak ang perang hindi nagastos sa pagkonsumo o pangangailangan. __________5. Ang tawag sa kita na ibinibigay ng banko mula sa naipong pera na inilagak sa loob ng tatlong buwan. Sagot: 1.Impulse buyer 2. Pera 3. Savings o ipon 4. Bangko 5. Interest/dibidendo VI. Takdang Aralin Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral 1.Ano ang ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag-iimpok? Tama! 2. Ano ang kahalagahan ng pag-iimpok? Magaling! 3.Anu-ano ang 7 habits of a wise saver? Magaling! (Posibleng sagot ng mag-aaral) Ang kita ay madalas na pinanggagalingan ng pera ng maraming tao. Ito ay halagang natatanggap ng tao kapalit ng produkto o serbisyong kanilang ibinibigay. Sa mga nagtatrabaho, ito ay suweldo na kanilang natatanggap. Ang kita ay maaaring gastusin sa pangangailangan at kagustuhan at iba pang bagay na kinukonsumo. Anumang pera na hindi nagastos sa pangangailangan ay maaring maging ipon. 2. Ang kahalagahan ng pag-iimpok ay napaghahandaan nito ang kinabukasan. Maaring tumubo ang pera na inilagak sa bangko. 3.a. Kilalanin ang bangko b.Alamin ang produkto ng bangko c.Alamin ang mga serbisyo at mga bayarin sa banko d.Ingatan ang iyong bank records at siguraduhing up-to-date e.Makipagtransaksyon lamang sa loob ng bangko at awtorisadong tauhan nito. f.Alamin ang tungkol sa PDIC deposit insurance g. Maging maingat
  • 9. 9 1. Ibigay ang kahulugan ng implasyon? 2. Sa iyong palagay, bakit nagkakaroon ng implasyon? 3. Ano ang iba’t ibang uri ng price index? 4. Ano ang SALN? VII.PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA Kraytirya 4 3 2 1 Paksa Mahusay na naipapaliwanag nang malinaw ang mga nasaliksik na relatibong detalye na may kaugnay sa paksa. Naipaliwanag ang paksa ngunit may kaunting kakulangan Naiugnay ang relasyon ng pang-suportang detalye sa paksa ngunit hindi malinaw Walang kaugnayan ang teksto sa paksa Organisasyon Mahusay na naisasaayos nang mabuti ang pagkakasunod- sunod nang mga detalye at nakapagprodyus ng isang kaaya-ayang komposisyon Naisaayos nang mabuti ang pagkasunod- sunod ng mga detalye ngunit may kaunting kakulangan Ang organisasyon ng mga ideya ay hindi sunud- sunod at kulang Hindi organisado ang gawain Pamamahala ng oras Mahusay na naipamalas ang mga gawain sa itinakdang oras at naipresenta ng maganda ang pangkatang gawain. Ginamit ang sapat na oras ngunit may kaunting kakulangan sa preparasyon Naisagawa ang gawain ngunit hindi maayos ang preparasyon at walang kahandaan Hindi naisagawa ang pangkatang gawain dahil hindi napamahaalan ang oras Inihanda ni: Crystal Lynn D. Gonzaga Pre-Service Teacher Binigyang pansin ni: Edwardo A. Peralta Angellou J. Barrett Teacher II AP Coordinator Teacher II AP Mrs. Evelyn Navia Punongguro II Plaridel Integrated National High School