SlideShare a Scribd company logo
1 of 54
Magandang Umaga
Sir. Vincent E. Amodente
Student Teacher AP 9
Ipapaalala sa mga mag-aaral ang mga alituntunin na
dapat sundin sa loob ng klase.
PAGTATALA NG LIBAN
BALITAAN : BALITA MO ISHARE MO!!
Panuto: Maglahad ng isang komprehensibong balita na nagyayari sa
kasalukuyang panahon mula sa nabasa mo sa diyaryo o isang news
article online. Ilahad ito ng detalyado.
WEEK 8 DAY 3
ARALING PANLIPUNAN 9
QUARTER 3
● Naipapahayag ang kahalagahan ng pag-
iimpok at pamumuhunan bilang isang
salik ng ekonomiya.
LAYUNIN :
Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang
matutunan ang mga sumusunod:
1. Natatalakay ang ugnayan ng Kita, Pag-iimpok at
Pagkonsumo.
2. Nakagagawa ng Awit, Tula, Poster at
Sanaysay na nagpapakita ng tamang paghawak,
paggasta
at pag-iingat sa pera.
3. Napapahalagahan ang wastong paghahawak at pag-
iingat ng
BALIK-ARAL : BALIKAN NATIN !
Panuto: Isulat sa sagutang papel ang pinakawastong
sagot.
1. Sino ang nagsabi na ang pag-iimpok ay kitang
lumalabas sa ekonomiya, samantalang ang
pamumuhunan ay ang magbabalik sa paikot na daloy
ng ekonomiya?
A. Adam Smith C. Case, Fair at Oster
B. Campbell R. McConnell D. Roger E.A.Farmer
2. Ano ang mahalagang indikasyon ng malusog na ekonomiya?
A. Pag-iimpok C. Pamumuhunan
B. Pagpapautang D. Pananalapi
3. Maraming mga Pilipino at mga dayuhang negosyante sa ating
bansa ang nagtayo ng kani-kanilang negosyo. Ano kaya ang
maaaring epekto nito sa mga mamamayan?
A. Liliit ang bilang ng mga nagtatrabaho
B. Kakaunti ang trabaho ng mga mamamayan
C. Maraming trabaho para sa mga mamamayan
D. Dadami ang magiging utang ng mga mamamayan
4. Kumikita ang negosyo ni Roc ngunit barya-barya
lamang dahil sa maliit lamang ang kaniyang puhunan.
Ano ang kailangan ni Roc upang mapalaki ang negosyo
at magkaroon ng mas malaking kita?
A. Maraming utang
B. Malaking interes
C. Malaking puhunan
D. Maraming alkansya
5. Bilang isang mag-aaral, paano mo maipapakita ang kahalagahan
ng pag-iimpok at pamumuhunan?
A. Bibilhin ko ang mga bagay-bagay na gusto ko kahit kailan ko
gusto.
B. Ililibre ko ang aking mga kamag-aral at mamamasyal kung
saan-saan.
C. Ipapautang ko sa mga kaklase ko ang pera at babayaran nila
kung kailan nila gusto.
D. Iipunin ko ang matitira sa aking baon at gagamitin kung
puhunan sa pagtitinda ng school supplies o kaya pagkain
kagaya ng bananaque.
SUSI SA PAGWAWASTO:
1. C
2. A
3. C
4. C
5. D
BUUIN MO! – Puzzle
Panuto: Buuin ang mga larawan ayon sa
pagkakasunod-sunod nito at sagutan ang pamprosesong
tanong.
Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang ipinahihiwatig ng unang larawan? Ng
ikalawang larawan? Ikatlong larawan?
2. Batay sa inyong naobserbahan sa mga larawan
tungkol saan kaya ang ating aralin?
UGNAYAN NG KITA,
PAGKONSUMO AT
PAG-IIMPOK
Tandaan may
mga taong kapag
nakakahawak ng
Pera ay nag-iisip
kung papaano ito
palalaguin.
Impulsive Buyer
● Ito ay mga taong basta may pera bili
lang ng bili hanggang sa maubos. At kung
wala ng pera, saka maaalala ang kung ano
ang kaniyang pangangailangan.
Ano para sa iyo ang pera at paano
ito dapat gamitin?
● Ginagamit sa pagbili ng mga bagay na
kinakailangan upang mapunan ang
pangangailangan at kagustuhan ng tao.
MGA KAGUSTUHAN NG TAO
KITA
Halagang
tinatanggap ng tao
kapalit ng produkto
o serbisyong
kanilang ibinibigay.
SWELDO
Pera na
natatanggap ng
manggagawa sa
kanilang trabaho.
Guro Doktor
Construction
Worker
KITA/SWELDO
Gastusin sa
pangangailangan at
kagustuhan at iba
pang bagay na
kinukonsumo.
KITA
● Maaari rin itong
itabi o itago bilang
savings.
KITA/SWELDO
“Ang savings
ay paraan ng
pagpapaliban
ng paggastos”
● Ayon naman Meek,
Morton at Schug (2008),
“Ang ipon o savings ay
kitang hindi ginagamit sa
pagkonsumo, o hindi
ginagastos sa
pangangailangan”.
Investment
Ito ay ipon na
ginagamit upang
kumita.
Economic Investment
● Paglalagak ng pera sa
negosyo.
● Ang isang indibidwal ay
maaari ring maglagay ng
kanyang ipon sa mga
financial assets katulad
ng stocks, bonds o
mutual funds.
Ngunit, bakit ba kailangan nating
magkaroon ng savings?
● Ang pera na iyong naipon
bilang savings ay maaaring
ilagak sa mga Financial
Intermediaries tulad ng mga
bangko.
●Nagsisilbing tagapamagitan sa
nag-iipon ng pera at sa nais na
umutang o mag-loan.
● Ang umuutang o borrower ay maaaring
gamitin ang nahiram na pera sa pagbili ng
asset (pagmamayari) na may ekonomikong
halaga o bilang karagdagang puhunan.
● Ang pera na iyong inilagak sa mga
institusyong ito ay maaaring kumita ng
interes o dibidendo.
● Kung itatago mo nang matagal na
panahon sa alkansiya ang iyong pera,
hindi ito kikita at maaari pang lumiit
ang halaga dahil sa implasyon.
● Ang implasyon ay ang pagtaas ng
pangkalahatang antas ng mga presyo ng
mga kalakal (goods) at mga serbisyo sa
isang ekonomiya.
● Bukod dito, dahil sa pagtatago mo at
nang maraming tao ng pera sa alkansya,
maaaring magdulot ng kakulangan sa
supply ng salapi sa pamilihan.
● Makabubuti kung ilalagak ang salapi
sa matatag na bangko o iba pang
financial intermediaries upang muling
bumalik sa pamilihan ang salaping
inimpok.
MODELONG DALOY NG UGNAYAN NG KITA,
PAG-IIMPOK AT PAGGASTA/PAGKONSUMO
Gawain Bilang 1
Panuto: Ayusin ang pagkakaayos
ng mga titik upang mabuo ang mga
salita, gamitin ang mga gabay na
tanong sa itaas.
https://wordwall.net/resource/34359792
Mga kasagutan:
1.Impulsive Buyer
2.Savings
3.Financial Intermidiaries
4.Economic Investment
5.Financial Assets
GAWAIN BILANG 2
Panuto: Lagyan ng tsek (√) ang mga pahayag
tungkol sa paghawak at pag-iingat ng pera batay sa
iyong antas ng pagsang-ayon. Ang pagsusuri sa
sarili ay nakakatulong upang magkaroon ka ng
balanseng pananaw sa pera. Gawin ito sa sagutang
papel.
Mga pahayag tungkol sa pag-
hawak at pag-iingat ng pera
Sumasa
-ngayon
Hindi
Tiyak
Di
Sumasanga
-yon
1. Natutukso ako sa mga alok na
biglangyaman.
2. Ang mga kaibigan ko ay mga taong
bukambibig ang pera at ang mga
pagaari nila.
3. Nagsisinungaling ako o nandaraya
para magkapera
4. Pakiramdam ko importante ako
dahil sa pera.
5. Laging pera ang laman ng isip ko.
6. Nakasasama sa pamilya’t
kalusugan ko ang saloobin ko sa
pera.
7. Tumutukso sa puso ko ang pag-
ibig ko sa pera.
8. Mas mahalaga ang pamilya ko
kaysa sa pera.
9. Ako ay may balanseng pananaw
sa pera lalo sa pagbili ng mga
pangunahing pangangailangan.
10. Bumibili ako ng gamit na hindi
kailangan o pwedeng ipagpaliban.
Mga pahayag tungkol sa pag-
hawak at pag-iingat ng pera
Sumasa-
ngayon
Hindi
Tiyak
Di
Sumasanga-
yon
Pamprosesong Tanong:
Ayon sa mga naging kasagutan sa Gawain 2, ano
ang natuklasan mo sa iyong sarili tungkol sa
paghawak at pag-iingat mo sa pera? Ipaliwanag ang
iyong kasagutan sa sagutang papel.
__________________________________________
__________________________________________
___________________________________
GAWAIN BILANG 3
Panuto: Para sa inyong pangkatang gawain bumuo ng
awit, tula, poster o sanaysay, na nagpapakita tamang
paghawak, paggasta at pag-iingat sa pera.
Pangkat 1: Awit
Pangkat 2: Tula
Pangkat 3: Poster
Pangkat 4: Sanaysay
GAWAIN BILANG 3
Rubrik sa Pamantayan ng Pagmamarka
Pamantayan Puntos Nakuhang Puntos
Kawastuhan ng ideya
batay sa paksa 5
Organisado at malikhain
na paglalahad ng ideya
ayon sa paksa ng
araling inilahad
5
Kooperasyon ng bawat
kasapi ng pangkat 5
Kabuuang Puntos 15
PAGLALAPAT NG ARALIN
Bilang isang mag-aaral, gaano kahalaga para
sa iyo ang salapi o pera? Magbigay ng mga
pamamaraan sa wastong paggastos ng salapi
o pera.
Complete Me!
Panuto: Dugtungan ang mga sumusunod na pangungusap upang
mabuo ang diwa.
1. Ang kita/sweldo ay
___________________________________________________________
_________________________________________________________
2. Ang pag-iimpok ay
___________________________________________________________
_________________________________________________________
3. Ang pag konsumo ay
___________________________________________________________
_________________________________________________________
PAGTATAYA NG ARALIN
PANUTO: Basahing mabuti ang mga sumusunod na
pahayag. Piliin at isulat ang titik ng pinakawastong sagot
1. Alin sa mga sumusunod na pahayag ang pinakamahalagang
pinagagamitan ng pera?
A. Ginagamit sa pagpapalago ng negosyo.
B. Ginagamit upang maubos at kumita pa ng mas maraming pera.
C. Ginagamit sa pagbili ng mga bagay na kinakailangan upang
matugunan ang pangangailangan at kagustuhan.
D. Ginagamit upang matupad ang mga pangarap sa buhay.
PAGTATAYA NG ARALIN
2. Bakit kinakailangan ng matalinong pag-iisip at pagdedesisyon sa
paggamit ng salapi?
A. Upang mabili lahat ang pangangailangan at kagustuhan.
B. Upang mapakinabangan nang husto at walang nasasayang.
C. Upang maging masaya at makuntento sa araw araw na buhay.
D. Upang matupad lahat ang mga pinapangarap at inaasam sa buhay.
PAGTATAYA NG ARALIN
3. Ano ang halagang tinatanggap ng tao kapalit ng produkto o
serbisyong kanilang ipinagkaloob
A. Ipon C. Pondo
B. Kita D. Regalo
4. Sa mga nagtatrabaho o mga empleyado, ano ang tawag
sa natatanggap nilang kita?
A. Komisyon C. Renta
B. Ganantiya o interest D. Suweldo o sahod
PAGTATAYA NG ARALIN
5. Ano ang savings ayon kay Roger E. A. Farmer?
A. Paggastos C. Pagkonsumo
B. Pag-iimpok D. Pagkukuwenta
A
SUSI SA PAGWAWASTO:
1. D
2. B
3. B
4. D
5. A
Takdang-Aralin:
1. Ano ang Pambansang Kaunlaran?
2. Ano ang konsepto ng pag-unlad ayon kina?
a. Amartya Sen
b. Feliciano Fajardo
c. Diksiyonaryong Merriam Webster
d. Michel P. Todero at Stephen C. Smith
Sanggunian: Ekonomiks Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral pp. 380 - 381
A
RESOURCES
▪ MELC AP G9 Q3 (Page 55)
▪ Updated PIVOT 4A Budget of Work for AP 9 (Page 185)
▪ Regional Order Order 10 s. 2020
▪ AP Curriculum Guide
▪ Araling Panlipunan Module para sa Mag-aaral pp. 261-262
Sanggunian: Ekonomiks Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral
pp. 380 - 381
A
THANKYOU
AND
GOD BLESS!!

More Related Content

Similar to WEEK-8-DAY-3.pptx

Aralin 3 - ANG UGNAYAN NG PANGKALAHATANG KITA, PAG-IIMPOK AT PAGKONSUMO
Aralin 3 - ANG UGNAYAN NG  PANGKALAHATANG KITA, PAG-IIMPOK AT PAGKONSUMOAralin 3 - ANG UGNAYAN NG  PANGKALAHATANG KITA, PAG-IIMPOK AT PAGKONSUMO
Aralin 3 - ANG UGNAYAN NG PANGKALAHATANG KITA, PAG-IIMPOK AT PAGKONSUMOJENELOUH SIOCO
 
Modyul 18 ang pilipino sa pambansang kaunlaran
Modyul 18   ang pilipino sa pambansang kaunlaranModyul 18   ang pilipino sa pambansang kaunlaran
Modyul 18 ang pilipino sa pambansang kaunlarandionesioable
 
orca_share_media1682337009629_7056232848836028309.pptx
orca_share_media1682337009629_7056232848836028309.pptxorca_share_media1682337009629_7056232848836028309.pptx
orca_share_media1682337009629_7056232848836028309.pptxJezLapuz1
 
Ugnayan ng Kita,Pagkonsumo at Pag-iimpok
Ugnayan ng Kita,Pagkonsumo at Pag-iimpokUgnayan ng Kita,Pagkonsumo at Pag-iimpok
Ugnayan ng Kita,Pagkonsumo at Pag-iimpokJennifer Banao
 
EPP_IE_Week2-3.pdf
EPP_IE_Week2-3.pdfEPP_IE_Week2-3.pdf
EPP_IE_Week2-3.pdfGil Arriola
 
ap9_q1_m5_mgasaliknanakakaapektosapagkonsumo_FINAL07242020(23).pdf
ap9_q1_m5_mgasaliknanakakaapektosapagkonsumo_FINAL07242020(23).pdfap9_q1_m5_mgasaliknanakakaapektosapagkonsumo_FINAL07242020(23).pdf
ap9_q1_m5_mgasaliknanakakaapektosapagkonsumo_FINAL07242020(23).pdfhazelpalabasan1
 
Ekonomiks 10: Gawain 7: Pagsulat ng Repleksyon, Gawain 8: Sitwasyon at Aplika...
Ekonomiks 10: Gawain 7: Pagsulat ng Repleksyon, Gawain 8: Sitwasyon at Aplika...Ekonomiks 10: Gawain 7: Pagsulat ng Repleksyon, Gawain 8: Sitwasyon at Aplika...
Ekonomiks 10: Gawain 7: Pagsulat ng Repleksyon, Gawain 8: Sitwasyon at Aplika...Sophia Marie Verdeflor
 
ap9_q1_m1_kahuluganngekonomiyasapangarawarawnapamumuhay_v2.pdf
ap9_q1_m1_kahuluganngekonomiyasapangarawarawnapamumuhay_v2.pdfap9_q1_m1_kahuluganngekonomiyasapangarawarawnapamumuhay_v2.pdf
ap9_q1_m1_kahuluganngekonomiyasapangarawarawnapamumuhay_v2.pdfMelvieCasar
 
MELC Aralin 17-Pag-iimpok at Pagkonsumo
MELC Aralin 17-Pag-iimpok at PagkonsumoMELC Aralin 17-Pag-iimpok at Pagkonsumo
MELC Aralin 17-Pag-iimpok at PagkonsumoRivera Arnel
 
Araling Panlipunan 9 Ikatlong Markahan Modyul 6
Araling Panlipunan 9 Ikatlong Markahan Modyul 6Araling Panlipunan 9 Ikatlong Markahan Modyul 6
Araling Panlipunan 9 Ikatlong Markahan Modyul 6TinCabanayan
 
melcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptx
melcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptxmelcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptx
melcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptxMelynJoyObiSoAuman
 
SIM EKONOMIKS GRADE 9
SIM EKONOMIKS GRADE 9SIM EKONOMIKS GRADE 9
SIM EKONOMIKS GRADE 9Jayson Merza
 
Strategic Intervention Material (SIM) Ekonomiks-Pagkonsumo
Strategic Intervention Material (SIM) Ekonomiks-PagkonsumoStrategic Intervention Material (SIM) Ekonomiks-Pagkonsumo
Strategic Intervention Material (SIM) Ekonomiks-PagkonsumoSophia Marie Verdeflor
 
Sa usaping kaunlaran, alin sa pitong palatandaan ng Pambansang Kaunlaran ang ...
Sa usaping kaunlaran, alin sa pitong palatandaan ng Pambansang Kaunlaran ang ...Sa usaping kaunlaran, alin sa pitong palatandaan ng Pambansang Kaunlaran ang ...
Sa usaping kaunlaran, alin sa pitong palatandaan ng Pambansang Kaunlaran ang ...GraceCalipjo
 

Similar to WEEK-8-DAY-3.pptx (20)

Aralin 3 - ANG UGNAYAN NG PANGKALAHATANG KITA, PAG-IIMPOK AT PAGKONSUMO
Aralin 3 - ANG UGNAYAN NG  PANGKALAHATANG KITA, PAG-IIMPOK AT PAGKONSUMOAralin 3 - ANG UGNAYAN NG  PANGKALAHATANG KITA, PAG-IIMPOK AT PAGKONSUMO
Aralin 3 - ANG UGNAYAN NG PANGKALAHATANG KITA, PAG-IIMPOK AT PAGKONSUMO
 
ap g9.docx
ap g9.docxap g9.docx
ap g9.docx
 
Modyul 18 ang pilipino sa pambansang kaunlaran
Modyul 18   ang pilipino sa pambansang kaunlaranModyul 18   ang pilipino sa pambansang kaunlaran
Modyul 18 ang pilipino sa pambansang kaunlaran
 
orca_share_media1682337009629_7056232848836028309.pptx
orca_share_media1682337009629_7056232848836028309.pptxorca_share_media1682337009629_7056232848836028309.pptx
orca_share_media1682337009629_7056232848836028309.pptx
 
Ugnayan ng Kita,Pagkonsumo at Pag-iimpok
Ugnayan ng Kita,Pagkonsumo at Pag-iimpokUgnayan ng Kita,Pagkonsumo at Pag-iimpok
Ugnayan ng Kita,Pagkonsumo at Pag-iimpok
 
apq1week1.pptx
apq1week1.pptxapq1week1.pptx
apq1week1.pptx
 
EPP_IE_Week2-3.pdf
EPP_IE_Week2-3.pdfEPP_IE_Week2-3.pdf
EPP_IE_Week2-3.pdf
 
ap9_q1_m5_mgasaliknanakakaapektosapagkonsumo_FINAL07242020(23).pdf
ap9_q1_m5_mgasaliknanakakaapektosapagkonsumo_FINAL07242020(23).pdfap9_q1_m5_mgasaliknanakakaapektosapagkonsumo_FINAL07242020(23).pdf
ap9_q1_m5_mgasaliknanakakaapektosapagkonsumo_FINAL07242020(23).pdf
 
AP9 Q3 MODYUL4.pdf
AP9 Q3 MODYUL4.pdfAP9 Q3 MODYUL4.pdf
AP9 Q3 MODYUL4.pdf
 
Ekonomiks 10: Gawain 7: Pagsulat ng Repleksyon, Gawain 8: Sitwasyon at Aplika...
Ekonomiks 10: Gawain 7: Pagsulat ng Repleksyon, Gawain 8: Sitwasyon at Aplika...Ekonomiks 10: Gawain 7: Pagsulat ng Repleksyon, Gawain 8: Sitwasyon at Aplika...
Ekonomiks 10: Gawain 7: Pagsulat ng Repleksyon, Gawain 8: Sitwasyon at Aplika...
 
ap9_q1_m1_kahuluganngekonomiyasapangarawarawnapamumuhay_v2.pdf
ap9_q1_m1_kahuluganngekonomiyasapangarawarawnapamumuhay_v2.pdfap9_q1_m1_kahuluganngekonomiyasapangarawarawnapamumuhay_v2.pdf
ap9_q1_m1_kahuluganngekonomiyasapangarawarawnapamumuhay_v2.pdf
 
MELC Aralin 17-Pag-iimpok at Pagkonsumo
MELC Aralin 17-Pag-iimpok at PagkonsumoMELC Aralin 17-Pag-iimpok at Pagkonsumo
MELC Aralin 17-Pag-iimpok at Pagkonsumo
 
EKONOMIKS_ARALIN 3.pptx
EKONOMIKS_ARALIN 3.pptxEKONOMIKS_ARALIN 3.pptx
EKONOMIKS_ARALIN 3.pptx
 
Araling Panlipunan 9 Ikatlong Markahan Modyul 6
Araling Panlipunan 9 Ikatlong Markahan Modyul 6Araling Panlipunan 9 Ikatlong Markahan Modyul 6
Araling Panlipunan 9 Ikatlong Markahan Modyul 6
 
melcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptx
melcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptxmelcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptx
melcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptx
 
1PPT-G9.pptx
1PPT-G9.pptx1PPT-G9.pptx
1PPT-G9.pptx
 
SIM EKONOMIKS GRADE 9
SIM EKONOMIKS GRADE 9SIM EKONOMIKS GRADE 9
SIM EKONOMIKS GRADE 9
 
Strategic Intervention Material (SIM) Ekonomiks-Pagkonsumo
Strategic Intervention Material (SIM) Ekonomiks-PagkonsumoStrategic Intervention Material (SIM) Ekonomiks-Pagkonsumo
Strategic Intervention Material (SIM) Ekonomiks-Pagkonsumo
 
ArP9_Q1_W1.pdf
ArP9_Q1_W1.pdfArP9_Q1_W1.pdf
ArP9_Q1_W1.pdf
 
Sa usaping kaunlaran, alin sa pitong palatandaan ng Pambansang Kaunlaran ang ...
Sa usaping kaunlaran, alin sa pitong palatandaan ng Pambansang Kaunlaran ang ...Sa usaping kaunlaran, alin sa pitong palatandaan ng Pambansang Kaunlaran ang ...
Sa usaping kaunlaran, alin sa pitong palatandaan ng Pambansang Kaunlaran ang ...
 

Recently uploaded

Aralin pangatnig kahulugan at mga halimbawa
Aralin pangatnig kahulugan at mga halimbawaAralin pangatnig kahulugan at mga halimbawa
Aralin pangatnig kahulugan at mga halimbawaChristineJaneWaquizM
 
NOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptx
NOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptxNOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptx
NOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptxlevyandhrei14
 
Mga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
Mga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptxMga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
Mga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptxitsjewdye
 
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...VielMarvinPBerbano
 
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pKabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pmarryrosegardose
 
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1NorbileneCayabyab1
 
aralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptx
aralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptxaralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptx
aralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptxJeneferSaloritos
 
ARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURAL
ARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURALARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURAL
ARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURALHerlynJanMarieJuelo2
 
Noli Me Tangere/Kabanata 33-34/Presentasyon ng pagsasalaysay; gawa ni Ryan E....
Noli Me Tangere/Kabanata 33-34/Presentasyon ng pagsasalaysay; gawa ni Ryan E....Noli Me Tangere/Kabanata 33-34/Presentasyon ng pagsasalaysay; gawa ni Ryan E....
Noli Me Tangere/Kabanata 33-34/Presentasyon ng pagsasalaysay; gawa ni Ryan E....ryannioda32
 
PPT week5 MATH.4th QUARTER POWERPOINT PRESENTATION
PPT week5 MATH.4th QUARTER POWERPOINT PRESENTATIONPPT week5 MATH.4th QUARTER POWERPOINT PRESENTATION
PPT week5 MATH.4th QUARTER POWERPOINT PRESENTATIONFarahDeGuzman
 
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptxGrade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptxmtmedel20in0037
 
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangereKABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangerekimdavidmerana03
 
pagkakaiba ng pangungusap at di-pangungusap.pptx
pagkakaiba ng pangungusap at di-pangungusap.pptxpagkakaiba ng pangungusap at di-pangungusap.pptx
pagkakaiba ng pangungusap at di-pangungusap.pptxChristineJaneWaquizM
 
Isyu ng Social Inequality suliranin sa edukasyon sa Pilipinas
Isyu ng Social Inequality suliranin sa edukasyon sa PilipinasIsyu ng Social Inequality suliranin sa edukasyon sa Pilipinas
Isyu ng Social Inequality suliranin sa edukasyon sa PilipinasRonalynGatelaCajudo
 
ARALING PANLIPUNAN 10 MGA ISYU AT HAMON SA PAGKAMAMAMAYAN IKAAPAT NA MARKAHA...
ARALING PANLIPUNAN  10 MGA ISYU AT HAMON SA PAGKAMAMAMAYAN IKAAPAT NA MARKAHA...ARALING PANLIPUNAN  10 MGA ISYU AT HAMON SA PAGKAMAMAMAYAN IKAAPAT NA MARKAHA...
ARALING PANLIPUNAN 10 MGA ISYU AT HAMON SA PAGKAMAMAMAYAN IKAAPAT NA MARKAHA...KeanuJulian
 
QUARTER 4 FILIPINO 8 FLORANTE AT LAURA GAWAIN 1-4.pptx
QUARTER 4 FILIPINO 8 FLORANTE AT LAURA GAWAIN 1-4.pptxQUARTER 4 FILIPINO 8 FLORANTE AT LAURA GAWAIN 1-4.pptx
QUARTER 4 FILIPINO 8 FLORANTE AT LAURA GAWAIN 1-4.pptxlericacbrocano
 
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYAMGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYARonalynGatelaCajudo
 
Ang Kababaihan sa sa Rebolusyong Pilipino. (1).pptx
Ang Kababaihan sa sa Rebolusyong Pilipino. (1).pptxAng Kababaihan sa sa Rebolusyong Pilipino. (1).pptx
Ang Kababaihan sa sa Rebolusyong Pilipino. (1).pptxmaryjoyrobis2
 
PAANO-MAIBABALIK-ANG-PAGKA-PILIPINO.pptx
PAANO-MAIBABALIK-ANG-PAGKA-PILIPINO.pptxPAANO-MAIBABALIK-ANG-PAGKA-PILIPINO.pptx
PAANO-MAIBABALIK-ANG-PAGKA-PILIPINO.pptxmaryjoydoles2415
 
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdfFiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdfYollySamontezaCargad
 

Recently uploaded (20)

Aralin pangatnig kahulugan at mga halimbawa
Aralin pangatnig kahulugan at mga halimbawaAralin pangatnig kahulugan at mga halimbawa
Aralin pangatnig kahulugan at mga halimbawa
 
NOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptx
NOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptxNOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptx
NOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptx
 
Mga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
Mga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptxMga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
Mga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
 
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
 
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pKabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
 
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
 
aralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptx
aralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptxaralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptx
aralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptx
 
ARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURAL
ARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURALARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURAL
ARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURAL
 
Noli Me Tangere/Kabanata 33-34/Presentasyon ng pagsasalaysay; gawa ni Ryan E....
Noli Me Tangere/Kabanata 33-34/Presentasyon ng pagsasalaysay; gawa ni Ryan E....Noli Me Tangere/Kabanata 33-34/Presentasyon ng pagsasalaysay; gawa ni Ryan E....
Noli Me Tangere/Kabanata 33-34/Presentasyon ng pagsasalaysay; gawa ni Ryan E....
 
PPT week5 MATH.4th QUARTER POWERPOINT PRESENTATION
PPT week5 MATH.4th QUARTER POWERPOINT PRESENTATIONPPT week5 MATH.4th QUARTER POWERPOINT PRESENTATION
PPT week5 MATH.4th QUARTER POWERPOINT PRESENTATION
 
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptxGrade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
 
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangereKABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
 
pagkakaiba ng pangungusap at di-pangungusap.pptx
pagkakaiba ng pangungusap at di-pangungusap.pptxpagkakaiba ng pangungusap at di-pangungusap.pptx
pagkakaiba ng pangungusap at di-pangungusap.pptx
 
Isyu ng Social Inequality suliranin sa edukasyon sa Pilipinas
Isyu ng Social Inequality suliranin sa edukasyon sa PilipinasIsyu ng Social Inequality suliranin sa edukasyon sa Pilipinas
Isyu ng Social Inequality suliranin sa edukasyon sa Pilipinas
 
ARALING PANLIPUNAN 10 MGA ISYU AT HAMON SA PAGKAMAMAMAYAN IKAAPAT NA MARKAHA...
ARALING PANLIPUNAN  10 MGA ISYU AT HAMON SA PAGKAMAMAMAYAN IKAAPAT NA MARKAHA...ARALING PANLIPUNAN  10 MGA ISYU AT HAMON SA PAGKAMAMAMAYAN IKAAPAT NA MARKAHA...
ARALING PANLIPUNAN 10 MGA ISYU AT HAMON SA PAGKAMAMAMAYAN IKAAPAT NA MARKAHA...
 
QUARTER 4 FILIPINO 8 FLORANTE AT LAURA GAWAIN 1-4.pptx
QUARTER 4 FILIPINO 8 FLORANTE AT LAURA GAWAIN 1-4.pptxQUARTER 4 FILIPINO 8 FLORANTE AT LAURA GAWAIN 1-4.pptx
QUARTER 4 FILIPINO 8 FLORANTE AT LAURA GAWAIN 1-4.pptx
 
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYAMGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
 
Ang Kababaihan sa sa Rebolusyong Pilipino. (1).pptx
Ang Kababaihan sa sa Rebolusyong Pilipino. (1).pptxAng Kababaihan sa sa Rebolusyong Pilipino. (1).pptx
Ang Kababaihan sa sa Rebolusyong Pilipino. (1).pptx
 
PAANO-MAIBABALIK-ANG-PAGKA-PILIPINO.pptx
PAANO-MAIBABALIK-ANG-PAGKA-PILIPINO.pptxPAANO-MAIBABALIK-ANG-PAGKA-PILIPINO.pptx
PAANO-MAIBABALIK-ANG-PAGKA-PILIPINO.pptx
 
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdfFiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
 

WEEK-8-DAY-3.pptx

  • 1.
  • 2. Magandang Umaga Sir. Vincent E. Amodente Student Teacher AP 9
  • 3. Ipapaalala sa mga mag-aaral ang mga alituntunin na dapat sundin sa loob ng klase.
  • 5. BALITAAN : BALITA MO ISHARE MO!! Panuto: Maglahad ng isang komprehensibong balita na nagyayari sa kasalukuyang panahon mula sa nabasa mo sa diyaryo o isang news article online. Ilahad ito ng detalyado.
  • 6. WEEK 8 DAY 3 ARALING PANLIPUNAN 9 QUARTER 3
  • 7. ● Naipapahayag ang kahalagahan ng pag- iimpok at pamumuhunan bilang isang salik ng ekonomiya.
  • 8. LAYUNIN : Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang matutunan ang mga sumusunod: 1. Natatalakay ang ugnayan ng Kita, Pag-iimpok at Pagkonsumo. 2. Nakagagawa ng Awit, Tula, Poster at Sanaysay na nagpapakita ng tamang paghawak, paggasta at pag-iingat sa pera. 3. Napapahalagahan ang wastong paghahawak at pag- iingat ng
  • 9. BALIK-ARAL : BALIKAN NATIN ! Panuto: Isulat sa sagutang papel ang pinakawastong sagot. 1. Sino ang nagsabi na ang pag-iimpok ay kitang lumalabas sa ekonomiya, samantalang ang pamumuhunan ay ang magbabalik sa paikot na daloy ng ekonomiya? A. Adam Smith C. Case, Fair at Oster B. Campbell R. McConnell D. Roger E.A.Farmer
  • 10. 2. Ano ang mahalagang indikasyon ng malusog na ekonomiya? A. Pag-iimpok C. Pamumuhunan B. Pagpapautang D. Pananalapi 3. Maraming mga Pilipino at mga dayuhang negosyante sa ating bansa ang nagtayo ng kani-kanilang negosyo. Ano kaya ang maaaring epekto nito sa mga mamamayan? A. Liliit ang bilang ng mga nagtatrabaho B. Kakaunti ang trabaho ng mga mamamayan C. Maraming trabaho para sa mga mamamayan D. Dadami ang magiging utang ng mga mamamayan
  • 11. 4. Kumikita ang negosyo ni Roc ngunit barya-barya lamang dahil sa maliit lamang ang kaniyang puhunan. Ano ang kailangan ni Roc upang mapalaki ang negosyo at magkaroon ng mas malaking kita? A. Maraming utang B. Malaking interes C. Malaking puhunan D. Maraming alkansya
  • 12. 5. Bilang isang mag-aaral, paano mo maipapakita ang kahalagahan ng pag-iimpok at pamumuhunan? A. Bibilhin ko ang mga bagay-bagay na gusto ko kahit kailan ko gusto. B. Ililibre ko ang aking mga kamag-aral at mamamasyal kung saan-saan. C. Ipapautang ko sa mga kaklase ko ang pera at babayaran nila kung kailan nila gusto. D. Iipunin ko ang matitira sa aking baon at gagamitin kung puhunan sa pagtitinda ng school supplies o kaya pagkain kagaya ng bananaque.
  • 13. SUSI SA PAGWAWASTO: 1. C 2. A 3. C 4. C 5. D
  • 14. BUUIN MO! – Puzzle Panuto: Buuin ang mga larawan ayon sa pagkakasunod-sunod nito at sagutan ang pamprosesong tanong. Pamprosesong Tanong: 1. Ano ang ipinahihiwatig ng unang larawan? Ng ikalawang larawan? Ikatlong larawan? 2. Batay sa inyong naobserbahan sa mga larawan tungkol saan kaya ang ating aralin?
  • 16. Tandaan may mga taong kapag nakakahawak ng Pera ay nag-iisip kung papaano ito palalaguin.
  • 17. Impulsive Buyer ● Ito ay mga taong basta may pera bili lang ng bili hanggang sa maubos. At kung wala ng pera, saka maaalala ang kung ano ang kaniyang pangangailangan.
  • 18. Ano para sa iyo ang pera at paano ito dapat gamitin?
  • 19. ● Ginagamit sa pagbili ng mga bagay na kinakailangan upang mapunan ang pangangailangan at kagustuhan ng tao. MGA KAGUSTUHAN NG TAO
  • 20. KITA Halagang tinatanggap ng tao kapalit ng produkto o serbisyong kanilang ibinibigay.
  • 23. KITA/SWELDO Gastusin sa pangangailangan at kagustuhan at iba pang bagay na kinukonsumo.
  • 24. KITA ● Maaari rin itong itabi o itago bilang savings. KITA/SWELDO
  • 25. “Ang savings ay paraan ng pagpapaliban ng paggastos”
  • 26. ● Ayon naman Meek, Morton at Schug (2008), “Ang ipon o savings ay kitang hindi ginagamit sa pagkonsumo, o hindi ginagastos sa pangangailangan”.
  • 27. Investment Ito ay ipon na ginagamit upang kumita.
  • 28. Economic Investment ● Paglalagak ng pera sa negosyo. ● Ang isang indibidwal ay maaari ring maglagay ng kanyang ipon sa mga financial assets katulad ng stocks, bonds o mutual funds.
  • 29. Ngunit, bakit ba kailangan nating magkaroon ng savings?
  • 30. ● Ang pera na iyong naipon bilang savings ay maaaring ilagak sa mga Financial Intermediaries tulad ng mga bangko. ●Nagsisilbing tagapamagitan sa nag-iipon ng pera at sa nais na umutang o mag-loan.
  • 31. ● Ang umuutang o borrower ay maaaring gamitin ang nahiram na pera sa pagbili ng asset (pagmamayari) na may ekonomikong halaga o bilang karagdagang puhunan. ● Ang pera na iyong inilagak sa mga institusyong ito ay maaaring kumita ng interes o dibidendo.
  • 32. ● Kung itatago mo nang matagal na panahon sa alkansiya ang iyong pera, hindi ito kikita at maaari pang lumiit ang halaga dahil sa implasyon. ● Ang implasyon ay ang pagtaas ng pangkalahatang antas ng mga presyo ng mga kalakal (goods) at mga serbisyo sa isang ekonomiya.
  • 33. ● Bukod dito, dahil sa pagtatago mo at nang maraming tao ng pera sa alkansya, maaaring magdulot ng kakulangan sa supply ng salapi sa pamilihan. ● Makabubuti kung ilalagak ang salapi sa matatag na bangko o iba pang financial intermediaries upang muling bumalik sa pamilihan ang salaping inimpok.
  • 34. MODELONG DALOY NG UGNAYAN NG KITA, PAG-IIMPOK AT PAGGASTA/PAGKONSUMO
  • 35. Gawain Bilang 1 Panuto: Ayusin ang pagkakaayos ng mga titik upang mabuo ang mga salita, gamitin ang mga gabay na tanong sa itaas.
  • 37. Mga kasagutan: 1.Impulsive Buyer 2.Savings 3.Financial Intermidiaries 4.Economic Investment 5.Financial Assets
  • 38. GAWAIN BILANG 2 Panuto: Lagyan ng tsek (√) ang mga pahayag tungkol sa paghawak at pag-iingat ng pera batay sa iyong antas ng pagsang-ayon. Ang pagsusuri sa sarili ay nakakatulong upang magkaroon ka ng balanseng pananaw sa pera. Gawin ito sa sagutang papel.
  • 39. Mga pahayag tungkol sa pag- hawak at pag-iingat ng pera Sumasa -ngayon Hindi Tiyak Di Sumasanga -yon 1. Natutukso ako sa mga alok na biglangyaman. 2. Ang mga kaibigan ko ay mga taong bukambibig ang pera at ang mga pagaari nila. 3. Nagsisinungaling ako o nandaraya para magkapera 4. Pakiramdam ko importante ako dahil sa pera. 5. Laging pera ang laman ng isip ko.
  • 40. 6. Nakasasama sa pamilya’t kalusugan ko ang saloobin ko sa pera. 7. Tumutukso sa puso ko ang pag- ibig ko sa pera. 8. Mas mahalaga ang pamilya ko kaysa sa pera. 9. Ako ay may balanseng pananaw sa pera lalo sa pagbili ng mga pangunahing pangangailangan. 10. Bumibili ako ng gamit na hindi kailangan o pwedeng ipagpaliban. Mga pahayag tungkol sa pag- hawak at pag-iingat ng pera Sumasa- ngayon Hindi Tiyak Di Sumasanga- yon
  • 41. Pamprosesong Tanong: Ayon sa mga naging kasagutan sa Gawain 2, ano ang natuklasan mo sa iyong sarili tungkol sa paghawak at pag-iingat mo sa pera? Ipaliwanag ang iyong kasagutan sa sagutang papel. __________________________________________ __________________________________________ ___________________________________
  • 42. GAWAIN BILANG 3 Panuto: Para sa inyong pangkatang gawain bumuo ng awit, tula, poster o sanaysay, na nagpapakita tamang paghawak, paggasta at pag-iingat sa pera. Pangkat 1: Awit Pangkat 2: Tula Pangkat 3: Poster Pangkat 4: Sanaysay
  • 43. GAWAIN BILANG 3 Rubrik sa Pamantayan ng Pagmamarka Pamantayan Puntos Nakuhang Puntos Kawastuhan ng ideya batay sa paksa 5 Organisado at malikhain na paglalahad ng ideya ayon sa paksa ng araling inilahad 5 Kooperasyon ng bawat kasapi ng pangkat 5 Kabuuang Puntos 15
  • 44. PAGLALAPAT NG ARALIN Bilang isang mag-aaral, gaano kahalaga para sa iyo ang salapi o pera? Magbigay ng mga pamamaraan sa wastong paggastos ng salapi o pera.
  • 45. Complete Me! Panuto: Dugtungan ang mga sumusunod na pangungusap upang mabuo ang diwa. 1. Ang kita/sweldo ay ___________________________________________________________ _________________________________________________________ 2. Ang pag-iimpok ay ___________________________________________________________ _________________________________________________________ 3. Ang pag konsumo ay ___________________________________________________________ _________________________________________________________
  • 46. PAGTATAYA NG ARALIN PANUTO: Basahing mabuti ang mga sumusunod na pahayag. Piliin at isulat ang titik ng pinakawastong sagot 1. Alin sa mga sumusunod na pahayag ang pinakamahalagang pinagagamitan ng pera? A. Ginagamit sa pagpapalago ng negosyo. B. Ginagamit upang maubos at kumita pa ng mas maraming pera. C. Ginagamit sa pagbili ng mga bagay na kinakailangan upang matugunan ang pangangailangan at kagustuhan. D. Ginagamit upang matupad ang mga pangarap sa buhay.
  • 47. PAGTATAYA NG ARALIN 2. Bakit kinakailangan ng matalinong pag-iisip at pagdedesisyon sa paggamit ng salapi? A. Upang mabili lahat ang pangangailangan at kagustuhan. B. Upang mapakinabangan nang husto at walang nasasayang. C. Upang maging masaya at makuntento sa araw araw na buhay. D. Upang matupad lahat ang mga pinapangarap at inaasam sa buhay.
  • 48. PAGTATAYA NG ARALIN 3. Ano ang halagang tinatanggap ng tao kapalit ng produkto o serbisyong kanilang ipinagkaloob A. Ipon C. Pondo B. Kita D. Regalo 4. Sa mga nagtatrabaho o mga empleyado, ano ang tawag sa natatanggap nilang kita? A. Komisyon C. Renta B. Ganantiya o interest D. Suweldo o sahod
  • 49. PAGTATAYA NG ARALIN 5. Ano ang savings ayon kay Roger E. A. Farmer? A. Paggastos C. Pagkonsumo B. Pag-iimpok D. Pagkukuwenta
  • 50. A SUSI SA PAGWAWASTO: 1. D 2. B 3. B 4. D 5. A
  • 51. Takdang-Aralin: 1. Ano ang Pambansang Kaunlaran? 2. Ano ang konsepto ng pag-unlad ayon kina? a. Amartya Sen b. Feliciano Fajardo c. Diksiyonaryong Merriam Webster d. Michel P. Todero at Stephen C. Smith Sanggunian: Ekonomiks Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral pp. 380 - 381
  • 52. A RESOURCES ▪ MELC AP G9 Q3 (Page 55) ▪ Updated PIVOT 4A Budget of Work for AP 9 (Page 185) ▪ Regional Order Order 10 s. 2020 ▪ AP Curriculum Guide ▪ Araling Panlipunan Module para sa Mag-aaral pp. 261-262 Sanggunian: Ekonomiks Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral pp. 380 - 381
  • 53. A