More Related Content
Similar to แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 3 เซลล์พืชและเซลล์สัตว์
Similar to แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 3 เซลล์พืชและเซลล์สัตว์ (20)
More from Wann Rattiya (11)
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 3 เซลล์พืชและเซลล์สัตว์
- 1. แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 3
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ ชั้น ม.1 ภาคเรียนที่ 1 ปีการ
ศึกษา 2552
แผนย่อยหน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง เซลล์พืชและเซลล์สัตว์ เวลา
2 คาบ ส.2-1
*****************************************************
*************************
1. จุดประสงค์การเรียนรู้ (เฉพาะหน่วยการเรียนรู้)
1. นักเรียนสามารถบอกลักษณะของเซลล์พืชและเซลล์สัตว์
ได้
2. นักเรียนสามารถบอกส่วนประกอบที่มีทั้งในเซลล์พืชและ
เซลล์สัตว์ได้
3. นักเรียนสามารถเปรียบเทียบส่วนประกอบของเซลล์พืช
และเซลล์สัตว์ได้
4. นักเรียนสามารถบอกส่วนประกอบที่ทำาให้เซลล์พืชสร้าง
อาหารเองได้
2. คุณลักษณะที่ต้องการพัฒนา
1. ซื่อสัตย์สุจริต
2. มีวินัย
3. ใฝ่เรียนรู้
4. มีจิตสาธารณะ
3. แนวคิด
พืช สัตว์ มนุษย์ จะมีโครงสร้างพื้นฐานเล็กๆ เพื่อจะก่อให้
เกิดลักษณะของสิ่งมีชีวิตแต่ละชนิด โดยโครงสร้างเล็กๆ นั้นจะมา
รวมกันมีกิจกรรมต่างๆ ร่วมกันจนก่อให้เกิดลักษณะของสิ่งมีชีวิต
ต่างๆ โครงสร้างที่กล่าวถึงนี้จัดว่ามีขนาดเล็กที่สุด ซึ่งเราเรียกว่า
เซลล์ (Cell) เซลล์เป็นหน่วยที่เล็กที่สุดของสิ่งมีชีวิต มีรูปร่าง
หลายแบบแตกต่างกันตามหน้าที่โครงสร้างและส่วนประกอบของ
เซลล์นั้นๆ
4. สาระการเรียนรู้
ส่วนประกอบของเซลล์พืชและเซลล์สัตว์
- 2. ผนังเซลล์ (Cell wall) เป็นส่วนที่อยู่นอกสุดของเซลล์พืช
ประกอบด้วยสสารพวกเซลลูโลส ทำาหน้าที่เสริมสร้างความแข็ง
แรงให้แก่เซลล์พืช
เยื่อหุ้มเซลล์ (Cell Membrane) เป็นเยื่อบางๆ ทำาหน้าที่
ควบคุมการผ่านเข้าออกของสาร เช่น นำ้า อากาศ และสารละลาย
ต่างๆ ระหว่างภายนอกเซลล์กับภายในเซลล์
ไซโทพลาซึม (Cytoplasm) เป็นของเหลวภายในเซลล์ที่
ไหลไปมาได้ มีออแกนเนลล์ปนอยู่ เช่น ไมโทคอนเดรีย
เซลล์สัตว์จะมีรูปร่าง ลักษณะแตกต่างไปตามชนิดของ
อวัยวะ แต่จะมีลักษณะร่วมกันในการทำางานของอวัยวะต่างๆ เกิด
เป็นระบบการทำางานของร่างกาย ประกอบด้วย เยื่อหุ้มเซลล์ ไซ
โทพลาซึม นิวเคลียส ซึ่งในเซลล์สัตว์จะไม่พบผนังเซลล์และคลอ
โรพลาสต์
ตาราง แสดงความแตกต่างระหว่างเซลล์พืชกับเซลล์สัตว์
โครงสร้าง
ของเซลล์
เซล
ล์พืช
เซลล์
สัตว์
ผนังเซลล์
เยื่อหุ้มเซลล์
ไซโทพลาซึม
คลอโรพลาสต์
นิวเคลียส
5. กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำา (10 นาที)
1. ครูให้นักเรียนร่วมกันตอบคำาถามเพื่อทบทวนความรู้เดิม
เรื่องกล้องจุลทรรศน์
2. ครูถามนักเรียนว่า “จากที่นักเรียนได้ทราบกันมาแล้วว่า
เซลล์แต่ละชนิดจะมีโครงสร้างและส่วนประกอบที่แตกต่างกัน
”นักเรียนคิดว่าเซลล์พืชและเซลล์สัตว์จะแตกต่างกันอย่างไร
(เซลล์สัตว์มีรูปร่างกลมรี ไม่มีคลอโรพลาสต์ และคลอโรฟิลล์ ไม่มี
ผนังเซลล์ ส่วนเซลล์พืชจะมีรูปร่างเหลี่ยม มีคลอโรพลาสต์และ
คลอโรฟิลต์ มีผนังเซลล์)
3. ครูถามนักเรียนว่าเซลล์พืชสามารถสร้างอาหารเองได้
หรือไม่ เพราะเหตุใด (เซลล์พืชสามารถสร้างอาหารเองได้
เนื่องจากมีคลอโรพลาสต์ ซึ่งภายในมีคลอโรฟิลล์ สำาหรับใช้ใน
กระบวนการสังเคราะห์ด้วยแสง)
4. ครูถามนักเรียนว่าเซลล์สัตว์สามารถสร้างอาหารเองได้
หรือไม่ (เซลล์สัตว์ไม่สามารถสร้างอาหารเองได้)
- 3. 3. ครูกล่าวว่า “ในคาบเรียนนี้เราจะมาทำากิจกรรมการ
”ทดลองในการเปรียบเทียบเซลล์พืชและเซลล์สัตว์
ขั้นสอน (70 นาที)
1. ครูอธิบายขั้นตอนการทำากิจกรรมฝึกทักษะ 1.2 และ 1.3
ในหนังสือเรียน (หน้า 11-17) ดังนี้
1.1 เรื่อง ส่วนประกอบของเซลล์พืช
- หยดนำ้า 1 หยด บนสไลด์
- เลือกใบอ่อนของสาหร่างหางกระรอก 1 ใบ วางลงบนหยดนำ้า
แล้วปิดด้วยกระจกปิดสไลด์ (ระวังไม่ให้มีฟองอากาศ)
- ใช้กล้องจุลทรรศน์ส่องดู โดยเลนส์ใกล้วัตถุกำาลังขยายตำ่าก่อน
และเมื่อหาโฟกัสของภาพปรับชัดแล้วจึงเปลี่ยนเลนส์ใกล้วัตถุที่มี
กำาลังขยายเพิ่มขึ้น
- บันทึกและวาดภาพผลการศึกษาสาหร่างหางกระรอก
- ฉีกใบว่านกาบหอยให้แฉลบทางด้านหลังใบที่มีสีม่วง และใช้
มีดโกนตัดเยื่อบางๆ นำาไปวางบนสไลด์ และหยดนำ้าลงบนสไลด์
เล็กน้อย
- ใช้กล้องจุลทรรศน์ส่องดู โดยเลนส์ใกล้วัตถุกำาลังขยายตำ่าก่อน
และเมื่อหาโฟกัสของภาพปรับชัดแล้วจึงเปลี่ยนเลนส์ใกล้วัตถุที่มี
กำาลังขยายเพิ่มขึ้น
- บันทึกและวาดภาพ ผลการศึกษาใบว่านกาบหอย
1.2 ส่วนประกอบของเซลล์สัตว์
- ใช้ไม้ที่พันสำาลี ถูบริเวณกระพุ้งแก้มเบาๆ
- ป้ายสำาลีลงบนแผ่นสไลด์
- ทิ้งไม้พันสำาลีลงในนำ้ายาฆ่าเชื้อโรค
- หยดสารละลายไอโอดีน แล้วปิดด้วยกระจกปิดสไลด์
- ศึกษาลักษณะของเซลล์ ด้วยกล้องจุลทรรศน์
- บันทึกและวาดภาพรูปร่างของเซลล์เยื่อบุข้างแก้ม
2. ครูแจกแผ่นสไลด์และกระจกปิดแผ่นสไลด์ให้นักเรียน
กลุ่มละ 1 ชุด
3. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มลงมือปฏิบัติกิจกรรมการทดลอง
พร้อมบันทึกผลการทดลอง
4. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมาสรุปผลการ
ทดลองของกลุ่ม
ขั้นสรุป (10 นาที)
1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปผลการทดลอง เพื่อให้เป็นที่
เข้าใจตรงกัน
2. ครูให้นักเรียนศึกษาเรื่องส่วนประกอบของเซลล์มาล่วง
หน้า เพื่อเตรียมตัวในคาบเรียนถัดไป (หน้า 19-20)
- 4. 6. สื่อและอุปกรณ์การเรียนรู้
- หนังสือเสริมพัฒนาผู้เรียน กลุ่มสาระการเรียนรู้
วิทยาศาสตร์ ว๒๑๑๐๑
- ใบมีดโกน - ไม้ที่พันสำาลี
- หลอดหยด - เยื่อบุข้างแก้ม
- ใบว่านกาบหอย - นำ้ายาฆ่าเชื้อโรค
- สาหร่ายหางกระรอก - สารละลาย
ไอโอดีน
- กล้องจุลทรรศน์ - แผ่นสไลด์และ
กระจกปิดแผ่นสไลด์
7. การวัดและประเมินผล
- สังเกตพฤติกรรมนักเรียนจากการทำากิจกรรมในชั้นเรียน
เช่น การร่วมกิจกรรมในชั้นเรียน การซักถามและตอบคำาถามของ
นักเรียน
- การจดบันทึกลงในสมุดของนักเรียน
- 5. 8. บันทึกหลังการสอน (วิจัยชั้นเรียน)
1. ปัญหาหรือสิ่งที่ต้องการพัฒนา
..........................................................................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
....................................................... ..........................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
.......................................... .......................................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
............................. ....................................................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
................
2. แนวทาง / วิธีการสอน / รูปแบบการสอน /
เทคนิคที่ใช้พัฒนาหรือแก้ปัญหา
..........................................................................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
..................................................................................
....................................................... ..........................
..................................................................................