Physical Education
Aralin 1
Layunin
Nalalaman ang kahalagahan
ng Philippines Physical Activity
Pyramid (PE5PF-Ia-16)
Pampasiglang
Gawain
Balik - aral
Lagyan ng tsek (/) ang mga gawain
kung ginagawa mo ito araw-araw, 3-5
beses, 2-3 beses, o 1 beses sa loob ng
isang linggo. Kopyahin ito sa iyong
kuwaderno. Gumamit lamang ng lapis
sa pagsagot.
GAWAIN 1 beses 2-3 beses 3-5 beses Araw-araw
Paglalakad
(papuntang
simbahan, paaralan,
palengke)
Pag-jogging
Paglalaro (habulan,
taguan, patintero, at
iba pang mga laro)
Pagganyak
Ano-ano ang magandang
nagagawa ng ehersisyo
sa ating kalusugan?
Ano ang gamit ng Physical Activity Pyramid
Guide para sa Batang Pilipino?
Ano ba ang maitutulong nito sa kalusugan ng
mga mag-aaral na kasalukuyang aktibo at
kasalukuyang hindi gaanong aktibo?
Alamin Natin
Alamin Natin
Pag-aralang mabuti ang Physical Activity
Pyramid Guide para sa Batang Pilipino at
sagutin ang mga sumusunod:
Gawain 1
1. Aling mga gawain sa tsart ang ginagawa
mo na naaayon sa rekumendasyon ng
pyramid?
2. Aling mga gawain ang sa tingin mo ay
dapat mong dalasan ng paggawa? At aling
mga gawain naman ang dapat mong
bawasan ng dalas na paggawa? Bakit?
Pangkatang
Gawain
Pangkatin ang mga bata sa lima. Bawat pangkat ay
bibigyan ng Activity Card para
sagutin. Bibigyan sila ng 5 minuto upang isagawa
ito.
Alalahanin ang mga pamantayan sa pangkatang
gawain.
Activity Card 1
• Ano ang Physical Activity Pyramid Guide para sa
batang Pilipino? Ipaliwanag ang inyong sagot.
Activity Card 2
• Limitado ba ang mga gawain na maaaring gawin sa mga
rekomendadong gawain na nasa pyramid?
• Anu-anong mga gawain ang maaaring gawin araw-
araw?
• Anu-ano mga gawain ang maaaring gawin 2-3 beses
isang lingo,4-5 beses sa isang linggo?
Activity Card 3
• Mga larawan nakapaloob ; nagbabasketball,
naglilinis,nagtratrabaho sa office o banko.
• Anu-anong katangian ang kailangang taglayin
ng mga individual na ito (isa-isahin ang bawat
larawan) para magampanan nang maayos ang
kanilang tungkulin?
Activity Card 4
Magbigay ng 5 gawain na dapat gawin ng araw-araw.
Ipakita ito sa klase
Activity Card 5
Magbigay ng 3 gawain na dapat gawain ng isang beses
lamang sa isang linggo at bigyang katarungan ang inyong
sagot.
Pag – uulat ng bawat pangkat.
Ang Physical Activity Pyramid Guide para sa
Batang Pilipino ay nakatutulong upang maging
mas aktibo ang mga bata. Mahalagang isaalang-
alang kung ano ang gagawin at gaano kadalas
itong gagawin para maging mas maganda ang
kalusugan.
Tandaan Natin
Hindi limitado ang mga gawaing maaaring gawin sa mga
rekumendadong gawain na nasa pyramid. Maaaring
magdagdag ng iba pang gawain na naaayon sa
rekumendadong dalas ng paggawa tulad ng paglalaro ng
ibang isports at iba pang mga gawain.
Tandaan Natin
Pagtataya
Isulat ang titik ng tamang sagot .
1.Ang ____________________ ay ang kakayahan ng
bawat tao na makagawa ng pang-araw-araw na
gawain ng hindi kaagad napapagod at hindi na
nangangailangan ng karagdagang lakas sa oras ng
pangangailangan.
A. physical fitness test B. physical fitness
C. health-related D. skill-related
2. Ang mga gawaing gaya ng matagal
na pag-upo,pagkakahiga at paglalaro sa
gadget ay ginagawa ___________ sa
loob ng isang linggo.
A.araw-araw B. 2-3 beses
C. 1 beses D. 3-5 beses
3. Alin sa mga sumusunod ang dapat gawin
ng 3-5 beses sa isang linggo?
A. Paglalakad
B. Pagsasayaw
C. Pag-upo ng matagal
D. Pagwawalis sa loob ng bahay
4-5. Sagutin ng Tama o Mali.
______4.Limitado ang mga gawaing
maaaring gawin sa mga rekumendadong
gawain na nasa pyramid.
______5. Ang Physical Activity Pyramid
Guide para sa Batang Pilipino ay
nakatutulong upang maging mas aktibo
ang mga bata.
Simulan ang pagtatala ng mga
gawaing iyong ginagawa sa araw-araw.
Gumawa ng tsart na pang-isang linggo
at isulat ang mga gawaing ito.
Kopyahin ito sa iyong kuwaderno.
Takdang-aralin
Layunin
1.Nakikilala ang iba’t ibang sangkap ng physical
fitness test. PE5PF-Ia-17
2. Naisasagawa ang mga pampasiglang gawain.
3.Nakakapagpapamalas ng pakikiisa sa
paggawa ng mga gawain.
4.Naisasagawa ng may kaukulang pag-iingat
ang mga gawaing pisikal
Pampasiglang
Gawain
Pagmasdan mo ang larawan ng
iba’t ibang indibidwal.
Ano ang masasabi ninyo sa mga
indibidwal na nasa larawan?
Ano-anong mga
katangian ang
kailangang taglayin ng
mga indibidwal na ito
para magampanan nang
maayos ang kanilang
gawain?
Pag-usapan
Natin
Gaano kahalaga
ang mga
katangiang ito sa
kanilang trabaho o
propesyon?
Pag-usapan
Natin
Suriing muli ang mga larawan ng
mga indibidwal .
Anong sangkap ng physical
fitness ang lubos na mahalaga
para magampanan nila nang husto
ang kanilang mga tungkulin?
Gawin Natin
Pag-jogging sa kinatatayuan
sa loob ng 1 minuto.
Head Twist
Shoulder Rotation
Arm Circles
Half-Knee Bend
Jumping Jack
Ang mga sumusunod ay mga
sangkap ng health-relatedfitness.
Cardio-vascular Endurance (Tatag ng Puso at
Baga)
Kakayahang makagawa ng
pangmatagalang gawain na gumagamit ng
malakihang mga galaw sa katamtaman
hanggang mataas na antas ng kahirapan
Pagtakbo, paglalakad nang
mabilis, pag-akyat sa
hagdanan
Halimbawa ng gawain ng Cardio-
vascular Endurance
Muscular Endurance (Tatag ng Kalamnan)
Kakayahan ng mga kalamnan
(muscles) na matagalan ang paulit-
ulit at mahabang paggawa
Halimbawa:
Pagtakbo, pagbubuhat nang paulit-ulit
Muscular Strength (Lakas ng Kalamnan)
Kakayahan ng mga kalamnan (muscles)
na makapagpalabas ng puwersa sa isang
beses na buhos ng lakas.
Halimbawa:
Pagpalo nang malakas sa baseball,
pagtulak sa isang bagay
Flexibility (Kahutukan)
Kakayahang makaabot ng isang
bagay nang Malaya sa pamamagitan
ng pag-unat ng kalamnan at
kasukasuan
Halimbawa:
Pagbangon sa pagkakahiga,
pagbuhat ng bagay, pag-abot ng
bagay mula sa itaas
Body Composition
Dami ng taba at parte na
walang taba (kalamnan, buto,
tubig) sa katawan
Pangkatang Gawain
Hatiin ang klase sa lima. Bigyan
ang bawat pangkat ng Activity
Card.Bigyan sila ng limang (5)
minuto upang masagot ang mga
tanong.Alalahanin ang mga
pamantayan sa pangkatang
gawain.
Pagtataya
Ibigay ang limang (5)
sangkap ng health-
related fitness
1.Nakikilala ang iba’t ibang
sangkap ng physical fitness test.
PE5PF-Ia-17
Layunin
Balik-aral
Ano-ano ang mga
sangkap ng health-
related fitness?
Pagganyak
Masdan ang mga sumusunod na
mga larawan.
Pag-usapan
Natin
Ano-anong mga
katangian ang
kailangang taglayin ng
mga indibidwal na ito
para magampanan nang
maayos ang kanilang
gawain?
Pag-usapan
Natin
Gaano kahalaga
ang mga
katangiang ito
sa kanilang
trabaho o
propesyon?
Pag-usapan
Natin
Suriing muli ang mga
larawan ng mga
indibidwal sa na inyong
nakita. Aling sangkap
ng physical fitness ang
lubos na mahalaga para
magampanan nila nang
husto ang kanilang mga
tungkulin?
Alamin
Natin
Ang mga larawang
inyong nakita ay
halimbawa lamang
ng skill-related
fitness.
Paglalahat
Ang mga sumusunod ay
mga sangkap ng skill-related
fitness.
1.Balance
Kakayahan ng katawan na
panatilihing nasa wastong tikas
at kapanatagan habang nakatayo sa
isa o dalawang paa (static
balance), kumikilos sa sariling
espasyo at patag na lugar
(dynamic balance) o sa pag-ikot
sa ere (in flight)
2.Coordination
Kakayahan ng iba’t ibang
parte ng katawan na kumilos
nang sabay-sabay na parang
iisa nang walang kalituhan.
3.Power
Kakayahang makapgpalabas ng
puwersa nang mabilisan
batay sa kombinasyon ng
lakas at bilis ng pagkilos.
4.Reaction Time
Kakayahan ng mga bahagi ng katawan
sa mabilisang pagkilos sa pagsalo,
pag-abot at pagtanggap ng
paparating na bagay o sa mabilisang
pag-iwas sa hindi inaasahang bagay
o pangyayari.
5.Speed (Bilis)
Kakayahang makagawa ng
kilos sa maiksing
panahon.
Pangkatang Gawain
Hatiin ang klase sa lima.
Bigyan ang bawat pangkat ng
Activity Card.Bigyan sila ng
limang (5) minuto upang masagot
ang mga tanong.Alalahanin ang
mga pamantayan sa pangkatang
gawain.
Pagtataya
Ibigay ang limang (5)
sangkap ng skill-
related fitness.
PE Grade 5 week 1.pptx

PE Grade 5 week 1.pptx

  • 1.
  • 2.
    Layunin Nalalaman ang kahalagahan ngPhilippines Physical Activity Pyramid (PE5PF-Ia-16)
  • 3.
  • 4.
    Balik - aral Lagyanng tsek (/) ang mga gawain kung ginagawa mo ito araw-araw, 3-5 beses, 2-3 beses, o 1 beses sa loob ng isang linggo. Kopyahin ito sa iyong kuwaderno. Gumamit lamang ng lapis sa pagsagot.
  • 5.
    GAWAIN 1 beses2-3 beses 3-5 beses Araw-araw Paglalakad (papuntang simbahan, paaralan, palengke) Pag-jogging Paglalaro (habulan, taguan, patintero, at iba pang mga laro)
  • 6.
    Pagganyak Ano-ano ang magandang nagagawang ehersisyo sa ating kalusugan?
  • 8.
    Ano ang gamitng Physical Activity Pyramid Guide para sa Batang Pilipino? Ano ba ang maitutulong nito sa kalusugan ng mga mag-aaral na kasalukuyang aktibo at kasalukuyang hindi gaanong aktibo? Alamin Natin Alamin Natin
  • 9.
    Pag-aralang mabuti angPhysical Activity Pyramid Guide para sa Batang Pilipino at sagutin ang mga sumusunod: Gawain 1
  • 10.
    1. Aling mgagawain sa tsart ang ginagawa mo na naaayon sa rekumendasyon ng pyramid? 2. Aling mga gawain ang sa tingin mo ay dapat mong dalasan ng paggawa? At aling mga gawain naman ang dapat mong bawasan ng dalas na paggawa? Bakit?
  • 11.
  • 12.
    Pangkatin ang mgabata sa lima. Bawat pangkat ay bibigyan ng Activity Card para sagutin. Bibigyan sila ng 5 minuto upang isagawa ito. Alalahanin ang mga pamantayan sa pangkatang gawain.
  • 13.
    Activity Card 1 •Ano ang Physical Activity Pyramid Guide para sa batang Pilipino? Ipaliwanag ang inyong sagot.
  • 14.
    Activity Card 2 •Limitado ba ang mga gawain na maaaring gawin sa mga rekomendadong gawain na nasa pyramid? • Anu-anong mga gawain ang maaaring gawin araw- araw? • Anu-ano mga gawain ang maaaring gawin 2-3 beses isang lingo,4-5 beses sa isang linggo?
  • 15.
    Activity Card 3 •Mga larawan nakapaloob ; nagbabasketball, naglilinis,nagtratrabaho sa office o banko. • Anu-anong katangian ang kailangang taglayin ng mga individual na ito (isa-isahin ang bawat larawan) para magampanan nang maayos ang kanilang tungkulin?
  • 16.
    Activity Card 4 Magbigayng 5 gawain na dapat gawin ng araw-araw. Ipakita ito sa klase
  • 17.
    Activity Card 5 Magbigayng 3 gawain na dapat gawain ng isang beses lamang sa isang linggo at bigyang katarungan ang inyong sagot.
  • 18.
    Pag – uulatng bawat pangkat.
  • 19.
    Ang Physical ActivityPyramid Guide para sa Batang Pilipino ay nakatutulong upang maging mas aktibo ang mga bata. Mahalagang isaalang- alang kung ano ang gagawin at gaano kadalas itong gagawin para maging mas maganda ang kalusugan. Tandaan Natin
  • 20.
    Hindi limitado angmga gawaing maaaring gawin sa mga rekumendadong gawain na nasa pyramid. Maaaring magdagdag ng iba pang gawain na naaayon sa rekumendadong dalas ng paggawa tulad ng paglalaro ng ibang isports at iba pang mga gawain. Tandaan Natin
  • 21.
  • 22.
    Isulat ang titikng tamang sagot . 1.Ang ____________________ ay ang kakayahan ng bawat tao na makagawa ng pang-araw-araw na gawain ng hindi kaagad napapagod at hindi na nangangailangan ng karagdagang lakas sa oras ng pangangailangan. A. physical fitness test B. physical fitness C. health-related D. skill-related
  • 23.
    2. Ang mgagawaing gaya ng matagal na pag-upo,pagkakahiga at paglalaro sa gadget ay ginagawa ___________ sa loob ng isang linggo. A.araw-araw B. 2-3 beses C. 1 beses D. 3-5 beses
  • 24.
    3. Alin samga sumusunod ang dapat gawin ng 3-5 beses sa isang linggo? A. Paglalakad B. Pagsasayaw C. Pag-upo ng matagal D. Pagwawalis sa loob ng bahay
  • 25.
    4-5. Sagutin ngTama o Mali. ______4.Limitado ang mga gawaing maaaring gawin sa mga rekumendadong gawain na nasa pyramid. ______5. Ang Physical Activity Pyramid Guide para sa Batang Pilipino ay nakatutulong upang maging mas aktibo ang mga bata.
  • 26.
    Simulan ang pagtatalang mga gawaing iyong ginagawa sa araw-araw. Gumawa ng tsart na pang-isang linggo at isulat ang mga gawaing ito. Kopyahin ito sa iyong kuwaderno. Takdang-aralin
  • 29.
    Layunin 1.Nakikilala ang iba’tibang sangkap ng physical fitness test. PE5PF-Ia-17 2. Naisasagawa ang mga pampasiglang gawain. 3.Nakakapagpapamalas ng pakikiisa sa paggawa ng mga gawain. 4.Naisasagawa ng may kaukulang pag-iingat ang mga gawaing pisikal
  • 30.
  • 31.
    Pagmasdan mo anglarawan ng iba’t ibang indibidwal. Ano ang masasabi ninyo sa mga indibidwal na nasa larawan?
  • 37.
    Ano-anong mga katangian ang kailangangtaglayin ng mga indibidwal na ito para magampanan nang maayos ang kanilang gawain? Pag-usapan Natin
  • 38.
    Gaano kahalaga ang mga katangiangito sa kanilang trabaho o propesyon? Pag-usapan Natin
  • 39.
    Suriing muli angmga larawan ng mga indibidwal . Anong sangkap ng physical fitness ang lubos na mahalaga para magampanan nila nang husto ang kanilang mga tungkulin?
  • 40.
    Gawin Natin Pag-jogging sakinatatayuan sa loob ng 1 minuto. Head Twist Shoulder Rotation Arm Circles Half-Knee Bend Jumping Jack
  • 41.
    Ang mga sumusunoday mga sangkap ng health-relatedfitness.
  • 42.
    Cardio-vascular Endurance (Tatagng Puso at Baga) Kakayahang makagawa ng pangmatagalang gawain na gumagamit ng malakihang mga galaw sa katamtaman hanggang mataas na antas ng kahirapan
  • 43.
    Pagtakbo, paglalakad nang mabilis,pag-akyat sa hagdanan Halimbawa ng gawain ng Cardio- vascular Endurance
  • 44.
    Muscular Endurance (Tatagng Kalamnan) Kakayahan ng mga kalamnan (muscles) na matagalan ang paulit- ulit at mahabang paggawa Halimbawa: Pagtakbo, pagbubuhat nang paulit-ulit
  • 45.
    Muscular Strength (Lakasng Kalamnan) Kakayahan ng mga kalamnan (muscles) na makapagpalabas ng puwersa sa isang beses na buhos ng lakas. Halimbawa: Pagpalo nang malakas sa baseball, pagtulak sa isang bagay
  • 46.
    Flexibility (Kahutukan) Kakayahang makaabotng isang bagay nang Malaya sa pamamagitan ng pag-unat ng kalamnan at kasukasuan Halimbawa: Pagbangon sa pagkakahiga, pagbuhat ng bagay, pag-abot ng bagay mula sa itaas
  • 47.
    Body Composition Dami ngtaba at parte na walang taba (kalamnan, buto, tubig) sa katawan
  • 48.
  • 49.
    Hatiin ang klasesa lima. Bigyan ang bawat pangkat ng Activity Card.Bigyan sila ng limang (5) minuto upang masagot ang mga tanong.Alalahanin ang mga pamantayan sa pangkatang gawain.
  • 50.
  • 51.
    Ibigay ang limang(5) sangkap ng health- related fitness
  • 54.
    1.Nakikilala ang iba’tibang sangkap ng physical fitness test. PE5PF-Ia-17 Layunin
  • 55.
    Balik-aral Ano-ano ang mga sangkapng health- related fitness?
  • 56.
    Pagganyak Masdan ang mgasumusunod na mga larawan.
  • 60.
    Pag-usapan Natin Ano-anong mga katangian ang kailangangtaglayin ng mga indibidwal na ito para magampanan nang maayos ang kanilang gawain?
  • 61.
    Pag-usapan Natin Gaano kahalaga ang mga katangiangito sa kanilang trabaho o propesyon?
  • 62.
    Pag-usapan Natin Suriing muli angmga larawan ng mga indibidwal sa na inyong nakita. Aling sangkap ng physical fitness ang lubos na mahalaga para magampanan nila nang husto ang kanilang mga tungkulin?
  • 63.
    Alamin Natin Ang mga larawang inyongnakita ay halimbawa lamang ng skill-related fitness.
  • 64.
    Paglalahat Ang mga sumusunoday mga sangkap ng skill-related fitness.
  • 65.
    1.Balance Kakayahan ng katawanna panatilihing nasa wastong tikas at kapanatagan habang nakatayo sa isa o dalawang paa (static balance), kumikilos sa sariling espasyo at patag na lugar (dynamic balance) o sa pag-ikot sa ere (in flight)
  • 66.
    2.Coordination Kakayahan ng iba’tibang parte ng katawan na kumilos nang sabay-sabay na parang iisa nang walang kalituhan.
  • 67.
    3.Power Kakayahang makapgpalabas ng puwersanang mabilisan batay sa kombinasyon ng lakas at bilis ng pagkilos.
  • 68.
    4.Reaction Time Kakayahan ngmga bahagi ng katawan sa mabilisang pagkilos sa pagsalo, pag-abot at pagtanggap ng paparating na bagay o sa mabilisang pag-iwas sa hindi inaasahang bagay o pangyayari.
  • 69.
    5.Speed (Bilis) Kakayahang makagawang kilos sa maiksing panahon.
  • 70.
  • 71.
    Hatiin ang klasesa lima. Bigyan ang bawat pangkat ng Activity Card.Bigyan sila ng limang (5) minuto upang masagot ang mga tanong.Alalahanin ang mga pamantayan sa pangkatang gawain.
  • 72.
  • 73.
    Ibigay ang limang(5) sangkap ng skill- related fitness.