1. Grade 1 to 12
DAILY LESSON
PLAN (DLP)
(Pang-araw-
araw na Tala ng
Pagtuturo)
Paaralan Busiing Integrated
School
Baitang / Antas 7
Guro Florante R. Pastor Asignatura Araling Panlipunan
Petsa/Oras Uktubre 2- 4 2023 Markahan Unang Markahan
Lunes Martes Miyerkules
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Ang mag-aaral ay naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang
Asyano.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Ang mag-aaral ay malalim na nakapaguugnay-ugnay sa bahaging ginampanan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang
Asyano.
C. Mga Kasanayan
sa Pagkatuto
Isulat ang code
ng bawat
kasanayan.
Naipapahayag ang
kahalagahan ng
pangangalaga sa
timbang na
kalagayang ekolohiko
ng rehiyon sa Asya.
AP7HAS-Ig-1.7
Naipapahayag ang kahalagahan ng
pangangalaga sa timbang na kalagayang
ekolohiko ng rehiyon sa Asya
AP7HAS-Ig-1.7
Naipapahayag ang kahalagahan ng pangangalaga sa timbang na
kalagayang ekolohiko ng rehiyon sa Asya.
AP7HAS-Ig-1.7
II. NILALAMAN Aralin 2 – Mga Likas na Yaman ng Asya
Paksa: Mga Isyu at
Suliraning
Pangkapaligiran sa
Asya at Ang
Kahalagahan sa
Timbang na
kalagayang ekolohiko
sa Rehiyon sa Asya
Paksa: Mga Isyu at Suliraning Pangkapaligiran
sa Asya at Ang Kahalagahan sa Timbang na
kalagayang ekolohiko sa Rehiyon sa Asya
Paksa: Mga Isyu at Suliraning Pangkapaligiran sa Asya at Ang
Kahalagahan sa Timbang na kalagayang ekolohiko sa Rehiyon sa
Asya
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
Manwal ng Guro Ph.
60 -67
Manwal ng Guro Ph. 68 - 72 Manwal ng Guro Ph. 72 -77
2. 2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pang-Mag-aaral
ASYA: Pagkakaisa sa
Gitna ng Pagkakaiba,
Ph. 44 - 47
ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba,
Ph. 48 - 50
ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba,
Ph. 51 - 53
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
Araling Asyano Tungo sa Pagkakakilanlan
Aklat para sa Grade 7. Ph.52.
Dela Cruz, Jose, Mangulabnan, Mercado,
Ong . Vibal Publishing House
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa Portal ng
Learning
Resource
You Tube
https://www.youtube.com/watch?v=JCcLkI_huo
You Tube
https://www.youtube.com/watch?v=r6uMUJfYiM4
B. Iba Pang
Kagamitang
Panturo
Speaker ,USB,
larawan, graphic
organizer
TV o Laptop Araling Panlipunan Pangangalaga sa Kapaligiran at
Pagpapanatili ng Timbang na Ekolohikal Modyul
Ph. 23 -24. (Attachement)
De Jesus,Golveque,Pacaigue,Busadre,Bilasano
Educational Resource Corporation
IV. PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa
nakaraang aralin
at/o pagsisimula
ng bagong aralin
TAMA o MALI
1. Ang langis at
petrolyo na
nagbunsod sa paglago
at pag-unlad ng
ekonomiya ng
Timog Asya. (Mali-
Kanlurang Asya)
2. Nililinang ng
tao ang kaniyang
kapaligiran upang
matugunan nito ang
kanyang mga
pangangailangan.
(Tama)
3.Ang tao ay natutong
mag-isip ng mga
pamamaraan upang
matugunan ang mga
Panuto: HAPPY FACE o SAD FACE
Basahin ang pahayag. Iguhit ang
masayang mukha kung nakakabuti itosa
mga Asyano at malungkot na mukha kapag
hindi.
1. Nararapat na mapanatili ang ecological
balance hindi lamang sa Asya kung hind
imaging sa buong daigdig.
2. Ang mga pangangailangan ng mga
lungsod para sa kanilang pagkain,
pangatong at torso para sa
konstruksiyon ay tinutustusan ng
hinterlands na humahantong sa
pagkasaid ng likas yamann nito.
3. Ang paglaki ng populasyon ay
nangangahulugan din ng pagdami ng
basura na nagbubunsod ng polusyon at
kontaminasyon sa hangin, lupa at tubig
4 Pics 1 Word
Sabihin kung anong suliraning pangkapaligiran sa Asya ang
tinutukoyng mga pinagsama-samang larawan.
Halimbawa:
3. limitadong likas yaman
nito. (Tama) 4.Walang
direktang ugnayan ang
tao at kapaligiran sa
kanyang pag-unlad.
(Mali-
Mayroon)
5.Ang uri ng
pamumuhay at gawain
ng tao ay nakaangkop
sa kaniyang
kapaligiran.(Tama)
4. Bawat isang Asyano ay dapat na
tumulong sa pagpapanatili ng
Biodiversity sa Asya.
Naapektuhan ng mga gawaing
agricultural at Industriyal ang iba’t ibang
ecosystem sa Asya.
Hango ang ibang tanong at pamamaraan sa
aklat na Araling Asyano Tungo sa
Pagkakakilanlan Aklat para sa Grade 7.
Ph.52. Dela Cruz, Jose, Mangulabnan, Mercado,
Ong . Vibal Publishing House Vibal pah.52.
_R_ _ NI_ _ _ Y _ _
Urbanisasyon
B. Paghahabi
sa layunin
ng aralin
Pagpapaawit sa mag-
aaral ng Bahay Kubo
1. Tungkol saan ang
awitin ng Bahay Kubo?
2. Ipauri sa mga mag-
aaral ang mga
halaman sa loob ng
bahay kubo.
Pagpapanood ng video clip
MAALAALA Mo KAYA
Isang Liham ni Inang Kalikasan
Ano ang mensahe ang ibig ipahiwatig ng video?
You Tube Suliraning Pangkapaligiran sa Asya.
https://www.youtube.com/watch?v=JCcLkI_huo
Pagpapanood ng Climate Change in Animation- You Tube
https://www.youtube.com/watch?v=r6uMUJfYiM4
C. Pag-uugnay
ng mga
halimbawa
sa bagong
aralin
Suri- Teksto
AP7Modyul ph.46.
1. Ano ang
kahulugan ng
Biodiversity? 2.
Paano natin
maihahalintulad ang
kahulugan ng
biodiversity sa
awiting bahay kubo?
Ano kaya ang
sumisimbolo ng
bahay kubo? mga
halaman? Mga gulay
na inuri ayon sa
katangian?
Pamprosesong tanong
1. Anu- anong mga suliraning
pangkapaligiran ang ipinakita sa video?
2. Ang mga ito ba ay nararanasan din sa
Asya?
3. Anu- Anong solusyong pangkapaligiran
ang ibinigay ni Inang Kalikasan sa mga tao? 4.
Ito rin kaya ang ginawa ng mga Asyano?
Paano binigyang solusyon sa video ang lumalalang problema sa
climate change?
4. D. Pagtalakay
ng bagong
konsepto at
paglalahad
ng bagong
kasanayan
#1
Upang mapukaw ang
interes ng bata at di
lamang basahin ang
kahulugan ipalaro ang
HULA LETRA bago ito
ipaliwanag ng
magaaral.
Makakatulong din ang
paggamit ngmga
larawan upang higit na
maunawaan ng mag-
aaral ang mga
terminolohiya.
HALIMBAWA NG HULA
LETRA
1._ab_ta_ – Tirahan ng
mga hayop at iba pang
mga bagay. Sagot:
Habitat
Mga Terminolohiyang
tatalakayin
AP7Modyul Ph.46
1.Desertification 6.
Deforestration
2.Salinization 7.
Siltation
3.Habitat 8.
Red Tide
4.Hinterlands 9.
Global Climate Change
5.Ecological Balance
10.Ozone Layer
SSS - Suliranin sa Asya Subuking Solusyunan
Pangkatang Gawain
Hatiin ang klase sa apat na pangkat. Aalamin ng
mga mag-aaral ang mga suliraning
pangkapaligiran na nararanasan ng Asya sa
kasalukuyan matapos ito ay magbibigay
mungkahing solusyon ang bawat pangkat. Sa
pangkatan bigyan ng gagamiting teknik ang mga
mag-aaral sa pagtalakay ng aralin
Pangkat Isa : Pagkasira ng Lupa
(Panel Discussion)
Pangkat Dalawa : Urbanisasyon
( News Reporting )
Pangkat Tatlo : Pagkawala ng Bioderversity
(Puppet Show)
Pangkat Apat : Pagkasira ng Kagubatan –
(Paggawa ng Jingle )
Sa pangkatang gawain ito maging malaya ang mga mag-aaral sa
pag-uulat ng kanilang paksa
Ang guro ay magbibigay ng mga Task card at isang articlena
babasahin at iuulat ng mag-aaral tungkol sa Pangangalagang sa
Kapaligiran at pagpapanatili ng Timbang na Ekolohikal (See
Attachment) Araling Panlipunan Pangangalaga sa Kapaligiran at
Pagpapanatili ng Timbang na Ekolohikal Modyul
Ph. 23 -24. (Attachement)
De Jesus,Golveque,Pacaigue,Busadre,Bilasano
Educational Resource Corporation
(Maari idagdag ng mag-aaral ang ilang nasaliksik nila mula sa
internet na ibinigay ng guro sa kanyang takdang aralin tungkol sa
mga programa,proyekto o batas sa mga paraan ng
Pangangalagang Ekolohikal na ginagawa ng mga
Asyano )
Mga Paraan ng Pangangalagang Ekolohikal
Pangkat 1 - SustainableDevelopment
Pangkat 2 Agenda 21
Pangkat 3 Environmental Accounting
5. E. Pagtalakay
ng bagong
konsepto at
paglalahad
ng bagong
kasanayan
#2
Basahin at unawain
ang conceptual map
AP7Modyul Ph.47
Hayaang ang mga
mag-aaral ang
magbigay ng
pagpapaliwanag at
interpretasyon ng
conceptual map na
ito batay sa kanilang
masusing pag-
aanalisa.
(Maari ding magkaroon ng kasunduan sa klase
na ang mga mag-aaral ang gumawa ng sariling
rubrics na gagamitin sa pag-uulat)
Rubricks sa Pagmamarka sa mga Presentasyon
Pamantayan Puntos
Kaayusan ng
Presentasyon
5
Kawastuan ng Sagot 5
Paggamit ng
Organizer
5
Kabuuuan 15
(Maari ding magkaroon ng kasunduan sa klase na ang mga mag-
aaral ang gumawa ng sariling rubrics na gagamitin sa pag-uulat)
Rubricks sa Pagmamarka sa mga Presentasyon
Pamantayan Puntos
Kaayusan ng
Presentasyon
5
Kawastuan ng Sagot 5
Paggamit ng
Organizer
5
Kabuuuan 15
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa
Formative
Assessment)
Magtala ng limang
paraan na
naghihikayat na
tumulong sa
pagpapanatili ng
Biodiversity sa Asya.
Bigyang tuon ang
epekto ng malaking
populasyon sa
kalikasan na tinalakay
sa conceptual map.
Pamprosesong Tanong
1. Sa paanong paraan ang mga suliraning
pangkapaligiran ay nakaapekto sa buhay ng mga
asyano? Magbigay ng halimbawa sa isa sa mga
bansa sa asya na alam mo.
2. Ano ang implikasyon sa Agrikultura at
Ekonomiya ang mga suliraning kinahaharap ng
mga rehiyon sa Asya?
3.Habang tayo ay patungo sa kaunlaran, bakit
nararapat pagtuunan ng pansin ang kapaligiran?
Pamprosesong tanong:
1. Bakit naging mabilis ang pagkawala ng Biodiversity sa
Asya?
2. Sa paanong paraan makakatulong ang mga programang
inilunsad ng UN para sa pangangalaga sa kapaligiran?
3. Anu-anong programa o batas na ginawa ng ating
pamahalaan upang maproteksiyunan ang ating kapaligiran?(
kunin ang mga sagot sa mga sinaliksik ng mga mag-aaral sa
takdang aralin na ibinigay ng guro)
4.Sa iyong palagay naging epektibo ba ang mga ito?ipaliwanag
ang iyong sagot
G. Paglalapat
ng Aralin sa
Pang-araw-
araw na
buhay
Sa anong mga paraan
nakikiisa ang mga
organisasyon sa
paaralan sa paglutas
ng suliraning
pangkapaligiran?
Paano ka dito
nakikibahagi?
Sa iyong pang-araw araw na pagdaan sa
inyong barangay, anu-anong suliraning
pangkapaligiran ang iyong napapansin? May
mga solusyong bang ginagawa ang inyong
barangay? Sa paanong paraan ka
makikibahagi sa paglutas ng problema?
6. Makikita sa taas ang iba’t ibang larawan tungkol sa paraan ng
pangangalaga sa kapaligiran.Alin sa mga ito ang iyon nang
naranasan?Ibahagi sa klase ang iyong naging karanasan.
H. Paglalahat
ng Aralin
Paano
nakakaapekto
sa kalikasan
ang paglaki ng
populasyon sa
mga bansa sa
Asya?
Ano ang mangyayari kung patuloy na hindi
mabibigyang pansin ang dumaraming
suliraning pangkapaligiran sa mga bansa sa
Asya?
Bakit mahalaga na mapanatili ang Timbang na Ekolohikal
(Ecological Balance)?
I. Pagtataya sa
Aralin
Tukuyin:
1. Balanseng
ugnayan sa pagitan
ng mga bagay na may
Lagyan ng Tsek (/) kung tama at ekis(X) kung
mali ang bawat pahayag __/_1. Ang
deforestration ay nangangahulugan ng
tahasang pagkawasak ng mga kagubatan.
PANUTO: Piliin sa loob ng kahon ang tinutukoy sa pangungusap.
1. Dokumento na may layuning isama ang mga isyung
pangkalikasan sa mga pangunahing patakarang pangkaunlaran.
7. buhay at ng kanyang
kapaligiran
(Ecological Balance)
2. Pagbabago ng
pandaigdigan o
rehiyonal na klima na
maaring dulot ng
likas na pagbabago sa
daigdig o gawain ng
mga tao.
(Global Climate
Change)
3.Tirahan ng mga
Hayop at iba pang
mga bagay (Habitat)
4. Paglitaw ng mga
asin sa ibabaw ng
lupa dahil sa maling
proseso ng irigasyon
( Salinization)
5.Pagkaubos o
pagkawala ng mga
punong
kahoy sa gubat
(Deforestration)
__/_2. Ang salinization ay nagaganap kapag
mali ang isinagawang proseso ng irigasyon.
_x__3. Walang direktang epekto ang paglaki ng
populasyon sa ekolohikal ng kalagayan ng
kapaligiran sa Asya.
_x__4. Ang kontinente ng Asya ang mayroong
pinakakonting bioderversity sa buong mundo.
_x__5. Ang overgrazing ay nangyayari kung ang
kapasidad ng damuhan ay hindi sapat sa laki ng
kawan ng hayop.
2. Patakarang isama ang kalikasan sa pagsukat ng
pangekonomiyang pangkaunlaran.
3.Balanseng ugnayan sa pagitan ng mga bagay na may buhay at
ng kanilang kapaligiran
4. Pagpapatuloy na pagunlad sa pamamagitan ng maingat na
paggamit sa yamang likas.
5.Matinding pagbabago-bago ng klima dulot ng Global
warming.
J. Karagdagang
Gawain para
sa takdang
aralin at
remediation
Sagutin at
ipaliwanag ang
bawat isa 1. Anu-
anong mga
suliraning
pangkapaligiran
ang nararanasan
sa Asya?
Ipaliwanag ang
bawat isa.
(Magsaliksik sa Internet)
1. Anu – ano ang mga programang inilunsad
ng mga Asyano para sa pagtugon sa suliraning
ekolohikal sa Asya sa kasalukuyan? 2. Ang mga
programa bang ito ay naging epektibo sa
paglutas ng mga suliraning pangkapaligiran sa
Asya? Patunayan.
Gumawa ng isang Slogan Poster tungkol sa
Pangangalagang sa Kapaligiran at pagpapanatili ng Timbang na
Ekolohikal.Ilagay ito sa isang short bond paper.
RUBRIC sa Paggawa ng Poster
Organisasyon – 5puntos
Mensahe - 5 puntos
Pagkamalikhain - 5 puntos
Impak - 5 puntos
Kabuuan - 20 puntos
Sustainable Development Agenda 21
Ecological Balance Climate Change
Environmental accounting
8. 2. Magbigay ng
mungkahing
solusyon sa mga
nabanggit na
problema.
Sanggunian:
AP7Modyul- ph.48 -
49
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
Inihanda Ni:
FLORANTE R. PASTOR
Guro Inihanda para kay:
AGRIFINA P. RIEGO
Punong Guro I