1. Pang-Araw-
araw na Tala sa
Pagtuturo
Paaralan: Baitang / Antas: G7
Guro: Asignatura: Filipino
Petsa / Oras: Markahan: UNANG MARKAHAN
ARALIN 1
I. LAYUNIN
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw
F2F DLDM F2F DLDM
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng
mag-aaral ang pagunawa
sa mga akdang
pampanitikan ng
Mindanao.
Naipamamalas ng
mag-aaral ang pagunawa
sa mga akdang
pampanitikan ng
Mindanao.
Naipamamalas ng
mag-aaral ang pagunawa
sa mga akdang
pampanitikan ng
Mindanao.
Naipamamalas ng
mag-aaral ang pagunawa
sa mga akdang
pampanitikan ng
Mindanao.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng
mag-aaral ang isang
makatotohanang
proyektong panturismo.
Naisasagawa ng
mag-aaral ang isang
makatotohanang
proyektong panturismo.
Naisasagawa ng
mag-aaral ang isang
makatotohanang
proyektong panturismo.
Naisasagawa ng
mag-aaral ang isang
makatotohanang
proyektong panturismo.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code sa bawat
kasanayan
F7PN-Ia-b-1
Nahihinuha ang kaugalian at
kalagayang panlipunan ng lugar na
pinagmulan ng kuwentong bayan batay
sa mga pangyayari at usapan ng mga
tauhan
F7PU-Ia-b-1
Naisusulat ang mga patunay na ang
kuwentong-bayan ay salamin ng
tradisyon o kaugalian ng lugar na
pinagmulan nito
F7PB-Ia-b-1
Naiuugnay ang mga pangyayari sa
binasa sa mga kaganapan sa iba pang
lugar ng bansa
F7PS-Ia-b-1
Naibabalita ang kasalukuyang kalagayan
ng lugar na pinagmulan ng alinman sa
mga kuwentong-bayang nabasa,
napanood o napakinggan
F7PD-Ia-b-1
Nasusuri gamit ang graphic organizer
ang ugnayan ng tradisyon at akdang
pampanitikan batay sa napanood na
kuwentong-bayan
F7PT-Ia-b-1
Naibibigay ang kasingkahulugan at
kasalungat na kahulugan ng salita ayon
sa gamit sa pangungusap
F7WG-Ia-b-1
Nagagamit nang wasto ang mga
pahayag sa pagbibigay ng mga
patunay
F7EP-Ia-b-1
Nailalahad ang mga hakbang na ginawa
sa pagkuha ng datos kaugnay ng isang
proyektong panturismo )
F7PB-Ia-b-1
Naiuugnay ang mga pangyayari sa
binasa sa mga kaganapan sa iba pang
lugar ng bansa
II. NILALAMAN
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng Guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari ito tumagal ng isa hanggang dalawang
linggo.
Aralin 1: Kuwentong Bayan Aralin 1: Kuwentong Bayan Aralin 1: Kuwentong Bayan Aralin 1: Kuwentong Bayan.
III. KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t-ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
2. 4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo T Powerpoint presentation, mga larawan DLDM ( Modular Print) Powerpoint presentation, mga larawan DLDM ( Modular Print)
IV. PAMAMARAAN
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga amg-aaral gamit ang mga
istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman
na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik-Aral sa Nakaraang Aralin
at/o Pagsisimula ng Bagong
Aralin
Pagpapakilala at Paglalahad ng mga
Inaasahan sa Kurikulum ng Filipino 7
Pagbabalik-tanaw sa kahulugan ng
kuwentong-bayan na nsa inyong
kuwaderno.
Pagbabalik-tanaw sa mga akdang sa
nabasa
Pagbabalik-tanaw sa tinalakay na
Pangatnig Panlinaw at Binasang
Kuwentong-bayan na mababasa sa
inyong kuwaderno
B. Paghahabi sa Layunin ng
Aralin
Pagpangkat-pangkatin ang klase sa
apat.
Mula sa bawat pangkat ay ipasulat sa
bawat isa ang mga kababalaghan o
mga di-kapani-paniwala (supernatural)
na kanilang naranasan.
Mga Tanong: (pagkatapos maglahad
ng lahat ng pangkat)
1. Mula sa mga impormasyong inilahad
ng bawat pangkat, ano ang napansin
ninyong pagkakaiba at pagkakapareho
ng mga detalye?
2. Bakit mayroong mga hindi
naniniwala sa mga ganoong
pangyayari?
Mula sa sinaliksik at nabasang kuwento l
ukol sa mga Maranao.Ilarawan ang mga
Maranao.
Pagpapalawak ng talasalitaan sa
pahina.
Paggamit sa pangungusap ang mga
salitang binigyang kahulugan.
C. Pag-uugnay ng mga
Halimbawa sa Bagong Aralin
D. Pagtalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan #1
Pagbibigay kahulugan ng mga dating
kaalaman ukol sa kuwentong-bayan
gamit ang “Concept Webbing”.Iproseso
ang sagot ng mga mag-aaral.
Isa-isahin ang mga pangyayari sa
binasang kuwentong-bayan.
Pagsasagawa sa gawain sa pahina 6-7
E. Pagtalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan #2
Pagtalakay sa kahulugan ng kuwentong
bayan.
Pagbabasa sa isang halimbawa ng
kuwentong bayan(Si Malakas at Si
Maganda)
Pagtalakay sa Mga Pahayag sa
Pagbibigay ng mga Patunay
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Pagbasa sa Kuwentong Bayan: “Ang
Pilosopo” (Kuwentong
Maranao)
Gumawa ng graphic organizer ukol sa
ugnayan ng Tradisyon at Akdang
Pampanitikan ukol sa nanabasang
kuwentong bayang Si Malakas at Si
Maganda.
Pagtatalakay sa mga salitang ginagamit
bilang patunay o pagbibigay linaw
(pangatnig)
Isahang Gawain:
Gamit ang inyong mga cellphones,
kumuha ng maraming larawan sa inyong
komunidad at gumawa ng video
presentation na mag-aanyaya sa mga
mamamayan o ibang mag-aaral na
puntahan ang inyong barangay
Itanghal ang ginawang video presentation
sa susunod na pagkikita
3. G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-
Araw-araw na Buhay
Pagkakatulad at Pagkakaiba ng mga
Maranao at Ilokano base sa mga
pangyayari sa binasang kuwentong-
bayan. Gumamit ng “Venn Diagram”
Bumuo ng isang usapan tungkol sa isang
Ilokano na pumunta sa Mindanao at
nagkaroon ng pagkagulat sa mga
kaugalian at tradisyon (culture shock) ng
mga taga-Mindanao. Itanghal sa klase sa
susunod na pagkikita.
H. Paglalahat ng Aralin Pagsulat: Sumulat ng sanaysay na
nagpapatunay na ang Kuwentong Bayan
ay salamin ng tradisyon o kaugalian.
Paggawa ng “Venn Diagram”.
I. Pagtataya ng Aralin Oral Recitation:Paglalarawan sa mga
kaugalian at tradisyon ng mga Maranao
batay sa nabasang kuwentong bayan.
Sagutan ang mga gawain sa modyul
at isulat sa kuwaderno
Gawain(indibidwal):Bumuo ng sampung
argumento ukol sa tanong na
Facebook: Nakabubuti o
nakasasama?Gamitin ang mga Mga
Pahayag na Pagbibigay ng mga
Patunay sa mga argumentong
bubuoin.Ilahad ito sa klase
J. Karagdagang Gawain para sa
Takdang-Aralin atRemediation
Magsaliksik ng mga paglalarawan ukol sa
Maranao ayon sa kanilang
paniniwala,tradisyon at kaugalian.
Magsaliksik ng mga larawan
nagpapakita ng kagandahan ng
Mindanao.
V. MGA TALA
____Natapos ang aralin/gawain at maaari
nang magpatuloy sa mga susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa
kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa
integrasyon ng mga napapanahong mga
pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng
mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag-
aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa
pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot
ng mga gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/
pagliban ng gurong nagtuturo.
____Natapos ang aralin/gawain at maaari
nang magpatuloy sa mga susunod na
aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil
sa kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa
integrasyon ng mga napapanahong mga
pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong ibahagi
ng mga mag-aaral patungkol sa paksang
pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa
pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase
dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ mga
sakuna/ pagliban ng gurong nagtuturo.
____Natapos ang aralin/gawain at maaari
nang magpatuloy sa mga susunod na
aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil
sa kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa
integrasyon ng mga napapanahong mga
pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong ibahagi
ng mga mag-aaral patungkol sa paksang
pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa
pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase
dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ mga
sakuna/ pagliban ng gurong nagtuturo.
____Natapos ang aralin/gawain at maaari
nang magpatuloy sa mga susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa
kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa
integrasyon ng mga napapanahong mga
pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng
mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag-
aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa
pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot
ng mga gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/
pagliban ng gurong nagtuturo.
VI. PAGNINILAY
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pangtulong ang maaari mong
gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba angremedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
saremediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos?
___ _sama-samang pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na pangkatang talakayan
___ _sama-samang pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na pangkatang talakayan
___ _sama-samang pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na pangkatang talakayan
___ _sama-samang pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na pangkatang talakayan
4. Paano ito nakatulong ____malayang talakayan
____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating current
issues)
____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning
_____Peer Learning
____Games
____Realias/models
____KWL Technique
____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:______________________
Paano ito nakatulong?
_____ Nakatulong upang maunawaan ng mga
mag-aaral ang aralin.
_____ naganyak ang mga mag-aaral na
gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan ng mga
mag-aaral
_____Pinaaktibo nito ang klase
Other reasons:
_____________________________________
_____________________________________
___________________
____malayang talakayan
____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating current
issues)
____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning
_____Peer Learning
____Games
____Realias/models
____KWL Technique
____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:_______________________Paa
no ito nakatulong?
_____ Nakatulong upang maunawaan ng
mga mag-aaral ang aralin.
_____ naganyak ang mga mag-aaral na
gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan ng mga
mag-aaral
_____Pinaaktibo nito ang klase
Other reasons:
__________________________
__________________________
____________________
____malayang talakayan
____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating current
issues)
____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning
_____Peer Learning
____Games
____Realias/models
____KWL Technique
____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:_______________________
Paano ito nakatulong?
_____ Nakatulong upang maunawaan ng
mga mag-aaral ang aralin.
_____ naganyak ang mga mag-aaral na
gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan ng mga
mag-aaral
_____Pinaaktibo nito ang klase
Other reasons:
___________________________________
___________________________________
_______________________
____malayang talakayan
____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating current
issues)
____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning
_____Peer Learning
____Games
____Realias/models
____KWL Technique
____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:______________________
Paano ito nakatulong?
_____ Nakatulong upang maunawaan ng mga
mag-aaral ang aralin.
_____ naganyak ang mga mag-aaral na
gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan ng mga
mag-aaral
_____Pinaaktibo nito ang klase
Other reasons:
_____________________________________
_____________________________________
_________________________
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?