1. GRADES 1 to 12
Pang-Araw-araw na
Tala sa Pagtuturo
Paaralan: Baitang/Antas: GRADO 10 Markahan: Una Petsa:
Guro: Asignatura: FILIPINO Linggo: Una Oras:
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
I. LAYUNIN
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng
Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil
ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan. (Panitikang Mediterranean)
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique tungkol sa alinmang akdang pampanitikang Mediterranean.
Ang mag-aaral ay inaasahang makapagsasalaysay ng nasaliksik na mito o kauri nito.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code sa bawat kasanayan
F10PN-Ia-b-62
Naipahahayag ang mahahalagang
kaisipan sa napakinggan.
F10PS-Ia-b-64
Naipahahayag nang malinaw ang
sariling opinyon sa paksang
tinalakay.
F10PB-Ia-b-62
Naiuugnay ang mga kaisipang
nakapaloob sa akda sa nangyayari
sa sarili, pamilya, pamayanan,
lipunan, at daigdig.
F10PT-Ia-b-61
Naiuugnay ang kahulugan ng salita
batay sa kayarian nito.
F10WG-Ia-b-57
Nagagamit ang angkop na pandiwa
bilang aksiyon, pangyayari at
karanasan.
F10PD-Ia-b-61
Natutukoy ang mensahe at layunin
ng napanood na cartoon ng isang
mitolohiya.
F10PU-Ia-B-64
Naisusulat ang sariling mitolohiya
batay sa paksa ng akdang binasa.
F10EP-Ia-b-27
Naisasagawa ang sistematikong
pananaliksik sa iba’t ibang
pagkukunan ng impormasyon
(internet, silid-aklatan, at iba pa)
*Naisasalaysay ang sinulat na mito
batay sa pamantayang inilahad.
INDIVIDUAL
COOPERATIVE
LEARNING
(ICL)
II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
Aralin 1.1:
Mitolohiya mula sa Rome
Panitikan:
“Cupid at Psyche”
Gramatika at Retorika:
*Angkop na Gamit ng Pandiwa
Bilang Aksiyon, Karanasan at
Pangyayari
Teksto:
*Nagkaroon ng Anak sina Wigan
at Bugan”
*Mitolohiya mula sa Rome
*Angkop na Gamit ng Pandiwa
-Pagsulat ng Mito
KAGAMITANG PANTURO
Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
pp. 01-08
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
pp. 08-09
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
pp. 09-10
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
pp. 10-11
2. Kagamitang Pang-Mag-aaral
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
pp. 01-14
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
pp. 14-22
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
pp. 22-26
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
pp. 26-27
3. Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
2. UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
B. Iba pang Kagamitang Panturo
bidyu klips, ppt
larawan, grap, talahanayan, sipi ng
akda, ppt
sipi ng akda, bidyu klip, ppt,
dayagram
sipi ng akda, bidyu klips, ppt
laptop, overhead projector, speaker laptop, overhead projector laptop, overhead projector, speaker laptop, overhead projector, speaker
III. PAMAMARAAN
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay
ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Pagtuklas Paglinang Pagninilay at Pag-unawa Paglipat
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin o
Pagsisimula ng Bagong Aralin
Gawain 1: Panonood ng bidyu klip:
*Mitolohiya ng Pilipinas
Gawain 1: Laro:
Hula Mo, Imahen Ko!
Gawain 1:
Eksenang Love Ko, Iaarte Ko!
Pagnilayan at Unawain:
*Balikan ang Gawain 2: Alam-Nais-
Natutuhan. Sagutin ang Gabay na
Tanong
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Gawain 2: Pagtapat-tapatin
*Piliin sa Kolum B ang paglalarawan
sa katangian ng mga diyos na
nakatala sa Kolum A
Gawain 3: Alam-Nais-Natutuhan
Gawain 2: Krusigrama
*Paglinang ng Talasalitaan
*Paglalahad sa mga Gabay na
Tanong
Pagsanib ng Gramatika at Retorika:
*Paglalahad sa mga dating
kaalaman tungkol sa pandiwa.
C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa
Bagong Aralin
Gawain 4: Panonood ng bidyu klip:
*Bansang Roma, Italya
Panonood/Pagbasa sa Akda:
*Nagkaroon ng Anak sina Wigan
at Bugan”
D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto
at Paglalahad ng Bagong
Kasanayan #1
Pagtalakay tungkol sa Mitolohiya Dugtungang Pagsasalaysay sa
Akda:
“Cupid at Psyche”
Gawain 3: Pagsusuri sa Tauhan
*Pagsagot sa mga Gabay na
Tanong
Gawain 2: Hamon sa Pag-unawa
*Pagsagot sa mga Gabay na
Tanong
E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto
at Paglalahad ng Bagong
Kasanayan #2
Pagbasa sa akda:
*Ang Mitolohiya ng Taga-Rome
Panonood:
*The 12 Great Olympian God
Gawain 4: Pag-uugnay
Gawain 5: Kulturang Masasalamin
Pagtalakay:
*Angkop na Gamit ng Pandiwa
Bilang Aksiyon, Karanasan at
Pangyayari
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessment)
Pagpili ng mga pangungusap na
may pandiwa mula sa akda batay sa
gamit nito.
Gawain sa Paglipat:
*Batay sa isinagawang
pananaliksik tungkol sa mga
mito sa inyong rehiyon, sumulat
ng isang pasalaysay na akda na
kapupulutan ng aral sa buhay at
paghuhugutan ng pag-asa.
Pagsasalaysay sa sinulat na mito.
*Ilahad ang Pamantayan sa
Pagtataya
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-
Araw-araw na Buhay
Gawain 6: Pagkukuro-kuro
“Hindi nabubuhay ang pag-ibig kung
walang pagtitiwala.”
H. Paglalahat ng Aralin Pagpapahayag ng mga natutuhan
tungkol sa mitolohiya.
*Paglalahad sa mensahe o aral na
nakuha mula sa teksto.
I. Pagtataya ng Aralin Formative Test
*Pagtukoy sa 12 diyos at diyosa ng
Olympus batay sa kanilang
*Formative Test
Pagsasanay 1 at 2, pp. 25-26
3. UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
katangian at kapangyarihang taglay
J. Karagdagang Gawain para sa
Takdang-Aralin at Remediation
Basahin ang akdang “Cupid at
Psyche” sa pp. 14-20.
Magsaliksik tungkol sa gamit ng
Pandiwa
Magsagawa ng isang panayam sa
isang lolo o lola sa inyong pamilya o
komunidad. Magpakuwento sa
kanila ng mga mito o iba pang kauri
nito. Maaari ding magsaliksik sa
iba’t ibang pagkukunan ng
impormasyon.
Magsaliksik tungkol sa mga bahagi
at elemento ng Sanaysay.
IV. MGA TALA
_____Natapos ang aralin at maaari
nang magpatuloy sa susunod na
aralin.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
sa kakulangan sa oras.
_____Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasiyon ng mga
napapanahong mga pangyayari.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong
ibahagi ng mga mag-aaral
patungkol sa paksang pinag-aaralan
_____Hindi natapos ang aralin dahil
sa pagkakaantala/pagsuspindi sa
mga klase dulot ng mga gawaing
pang-eskwela/mga sakuna/pagliban
ng gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
_____Natapos ang aralin at maaari
nang magpatuloy sa susunod na
aralin.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
sa kakulangan sa oras.
_____Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasiyon ng mga
napapanahong mga pangyayari.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong
ibahagi ng mga mag-aaral
patungkol sa paksang pinag-aaralan
_____Hindi natapos ang aralin dahil
sa pagkakaantala/pagsuspindi sa
mga klase dulot ng mga gawaing
pang-eskwela/mga sakuna/pagliban
ng gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
_____Natapos ang aralin at maaari
nang magpatuloy sa susunod na
aralin.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
sa kakulangan sa oras.
_____Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasiyon ng mga
napapanahong mga pangyayari.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong
ibahagi ng mga mag-aaral
patungkol sa paksang pinag-aaralan
_____Hindi natapos ang aralin dahil
sa pagkakaantala/pagsuspindi sa
mga klase dulot ng mga gawaing
pang-eskwela/mga sakuna/pagliban
ng gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
_____Natapos ang aralin at maaari
nang magpatuloy sa susunod na
aralin.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
sa kakulangan sa oras.
_____Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasiyon ng mga
napapanahong mga pangyayari.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong
ibahagi ng mga mag-aaral
patungkol sa paksang pinag-aaralan
_____Hindi natapos ang aralin dahil
sa pagkakaantala/pagsuspindi sa
mga klase dulot ng mga gawaing
pang-eskwela/mga sakuna/pagliban
ng gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
4. UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
V. PAGNINILAY
Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan?
Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
____Sama-samang Pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na Pangkatang Talakayan
____Malayang Talakayan
____Inquiry-Based Learning
____Replektibong Pagkatuto
____Paggawa ng Poster
____Panonood ng Video
____Powerpoint Presentations
____Integrative Learning
(Integrating Current Issues)
____Reporting/ Gallery Walk
____Problem-based Learning
____Peer Learning
____Games
____ANA/KWL Technique
____Decision Chart
____Quiz Bee
Iba pang Estratehiya:
____Sama-samang Pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na Pangkatang Talakayan
____Malayang Talakayan
____Inquiry-Based Learning
____Replektibong Pagkatuto
____Paggawa ng Poster
____Panonood ng Video
____Powerpoint Presentations
____Integrative Learning
(Integrating Current Issues)
____Reporting/ Gallery Walk
____Problem-based Learning
____Peer Learning
____Games
____ANA/KWL Technique
____Decision Chart
____Quiz Bee
Iba pang Estratehiya:
____Sama-samang Pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na Pangkatang Talakayan
____Malayang Talakayan
____Inquiry-Based Learning
____Replektibong Pagkatuto
____Paggawa ng Poster
____Panonood ng Video
____Powerpoint Presentations
____Integrative Learning
(Integrating Current Issues)
____Reporting/ Gallery Walk
____Problem-based Learning
____Peer Learning
____Games
____ANA/KWL Technique
____Decision Chart
____Quiz Bee
Iba pang Estratehiya:
____Sama-samang Pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na Pangkatang Talakayan
____Malayang Talakayan
____Inquiry-Based Learning
____Replektibong Pagkatuto
____Paggawa ng Poster
____Panonood ng Video
____Powerpoint Presentations
____Integrative Learning
(Integrating Current Issues)
____Reporting/ Gallery Walk
____Problem-based Learning
____Peer Learning
____Games
____ANA/KWL Technique
____Decision Chart
____Quiz Bee
Iba pang Estratehiya:
Paano ito nakatulong?
____Nakatulong upang maunawaan
ng mga mag-aaral ang aralin.
____Naganyak ang mga mag-aaral
na gawin ang mga gawaing naiatas
sa kanila.
____Nalinang ang mga kasanayan
ng mga mag-aaral.
Paano ito nakatulong?
____Nakatulong upang maunawaan
ng mga mag-aaral ang aralin.
____Naganyak ang mga mag-aaral
na gawin ang mga gawaing naiatas
sa kanila.
____Nalinang ang mga kasanayan
ng mga mag-aaral.
Paano ito nakatulong?
____Nakatulong upang maunawaan
ng mga mag-aaral ang aralin.
____Naganyak ang mga mag-aaral
na gawin ang mga gawaing naiatas
sa kanila.
____Nalinang ang mga kasanayan
ng mga mag-aaral.
Paano ito nakatulong?
____Nakatulong upang maunawaan
ng mga mag-aaral ang aralin.
____Naganyak ang mga mag-aaral
na gawin ang mga gawaing naiatas
sa kanila.
____Nalinang ang mga kasanayan
ng mga mag-aaral.
5. UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
____Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan:
____Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan:
____Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan:
____Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan:
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na masosolusyunan sa tulong ng
aking punongguro at supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?
Inihanda ni: Iwinasto ni:
____________________________________ ________________________________
Sabjek Titser
charles.c.bernal
Inihanda ni: G. CHARLES C. BERNAL
JHS - Guro III
Mabilbila Integrated School