Introduksyon sa Pananaliksik-Pagbasa at Pagsulatpptx
LESSON PLAN IN FILIPINO 10.docQUARTER...4
1. Pang-Araw-araw na
Tala sa Pagtuturo
Paaralan: Baitang/Antas: GRADO 10 Markahan: Una Petsa: September 5-9, 2022
Guro: Asignatura: FILIPINO Linggo: Una Oras:
7:45am – 8:45am
8:45am-9:45am
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
IKALIMANG
ARAW
I. LAYUNIN
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa
paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang
kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan. (Panitikang Mediterranean)
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique tungkol sa alinmang akdang pampanitikang Mediterranean.
Ang mag-aaral ay inaasahang makapagsasalaysay ng nasaliksik na mito o kauri nito.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Isulat ang code sa bawat
kasanayan
F10PN-Ia-b-62
Naipahahayag ang mahahalagang
kaisipan sa napakinggan.
F10PS-Ia-b-64
Naipahahayag nang malinaw ang sariling
opinyon sa paksang tinalakay.
F10PB-Ia-b-62
Naiuugnay ang mga kaisipang
nakapaloob sa akda sa nangyayari sa
sarili, pamilya, pamayanan, lipunan,
at daigdig.
F10PT-Ia-b-61
Naiuugnay ang kahulugan ng salita
batay sa kayarian nito.
F10WG-Ia-b-57
Nagagamit ang angkop na pandiwa
bilang aksiyon, pangyayari at
karanasan.
F10PD-Ia-b-61
Natutukoy ang mensahe at layunin
ng napanood na cartoon ng isang
mitolohiya.
F10PU-Ia-B-64
Naisusulat ang sariling mitolohiya
batay sa paksa ng akdang
binasa.
F10EP-Ia-b-27
Naisasagawa ang sistematikong
pananaliksik sa iba’t ibang
pagkukunan ng impormasyon
(internet, silid-aklatan, at iba pa)
*Naisasalaysay ang sinulat na
mito batay sa pamantayang
inilahad.
INDIVIDUAL
COOPERATIVE
LEARNING
(ICL)
II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
Aralin 1.1:
Mitolohiya mula sa Rome
Panitikan:
“Cupid at Psyche”
Gramatika at Retorika:
*Angkop na Gamit ng Pandiwa
Bilang Aksiyon, Karanasan at
Pangyayari
Teksto:
*Nagkaroon ng Anak sina Wigan
at Bugan”
*Mitolohiya mula sa Rome
*Angkop na Gamit ng Pandiwa
-Pagsulat ng Mito
KAGAMITANG PANTURO
Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.
01-08
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
pp. 08-09
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
pp. 09-10
Filipino 10: Panitikang
Pandaigdig, pp. 10-11
2. Kagamitang Pang-Mag-
aaral
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.
01-14
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
pp. 14-22
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
pp. 22-26
Filipino 10: Panitikang
Pandaigdig, pp. 26-27
3. Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng
Learning Resource
2. UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
IKALIMANG
ARAW
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
bidyu klips, ppt
larawan, grap, talahanayan, sipi ng akda,
ppt
sipi ng akda, bidyu klip, ppt,
dayagram
sipi ng akda, bidyu klips, ppt
laptop, overhead projector, speaker laptop, overhead projector laptop, overhead projector, speaker
laptop, overhead projector,
speaker
III. PAMAMARAAN
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative
assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na
karanasan.
Pagt Paglinang Pagninilay at Pag-unawa Paglipat
A. Balik-aral sa Nakaraang
Aralin o Pagsisimula ng
Bagong Aralin
Gawain 1: Panonood ng bidyu klip:
*Mitolohiya ng Pilipinas
Gawain 1: Laro:
Hula Mo, Imahen Ko!
Gawain 1:
Eksenang Love Ko, Iaarte Ko!
Pagnilayan at Unawain:
*Balikan ang Gawain 2: Alam-Nais-
Natutuhan. Sagutin ang Gabay na
Tanong
B. Paghahabi sa Layunin ng
Aralin
Gawain 2: Pagtapat-tapatin
*Piliin sa Kolum B ang paglalarawan sa
katangian ng mga diyos na nakatala sa
Kolum A
Gawain 3: Alam-Nais-Natutuhan
Gawain 2: Krusigrama
*Paglinang ng Talasalitaan
*Paglalahad sa mga Gabay na
Tanong
Pagsanib ng Gramatika at Retorika:
*Paglalahad sa mga dating
kaalaman tungkol sa pandiwa.
C. Pag-uugnay ng
Halimbawa sa Bagong
Aralin
Gawain 4: Panonood ng bidyu klip:
*Bansang Roma, Italya
Panonood/Pagbasa sa Akda:
*Nagkaroon ng Anak sina Wigan
at Bugan”
D. Pagtalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad
ng Bagong Kasanayan #1
Pagtalakay tungkol sa Mitolohiya Dugtungang Pagsasalaysay sa Akda:
“Cupid at Psyche”
Gawain 3: Pagsusuri sa Tauhan
*Pagsagot sa mga Gabay na Tanong
Gawain 2: Hamon sa Pag-unawa
*Pagsagot sa mga Gabay na
Tanong
E. Pagtalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad
ng Bagong Kasanayan #2
Pagbasa sa akda:
*Ang Mitolohiya ng Taga-Rome
Panonood:
*The 12 Great Olympian God
Gawain 4: Pag-uugnay
Gawain 5: Kulturang Masasalamin
Pagtalakay:
*Angkop na Gamit ng Pandiwa
Bilang Aksiyon, Karanasan at
Pangyayari
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Pagpili ng mga pangungusap na
may pandiwa mula sa akda batay
sa gamit nito.
Gawain sa Paglipat:
*Batay sa isinagawang
pananaliksik tungkol sa mga
mito sa inyong rehiyon, sumulat
ng isang pasalaysay na akda na
kapupulutan ng aral sa buhay at
paghuhugutan ng pag-asa.
Pagsasalaysay sa sinulat na mito.
*Ilahad ang Pamantayan sa
Pagtataya
G. Paglalapat ng Aralin sa
Pang-Araw-araw na
Buhay
Gawain 6: Pagkukuro-kuro
“Hindi nabubuhay ang pag-ibig kung
walang pagtitiwala.”
H. Paglalahat ng Aralin Pagpapahayag ng mga natutuhan
tungkol sa mitolohiya.
*Paglalahad sa mensahe o aral na
nakuha mula sa teksto.
I. Pagtataya ng Aralin Formative Test
*Pagtukoy sa 12 diyos at diyosa ng
Olympus batay sa kanilang katangian at
kapangyarihang taglay
*Formative Test
Pagsasanay 1 at 2, pp. 25-26
J. Karagdagang Gawain para
sa Takdang-Aralin at
Remediation
Basahin ang akdang “Cupid at Psyche”
sa pp. 14-20.
Magsaliksik tungkol sa gamit ng
Pandiwa
Magsagawa ng isang panayam sa
isang lolo o lola sa inyong pamilya
o komunidad. Magpakuwento sa
kanila ng mga mito o iba pang kauri
nito. Maaari ding magsaliksik sa iba’t
Magsaliksik tungkol sa mga
bahagi at elemento ng Sanaysay.
3. UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
IKALIMANG
ARAW
ibang pagkukunan ng impormasyon.
IV. MGA TALA
_____Natapos ang aralin at maaari nang
magpatuloy sa susunod na aralin.
_____Hindi natapos ang aralin dahil sa
kakulangan sa oras.
_____Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasiyon ng mga napapanahong
mga pangyayari.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng
mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag-
aaralan
_____Hindi natapos ang aralin dahil sa
pagkakaantala/pagsuspindi sa mga klase
dulot ng mga gawaing pang-eskwela/mga
sakuna/pagliban ng gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
_____Natapos ang aralin at maaari nang
magpatuloy sa susunod na aralin.
_____Hindi natapos ang aralin dahil sa
kakulangan sa oras.
_____Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasiyon ng mga
napapanahong mga pangyayari.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong ibahagi
ng mga mag-aaral patungkol sa paksang
pinag-aaralan
_____Hindi natapos ang aralin dahil sa
pagkakaantala/pagsuspindi sa mga klase
dulot ng mga gawaing pang-eskwela/mga
sakuna/pagliban ng gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
_____Natapos ang aralin at maaari
nang magpatuloy sa susunod na aralin.
_____Hindi natapos ang aralin dahil sa
kakulangan sa oras.
_____Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasiyon ng mga
napapanahong mga pangyayari.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa
paksang pinag-aaralan
_____Hindi natapos ang aralin dahil sa
pagkakaantala/pagsuspindi sa mga
klase dulot ng mga gawaing pang-
eskwela/mga sakuna/pagliban ng
gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
_____Natapos ang aralin at maaari
nang magpatuloy sa susunod na
aralin.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
sa kakulangan sa oras.
_____Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasiyon ng mga
napapanahong mga pangyayari.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol
sa paksang pinag-aaralan
_____Hindi natapos ang aralin dahil
sa pagkakaantala/pagsuspindi sa
mga klase dulot ng mga gawaing
pang-eskwela/mga sakuna/pagliban
ng gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
V. PAGNINILAY
Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang maaari mong gawin upang
sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
4. UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
IKALIMANG
ARAW
E. Alin sa mga estratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
____Sama-samang Pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na Pangkatang Talakayan
____Malayang Talakayan
____Inquiry-Based Learning
____Replektibong Pagkatuto
____Paggawa ng Poster
____Panonood ng Video
____Powerpoint Presentations
____Integrative Learning (Integrating
Current Issues)
____Reporting/ Gallery Walk
____Problem-based Learning
____Peer Learning
____Games
____ANA/KWL Technique
____Decision Chart
____Quiz Bee
Iba pang Estratehiya:
____Sama-samang Pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na Pangkatang Talakayan
____Malayang Talakayan
____Inquiry-Based Learning
____Replektibong Pagkatuto
____Paggawa ng Poster
____Panonood ng Video
____Powerpoint Presentations
____Integrative Learning
(Integrating Current Issues)
____Reporting/ Gallery Walk
____Problem-based Learning
____Peer Learning
____Games
____ANA/KWL Technique
____Decision Chart
____Quiz Bee
Iba pang Estratehiya:
____Sama-samang Pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na Pangkatang Talakayan
____Malayang Talakayan
____Inquiry-Based Learning
____Replektibong Pagkatuto
____Paggawa ng Poster
____Panonood ng Video
____Powerpoint Presentations
____Integrative Learning
(Integrating Current Issues)
____Reporting/ Gallery Walk
____Problem-based Learning
____Peer Learning
____Games
____ANA/KWL Technique
____Decision Chart
____Quiz Bee
Iba pang Estratehiya:
____Sama-samang Pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na Pangkatang
Talakayan
____Malayang Talakayan
____Inquiry-Based Learning
____Replektibong Pagkatuto
____Paggawa ng Poster
____Panonood ng Video
____Powerpoint Presentations
____Integrative Learning
(Integrating Current Issues)
____Reporting/ Gallery Walk
____Problem-based Learning
____Peer Learning
____Games
____ANA/KWL Technique
____Decision Chart
____Quiz Bee
Iba pang Estratehiya:
Paano ito nakatulong?
____Nakatulong upang maunawaan ng
mga mag-aaral ang aralin.
____Naganyak ang mga mag-aaral na
gawin ang mga gawaing naiatas sa
kanila.
____Nalinang ang mga kasanayan ng
mga mag-aaral.
____Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan:
Paano ito nakatulong?
____Nakatulong upang maunawaan
ng mga mag-aaral ang aralin.
____Naganyak ang mga mag-aaral
na gawin ang mga gawaing naiatas
sa kanila.
____Nalinang ang mga kasanayan
ng mga mag-aaral.
____Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan:
Paano ito nakatulong?
____Nakatulong upang
maunawaan ng mga mag-aaral ang
aralin.
____Naganyak ang mga mag-aaral
na gawin ang mga gawaing naiatas
sa kanila.
____Nalinang ang mga kasanayan
ng mga mag-aaral.
____Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan:
Paano ito nakatulong?
____Nakatulong upang
maunawaan ng mga mag-aaral
ang aralin.
____Naganyak ang mga mag-
aaral na gawin ang mga gawaing
naiatas sa kanila.
____Nalinang ang mga
kasanayan ng mga mag-aaral.
____Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan:
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na
masosolusyunan sa tulong
ng aking punongguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?