FATIMA - History of the Apparitions - memoirs of Sister Lucia (Filippino).pptx
COT Q1 & 2 2021-2022.docx
1. GRADE 7
Pang-araw-araw na tala sa pagtuturo Paaralan Caninguan National High School Baitang/Antas 7
Guro Achenie S. Dailan Asignatura Araling Panlipunan
Petsa at Oras February 28, 2022 (8:30-9:30) Markahan Unang Markahan
Pang-araw-araw na
Tala sa Pagtuturo Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Indicator’s
I.LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa
ugnayan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng
sinaunang kabihasnan
B.Pamantayan sa
Pagganap
Malalim na nakapag-uugnay-ugnay sa bahaging
ginampanan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng
sinaunang kabihasnang Asyano
C. Mga Kasanayan
sa Pagkatuto
1. Napapahalagahan ang ugnayan ng tao at
kapaligiran sa paghubog ng kabihasnang
Asyano
AP7HAS-Ia-1
2. Naipapaliwanang ang konsepto ng Asya
tungo sa paghahating heograpiko: Silangang
Asya, Timog-Silangang Asya, Timog-Asya,
Kanlurang Asya, Hilagang Asya, at
Hilaga/Gitnang Asya
AP7HAS-Ia-1.1
II. NILALAMAN Yunit I Aralin 1
Paksang Aralin Katangiang Pisikal ng Asya
III.KAGAMITANG
PANTURO
Laptop, Projector
A. Sanggunian Asya: Pagkakaisa sa Gita ng Pagkakaiba
1. Gabay ng
Guro
Pahina 23 hanggang 41
2. Kagamitan
ng-Mag-aaral
Modyul para sa Mag-aaral
pp. 11 hanggang 18
3. Teksbuk
4. Karagdagang
2. Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
IV. Pamamaraan
Panimulang
Gawain Magandang umaga sa lahat!
Tumayo ang lahat at tayo ay manalangin.(2minuto)
(Panalangin)
It is ststed in Article XI, section 4: A teacher shall
always recognize the Almighty God as a guide of his
own destiny and the destinies of men and nations
Pakiayos ng inyong upuan at maupo na ang lahat.
Gumamit palagi ng face mask at bago pumasok sa
silid aralan maglagay ng hand sanitizer o alcohol sa
inyong kamay at e observe ang social distancing.
Magandang umaga rin po Gng. Dailan!
(Tatayo ang lahat para sa panalangin)
O Panginoon, tulungan nyo po kami sa aming pag-
aaral.
E turo nyo po sa amin ang tuwid na landas ng aming
buhay.
Upang marating ang hinahangad na tagumpay, siya
nawa!
Salamat po Ma’am.
(Itutuwid ang upuan at uupo)
KRA 4: Objective 14
Reviewed regularly
personal teaching
practice using
existing laws and
regulations that
apply to the teaching
profession and the
responsibilities
specified in the Code
of Ethics for
Professional
Teachers.
KRA 2: Objective 5
Established safe and
secure learning
environments to
enhance learning
through the
consistent
implementation of
policies, guidelines
and procedures.
(INDICATOR 4)
3. Ngayon naman ay magtatala ako ng mga lumiban sa
klase.
Kapag tinawag ang pangalan, itaas lamang ang kamay
at sabihin “NARITO PO”
(Tatawagin ang pangalan ng mga estudyante isa-isa)
Nais kong ipaalala sa inyo na sa pagsisimula ng ating
klase dapat sa akin lamang ang atensyon ninyong
lahat, kung nais ninyong mag salita o may katanungan
kayo mag taas lang ng inyong kamay, at iwasan ang
pakikipag-usap sa inyong kaklase upang lubos na ma
intindihan ang ating aralin.
Malinaw ba sa lahat ang ating mga kasunduan?
(Ang mga mag-aaral ay magtataas ng mga kamay at
sasabihin ang narito po)
Narito po!
Clear as water Ma’am!
4. A. Pagsisimula
ng Bagong
Aralin
Gawain 1: Loop a Word
Panuto: Mula sa krossita ay subukan nyong hanapin,
sa anumang direksyon, ang mga salitang may
kinalaman sa pagtuklas ng mga Katangiang Pisikal ng
Asya. Isulat ang mga ito sa pisara.
Hahatiin ang klase sa dalawang grupo. Maganda VS
Malakas.
1. Magtalaga ng lider sa bawat pangkat.
2. Isa-isang isusulat ng bawat grupo ang mga
salitang kanilang naitala mula sa krossita sa
ibinigay na mga ginupit na construction paper.
3. Ang guro ay magtatanong ng mga katanungang
makikita sa inihandang monitor o TV screen.
4. Matapos basahin ang katanungan, ang bawat
grupo ay bibigyan ng 20 segundo upang balasahin
ang kanilang pinal sa sagot mula sa mga sinulatang
parihabang papel.
5. Bibigyan ng 10 segundo ang mga pangkat upang
ipaskil ang kanilang sagot sa pisara.
6. Sa paglabas ng salitang “Time is up!” sa monitor o
TV screen, dapat ang lahat ng mga mag-aaral ay
nakabalik na sa kani-kanilang pangkat.
H A B C D E F G H I J K P L M
E K A P A L I G I R A N I N K
O N U O P Q R S T U V A S Y A
G W X L Y Z S A B C D E I F B
R K O N T I N E N T E G K H I
A I J K N U K L M N O P A Q H
P R S A T U R V W T W Z L A A
I B U C U G N A Y A N D E F S
Y N G H I J K L L O N O P Q N
A R S T U V W X Y Z A B C D A
E F G H I J K L M N O P Q R N
H A B C D E F G H I J K P L M
E K A P A L I G I R A N I N K
O N U O P Q R S T U V A S Y A
G W X L Y Z S A B C D E I F B
R K O N T I N E N T E G K H I
A I J K N U K L M N O P A Q H
P R S A T U R V W T W Z L A A
I B U C U G N A Y A N D E F S
Y N G H I J K L L O N O P Q N
A R S T U V W X Y Z A B C D A
E F G H I J K L M N O P Q R N
KRA 2: Objective 8
Applied a range of
successful strategies
that
maintain learning
environments that
motivate
learners to work
productivity by
assuming
responsibility for
their own learning.
(INDICATOR 7)
5. 7. Ang kasagutan ay lalabas sa monitor na umaayon
sa pamamagitan ng wireless control na hawak ng
guro.
8. Habang ginagawa ang aktibidad iwasan ang pag-
iingay upang hindi maka gambala, at pahalagahan
ang isasagot ng bawat grupo.
9. Makakatanggap ng tatlong star ang pangkat na
may tamang sagot, dalawang star sa nagpaskil ng
sagot ngunit hindi naitama at isang star sa walang
ipinaskil.
10. Ang pangkat na may pinakamaraming star ang
syang idedeklarang panalo.
Mga Katanungan
Bigkis o pagtutulungan para sa kapwa
kapakinabangan
Pangunahing tagalinang ng kapaligiran para sa
kaniyang kubuhayan at pagtugon sa
pangangailangan
Kalikasan, ang ekolohikal na komposisyon ng
daigdig at kapaligiran
Maunlad na yugto ng kulturang panlipunan, moral
at kultural
Pag-aaral sa katangiang pisikal ng mundo
Katutubo o tagapag-simula
Pag-unawa o paghanga sa sining, kaugalian,
paniniwala, gawaing panlipunan,edukasyon,
relihiyon at siyentipiko Kultural
Malaking masa ng lupain ng mundo
Ang pinakamalaking kontinente sa sukat at sa
populasyon
Katangiang nakikita at nahahawakan
Pamprosesong mga Tanong:
1. Sa mga salitang inyong nahanap at naitala,
Ugnayan
Tao
Kapaligiran
Kabihasnan
Heograpiya
Sinauna
Kultural
Kontinente
Asya
KRA 2: Objective 6
Maintained learning
environments that
promote fairness,
respect and care to
encourage learning.
6. alin sa mga ito ang masasabi mong lubhang
mahalaga kung ang pag-uusapan ay ang
pagsisimula ng kabihasnan ng mga Asyano?
Bakit?
Batay sa gawain ano sa palagay ninyo ang ating Aralin
sa araw na ito?
Pisikal
Batay sa mga salitang nahanap at naitala na masasabi
kong mahalaga sa pagsisimula ng kabihasnan ng mga
Asyano ay ang Kapaligiran, dahil sa kapaligiran nag
karooon sila ng pagkakataong mamuhay at napaunlad
nila ang kanilang kultura.
Katangiang Pisikal ng Asya
B. Paghahabi
sa Layunin
A. Napapahalagahan ang ugnayan ng tao at
kapaligiran sa paghubog ng kabihasnang
Asyano
B. Naipapaliwanang ang konsepto ng Asya
tungo sa paghahating heograpiko: Silangang
Asya, Timog- Silangang Asya, Timog-Asya,
Kanlurang Asya, Hilagang Asya, at
Hilaga/Gitnang Asya
A. Napapahalagahan ang ugnayan ng tao at
kapaligiran sa paghubog ng kabihasnang
Asyano
B. Naipapaliwanang ang konsepto ng Asya tungo
sa paghahating heograpiko: Silangang Asya,
Timog-Silangang Asya, Timog-Asya, Kanlurang
Asya, Hilagang Asya, at Hilaga/Gitnang Asya
C. Pag-uugnay
ng Halimbawa sa
Bagong Aralin
Gawain 2: Pasyalan Natin!
Pagkatapos ng unang gawain, Ipapangkat ko kayo
sa apat na grupo. Bawat grupo ay lalakbayin ang mga
katangi-tanging lugar sa Asya at aalamin ang antas ng
inyong paunang kaalaman ukol dito. Nasa larawan
ang mga lugar na inyong lalakbayin at sa kahon sa
ibaba nito ay isusulat mo ang iyong sagot sa
nakatalang katanungan hinggil sa larawan. Tukuyin
mo rin ang bansang kinaroroonan nito sa
Ang mag-aaral ay susulat ng kanilang sagot sa
nakatalang katanungan hinggil sa larawan. Tutukuyin rin
nila ang bansang kinaroroonan nito sa pamamagitan ng
paglalagay ng linyang mag-uugnay sa larawan at sa
bansang kinabibilangan nito.
KRA 2: Objective 7
Maintained learning
environments that
nurture and inspire
learners to
participate,
7. pamamagitan ng paglalagay ng linyang mag-uugnay
sa larawan at sa bansang kinabibilangan nito. Handa
ka na? Tayo na!
Pagpapangkat:
Una - Caspian Sea at Lake Baikal
Pangalawa - Huang Ho at Fertile Crescent
Ikatlo - Banaue Rice Terraces at Khyber Pass
Ikaapat – Mount Everest at Borneo
cooperate and
collaborate in
continued
learning.
(INDICATOR 6)
Caspian Sea Lake Baikal Huang Ho
Fertile Crescent Banaue Rice Terraces
Khyber Pass Mount
Everest
Borneo Rainforest
Saan matatagpuan
Saan matatagpuan Saan matatagpuan
Saan matatagpuan Saan matatagpuan
Saan matatagpuan
Saan matatagpuan Saan matatagpuan
Paglalarawan
Paglalarawan
Paglalarawan
Paglalarawan Paglalarawan
Paglalarawan
Paglalarawan
Paglalarawan
Caspian Sea
Caspian Sea (Baybay/Dagat)
8. Saan matatagpuan - Matatagpuan ang Caspian Sea sa
pagitan ng Russia, Kazakhstan at Pakistan
Paglalarawan - pinakamalaking lawa sa daigdig
Saan matatagpuan - Ang Lake Baikal ay matatagpuan
sa Siberia at Russia
Paglalarawan - Ito ay ang pinaka malaking lawa na
may tubig-tabang, at naglalaman ng mahigit kumulang
20% ng tubig-tabang sa mundo na hindi yelo. Ito rin ay
ang may pinakamalalim, pinakamalinaw at
pinakamatandang lawa sa mundo.
Saan matatagpuan - Matatagpuan ang Huang Ho sa
China
Paglalarawan - Tinatawag rin ito na Yellow river dahil
sa kulay nito. Ito ay pangatlo sa pinakamahahabang
lawa sa mundo.
Saan matatagpuan - Ang Fertile Crescent ay
matatagpuan sa Mesopotamia
Paglalarawan - ito ay mayaman o matabang lupain
Saan matatagpuan - Ang Banaue Rice Terraces ay
matatagpuan sa Banaue, Ifugao.
Paglalarawan - Ang Hagdan-hagdang palayan ay
inililok sa bulubundukin na may taas na mahigit-
Saan matatagpuan - Matatagpuan ang Caspian Sea sa
pagitan ng Russia, Kazakhstan at Pakistan
Paglalarawan - pinakamalaking lawa sa daigdig
Saan matatagpuan - Ang Lake Baikal ay matatagpuan
sa Siberia at Russia
Paglalarawan - Ito ay ang pinaka malaking lawa na may
tubig-tabang, at naglalaman ng mahigit kumulang 20%
ng tubig-tabang sa mundo na hindi yelo. Ito rin ay ang
may pinakamalalim, pinakamalinaw at pinakamatandang
lawa sa mundo.
Saan matatagpuan - Matatagpuan ang Huang Ho sa
China
Paglalarawan - Tinatawag rin ito na Yellow ariver dahil
sa kulay nito. Ito ay pangatlo sa pinakamahahabang
lawa sa mundo.
Saan matatagpuan - Ang Fertile Crescent ay
matatagpuan sa Mesopotamia
Paglalarawan - ito ay mayaman o matabang lupain
Saan matatagpuan - Ang Banaue Rice Terraces ay
matatagpuan sa Banaue, Ifugao
Paglalarawan - Ang Hagdan-hagdang palayan ay inililok
sa bulubundukin na may taas na mahigit-kumulang sa
KRA 1: Objective 3
Displayed proficient
use of Mother
Tongue, Filipino and
English to facilitate
teaching and
learning.
(INDICATOR 2)
Lake Baikal
Huang Ho River
Fertile Crescent
Banaue Rice Terraces
Lake Baikal (Linaw/Lawa)
Huang Ho River (Suba/Ilog)
Fertile Crescent
Banaue Rice Terraces (Taramnanan
ka paray/Taniman ng palay)
9. kumulang sa 1,500 metro at may lawak na 10,000
kilometro kuwadrado.
Dito sa Lambunao may mga taninam rin ba ng palay
na kagaya ng Banaue Rice Terraces?
Alam nyo ba na may paniniwala ang mga matatanda
na tuwing aani sila nang palay may tinatawag na
“panimad’on o lihi” kagaya ng pagsasaing ng bagong
aning bigas na pagsasaluhan ng buong pamilya, at ito
ay tinatawag nilang “panimag’o o pangahaw”.
Saan matatagpuan - Ang Khyber Pass ay
matatagpuan sa gitna ng mga bansang Pakistan at
Afghanistan.
Paglalarawan - May haba ng apat na pu’t limang
kilometro.
Saan matatagpuan - Matatagpuan ang Mount
Everest sa hilaga ng Nepal at timog ng Tibet, China.
Paglalarawan - Ito ang pinakamataas na bundok sa
buong mundo. Ito ay may taas na 8,848 meters o
(29,029ft) above sea level
Minsan nabubuo ang mga lupaing mataas o matatas
kagaya ng mga bundok dahil sa paglindol.
Maraming iba't ibang uri ng lindol: tectonic, volcanic,
at pagsabog. Ang uri ng lindol ay depende sa rehiyon
kung saan ito nangyayari at ang geological make-up
ng rehiyong iyon. Ang pinakakaraniwan ay mga
tectonic na lindol. Nangyayari ang mga ito kapag
1,500 metro at may lawak na 10,000 kilometro
kuwadrado.
Opo ma’am marami po dito sa lambunao.
Saan matatagpuan - Ang Khyber Pass ay matatagpuan
sa gitna ng mga bansang Pakistan at Afghanistan.
Paglalarawan - May haba ng apat na pu’t limang
kilometro.
Saan matatagpuan - Matatagpuan ang Mount Everest
sa hilaga ng Nepal at timog ng Tibet, China.
Paglalarawan - Ito ang pinakamataas na bundok sa
buong mundo. Ito ay may taas na 8,848 meters o
(29,029ft) above sea level
KRA 3: Objective10
Adapted and used
culturally
appropriate
teaching strategies
to address the needs
of learners from
indigenous
groups.
(INDICATOR 9)
KRA 1: Objective 1
Khyber Pass
Mount Everest
Khyber Pass
Mount Everest (Bukid/Bundok)
10. nabasag ang mga bato sa crust ng lupa dahil sa mga
puwersang geological na nilikha ng paggalaw ng mga
tectonic plate. Ang isa pang uri, ang mga lindol ng
bulkan, ay nangyayari kasabay ng aktibidad ng bulkan.
Ang mga collapse earthquake ay maliliit na lindol sa
mga kweba at minahan sa ilalim ng lupa, at ang mga
pagsabog na lindol ay nagreresulta mula sa pagsabog
ng mga nuclear at chemical device. Masusukat natin
ang paggalaw mula sa malalaking tectonic na lindol
gamit ang GPS dahil ang mga bato sa magkabilang
gilid ng isang fault ay na-offset sa ganitong uri ng
lindol.
(earthquakes - Forces that affect changes on the earth’s
surface S6ESIVa-1 )
Saan matatagpuan - Ang Borneo Rainforst ay
matatagpuan sa kahanay sa (Borneo) Greenland at New
Guinea
Paglalarawan - Pinakamalaking kagubatan ng Timog-
Silangang Asya sa buong mundo.
Pamprosesong mga Tanong
1. Suriin ang bawat larawan. Paano
nagkakatulad ang mga ito? Ilan dito ang
anyong lupa at ilan ang anyong tubig?
2. Kung mabibigyan ka ng pagkakataon na
aktuwal na mapasyalan ang isa sa mga ito,
ano ang yong pipiliin? Bakit?
Saan matatagpuan - Ang Borneo Rainforst ay
matatagpuan sa kahanay sa (Borneo) Greenland at New
Guinea
Paglalarawan - Pinakamalaking kagubatan ng Timog-
Silangang Asya sa buong mundo.
Mga sagot
1. Ang Caspean Sea, Lake Baikal, at Huang Ho River
ay mga anyong tubig. Ang Khyber Pass, Fertile
Crescent, at Mount Everest ay mga anyong lupa
at ang Borneo Rainforest ay isang anyong
Applied knowledge
of content within
and across
curriculum teaching
areas.
(INDICATOR 1)
Borneo Rainforest
Borneo Rainforest
11. 3. Masasabi mo bang ang mga anyo ng
kalikasang ito ay gumanap at patuloy na
gumaganap ng mahalagang papel sa
pamumuhay ng mga taong naninrahan sa
mga bansang ito? Pangatuwiranan ang sagot.
kagubatan.
2. Kung mabibigyan ako ng pagkakataong
mapasyalan ang isa sa mga lugar ito ay ang
Banaue Rice Terraces, dahil nais kung
matunghayan ang ganda ng lupaing nililok ng
mga taga Ifugao.
3. Masasabi ko na ang mga anyong kalikasang
nabanggit ay patuloy na gumaganap ng
mahalagang papel sa pamumuhay ng mga
naninirahan doon dahil ito ang isa sa mga
paraan na humubog ng kanilang kabihasnan,
mga paniniwala at nagbigay sa kanila ng buhay.
D. Pagtalakay ng
Bagong Konsepto
at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan
Gawain 3: ASYA: LIKE! - LIkas na Katangian at
Ekolohiya (Pagsusuri ng Bidyo, Interpretasyon
ng Mapa at Pigura)
Ang gawaing ito ay magbibigay sa iyo ng mga
kaalaman tungkol sa lokasyon, hugis, sukat, at
paghahating panrehiyon ng Asya gamit ang iba’t
ibang mga kagamitan tulad ng video, teksto,
talahanayan at tsart na naglalaman ng
kakailanganing mga impormasyon. Mahalaga ang
iyong partisipasyon sa gagawing mga talakayan.
Panonoorin mo ang sumusunod na video na
nagtataglay ng mga impormasyon tungkol sa
lokasyon, hugis, sukat, at pisikal na katangian ng
Asya. Mas mabuti kung magtatala ka ng mga
impormasyong makakatulong sa iyo sa pagsagot sa
pamprosesong mga tanong.
“The Geography of Asia”
http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=x-
LFOkGfyZM
Ang mga mag-aaral ay nanunuod ng video na
nagtataglay ng mga impormasyon tungkol sa lokasyon,
hugis, sukat, at pisikal na katangian ng Asya.
12. “Physical Geography of Asia”
http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=D7
qvqQKYMt4
“Geography of Asia Global II”
http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=Nd
mRYNNoDbQ
Pagkatapos mapanuod ang sumusunod na mga
video, ano sa palagay ninyo ang ating susunod na
aralin?
Magaling!
Gawain 4: Crossword Puzzle
Tukuyin ang mga Rehiyon ng Asya gamit ang
crossword puzzle na makikita sa monitor.
A B C D E S F G H I
N M L K T I M O G J
O T P K Q L R S T U
H I L A G A Y X W V
Z M A N B N C D E F
M O L L K G J I H G
N G O U P A Q R S T
A S Z R Y N X W V U
B I C A D E F G H I
Q L P N O N M L K K
R A S T U V W X Y Z
I N H G F E D C B A
J G K L M N O P Q R
A A Z Y X W V U T S
B N C D E F G H I J
Ang Kontinente ng Asya
A B C D E S F G H I
N M L K T I M O G J
O T P K Q L R S T U
H I L A G A Y X W V
Z M A N B N C D E F
M O L L K G J I H G
N G O U P A Q R S T
A S Z R Y N X W V U
B I C A D E F G H I
Q L P N O N M L K K
R A S T U V W X Y Z
I N H G F E D C B A
J G K L M N O P Q R
A A Z Y X W V U T S
B N C D E F G H I J
13. Bago natin talakayin ang Kontinente ng Asya
atin munang tunghayan ang mga Kontinente ng
Daigdig.
Kontinente Kabuuang sukat
(Kilometro kwadrado)
1. ASYA
2. AFRICA
3. NORTH AMERICA
4. SOUTH AMERICA
5. ANTARCTICA
6. EUROPE
7. AUSTRALIA
44, 486,104
30, 268, 817
24, 210, 000
17, 820, 852
13, 209, 060
10, 530, 789
7, 862, 336
Kabuuan 143, 389, 336
Batay sa talahanayan, anong kontinente ang
may pinakamalaking sukat sa buong mundo?
Ano naman ang may pinakamaliit na sukat?
Ipapakita ko sa inyo ang mapa ng Asya at ang
paghahating rehiyon nito
Mapa ng Asya at ang paghahating rehiyon nito
Ngayon naman may ipapakita akong mga larawan
at inyong tukuyin kung ito ba ay Hilagang Asya,
ASYA
AUSTRALIA
KRA 1: Objective 4
Used effective verbal
and non- verbal
classroom
communication
strategies to support
learner
understanding,
participation,
engagement and
achievement.
(INDICATOR 3)
14. Kanlurang Asya, Timog Asya, Timog Silangang
Asya, at Silangang Asya.
Timog Asya
Hilagang Asya
Silangang Asya
Timog-Silangang Asya
15. Ang Asya ay isa sa pitong kontinente ng
daigdig. Kontinente ang tawag sa pinakamalaking
dibisyon ng lupain sa daigdig. Isa sa mga paraan ng
pagkuha ng lokasyon ng isang kontinente at bansa
ay sa pamamagitan ng pagtukoy ng latitude
(distansyang angular na natutukoy sa hilaga o
timog ng equator) at longitude (mga distansyang
angular na natutukoy sa silangan at kanluran ng
Prime Meridian) nito. Ang Equator ay ang zero-
degree latitude at humahati sa globo sa hilaga at
timog na hemisphere nito, at ang Prime Meridian
naman ay ang zero-degree longitude. Nasasakop
ng Asya ang mula 10° Timog hanggang 90°
Hilagang latitude at mula 11° hanggang 175°
Silangang longitude
Nahahati sa limang rehiyon ang Asya: Hilaga,
Kanluran, Timog, Timog Silangan, at Silangang
Asya.
Heograpikal at kultural na sona ang mga
rehiyong ito sapagkat isinaalang-alang sa
paghahating ito ang pisikal, historikal at kultural na
aspeto.
Ang Hilagang Asya ay binubuo ng mga
bansang dating Soviet Central Asia (Kazakhstan,
Kyrgyzstan, Tajikistan, Azerbaijan, Turkmenistan,
Uzbekistan, Georgia, Armenia) Mongolia at Siberia.
Kilala ang rehiyong ito sa katawagang Central Asia
o Inner Asia.
Kanlurang Asya
16. Sa Kanlurang Asya matatagpuan ang
hangganan ng mga kontinenteng Africa, Asya at
Europa. Dito nakalatag ang mga bansang Arabo
(Saudi Arabia, Lebanon, Jordan, Syria, Iraq at
Kuwait), Gulf States (Yemen, Oman, United Arab
Emirates, Qatar, at Bahrain), Iran, Israel, Cyprus, at
Turkey.
Bahagi naman ng Timog Asya ang India; mga
bansang Muslim ng Afghanistan, Pakistan at
Bangladesh; mga bansang Himalayan ng Nepal at
Bhutan; at mga bansang pangkapuluan ng Sri Lanka
at Maldives.
Ang Timog-Silangang Asya ay nakilala bilang
Farther India at Little China dahil sa impluwensya
ng mga nasabing kabihasnan sa kultura nito. Ang
rehiyong ito ay nahahati sa dalawang sub-regions:
ang mainland Southeast Asia (Myanmar, Thailand,
Vietnam, Laos, Cambodia) at insular Southeast
Asia (Pilipinas, Indonesia, Malaysia, Brunei,
Singapore, East Timor).
Ang Silangang Asya ay binubuo ng China,
Japan, North Korea, South Korea, at Taiwan.
E. Pangwakas na
Gawain
1. Paglalahat
2. Pagpapahalaga
Ano ang ating aralin sa araw na ito?
Mahusay!
Sa inyong palagay mahalaga ba ang pagkakaroon
ng ugnayan ng tao at kapaligiran sa paghubog ng
kabihasnang Asyano?
Ang aralin sa araw na ito ay tungkol sa Katangiang
pisikal ng Asya
Mahalaga ang pagkakaroon ng ugnayan ng tao at
kapaligiran sa paghubog ng kabihasnang Asyano
sapagkat ang tao ay pangunahing tagalinang ng
KRA 4:Objective 16
Applied a personal
philosophy of
17. 3. Aplikasyon/
Paglalapat
Constructivism – Teachers seek the student’s point of
view in order to understand student learning for use in
subsequent conceptions.
1. Bilang isang mag-aaral at batay sa inyong
kaalaman ano ang naging basihan ng
paghahating rehiyon ng Asya?
2. Bilang isang Asyano gumawa ng awit, tula,
poster, brochure, scrap book o sa ano mang
paraan ninyo maipapakita ang ganda, halaga
at ugnayan nating mga tao sa ating
kapaligiran.
kapaligiran para sa kaniyang kubuhayan at pagtugon sa
pangangailangan.
Sa paghahati ng mga rehiyon sa Asya isinaalang-alang
ang pisikal, historikal at kultural na aspeto.
teaching that is
learner-centered
KRA 3: Objective 9
Designed, adapted
and
implemented
teaching
strategies that are
responsive
to learners with
disabilities,
giftedness and
talents.
(INDICATOR 8)
F. Pagtataya Kumuha ng isang kapat na papel at sagutan ang
sumusunod na mga katanungan.
1. Pag-aaral sa katangiang pisikal ng mundo
2. Katangiang nakikita at nahahawakan
3. Maunlad na yugto ng kulturang panlipunan,
moral at kultural
4. Pinakamalaking lawa sa daigdig
5. Tinatawag rin ito na Yellow ariver dahil sa kulay
nito. Ito ay pangatlo sa pinakamahahabang
lawa sa mundo.
6. Ang pinakamataas na bundok sa buong
mundo.
7. Pinakamalaking kontinente sa daigdig.
8. Ang tawag sa pinakamalaking dibisyon ng
lupain sa daigdig
9. Isa sa mga paraan ng pagkuha ng lokasyon sa
kontinente na nasa zero-degree latitude at
humahati sa globo sa hilaga at timog na
Mga Sagot
1. Heograpiya
2. Pisikal
3. Kabihasnan
4. Caspean Sea
5. Huang Ho
6. Mount Everest
7. Asya
8. Kontinente
9. Prime Meridian
18. hemisphere.
10. Rehiyon sa Asya nakilala bilang Farther India
at Little China dahil sa impluwensya ng mga
nasabing kabihasnan sa kultura nito
10. Timog-Silangang Asya
G. Takdang Aralin Magtala ng mga uri ng anyong lupa
Inihanda ni: Iniwasto ni:
ACHENIE S. DAILAN SUSIE HOPE S. LEBUNA
Teacher 1 Subject Group Head