1. DAILY LESSON PLAN
Araling Panlipunan Grade 10
Mga Kontemporaryong ISyu
Session 1 Session 2
I. Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:
mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang maging bahagi ng mga pagtugon na makapagpapabuti
sa pamumuhay ng tao
B. Pamantayan Sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay
Nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran tungo sa pagpapabuti ng pamumuhay ng
tao
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang konsepto ng Kontemporaryong Isyu
AP10PKI-Ia-1
Nabibigyang
kahulugan ang
salitang
“Kontemoraryong
Isyu.”
Naiisa-isa ang mga
paraan ng pagsusuri
ng Kontemporaryong
Isyu
Nakapagsasanay ng
mga kasanayang
kinakailangan sa pag-
aaral ng
Kontemporaryong
Isyu
Nabibigyang katuturan
ang kahulugan ng lipunan
Naiisa-isa ang mga bahagi
ng lipunan
Natatasa ang suliraning
kinakaharap ng lipunang
kanilang kinabibilangan
2. II. Nilalaman Modyul 1 Aralin 1:
A. Kahalagahan ng Pag-aaral ng mga Kontemporaryong Isyu
KagamitangPanturo
A. Sanggunian
1. Learning Materials at Teachers
Guide
2. LRMDC Portal
B. Iba pang Sanggunian Slideshare Slideshare
III. Pamamaraan
A. Balik Aral Paano natin matitimbang
ang mga pahayag tungkol
sa mga kontemporaryong
isyu sa ating bansa at sa
buong mundo?
Ano ang Kontemporaryong
isyu? Bakit ito kailangang
mapag-aralan ng isang mag-
aaral?
B. Paghahabi sa Layunin Pagpapakita ng mga
larawan
Larawan-Suri
TG page 15
Ipapaskil ng guro ang layunin
para sa araw na ito. Magsisilbi
itong giya sa mga mag-aaral at
guro.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa
Gawain 1.Headline-Suri
LM page 7-9
Apat na Pangkat
Gawain 1: KasiL-arawan
Profile ng Brgy. Kasily
D. Pagtatalakay sa konsepto at
kasanayan #1
Konsepto ng
Kontemporaryong
Isyu
Pagsusuri sa
Kontemporaryong
lsyu
Kahulugan ng Lipunan
3. Mga Kasanayang
Kailangan
E. Pagtatalakay sa konsepto at
kasanayan #2
Mga Elemento ng Istrukturang
Panlipunan
F. Paglinang sa Kabihasaan Gawain 2: Matching Type Gawain 2: Ang Aking
Lipunan
Iguhit ang mapa ng iyong
barangay, ilagay dito ang iba’t
ibang intitusyong matatagpuan
dito.
G. Paglalapat ng aralin Kailan maituturing ang
isang suliranin na isang
kontemporaryong isyu?
Bakit madalas maging
paksa ng debate ang mga
isyung panlipunan?
Sa iyong palagay, anong
suliraning panlipunan ang
matinding kinakaharap ng
iyong barangay? Anong
institusyong panlipunan ang
nagkulang kaya nagkaroon
nito?
H. Paglalahat ng aralin Sa pagsusuri ng mga
kontem-poraryong lsyu,
ano ang dapat maging
batayan ng mga datos?
Bakit mahalaga ang
balanseng paghahayag ng
mga kontemporaryong
isyu?
Ano ang lipunan? Ano
palagay mo ang
pinakamahalang institusyon
nito? Bakit?
I. Pagtataya ng aralin Identification (1-10) Timbangin Mo (1-5)
J. Karagdagang Gawain Humanap ng isang isyung
nagaganap sa iyong
pamayanan o
pangyayaring iyong
nabalitaan sa mga
peryodiko o sa lnternet.
Gamitin ang graphic
organizer sa paglalahad
ng iyong pag-aaral
Photo Essay
Sa isang oslo paper ay gumawa
ng Photo Essay na nagpapakita
ng iba’t ibang isyu at hamong
panlipunan na dulot ng mga
elemento ng istrukturang
panlipunan. Maaaring gumupit
ng mga larawan sa magazine o
kumuha ng mga ito sa internet.
4. tungkol dito.
Bumuo ng talaan ng mga
pahayag tungkol sa isyu
sa inyong paaralan.
lpakita sa iyong pahayag
ang pagkakaiba ng
katotohanan, pagkiling,
hinuha, at paglalahat.
IV . Tala
V. Pagninilay Nakapagbahagi ang mga
mag-aaral ng kanilang
mga inisyal na kaalaman
hinggil sa mga
Kontemporaryong isyu
Sa araw na ito, tinalakay ang
iba’t ibang bahagi (institusyon)
na bumubuo sa isang lipunan.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuhang 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. BIlang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
Headline-Suri - Sa
gawaing ito, nagkaroon
ng ideya ang mga mag-
aaral tungkol sa
mahahalagang isyu na
kinakaharap ng bansa sa
kasalukuyan.
KASIL-arawan- Sa gawaing
ito, tinasa ng mga mag-aaral
ang mga isyung kinakaharap
ng kanilang lipunan.
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon sa
tulong ng aking punong-guro
at superbisor?
5. G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?