1. 1
BANGHAY
ARALIN 4
Paaralan Baitang 4
Guro Asignatura MAPEH
ARTS
Petsa /
Araw
Markahan 1st
Q1-L1- MGA DISENYO SA KULTURAL NA PAMAYANAN SA LUZON
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Demonstrates understanding of lines, texture, and
shapes; and balance of size and repetition of
motifs/patterns through drawing
B. Pamantayan sa
Pagganap
Practices variety of culture in the community by way
of attire, body accessories, religious practices and
lifestyle.
Creates a unique design of houses, and other
household objects used by the cultural groups.
C. Mga Kasanayan
sa Pagkatuto
(Isulat and code
ng bawat
kasanayan)
1. Nakikilala ang kahalagahan ng mga kultural na
komunidad sa Luzon at ang kanilang pagkakaiba sa
pananamit, palamuti sa katawan at paraan ng
pamumuhay. (A4EL-Ia)
2.Nailalarawan ang iba’t ibang kutural na
pamayanan sa Luzon ayon sa uri ng kanilang
pananamit, palamuti sa katawan at kaugalian tulad
ng Ifugao, Kalinga, at Gaddang (A4EL-Ia at Ib)
3. Nakalilikha ng isang sining na ginagamitan ng
mga disenyo ng Luzon. (A4EL-Ia)
II. NILALAMAN
MGA DISENYO SA KULTURAL NA PAMAYANAN
SA LUZON
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
Musika at Sining 4 pp. 194-197
CG Art p. 31
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
Musika at Sining 4 pp. 145-147
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resources
B. Iba pang kagamitang
panturo
Basong karton, Larawan ng mga katutubong
disenyo, colored construction paper, lapis, krayola,
tsart
IV. PAMAMARAAN Average Advance
A. ENGAGE Ipaalala sa mga mag-
aaral ang ginawa nila
Ipaalala sa mga mag-
aaral ang ginawa nila
2. 2
Balik-aral sa
nakaraang at/o
pagsisimula ng
bagong aralin
noong nasa ikatlong
baitang tungkol sa mga
selebrasyon at
pagdiriwang. Magbigay
ng mga halimbawa.
“Anong mga kagamitan
ang makikita ninyo sa
kanila? “
noong nasa ikatlong
baitang tungkol sa mga
selebrasyon at
pagdiriwang.
Magpabigay ng mga
halimbawa.
“Anong mga kagamitan
ang makikita ninyo sa
kanila? “
Paghahabi ng
layunin ng aralin
Magpakita ng mga
larawan ng tela ng
Ifugao, Kalinga, at
Gaddang.
Ano-anong mga linya,
kulay at hugis ang
inyong nakikita?
Suriin ang mga larawan.
Magpakita ng mga
larawan ng tela ng
Ifugao, Kalinga at
Gaddang.
Ano-anong linya, kulay
at hugis ang inyong
nakikita? Maaari rin ba
itong gamitin sa mga
selebrasyon at
pagdiriwang?
B. EXPLORE
Pag-uugnay ng
mga halimbawa
sa bagong aralin.
#(Activity-1)
Anu-anong mga linya,
kulay at hugis ang
katulad nito sa maskara
at putong na maaaring
gamitin sa mga
selebrasyon at
pagdiriwang? Kilalanin
ang mga ito.
Anu-anong mga linya,
kulay at hugis ang
katulad nito sa maskara
at putong na maaaring
gamitin sa mga
selebrasyon at
pagdiriwang? Iguhit ang
mga ito.
2
3. 3
C. EXPLAIN
Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong
kasanayan
#(Activity-2)
Ngayong araw pag-
uusapan natin ang
tungkol sa mga
disenyong kultural na
makikita sa Luzon.
(Sumangguni sa LM,
Alamin p. 145)
Ngayong araw,
kilalanin natin ang
kahalagahan ng mga
kultural na komunidad
sa Luzon at ang
kanilang pagkakaiba sa
pananamit, palamuti sa
katawan at paraan ng
pamumuhay.
(Sumangguni sa LM,
Alamin p. 145)
Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong
kasanayan
#(Activity-3)
Pagtalakay sa mga
disenyong makikita sa
Luzon.
- Disenyong Ifugao
- Disenyong Kalinga
- Disenyong Gaddang
Hatiin sa tatlong grupo
ang klase. Bigyan ang
bawat grupo ng paksa
tungkol sa mga
disenyong makikita sa
Luzon. Ipaulat ito.
Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa
Formative
Assessment)
Analysis
Ano-anong mga disenyo
ang nakita ninyo sa
larawan? Saan maaaring
ihalintulad ang mga
disenyong ito?
Ano-anong mga disenyo
ang makikita sa Luzon?
Saan maaaring
maihalintulad ang mga
disenyong ito?
D. ELABORATE
Paglalahat ng
aralin sa pang-
araw-araw na
buhay
(Application)
Kung ikaw ay bahagi ng
pamayanang kultural sa
Luzon, kaya mo bang
ipagmalaki ang mga
kultura at inyong sining?
Kung kayo ay nakatira
sa mga kultural na
pamayanan ng Luzon,
paano ninyo
pahahalagahan ang
mga katutubong sining o
disenyo na mayroon
dito?
Paglalahat ng
Aralin
(Abstraction)
Paano mo ginamit ang
iba’t ibang uri ng linya,
kulay at hugis sa
paggawa ng mga
disenyo? (Sumangguni
sa LM, Tandaan p. 147)
Ano-ano ang kultural na
pamayanan sa Luzon
ang nabanggit sa ating
talakayan? Isa-isahin
ang kanilang
pagkakatulad at
pagkakaiba.
E. EVALUATE Gawaing Pansining:
Magpaguhit sa mga bata
ng iba’t ibang disenyo ng
mga kultural na
Gawaing Pansining:
Magpaguhit sa mga bata
ng iba’t ibang disenyo
ng mga kultural na
4. 4
Pagtataya ng
Aralin
(Assessment)
pamayanan ng Kalinga,
Ifugao at Gaddang.
Maaari itong ipagawa sa
basong karton gamit ang
krayola. (Sumangguni sa
LM, Gawin p. 146-147)
pamayanan ng Kalinga,
Ifugao at Gaddang.
Maaari itong ipagawa sa
kawayan gamit ang
krayola.
(Sumangguni sa LM,
Gawin p. 146-247)
Karagdagang
Gawain para sa
Takdang Aralin
at Remediation
Mangalap ng mga
larawan tungkol sa
disenyong kultural ng
pamayanan ng mga
Bikolano.
Magsaliksik ng
disenyong kultural ng
pamayanan ng mga
Bikolano.
BANGHAY
ARALIN 4
Paaralan Baitang 4
Guro Asignatura SINING
Petsa /
Araw
Markahan Ist
Q1-L2- MGA DISENYO SA KULTURAL NA PAMAYANAN SA VISAYAS
I. LAYUNIN
A.
Pamantayang
Pangnilalaman
Demonstrates understanding of lines, texture, and
shapes; and balance of size and repetition of
motifs/patterns through drawing
B. Pamantayan
sa Pagganap
Practices variety of culture in the community by way of
attire, body accessories, religious practices and lifestyle.
Creates a unique design of houses, and other household
objects used by the cultural groups.
C. Mga
Kasanayan
sa Pagkatuto
1.Nakikilala ang kahalagahan ng mga kultural na
pamayanan sa Visayas.
2.Nailalarawan ang iba’t ibang kutural na pamayanan sa
Luzon ayon sa uri ng kanilang pananamit, palamuti sa
katawan at kaugalian tulad ng Panay-Bukidnon(A4EL-Ia
at Ib)
3. Nakalilikha ng isang likhang-sining na ginagamitan ng
mga disenyo sa Visayas.
(A4EL-Ia)
II. NILALAMAN
MGA DISENYONG KULTURAL NA MGA PAMAYANAN
SA VISAYAS
III.
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
5. 5
1. Mga Pahina
sa Gabay ng
Guro
Musika at Sining 4 pp. 198-200
CG Art p. 32
2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pang-Mag-aaral
Musika at Sining 4 pp. 150-153
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa portal ng
Learning
Resources
B. Iba pang
kagamitang
panturo
Larawan ng mga katutubong disenyo, platong
karton,colored construction paper, lapis, krayola, chart
Average Advance
A. ENGAGE
Balik-aral sa
nakaraang at/o
pagsisimula ng
bagong aralin
Pagbalik-aralan ang
nakaraang aralin
tungkol sa mga
disenyong pamayanang
kultural ng mga taga
Luzon.
- Ano-ano ang tatlong
kultural na pamayanan
sa Luzon ang tinalakay
noong huling aralin?
- Ano-ano ang bumuo
sa mga disenyo ng
tatlong kultural na
pamayanang ito?
Pagbalik-aralan ang nakaraang
aralin tungkol sa mga
disenyong pamayanang kultural
ng mga taga Luzon.
- Ano-ano ang tatlong kultural
na pamayanan sa Luzon ang
tinalakay noong huling aralin?
- Paano nagkakaiba-iba ang
kanilang paraan ng
pamumuhay, mga palamuti at
kasuotan?
Paghahabi ng
layunin ng aralin
Magpakita ng mga
larawan ng mga
disenyo na
pamayanang kultural sa
Visayas.
Magpakita ng mga larawan ng
mga disenyo na pamayanang
kultural sa Visayas.
B. EXPLORE
Pag-uugnay ng
mga halimbawa
sa bagong aralin.
#(Activity-1)
Ano ang masasabi nyo
sa mga larawan?
Ano ang napansin ninyo sa
mga larawan?
C. EXPLAIN
Pagtalakay ng
bagong konsepto
Ngayong araw, pag-
uusapan natin ang mga
Pangkatin ang mga mag-aaral
sa apat:Ipahanap sa mga bata
6. 6
at paglalahad ng
bagong
kasanayan
#(Activity-2)
disenyo ng mga taga
Visayas.
(Para sa talakayan
sumangguni sa LM,
Alamin p. 150)
ang mga tinagong disenyo sa
classroom nang walang ingay.
Ang bawat isa sa mga larawan
ay may nakasaad na
katanungan na kailangang
sagutin ng bawat pangkat.
Ipaskil ang lahat ng larawang
nahanap at isa-isang tawagin
ang mga kinatawan sa bawat
grupo upang sagutin ang mga
katanungan.
Bigyang gabay ang mga mag-
aaral sa kanilang mga sagot.
Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong
kasanayan
#(Activity-3)
Ano ang napansin ninyo
sa kanilang mga
disenyo?
Ano-ano ang mga
bagay na inyong
nakita? Ipaguhit ang
mga ito.
Itanong: Ano ang napansin
ninyo sa mga disenyong
ginamit sa larawan? Sa
kanilang pananamit at
kagamitan?Nagpapakita ba ito
ng iba’t ibang hugis, linya at
kulay?
Saan natin maaaring ihalintulad
ang kanilang mga disenyo?
Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa
Formative
Assessment)
Analysis
Gawaing Pansining:
Iguhit ang mga disenyo
mula sa kultural na
pamayanan sa Visayas.
Iguhit ito sa isang
platong karton gamit
ang krayola.
(Sumangguni sa LM,
Gawin p. 151)
Gawaing Pansining:
Iguhit ang mga disenyo mula sa
kultural na pamayanan sa
Visayas. Iguhit ito sa isang
platong karton gamit ang
krayola.
(Sumangguni sa LM, Gawin p.
151)
D. ELABORATE
Paglalahat ng
aralin sa pang-
araw-araw na
buhay
(Application)
Kung ikaw ay bahagi ng
pamayanang kultural sa
Visayas, kaya mo bang
ipagmalaki ang mga
kultura at inyong
sining? Paano mo ito
ipagmamalaki?
Kung kayo ay nakatira sa mga
kultural na pamayanan ng
Visayas, paano ninyo
pahahalagahan ang mga
katutubong sining o disenyo na
mayroon dito?
Paglalahat ng
Aralin
(Abstraction)
Ano ano ang mga
disenyong kultural na
matatagpuan sa
Visayas?
(Sumangguni sa LM,
Tandaan p.152)
Paano mo ginamit ang iba’t
ibang uri ng linya, kulay, at
hugis sa paggawa ng mga
disenyo?(Sumangguni sa LM,
Tandaan p. 152)
E. EVALUATE Rubrics sa Gawaing Pansining:
a. Nakabuo ng iba’t ibang disenyo gamit ang linya,
hugis at iba’t ibang kulay. ( 3, 2, 1 )
7. 7
Pagtataya ng
Aralin
(Assessment)
b. Naipakita ang pagiging malikhain sa likhang sining.
(3, 2, 1)
c. Angkop ang mga kulay na ginamit at naging
kaakit-akit sa paningin. ( 3, 2, 1 )
d. Hawig ang disenyo sa disenyong mula sa kultural na
pamayanan ng Visayas. ( 3, 2, 1 )
e. Naipamalas ang kawilihan sa natapos na likhang
sining. ( 3, 2, 1 )
*Legend: 3 – napakahusay
2 – mahusay
1 – di-gaanong mahusay
Karagdagang
Gawain para sa
Takdang Aralin at
Remediation
Mangalap ng mga
larawan tungkol sa
disenyong kultural ng
pamayanan ng mga
Visayas.
Magsaliksik ng disenyong
kultural ng pamayanan ng mga
taga Visayas.
BANGHAY
ARALIN 4
Paaralan Baitang 4
Guro Asignatura SINING
Petsa / Araw Markahan 1st
Q1-L3- MGA DISENYO SA KULTURAL NA PAMAYANAN SA MINDANAO
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Demonstrates understanding of lines, texture, and
shapes; and balance of size and repetition of
motifs/patterns through drawing.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Practices variety of culture in the community by way of
attire, body accessories, religious practices and lifestyle.
Creates a unique design of houses, and other household
objects used by the cultural groups.
C. Mga Kasanayan
sa Pagkatuto
(Isulat and code ng
bawat kasanayan)
1. Nakikilala ang kahalagahan ng mga kultural na
pamayanan sa Mindanao. (A4EL-1a)
2. Nailalarawan ang iba’t ibang kultural na pamayanan
sa Mindanao ayon sa uri ng kanilang pananamit,
palamuti sa katawan, at kaugalian tulad ng Maranao,
Yakanm at T’ boli (A4EL-1a at 1b)
3. Nakalilikha ng isang likhang-sining na ginagamitan ng
mga disenyo ng Mindanao
(A4EL-Ia)
II. NILALAMAN
MGA DISENYONG KULTURAL NA MGA
PAMAYANAN SA MINDANAO
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
8. 8
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
Musika at Sining 4 pp. 201-204
CG Art p. 32
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
Musika at Sining 4 pp. 154-157
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resources
B. Iba pang
Kagamitang panturo
Larawan ng mga katutubong disenyo, colored
construction papers, lapis, krayola, chart
Average Advance
A. ENGAGE
Balik-aral sa
nakaraang at/o
pagsisimula ng
bagong aralin
Magpabigay ng mga
halimbawa ng mga
disenyong pamayanang
kultural ng mga taga-
Luzon.
Magpakita ng mapa ng
Pilipinas.
Ipatukoy kung saang bahagi
ng bansa matatagpuan ang
mga larawan ng mga
kagamitan.
B. EXPLORE
Paghahabi ng
layunin ng aralin
Ano-ano ang pagka-
kaiba ng mga disenyo
na nakita ninyo sa
larawan? Ano ang
kanilang pagkakatulad?
Bakit mahalaga na malaman
natin kung saan matatagpuan
sa Pilipinas ang iba’t ibang
kultural na pamayanan o
pangkat-etniko?
Pag-uugnay ng
mga halimbawa sa
bagong aralin.
Magpakita ng mga
larawan ng mga disenyo
na pamayanang kultural
sa Mindanao.
Magpakita ng larawan ng iba’t
ibang katutubong disenyo na
gawa ng mga pangkat-etniko
sa Mindanao.
C. EXPLAIN
Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
Ano ang masasabi
ninyo sa mga larawang
ipinakita?
Ano ang kanilang
pagkakaiba? Ano-ano ang
mga hugis, linya at kulay na
ginamit ng bawat pangkat-
etniko?
9. 9
Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
Pagtalakay sa mga
disenyong kultural ng
mga pamayanan sa
Mindanao.
Ano anong mga kultural
na pamayanan ang
nabanggit sa ating
talakayan?
(Sumangguni sa TG p.
203.)
Hatiin sa apat na grupo ang
klase. Bigyan ang bawat
grupo ng paksa tungkol sa
mga disenyong makikita sa
Mindanao. Ipaulat ito sa
klase.
Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa
Formative
Assessment)
Analysis
Gawaing Pansining:
Ipagawa sa mga bata
ang pagguhit ng mga
disenyo sa construction
paper.
(Sumangguni sa LM,
Gawin p. 155-156.)
Gawaing Pansining:
Ipagawa sa mga bata ang
pagguhit ng mga disenyo sa
construction paper.
(Sumangguni sa LM, Gawin
p. 155-156.)
D. ELABORATE
Paglalahat ng
aralin sa pang-
araw-araw na
buhay (Application)
Kung ikaw ay bahagi ng
pamayanang kultural sa
Mindanao, kaya mo
bang ipagmalaki ang
mga kultura at inyong
sining? Paano mo ito
ipagmamalaki?
Paano ninyo ipagmamalaki at
pahahalagahan ang mga
disenyo na nakikita sa mga
kultural na pamayanan?
Paglalahat ng
Aralin (Abstraction)
Nagamit ba ninyo ang
iba’t ibang kulay, hugis
at linya sa inyong
ginawang disenyo?
Paano?
(Sumangguni sa LM,
Tandaan p.156)
Paano mo ginamit ang iba’t
ibang uri ng linya, kulay, at
hugis sa paggawa ng mga
disenyo?
E. EVALUATE
Pagtataya ng
Aralin
(Assessment)
Rubrics sa Gawaing Pansining:
a. Nakabuo ng iba’t ibang disenyo gamit ang linya, hugis
at iba’t ibang kulay. ( 3, 2, 1 )
b. Naipakita ang pagiging malikhain sa likhang sining.
( 3, 2, 1 )
c. Angkop ang mga kulay na ginamit at nagging
kaakit-akit sa paningin. ( 3, 2, 1 )
d. Hawig ang disenyo sa disenyong mula sa kultural na
pamayanan ng Visayas. ( 3, 2, 1 )
e. Naipamalas ang kawilihan sa natapos na likhang
sining. ( 3, 2, 1 )
*Legend: 3 – napakahusay
2 – mahusay
1 – di-gaanong mahusay
Karagdagang
Gawain para
sa Takdang
Aralin at
Remediation
Gumawa ng album ng
mga larawan tungkol sa
disenyong kultural ng
pamayanan ng mga
Gumawa sa inyong bahay ng
sarili ninyong disenyo gamit
ang mga bagay na ginamit sa
paggawa ng mga disenyo.
10. 10
taga Luzon, Visayas at
Mindanao.
BANGHAY ARALIN 4 PAARALAN BAITANG 4
GURO MARKAHAN 1st
ASIGNATURA MAPEH ARTS PETSA
LINGGO ARAW
Q1-L4:MGA KATUTUBONG DISENYO
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Demonstrates understanding of lines, textures and shapes;
and balance of size and repetition of motifs/patterns
through drawing.
B. Pamantayan sa Pagganap
Practices a variety of culture in the community by way of
attire, body accessories, religious practices and lifestyle.
Writes a comparative description of houses and utensils
used by cultural groups from different provinces
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat kasanayan
Adapts indigenous cultural motif into a contemporary
design through crayon etching technique. A4EL-Ic
A. Nalalaman ang kahalagahan ng mga
katutubong disenyo na nagmula sa mga
kultural na pamayanan.
B. Nailalarawan ang mga katutubong disenyo na
gawa ng pangkat-etniko sa mga kultural na
pamayanan.
C. Nakalilikha ng isang disenyo mula sa mga
katutubong motif sa pamamagitan ng crayon
etching.
II. Nilalaman i MGA KATUTUBONG DISENYO
A. Sanggunian Musika at Sining 4
K-12 Curriculum Guide, P.32
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG pp.205-207
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral LM pp. 158-161
11. 11
3. Mga Pahina sa Teksbuk
AVERAGE ADVANCE
B. Iba pang Kagamitang Panturo
ENGAGE
Balik- Aral sa nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong aralin
Pagbalik-aralan ang iba’t-
ibang disenyo ng mga kultural
na pamayanan sa Luzon,
Visayas, at Mindanao.
Saang lugar ito nagmula?
(Luzon,Kalinga)
(Mindanao,Tausog)
(Visayas, Bagobo)
Pangkatin ang mga
bata sa apat na grupo.
Ipaguhit sa bawat
grupo ang mga
disenyong kultural
kanilang natandaan sa
nakaraang aralin mula
Luzon, Visayas at
Mindanao.
(Luzon,Kalinga)
(Mindanao,Tausog)
(Visayas, Bagobo)
12. 12
Paghahabi sa layunin ng aralin
Magpakita ng larawan ng
iba’t-ibang disenyong etniko.
Itanong:
Ano ang masasabi ninyo
sa mga larawang ito?
Saan nagmula o hango
ang kanilang mga disenyo?
Magpakita ng larawan ng
iba’t-ibang disenyong
etniko.
Itanong:
Ano ang inyong
masasabi o
naobserbahan sa mga
larawang ito?
Sa inyong palagay,
saan nagmula o hinango
ang kanilang mga
disenyo?
13. 13
Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin
Sa araling ito makikita at malalaman natin ang iba’t ibang
dibuhong ginagamit ng mga katutubong Pilipino.
Iguhit ang mga larawan ng dibuhong araw, bituin at tao
na alam na ninyo.
EXPLORE
Pagtatalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #1
Talakayin ang mga katutubong disenyo.
Ang mga disenyong etniko ay gawa ng mga pangka-
etniko sa mga kultural na pamayanan sa bansa. Ang
kanilang talino at kasanayan sa paglikha ay naipapakita nila
sa paggawa ng mga kagamitang pantahanan gaya ng
palayok, mangkok, at banga. Ito rin aynaipapakita sa mga
hinabing tela, kumot at banig
14. 14
Talakayin ang mga pagkakaiba ng mga dibuhong bituin,
araw, at dibuhong tao ng iba’t-ibang pangkat etniko
Ano- ano ang mga pagkakaiba ng mga dibuhong bituin,
araw, at dibuhong tao ng iba’t-ibang pangkat etniko?
Pagtatalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan
#2
Pagtalakay ng iba’t ibang katutubong disenyo. Ang
mga dibuhong ito ay galing sa iba’t ibang katutubo.
15. 15
Paglinang sa kabihasaan (tungo sa
formative assessment)
Ano-anong mga pangkat etniko ang gumamit ng mga
dibuhong araw, bituin,at tao sa kanilang dibuho?
Tao: (Kalinga, Maranao,ifugao, Bagobo)
Bituin: (Maranao, Bagobo, Agta, Bukidnon)
Tao: (Bagobo, Ifugao, Bontok)
Paano mo gagamitin ang mga linya,kulay. at hugis sa
pagsasagawa ng iba’t-ibang disenyo? Dibuho?
Pagguhit.: Disenyo sa Crayon Etching (Sumangguni
sa LM, p. 159-160)
Magpagawa sa mga mag-aaral ng isang likhang sining
gamit ang iba’t ibang katutubong disenyo (Disenyo sa
Crayon Etching)
16. 16
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
EXPLAIN
Sa bawat grupo, magtalaga
ng magpapaliwanag ukol sa
ginawa nilang likhang sining.
Sa bawat grupo,
magtalaga ng
magpapaliwanag ukol sa
ginawa nilang likhang
sining.
ELABORATE
Paglalahat
Ang ___________________
(disenyong etniko o dibuho)
ay may katangi-tanging
kagandahan. Dapat natin itong
___________( ipagmalaki) at
___________( panatilihin)
upang lalong makilala ang ating
bansa.
Ano ang taglay ng mga
disenyong etniko o
dibuho?
Paano natin ito
mapapahalagahan?
Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw
na buhay
Ano-ano ang dapat nating gawin upang maipagmamalaki
at mapapahahalagahan ang mga disenyong etniko na gawa
ng mga pangkat etniko ng ating bansa?
EVALUATE
Pagtataya ng aralin
Palagyan ng tsek ang kahon batay sa antas ng iyong
naisgawa sa buong aralin (LM, p. 161)
Karagdagang gawain para sa takdang-
aralin at remediation
Sa susunod na linggo
magdala ng mga sumusunod
na kagamitan:
Retaso, lapis, gunting,
karayom, sinulid, pat
pangkulay tulad ng krayola,
oil pastel, colored pen or
pencil.
Sa susunod na linggo
magdala ng mga
sumusunod na
kagamitan:
Retaso, lapis, gunting,
karayom, sinulid, pat
pangkulay tulad ng
krayola, oil pastel,
colored pen or pencil.
17. 17
RUBRIKS SA PAGGUHIT
Mga Pamantayan Nakasunod sa
pamantayan ng
higit sa inaasahan
(2)
Nakasunod sa
pamantayan subalit
may ibang
pagkukulang (1)
Hindi nakasunod
sa pamantayan
1. Naipakita ang ibat ibang
disenyo na nagtataglay ng mga
elemento at prinsipyo ng
sining na gawa ng ibat ibang
pamayanan
2.Nagamit ang iba’t ibang
disenyong kultural na
pamayanan
3.Nakagawa ng isang likhang
sining gamit ang disenyong
kultural ng pamayanan na
nagtataglay ng mga elemento
at prinsipyo ng sining.
4.Naipakita ang
pagpapahalaga sa mga
katutubong sining na gawa ng
mga kultural na pamayanan ng
bansa sa pamamagitan ng
pagtangkilik nito.
5. Naipamalas ng may
kawilihan ang ginawang
likhang sining
18. 18
BANGHAY ARALIN 4
PAARALAN BAITANG 4
GURO MARKAHAN 1st
ASIGNATURA PETSA
LINGGO ARAW
Q1-L5: MGA KATUTUBONG DISENYO SA KASUOTAN AT KAGAMITAN
I.Layunin
A.Pamantayang
Pangnilalaman
Demonstrate understanding of lines, textures
and shapes and balance of size and repetition
of motifs/pattern through drawing
B.Pamantayan sa
Pagganap
Practices variety of culture in the community by way
of attire , body accessories , religious practices and
lifestyle
C.Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Identifies specific clothing, objects , and designs of
the cultural communities and applies it to a drawing
of the attire and accessories of one of these cultural
groups. A4PL- Id
Natutukoy ang pagkakaiba ng mga disenyo na
may motif mula sa Luzon, Visayas at Mindanao
Nakaguguhit ng mga disenyo na may motif sa
retaso para maging lagayan ng barya.
Napapahalagahan ang iba’t ibang motif na gamit
ng mga pangkat-etniko sa pamamagitan ng
paggamit nito sa mga disenyo
II. Nilalaman Pagguhit
Mga Katutubong Disenyo sa Kasuotan at Kagamitan
III. Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
Musika at Sining 4
TG p.209-212
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
LM Pahina 162- 165
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resources
5. Iba pang
Kagamitang
Panturo
Mga larawan, retaso, lapis, gunting, karayom,
sinulid, pangkulay
IV. Pamamaraan Average Advance
19. 19
ENGAGE
Balik-aral sa
nakaraan at/o
pagsisimula ng
bagong aralin
Magpakita ng mga
larawan ng motif na
ginagamit sa disenyo ng
mga pangkat-etniko sa
pamayanang kultural ng
bansa.
Ipatukoy kung saang
lugar ito nagmula,
-Maaaring magpakita ang
guro ng mga retasong
papel kung saan
nakasulat ang mga
tamang sagot.
-Pipili ang mga mag-aaral
ng tamang sagot dito.
Ano ang inyong
naintindihan sa mga
katutubong disenyong
ito?
Ilarawan ang
pagkakaiba ng bawat
isa.
Maaaring magpakita ang
guro ng mga retasong
papel kung saan
nakasulat ang mga
tamang sagot.
-Pipili ang mga mag-
aaral ng tamang sagot
dito.
Paghahabi ng layunin ng
aralin
Magpakita sa mga mag-
aaral ng iba’t ibang
larawan ng mga kasuotan
at kagamitan na gawa ng
mga pangkat-etniko mula
sa Luzon, Visayas at
Mindanao
Mga Disenyo sa
Kultural na Pamayanan
sa Luzon
“Kilalanin nating muli
ang mga pangkat-
etnikong motif sa
pamayanang kultural ng
bansa”
Huhulaan ng mga mag-
aaral kung saang lugar
ito nagsimula .
Mga Disenyo sa
Kultural na Pamayanan
sa Luzon
20. 20
Mga Disenyo sa
Kultural na Pamayanan
sa Visayas
Mga Disenyo sa
Kultural na Pamayanan
sa Mindanao
Ipasuri ang mga disenyo
na ginamit sa mga
kasuotan at kagamitan.
Itanong:
1.Anong disenyong -
etniko ang nagmula sa
Luzon, Visayas at
Mindanao.
2.Ano-anong hugis, linya
at kulay na ginamit sa
kanilang mga kasuotan at
kagamitan?
3.Paano ito nagkakatulad
at nagkakaiba?
Gabayan ang mga bata
sa paggawa ng Venn
Diagram:
Mga Disenyo sa
Kultural na Pamayanan
sa Visayas
Mga Disenyo sa
Kultural na
Pamayanan sa
Mindanao
Ipasuri ang mga disenyo
na ginamit sa mga
kasuotan at kagamitan.
Itanong:
1.Ano-anong elemento
ng sining ang inyong
napansin?
2.Paano ito
nagkakatulad at
nagkakaiba?
Magpagawa ng Venn
Diagram:
21. 21
EXPLORE Magbigay ng mga ginupit
na disenyong-etnikong
motif sa mga mag-aaral
at ipabuo ang mga ito.
“Kilalanin kung anong
kasuotan o kagamitan na
gawa ng mga pangkat-
etniko mula sa Luzon,
Visayas at Mindanao ang
nabuo.”
Papiliin ang mga mag-
aaral ng dalawang
disensyong-etniko na
kanilang nagustuhan.
Halimbawa:
Ipapakita ng guro kung
paano ito iguhit o
maaaring nakahanda na
ang naguhit at ipaskil sa
pisara.
Pagkatapos suriin ng
mga bata ang ginawang
disenyo ng guro. Itanong
kung saan maaring
idisenyo ang mga ito.
Ilahad ang napag-
aralang disenyong-
etniko
Papiliin ang mga mag-
aaral ng dalawang
disenyo sa mga ginupit
na retaso na disenyong-
etnikong motif na gawa
sa Luzon, Visayas at
Mindanao.
Ipapakita ng guro kung
paano ito iguhit o
maaaring nakahanda na
ang naguhit at ipaskil sa
pisara.
Pagkatapos suriin ng
mga bata ang ginawang
disenyo ng guro Itanong
kung saan maaring
idisenyo ang mga ito.
EXPLAIN
Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#(Activity-2)
Magkaroon ng
talakayan.
Tanong:
1. Anong pag-uugali ang
ipinamalas ng mga
pangkat-etniko ang
nakatulong para maging
masining ang kanilang
likha?
2.Ano ang ginamit ng
mga pangkat-etniko
upang makagawa ng
kagamitang pantahanan,
palamuti sa katawan,
kasuotan at iba pa?
Magkaroon ng
talakayan.
Sabihin:
1. Anong pag-uugali
ang ipinamalas ng mga
pangkat-etniko ang
nakatulong para maging
kaakit-akit ang kanilang
disenyo?
2.Ano ang ginamit ng
mga pangkat-etniko
upang makagawa ng
kagamitang pantahanan,
palamuti sa katawan,
kasuotan at iba pa?
22. 22
3. Sa paanong paraan
nila ito nalikha?
Gawaing Pansining
(LM, pp.162-163)
Pamantayan sa Gawaing Sining:
1. Ihanda ang kumpletong kagamitan.
2. Sundin ang mga paraan ng paggawa
3. Sikaping matapos sa loob ng 15 minuto ang
gawain.
4. Mag-ingat sa paggamit ng mga kagamitang
pansining.
Paggawa ng Coin Purse or Jewelry Pouch na
may Katutubong Disenyo
Kagamitan: retaso, lapis, gunting, karayom,sinulid, at
pagkulay, tulad ng oil pastel, krayola, colored
pen/pencil.
Mga Hakbang Sa Paggawa
1. Maghanda ng mga retaso na lalagyan ng
disenyo.
2. Pumili ng dalawang disenyong etniko at iguhit
ang mga ito nang salitan sa retaso upang
makabuo ng kakaibang likhang-sining.
3. Kulayan nang maayos ang ginuhit upang ito ay
maging maganda at kaakit-akit.
4. Itupi sa gitna ang retasong may disenyo at ang
dalawang sulok nito.
5. Itupi nang maliit at tahiin ang
pinakabunganga ng supot.
6. Ipasok ang tali sa may bunganga
ng supot na magsisilbing hawakan.
7. Iligpit ang mga ginamit pagkatapos ng Gawain.
ELABORATE Ano ang inyong
natuklasan sa mga
disenyong-etniko na
inyong ginawa?
Maaari bang makalikha
ang isang tulad mo ng
mga disenyong-etniko
na nagmula sa inyong
kinagisnang
pamayanan?
Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay
Paano mo magagamit
ang inyong nalalaman sa
Bakit kailangan natin
magmasid sa ating
23. 23
pang-araw araw na
buhay?
kapaligiran at
makahanap ng iba’t
ibang disenyo?
Paglalahat ng Aralin Makakatulong ba ang
mga ito sa iyo bilang bata
at sa iyong pamilya?
Paano mo
maipagmamalaki ang
mga ito upang lalong
makilala ang ating
bansa?
EVALUATE
Pagtataya ng Aralin
Suriin natin ang inyong likhang-sining at lapatan ng
kaakibat na puntos gamit ang rubric. Sumangguni sa
LM pahina 164-165.
F. Karagdagang
Gawain para sa
Takdang Aralin at
Remediation
Dalhin ang sumusunod
na kagamitan:
1. lapis
2. krayola
3. gunting
4. ruler
5. lumang karton o
cardbord
Dalhin ang sumusunod
na kagamitan:
1. lapis
2. krayola
3. gunting
4. ruler
5. lumang karton o
cardbord
BANGHAY-ARALIN 4
PAARALAN BAITANG
GURO MARKAHAN
ASIGNATURA PETSA
LINGGO ARAW
Q1-L6: KAGAWIAN NG IBA’T IBANG PAMAYANANG KULTURAL
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Demonstrates understanding of lines, textures and shapes; and
balance of size and repetition of motifs/patterns through
drawing.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Practices a variety of culture in the community by way of attire,
body accessories, religious practices and lifestyle.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Shares ideas about the practices of the different cultural
communities A4PR-le
24. 24
Unpacked Learning Competency:
D. Naibabahagi ang mga kaalaman tungkol sa mga
kagawian ng mga iba’t ibang pamayanang kultural
E. Nakakaguhit ng disenyong-etniko sa bookmark gamit
ang element ng sining.
F. Napahahalagahan ng mga kagawian ng iba’t ibang
pamayanang kultural sa pamamagitan ng paggamit
ng natapos na obra.
II. Nilalaman i
PAGGUHIT
Kagawian ng Iba’t Ibang Pamayanang Kultural
ELEMENTS; LINES, SHAPES, COLOR, and DESIGNS
PRINCIPLES: REPETITION
Process: DRAWING
III. Kagamitang Panturo
A. Sanggunian Musika at Sining 4
K-12 Curriculum Guide
LM- p. 213-214
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
TG p. 213-214
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
LM- p.166-168
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
Larawan ng mga katutubong disenyo
AVERAGE ADVANCE
25. 25
ENGAGE
Balik- Aral sa
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong
aralin
Magkaroon ng Gallery Walk sa
loob ng silid-aralan.
Ipaskil ang mga finished output ng
mag-aaral na ginawa nung
nakaraang aralin.
Itanong:
1. Ano-anong disenyong
etniko ang makikita sa
bawat finished output na
natutuhan sa nakaraang
aralin?
2. Anong pamamaraan ang
kanilang ginamit para
makalikha ng ganitong
obra?
3. Saan nanggaling ang mga
disenyong ito?
4. Bakit lumikha ang mga
katutubo noon ng ganitong
disenyo?
Ipakita sa pamamagitan ng 4
pics 1-word ang mga
disenyong-etniko motif at
mga
(Tandaan: Naihanda na ng
guro ang stratehiyang ito.)
Paunahang huhulaan ng
mag-aaral ito. Bigyan ng
puntos ang nakahula.
Itanong:
1. Ano-ano ang mga
pananamit at kagamitan ng
mga pangkat-etniko ang
natutuhan ninyo sa
nakaraang aralin.
2. Saan ito nanggaling o
nagmula?
3. Paano nila ito nalikha?
Paghahabi sa layunin
ng aralin
Magpakita ng larawan ng mga
kagamitan ng pangkat-etniko.
Itanong:
1. Saan nagmula ang mga
sinaunang gamit na aking
ipinakita?
2. Ano ang masasabi ninyo sa
disenyo ng mga ito?
3. Alin sa mga disenyong ito ang
maganda sa iyong paningin?
Magpakita ng larawan ng
mga kagamitan ng
pangkat-etniko.
Itanong:
1. Saan nagmula ang mga
sinaunang gamit na aking
ipinakita?
2. Ano ang masasabi mo
sa disenyo ng mga ito?
3. Alin sa mga disenyong
ito ang nakapukaw sa
iyong pansin?
4. Kung ikaw ang gagawa
ng disenyo sa mga
kagamitang ipinakita alin
sa mga disenyong ito ang
iyong pipiliin? Bakit?
EXPLORE
Ipapansin ang larawang ipapakita. Papag-usapan ang kanilang
kasuotan na kakikitaan ng mga disenyong etniko na nagtataglay ng
mga maninipis at makakapal na linya, mga mapupusyaw na kulay
at mga dibuhong kanilang pinagyaman
26. 26
Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
EXPLAIN
Ano-ano ang mga sinaunang kagamitan at kasuotan ng mga
pangkat-etniko na naging bahagi ng pang-araw-araw na buhay sa
kanilang pamayanang kultural?
Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan
#2
Ipapansin ang larawan sa pahina 214 ng LM at ipabasa ang teksto.
Sabihin: Sa araling ito ay guguhit tayo ng disenyong etniko gamit
ang element ng sining na magagamit natin sa pang-araw-araw.
Bago natin simulan ang paggawa nito kailangan isaalang-alang
ang mga sumusunod:
Pamantayan sa Paggawa:
1. Ihanda ang kumpletong kagamitan sa paggawa ng
gawaing sining.
2. Maingat na gamitin ang kagamitan
3. Tapusin sa takdang-oras ang gawain.
4. Walang ingay habang gumagawa.
5. Itago sa lagayan at linisan ang pinaggawaan pagkatapos
gumawa.
Gawaing Pansining: Paggawa ng bookmark (Sumangguni
sa LM. Pp. 214-215) PINOY BOOKMARK
Sa araling ito-
1. Paano mo ginamit ang linya sa pagguhit ng napiling
disenyong-etniko?
2. Ano ang masasabi mo sa mga kulay na ginamit?
3. Anong mga kaalaman na kagawian sa pamayanang
kultural ang inyong natutuhan ang makikita pa rin sa
kasalukuyang panahon?
Ano-ano ang mga nakagisnang kaugalian ng ating
pamayanan g kultural?
ELABORATE
Paglinang sa
kabihasaan
27. 27
Paglalahat
Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na
buhay
Paano natin maipagmamalaki at
mapapahahalagahan ang mga
kagawian ng iba’t ibang
pamayanang kultural?
Kung kayo ay tatanungin,
makakatulong ba ang mga
kagawian o kultura natin
noon upang mapaganda ang
likhang sining ngayon?
Paano? Bakit?
EVALUATE
.Pagtataya ng aralin
Ipagawa sa mga mag-aaral ang
rubriks sa “Suriin” na makikita sa
168 ng LM.
Ipagawa sa mga mag-aaral
ang rubriks sa “Suriin” na
makikita sa 168 ng LM.
Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin
at remediation
Magdala ng mga sumusunod na
kagamitan:
1.mga recycled paper tulad ng
lumang kalendaryo o anumang
papel,
2. gunting
3. lapis
4. marking pen
5. glue at tape
6. plastic cover
Magdala ng mga
sumusunod na kagamitan:
1.mga recycled paper
tulad ng lumang
kalendaryo o anumang
papel,
2. gunting
3. lapis
4. marking pen
5. glue at tape
6. plastic cover
28. 28
BANGHAY
ARALIN 4
PAARALAN BAITANG
GURO MARKAHAN
ASIGNATURA PETSA
LINGGO ARAW
Q1-L7: MASINING NA DISENYO SA PAMAYANANG KULTURAL
I.OBJECTIVES
(Layunin)
A.CONTENT
STANDARDS
( Pamantayang
Pangnilalaman
)
Demonstrates understanding of lines, textures and shapes
and balance of size and repetition of motifs/patterns
through drawing
B.
PERFORMANC
E STANDARDS
( Pamantayang
sa Pagganap )
-Practices variety of culture in the community by the way of
attire, body accessories, religious practices and lifestyle.
-Creates a unique design of houses and other household
used by the cultural groups.
-Writes a comparative description of houses and utensils
used by selected cultural groups from different provinces
C. LEARNING
COMPETENCIE
S ( Mga
Kasanayan sa
Pagkatuto/
Layunin)
Translates research of the artistic designs of the cultural
communities into a contemporary design (A4PR-If)
* naisasalin ang mga kaalaman sa masining na disenyo
ng mga pamayanang kultural sa pagbuo ng kasalukuyang
disenyo ( A4PR-If )
II. CONTENT
(Nilalaman)
Masining na Disenyo ng Pamayanang Kultural
III. LEARNING
RESOURCES
(Kagamitan sa
Pagkatuto)
A. Elemento ng Sining: Linya, Hugis, Kulay at Disenyo
B. Kagamitan: recycled papers tulad ng lumang kalendaryo
o anumang papel ,lapis,ruler at krayola o oil pastel
B. Referenc
es/ Sanggunian Musika at Sining 4
1.Teachers
Guide Musika at Sining 4 p. 216-218
2. Learners
Material Musika at Sining 4 p.169-172
3.Textbook
Pages
4.Additional
Materials from
Portal of
29. 29
Learning
Resources
B.Other
Learning
Materials
Mga larawan
IV.
PROCEDURE
Average Advance
ENGAGE
(Balik – aral sa
nakaraang at/ o
pagsisimula ng
bagong Aralin)
Itanong:
Ano-ano ang ginamit mong
mga elemento sa ginawa
mong bookmark sa
nakaraang aralin?
Itanong:
Paano naipakita ang mga
elemento ng sining sa ginawa
ninyong bookmark? Ilahad.
( Paghahabi ng
layunin ng aralin
)
Magpakita ng larawan ng
disenyo ng mga kasuotan
o mga kagamitan ng
pamayanang kultural na
natutunan sa nakaraang
aralin
( Sumangguni sa TG 209
at 317 )
Magpakita ng larawan ng
disenyo ng mga kasuotan o
mga kagamitan ng
pamayanang kultural na
natutunan sa nakaraang
aralin
( Sumangguni sa LM 209 at
317 )
Itanong:
Ano ang napapansin niyo
sa disenyo ng mga
kasuotan ng pamayanang
kultural?
Itanong:
Makikita ba ang mga
elemento ng sining sa
disenyo ng mga kasuotan ng
pamayanang kultural?
Ipaliwanag.
EXPLORE
Pag-uugnay ng
mga halimbawa
sa bagong aralin
Magpakita ng isang
masining na disenyo ng
kasuotan o anumang
bagay sa makabagong
panahon.
Magpakita ng isang masining
na disenyo ng kasuotan o
anumang bagay sa
makabagong panahon.
30. 30
Itanong:
Ano-ano ang mga
elemento ng sining ang
makikita sa mga disenyo
noon at ngayon?
Itanong:
Makikita ba ang mga
disenyong mula sa
pamayanang kultural sa mga
kasalukuyang disenyo?
Ipaliwanag.
Pagtalakay ng
bagong
konsepto at
paglalahad ng
bagong
kasanayan
Gawain #1
Itanong:
Dapat bang ipagmalaki natin ang mga disenyong nagmula
pa sa pamayanang kultural o maging sa ating mga
pamayanang kinagisnan? Bakit?
Talakayin ang mga ideya na nabanggit ng mag-aaral
para mapalawak pa ang paglinang sa kanilang kaalaman.
EXPLAIN
Pagtalakay ng
bagong
konsepto at
paglalahad ng
bagong
kasanayan
Gawain #2
Sabihin:
Ang isang paraan upang maipakita ang
pagpapahalaga at pagmamalaki sa masining na disenyo ng
pamayanang kultural ay ang paggamit ng nasabing disenyo
sa mga kasuotan maging kagamitan kagaya ng ating Miss
Universe 2018 na si Katriona Gray.
Ang kanyang mga isinuot at ginamit na mga
kagamitan sa nasabing patimpalak ay bunga ng masidhing
pagpapahalaga niya sa mga disenyo ng mga pamayanang
kultural mula sa iba’t ibang panig ng Pilipinas.
Gawain:
1.Magpagawa sa mga bata ng sariling makabagong
disenyo gamit ang elemento ng sining – Pabalat sa Notbuk
( LM Gawin p. 169-170 )
2.Pagbibigay ng rubriks ng nasabing gawain.
ELABORATE
Paglinang sa
Kabihasaan
Itanong:
Ano ang naging
inspirasyon mo sa
Itanong:
Sa papaanong paraan mo
ginamit ang mga elemento ng
31. 31
paggawa ng sariling
disenyo?
sining sa pagguhit ng sariling
disenyo? Ilahad.
Paglalahat ng
aralin sa pang-
araw-araw na
buhay)
Itanong:
Maliban sa pabalat ng
notbuk, saan pa kaya natin
pwedeng magamit ang
mga masining na disenyo
ng pamayanang kultural?
Itanong:
Maliban sa pabalat ng notbuk,
sa papanong paraan pa
magagamit ang masining na
disenyo ng pamayanang
kultural?
(Paglalahat ng
Aralin
Sabihin:
Ang sariling pagdidisenyo ng pantakip sa notbuk ay
nagsisilbing isang paraan para maisalin ang disenyo ng
pamayanang kultural. Kalakip nito ay ang pagbibigay-daan
sa mga makabagong ideya upang ito’y mapalawak pa.
Itanong:
Ano ang kahalagahan ng
disenyo ng pamayanang
kultural sa kasalukuyang
panahon?
Itanong:
Bakit kailangang pag- aralan
ang mga disenyo ng
pamayanang kultural sa
kasalukuyang panahon?
Ipaliwanag.
EVALUATION
Pagtataya ng
Aralin
(Assessment)
Pagsagot sa rubriks
( LM Suriin p. 171-172 )
32. 32
BANGHAY
ARALIN 4
PAARALAN BAITANG
GURO MARKAHAN
ASIGNATURA PETSA
LINGGO ARAW
Q1-L8:MASINING NA DISENYO NG PAMAYANANG KULTURAL
I.OBJECTIVES
(Layunin)
A.CONTENT
STANDARDS
( Pamantayang
Pangnilalaman )
Demonstrates understanding of lines, textures and
shapes and balance of size and repetition of
motifs/patterns through drawing
B. PERFORMANCE
STANDARDS
( Pamantayang sa
Pagganap )
-Practices variety of culture in the community by the
way of attire, body accessories, religious practices and
lifestyle.
-Creates a unique design of houses and other
household used by the cultural groups.
-Writes a comparative description of houses and
utensils used by selected cultural groups from different
provinces.
C. LEARNING
COMPETENCIES
( Mga Kasanayan sa
Pagkatuto/ Layunin)
- Creates a drawing after close study and observation
of one of the cultural communities’ way of dressing and
accessories
( A4PR-Ig)
*Naiguguhit ang mga masining na disenyo sa
recycled
papers o anumang papel ( A4PR–Ig )
*Napahahalagahan ang mga masining na disenyo ng
pamayanang kultural sa pamamagitan ng paglapat
nito
sa kasalukuyang disenyo
II. CONTENT
(Nilalaman)
Masining na Disenyo ng Pamayanang Kultural
III. LEARNING
RESOURCES
(Kagamitan sa
Pagkatuto)
A. Elemento ng Sining: Linya, Hugis, Kulay at Disenyo
B. Kagamitan: white cartolina o lumang
kalendaryo,lapis,krayola/oil pastel,ruler
A. References/
Sanggunian Musika at Sining 4
1.Teachers Guide
33. 33
(Mga Pahina sa
Gabay ng Guro)
Musika at Sining 4 p. 216-218
2. Learners Material
(Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral)
Musika at Sining 4 p.169-172
3.Textbook Page
4.Additional Materials
from Portal of
Learning Resources
B.Other Learning
Materials Mga larawan
IV. PROCEDURE
(Pamamaraan)
Average Advance
ENGAGE
Balik – aral sa
nakaraang at/ o
pagsisimula ng
bagong Aralin
Itanong:
Ano ang koneksiyon
ng pamayanang
kultural sa ginawa
mong disenyo sa
pabalat ng notbuk
noong nakaraang
aralin?
Itanong:
Paano naipakita ang mga
disenyo ng pamayanang
kultural sa ginawa ninyong
disenyo sa pabalat ng notbuk
noong nakaraang aralin?
Ilahad.
Paghahabi ng layunin
ng aralin
Itanong:
Ano ang napapansin
niyo sa disenyo ng
mga kasuotan natin
ngayon?
Itanong:
Makikita ba ang disenyo ng
mga pamayanang kultural sa
kasalukuyang mga kasuotan?
Ipaliwanag.
EXPLORE
Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin)
Magpakita ng
larawan ng mga
makabagong
kasuotan o mga
kagamitan na may
halong disenyo ng
pamayanang kultural
Magpakita ng larawan ng mga
makabagong kasuotan o mga
kagamitan na may halong
disenyo ng pamayanang
kultural
Leggings wallet blouses
Itanong:
May koneksiyon ba ang
pamayanang kultural sa
Itanong:
Makikita ba ang mga
disenyong nagmula sa
34. 34
mga disenyo sa
kasalukuyang
kasuotan?
pamayanang kultural sa mga
kasalukuyang kasuotan?
Ipaliwanag.
Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
Gawain #1
Magpagawa ng Pangkatang Gawain: ( 4-5 Pangkat )
1. Italaga ang lugar ng bawat pangkat.
2. Ibigay ang panuto at paalala ng gawain.
3. Pagpapahanda ng mga materyales ng bawat
pangkat
4. Pagbibigay ng rubriks ng nasabing gawain
EXPLAIN
Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
Gawain #2
Gawain:
1.Magpagawa sa mga bata ng sariling disenyo ng
makabagong kasuotan gamit ang masining na disenyo
ng mga pamayanang kultural
2. Bawat pangkat ay may nakatalagang makabagong
kasuotan
( palda at blusa, pantalon at t-shirt, gown, damit
panlakad, bestida)
ELABORATE
Paglinang sa
Kabihasnan Tungo sa
Formative
Assessment )
Analysis
Gawain:
Bawat pangkat ay ipapakita at tatalakayin ang mga
elemento ng sining na ginamit sa kanilang nagawang
awtput
Itanong:
1. Ano ang mga
elemento ng sining na
ginamit niyo sa
paggawa ng sariling
disenyo?
2. Saang bahagi ng
inyong disenyo makikita
ang impluwensya ng
pamayanang kultural?
Itanong:
1.Sa papaanong paraan nyo
ginamit ang mga elemento
ng sining sa pagguhit ng
sariling disenyo?
Ilahad.
2. Malaking bahagi ba ang
naging papel ng disenyo ng
pamayanang kultural sa
ginawa ninyong disenyo ng
makabagong kasuotan?
Ipaliwanag.
Paglalahat ng aralin
sa pang-araw-araw
na buhay)
Itanong:
1.Naging kawil-wili ba sa paningin ang disenyong
nilikha ninyo?
2. Paano mo magagamit ang mga ito sa pang-araw-
araw na gawain
3. Magbigay ng ilang mga makabagong kagamitan o
mga bagay-bagay na may mga disenyong may
impluwensya ng pamayanang kultural.
Paglalapat Itanong: Itanong:
35. 35
Ano ang kahalagahan
ng disenyo ng
pamayanang kultural sa
kasalukuyang
panahon?
Bakit kailangang pag- aralan
ang mga disenyo ng
pamayanang kultural sa
kasalukuyang
panahon?Ipaliwanag.
EVALUATION
Pagtataya ng Aralin
(Assessment)
Pagsagot sa rubriks sa
( LM Suriin p. 171-172 )
J.Additional Activities
for Application or
remediation
( Karagdagang
Gawain para
saTakdang Aralin at
Remediation )
Dalhin ang mga sumusunod:
1. lapis 5. craft paper
2. krayola/water color 6. plastic cover
3. brush
4. ¼ cartolina o recycled cardboard
BANGHAY
ARALIN 4
PAARALAN BAITANG
GURO MARKAHAN
ASIGNATURA PETSA
LINGGO ARAW
Q1-L9: CRAYON RESIST NG DISENYONG ETNIKO
I.Layunin
A.CONTENT
STANDARDS
(Pamantayang
Pangnilalaman)
-Demonstrates understanding of lines, textures and shapes
and balance of size and repetition of motifs/patterns through
drawing
B.PERFORMANC
E STANDARDS
(Pamantayan sa
Pagganap)
-Practices variety of culture in the community by the way of
attire, body accessories, religious practices and lifestyle.
-Creates a unique design of houses and other household
used by the cultural groups.
-Writes a comparative description of houses and utensils
used by selected cultural groups from different provinces.
C.LEARNING
COMPETENCIES
(Mga Kasanayan
sa Pagkatuto)
-Produces a crayon resist on any of the topics: the unique
design of the houses, household objects, practices, or
rituals of one of the cultural groups. (A4PR-Ih)
* Nagagamit ang crayon resist technique sa pagpapakita
ng kilalang disenyong etniko o patterns sa sariling
pamayanan
*Nakakagawa ng malikhaing disenyong etniko o patterns
sa sariling pamayanan tulad ng bahay, mga kagamitan,
gawain at ritwal
*Napahahalagahan ang kilalang disenyong etniko sa
36. 36
sariling pamayanan sa paggamit na natapos na
proyekto
II. Nilalaman Crayon Resist ng Disenyong Etniko
A. Elemento ng Sining:
a. Linya
b. Hugis
c. Kulay
d. Disenyo
III. Kagamitang
Panturo
C. Sanggunian Musika at Sining ng Ika-apat na Baitang – T.G & L.M.
6. Mga Pahina
sa Gabay
ng Guro
p.219-220
7. Mga Pahina
sa
Kagamitang
Pang-Mag-
aaral
p. 173-176
8. Mga Pahina
sa Teksbuk
9. Karagdagan
g
Kagamitan
mula sa
portal ng
Learning
Resources
https://www.slideshare.net/lhoralight/k-to-12-grade-4-
learners-material-in-arts-q1q4
http://sining101.weebly.com/aralin-3.html
LARAWAN: (Suggested Link)
-pinterest.com
https://www.google.com.ph/search?tbm=isch&q=ethnic+desi
gn++pattern+sa+palayok+ng+tiwi+albay&chips=q:ethnic+de
sign+pattern+sa+palayok+ng+tiwi+albay,online_chips:bicol+
region&usg=AI4_-
kSNPBpQklQOl9DGZLN0UXe3nJM3gQ&sa=X&ved=0ahUK
EwjBwqbO_-
ngAhXWxIsBHQIxD6IQ4lYILigH&biw=1280&bih=864&dpr=1
#imgrc=
https://www.google.com.ph/search?biw=1280&bih=864&tbm
=isch&sa=1&ei=R-
V9XKOcJoS7mAXm2oewAw&q=pottery+albay&oq=pottery+
albay&gs_l=img.3...10701.15510..16805...2.0..0.306.1492.0j
9j0j1......0....1..gws-wiz-
img.......0j0i7i30j0i7i10i30j0i7i5i30.vvRxOnTjiBk#imgrc=gcW
E5yFHxWrgDM:
https://www.google.com/search?biw=1366&bih=657&tbm=isch&sa=1&ei=ijtYXPuAHcSd9QP
Kp5HICQ&q=etnikong+disenyo+ng+albay+sa+palayok&oq=etnikong+disenyo+ng+albay+sa
+palayok&gs_l=img.3...140940.142973..143787...0.0..0.281.2267.0j5j6......0....1..gws-wiz-
img.etvDP86e20M#imgrc=_
38. 38
4.
5.
b. Ipaugnay sa mga
bata ang mga
larawan ayon sa
tamang pangalan
kung saan ito
nabibilang na lugar.
Paghahabi ng
layunin ng aralin
Pansinin ang mga pangkat
ng larawan at pangalan na
inyong iniugnay.
Itanong:
1.Anu-anong mga disenyo
ang nakikita ninyo?
2.Saan madalas nakikita ang
mga disenyong ito?
Ipalarawan sa mag-aaral ang
collage na may disenyong
etniko.
Explore
Pag-uugnay ng
mga halimbawa sa
bagong aralin.
Introduksyon ng aralin.
Paano nabuo ang mga disenyo ng mga kagamitan ng
pangkat etniko?
Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong kasanayan
a.Pangkatang Gawain:
Pangkatin ang klase sa limang grupo.
b.Pamantayan sa Gawaing Pansining
Paggawa ng Recycled na Palayok
Mga Hakbang sa Paggawa:
1. Ihanda ang mga kagamitan.
2. Pumili ng disenyo na makikita sa mga kagamitan,
kasuotan at palamuti ng mga pangkat-etniko sa
sariling pamayanan.
3. Iguhit ang mga napiling disenyong etniko o pattern sa
putting cartolina.
4. Kulayan ang iginuhit. Siguraduhing madiin ang
paggamit ng krayola sa cartolina upang hindi
matakpan ng watercolor.
39. 39
5. Ihanda naman ang watercolor para sa gagawing
pamaraang crayon resist.
6. Pahiran ng watercolor ang kinulayan ng krayola.
Gamitin ang madilim na kulay
para lumitaw ang kagandahan ng disenyong iginuhit at
kinulayan ng krayola.
7. Patuyuin ang ginawang disenyo. Habang hinihintay
matuyo ang ginawang obra, gupitin ang recycled
plastic bottle ayon sa gusto mong porma at sukat nito.
8. Kapag tuyo na ang ginawang obra, ibalot ng maayos
sa recycled plastic bottle.
9. Pahiran ng white vanish ang ibinalot na obra para sa
pagpreserba nito ng matagal.
10.Ipresenta sa klase ang natapos na obra.
Explain
Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong kasanayan
Presentasyon ng nagawang proyekto.
Pagtalakay ng guro gamit ang nagawang proyekto ng klase.
Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa
Formative
Assessment)
Analysis
“Ang langis ay kailanman
hindi maghahalo sa tubig”
Talakayin ang konsepto ng
crayon resist technique
gamit ang pangungusap na
ito.
Ipakita ang pinaghalong
langis at tubig sa isang
plastic cup.
Itanong: Ano ang masasabi
mo dito? Ipaliwanag.
-Iugnay ang konsepto ng
crayon resist technique.
Elaborate
Paglalahat ng
aralin sa pang-
araw-araw na
buhay
(Application/Valuin
g)
Gumawa ng isang concept
map kung paano sa’yo
nakakatulong ang kaalaman
sa disenyong etniko tulad ng
paggawa ng recycled na
palayok.
Gumawa ng isang concept
map kung paano sa’yo
nakakatulong ang kaalaman
sa disenyong etniko tulad ng
paggawa ng recycled na
palayok.
-Ilagay sa metacards ang
bawat salita/parirala sa
pahayag at ipaayos ito.
Pagkatapos ipaayos ang
pahayag, ipapaliwanag ito sa
mag-aaral.
40. 40
1.Mga katutubong sining ay
tuklasin, magagandang
produkto ay iyong habiin at
pitasin.
2.Ang katutubong sining ay
pahalagahan tungo sa
paglingon sa ating
kasaysayan.
A. Paglalahat ng
Aralin
(Generalization
)
Itanong:
-Ano-ano ang disenyong
etniko sa inyong sariling
pamayanan?
Ano ang crayon resist?
-Paano mo ipapakita ang
pagpapahalaga dito?
-Paano mo ipapakita ang
kahalagahan ng sining sa
ginawang obra?
Itanong:
Sa ano pang bagay pwede
mong magamit ang mga
disenyong etniko?
-Paano mo ipapakita ang
pagpapahalaga dito?
-Paano mo ipapakita ang
kahalagahan ng sining sa
ginawang obra?
Evaluate
B. Pagtataya ng
Aralin
(Assessment)
Rubrics ng Proyekto
Lagyan ng bituin ( ) ang angkop na kahon.
Sukatan Higit na
Nasunod
ang
pamantaya
n sa
likhang-
sining
(4)
Nasunod
ang
pamanta
yan sa
pagbuo
ng
likhang-
sining
(3)
Medyo
nasunod
ang
pamanta
yan sa
pagbuo
ng
likhang-
sining
(2)
Hindi
nasusu
nod
ang
pamant
ayan sa
pagbuo
ng
likhang
-sining
(1)
Kabuuan
1.Nakag
awa ng
recycled
na
palayok
gamit
ang
crayon
resist
techniqu
e na
may
disenyon
g etniko.
2.Naisag
awa ang
wastong
paraan
ng
crayon
resist.
3.Nagam
it ang
41. 41
kaalama
n sa
linya,
kulay at
hugis
ayon sa
disenyon
g etniko
na
nabuo.
4.Maayo
s na
naiprese
nta sa
klase
ang
ginawan
g likhang
sining.
5.Naipak
ita ang
pagpapa
halaga
sa mga
disenyon
g etniko
sa
pamama
gitan ng
paggami
t nito sa
ginawan
g sining
Iskor ng pangkat:
C. Karagdagang
Gawain para sa
Takdang Aralin
at Remediation
-Gumupit ng isang
kagamitan, bahay at
paniniwala na may
disenyong etniko ng sariling
pamayanan. Ilarawan ang
mga ito.
-Gumupit ng isang
kagamitan, bahay at
paniniwala na may
disenyong etniko ng sariling
pamayanan. Gumawa ng
tatlong pangungusap
patungkol dito.
42. 42
BANGHAY
ARALIN 4
PAARALAN BAITANG
GURO MARKAHAN
ASIGNATURA PETSA
LINGGO ARAW
Q1-L10:GAMIT NG CRAYON RESIST SA DISENYONG ETNIKO SA IBA’T
IBANG OBRA O SINING
I.Layunin
A. CONTENT
STANDARDS
(Pamantayang
Pangnilalaman)
Demonstrates understanding of lines, textures and
shapes and balance of size and repetition of
motifs/patterns through drawing
B. PERFORMANC
E STANDARDS
(Pamantayan sa
Pagganap)
Practices variety of culture in the community by the
way of attire, body accessories, religious practices
and lifestyle.
Creates a unique design of houses and other
household used by the cultural groups.
Writes a comparative description of houses and
utensils used by selected cultural groups from
different provinces.
C. LEARNING
COMPETENCIE
S
(Mga Kasanayan
sa Pagkatuto)
Uses crayon resist technique in showing different
ethnic designs or patterns (A4PR-Ii)
*Natutukoy ang ilan sa mga obra o sining na
ginagamitan ng crayon resist technique
*Nailalarawan ang bawat obra na ginagamitan ng
crayon resist technique
*Nagagamit at napahahalagahan ang obra o
sining na ginamitan ng crayon resist technique
II. Nilalaman Gamit ng Crayon Resist sa Disenyong Etniko sa Iba’t
Ibang Obra o Sining
A. Elemento ng Sining:
a. Linya
b. Hugis
43. 43
c. Kulay
d. Disenyo
III. Kagamitang
Panturo
D. Sanggunian Musika at Sining ng Ika-apat na Baitang – T.G
10.Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
p.219-220
11.Mga Pahina sa
Kagamitang
Pang-Mag-aaral
12.Mga Pahina sa
Teksbuk
13.Karagdagang
Kagamitan mula
sa portal ng
Learning
Resources
https://www.scribd.com/document/356233554/SININ
G-1st-QUARTER-Summative-1-2-Unit-Test-and-1st-
Quarter-Exam
LARAWAN:
-pinterest.com
https://www.google.com.ph/search?tbm=isch&q=crayon+resist++sa+paperplate&backchi
p=online_chips:kids&chips=q:thanksgiving+watercolor+art+for+kids,online_chips:proje
cts&usg=AI4_-kQdkXOVtWCBIAWPEWQq5stPwVIl-
w&sa=X&ved=0ahUKEwjIwLL1-
ungAhXTwIsBHSPmAkEQ3VYIJygA&biw=1280&bih=864&dpr=1#imgrc=FkLaqY1H
51Kn_M:
https://www.google.com.ph/search?q=crayon+resist++sa+placemat&tbm=isch&tbs=rimg
:CTGJQ7Cf5xEGIjiGVubSHl8Sifz44aQdKTjssuyWB1E7jXbs5Pq1rCVqN5EgDxQyLPd
3GFvFEohanxKVaONYJFGzlioSCYZW5tIeXxKJEYt2MCDC_1TR1KhIJ_1PjhpB0pO
OwRTcZzK57Lec8qEgmy7JYHUTuNdhELAmb0HgZU1CoSCezk-
rWsJWo3EaY0owpFS7d9KhIJkSAPFDIs93cRLM3LDRTAUUkqEgkYW8USiFqfEhHY
7eitSEmm1SoSCZVo41gkUbOWER2kiWf8J36Y&tbo=u&sa=X&ved=2ahUKEwjG59G
e_OngAhXEaN4KHfQHAZMQ9C96BAgBEBg&biw=1280&bih=864&dpr=1#imgrc=o
E_K5GM5EUYZ1M:
https://www.google.com.ph/search?biw=1280&bih=864&tbm=isch&sa=1&ei=HeF9XOn
bCP-
Fr7wPgby68Ac&q=crayon+resist+art+on+bookmark&oq=crayon+resist+art+on+bookm
ark&gs_l=img.3...195608.207632..208032...14.0..0.128.3987.0j36......0....1..gws-wiz-
img.....0..0i67j0j0i8i30j0i24j0i30.VKLWF0PzOU8#imgrc=FVfC5jzhrb1H7M:
https://www.google.com.ph/search?biw=1280&bih=864&tbm=isch&sa=1&ei=ION9XI7
6I6HdmAX5sbPYCg&q=oil+spill+guimaras&oq=oil+spill+guimaras&gs_l=img.3..0.120
360.127035..127196...0.0..0.297.2428.0j17j1......0....1..gws-wiz-
img.....0..0i67j0i8i30.lgqGFkErpUE#imgrc=PNxdtvijj4QXTM:
https://www.google.com.ph/search?biw=1280&bih=864&tbm=isch&sa=1&ei=oON9XM
b9M8SmmAXe2764Dw&q=pagpiprito+ng+isda&oq=pagpiprito+ng+isda&gs_l=img.3...
98445.114589..114829...5.0..0.301.3177.0j21j1j1......0....1..gws-wiz-
img.....0..0i67j0j0i10.jr-o3P1c2WM#imgrc=Ub-7NmsvbB_suM:
https://www.google.com.ph/search?biw=1280&bih=864&tbm=isch&sa=1&ei=neZ9XJv
CMKKGr7wPmuGv4AE&q=tie+dye+shirts&oq=tye+dy&gs_l=img.1.5.0i10j0l4j0i10l3j
0l2.16381.44904..48700...0.0..0.86.487.6......0....1..gws-wiz-
img.....0..0i67.qHqiCNITlXI#imgrc=2vDcGrmM-HBGFM:
https://www.google.com.ph/search?biw=1280&bih=864&tbm=isch&sa=1&ei=BOd9XO
X4AtGVr7wPqfyPgA8&q=painting+using+paint&oq=painting+using+paint&gs_l=img.3
..0j0i8i30l4.11016.13465..15155...0.0..0.125.1436.0j12......0....1..gws-wiz-
img.......0i67j0i5i30.c-NggHj_flQ#imgrc=TczfRs9el8rLHM:
44. 44
B.Iba pang kagamitang
pangturo
-Multimedia presentation,manila paper, larawan ng
iba’t ibang disenyong etniko na ginamitan ng crayon
resist, pentel pen, double sided tape
Average Advance
IV. Pamamaraan
Engage
A. Balik-aral sa
nakaraang at/o
pagsisimula ng
bagong aralin
Laro: 1, 2, 3-Aksyon
Itaas ang dalawang kamay kung Tama ang
ipinapahayag ng pangungusap at ipalakpak ang
kamay kung Mali ang ipinapahayag ng
pangungusap.
1.Ang mga disenyong etniko ay gawa ng iba’t ibang
uri ng pangkat etniko sa mga kultural na pamayanan
sa bansa.
2. Hindi kaakit-akit ang disenyong gawa ng ating
mga ninuno.
3.Sa paggawa ng crayon resist technique kailangan
ng krayola at water color.
4.Bawat bata ay may angking talento sa
pagdidisenyo at nakakagawa ng kakaibang likhang
sining.
5.Ang katutubong disenyo ay hindi magagamit sa
paggawa ng bookmark.
Paghahabi ng layunin
ng aralin
Magpakita ng isang obra
na ginamitan ng crayon
resist technique.
Itanong:
1.Ano-ano ang makikita
sa obra o sining?
2. Ilarawan ang obra o
sining?
3.Anong pangkulay ang
ginamit dito?
Magpakita ng isang obra
na ginamitan ng crayon
resist technique.
Ipalarawan ito sa mga
mag-aaral.
Explore
Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin.
Introduksyon ng aralin.
Sa ano-anong bagay o kagamitan puwede mong
gamitin ang crayon resist technique?
Introduksyon ng aralin’
B. Pagtalakay ng
bagong konsepto
a.Pangkatang Gawain: a.Pangkatang Gawain:
45. 45
at paglalahad ng
bagong
kasanayan
Pangkatin ang klase
sa limang grupo.
b.Pamantayan sa
Gawaing Pansining
Bawat pangkat ay
may bubuuin na puzzle
ng obra o sining na
ginamitan ng crayon
resist. Matapos mabuo
ang puzzle, ang bawat
pangkat ay may
sasagutan na mga tanong
patungkol sa nabuo
nilang larawan.
Pangkat 1-5:Larawan ng
Disenyong Etniko sa
Placemat
Pangkatin ang klase
sa limang grupo.
b.Pamantayan sa
Gawaing Pansining
Bawat pangkat ay
may bubuuin na puzzle
ng mga obra o sining na
ginamitan ng crayon
resist. Matapos mabuo
ang puzzle, ang bawat
pangkat ay may
sasagutan na mga
tanong patungkol sa
nabuo nilang larawan.
Pangkat 1:Larawan ng
Disenyong Etniko sa
Paper plate
Pangkat 2:Larawan ng
Disenyong Etniko sa
Placemat
Pangkat 3:Larawan ng
Disenyong Etniko sa
Painting
Pangkat 4: Larawan ng
Disenyong Etniko sa
Recyled na Palayok
46. 46
Pangkat 5: Larawan ng
Disenyong Etniko sa
Bookmark
Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
Tanong:
a. Ano ang nabuong larawan sa puzzle?
b. Ano ang ginamit na pangkulay sa obra?
c. Anong technique ang ginamit sa pagkulay nito?
d. Anong disenyo ang makikita dito?
e. Paano mo pahahalagahan ang mga likhang
sining na katulad nito?
Explain
Paglinang sa
Kabihasnan (Tungo sa
Formative Assessment)
Analysis
-Presentasyon ng nagawang awtput.
-Pagtalakay ng guro sa nagawang awput ng bawat
grupo.
Elaborate
Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na
buhay
Ilan sa mga bagay na
ginamitan ng crayon
resist.
1.Garland
2. Thank You Card
Ano- anong mga bagay
o kagamitan ang
pwedeng paggamitan ng
crayon resist technique?
Magbigay sa mga mag-
aaral ng sitwasyon kung
saan ang langis at tubig
ay hindi mapaghahalo
(crayon resist
technique).
-Ano ang importansya
ng kaalaman ito sa ating
buhay?
47. 47
Ibigay ang sumusunod na
sitwasyon/larawan:
1.Pagpiprito ng isda na
may konting tubig sa
mainit na mantika
2. Oilspill sa dagat
Papag-aralan ang bawat
larawan. Itanong:
1. Ano ang napapansin
ninyo?
2. Paano maipapakita ang
konsepto ng crayon resist
sa mga larawang ito?
C. Paglalahat ng
Aralin
(Generalization)
Itanong:
1.Sa anong mga bagay
pwedeng magamit ang
konsepto ng crayon resist
technique?
2.Paano mo
pahahalagahan ang mga
sining o obra ng ating
bansa?
Itanong:
1.Sa anong mga bagay
pwedeng magamit ang
konsepto ng crayon
resist technique?
2.Paano mo
pahahalagahan ang
mga sining o obra ng
ating bansa?
Evaluate
Pagtataya ng Aralin
(Assessment)
Tukuyin kung alin sa mga larawan ang ginamitan ng
crayon resist technique. Lagyan ng tsek
( /) kung ginamitan ito ng nabanggit na technique at
ekis (X) kung hindi.
1.
48. 48
2.
3.
4.
5.
______
D. Karagdagang
Gawain para sa
Takdang Aralin
at Remediation
Repleksyon:
-Sa anong mga bagay o
produkto mo pa nakikita
ang disenyong etniko sa
inyong
Repleksyon:
-Sa anong mga bagay o
produkto mo pa nakikita
ang disenyong etniko sa
inyong pamayanan?
49. 49
pamayanan?Paano mo
ito pahahalagahan?
Paano mo ito
pahahalgahan?
APPENDICES
QUARTER 1
LESSON 8:(Suggested Link)
https://www.slideshare.net/lhoralight/k-to-12-grade-4-learners-material-in-arts-q1q4
http://sining101.weebly.com/aralin-3.html
-pinterest.com
https://www.google.com.ph/search?tbm=isch&q=ethnic+design++pattern+sa+palayok+n
g+tiwi+alb
ay&chips=q:ethnic+design+pattern+sa+palayok+ng+tiwi+albay,online_chips:bicol+region
&usg=AI4_-kSNPBpQklQOl9DGZLN0UXe3nJM3gQ&sa=X&ved=0ahUKEwjBwqbO_-
ngAhXWxIsBHQIxD6IQ4lYILigH&biw=1280&bih=864&dpr=1#imgrc=
https://www.google.com.ph/search?biw=1280&bih=864&tbm=isch&sa=1&ei=RV9XKOcJ
oS7mAXm2oewAw&q=pottery+albay&oq=pottery+albay&gs_l=img.3...10701.15510..168
05...2.0..0.306.1492.0j9j0j1......0....1..gws-wiz-
img.......0j0i7i30j0i7i10i30j0i7i5i30.vvRxOnTjiBk#imgrc=gcWE5yFHxWrgDM:
https://www.google.com.ph/search?biw=1280&bih=864&tbm=isch&sa=1&ei=WeV9XLKS
Dr6Mr7wP3f2jwAY&q=knife+tabacco+albay&oq=knife+tabacco+albay&gs_l=img.3...465
28.52587..53163...0.0..1.304.2493.0j19j0j1......0....1..gws-wiz-
img.......0j0i67j0i7i30.WnlfCDXDKEY#imgrc=fK-fVhU9oZxWWM:
https://www.google.com/search?biw=1366&bih=657&tbm=isch&sa=1&ei=ijtYXPuAHcSd9QP
Kp5HICQ&q=etnikong+disenyo+ng+albay+sa+palayok&oq=etnikong+disenyo+ng+albay+sa
+palayok&gs_l=img.3...140940.142973..143787...0.0..0.281.2267.0j5j6......0....1..gws-wiz-
img.etvDP86e20M#imgrc=_