1. Republic of the Philippines
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region IV – CALABA(RZON
DIVISION OF LAGUNA
District of Santa Cruz
DUHAT ELEMENTARY SCHOOL
Santa Cruz
BANGHAY ARALIN SA ARTS 4
Mga Katutubong Disenyo: Paglilimbag sa Pamayanang Kultural
(Disenyo sa Table Mat)
I. Layunin: Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Nalalaman ang kahalagahan ng hugis, kulay at prinsipyo ng pag-uulit-ulit sa pamamagitan ng
paglilimbag (stencil).
2. Nakapaglilimbag ng relief nang may sapat na kasanayan na makabuo ng disenyo gamit ang
paraan
ng paulit – ulit at pasali-salit.
3. Naipagmamalaki ang mga katutubong disenyo ng ating bansa.
II. Nilalaman:
A. Paksa: Mga Katutubong Disenyo: Paglilimbag sa Pamayanang Kultural ( Disenyo sa Table Mat)
B. Sanggunian: Sining Ikatlong Markahan – Set B , pahina 2-13 (Alternative Delivery Mode )
LM Musika at Sining 4, pahina 227-229
Key Stage 2 SLM, pahina -28-32
C. Kagamitan: Laptop, LED TV, Visual aids, kagamitan sa paggawa ng likhang sining (acrylic paint,katsa,
disposable spoons, craft paper,at lapis)
D. Pagpapahalaga: Pagpapanatili ng kalinisan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Panimulang Ehersisyo
2. Pagtsetsek ng attendance
3. Balik-aral:
Panuto: Pagmasdang mabuti ang mga larawan. Tukuyin ang mga paraan ng pagkakaayos disenyo
o ritmong ginamit . Ilagay sa tamang kolyum ang larawan .
2. B. Paglinang na Gawain:
1. Pagganyak: Pagpapakita ng isang likhang sining
Tanong Pangganyak:
a. Ano-ano ang nakita nyong disenyo sa likhang sining?
b. Saan-saan makikita ang mga disenyo?
c. Nais nyo rin bang gumawa ng ganitong likhang sining?
2. Paglalahad:
A. Pagbasa ng isang tula. Sagutin ang mga tanong sa ibaba nito. (Sining –Ikatlong Markahan Set B,
pahina 5)
Paglilimbag
(Francis C. Agapito)
Katutubong disenyo’y kay gandang pagmasdan.
Ito’y sumasalamin ng mayamang kasaysayan.
Hinahabi ng nakaraan at ng kasalukuyan.
Pumupukaw sa damdamin ng pagkamamamayan.
Mga disenyo’y may iba’t-ibang paraang ginagamit,
Maaaring lumikha ng mga hugis na inuulit-ulit,
O di kaya’y gawan ng linyang pasali-salit,
At subukang ilimbag sa iyong lumang damit.
Mga disenyo’y maaaring gamiting panggitna,
Pansulok, pangkahalatan at panggilid na likha.
Kung gusto mo’y ilimbag sa tela, kumot at punda,
Maaari ring gamitin ang malong , gusi at plorera.
Mga Tanong:
1. Paano naipakikita ang galaw o ritmo ng disenyo?
2. Ano-ano ang paraan pag-aayos ng lokasyon ng mga disenyo?
3. Ano –anong bagay ang maaaring malimbagan ang nabanggit sa tula?
B. Kahalagahan ng Disenyong Etniko:
Ang disenyong etniko ay tunay na nakalulugod at kaakit-akit sa paningin. Nagpapakita ang
mga ito ng pagkamalikhain ng ating mga ninuno. Nagpapamalas din ang mga ito ng iba’t ibang
paraan ng pagkakaayos ng mga disenyo na mas lalong nagpapaganda sa likhang sining.
Hanggang sa kasalukuyan, ginagamit pa rin ito bilang disenyong pansulok, panggitna,
pangkalahatan , at panggilid sa tela, kumot, malong, plorera at gusi, at punda ng unan. Isa na rito
ang disenyo ng mga Kalinga sa Lalawigan ng Bulubundukin (Mt. Province).
Paulit-ulit Pasalit-salit Radial
3. Sa kanilang mga disenyo ay makikita ang paggamit nila ng malalaki at maliliit na hugis na
nagdudulot ng contrast sa mga disenyo. Ang mga larawan sa ibaba ay mga halimbawa ng paraan ng
pagbuo ng isang disenyo.
Makukulay ang pananamit at palamuti ng mga Kalinga. Napakahalaga sa kanila ang mga
palamuti sa katawan na nagpapakilala sa kanilang katayuan sa lipunan. Madalas gamitin ng mga
Kalinga ang kulay na pula, dilaw, berde, at itim. Ang kanilang disenyo ay nagsasaad ng kanilang
pagkakakilanlan sa lugar na kanilang tinitirhan.
3. Pagtatalakayan:
Sagutin ang mga sumusunod na tanong:
1. Ano ang ipinakikita ng mga disenyong etniko?
2. Sa anong mga paraan ipinakikita ng mga ninuno ang disenyong etniko?
3. Ano-anong bagay maaaring ilimbag ang disenyong etniko?
4. Saan matatagpuan ang etnikong Kalinga?
5. Bakit mahalaga sa mga taga Kalinga ang makukulay na disenyo sa kanilang katawan?
6. Bilang mag-aaral , paano ninyo ipagmamalaki ang mga disenyong etniko ng ating bansa?
4. Paglalapat:
A. Pakitang-turo: Pagsasagawa ng Likhang Sining:
DISENYO SA TABLE MAT
Mga Kagamitan:
Acrylic paint (2-4 na kulay)
Paint Brush
Katsa na kasing laki ng table mat o panyo
Disposable spoons (malaki at maliit)
Lumang dyaryo o magazine
Lapis
Hakbang sa Pagsasagawa:
1. Ihanda ang mga lahat ng kagamitan .
2. Lagyan ng lumang dyaryo o magazine ang mesang paggagawaan. Ayusin ang tela sa ibabaw
nito nang maayos.
3. Mag-isip ng isang disenyo na binubuo ng iba’t ibang hugis na maliliit at malalaki gamit ang
mga disposable spoons.
4. Kunin ang disposable spoons at dahan –dahang lagyan ng pintura ang likod nito.
4. 5. Dahan-dahang idkit ang bahaging may pintura ng disposable spoons sa tela paulit-ulit
hanggang mabuo ang disenyong naisip.
6. Patuyuin ang telang may disenyo.
Mga Dapat Tandaan sa Paggawa:
1. Iwasang maglandian o magkulitan sa pagsasagawa ng likhang sining.
2. Iwasang kumayat ang pintura sa likod ng disposable spoons.
3. Linisin ang pinaggawaan pagkatapos ng likhang sining.
4. Maghugas ng kamay pagkatapos gumawa ng sining.
B. Balik-pakitang gawa ng mga mag-aaral.
5. Paglalahat:
Kumpletohin ang talata . Piliin sa loob ng kahon ang sagot.
Ang _______________ ay isa sa mga gawaing pansining na magagawa sa
pamamagitan ng pag-iiwan ng bakas ng isang kinulayang bagay. Ang _____________ ay isa
ding halimbawa ng relief mold. Ito ay ginagamitan ng ________________ na nagdudulot ng
____________ sa mga disenyo.
Pagpapahalaga:
Paano mo maipakikita ang pagpapahalaga sa mga Disenyong Etniko ng ating bansa?
5. Pangkatang Gawain:
Hahatiin ng guro ang klase sa apat na pangkat. Bibigyan ng Activity card ang bawat pangkat upang
isagawa ang sumusunod na likhang sining :
Pangkat 1 - Panggitna
Pangkat 2- Pangkalahatan
Pangkat 3 – (Panggilid
Pangkat 4 – Pansulok
RUBRIC : Pagtataya sa ginawang presentasyon ng bawat pangkat.
Kasanayan Naisagawa ng
maayos at higit sa
inaasahan (3)
Naisagawa ng
maayos ayon sa
inaasahan (2)
Naisagawa ng
may kaunting
pagkukulang (1)
1. Nakapaglimbag ng likhang sining
ayon sa ibinigay na plano.
2. Natapos ang gawain ayon sa inilaang
oras.
3. Naging malikhain sa paggawa ng
disenyo.
4. Naipakita ang kooperasyon ng
bawat miyembro sa pangkat sa
paggawa ng sining.
5. Nalinis ang pinaggawaang lugar.
ISKOR:
Disenyo sa Table Mat Paglilimbag maliliit at malalaking hugis kontrast
5. IV. Pagtataya:
Panuto: Piliin ang titik ng tamang sagot at isulat sa sagutang papel.
1. Ang disenyong katutubo ay sumasalamin sa _________.
A. kasaysayan B. pamayanan C. sarili D. paaralan
2. Ang mga disenyong katutubo ay maaaring ilimbag sa _________.
A. katawan B. prutas C. malong D. halaman
3. Hanggang sa ngayon , ang disenyong katutubo ay ginagamit bilang pansulok, panggilid, pang gitna
at _______sa tela.
A. pangkalahatan B. panloob C. patagilid D. panglikod
4. Ang paggamit ng maililiit at malalaking hugis ay nagpapakita ng __________ sa mga disenyo.
A. kulay B. kontrast C. linya D. proporsyon
5. Ang disenyo ng mga taga -___________ ay nagpapakita ng kanilang pagkakakilanlan sa lugar na
kanilang tinitirhan.
A. Kapangpangan B. Katutubo C. Kalinga D. Kawit,Cavite
V. Takdang Gawain:
1. Dalhin ang sumusunod na kagamitan :
Katsa na kasinglaki ng mat o panyo ( maaaring gamitin ang kamisetang puti na luma)
Acrylic paint
Paint brush/ lapis
Dyaryo o magazine
Disposable spoons (maliit at malaki)
2. Planuhin ang disenyong nais gawin sa likhang sining na Disenyo sa Table Mat.
VI. Puna:
_______ sa _______ na mag-aaral ang hindi nakaabot sa Lubusang Pagkatuto (LP)
Mean ___________
SD ______________
MPS ____________
Inihanda ni :
MA. CRISTINA B. TAMONTE
Guro III
Iwinasto at Inobserbahan ni:
ZORAIDA E. MENDEZ
Dalubguro I
Binigyan-Pansin:
EDNA G. REYES
Punungguro I
1- ___
2- ___
3- ___
4- ___
5- ___
6. Republic of the Philippines
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region IV – CALABA(RZON
DIVISION OF LAGUNA
District of Santa Cruz
DUHAT ELEMENTARY SCHOOL
Santa Cruz
BANGHAY ARALIN SA MAPEH 4 :
ARTS
Paksa:
Mga Katutubong Disenyo: Paglilimbag sa Pamayanang Kultural
(Disenyo sa Table Mat)
Inihanda ni :
MA. CRISTINA B. TAMONTE
Guro III
Iwinasto at Inobserbahan ni:
ZORAIDA E. MENDEZ
Dalubguro I
Binigyan – Pansin:
EDNA G. REYES
Punungguro I
7. ACTIVITY CARD
DISENYO SA TABLE MAT
Panuto: Sundin/gawin ang plano o disenyo para sa table mat.
Disenyo sa Table Mat (Panggitna)
8. ACTIVITY CARD
DISENYO SA TABLE MAT
Panuto: Sundin/gawin ang plano o disenyo para sa table mat.
Disenyo sa Table Mat (Pangkalahatan)
9. ACTIVITY CARD
DISENYO SA TABLE MAT
Panuto: Sundin/gawin ang plano o disenyo para sa table mat.
Disenyo sa Table Mat (Pangsulok)
ACTIVITY CARD
DISENYO SA TABLE MAT
Panuto: Sundin/gawin ang plano o disenyo para sa table mat.
10. ACTIVITY CARD
DISENYO SA TABLE MAT
Panuto: Sundin/gawin ang plano o disenyo para sa table mat.
Disenyo sa Table Mat (Panggilid)
11. RUBRIC
Pagtataya sa ginawang presentasyon ng bawat pangkat.
Kasanayan Naisagawa ng
maayos at higit sa
inaasahan (3)
Naisagawa ng
maayos ayon sa
inaasahan (2)
Naisagawa ng
may kaunting
pagkukulang (1)
1. Nakapaglimbag ng likhang sining
ayon sa ibinigay na plano.
2. Natapos ang gawain ayon sa inilaang
oras.
3. Naging malikhain sa paggawa ng
disenyo.
4. Naipakita ang kooperasyon ng
bawat miyembro sa pangkat sa
paggawa ng sining.
5. Nalinis ang pinaggawaang lugar.
ISKOR: