SlideShare a Scribd company logo
1 of 27
Download to read offline
La Salle Green Hills respects your right to privacy and is
committed to protect the confidentiality of your personal
information thus has adapted necessary measures to secure it.
LSGH is bound to comply with the Data Privacy Act of 2012 (RA
10173), its Implementing Rules and Regulations and relevant
issuances of the National Privacy Commission. By participating
in this video meeting/conference/webinar, you are consenting
to our collection and use of information (including recording) in
accordance with this Privacy Notice. The information processed:
name, email address, your image, video and audio will be used
for attendance, documentation, communication and systems
administration purposes by the Human Resource Development
Office, the Office of the Integrated School Principal, the Offices
of the Associate Principals, and other offices authorized to have
access. We also use the information gathered from you for
abuse prevention and privacy protection. LSGH shall only retain
the said personal information until it serves its purpose, after
which it shall be securely disposed of. Queries and complaints
can be directed to the Data Protection Officer via email at
dpo@lsgh.edu.ph.
Pagtalakay sa Aralin:
“Isang Matandang Kuba sa
Gabi ng Cañao”
Filipino 7
Layunin ng Pag-aaral:
✓naiisa-isa ang mga mahahalagang tagpo
sa akdang binasa;
✓nasusuri ang kuwento batay sa
pagkakabuo nito at nabibigyang puna
ang paraan ng pagsusunod-sunod ng
pangyayari sa kuwento; at
✓nagagamit nang buong pananalig ang
mga biyayang kakayahan at pagsasanay
sa ikatutupad ng mga layunin at
pangarap.
Ano-anong mga
pagdiriwang na
panrelihiyon na alam
ninyong isinasagawa sa
ating bansa?
PollEv.com/joseisip582
Panimulang Gawain:
Ano-ano ang mga
pagdiriwang
panrelihiyon ang
isinasagawa sa
inyong lugar?
Bakit ito
isinasagawa?
Panimulang Gawain:
Ang cañao ay isang
ritwal o seremonyang
ginagawa sa isang
pagtitipon
✓af-fong - tirahan ng
isang pamilyang
Igorot
✓am-ma-matatandang
Igorot
✓ay-yeng-mga
panalangin
✓gangsa-
instrumentong
pangmusika
Panimulang Gawain:
Ang cañao ay isang
ritwal o seremonyang
ginagawa sa isang
pagtitipon
✓fatek-guhit sa
katawan na gaya ng
tattoo.
✓kabunyian-
bathala/diyos ng
mga igorot
✓tap-pey at fayas-
mga uri ng alak
Pagtalakay:
https://www.powtoon.com/online-presentation/eLWnxOy3GTE/isang-
matandang-kuba-sa-gabi-ng-canao/?mode=movie&locale=en
Pagtalakay: Buod ng Kuwento
Nagpasyang magdaos ng cañao si Lifu-o sa
kanyang tahanan matapos makakita ng isang
uwak sa gitna ng daan.
Nagpahanda ng tap-pey at fayas si Lifu-o sa
kanyang dalagang anak na si Sabsafung para
sa pagdiriwang.
Nag-alay ng karne ng baboy, mga awit, sayaw,
malalakas na tugtog, at panalangin ang mga
katutubo para sa kanilang anito.
Pagtalakay: Buod ng Kuwento
Nagsalita ang matandang kuba at nagsabing
dininig ni Kabunyian at bibiyayaan ng mga
anito ang pagdiriwang ng cañao ng mga
katutubo.
Nagpalagay ng taklob na kawa ang matandang
kuba at nagbilin ito sa mga katutubo hinggil
sa mangyayari pagkalipas ng tatlong araw.
Unti-unting nagkalamat ang kawa pagdating
ng takdang araw at ito ay naging punong
ginto.
Pagtalakay: Buod ng Kuwento
Dinumog ng mga tao ang puno ng ginto at ito ay
kanilang tinaga, tinapyas, at pinagbali-bali.
Bago magawang dumapo ng isang ibong
nabighani sa kakinangan ng kahoy ay nabuwal
ang puno ng ginto.
Nang tuluyang bumagsak ang puno ay para itong
aninong pinawi ng makinang na liwanag ng araw.
Narinig ni Lifu-o ang isang bulong o hanging
nagsasabing bago sila makakuha ng ginto ay
huhukayin muna nila ito.
Pagtalakay:
Kung ikaw si Lifu-o, ano ang gagawin
mo upang maiwasan ang kinahinatnan
sa gantimpala o biyaya na kanila
sanang natanggap?
Ano ang pangunahing aral ang hatid
ng kuwento?
Paglalahat:
Bakit hindi mabuting maghangad
nang labis lalo na sa kayamanan?
Paano maiiwasan ang mga
ganitong bagay?
Mga Hudyat sa Pagsusunod-
sunod ng Pangyayari
May mga pagkakataon na
nagbibigay tayo ng pagkakasunod-
sunod ng mga bagay, pangyayari,
panuto at iba pa. Mahalaga ito
upang magamit sa pagpapahayag
ng pagkakasunod-sunod na
pangyayari o gawain.
Kapag pangngalan (tao, bagay, lugar,
gawain) ang pinagsunod-sunod sa
isang pangungusap, gumagamit ng
pang-uring pamilang na panunuran o
ordinal.
Hal. Una si Doris, pangalawa
si Mario, at pangatlo si Anna
Mga Hudyat sa Pagsusunod-
sunod ng Pangyayari
Kapag proseso o paraan ng pagsasagawa ng
isang gawain (pagluluto, paglalaba,
pagkukumpuni ng sasakyan) ang pinagsunod-
sunod sa isang pangungusap, makatutlong ang
paggamit ng mga salitang ‘una’, ‘kasunod nito’,
‘panghuli’ atbp o kaya naman ay paggamit ng
salitang ‘pang-uring pamilang + hakbang’ o
kaya’y ang paggamit ng ‘step 1, step 2,…
Hal. Unang hakbang, Ikalawang
hakbang, at Ikatlong hakbang
Mga Hudyat sa Pagsusunod-
sunod ng Pangyayari
Pagsasanay 1
Isulat ang kataga/pahayag na
nagpapakita ng
pagkakasunod-sunod ng mga
pangyayari. Kung wala,
gumuhit ng kahon sa bilang.
1. Sa pagsisimula ng
kuwento, ang buong mag-
anak ay nasa sala ng bahay
at nagbabahaginan ng mga
pangarap nila sa buhay.
2. Ikatlong nangyari,
pumunta ang mag-
anak sa mall upang
doon kumain.
3. Sumasayaw at
kumakanta ang
mga anak na
tuwang-tuwa sa
mga oras na iyon.
4. Naging wakas,
lahat ng kasama ng
mag-ina na iyon ay
tuwang-tuwa.
5. Sumunod na
nangyari, nagplano
silang pupunta sa
mall upang doon
kumain.
6. Ang lahat ay
nasasabik nang
pumunta.
7. Nagmamadali ang
lahat na makapagbihis
at baka maiwanan.
8. Kasunod nito ay
ang masarap na
kainan ng buong
mag-anak.
Takdang-aralin:
Sagutin ang mga sumusunod:
1.Pag-aralan ang kahulugan at
gamit ng pang-abay sa
panghihikayat.”
2.Ano ang ipinahahayag ng mga
sumusunod na salita?
Ipaliwanag:
Tunay…
Totoo…
Tama…
Sanggunian: Pluma 7 nina Baisa-
Julian et.al, pahina 206-208.

More Related Content

What's hot

Pokus ng pandiwa sanhi at gamit
Pokus ng pandiwa  sanhi at gamitPokus ng pandiwa  sanhi at gamit
Pokus ng pandiwa sanhi at gamit
Alma Reynaldo
 
Elemento ng maikling kuwento
Elemento ng maikling kuwentoElemento ng maikling kuwento
Elemento ng maikling kuwento
eijrem
 
Epiko at ang mga elemento nito
Epiko at ang mga elemento nitoEpiko at ang mga elemento nito
Epiko at ang mga elemento nito
eijrem
 
1st grading week 7 proyektong panturismo (mga dapat gawin) babes
1st grading week 7 proyektong panturismo (mga dapat gawin) babes1st grading week 7 proyektong panturismo (mga dapat gawin) babes
1st grading week 7 proyektong panturismo (mga dapat gawin) babes
Dona Baes
 

What's hot (20)

Pokus ng pandiwa sanhi at gamit
Pokus ng pandiwa  sanhi at gamitPokus ng pandiwa  sanhi at gamit
Pokus ng pandiwa sanhi at gamit
 
Paksa sa filipino 9
Paksa sa filipino 9Paksa sa filipino 9
Paksa sa filipino 9
 
Filipino 10- Gamit ng Pandiwa
Filipino 10- Gamit ng PandiwaFilipino 10- Gamit ng Pandiwa
Filipino 10- Gamit ng Pandiwa
 
Hudyat sa pagkasunod sunod ng mga pangayayari grade7
Hudyat sa pagkasunod sunod ng mga pangayayari grade7Hudyat sa pagkasunod sunod ng mga pangayayari grade7
Hudyat sa pagkasunod sunod ng mga pangayayari grade7
 
Pabula
PabulaPabula
Pabula
 
pokus ng Pandiwa
pokus ng Pandiwapokus ng Pandiwa
pokus ng Pandiwa
 
Filipino 8 Uri ng Pangatnig
Filipino 8 Uri ng PangatnigFilipino 8 Uri ng Pangatnig
Filipino 8 Uri ng Pangatnig
 
Elemento ng maikling kuwento
Elemento ng maikling kuwentoElemento ng maikling kuwento
Elemento ng maikling kuwento
 
Filipino 9 Etimolohiya
Filipino 9 EtimolohiyaFilipino 9 Etimolohiya
Filipino 9 Etimolohiya
 
Mitolohiya
MitolohiyaMitolohiya
Mitolohiya
 
Grade 7_Ang Munting Ibon PART1
Grade 7_Ang Munting Ibon PART1Grade 7_Ang Munting Ibon PART1
Grade 7_Ang Munting Ibon PART1
 
Pandiwa
PandiwaPandiwa
Pandiwa
 
FILIPINO-7..-Si-Usman-ang-alipin.pptx
FILIPINO-7..-Si-Usman-ang-alipin.pptxFILIPINO-7..-Si-Usman-ang-alipin.pptx
FILIPINO-7..-Si-Usman-ang-alipin.pptx
 
Pangngalan K2 Lesson
Pangngalan K2 LessonPangngalan K2 Lesson
Pangngalan K2 Lesson
 
Epiko at ang mga elemento nito
Epiko at ang mga elemento nitoEpiko at ang mga elemento nito
Epiko at ang mga elemento nito
 
Unang Bahagi ng Ibong Adarna at Mga Gawain
Unang Bahagi ng Ibong Adarna at Mga GawainUnang Bahagi ng Ibong Adarna at Mga Gawain
Unang Bahagi ng Ibong Adarna at Mga Gawain
 
Filipino 8 Epiko
Filipino 8 EpikoFilipino 8 Epiko
Filipino 8 Epiko
 
Mga Epiko sa Pilipinas
Mga Epiko sa PilipinasMga Epiko sa Pilipinas
Mga Epiko sa Pilipinas
 
Mga Ayos ng Pangungusap
Mga Ayos ng PangungusapMga Ayos ng Pangungusap
Mga Ayos ng Pangungusap
 
1st grading week 7 proyektong panturismo (mga dapat gawin) babes
1st grading week 7 proyektong panturismo (mga dapat gawin) babes1st grading week 7 proyektong panturismo (mga dapat gawin) babes
1st grading week 7 proyektong panturismo (mga dapat gawin) babes
 

Similar to Canao.pdf

Pandiwa at mga uri nito. Pandiwa at mga g
Pandiwa at mga uri nito. Pandiwa at mga gPandiwa at mga uri nito. Pandiwa at mga g
Pandiwa at mga uri nito. Pandiwa at mga g
BenharIirbani
 
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.docMasusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
LycaDelaCruz1
 

Similar to Canao.pdf (10)

Wika at gramatika
Wika at gramatikaWika at gramatika
Wika at gramatika
 
MGA_PANDIWA_ppt.pptx
MGA_PANDIWA_ppt.pptxMGA_PANDIWA_ppt.pptx
MGA_PANDIWA_ppt.pptx
 
Pandiwa at mga uri nito. Pandiwa at mga g
Pandiwa at mga uri nito. Pandiwa at mga gPandiwa at mga uri nito. Pandiwa at mga g
Pandiwa at mga uri nito. Pandiwa at mga g
 
Daily Lesson Log_Grade FILIPINO 5 week 5
Daily Lesson Log_Grade FILIPINO 5 week 5Daily Lesson Log_Grade FILIPINO 5 week 5
Daily Lesson Log_Grade FILIPINO 5 week 5
 
pang abay.pptx
pang abay.pptxpang abay.pptx
pang abay.pptx
 
filipino 10.pptx
filipino 10.pptxfilipino 10.pptx
filipino 10.pptx
 
DLL_FILIPINO 5_Q3_W10.docx
DLL_FILIPINO 5_Q3_W10.docxDLL_FILIPINO 5_Q3_W10.docx
DLL_FILIPINO 5_Q3_W10.docx
 
PANG-ABAY (PAMANAHON, PANLUNAN, PAMARAAN, PANGGAANO, KATAGA)
PANG-ABAY (PAMANAHON, PANLUNAN, PAMARAAN, PANGGAANO, KATAGA)PANG-ABAY (PAMANAHON, PANLUNAN, PAMARAAN, PANGGAANO, KATAGA)
PANG-ABAY (PAMANAHON, PANLUNAN, PAMARAAN, PANGGAANO, KATAGA)
 
g8 pang abay.pptx
g8 pang abay.pptxg8 pang abay.pptx
g8 pang abay.pptx
 
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.docMasusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
 

Recently uploaded (7)

ThanksgivingMass for Grade School -public school
ThanksgivingMass for Grade School -public schoolThanksgivingMass for Grade School -public school
ThanksgivingMass for Grade School -public school
 
Cor8-4th-Quarter-Semi-Final-Examination-2023.pptx
Cor8-4th-Quarter-Semi-Final-Examination-2023.pptxCor8-4th-Quarter-Semi-Final-Examination-2023.pptx
Cor8-4th-Quarter-Semi-Final-Examination-2023.pptx
 
Lesson 5_Ang mga Organisasyon at Alyansa sa Daigdig .pptx
Lesson 5_Ang mga Organisasyon at Alyansa sa Daigdig .pptxLesson 5_Ang mga Organisasyon at Alyansa sa Daigdig .pptx
Lesson 5_Ang mga Organisasyon at Alyansa sa Daigdig .pptx
 
ANG PAGBASA GAMIT ANG MARUNGKO APPROACH.
ANG PAGBASA GAMIT ANG MARUNGKO APPROACH.ANG PAGBASA GAMIT ANG MARUNGKO APPROACH.
ANG PAGBASA GAMIT ANG MARUNGKO APPROACH.
 
ESP-QUARTER-4-GRADE-10-MODULE-3-POWERPOINT
ESP-QUARTER-4-GRADE-10-MODULE-3-POWERPOINTESP-QUARTER-4-GRADE-10-MODULE-3-POWERPOINT
ESP-QUARTER-4-GRADE-10-MODULE-3-POWERPOINT
 
Pagbasa-at-Pananaliksik ng grade 11 Filipino
Pagbasa-at-Pananaliksik ng grade 11 FilipinoPagbasa-at-Pananaliksik ng grade 11 Filipino
Pagbasa-at-Pananaliksik ng grade 11 Filipino
 
uri ng pelikula filipinofor greade vi.pptx
uri ng pelikula filipinofor  greade vi.pptxuri ng pelikula filipinofor  greade vi.pptx
uri ng pelikula filipinofor greade vi.pptx
 

Canao.pdf

  • 1. La Salle Green Hills respects your right to privacy and is committed to protect the confidentiality of your personal information thus has adapted necessary measures to secure it. LSGH is bound to comply with the Data Privacy Act of 2012 (RA 10173), its Implementing Rules and Regulations and relevant issuances of the National Privacy Commission. By participating in this video meeting/conference/webinar, you are consenting to our collection and use of information (including recording) in accordance with this Privacy Notice. The information processed: name, email address, your image, video and audio will be used for attendance, documentation, communication and systems administration purposes by the Human Resource Development Office, the Office of the Integrated School Principal, the Offices of the Associate Principals, and other offices authorized to have access. We also use the information gathered from you for abuse prevention and privacy protection. LSGH shall only retain the said personal information until it serves its purpose, after which it shall be securely disposed of. Queries and complaints can be directed to the Data Protection Officer via email at dpo@lsgh.edu.ph.
  • 2. Pagtalakay sa Aralin: “Isang Matandang Kuba sa Gabi ng Cañao” Filipino 7
  • 3. Layunin ng Pag-aaral: ✓naiisa-isa ang mga mahahalagang tagpo sa akdang binasa; ✓nasusuri ang kuwento batay sa pagkakabuo nito at nabibigyang puna ang paraan ng pagsusunod-sunod ng pangyayari sa kuwento; at ✓nagagamit nang buong pananalig ang mga biyayang kakayahan at pagsasanay sa ikatutupad ng mga layunin at pangarap.
  • 4. Ano-anong mga pagdiriwang na panrelihiyon na alam ninyong isinasagawa sa ating bansa? PollEv.com/joseisip582
  • 5.
  • 6.
  • 7. Panimulang Gawain: Ano-ano ang mga pagdiriwang panrelihiyon ang isinasagawa sa inyong lugar? Bakit ito isinasagawa?
  • 8. Panimulang Gawain: Ang cañao ay isang ritwal o seremonyang ginagawa sa isang pagtitipon ✓af-fong - tirahan ng isang pamilyang Igorot ✓am-ma-matatandang Igorot ✓ay-yeng-mga panalangin ✓gangsa- instrumentong pangmusika
  • 9. Panimulang Gawain: Ang cañao ay isang ritwal o seremonyang ginagawa sa isang pagtitipon ✓fatek-guhit sa katawan na gaya ng tattoo. ✓kabunyian- bathala/diyos ng mga igorot ✓tap-pey at fayas- mga uri ng alak
  • 11. Pagtalakay: Buod ng Kuwento Nagpasyang magdaos ng cañao si Lifu-o sa kanyang tahanan matapos makakita ng isang uwak sa gitna ng daan. Nagpahanda ng tap-pey at fayas si Lifu-o sa kanyang dalagang anak na si Sabsafung para sa pagdiriwang. Nag-alay ng karne ng baboy, mga awit, sayaw, malalakas na tugtog, at panalangin ang mga katutubo para sa kanilang anito.
  • 12. Pagtalakay: Buod ng Kuwento Nagsalita ang matandang kuba at nagsabing dininig ni Kabunyian at bibiyayaan ng mga anito ang pagdiriwang ng cañao ng mga katutubo. Nagpalagay ng taklob na kawa ang matandang kuba at nagbilin ito sa mga katutubo hinggil sa mangyayari pagkalipas ng tatlong araw. Unti-unting nagkalamat ang kawa pagdating ng takdang araw at ito ay naging punong ginto.
  • 13. Pagtalakay: Buod ng Kuwento Dinumog ng mga tao ang puno ng ginto at ito ay kanilang tinaga, tinapyas, at pinagbali-bali. Bago magawang dumapo ng isang ibong nabighani sa kakinangan ng kahoy ay nabuwal ang puno ng ginto. Nang tuluyang bumagsak ang puno ay para itong aninong pinawi ng makinang na liwanag ng araw. Narinig ni Lifu-o ang isang bulong o hanging nagsasabing bago sila makakuha ng ginto ay huhukayin muna nila ito.
  • 14. Pagtalakay: Kung ikaw si Lifu-o, ano ang gagawin mo upang maiwasan ang kinahinatnan sa gantimpala o biyaya na kanila sanang natanggap? Ano ang pangunahing aral ang hatid ng kuwento?
  • 15. Paglalahat: Bakit hindi mabuting maghangad nang labis lalo na sa kayamanan? Paano maiiwasan ang mga ganitong bagay?
  • 16. Mga Hudyat sa Pagsusunod- sunod ng Pangyayari May mga pagkakataon na nagbibigay tayo ng pagkakasunod- sunod ng mga bagay, pangyayari, panuto at iba pa. Mahalaga ito upang magamit sa pagpapahayag ng pagkakasunod-sunod na pangyayari o gawain.
  • 17. Kapag pangngalan (tao, bagay, lugar, gawain) ang pinagsunod-sunod sa isang pangungusap, gumagamit ng pang-uring pamilang na panunuran o ordinal. Hal. Una si Doris, pangalawa si Mario, at pangatlo si Anna Mga Hudyat sa Pagsusunod- sunod ng Pangyayari
  • 18. Kapag proseso o paraan ng pagsasagawa ng isang gawain (pagluluto, paglalaba, pagkukumpuni ng sasakyan) ang pinagsunod- sunod sa isang pangungusap, makatutlong ang paggamit ng mga salitang ‘una’, ‘kasunod nito’, ‘panghuli’ atbp o kaya naman ay paggamit ng salitang ‘pang-uring pamilang + hakbang’ o kaya’y ang paggamit ng ‘step 1, step 2,… Hal. Unang hakbang, Ikalawang hakbang, at Ikatlong hakbang Mga Hudyat sa Pagsusunod- sunod ng Pangyayari
  • 19. Pagsasanay 1 Isulat ang kataga/pahayag na nagpapakita ng pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari. Kung wala, gumuhit ng kahon sa bilang.
  • 20. 1. Sa pagsisimula ng kuwento, ang buong mag- anak ay nasa sala ng bahay at nagbabahaginan ng mga pangarap nila sa buhay.
  • 21. 2. Ikatlong nangyari, pumunta ang mag- anak sa mall upang doon kumain.
  • 22. 3. Sumasayaw at kumakanta ang mga anak na tuwang-tuwa sa mga oras na iyon.
  • 23. 4. Naging wakas, lahat ng kasama ng mag-ina na iyon ay tuwang-tuwa.
  • 24. 5. Sumunod na nangyari, nagplano silang pupunta sa mall upang doon kumain.
  • 25. 6. Ang lahat ay nasasabik nang pumunta. 7. Nagmamadali ang lahat na makapagbihis at baka maiwanan.
  • 26. 8. Kasunod nito ay ang masarap na kainan ng buong mag-anak.
  • 27. Takdang-aralin: Sagutin ang mga sumusunod: 1.Pag-aralan ang kahulugan at gamit ng pang-abay sa panghihikayat.” 2.Ano ang ipinahahayag ng mga sumusunod na salita? Ipaliwanag: Tunay… Totoo… Tama… Sanggunian: Pluma 7 nina Baisa- Julian et.al, pahina 206-208.