SlideShare a Scribd company logo
1 of 4
Paaralan Antas 6
Guro Asignatura Araling Panlipunan
Petsa/Oras Markahan/Linggo Unang Markahan - Unang Linggo
Pamantayang Nilalaman
(Content Standard)
Pamantayan sa Pagganap
(Performance Standard)
Pamantayan sa Pagkatuto
(Learning Competencies)
Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
Layunin (Lesson Objectives) 1. Natutukoy ang kinalalagyan ng
Pilipinas sa mundo sa pamamagitan ng
globo at mapa batay sa absolute o
tiyak na lokasyon nito (longitude at
latitude)
2. Nakabubuo ng word puzzle
3. Napapahalagahan ang kinalalagyan
ng Pilipinas sa mundo sa pamamagitan
ng globo at mapa batay sa absolute o
tiyak na lokasyon nito (longitude at
latitude)
1. Natutukoy ang kinalalagyan ng
Pilipinas sa mundo sa pamamagitan ng
globo at mapa batay sa relatibong
lokasyon nito
2. Nakaguguhit ng mapa ukol sa tiyak
na kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo.
3. Napapahalagahan ang kinalalagyan
ng Pilipinas sa mundo sa pamamagitan
ng globo at mapa batay sa relatibong
lokasyon nito
1. Nagagamit ang grid sa globo at
mapang pulitikal sa pagpapaliwanag
ng pagbabago ng hangganan at lawak
ng teritoryo ng Pilipinas batay sa
kasaysayan
2. Nakagagawa ng graphic organizer
upang ipaliwanag ang teritoryo ng
Pilipinas ayon sa kasaysayan
3. Naipakikita ang pakikiisa sa
pangkatang gawain
1. Nagagamit ang grid sa globo at
mapang pulitikal sa pagpapaliwanag
ng pagbabago ng hangganan at lawak
ng teritoryo ng Pilipinas ayon sa
Saligang Batas
2. Nakagagawa ng graphic organizer
upang ipaliwanag ang teritoryo ng
Pilipinas ayon sa Saligang Batas
3. Naipakikita ang pakikiisa sa
pangkatang gawain
1. Naipapaliwanag ang kahalagahan
ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya
at politika ng Asya at mundo
2. Naipakikita ang isang malikhaing
presentasyon ukol sa kahalagahan ng
lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at
politika ng Asya at mundo
3. Naipakikita ang pakikiisa at
kasiyahan sa mga gawain
Paksang Aralin
(Subject Matter)
Absolute o Tiyak na Lokasyon ng
Pilipinas
Relatibong Lokasyon ng Pilipinas Teritoryo ng Pilipinas ayon sa
Kasaysayan
- Treaty of Paris
- Washington Treaty
- Arbitrasyon sa Pulo ng Palmas
- Convention bet US & Great Britain
- Spratlys at Scarborough Shoal
Teritoryo ng Pilipinas ayon sa Saligang
Batas
- SB 1935
- SB 1973
- SB 1987
- Benham Rise/Philippine Rise
Kahalagahan ng Lokasyon ng
Pilipinas
Kagamitang Panturo
(Learning Resources)
AP6PMK-Ia-1
Kalakip pahina 19-23
Tingnan ang Sanggunian
AP6PMK-Ia-1
Kalakip pahina 19-23
Tingnan ang Sanggunian
AP6PMK-Ia-2
Kalakip pahina 24-28
Tingnan ang Sanggunian
AP6PMK-Ia-2
Kalakip pahina 24-28
Tingnan ang Sanggunian
AP6PMK-Ia-3
Kalakip 24-28
Tingnan ang Sanggunian
Pamamaraan
(Procedure)
a. Balik-aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin (Reviewing
previous lesson/s or
presenting the new lesson)
Itanong: Ano ang eksaktong
kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo?
Hayaan ang mga batang magbigay ng
kanilang mga sagot.
Game – Pinoy Henyo
Compass rose, bansa, anyong tubig,
insular, at bisinal
Ituro sa mapa ang kinalalagyan ng
Pilipinas sa mundo. Sabihin ang tiyak
at relatibong lokasyon nito.
Itanong: Ano ang naaalala ninyo
kapag nakita ninyo o nadinig ang
salitang TERITORYO?
Ano ang isinasaad sa Saligang Batas
ukol sa hangganan at lawak ng
teritoryo ng Pilipinas?
1. Natutukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo sa pamamagitan ng globo at mapa batay sa absolute location nito (longitude at latitude )
2. Nagagamit ang grid sa globo at mapang pulitikal sa pagpapaliwanag ng pagbabago ng hangganan at lawak ng teritoryo ng Pilipinas batay sa kasaysayan
3. Naipaliliwanag ang kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at politika ng Asya at mundo
Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang pangheograpiya at ang ambag ng
malayang kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong Filipino.
Naipamamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo
Detailed
Lesson Plan
(DLP)
AP DLP Q1 W1 Pahina 1
b. Paghahabi sa layunin ng
aralin (Establishing a
purpose for the lesson)
Ipakita sa globo ang kinalalagyan ng
Pilipinas sa mundo. Itanong: Ano-
anong guhit ang napapansin ninyo sa
globo? Siguraduhing banggitin na ang
bawat guhit ay may kanya-kanyang
degree.
Itanong: Ano-anong bansa ang
nakapalibot sa Pilipinas? Ano-anong
anyong tubig ang nakapalibot sa
Pilipinas? Nararapat bang alam natin
ang mga ito? Bakit?
Magpapakita ng iba't ibang uri ng
mapa at itanong: Ano ang inyong
napapansin sa nilalaman ng mapa?
Bigyang diin ang salitang teritoryo at
ang teritoryo ng Pilipinas.
Magpakita at magpapasuri ng bago at
lumang mapa sa mga mag-aaral.
Itanong: Napansin ba ninyo ang
pagbabago sa teritoryo ng Pilipinas?
Sa inyong palagay, bakit nagkakaroon
ng ganitong mga pagbabago?
Pagpapakita ng mga lugar sa Pilipinas
na dinarayo ng mga turista. Itanong:
Saan makikita ang mga lugar na ito?
Ano sa palagay ninyo ang kaugnayan
nito sa paksa na tatalakayin sa araw
na ito?
c. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
(Presenting examples/
instances of the new lesson)
Laro: Paunahang pagtukoy sa
kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo
batay sa absolute o tiyak na lokasyon
nito (longhitud at latitud) gamit ang
globo o mapa (Sagot: 12.8797° H,
121.7740° S)
A. Pangkatin ang mga mag-aaral sa
apat na grupo.
B. Bigyan ang mga mag-aaral ng globo
o mapa at hayaan silang mag lista ng
mga bansa at yamang tubig na
nakapalibot sa Pilipinas.
Pangkatang Gawain: Pagbasa sa teksto
ukol sa teritoryo ng Pilipinas ayon sa
kasaysayan:
- Treaty of Paris
- Washington Treaty
- Arbitrasyon sa Pulo ng Palmas
- Convention bet US & Great Britain
- Spratlys at Scarborough Shoal
Pangkatang Gawain: Pagbasa sa teksto
ukol sa Teritoryo ng Pilipinas ayon sa
Saligang Batas
- SB 1935
- SB 1973
- SB 1987
- Benham Rise/Philippine Rise
Itanong: Mahalaga ba ang lokasyon
ng Pilipinas sa ekonomiya at politika
ng Asya at ng mundo? Bakit? Gumuhit
ng tsart sa pisara (Ekonomiya at
Politika) at isulat ang mga sagot ng
mga bata.
d. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
(Discussing new concept)
Pagbuo ng word puzzl e. Buuin ang
mga salita na may kinalaman sa
kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo
batay sa absolute o tiyak na lokasyon
nito. (Mga salita: longitude, latitude,
grid, equator, prime meridian,
compass rose)
Gumawa ng tsart sa pisara at isulat
ang sagot ng mga mag-aaral. Tanong:
Batay sa globo o mapa, ano-ano ang
bansa o yamang tubig ang makikita sa
hilaga, timog, silangan, at kanluran
nito?
Isulat sa pisara ang mga kasunduan na
tatalakayin at hayaan ang mga mag-
aaral na banggitin ang nalaman nila
mula sa kanilang binasa.
Isulat sa pisara ang mga Saligang Batas
na tatalakayin at hayaan ang mga mag-
aaral na banggitin ang nalaman nila
mula sa kanilang binasa.
Ipabuo ang mga salita sa mga mag-
aaral.
KONOEYAMI (Ekonomiya)
KALITIPO (Politika)
MORISTU (Turismo)
UNKARANLA (Kaunlaran)
NALLKAAK(Kalakalan)
e. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
(Continuation of the
discussion of new concept)
Ipaliwanang ang kahulugan ng mga
naabuong salita. Tingnan ang Kalakip
pahina 19.
Ipaliwanang ang bisinal at insular na
relatibong lokasyon. Tingnan ang
Kalakip pahina 21.
Ipaliwanag ang iba't ibang kasunduan.
Tingnan ang Kalakip pahina 24-25.
Ipaliwanag ang iba't ibang parte ng
Saligang Batas na may kinalaman sa
teritoryo ng Pilipinas. Tingnan ang
Kalakip pahina 24-25.
Ipaliwanag ang mga nabuong salita.
f. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment) (Developing
Mastery)
Gamitin ang golobo at mapa. Tukuyin
ang kinalalagyan ng mga lalawigan sa
Pilipinas batay sa absolute o tiyak na
lokasyon nito sa harap ng klase.
Manila: 14° 35' H, 120° 59' S
Aparri: 18° 21' H, 121° 38' S
Cebu City: 10° 18' H, 123° 53' S
Davao: 7° 11' H, 125° 27' S
Puerto Princesa: 9° 58' H, 118° 47' S
MAPA, O MAPA!
Pangkatang Gawain: Bigyan ng mapa
ng Asya ang bawat pangkat at
pakulayan ang mga bansa at katubigan
na nakapalibot dito ayon sa
sumusunod: Pula-Hilaga, Luntian-
Timog, Dilaw-Silangan, Asul-Kanluran.
Ipasulat ang letrang B kung ito ay
bisinal na lokasyon at I kung insular.
DULA-DULAAN.
Pangkatang Gawain: Magkaroon ng
maikling dula-dulaan tungkol sa iba't
ibang kasunduan na may kinalaman sa
teritoryo ng Pilipinas. -Treaty of Paris
- Washington Treaty
- Arbitrasyon sa Pulo ng Palmas
- Convention bet US & Great Britain
- Spratlys at Scarborough Shoal
AKO ANG BATAS
Pangkatang Gawain: Gumawa ng
graphic organizer ayon sa Saligang
Batas. Isulat sa ilalim ang maaring
reaksyon ng mga Filipino sa
pagbabago ng Saligang Batas na may
kinalaman sa teritoryo ng Pilipinas.
Pangkat 1 - Saligang Batas 1935
Pangkat 2 - Saligang Batas 1973
Pangkat 3 - Saligang Batas 1987
TAGIS GALING
Pangkatang Gawain:
Pagpapakita ng kahalagahan ng
lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at
politika ng Asya at ng mundo
pamamagitan ng isang malikhaing
presentasyon.
Pangkat 1 - info-poster
Pangkat 2 - info-mercial
Pangkat 3 - tableau
Pangkat 4 - jingle
AP DLP Q1 W1 Pahina 2
g. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay
(Finding practical
application of concepts and
skills in daily living)
Gawin ang Suring Mapa sa Kalakip
pahina 22 at Palalimin ang talakayan
gamit ang mga gabay na tanong.
Itanong: Base sa mga kinulayan
niyong mapa, ano sa palagay ninyo
ang mga epekto ng lokasyon ng
Pilipinas na napapalibutan ng yamang
tubig at mga karatig bansa?
Itanong: Bilang mag-aaral, ano ang
masasabi mo sa pagbabago ng
hangganan at lawak ng teritoryo ng
Pilipinas ayon sa kasaysayan?
Itanong: Sa inyong palagay, paano
natin maipagtatanggol ang hangganan
at lawak ng teritoryo ng ating bansa?
Pagkatapos sumagot ng mga mag-
aaral ay ipagawa ang DokumenSuri B
sa Kalakip pahina 26.
Itanong: Paano natin matutulungan
ang pamahalaan upang umunlad pa
ang ating ekonomiya? Pagkatapos
sumagot ng mga mag-aaral ay
ipagawa ang Aksyon sa Pagbabago sa
Kalakip pahina 22.
h. Paglalahat ng Aralin
(Making generalizations and
abstractions about the
lesson)
Itanong: Bakit mahalaga na alam natin
ang kinalalagyan ng Pilipinas sa
mundo batay sa absolute o tiyak na
lokasyon nito (longitude at latitude)?
Itanong: Bakit mahalaga na alam natin
ang kinalalagyan ng Pilipinas sa
mundo batay sa relatibong lokasyon
nito?
Itanong: Bakit mahalagang malaman
natin ang mga naging kasunduan na
may kinalaman sa pagbabago ng
hangganan at lawak ng teritoryo ng
Pilipinas ayon sa kasaysayan?
Itanong: Sa inyong palagay, bakit
nagbabago ang hangganan at lawak
ng teritoryo ng Pilipinas?
Cabbage Roll
Pagbunot ng piling bata upang
magsabi ng kanyang kaalaman tungkol
sa paksa o salita sa nakabilot na papel.
i. Pagtataya ng Aralin
(Evaluating learning)
Tukuyin ang kinalalagyan ng mga
karatig bansa ng Pilipinas sa mundo sa
pamamagitan ng paggamit ng globo o
mapa. (Brunei, Vietnam, at Taiwan)
Tukuyunin ang mga bansa at yamang
tubig na magbibigay ng relatibong
lokasyong ng Pilipinas. (Hilaga,
Silangan, Kanluran, at Timog)
Batay sa ginawang Data Retrieval
Chart , ipaliwanag ang pagbabago ng
hangganan at lawak ng teritoryo ng
Pilipinas ayon sa kasaysayan?
Paghambingin ang tatlong Saligang
Batas na tumatalakay sa teritoryo ng
Pilipinas at isulat ang mga pagbabago.
5 aytem na pagsusulit tungkol sa
lokasyon ng Pilipinas at kahalagahan
nito.
j. Karagdagang gawain para
sa takdang-aralin at
remediation (Additional
Activities for application or
remediation)
Tukuyin ang kinalalagyan ng mga
karatig bansa ng Pilipinas sa mundo sa
pamamagitan ng paggamit ng globo o
mapa. (China at Malaysia)
Magsaliksik tungkol sa relasyon ng
Pilipinas sa mga karatig bansa nito.
Pag-aralan ang hangganan at teritoryo
ng Pilipinas noon at ngayon gamit ang
mapang politikal.
Magbigay ng 5 paraan ng
pangangalaga sa teritoryo.
Lagyan ng kahulugan ang bawat letra
ng PILIPINAS ayon sa mga natutunan
sa buong linggo.
Remarks
Reflection
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
c. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
d. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy sa
remediation.
e. Alin sa mga
istratehyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano
ito nakatulong?
AP DLP Q1 W1 Pahina 3
f. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ang
aking punungguro at
superbisor?
g. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
AP DLP Q1 W1 Pahina 4

More Related Content

What's hot

Filipino1_Q2_Mod16_Pag-uulatnangPasalitangmga-NaobserbahangPangayayrisaPaligi...
Filipino1_Q2_Mod16_Pag-uulatnangPasalitangmga-NaobserbahangPangayayrisaPaligi...Filipino1_Q2_Mod16_Pag-uulatnangPasalitangmga-NaobserbahangPangayayrisaPaligi...
Filipino1_Q2_Mod16_Pag-uulatnangPasalitangmga-NaobserbahangPangayayrisaPaligi...
JesiecaBulauan
 
Gr 5 pagtukoy ng lokasyon
Gr 5 pagtukoy ng lokasyonGr 5 pagtukoy ng lokasyon
Gr 5 pagtukoy ng lokasyon
Marie Cabelin
 
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Helen de la Cruz
 
Banghay aralin sa hekasi v diosdado macapagal
Banghay aralin sa hekasi v diosdado macapagalBanghay aralin sa hekasi v diosdado macapagal
Banghay aralin sa hekasi v diosdado macapagal
Annieforever Oralloalways
 
Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5
DepEd Philippines
 
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernalMultigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Edi sa puso mo :">
 

What's hot (20)

Lokasyon ng pilipinas
Lokasyon ng pilipinasLokasyon ng pilipinas
Lokasyon ng pilipinas
 
Filipino 6 dlp 4 magkasingkahulugan o magkasalungat
Filipino 6 dlp 4   magkasingkahulugan o magkasalungatFilipino 6 dlp 4   magkasingkahulugan o magkasalungat
Filipino 6 dlp 4 magkasingkahulugan o magkasalungat
 
Araling Panlipunan Course Outline for Grade 6
Araling Panlipunan Course Outline for Grade 6Araling Panlipunan Course Outline for Grade 6
Araling Panlipunan Course Outline for Grade 6
 
Filipino 1 Curriculum Guide rev.2016
Filipino 1 Curriculum Guide rev.2016Filipino 1 Curriculum Guide rev.2016
Filipino 1 Curriculum Guide rev.2016
 
Rehiyon I
Rehiyon IRehiyon I
Rehiyon I
 
Filipino1_Q2_Mod16_Pag-uulatnangPasalitangmga-NaobserbahangPangayayrisaPaligi...
Filipino1_Q2_Mod16_Pag-uulatnangPasalitangmga-NaobserbahangPangayayrisaPaligi...Filipino1_Q2_Mod16_Pag-uulatnangPasalitangmga-NaobserbahangPangayayrisaPaligi...
Filipino1_Q2_Mod16_Pag-uulatnangPasalitangmga-NaobserbahangPangayayrisaPaligi...
 
EPP 5 AGRI - Paghahanda sa Lupang Pagtataniman
EPP 5 AGRI - Paghahanda sa Lupang PagtatanimanEPP 5 AGRI - Paghahanda sa Lupang Pagtataniman
EPP 5 AGRI - Paghahanda sa Lupang Pagtataniman
 
Ako, ikaw at siya
Ako, ikaw at siyaAko, ikaw at siya
Ako, ikaw at siya
 
Gr 5 pagtukoy ng lokasyon
Gr 5 pagtukoy ng lokasyonGr 5 pagtukoy ng lokasyon
Gr 5 pagtukoy ng lokasyon
 
Garcia
GarciaGarcia
Garcia
 
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
 
Banghay aralin sa hekasi v diosdado macapagal
Banghay aralin sa hekasi v diosdado macapagalBanghay aralin sa hekasi v diosdado macapagal
Banghay aralin sa hekasi v diosdado macapagal
 
Lesson Plan - Aralin 5 Paraan ng Pamamahala ng mga Espanyol sa Bansa
Lesson Plan - Aralin 5 Paraan ng Pamamahala ng mga Espanyol sa BansaLesson Plan - Aralin 5 Paraan ng Pamamahala ng mga Espanyol sa Bansa
Lesson Plan - Aralin 5 Paraan ng Pamamahala ng mga Espanyol sa Bansa
 
Araling Panlipunan 4 Curriculum Guide rev.2016
Araling Panlipunan 4 Curriculum Guide rev.2016Araling Panlipunan 4 Curriculum Guide rev.2016
Araling Panlipunan 4 Curriculum Guide rev.2016
 
Klima at panahon sa Pilipinas
Klima at panahon sa PilipinasKlima at panahon sa Pilipinas
Klima at panahon sa Pilipinas
 
Anyong lupa sa komunidad
Anyong lupa sa komunidadAnyong lupa sa komunidad
Anyong lupa sa komunidad
 
Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5
 
Araling Panlipunan 3 Curriculum Guide rev.2016
Araling Panlipunan 3 Curriculum Guide rev.2016Araling Panlipunan 3 Curriculum Guide rev.2016
Araling Panlipunan 3 Curriculum Guide rev.2016
 
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernalMultigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
 
Mga Pangunahing Pangkatng mga Tao sa Pilipinas
Mga Pangunahing Pangkatng mga Tao sa PilipinasMga Pangunahing Pangkatng mga Tao sa Pilipinas
Mga Pangunahing Pangkatng mga Tao sa Pilipinas
 

Similar to AP 6 DLP Q1 W1.pdf

DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docxDLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docx
ShefaCapuras1
 

Similar to AP 6 DLP Q1 W1.pdf (20)

AP56-Q1-W1-ANACLETAOBDIANELA lesson planning.docx
AP56-Q1-W1-ANACLETAOBDIANELA lesson planning.docxAP56-Q1-W1-ANACLETAOBDIANELA lesson planning.docx
AP56-Q1-W1-ANACLETAOBDIANELA lesson planning.docx
 
AP WEEK 1.docx
AP WEEK 1.docxAP WEEK 1.docx
AP WEEK 1.docx
 
ARALING-PANLIPUNAN-6_Q1_W1DLL (1).docx
ARALING-PANLIPUNAN-6_Q1_W1DLL (1).docxARALING-PANLIPUNAN-6_Q1_W1DLL (1).docx
ARALING-PANLIPUNAN-6_Q1_W1DLL (1).docx
 
ARALING PANLIPUNAN 6_Quarter 1_W1 DLL.docx
ARALING PANLIPUNAN 6_Quarter 1_W1 DLL.docxARALING PANLIPUNAN 6_Quarter 1_W1 DLL.docx
ARALING PANLIPUNAN 6_Quarter 1_W1 DLL.docx
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docxDLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docx
 
week 2.docx
week 2.docxweek 2.docx
week 2.docx
 
TG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdf
TG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdfTG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdf
TG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdf
 
Ap 9 tg kasaysayan ng daigdig
Ap 9 tg kasaysayan ng daigdigAp 9 tg kasaysayan ng daigdig
Ap 9 tg kasaysayan ng daigdig
 
Ap bow 456 q1&2
Ap bow 456 q1&2Ap bow 456 q1&2
Ap bow 456 q1&2
 
week 1.docx
week 1.docxweek 1.docx
week 1.docx
 
week 1.docx
week 1.docxweek 1.docx
week 1.docx
 
week 1.docx
week 1.docxweek 1.docx
week 1.docx
 
DLL-Q1-Week-1-Tuesday.docx
DLL-Q1-Week-1-Tuesday.docxDLL-Q1-Week-1-Tuesday.docx
DLL-Q1-Week-1-Tuesday.docx
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docxDLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docx
 
Ubd ap (1)
Ubd ap (1)Ubd ap (1)
Ubd ap (1)
 
Katuturan at Limang Tema ng Heograpiya.docx
Katuturan at Limang Tema ng Heograpiya.docxKatuturan at Limang Tema ng Heograpiya.docx
Katuturan at Limang Tema ng Heograpiya.docx
 
AP 8 Q1 week 1 day 1
AP 8 Q1 week 1 day 1AP 8 Q1 week 1 day 1
AP 8 Q1 week 1 day 1
 
Copy of G8Q1W1PPT.pptx
Copy of G8Q1W1PPT.pptxCopy of G8Q1W1PPT.pptx
Copy of G8Q1W1PPT.pptx
 
DLP in AP5.pdf
DLP in AP5.pdfDLP in AP5.pdf
DLP in AP5.pdf
 
DLP AP8 Mga Pulo sa Pacific COT-DEMO.docx
DLP AP8  Mga Pulo sa Pacific COT-DEMO.docxDLP AP8  Mga Pulo sa Pacific COT-DEMO.docx
DLP AP8 Mga Pulo sa Pacific COT-DEMO.docx
 

Recently uploaded (7)

Cor8-4th-Quarter-Semi-Final-Examination-2023.pptx
Cor8-4th-Quarter-Semi-Final-Examination-2023.pptxCor8-4th-Quarter-Semi-Final-Examination-2023.pptx
Cor8-4th-Quarter-Semi-Final-Examination-2023.pptx
 
ThanksgivingMass for Grade School -public school
ThanksgivingMass for Grade School -public schoolThanksgivingMass for Grade School -public school
ThanksgivingMass for Grade School -public school
 
FATIMA - History of the Apparitions - memoirs of Sister Lucia (Filippino).pptx
FATIMA - History of the Apparitions - memoirs of Sister Lucia (Filippino).pptxFATIMA - History of the Apparitions - memoirs of Sister Lucia (Filippino).pptx
FATIMA - History of the Apparitions - memoirs of Sister Lucia (Filippino).pptx
 
Lumalawak na pagkamamamayang Pilipino. ppt
Lumalawak na pagkamamamayang Pilipino. pptLumalawak na pagkamamamayang Pilipino. ppt
Lumalawak na pagkamamamayang Pilipino. ppt
 
ESP-QUARTER-4-GRADE-10-MODULE-3-POWERPOINT
ESP-QUARTER-4-GRADE-10-MODULE-3-POWERPOINTESP-QUARTER-4-GRADE-10-MODULE-3-POWERPOINT
ESP-QUARTER-4-GRADE-10-MODULE-3-POWERPOINT
 
Lesson 5_Ang mga Organisasyon at Alyansa sa Daigdig .pptx
Lesson 5_Ang mga Organisasyon at Alyansa sa Daigdig .pptxLesson 5_Ang mga Organisasyon at Alyansa sa Daigdig .pptx
Lesson 5_Ang mga Organisasyon at Alyansa sa Daigdig .pptx
 
Pagbasa-at-Pananaliksik ng grade 11 Filipino
Pagbasa-at-Pananaliksik ng grade 11 FilipinoPagbasa-at-Pananaliksik ng grade 11 Filipino
Pagbasa-at-Pananaliksik ng grade 11 Filipino
 

AP 6 DLP Q1 W1.pdf

  • 1. Paaralan Antas 6 Guro Asignatura Araling Panlipunan Petsa/Oras Markahan/Linggo Unang Markahan - Unang Linggo Pamantayang Nilalaman (Content Standard) Pamantayan sa Pagganap (Performance Standard) Pamantayan sa Pagkatuto (Learning Competencies) Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes Layunin (Lesson Objectives) 1. Natutukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo sa pamamagitan ng globo at mapa batay sa absolute o tiyak na lokasyon nito (longitude at latitude) 2. Nakabubuo ng word puzzle 3. Napapahalagahan ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo sa pamamagitan ng globo at mapa batay sa absolute o tiyak na lokasyon nito (longitude at latitude) 1. Natutukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo sa pamamagitan ng globo at mapa batay sa relatibong lokasyon nito 2. Nakaguguhit ng mapa ukol sa tiyak na kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo. 3. Napapahalagahan ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo sa pamamagitan ng globo at mapa batay sa relatibong lokasyon nito 1. Nagagamit ang grid sa globo at mapang pulitikal sa pagpapaliwanag ng pagbabago ng hangganan at lawak ng teritoryo ng Pilipinas batay sa kasaysayan 2. Nakagagawa ng graphic organizer upang ipaliwanag ang teritoryo ng Pilipinas ayon sa kasaysayan 3. Naipakikita ang pakikiisa sa pangkatang gawain 1. Nagagamit ang grid sa globo at mapang pulitikal sa pagpapaliwanag ng pagbabago ng hangganan at lawak ng teritoryo ng Pilipinas ayon sa Saligang Batas 2. Nakagagawa ng graphic organizer upang ipaliwanag ang teritoryo ng Pilipinas ayon sa Saligang Batas 3. Naipakikita ang pakikiisa sa pangkatang gawain 1. Naipapaliwanag ang kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at politika ng Asya at mundo 2. Naipakikita ang isang malikhaing presentasyon ukol sa kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at politika ng Asya at mundo 3. Naipakikita ang pakikiisa at kasiyahan sa mga gawain Paksang Aralin (Subject Matter) Absolute o Tiyak na Lokasyon ng Pilipinas Relatibong Lokasyon ng Pilipinas Teritoryo ng Pilipinas ayon sa Kasaysayan - Treaty of Paris - Washington Treaty - Arbitrasyon sa Pulo ng Palmas - Convention bet US & Great Britain - Spratlys at Scarborough Shoal Teritoryo ng Pilipinas ayon sa Saligang Batas - SB 1935 - SB 1973 - SB 1987 - Benham Rise/Philippine Rise Kahalagahan ng Lokasyon ng Pilipinas Kagamitang Panturo (Learning Resources) AP6PMK-Ia-1 Kalakip pahina 19-23 Tingnan ang Sanggunian AP6PMK-Ia-1 Kalakip pahina 19-23 Tingnan ang Sanggunian AP6PMK-Ia-2 Kalakip pahina 24-28 Tingnan ang Sanggunian AP6PMK-Ia-2 Kalakip pahina 24-28 Tingnan ang Sanggunian AP6PMK-Ia-3 Kalakip 24-28 Tingnan ang Sanggunian Pamamaraan (Procedure) a. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin (Reviewing previous lesson/s or presenting the new lesson) Itanong: Ano ang eksaktong kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo? Hayaan ang mga batang magbigay ng kanilang mga sagot. Game – Pinoy Henyo Compass rose, bansa, anyong tubig, insular, at bisinal Ituro sa mapa ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo. Sabihin ang tiyak at relatibong lokasyon nito. Itanong: Ano ang naaalala ninyo kapag nakita ninyo o nadinig ang salitang TERITORYO? Ano ang isinasaad sa Saligang Batas ukol sa hangganan at lawak ng teritoryo ng Pilipinas? 1. Natutukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo sa pamamagitan ng globo at mapa batay sa absolute location nito (longitude at latitude ) 2. Nagagamit ang grid sa globo at mapang pulitikal sa pagpapaliwanag ng pagbabago ng hangganan at lawak ng teritoryo ng Pilipinas batay sa kasaysayan 3. Naipaliliwanag ang kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at politika ng Asya at mundo Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang pangheograpiya at ang ambag ng malayang kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong Filipino. Naipamamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo Detailed Lesson Plan (DLP) AP DLP Q1 W1 Pahina 1
  • 2. b. Paghahabi sa layunin ng aralin (Establishing a purpose for the lesson) Ipakita sa globo ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo. Itanong: Ano- anong guhit ang napapansin ninyo sa globo? Siguraduhing banggitin na ang bawat guhit ay may kanya-kanyang degree. Itanong: Ano-anong bansa ang nakapalibot sa Pilipinas? Ano-anong anyong tubig ang nakapalibot sa Pilipinas? Nararapat bang alam natin ang mga ito? Bakit? Magpapakita ng iba't ibang uri ng mapa at itanong: Ano ang inyong napapansin sa nilalaman ng mapa? Bigyang diin ang salitang teritoryo at ang teritoryo ng Pilipinas. Magpakita at magpapasuri ng bago at lumang mapa sa mga mag-aaral. Itanong: Napansin ba ninyo ang pagbabago sa teritoryo ng Pilipinas? Sa inyong palagay, bakit nagkakaroon ng ganitong mga pagbabago? Pagpapakita ng mga lugar sa Pilipinas na dinarayo ng mga turista. Itanong: Saan makikita ang mga lugar na ito? Ano sa palagay ninyo ang kaugnayan nito sa paksa na tatalakayin sa araw na ito? c. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (Presenting examples/ instances of the new lesson) Laro: Paunahang pagtukoy sa kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo batay sa absolute o tiyak na lokasyon nito (longhitud at latitud) gamit ang globo o mapa (Sagot: 12.8797° H, 121.7740° S) A. Pangkatin ang mga mag-aaral sa apat na grupo. B. Bigyan ang mga mag-aaral ng globo o mapa at hayaan silang mag lista ng mga bansa at yamang tubig na nakapalibot sa Pilipinas. Pangkatang Gawain: Pagbasa sa teksto ukol sa teritoryo ng Pilipinas ayon sa kasaysayan: - Treaty of Paris - Washington Treaty - Arbitrasyon sa Pulo ng Palmas - Convention bet US & Great Britain - Spratlys at Scarborough Shoal Pangkatang Gawain: Pagbasa sa teksto ukol sa Teritoryo ng Pilipinas ayon sa Saligang Batas - SB 1935 - SB 1973 - SB 1987 - Benham Rise/Philippine Rise Itanong: Mahalaga ba ang lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at politika ng Asya at ng mundo? Bakit? Gumuhit ng tsart sa pisara (Ekonomiya at Politika) at isulat ang mga sagot ng mga bata. d. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1 (Discussing new concept) Pagbuo ng word puzzl e. Buuin ang mga salita na may kinalaman sa kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo batay sa absolute o tiyak na lokasyon nito. (Mga salita: longitude, latitude, grid, equator, prime meridian, compass rose) Gumawa ng tsart sa pisara at isulat ang sagot ng mga mag-aaral. Tanong: Batay sa globo o mapa, ano-ano ang bansa o yamang tubig ang makikita sa hilaga, timog, silangan, at kanluran nito? Isulat sa pisara ang mga kasunduan na tatalakayin at hayaan ang mga mag- aaral na banggitin ang nalaman nila mula sa kanilang binasa. Isulat sa pisara ang mga Saligang Batas na tatalakayin at hayaan ang mga mag- aaral na banggitin ang nalaman nila mula sa kanilang binasa. Ipabuo ang mga salita sa mga mag- aaral. KONOEYAMI (Ekonomiya) KALITIPO (Politika) MORISTU (Turismo) UNKARANLA (Kaunlaran) NALLKAAK(Kalakalan) e. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 (Continuation of the discussion of new concept) Ipaliwanang ang kahulugan ng mga naabuong salita. Tingnan ang Kalakip pahina 19. Ipaliwanang ang bisinal at insular na relatibong lokasyon. Tingnan ang Kalakip pahina 21. Ipaliwanag ang iba't ibang kasunduan. Tingnan ang Kalakip pahina 24-25. Ipaliwanag ang iba't ibang parte ng Saligang Batas na may kinalaman sa teritoryo ng Pilipinas. Tingnan ang Kalakip pahina 24-25. Ipaliwanag ang mga nabuong salita. f. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Formative Assessment) (Developing Mastery) Gamitin ang golobo at mapa. Tukuyin ang kinalalagyan ng mga lalawigan sa Pilipinas batay sa absolute o tiyak na lokasyon nito sa harap ng klase. Manila: 14° 35' H, 120° 59' S Aparri: 18° 21' H, 121° 38' S Cebu City: 10° 18' H, 123° 53' S Davao: 7° 11' H, 125° 27' S Puerto Princesa: 9° 58' H, 118° 47' S MAPA, O MAPA! Pangkatang Gawain: Bigyan ng mapa ng Asya ang bawat pangkat at pakulayan ang mga bansa at katubigan na nakapalibot dito ayon sa sumusunod: Pula-Hilaga, Luntian- Timog, Dilaw-Silangan, Asul-Kanluran. Ipasulat ang letrang B kung ito ay bisinal na lokasyon at I kung insular. DULA-DULAAN. Pangkatang Gawain: Magkaroon ng maikling dula-dulaan tungkol sa iba't ibang kasunduan na may kinalaman sa teritoryo ng Pilipinas. -Treaty of Paris - Washington Treaty - Arbitrasyon sa Pulo ng Palmas - Convention bet US & Great Britain - Spratlys at Scarborough Shoal AKO ANG BATAS Pangkatang Gawain: Gumawa ng graphic organizer ayon sa Saligang Batas. Isulat sa ilalim ang maaring reaksyon ng mga Filipino sa pagbabago ng Saligang Batas na may kinalaman sa teritoryo ng Pilipinas. Pangkat 1 - Saligang Batas 1935 Pangkat 2 - Saligang Batas 1973 Pangkat 3 - Saligang Batas 1987 TAGIS GALING Pangkatang Gawain: Pagpapakita ng kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at politika ng Asya at ng mundo pamamagitan ng isang malikhaing presentasyon. Pangkat 1 - info-poster Pangkat 2 - info-mercial Pangkat 3 - tableau Pangkat 4 - jingle AP DLP Q1 W1 Pahina 2
  • 3. g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay (Finding practical application of concepts and skills in daily living) Gawin ang Suring Mapa sa Kalakip pahina 22 at Palalimin ang talakayan gamit ang mga gabay na tanong. Itanong: Base sa mga kinulayan niyong mapa, ano sa palagay ninyo ang mga epekto ng lokasyon ng Pilipinas na napapalibutan ng yamang tubig at mga karatig bansa? Itanong: Bilang mag-aaral, ano ang masasabi mo sa pagbabago ng hangganan at lawak ng teritoryo ng Pilipinas ayon sa kasaysayan? Itanong: Sa inyong palagay, paano natin maipagtatanggol ang hangganan at lawak ng teritoryo ng ating bansa? Pagkatapos sumagot ng mga mag- aaral ay ipagawa ang DokumenSuri B sa Kalakip pahina 26. Itanong: Paano natin matutulungan ang pamahalaan upang umunlad pa ang ating ekonomiya? Pagkatapos sumagot ng mga mag-aaral ay ipagawa ang Aksyon sa Pagbabago sa Kalakip pahina 22. h. Paglalahat ng Aralin (Making generalizations and abstractions about the lesson) Itanong: Bakit mahalaga na alam natin ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo batay sa absolute o tiyak na lokasyon nito (longitude at latitude)? Itanong: Bakit mahalaga na alam natin ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo batay sa relatibong lokasyon nito? Itanong: Bakit mahalagang malaman natin ang mga naging kasunduan na may kinalaman sa pagbabago ng hangganan at lawak ng teritoryo ng Pilipinas ayon sa kasaysayan? Itanong: Sa inyong palagay, bakit nagbabago ang hangganan at lawak ng teritoryo ng Pilipinas? Cabbage Roll Pagbunot ng piling bata upang magsabi ng kanyang kaalaman tungkol sa paksa o salita sa nakabilot na papel. i. Pagtataya ng Aralin (Evaluating learning) Tukuyin ang kinalalagyan ng mga karatig bansa ng Pilipinas sa mundo sa pamamagitan ng paggamit ng globo o mapa. (Brunei, Vietnam, at Taiwan) Tukuyunin ang mga bansa at yamang tubig na magbibigay ng relatibong lokasyong ng Pilipinas. (Hilaga, Silangan, Kanluran, at Timog) Batay sa ginawang Data Retrieval Chart , ipaliwanag ang pagbabago ng hangganan at lawak ng teritoryo ng Pilipinas ayon sa kasaysayan? Paghambingin ang tatlong Saligang Batas na tumatalakay sa teritoryo ng Pilipinas at isulat ang mga pagbabago. 5 aytem na pagsusulit tungkol sa lokasyon ng Pilipinas at kahalagahan nito. j. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation (Additional Activities for application or remediation) Tukuyin ang kinalalagyan ng mga karatig bansa ng Pilipinas sa mundo sa pamamagitan ng paggamit ng globo o mapa. (China at Malaysia) Magsaliksik tungkol sa relasyon ng Pilipinas sa mga karatig bansa nito. Pag-aralan ang hangganan at teritoryo ng Pilipinas noon at ngayon gamit ang mapang politikal. Magbigay ng 5 paraan ng pangangalaga sa teritoryo. Lagyan ng kahulugan ang bawat letra ng PILIPINAS ayon sa mga natutunan sa buong linggo. Remarks Reflection a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya. b. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation. c. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag- aaral na nakaunawa sa aralin. d. Bilang ng mga mag- aaral na magpapatuloy sa remediation. e. Alin sa mga istratehyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? AP DLP Q1 W1 Pahina 3
  • 4. f. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ang aking punungguro at superbisor? g. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? AP DLP Q1 W1 Pahina 4