SlideShare a Scribd company logo
1 of 14
Republic of the Philippines
Department of Education
Region 02
Schools Division of Isabela
San Guillermo District
SAN FRANCISCO NORTE ELEMENTARY SCHOOL
Lesson Plans for Multigrade Classes
Grades 5 and 6
August 29, 2023 – September 1, 2023
Learning Area: ARALING PANLIPUNAN Quarter: Unang Markahan Week: 1
Grade Level Grade 5 Grade 6
Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa kasanayang pangheograpiya Naipapamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng
Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang
mga kasanayang pangheograpiya at ang ambag ng malayang kaisipan
sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipino
Pamantayan sa
Pagganap
Naipamamalas ang pagmamalaki sa nabuong kabihasnan ng mga sinaunang Pilipino gamit ang
kaalaman sa kasanayang pangheograpiya
Naipamamalas ang pagpapahalaga sa kontribosyon ng Pilipinas sa
isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo
Pamantayan sa
Pagkatuto
Nailalarawan ang lokasyon ng Pilipinas sa mapa
Natutukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo gamit ang mapa batay sa “absolute
location”nito (Longitud at latitud )
Natutukoy ang relatibong lokasyon
( relative location) ng Pilipinas batay sa karatig bansa na nakapaligid dito gamit ang pangunahin
at pangalawang direksyon
Naihahambing ang absolute na lokasyon at relatibong lokasyon ng Pilipinas
Natutukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo, sa globo at mapa
batay sa “absolute location” nito
( longitud at latitud )
Nagagamit ang grid sa globo at mapang politikal sa pagpapaliwanag ng
pagbabago ng hangganan at lawak ng teritoryo ng Pilipinas batay sa
kasaysayan
Naipaliliwanag ang kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas sa
ekonomiya at politika ng Asya at mundo
Naiisa-isa ang mga epekto ng lokasyon ng Pilipinas sa kalagayang
pang-ekonomiya at pampulitika
Layunin ng Aralin Matutukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo gamit ang mapa batay sa “absolute location” nito (longhitud at latitud)
Paksang Aralin Absolute na Lokasyon Gamit ang Mapa
Kagamitang Panturo TM, TG, MG BOW2016, Pictures, Chart TM, TG, MG BOW 2016, Pictures, Chart
Pamamaraan
Use these letter icons to
show methodology and
assessment activities.
Direct Teaching
Group Work
Independent
Learning
Assessment
 Grade Groups
 Ability Groups
 Friendship Groups
 Other (specify)
 Combination of Above
Panlinang na Gawain
Paunang Pagtataya
Pagpapakita ng ilustrasyon ng mapa sa mga bata. Tingnan ang Apendiks 1
Sagutan ang worksheet na naglalaman ng mga sumusunod na katanungan:
1.Ano ang ibig sabihin ng mapa?
2.Ano-ano ang makikita sa mapa?
3.Ano-ano kaya ang mga guhit na makikita sa mapa?
4.Bakit mahalagang malaman ang mga guhit na makikita sa mapa?
DT
GW
W
IL
A
Paglalahad
Kung titingnan ang mapa, mapapansin na may mga guhit ito.Ang mga guhit na ito ay pawang mga kathang-isip o imahinasyong linya lamang kung saan matutukoy natin
ang absolute na lokasyon ng mga lugar sa pamamagitan nito.
Pagtututro at Paglalarawan
Matutukoy ang absolute/eksaktong lokasyon ng isang lugar sa pamamagitan ng longitud at latitud o paggamit ng latitud at longitude sa globo o mapa kung saan ang
lokasyon ng Pilipinas ay makikita sa pagitan 4 digri at 21 digri hilagang latitud at 116 digri at 127 digri Silangang longitud.
Pagtalakay
Ano-ano ang mga guhit na makikita natin sa mapa o globo?
Ipaliwanang ang bawat isa.
Bakit mahalaga na malaman at matutunan natin ang mga guhit na ito?Para sa talakayang ito
Tingnan ang Apendiks 3-8
Kasanayang Pagpapayaman/Pagkabisa
Ipatukoy ang lokasyon ng Pilipinas at,suriin ang “absolute location” gamit ang globo,mapa ng daigdig, mapa ng asya, at mapang Politikal ( Asya at Daigdig)
Tingnan ang Apendiks 9-11
Paglalahat
Sa anong tiyak/absolute na lokasyon makikita sa mapa o globo ang bansang Pilipinas?
Pagpapahalaga
Sa inyong palagay bakit mahalgang pag-aralan natin ang tiyak/absolute na lokasyon ng ating bansa?
Pahuling Pagtataya
Basahing mabuti ang bawat aytem. Isulat ang titik ng tamang sagot sa mga patlang.
Ito ay nakatutulong sa pagsasabi kung ang mga lugar sa mundo ay nasa hilaga o nasa timog.
A.Ekwador C. Prime Meridian
B.Arctic Circle D. Parallel
2.Ito ang batayan ng isang lugar, ito ay huli o nauuna ng isang araw.
A.Prime Meridian C. International Date Line
B.Antarctic Circle D. Tropic of Cancer
3.Ayon sa mga guhit latitud, ang Pilipinas ay nasa _______________.
A.4° H at 21°H latitud C. 6°H at 25°H latitud
B.3°H at 12°H latitud D.14°H at 21°H latitud
4.Ang tiyak na kinalalagyan ng Pilipinas ayon sa mga guhit longhitud ay ___________.
A.116°S at 125°S longhitud
B.127°S at 118°S longhitud
C.118°S at 12°S longhitud
D.115°S at 126°S longhitud
5.Ito ay ang sukat ng layo ng isang lugar o pook mula sa Ekwador.
A.Ekwador C. Parallel
B.Latitud D. Prime Meridian
Pahuling Pagtataya
Sagutin ang mga tanong:
1.Anong guhit patayo na nag-uugnay sa dalawang polo (hilaga at
timog) at naglalagos sa Greenwich, England?
2.Anong guhit ang naghahati sa globo sa Silangan at Kanlurang
Hatingglobo?
3.Anong guhit ang matatagpuan sa kabilang bahagi ng globo at katapat
ng Prime Meridian?
4.Ano ang pabilog na guhit sa pinakagitnang bahgi ng globo?
5.Ano ang tawag sa espesyal na guhit sa 66 ½ ° hilaga ng Ekwador.
Mga Tala
Pagninilay
Layunin ng Aralin Masasabi ang dalawang paraan sa pagtukoy ng relatibong Lokasyon na kinaroroonan ng Pilipinas Magagamit ang grid sa globo at mapang politikal sa pagpapaliwanag
ng pagbabago ng hangganan at lawak ng teritoryo ng Pilipinas batay sa
kasaysayan
Paksang Aralin Relatibong Lokasyon ng Pilipinas Teritoryo at Hangganan ng Pilipinas
Kagamitang Panturo TM, TG, MG BOW2016, (others) TM, TG, BOW, (others)
Pamamaraan
Panlinang na Gawain Panlinang na Gawain
Paunang Pagtataya
Gamit ang globo o mapa magtala ng mga bansang karatig ng Pilipinas sa bahaging hilaga, Timog,
Kanluran at Silangan.
Isulat ito sa isang Manila Paper.
Hilaga
Kanluran Silangan
Timog
Paglalahad
Paglalahad ng mga bata sa kanilang ginawang pangkatang gawain.
Pagtuturo at Paglalarawan
Ang pagtukoy sa mga kalapit at karatig na lupain at katubiganang nakapaligid sa bansang
Pilipinas ay tinatawag na Relatibong Pagtukoy ng Lokasyon.
Pagtalakay
Saang bansa sa Timog Silangang Asya ang nais mong puntahan? Bakit?
Ilarawan ang kinalalagyan ng Pilipinas sa pamamagitan ng lokasyong Insular at Lokasyong
Bisinal.
Paunang Pagtataya
Pangkatang Gawain
Pangkat 1- Ilarawan ang teritoryo ng Pilipinas
Pangkat 2- Isulat ang mga hangganan ng Pilipinas
Pangkat 3- Ano-ano ang mga naging batayan ng hangganan ng
Pilipinas ayon sa kasayasayan?
Para sa pagmamarka ng bawat pangkat tingnan ang rubrik sa apendiks
5
a.Insular- natutukoy ang lokasyon sa pamamagitan ng pag-alam sa mga anyong-tubig na
nakapaligid dito.
Bashi Channel
Dagat Timog Karagatang
Tsina Pasipiko
Dagat Celebes
b.Bisinal- Natutukoy ang kinaroroonan ng isang lugar sa pamamagitan ng pag-alam sa mga
bansang nkapaligid/katabi o nasa hangganan nito.
Taiwan
Vietnam Guam
Malaysia at Indonesia
Kasanayang Pagpapayaman/Pagkabisa
Board Games “Snake in a Ladder” ( bawat bilang/ladder na papatakan ay
may mga relatibong direksiyon.Sasagutin ng bata kung anong lugar o anyong tubig ang
matatagpuan dito )
Tingnan ang Apendiks 18
Paglalahad
Paglalahad ng mga bata ng kanilang mga pangkatang gawain.
Pagtuturo at Paglalarawan
Gamit ang globo sundan ng iyong daliri ang guhit na tinatawag na 10
digri H at 0 digri Longitud. Ano ang tawag sa lugar kung saan
nagtagpo ang dalawang guhit na ito?
Pagtalakay
Sa pagbagtas ninyo sa guhit longhitud at latitude may nakita kayong
lugar at nalaman ninyo ang direksiyon nito.Ano ang tawag sa binagtas
o pinagsamang guhit longitud at latitud?
Subukan ninyong gamitin ang globo at mapang politikal,gaano
kalawak ang teritoryo at hangganan ng bansa?
Ano-ano ang mga naging batayan ng hangganan at teritoryo ng ating
bansa? Isa-isahin ang mga ito.
Tingnan ang Apendiks 19
Paglalahat
Ano ang 2 paraan ng pagtukoy ng relatibong lokasyon ng Pilipinas? Ibigay ang mga lupain o
katubiganan ang matatagpuan dito.
Pagpapahalaga
Sa inyong palagay bakit mahalaga na pag-aralan nating ang mga relatibong lokasyon ng ating
bansa
Pahuling Pagtataya
Lumikha ng isang awit sa pagtukoy ng relatibong lokasyon ng Pilipinas.
Tingnan ang rubrik sa Apendiks 2
Kasanayang Pagpapayaman/Pagkabisa
Pangkatang Gawain
Gumawa ng timeline base sa kasaysayan ng pagkakasunod-sunod ng
mga pagbabago ng hangganan at lawak ng teritoryo ng Pilipinas.
Pambansang Teritoryo ng Pilipinas
ayon sa kasayasayan
Paglalahat
Ano-ano ang mga batayan ng hangganan at teritoryo ng Pilipinas?
Gaano kalawak ang hangganan at teritoryo ng Pilipinas ayon sa
kasaysayan?
Pagpapahalaga
Paano mo pahahalagahan ang mga batayan ng hangganan at lawak ng
teritoryo ng Pilipinas ayon sa kasaysayan?
Pahuling Pagtataya
Gumawa ng isang sanaysay tungkol sa hangganan at lawak ng teritoryo
ng Pilipinas.
Tingnan ang rubrik sa apendiks 20
Mga Tala
Pagninilay
Layunin ng Aralin Matutukoy ang relatibong lokasyon ng Pilipinas batay sa karatig bansa na nakapaligid dito gamit
ang pangunahin at pangalawang direksyon.
Maiisa-isa ang kahalagayan ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at
politika ng Asya sa daigdig.
Paksang Aralin Ang Lokasyon ng Pilipinas Ang Pilipinas Bilang Bahagi ng Daigdig
Kagamitang Panturo TM, TG, MG BOW 2016, (others) TM, TG, MG BOW2016, (others)
Pambansang
Teritoryo ng
Pilipinas ayon
sa
kasayasayan
Procedure
Panlinang na Gawain
Paunang Pagtataya
Pangkatin ang mga mag-aaral.Sagutan ang worksheet na naglalaman ng sumusunod na tanong.
Tanong:
Mula sa gitna ng silid-aralan,ano ang makikita sa gawing hilaga?Silangan?Timog?Kanluran?
Ano ang masasabi ninyo sa puwesto ninyo?
Bakit mahalaga na malaman ang mga nakikita sa inyong paligid?
Paglalahad
Pag-uulat nang bawat pangkat.
Pagtuturo/Paglalarawan/Pagtatalakayan
1. Saang bahagi ng Asya matatagpuan ang Pilipinas?
2. Ano-ano ang nakapaligid sa Pilipinas kung pagbabatayan ang mga pangunahing direksyon?
3. Ano-ano ang pumapalibot sa Pilipinas kung pagbabatayan ang mga pangalawang direksiyon?
4. Ano-ano ang pumapalibot na anyong lupa o anyong tubig sa Pilipinas kung pagbabatayan ang
mga pangunahing direksiyon?
Kasanayang Pagpapayaman/Pagkabisa
“ MAPA-TAO”
Tingnan sa mapa ang mga lugar na pumapalibot sa Pilipinas. Pumili ng isang batang tatayo sa
gitna at maglalagay ng salitang Pilipinas sa kaniyang dibdib. Ang iba namang kasapi ay isusulat
sa papel ang mga nakitang lugar na pumapalibot sa Pilipinas at pagkatapos ay ididikit ito sa
kanilang dibdib.Pupunta sa tamang puwesto ayon sa pangunahin at pangalawang direksiyon ang
bawat kasapi ayon sa mga lugar na nakasulat sa papel at nakadikit sa kanilang mga
dibdib.Titingnan ng leader kung tama ang pagkakapuwesto ng mga kagrupo.
Tingnan ang rubrik sa
Apendiks 21
Panlinang na Gawain
Paunang Pagtataya
Punan ng tamang sagot ang bawat bilog.
Bilang bahagi ng balik-aral.
Gamit ang Semantic Web
Paglalahad
Bakit ang mahalaga na malaman natin ang lokasyon ng Pilipinas?
Pagtuturo/Paglalarawan/Pagtalakay
Paglalahat
1.Ano-ano ang mga pangunahing direksyon? Pangalawang direksiyon?
2. Ano-ano ang anyong lupa o anyong tubig na pumapalibot sa Pilipinas kung pagbabatayan ang
mga pangunahing direksiyon?
Pagpapahalaga
Para sa inyo ano ang kahalagahan ng lokasyon?
Pahuling Pagtataya
Bumuo ng isang puzzle map sa pagtukoy ng relatibong lokasyon ng Pilipinas gamit ang
pangunahing direksiyon at pangalawang direksiyon.
Paggamit ng Graphic Organizer
Ang guro ay may nakahandang strip ng papel na may nakasulat na
kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at politika ng Asya
at mundo.Ididikit ng mga bata ito kung sa ekonomiya o politika ang
kahalagahang nakasaad sa strip.
Tingnan ang Apendiks22
politika
Kahalagahan
Ng Lokasyon
Ng Pilipinas
ekonomiya
Kasanayang Pagpapayaman/Pagkabisa
Bumuo ng pangkat na may 3-5 kasapi. Lumikha ng simpleng awit na
nagpapakita ng kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at
politika ng Asya at mundo.
Paglalahat
Isa-isahin ang mga kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya
at politika ng bansa.
Pagpapahalaga
Sa paanong paraan mo mapahahalagahan ang lokasyon ng Pilipinas
para sa ekonomiya at polika ng Asya at mundo.
Pahuling Pagtataya
Gumawa ng sanaysay tungkol sa kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas
sa ekonomiya at politika ng Asya at ng mundo.
Tingnan ang rubric sa Apendiks 18
Mga Tala
Pagninilay
Layunin ng Aralin Mapaghahambing ang absolute na lokasyon at relatibong lokasyon ng Pilipinas. Maiisa-isa ang mga epekto ng lokasyon ng Pilipinas sa kalagayang
pang-ekonomiya at pampulitika.
Paksang Aralin Lokasyon ng Pilipinas Epekto ng Lokasyon sa Pilipinas
Kagamitang Panturo TM, TG, MG BOW 2016, (others) TM, TG, MG BOW 2016, (others)
Pamamaraan
Panlinang na Gawain
Paunang Pagtataya
Pangkatang Gawain
Pangkat 1- Iguhit ang mapa ng Pilipinas
Pangkat 2- Isulat ang pangunahing Direksyon at mga anyong tubig at anyong lupa na pumapalibot
dito.
Pangkat 3- Iguhit sa pamamagitan ng diagram ang mga pangunahing direksyon at mga
pangalawang direksiyon
Panlinang na Gawain
Paunang Pagtataya
Bilang bahagi ng pagbabalik-aral ng mga bata:
Sumulat ng tula tungkol sa kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas sa
ekonomiya at politika ng Asya at mun
Paglalahad
Paglalahad ng Pangkatang Gawain.
Tingnan ang rubrik sa Apendiks 24
Napag-aralan na natin ang relatibo at absolute na lokasyon ng Pilipinas,batay sa inyong
natatandaan paano nagkakaiba ang dalawa?
3. Pagtuturo/Paglalarawan/Pagtalakay
a. Ano ang relatibong paraan ng pagtukoy ng lokasyon ng Pilipinas?
b. Ano ang absolute na paraan ng pagtukoy ng lokasyon ng Pilipinas?
c. Paghambingin ang dalawa
Ano-ano ang kanilang pagkakaiba at pagkakatulad?
Kasanayang Pagpapayaman/Pagkabisa
Paghambingin ang Relatibo at Absolute na pagtukoy ng lokasyon ng Pilipinas sa
pamamagitan ng Venn Diagram.
Paglalahad
Paglalahat
Sa paanong paraan nagkakatulad at nagkakaiba ang absolute at relatibong pagtukoy ng lokasyon
ng Pilipinas?
Pagpapahalaga
Sa paanong paraan mo maipapakita ang pagpapahalaga sa lokasyon ng ating bansa?
Pahuling Pagtataya
Paghambingin ang relatibong at absolute na lokasyon ng Pilipinas sa pamamagitan ng paggawa ng
tula.
Tingnan ang rubrik sa Apendiks 25
Ano ang sikat na kontrobersya sa pagitan ng bansang China at
Pilipinas?
Sa inyong palagay bakit kaya pinag-aagawan ng bansang Pilipinas at
China ang Spratly Group of Islands at ang malaking bahagi ng South
China Sea?
Pagtuturo/Paglalarawan/Pagtatalakayan
Talakayan
Magbigay kayo ng maaaring epekto ng lokasyon ng Pilipinas sa
ekonomiya at politika ng bansa.
Mga inaasahang sagot:
1..Mahirap ang sistema ng transportasyon at komunikasyon.
2. Mahirap ang pagtanggol ng teritoryo
3. Nagkakaroon ng rehiyonalismo
4 .Pagkakabuklud-buklod ng mga Pilipino.
5. Nagkakaroon ng illegal na kalakalan at pagpasok ng mga dayuhan.
Kasanayang Pagpapayaman/Pagkabisa
Isulat sa bawat kahon ang mga epekto ng lokasyon ng Pilipinas sa
kalagayang pang-ekonomiya at pampulitika.
EPEKTO NG LOKASYON
Paglalahat
Isa-isahin ang mga epekto ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at
pulitika ng bansa.
Pagpapahalaga
Sa anong paraan kaya natin mapangangalagaan ang lokasyon ng
Ekwador Kabilugang
antartiko
Tropiko ng kanser Kabilugang artiko
Tropiko ng Kaprikorniyo
Mga guhit latitud
Pilipinas upang hindi maangkin ng ibang bansa ang teritoryong para sa
atin?
Pahuling Pagtataya
Gumawa ng islogan tungkol sa epekto ng lokasyon ng Pilipinas.
(Rubrik ang gabay ng guro sa pagwawasto ng gawa ng mga bata.)
Tingnan ang Apendiks 26
Mga Tala
Pagninilay
Layunin ng Aralin Maisusulat at nasasagot ng tama ang mga katanungan sa pagsusulit. Maisusulat at nasasagot ng tama ang mga katanungan sa pagsusulit.
Paksang Aralin Lokasyon ng Pilipinas Pilipinas bilang Bahagi ng Daigdig
Kagamitang Panturo TM, TG, BOW, (others) TM, TG, BOW, (others)
Pamamaraan
I.Isulat sa patlang ang H kung sa gawing hilaga,S kung sa Silangan, T kung sa timog, at K kung
sa kanluran ng Pilipinas makikita ang mga sumusunod.
__T __1.Dagat Celebes
__K__2.Vietnam
__T__3. Brunei
__H_ 4. Bashi Channel
__S__5. Karagatang Pasipiko
II.Hanapin ang tamang kathang isip na guhit ng globo sa loob ng kahon. Isulat ang sagot sa
patlang.
___________ 1. Ito ang guhit na
nasa 23½° hilagang latitud.
___________ 2. Ito ang guhit na
nasa 66½° timog latitud.
___________ 3. Tinagurian
itong “The Great Circle”.
___________ 4. Guhit na nasa
23½° timog latitud.
___________ 5. Guhit na nasa 66½° hilagang latitud.
III.Tukuyin ang nawawalang salita sa bawat patlang. Isulat ang sagot sa kwaderno.
1. Ang dalawang bahagi ng mundo ay ___________________ at _________________.
2. Ang pinakamalaking anyong tubig ay ang ____________________.
3. Ang modelo ng mundo ay _________________________.
4. Sa mga karagatan sa mundo, ang pinakamalaki ay ang _________________.
I.Isulat sa patlang ang taon kung kalian naganap ang pambansang
teritoryo ng Pilipinas ayon sa kasaysayan.
_________1. Treaty of Paris ng 1898
_________2. Batas na nagtatakda sa pag-angkin ng karagdagang 93
milyang ektaryang mayamang karagatan na
mapapabilang sa Maritime Jurisdiction ng bansa.
_________3. Archipelago Theory
_________4. Paglagda ng Pilipinas sa UNCLOS
_________5. Turtle Island at Magsee Islands
_________6. Idinagdag ang kapuluan ng Cagayan,Sulu at Sibutu pati
na ang maliit na pulo na nakalatag sa baybayin ng
Borneo.
_________7. Kasunduan sa pagitan ng Estados Unidos at Britanya.
_________8. Kasunduan sa Paris sa pagitan ng Estados Unidos at
Espanya
_________9. Paglagda ng Philippine Archipelagic Baseline Law
_________10. Philippine Baseline Law o Republic Act No. 3046.
II. Magbigay ng 5 kahalagahan o epekto ng lokasyon ng Pilipinas.
Mga susi sa pagwawasto
1.Disyembre 10, 1898
2.Marso 11, 2009
3.Setyenbre 17, 1961
4.Disyembre 10,1982
5.Hulyo 2,1930
6.Nobyembre 7,1900
7.Hulyo 2, 1930
8.Nobyembre 7,1900
9.Pebrero 2, 1987
10.Disyembre 10, 1898
5. Ang malaking kalupaan sa mundo ay tinatawag na ________________.
6. Ang patag na bagay na ipinakikita ang kabuuan ng mundo ay ang _______________.
7. Ang sukat ng layo ng isang lugar mula sa Ekwador ay ang _________________.
8. Ang instrumentong ginagamit sa pagtukoy ng direksyon ay ang _______________.
9. Ang Pilipinas ay binubuo ng ____________ na mga pulo.
10. Ang _________ang tumutukoy sa direksyon o lokasyon ng isang lugar batay sa
kinalalagyan ng mga katabi o kalapit nitong lugar.
Mga susi sa pagwawasto
II.
1.Tropiko ng kanser
2.kabilugang Antartiko
3.ekwador
4.Tropiko ng kaprikorniyo
5.kabilugang Arktiko
III.
1.tubig at lupa
2.karagatan
3.globo
4.Karagatang Pasipiko
5.Asya
6.mapa ng mundo
7.latitud
8.compass
9.Luzon,Visayas,Mindanao
10.relatibong lokasyon
Mga Tala
Pagninilay

More Related Content

Similar to AP56-Q1-W1-ANACLETAOBDIANELA lesson planning.docx

DLP AP8 Mga Pulo sa Pacific COT-DEMO.docx
DLP AP8  Mga Pulo sa Pacific COT-DEMO.docxDLP AP8  Mga Pulo sa Pacific COT-DEMO.docx
DLP AP8 Mga Pulo sa Pacific COT-DEMO.docxdahliamariedayaday1
 
DLL_AP-4-october-10-14.docx
DLL_AP-4-october-10-14.docxDLL_AP-4-october-10-14.docx
DLL_AP-4-october-10-14.docxJessaJadeDizon
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docxDLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docxCamilleJoyceAlegria
 
ARALING PANLIPUNAN.pptx
ARALING PANLIPUNAN.pptxARALING PANLIPUNAN.pptx
ARALING PANLIPUNAN.pptxRuvelAlbino1
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docxDLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docxShefaCapuras1
 
AP5q1wk1-modyul1-Kaugnayan-ng-Lokasyon-sa-paghubog-ng-Kasaysayan.pdf
AP5q1wk1-modyul1-Kaugnayan-ng-Lokasyon-sa-paghubog-ng-Kasaysayan.pdfAP5q1wk1-modyul1-Kaugnayan-ng-Lokasyon-sa-paghubog-ng-Kasaysayan.pdf
AP5q1wk1-modyul1-Kaugnayan-ng-Lokasyon-sa-paghubog-ng-Kasaysayan.pdfjosefadrilan2
 
DLL_ARALING PAnlipunan2023-24quarter2888
DLL_ARALING PAnlipunan2023-24quarter2888DLL_ARALING PAnlipunan2023-24quarter2888
DLL_ARALING PAnlipunan2023-24quarter2888NORELISONGCO1
 
ap6qiw1d1-180816030625.pdf
ap6qiw1d1-180816030625.pdfap6qiw1d1-180816030625.pdf
ap6qiw1d1-180816030625.pdfPrincessRegunton
 
Powerpoint presentation for Araling Panlipunan 4
Powerpoint presentation for Araling Panlipunan 4Powerpoint presentation for Araling Panlipunan 4
Powerpoint presentation for Araling Panlipunan 4JoshuaArmesto1
 
Ap 9 tg kasaysayan ng daigdig
Ap 9 tg kasaysayan ng daigdigAp 9 tg kasaysayan ng daigdig
Ap 9 tg kasaysayan ng daigdigJared Ram Juezan
 
TG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdf
TG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdfTG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdf
TG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdfCHRISTINELIGNACIO
 
Copy of G8Q1W1PPT.pptx
Copy of G8Q1W1PPT.pptxCopy of G8Q1W1PPT.pptx
Copy of G8Q1W1PPT.pptxelmeramoyan1
 
AP6- Q1,WEEK 1, DAY2.pptx
AP6- Q1,WEEK 1, DAY2.pptxAP6- Q1,WEEK 1, DAY2.pptx
AP6- Q1,WEEK 1, DAY2.pptxMitsukeMitsuke
 

Similar to AP56-Q1-W1-ANACLETAOBDIANELA lesson planning.docx (20)

DLP AP8 Mga Pulo sa Pacific COT-DEMO.docx
DLP AP8  Mga Pulo sa Pacific COT-DEMO.docxDLP AP8  Mga Pulo sa Pacific COT-DEMO.docx
DLP AP8 Mga Pulo sa Pacific COT-DEMO.docx
 
DEMO For Inset.pptx
DEMO For Inset.pptxDEMO For Inset.pptx
DEMO For Inset.pptx
 
DLL_AP-4-october-10-14.docx
DLL_AP-4-october-10-14.docxDLL_AP-4-october-10-14.docx
DLL_AP-4-october-10-14.docx
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docxDLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docx
 
ARALING PANLIPUNAN.pptx
ARALING PANLIPUNAN.pptxARALING PANLIPUNAN.pptx
ARALING PANLIPUNAN.pptx
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docxDLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 6_Q1_W1.docx
 
AP5q1wk1-modyul1-Kaugnayan-ng-Lokasyon-sa-paghubog-ng-Kasaysayan.pdf
AP5q1wk1-modyul1-Kaugnayan-ng-Lokasyon-sa-paghubog-ng-Kasaysayan.pdfAP5q1wk1-modyul1-Kaugnayan-ng-Lokasyon-sa-paghubog-ng-Kasaysayan.pdf
AP5q1wk1-modyul1-Kaugnayan-ng-Lokasyon-sa-paghubog-ng-Kasaysayan.pdf
 
DLL_ARALING PAnlipunan2023-24quarter2888
DLL_ARALING PAnlipunan2023-24quarter2888DLL_ARALING PAnlipunan2023-24quarter2888
DLL_ARALING PAnlipunan2023-24quarter2888
 
DLP in AP5.pdf
DLP in AP5.pdfDLP in AP5.pdf
DLP in AP5.pdf
 
ap6qiw1d1-180816030625.pdf
ap6qiw1d1-180816030625.pdfap6qiw1d1-180816030625.pdf
ap6qiw1d1-180816030625.pdf
 
Araling Panlipunan 6 Grade 6 1st Quarter Week 1 Day 1
Araling Panlipunan 6 Grade 6 1st Quarter Week 1 Day 1Araling Panlipunan 6 Grade 6 1st Quarter Week 1 Day 1
Araling Panlipunan 6 Grade 6 1st Quarter Week 1 Day 1
 
Powerpoint presentation for Araling Panlipunan 4
Powerpoint presentation for Araling Panlipunan 4Powerpoint presentation for Araling Panlipunan 4
Powerpoint presentation for Araling Panlipunan 4
 
Ap 9 tg kasaysayan ng daigdig
Ap 9 tg kasaysayan ng daigdigAp 9 tg kasaysayan ng daigdig
Ap 9 tg kasaysayan ng daigdig
 
TG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdf
TG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdfTG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdf
TG-Kasaysayan-ng-Daigdig-Q1-Q4.pdf
 
GWAPAKOOOOO.pptx
GWAPAKOOOOO.pptxGWAPAKOOOOO.pptx
GWAPAKOOOOO.pptx
 
week 2.docx
week 2.docxweek 2.docx
week 2.docx
 
Copy of G8Q1W1PPT.pptx
Copy of G8Q1W1PPT.pptxCopy of G8Q1W1PPT.pptx
Copy of G8Q1W1PPT.pptx
 
hekasi
 hekasi hekasi
hekasi
 
AP6- Q1,WEEK 1, DAY2.pptx
AP6- Q1,WEEK 1, DAY2.pptxAP6- Q1,WEEK 1, DAY2.pptx
AP6- Q1,WEEK 1, DAY2.pptx
 
Reviewer hekasi
Reviewer hekasiReviewer hekasi
Reviewer hekasi
 

Recently uploaded

KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangereKABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangerekimdavidmerana03
 
Group-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMO
Group-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMO
Group-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOlaranangeva7
 
Mga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
Mga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptxMga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
Mga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptxitsjewdye
 
ARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURAL
ARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURALARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURAL
ARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURALHerlynJanMarieJuelo2
 
IBAT IBANG IDEOLOHIYA SA SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
IBAT IBANG IDEOLOHIYA SA SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYAIBAT IBANG IDEOLOHIYA SA SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
IBAT IBANG IDEOLOHIYA SA SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYANaennylMTanuban
 
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pKabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pmarryrosegardose
 
ESP- PAMILYA SA ISANG MAPAYAPANG KOMUNIDAD.pptx
ESP- PAMILYA SA ISANG MAPAYAPANG KOMUNIDAD.pptxESP- PAMILYA SA ISANG MAPAYAPANG KOMUNIDAD.pptx
ESP- PAMILYA SA ISANG MAPAYAPANG KOMUNIDAD.pptxChristineJaneWaquizM
 
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptxkasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptxSundieGraceBataan
 
564364976-PAG-OORGANISA-AT-PAGSUSURI-NG-DATOS.pptx
564364976-PAG-OORGANISA-AT-PAGSUSURI-NG-DATOS.pptx564364976-PAG-OORGANISA-AT-PAGSUSURI-NG-DATOS.pptx
564364976-PAG-OORGANISA-AT-PAGSUSURI-NG-DATOS.pptxYollySamontezaCargad
 
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1NorbileneCayabyab1
 
FILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptx
FILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptx
FILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxlaranangeva7
 
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptxG9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptxCharmaineMacailan1
 
power point ARALING PANLIPUNAN IV S.pptx
power point  ARALING PANLIPUNAN IV S.pptxpower point  ARALING PANLIPUNAN IV S.pptx
power point ARALING PANLIPUNAN IV S.pptxRosemarieGaring
 
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdfFiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdfYollySamontezaCargad
 
Grade 8, Module 1 Quarter 4Unang Digmaang Pandaigdig sanhi, dahilan, at bunga...
Grade 8, Module 1 Quarter 4Unang Digmaang Pandaigdig sanhi, dahilan, at bunga...Grade 8, Module 1 Quarter 4Unang Digmaang Pandaigdig sanhi, dahilan, at bunga...
Grade 8, Module 1 Quarter 4Unang Digmaang Pandaigdig sanhi, dahilan, at bunga...mtmedel20in0037
 
AP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptx
AP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptxAP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptx
AP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptxRanjellAllainBayonaT
 
Pagbasa at Pagsusuri 2.1.pdfNNNNNNNNNNNN
Pagbasa at Pagsusuri 2.1.pdfNNNNNNNNNNNNPagbasa at Pagsusuri 2.1.pdfNNNNNNNNNNNN
Pagbasa at Pagsusuri 2.1.pdfNNNNNNNNNNNNRenzlorezo
 
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptxBaitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptxGerlynSojon
 
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYAMGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYARonalynGatelaCajudo
 
LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............
LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............
LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............AljayGanda
 

Recently uploaded (20)

KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangereKABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
 
Group-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMO
Group-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMO
Group-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMO
 
Mga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
Mga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptxMga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
Mga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
 
ARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURAL
ARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURALARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURAL
ARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURAL
 
IBAT IBANG IDEOLOHIYA SA SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
IBAT IBANG IDEOLOHIYA SA SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYAIBAT IBANG IDEOLOHIYA SA SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
IBAT IBANG IDEOLOHIYA SA SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
 
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pKabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
 
ESP- PAMILYA SA ISANG MAPAYAPANG KOMUNIDAD.pptx
ESP- PAMILYA SA ISANG MAPAYAPANG KOMUNIDAD.pptxESP- PAMILYA SA ISANG MAPAYAPANG KOMUNIDAD.pptx
ESP- PAMILYA SA ISANG MAPAYAPANG KOMUNIDAD.pptx
 
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptxkasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
 
564364976-PAG-OORGANISA-AT-PAGSUSURI-NG-DATOS.pptx
564364976-PAG-OORGANISA-AT-PAGSUSURI-NG-DATOS.pptx564364976-PAG-OORGANISA-AT-PAGSUSURI-NG-DATOS.pptx
564364976-PAG-OORGANISA-AT-PAGSUSURI-NG-DATOS.pptx
 
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
 
FILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptx
FILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptx
FILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptxFILIPINO-GROUP-1-2-KABANATA 3-4.pptx
 
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptxG9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
 
power point ARALING PANLIPUNAN IV S.pptx
power point  ARALING PANLIPUNAN IV S.pptxpower point  ARALING PANLIPUNAN IV S.pptx
power point ARALING PANLIPUNAN IV S.pptx
 
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdfFiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
FiL 2......BUOD-KONKLUSYON-AT-REKOMENDASYON.pdf
 
Grade 8, Module 1 Quarter 4Unang Digmaang Pandaigdig sanhi, dahilan, at bunga...
Grade 8, Module 1 Quarter 4Unang Digmaang Pandaigdig sanhi, dahilan, at bunga...Grade 8, Module 1 Quarter 4Unang Digmaang Pandaigdig sanhi, dahilan, at bunga...
Grade 8, Module 1 Quarter 4Unang Digmaang Pandaigdig sanhi, dahilan, at bunga...
 
AP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptx
AP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptxAP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptx
AP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptx
 
Pagbasa at Pagsusuri 2.1.pdfNNNNNNNNNNNN
Pagbasa at Pagsusuri 2.1.pdfNNNNNNNNNNNNPagbasa at Pagsusuri 2.1.pdfNNNNNNNNNNNN
Pagbasa at Pagsusuri 2.1.pdfNNNNNNNNNNNN
 
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptxBaitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
 
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYAMGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
 
LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............
LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............
LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............
 

AP56-Q1-W1-ANACLETAOBDIANELA lesson planning.docx

  • 1. Republic of the Philippines Department of Education Region 02 Schools Division of Isabela San Guillermo District SAN FRANCISCO NORTE ELEMENTARY SCHOOL Lesson Plans for Multigrade Classes Grades 5 and 6 August 29, 2023 – September 1, 2023 Learning Area: ARALING PANLIPUNAN Quarter: Unang Markahan Week: 1 Grade Level Grade 5 Grade 6 Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa kasanayang pangheograpiya Naipapamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang pangheograpiya at ang ambag ng malayang kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipino Pamantayan sa Pagganap Naipamamalas ang pagmamalaki sa nabuong kabihasnan ng mga sinaunang Pilipino gamit ang kaalaman sa kasanayang pangheograpiya Naipamamalas ang pagpapahalaga sa kontribosyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo Pamantayan sa Pagkatuto Nailalarawan ang lokasyon ng Pilipinas sa mapa Natutukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo gamit ang mapa batay sa “absolute location”nito (Longitud at latitud ) Natutukoy ang relatibong lokasyon ( relative location) ng Pilipinas batay sa karatig bansa na nakapaligid dito gamit ang pangunahin at pangalawang direksyon Naihahambing ang absolute na lokasyon at relatibong lokasyon ng Pilipinas Natutukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo, sa globo at mapa batay sa “absolute location” nito ( longitud at latitud ) Nagagamit ang grid sa globo at mapang politikal sa pagpapaliwanag ng pagbabago ng hangganan at lawak ng teritoryo ng Pilipinas batay sa kasaysayan Naipaliliwanag ang kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at politika ng Asya at mundo Naiisa-isa ang mga epekto ng lokasyon ng Pilipinas sa kalagayang pang-ekonomiya at pampulitika Layunin ng Aralin Matutukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo gamit ang mapa batay sa “absolute location” nito (longhitud at latitud) Paksang Aralin Absolute na Lokasyon Gamit ang Mapa Kagamitang Panturo TM, TG, MG BOW2016, Pictures, Chart TM, TG, MG BOW 2016, Pictures, Chart
  • 2. Pamamaraan Use these letter icons to show methodology and assessment activities. Direct Teaching Group Work Independent Learning Assessment  Grade Groups  Ability Groups  Friendship Groups  Other (specify)  Combination of Above Panlinang na Gawain Paunang Pagtataya Pagpapakita ng ilustrasyon ng mapa sa mga bata. Tingnan ang Apendiks 1 Sagutan ang worksheet na naglalaman ng mga sumusunod na katanungan: 1.Ano ang ibig sabihin ng mapa? 2.Ano-ano ang makikita sa mapa? 3.Ano-ano kaya ang mga guhit na makikita sa mapa? 4.Bakit mahalagang malaman ang mga guhit na makikita sa mapa? DT GW W IL A
  • 3. Paglalahad Kung titingnan ang mapa, mapapansin na may mga guhit ito.Ang mga guhit na ito ay pawang mga kathang-isip o imahinasyong linya lamang kung saan matutukoy natin ang absolute na lokasyon ng mga lugar sa pamamagitan nito. Pagtututro at Paglalarawan Matutukoy ang absolute/eksaktong lokasyon ng isang lugar sa pamamagitan ng longitud at latitud o paggamit ng latitud at longitude sa globo o mapa kung saan ang lokasyon ng Pilipinas ay makikita sa pagitan 4 digri at 21 digri hilagang latitud at 116 digri at 127 digri Silangang longitud. Pagtalakay Ano-ano ang mga guhit na makikita natin sa mapa o globo? Ipaliwanang ang bawat isa. Bakit mahalaga na malaman at matutunan natin ang mga guhit na ito?Para sa talakayang ito Tingnan ang Apendiks 3-8 Kasanayang Pagpapayaman/Pagkabisa Ipatukoy ang lokasyon ng Pilipinas at,suriin ang “absolute location” gamit ang globo,mapa ng daigdig, mapa ng asya, at mapang Politikal ( Asya at Daigdig) Tingnan ang Apendiks 9-11 Paglalahat Sa anong tiyak/absolute na lokasyon makikita sa mapa o globo ang bansang Pilipinas?
  • 4. Pagpapahalaga Sa inyong palagay bakit mahalgang pag-aralan natin ang tiyak/absolute na lokasyon ng ating bansa? Pahuling Pagtataya Basahing mabuti ang bawat aytem. Isulat ang titik ng tamang sagot sa mga patlang. Ito ay nakatutulong sa pagsasabi kung ang mga lugar sa mundo ay nasa hilaga o nasa timog. A.Ekwador C. Prime Meridian B.Arctic Circle D. Parallel 2.Ito ang batayan ng isang lugar, ito ay huli o nauuna ng isang araw. A.Prime Meridian C. International Date Line B.Antarctic Circle D. Tropic of Cancer 3.Ayon sa mga guhit latitud, ang Pilipinas ay nasa _______________. A.4° H at 21°H latitud C. 6°H at 25°H latitud B.3°H at 12°H latitud D.14°H at 21°H latitud 4.Ang tiyak na kinalalagyan ng Pilipinas ayon sa mga guhit longhitud ay ___________. A.116°S at 125°S longhitud B.127°S at 118°S longhitud C.118°S at 12°S longhitud D.115°S at 126°S longhitud 5.Ito ay ang sukat ng layo ng isang lugar o pook mula sa Ekwador. A.Ekwador C. Parallel B.Latitud D. Prime Meridian Pahuling Pagtataya Sagutin ang mga tanong: 1.Anong guhit patayo na nag-uugnay sa dalawang polo (hilaga at timog) at naglalagos sa Greenwich, England? 2.Anong guhit ang naghahati sa globo sa Silangan at Kanlurang Hatingglobo? 3.Anong guhit ang matatagpuan sa kabilang bahagi ng globo at katapat ng Prime Meridian? 4.Ano ang pabilog na guhit sa pinakagitnang bahgi ng globo? 5.Ano ang tawag sa espesyal na guhit sa 66 ½ ° hilaga ng Ekwador. Mga Tala Pagninilay Layunin ng Aralin Masasabi ang dalawang paraan sa pagtukoy ng relatibong Lokasyon na kinaroroonan ng Pilipinas Magagamit ang grid sa globo at mapang politikal sa pagpapaliwanag ng pagbabago ng hangganan at lawak ng teritoryo ng Pilipinas batay sa kasaysayan Paksang Aralin Relatibong Lokasyon ng Pilipinas Teritoryo at Hangganan ng Pilipinas Kagamitang Panturo TM, TG, MG BOW2016, (others) TM, TG, BOW, (others) Pamamaraan Panlinang na Gawain Panlinang na Gawain
  • 5. Paunang Pagtataya Gamit ang globo o mapa magtala ng mga bansang karatig ng Pilipinas sa bahaging hilaga, Timog, Kanluran at Silangan. Isulat ito sa isang Manila Paper. Hilaga Kanluran Silangan Timog Paglalahad Paglalahad ng mga bata sa kanilang ginawang pangkatang gawain. Pagtuturo at Paglalarawan Ang pagtukoy sa mga kalapit at karatig na lupain at katubiganang nakapaligid sa bansang Pilipinas ay tinatawag na Relatibong Pagtukoy ng Lokasyon. Pagtalakay Saang bansa sa Timog Silangang Asya ang nais mong puntahan? Bakit? Ilarawan ang kinalalagyan ng Pilipinas sa pamamagitan ng lokasyong Insular at Lokasyong Bisinal. Paunang Pagtataya Pangkatang Gawain Pangkat 1- Ilarawan ang teritoryo ng Pilipinas Pangkat 2- Isulat ang mga hangganan ng Pilipinas Pangkat 3- Ano-ano ang mga naging batayan ng hangganan ng Pilipinas ayon sa kasayasayan? Para sa pagmamarka ng bawat pangkat tingnan ang rubrik sa apendiks 5
  • 6. a.Insular- natutukoy ang lokasyon sa pamamagitan ng pag-alam sa mga anyong-tubig na nakapaligid dito. Bashi Channel Dagat Timog Karagatang Tsina Pasipiko Dagat Celebes b.Bisinal- Natutukoy ang kinaroroonan ng isang lugar sa pamamagitan ng pag-alam sa mga bansang nkapaligid/katabi o nasa hangganan nito. Taiwan Vietnam Guam Malaysia at Indonesia Kasanayang Pagpapayaman/Pagkabisa Board Games “Snake in a Ladder” ( bawat bilang/ladder na papatakan ay may mga relatibong direksiyon.Sasagutin ng bata kung anong lugar o anyong tubig ang matatagpuan dito ) Tingnan ang Apendiks 18 Paglalahad Paglalahad ng mga bata ng kanilang mga pangkatang gawain. Pagtuturo at Paglalarawan Gamit ang globo sundan ng iyong daliri ang guhit na tinatawag na 10 digri H at 0 digri Longitud. Ano ang tawag sa lugar kung saan nagtagpo ang dalawang guhit na ito? Pagtalakay Sa pagbagtas ninyo sa guhit longhitud at latitude may nakita kayong lugar at nalaman ninyo ang direksiyon nito.Ano ang tawag sa binagtas o pinagsamang guhit longitud at latitud? Subukan ninyong gamitin ang globo at mapang politikal,gaano kalawak ang teritoryo at hangganan ng bansa? Ano-ano ang mga naging batayan ng hangganan at teritoryo ng ating bansa? Isa-isahin ang mga ito. Tingnan ang Apendiks 19
  • 7. Paglalahat Ano ang 2 paraan ng pagtukoy ng relatibong lokasyon ng Pilipinas? Ibigay ang mga lupain o katubiganan ang matatagpuan dito. Pagpapahalaga Sa inyong palagay bakit mahalaga na pag-aralan nating ang mga relatibong lokasyon ng ating bansa Pahuling Pagtataya Lumikha ng isang awit sa pagtukoy ng relatibong lokasyon ng Pilipinas. Tingnan ang rubrik sa Apendiks 2 Kasanayang Pagpapayaman/Pagkabisa Pangkatang Gawain Gumawa ng timeline base sa kasaysayan ng pagkakasunod-sunod ng mga pagbabago ng hangganan at lawak ng teritoryo ng Pilipinas. Pambansang Teritoryo ng Pilipinas ayon sa kasayasayan Paglalahat Ano-ano ang mga batayan ng hangganan at teritoryo ng Pilipinas? Gaano kalawak ang hangganan at teritoryo ng Pilipinas ayon sa kasaysayan? Pagpapahalaga Paano mo pahahalagahan ang mga batayan ng hangganan at lawak ng teritoryo ng Pilipinas ayon sa kasaysayan? Pahuling Pagtataya Gumawa ng isang sanaysay tungkol sa hangganan at lawak ng teritoryo ng Pilipinas. Tingnan ang rubrik sa apendiks 20 Mga Tala Pagninilay Layunin ng Aralin Matutukoy ang relatibong lokasyon ng Pilipinas batay sa karatig bansa na nakapaligid dito gamit ang pangunahin at pangalawang direksyon. Maiisa-isa ang kahalagayan ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at politika ng Asya sa daigdig. Paksang Aralin Ang Lokasyon ng Pilipinas Ang Pilipinas Bilang Bahagi ng Daigdig Kagamitang Panturo TM, TG, MG BOW 2016, (others) TM, TG, MG BOW2016, (others)
  • 8. Pambansang Teritoryo ng Pilipinas ayon sa kasayasayan Procedure Panlinang na Gawain Paunang Pagtataya Pangkatin ang mga mag-aaral.Sagutan ang worksheet na naglalaman ng sumusunod na tanong. Tanong: Mula sa gitna ng silid-aralan,ano ang makikita sa gawing hilaga?Silangan?Timog?Kanluran? Ano ang masasabi ninyo sa puwesto ninyo? Bakit mahalaga na malaman ang mga nakikita sa inyong paligid? Paglalahad Pag-uulat nang bawat pangkat. Pagtuturo/Paglalarawan/Pagtatalakayan 1. Saang bahagi ng Asya matatagpuan ang Pilipinas? 2. Ano-ano ang nakapaligid sa Pilipinas kung pagbabatayan ang mga pangunahing direksyon? 3. Ano-ano ang pumapalibot sa Pilipinas kung pagbabatayan ang mga pangalawang direksiyon? 4. Ano-ano ang pumapalibot na anyong lupa o anyong tubig sa Pilipinas kung pagbabatayan ang mga pangunahing direksiyon? Kasanayang Pagpapayaman/Pagkabisa “ MAPA-TAO” Tingnan sa mapa ang mga lugar na pumapalibot sa Pilipinas. Pumili ng isang batang tatayo sa gitna at maglalagay ng salitang Pilipinas sa kaniyang dibdib. Ang iba namang kasapi ay isusulat sa papel ang mga nakitang lugar na pumapalibot sa Pilipinas at pagkatapos ay ididikit ito sa kanilang dibdib.Pupunta sa tamang puwesto ayon sa pangunahin at pangalawang direksiyon ang bawat kasapi ayon sa mga lugar na nakasulat sa papel at nakadikit sa kanilang mga dibdib.Titingnan ng leader kung tama ang pagkakapuwesto ng mga kagrupo. Tingnan ang rubrik sa Apendiks 21 Panlinang na Gawain Paunang Pagtataya Punan ng tamang sagot ang bawat bilog. Bilang bahagi ng balik-aral. Gamit ang Semantic Web Paglalahad Bakit ang mahalaga na malaman natin ang lokasyon ng Pilipinas? Pagtuturo/Paglalarawan/Pagtalakay
  • 9. Paglalahat 1.Ano-ano ang mga pangunahing direksyon? Pangalawang direksiyon? 2. Ano-ano ang anyong lupa o anyong tubig na pumapalibot sa Pilipinas kung pagbabatayan ang mga pangunahing direksiyon? Pagpapahalaga Para sa inyo ano ang kahalagahan ng lokasyon? Pahuling Pagtataya Bumuo ng isang puzzle map sa pagtukoy ng relatibong lokasyon ng Pilipinas gamit ang pangunahing direksiyon at pangalawang direksiyon. Paggamit ng Graphic Organizer Ang guro ay may nakahandang strip ng papel na may nakasulat na kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at politika ng Asya at mundo.Ididikit ng mga bata ito kung sa ekonomiya o politika ang kahalagahang nakasaad sa strip. Tingnan ang Apendiks22 politika Kahalagahan Ng Lokasyon Ng Pilipinas ekonomiya Kasanayang Pagpapayaman/Pagkabisa Bumuo ng pangkat na may 3-5 kasapi. Lumikha ng simpleng awit na nagpapakita ng kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at politika ng Asya at mundo. Paglalahat Isa-isahin ang mga kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at politika ng bansa. Pagpapahalaga Sa paanong paraan mo mapahahalagahan ang lokasyon ng Pilipinas para sa ekonomiya at polika ng Asya at mundo.
  • 10. Pahuling Pagtataya Gumawa ng sanaysay tungkol sa kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at politika ng Asya at ng mundo. Tingnan ang rubric sa Apendiks 18 Mga Tala Pagninilay Layunin ng Aralin Mapaghahambing ang absolute na lokasyon at relatibong lokasyon ng Pilipinas. Maiisa-isa ang mga epekto ng lokasyon ng Pilipinas sa kalagayang pang-ekonomiya at pampulitika. Paksang Aralin Lokasyon ng Pilipinas Epekto ng Lokasyon sa Pilipinas Kagamitang Panturo TM, TG, MG BOW 2016, (others) TM, TG, MG BOW 2016, (others) Pamamaraan Panlinang na Gawain Paunang Pagtataya Pangkatang Gawain Pangkat 1- Iguhit ang mapa ng Pilipinas Pangkat 2- Isulat ang pangunahing Direksyon at mga anyong tubig at anyong lupa na pumapalibot dito. Pangkat 3- Iguhit sa pamamagitan ng diagram ang mga pangunahing direksyon at mga pangalawang direksiyon Panlinang na Gawain Paunang Pagtataya Bilang bahagi ng pagbabalik-aral ng mga bata: Sumulat ng tula tungkol sa kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at politika ng Asya at mun
  • 11. Paglalahad Paglalahad ng Pangkatang Gawain. Tingnan ang rubrik sa Apendiks 24 Napag-aralan na natin ang relatibo at absolute na lokasyon ng Pilipinas,batay sa inyong natatandaan paano nagkakaiba ang dalawa? 3. Pagtuturo/Paglalarawan/Pagtalakay a. Ano ang relatibong paraan ng pagtukoy ng lokasyon ng Pilipinas? b. Ano ang absolute na paraan ng pagtukoy ng lokasyon ng Pilipinas? c. Paghambingin ang dalawa Ano-ano ang kanilang pagkakaiba at pagkakatulad? Kasanayang Pagpapayaman/Pagkabisa Paghambingin ang Relatibo at Absolute na pagtukoy ng lokasyon ng Pilipinas sa pamamagitan ng Venn Diagram. Paglalahad
  • 12. Paglalahat Sa paanong paraan nagkakatulad at nagkakaiba ang absolute at relatibong pagtukoy ng lokasyon ng Pilipinas? Pagpapahalaga Sa paanong paraan mo maipapakita ang pagpapahalaga sa lokasyon ng ating bansa? Pahuling Pagtataya Paghambingin ang relatibong at absolute na lokasyon ng Pilipinas sa pamamagitan ng paggawa ng tula. Tingnan ang rubrik sa Apendiks 25 Ano ang sikat na kontrobersya sa pagitan ng bansang China at Pilipinas? Sa inyong palagay bakit kaya pinag-aagawan ng bansang Pilipinas at China ang Spratly Group of Islands at ang malaking bahagi ng South China Sea? Pagtuturo/Paglalarawan/Pagtatalakayan Talakayan Magbigay kayo ng maaaring epekto ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at politika ng bansa. Mga inaasahang sagot: 1..Mahirap ang sistema ng transportasyon at komunikasyon. 2. Mahirap ang pagtanggol ng teritoryo 3. Nagkakaroon ng rehiyonalismo 4 .Pagkakabuklud-buklod ng mga Pilipino. 5. Nagkakaroon ng illegal na kalakalan at pagpasok ng mga dayuhan. Kasanayang Pagpapayaman/Pagkabisa Isulat sa bawat kahon ang mga epekto ng lokasyon ng Pilipinas sa kalagayang pang-ekonomiya at pampulitika. EPEKTO NG LOKASYON Paglalahat Isa-isahin ang mga epekto ng lokasyon ng Pilipinas sa ekonomiya at pulitika ng bansa. Pagpapahalaga Sa anong paraan kaya natin mapangangalagaan ang lokasyon ng
  • 13. Ekwador Kabilugang antartiko Tropiko ng kanser Kabilugang artiko Tropiko ng Kaprikorniyo Mga guhit latitud Pilipinas upang hindi maangkin ng ibang bansa ang teritoryong para sa atin? Pahuling Pagtataya Gumawa ng islogan tungkol sa epekto ng lokasyon ng Pilipinas. (Rubrik ang gabay ng guro sa pagwawasto ng gawa ng mga bata.) Tingnan ang Apendiks 26 Mga Tala Pagninilay Layunin ng Aralin Maisusulat at nasasagot ng tama ang mga katanungan sa pagsusulit. Maisusulat at nasasagot ng tama ang mga katanungan sa pagsusulit. Paksang Aralin Lokasyon ng Pilipinas Pilipinas bilang Bahagi ng Daigdig Kagamitang Panturo TM, TG, BOW, (others) TM, TG, BOW, (others) Pamamaraan I.Isulat sa patlang ang H kung sa gawing hilaga,S kung sa Silangan, T kung sa timog, at K kung sa kanluran ng Pilipinas makikita ang mga sumusunod. __T __1.Dagat Celebes __K__2.Vietnam __T__3. Brunei __H_ 4. Bashi Channel __S__5. Karagatang Pasipiko II.Hanapin ang tamang kathang isip na guhit ng globo sa loob ng kahon. Isulat ang sagot sa patlang. ___________ 1. Ito ang guhit na nasa 23½° hilagang latitud. ___________ 2. Ito ang guhit na nasa 66½° timog latitud. ___________ 3. Tinagurian itong “The Great Circle”. ___________ 4. Guhit na nasa 23½° timog latitud. ___________ 5. Guhit na nasa 66½° hilagang latitud. III.Tukuyin ang nawawalang salita sa bawat patlang. Isulat ang sagot sa kwaderno. 1. Ang dalawang bahagi ng mundo ay ___________________ at _________________. 2. Ang pinakamalaking anyong tubig ay ang ____________________. 3. Ang modelo ng mundo ay _________________________. 4. Sa mga karagatan sa mundo, ang pinakamalaki ay ang _________________. I.Isulat sa patlang ang taon kung kalian naganap ang pambansang teritoryo ng Pilipinas ayon sa kasaysayan. _________1. Treaty of Paris ng 1898 _________2. Batas na nagtatakda sa pag-angkin ng karagdagang 93 milyang ektaryang mayamang karagatan na mapapabilang sa Maritime Jurisdiction ng bansa. _________3. Archipelago Theory _________4. Paglagda ng Pilipinas sa UNCLOS _________5. Turtle Island at Magsee Islands _________6. Idinagdag ang kapuluan ng Cagayan,Sulu at Sibutu pati na ang maliit na pulo na nakalatag sa baybayin ng Borneo. _________7. Kasunduan sa pagitan ng Estados Unidos at Britanya. _________8. Kasunduan sa Paris sa pagitan ng Estados Unidos at Espanya _________9. Paglagda ng Philippine Archipelagic Baseline Law _________10. Philippine Baseline Law o Republic Act No. 3046. II. Magbigay ng 5 kahalagahan o epekto ng lokasyon ng Pilipinas. Mga susi sa pagwawasto 1.Disyembre 10, 1898 2.Marso 11, 2009 3.Setyenbre 17, 1961 4.Disyembre 10,1982 5.Hulyo 2,1930 6.Nobyembre 7,1900 7.Hulyo 2, 1930 8.Nobyembre 7,1900 9.Pebrero 2, 1987 10.Disyembre 10, 1898
  • 14. 5. Ang malaking kalupaan sa mundo ay tinatawag na ________________. 6. Ang patag na bagay na ipinakikita ang kabuuan ng mundo ay ang _______________. 7. Ang sukat ng layo ng isang lugar mula sa Ekwador ay ang _________________. 8. Ang instrumentong ginagamit sa pagtukoy ng direksyon ay ang _______________. 9. Ang Pilipinas ay binubuo ng ____________ na mga pulo. 10. Ang _________ang tumutukoy sa direksyon o lokasyon ng isang lugar batay sa kinalalagyan ng mga katabi o kalapit nitong lugar. Mga susi sa pagwawasto II. 1.Tropiko ng kanser 2.kabilugang Antartiko 3.ekwador 4.Tropiko ng kaprikorniyo 5.kabilugang Arktiko III. 1.tubig at lupa 2.karagatan 3.globo 4.Karagatang Pasipiko 5.Asya 6.mapa ng mundo 7.latitud 8.compass 9.Luzon,Visayas,Mindanao 10.relatibong lokasyon Mga Tala Pagninilay