SlideShare a Scribd company logo
BANGHAY ARALIN SA
FILIPINO 8
Ipinasa ni: CRESCENCIANA A. ABOS
TEACHER 1
Ipinasa kay: MARLON T. CONICONDE
ASSISTING PRINCIPAL/ NIGHT DEPARTMENT
BanghayAralin
Filipino8
I. LAYUNIN
Sa katapusan ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
a) Nakakikilala ng mga uri ng tayutay ayon sa kahulugan nito
b) Napapahalagahan ang mga tayutay at gamit nito sa larangan ng pagsulat
c) Nakabubuo ng mga pangungusap na napapalooban ng iba’t ibang uri ng tayutay
II. PAKSA
a) Paksa: “Ang Tayutay at ang mga uri nito”
b) Kagamitan: PowerPoint Presentation, biswal eyds, chalk, illustration board, wyteboard
marker
c) Kasanayang Pampanitikan: Nabibigay ang kahulugan ng tayutay gayundin ang mga uri
nito.
III. PROSESONG PAGKATUTO
A. Panimulang Gawain
 Pagbati at pagdarasal
 Pagtatala ng mga lumiban
B. Pagganyak
May pasasagutang Trivia at ang mga letrang nasa gilid nito ay ang mga clue upang
mas madaling masagutan ng mga mag-aaral. Sa mga clue na nakalagay sa gilid ay
may mabubuo silang isang salita. At dapat nilang mabuo ang salitang TAYUTAY
T - Ang pinaniniwalaang kinatatayuan ngayon ngHalamanan ng Eden.
(Turkey)
A -Siya ang bayaning namuno sa Rebolusyon ngating bansa laban sa
Espanya. Siya ay may sagisag na “Magdiwang.” (Andres Bonifacio)
T -Ito ay makikita sa India, inialay ni Emperor ShahJahan para sa kaniyang
asawang si Mumtaz Mahal. (Taj Mahal)
A -Siya ang manunulat na sumulat ng tulang “Isang Dipang Langit”. Kilala
rin siya sa bansag na “Ang Manunulat ng mga Manggagawa”. (Amado V.
Hernandez)
Y - Ito ay isa sa mga larong kontribusyon ng mga Pilipino sa buong mundo.
(Yoyo)
U - Ang elementong mayroong simbolong U. (Uranium)
Y - Siya ang kauna-unahang taong nakapaglakbay sa kalawakan. (Yuri
Gagarin)
C. Pagpapakilala sa Aralin
 Paghahanda
- Sa tulong ng isinagawang pagganyak ay makikilala ng mga mga
mag-aaral ang panibagong aralin, “Ang Tayutay at ang mga uri
nito”
D. Pagtalakay
“TAYUTAY” Ang tayutay ay matatalinghagang pahayag, masining at
malalim na nagbibigay-kulay sa isang pahayag. Ito ay sinadyang
paglayo sa tunay nakahulugan upang maikubli ang katotohanang
nasa loob nito. Sa pamamagitan nito, mas magiging mabisa ang
isang pahayag.
“Mga Uri ng Tayutay”
1. Pagtutulad- Ang pagtutulad ay naghahambing sa dalawang bagay na
magkaiba. Ito ay gumagamit ng mga salita’t pariralang tulad ng, parang,
kawangis ng, kagaya ng, animo’y, tila atbp.
Halimbawa:
 Si Ruperto ay napabilang na sa hanay ng mga kabataang tulad sa bubuyog
na marunong nang dumalaw sa masamyong halamanan ng kadalagahan.
 Ang ngiti ng kaniyang sinisinta’y parang patak ng ulan kung tag-araw.
 Ikaw ay kawangis ng mga bituin.
2. Metapora o Pagwawangis- Ang Metapora o Pagwawangis ay tiyakang
paghahambing na hindi na gumagamit ng salita’t pariralang tulad ng, kawangis
ng, parang atbp.
Halimbawa:
 Ang kaniyang mga pananalita’y isang palabas na kinapapanabikan ng lahat.
 Ang tumatamlay na nilang pagsasama ay aandap-andap na sulong malapit
nang panawan ng liwanag.
 Ang guro ay isang magaling na aktor sa isangtanghalan. Nagagawa niyang
ikubli ang mga sakit na nadarama lalo na’t kung kaharap ang kaniyang mga
minamahal na mag-aaral.
3. Personipikasyon o Pagtatao - Ginagamit ito upang bigyang-buhay, pagtaglayin
ng mga katangiang pantao - talino, gawi, kilos ang mga bagay na walang buhay
sa pamamagitan ng mga pananalitang nagsasaad ng kilos tulad ng pandiwa,
pandiwari, at pangngalang-diwa.
Halimbawa:
 Ang malamig na simoy ng hangin ay nagbabalita nang pagdating ng
Paskong Dakila.
 Lumuluha ang langit sa malagim na sinapit ng atingmga kababayan sa
delubyong hatid ni Pablo.
 Lagi akong dinadalaw ng alaala ng babaeng naghatid sa akin sa
kadiliman.
4. Pagmamalabis o Hayperbole - Ito ay lagpalagpasang pagpapasidhi ng kalabisan
o kakulangan ng isang tao, bagay, pangyayari, kaisipan, damdamin at iba pang
katangian, kalagayan o katayuan.
Halimbawa:
 Maniwala kang sa magdamag kong pagkakahiga, ni hindi ko naipikit
ang aking mga mata dahil naiisip kita.
 Nakalulusaw ang mga tingin ng aking katabi.
 Tunay ngang umabot sa pagdanak ng dugo ang kani-lang
paghihiwalay.
5. Apostrope o Pagtawag - isang panawagan o pakiusap sa isang bagay na tila ito
ay isang tao.
Halimbawa:
 O, buwan! Sumikat ka’t aliwin mo ako sa aking pangu-ngulila.
 O, Bathala! Ano’ng pagkakasala ko’t ako’y nagdurusa nang ganito?
 Diyos ko! Kailan ko ba mahahanap ang “true-love” ko?
6. Pag-uyam - Isang uri ng ironya na ipinapahiwatig ang nais iparating sa huli.
Madalas itong nakakasakit ng damdamin.
Halimbawa:
 Napakabuti niyang tao. Ni hindi niya tinulungangmakatawid sa
kalsada ang matanda.
 Marunong talaga siyang tumanaw ng utang na loob. Matapos siyang
alagaa’t palakihin ng ‘di niya kadugo ay nagawa pa niya itong
pagnakawan.
E. Paglalahat
 Ano nga ulit ang Tayutay?
 Anu-ano ang mga uri ng Tayutay?
F. ISAHANG GAWAIN
Magtatawag ng estudyante ang guro at pasasagutin samga katanungan.
IV. PAGTATAYA
A. Panuto: Tukuyin kung anong uri ng tayutay ang mga sumusunod. Pumili at Ilagay ang
letra ng tamang sagot sa patlang. LETRA LAMANG.
a. Pagtutulad
b. Pagwawangis
c. Pagtatao
d. Pagmamalabis
e. Pagtawag
f. Pag-uyam
__________1. Sariwang hangin ang banayad na humahalik sa kanyang pisngi. (Pagtatao)
__________2. Tuwing eleksyon, umuulan ng salapi. (Pagmamalabis)
__________3. Kandila siya sa aking paningin na unti-unting nalulusaw. (Pagwawangis )
__________4. Ang luha sa kanyang mga mata ay tulad sabatis na umaagos. (Pagtutulad)
__________5. O, maawaing langit! Bakit ang buhay ko ay puno ng sakit? (Pagtawag)
__________6. Napakaganda ng kaniyang pagkakasulat.Parang kinahig lang ng manok. (Pag-
uyam)
__________7. Ang kaniyang tinig ay kawangis ng awit ng ibong pipit. (Pagtutulad)
__________8. Siya ay isang ahas. (Pagwawangis)
__________9. Dinadalaw siya ng kaniyang guni-guni. (Pagtatao)
__________10. Halos lumuwa ang kaniyang mga mata nangmakita niya si Gino.B.
(Pagmamalabis)
V. TAKDANG ARALIN
Panuto: Suriin at unawaing mabuti angsumusunod na patalinhagang pahayag at kilalanin ang uri
ng tayutay na gamit nito.
___________1. O tukso! Layuan mo ako!
___________2. Tulad ng matigas ng bato ang mga puso ng ilang mga taong walang awa kung
pumatay ng kapwa.
___________3. Kawangis mo’y halamang di naalagaan kaya ikaw ngayon ay lumaking matigas
ang ulo.
___________4. Kamatayan nasaan ka na? wakasan mo na ang aking kapighatian.
___________5. Araw, sumikat ka na at tuyuin ang luhang dala ng kapighatian.
___________6. Namuti ang kanyang buhok kakahintay sa’yo.
___________7. Abot langit ang pagmamahal ng taong bayan kay Gng. Corazon Aquino.
___________8. Babaha nanaman ng alak dahil sa magarbong kaarawan niya.
___________9. Napakatapat sa tungkulin n gating mga pinuno, nangunguna ang ating bansa sa
korapsyon.
___________10. Kung bakit karamihan sa mga kabataan ngayon ay mga tupang naliligaw ng
landas

More Related Content

What's hot

Diskursong Pagsasalaysay
Diskursong PagsasalaysayDiskursong Pagsasalaysay
Diskursong Pagsasalaysay
Allan Lloyd Martinez
 
Dilma Rousseff
Dilma RousseffDilma Rousseff
Dilma Rousseff
GhieSamaniego
 
2nd round demo
2nd round demo 2nd round demo
2nd round demo
Mayen Valdez
 
Sanaysay
Sanaysay Sanaysay
Sanaysay
Allan Ortiz
 
Mullah Nassreddin (Anekdota mula sa Persia/ Iran)
Mullah Nassreddin (Anekdota mula sa Persia/ Iran)Mullah Nassreddin (Anekdota mula sa Persia/ Iran)
Mullah Nassreddin (Anekdota mula sa Persia/ Iran)
Eleizel Gaso
 
Mga ekspresyong naghahayag ng posibilidad grade 7
Mga ekspresyong naghahayag ng posibilidad grade 7Mga ekspresyong naghahayag ng posibilidad grade 7
Mga ekspresyong naghahayag ng posibilidad grade 7
Mary Elieza Bentuzal
 
PPC_Ang Komiks.pptx
PPC_Ang Komiks.pptxPPC_Ang Komiks.pptx
PPC_Ang Komiks.pptx
FrancisHasselPedido2
 
katotohanan o opinyon filipino 8.pptx
katotohanan o opinyon filipino 8.pptxkatotohanan o opinyon filipino 8.pptx
katotohanan o opinyon filipino 8.pptx
ROSEANNIGOT
 
Broadcast media radyo
Broadcast media radyoBroadcast media radyo
Broadcast media radyo
maricar francia
 
Bahagi ng pahayagan
Bahagi ng pahayaganBahagi ng pahayagan
Bahagi ng pahayagan
Renee Cerdenia
 
Anapora Katapora.pptx
Anapora Katapora.pptxAnapora Katapora.pptx
Anapora Katapora.pptx
DyanLynAlabastro1
 
Filipino 8 (Q2W2) - Balagtasan.pptx
Filipino 8 (Q2W2) - Balagtasan.pptxFilipino 8 (Q2W2) - Balagtasan.pptx
Filipino 8 (Q2W2) - Balagtasan.pptx
GelGarcia4
 
Mga ekpresyon sa pagpapahayag ng pananaw
Mga ekpresyon sa pagpapahayag ng pananawMga ekpresyon sa pagpapahayag ng pananaw
Mga ekpresyon sa pagpapahayag ng pananaw
MartinGeraldine
 
MGA URI NG TALUMPATI
MGA URI NG TALUMPATIMGA URI NG TALUMPATI
MGA URI NG TALUMPATI
Allan Lloyd Martinez
 
Q2 FIL 8 W1-TULA.pptx
Q2 FIL 8 W1-TULA.pptxQ2 FIL 8 W1-TULA.pptx
Q2 FIL 8 W1-TULA.pptx
EDNACONEJOS
 
SABAYANG-PAGBIGKAS.pptx
SABAYANG-PAGBIGKAS.pptxSABAYANG-PAGBIGKAS.pptx
SABAYANG-PAGBIGKAS.pptx
MharieKrisChilaganLu
 
ang matanda at ang dagat.pptx
ang matanda at ang dagat.pptxang matanda at ang dagat.pptx
ang matanda at ang dagat.pptx
PrincejoyManzano1
 
Dula
DulaDula

What's hot (20)

Diskursong Pagsasalaysay
Diskursong PagsasalaysayDiskursong Pagsasalaysay
Diskursong Pagsasalaysay
 
Dilma Rousseff
Dilma RousseffDilma Rousseff
Dilma Rousseff
 
2nd round demo
2nd round demo 2nd round demo
2nd round demo
 
Sanaysay
Sanaysay Sanaysay
Sanaysay
 
Mullah Nassreddin (Anekdota mula sa Persia/ Iran)
Mullah Nassreddin (Anekdota mula sa Persia/ Iran)Mullah Nassreddin (Anekdota mula sa Persia/ Iran)
Mullah Nassreddin (Anekdota mula sa Persia/ Iran)
 
Mga ekspresyong naghahayag ng posibilidad grade 7
Mga ekspresyong naghahayag ng posibilidad grade 7Mga ekspresyong naghahayag ng posibilidad grade 7
Mga ekspresyong naghahayag ng posibilidad grade 7
 
PPC_Ang Komiks.pptx
PPC_Ang Komiks.pptxPPC_Ang Komiks.pptx
PPC_Ang Komiks.pptx
 
katotohanan o opinyon filipino 8.pptx
katotohanan o opinyon filipino 8.pptxkatotohanan o opinyon filipino 8.pptx
katotohanan o opinyon filipino 8.pptx
 
Dula
DulaDula
Dula
 
Broadcast media radyo
Broadcast media radyoBroadcast media radyo
Broadcast media radyo
 
Bahagi ng pahayagan
Bahagi ng pahayaganBahagi ng pahayagan
Bahagi ng pahayagan
 
Anapora Katapora.pptx
Anapora Katapora.pptxAnapora Katapora.pptx
Anapora Katapora.pptx
 
Filipino 8 (Q2W2) - Balagtasan.pptx
Filipino 8 (Q2W2) - Balagtasan.pptxFilipino 8 (Q2W2) - Balagtasan.pptx
Filipino 8 (Q2W2) - Balagtasan.pptx
 
Mga ekpresyon sa pagpapahayag ng pananaw
Mga ekpresyon sa pagpapahayag ng pananawMga ekpresyon sa pagpapahayag ng pananaw
Mga ekpresyon sa pagpapahayag ng pananaw
 
MGA URI NG TALUMPATI
MGA URI NG TALUMPATIMGA URI NG TALUMPATI
MGA URI NG TALUMPATI
 
Q2 FIL 8 W1-TULA.pptx
Q2 FIL 8 W1-TULA.pptxQ2 FIL 8 W1-TULA.pptx
Q2 FIL 8 W1-TULA.pptx
 
SABAYANG-PAGBIGKAS.pptx
SABAYANG-PAGBIGKAS.pptxSABAYANG-PAGBIGKAS.pptx
SABAYANG-PAGBIGKAS.pptx
 
Maikling kuwento
Maikling kuwentoMaikling kuwento
Maikling kuwento
 
ang matanda at ang dagat.pptx
ang matanda at ang dagat.pptxang matanda at ang dagat.pptx
ang matanda at ang dagat.pptx
 
Dula
DulaDula
Dula
 

Similar to my cot dlp.docx

Uri ng Tayutay
Uri ng TayutayUri ng Tayutay
Uri ng Tayutay
MissAnSerat
 
Tula updated Handout
Tula updated HandoutTula updated Handout
Tula updated Handout
Allan Ortiz
 
Pretest filipino grade 9
Pretest filipino grade 9Pretest filipino grade 9
Pretest filipino grade 9Geneveve Templo
 
Presentation1
Presentation1Presentation1
Presentation1
cenroseespinosa
 
DLL_FILIPINO 1_Q3_W10.docx
DLL_FILIPINO 1_Q3_W10.docxDLL_FILIPINO 1_Q3_W10.docx
DLL_FILIPINO 1_Q3_W10.docx
JasmineQuiambao2
 
DLL_FILIPINO 5_Q3_W7.docx
DLL_FILIPINO 5_Q3_W7.docxDLL_FILIPINO 5_Q3_W7.docx
DLL_FILIPINO 5_Q3_W7.docx
AaronDeDios2
 
Fil8 Q3 Week 8.pptx
Fil8 Q3 Week 8.pptxFil8 Q3 Week 8.pptx
Fil8 Q3 Week 8.pptx
MariaRiezaFatalla
 
DLL_FILIPINO 5_Q3_W9.docx
DLL_FILIPINO 5_Q3_W9.docxDLL_FILIPINO 5_Q3_W9.docx
DLL_FILIPINO 5_Q3_W9.docx
pearllouiseponeles
 
Tula Handout
Tula HandoutTula Handout
Tula Handout
Allan Ortiz
 
MGA TAYUTAY - DANILYN.pptx
MGA TAYUTAY - DANILYN.pptxMGA TAYUTAY - DANILYN.pptx
MGA TAYUTAY - DANILYN.pptx
DanilyCervaez
 
K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikalawang Markahan
K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikalawang Markahan K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikalawang Markahan
K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikalawang Markahan
Joel Soliveres
 
GRADE 4 FILIPINO LESSON PLAN
GRADE 4 FILIPINO LESSON PLANGRADE 4 FILIPINO LESSON PLAN
GRADE 4 FILIPINO LESSON PLAN
MARY JEAN DACALLOS
 
Kaalaman bayan manunulat da Tula sa Filipino 7
Kaalaman bayan manunulat da Tula sa Filipino 7Kaalaman bayan manunulat da Tula sa Filipino 7
Kaalaman bayan manunulat da Tula sa Filipino 7
JohannaDapuyenMacayb
 
Sangkap at elemento ng tula
Sangkap at elemento ng tulaSangkap at elemento ng tula
Sangkap at elemento ng tulaAllan Ortiz
 
hpl7qzhku3igs-!g7).pptx. Filipino 8
hpl7qzhku3igs-!g7).pptx. Filipino       8hpl7qzhku3igs-!g7).pptx. Filipino       8
hpl7qzhku3igs-!g7).pptx. Filipino 8
andresnicole398
 
Modyul 3 tekstong deskriptibo o naratibo
Modyul 3 tekstong deskriptibo o naratiboModyul 3 tekstong deskriptibo o naratibo
Modyul 3 tekstong deskriptibo o naratibo
ParungoMichelleLeona
 
Tula
TulaTula
Unang markahang pagsusulit sa Filipino 8 w/ TOS
Unang markahang pagsusulit sa Filipino 8 w/ TOSUnang markahang pagsusulit sa Filipino 8 w/ TOS
Unang markahang pagsusulit sa Filipino 8 w/ TOS
ESMAEL NAVARRO
 
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE.pptx
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE.pptxPPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE.pptx
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE.pptx
JovelynBanan1
 
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023 [Autosaved].pptx
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023 [Autosaved].pptxPPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023 [Autosaved].pptx
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023 [Autosaved].pptx
JovelynBanan1
 

Similar to my cot dlp.docx (20)

Uri ng Tayutay
Uri ng TayutayUri ng Tayutay
Uri ng Tayutay
 
Tula updated Handout
Tula updated HandoutTula updated Handout
Tula updated Handout
 
Pretest filipino grade 9
Pretest filipino grade 9Pretest filipino grade 9
Pretest filipino grade 9
 
Presentation1
Presentation1Presentation1
Presentation1
 
DLL_FILIPINO 1_Q3_W10.docx
DLL_FILIPINO 1_Q3_W10.docxDLL_FILIPINO 1_Q3_W10.docx
DLL_FILIPINO 1_Q3_W10.docx
 
DLL_FILIPINO 5_Q3_W7.docx
DLL_FILIPINO 5_Q3_W7.docxDLL_FILIPINO 5_Q3_W7.docx
DLL_FILIPINO 5_Q3_W7.docx
 
Fil8 Q3 Week 8.pptx
Fil8 Q3 Week 8.pptxFil8 Q3 Week 8.pptx
Fil8 Q3 Week 8.pptx
 
DLL_FILIPINO 5_Q3_W9.docx
DLL_FILIPINO 5_Q3_W9.docxDLL_FILIPINO 5_Q3_W9.docx
DLL_FILIPINO 5_Q3_W9.docx
 
Tula Handout
Tula HandoutTula Handout
Tula Handout
 
MGA TAYUTAY - DANILYN.pptx
MGA TAYUTAY - DANILYN.pptxMGA TAYUTAY - DANILYN.pptx
MGA TAYUTAY - DANILYN.pptx
 
K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikalawang Markahan
K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikalawang Markahan K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikalawang Markahan
K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikalawang Markahan
 
GRADE 4 FILIPINO LESSON PLAN
GRADE 4 FILIPINO LESSON PLANGRADE 4 FILIPINO LESSON PLAN
GRADE 4 FILIPINO LESSON PLAN
 
Kaalaman bayan manunulat da Tula sa Filipino 7
Kaalaman bayan manunulat da Tula sa Filipino 7Kaalaman bayan manunulat da Tula sa Filipino 7
Kaalaman bayan manunulat da Tula sa Filipino 7
 
Sangkap at elemento ng tula
Sangkap at elemento ng tulaSangkap at elemento ng tula
Sangkap at elemento ng tula
 
hpl7qzhku3igs-!g7).pptx. Filipino 8
hpl7qzhku3igs-!g7).pptx. Filipino       8hpl7qzhku3igs-!g7).pptx. Filipino       8
hpl7qzhku3igs-!g7).pptx. Filipino 8
 
Modyul 3 tekstong deskriptibo o naratibo
Modyul 3 tekstong deskriptibo o naratiboModyul 3 tekstong deskriptibo o naratibo
Modyul 3 tekstong deskriptibo o naratibo
 
Tula
TulaTula
Tula
 
Unang markahang pagsusulit sa Filipino 8 w/ TOS
Unang markahang pagsusulit sa Filipino 8 w/ TOSUnang markahang pagsusulit sa Filipino 8 w/ TOS
Unang markahang pagsusulit sa Filipino 8 w/ TOS
 
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE.pptx
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE.pptxPPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE.pptx
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE.pptx
 
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023 [Autosaved].pptx
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023 [Autosaved].pptxPPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023 [Autosaved].pptx
PPT-for-Filipino-6-Pang-Uri JOVIE 2023 [Autosaved].pptx
 

my cot dlp.docx

  • 1. BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 8 Ipinasa ni: CRESCENCIANA A. ABOS TEACHER 1 Ipinasa kay: MARLON T. CONICONDE ASSISTING PRINCIPAL/ NIGHT DEPARTMENT
  • 2. BanghayAralin Filipino8 I. LAYUNIN Sa katapusan ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na: a) Nakakikilala ng mga uri ng tayutay ayon sa kahulugan nito b) Napapahalagahan ang mga tayutay at gamit nito sa larangan ng pagsulat c) Nakabubuo ng mga pangungusap na napapalooban ng iba’t ibang uri ng tayutay II. PAKSA a) Paksa: “Ang Tayutay at ang mga uri nito” b) Kagamitan: PowerPoint Presentation, biswal eyds, chalk, illustration board, wyteboard marker c) Kasanayang Pampanitikan: Nabibigay ang kahulugan ng tayutay gayundin ang mga uri nito. III. PROSESONG PAGKATUTO A. Panimulang Gawain  Pagbati at pagdarasal  Pagtatala ng mga lumiban B. Pagganyak May pasasagutang Trivia at ang mga letrang nasa gilid nito ay ang mga clue upang mas madaling masagutan ng mga mag-aaral. Sa mga clue na nakalagay sa gilid ay may mabubuo silang isang salita. At dapat nilang mabuo ang salitang TAYUTAY T - Ang pinaniniwalaang kinatatayuan ngayon ngHalamanan ng Eden. (Turkey)
  • 3. A -Siya ang bayaning namuno sa Rebolusyon ngating bansa laban sa Espanya. Siya ay may sagisag na “Magdiwang.” (Andres Bonifacio) T -Ito ay makikita sa India, inialay ni Emperor ShahJahan para sa kaniyang asawang si Mumtaz Mahal. (Taj Mahal) A -Siya ang manunulat na sumulat ng tulang “Isang Dipang Langit”. Kilala rin siya sa bansag na “Ang Manunulat ng mga Manggagawa”. (Amado V. Hernandez) Y - Ito ay isa sa mga larong kontribusyon ng mga Pilipino sa buong mundo. (Yoyo) U - Ang elementong mayroong simbolong U. (Uranium) Y - Siya ang kauna-unahang taong nakapaglakbay sa kalawakan. (Yuri Gagarin) C. Pagpapakilala sa Aralin  Paghahanda - Sa tulong ng isinagawang pagganyak ay makikilala ng mga mga mag-aaral ang panibagong aralin, “Ang Tayutay at ang mga uri nito” D. Pagtalakay “TAYUTAY” Ang tayutay ay matatalinghagang pahayag, masining at malalim na nagbibigay-kulay sa isang pahayag. Ito ay sinadyang paglayo sa tunay nakahulugan upang maikubli ang katotohanang nasa loob nito. Sa pamamagitan nito, mas magiging mabisa ang isang pahayag.
  • 4. “Mga Uri ng Tayutay” 1. Pagtutulad- Ang pagtutulad ay naghahambing sa dalawang bagay na magkaiba. Ito ay gumagamit ng mga salita’t pariralang tulad ng, parang, kawangis ng, kagaya ng, animo’y, tila atbp. Halimbawa:  Si Ruperto ay napabilang na sa hanay ng mga kabataang tulad sa bubuyog na marunong nang dumalaw sa masamyong halamanan ng kadalagahan.  Ang ngiti ng kaniyang sinisinta’y parang patak ng ulan kung tag-araw.  Ikaw ay kawangis ng mga bituin. 2. Metapora o Pagwawangis- Ang Metapora o Pagwawangis ay tiyakang paghahambing na hindi na gumagamit ng salita’t pariralang tulad ng, kawangis ng, parang atbp. Halimbawa:  Ang kaniyang mga pananalita’y isang palabas na kinapapanabikan ng lahat.  Ang tumatamlay na nilang pagsasama ay aandap-andap na sulong malapit nang panawan ng liwanag.  Ang guro ay isang magaling na aktor sa isangtanghalan. Nagagawa niyang ikubli ang mga sakit na nadarama lalo na’t kung kaharap ang kaniyang mga minamahal na mag-aaral. 3. Personipikasyon o Pagtatao - Ginagamit ito upang bigyang-buhay, pagtaglayin ng mga katangiang pantao - talino, gawi, kilos ang mga bagay na walang buhay sa pamamagitan ng mga pananalitang nagsasaad ng kilos tulad ng pandiwa, pandiwari, at pangngalang-diwa. Halimbawa:  Ang malamig na simoy ng hangin ay nagbabalita nang pagdating ng Paskong Dakila.  Lumuluha ang langit sa malagim na sinapit ng atingmga kababayan sa delubyong hatid ni Pablo.  Lagi akong dinadalaw ng alaala ng babaeng naghatid sa akin sa kadiliman. 4. Pagmamalabis o Hayperbole - Ito ay lagpalagpasang pagpapasidhi ng kalabisan o kakulangan ng isang tao, bagay, pangyayari, kaisipan, damdamin at iba pang katangian, kalagayan o katayuan. Halimbawa:  Maniwala kang sa magdamag kong pagkakahiga, ni hindi ko naipikit ang aking mga mata dahil naiisip kita.
  • 5.  Nakalulusaw ang mga tingin ng aking katabi.  Tunay ngang umabot sa pagdanak ng dugo ang kani-lang paghihiwalay. 5. Apostrope o Pagtawag - isang panawagan o pakiusap sa isang bagay na tila ito ay isang tao. Halimbawa:  O, buwan! Sumikat ka’t aliwin mo ako sa aking pangu-ngulila.  O, Bathala! Ano’ng pagkakasala ko’t ako’y nagdurusa nang ganito?  Diyos ko! Kailan ko ba mahahanap ang “true-love” ko? 6. Pag-uyam - Isang uri ng ironya na ipinapahiwatig ang nais iparating sa huli. Madalas itong nakakasakit ng damdamin. Halimbawa:  Napakabuti niyang tao. Ni hindi niya tinulungangmakatawid sa kalsada ang matanda.  Marunong talaga siyang tumanaw ng utang na loob. Matapos siyang alagaa’t palakihin ng ‘di niya kadugo ay nagawa pa niya itong pagnakawan. E. Paglalahat  Ano nga ulit ang Tayutay?  Anu-ano ang mga uri ng Tayutay? F. ISAHANG GAWAIN Magtatawag ng estudyante ang guro at pasasagutin samga katanungan. IV. PAGTATAYA A. Panuto: Tukuyin kung anong uri ng tayutay ang mga sumusunod. Pumili at Ilagay ang letra ng tamang sagot sa patlang. LETRA LAMANG. a. Pagtutulad b. Pagwawangis c. Pagtatao d. Pagmamalabis e. Pagtawag f. Pag-uyam __________1. Sariwang hangin ang banayad na humahalik sa kanyang pisngi. (Pagtatao) __________2. Tuwing eleksyon, umuulan ng salapi. (Pagmamalabis) __________3. Kandila siya sa aking paningin na unti-unting nalulusaw. (Pagwawangis ) __________4. Ang luha sa kanyang mga mata ay tulad sabatis na umaagos. (Pagtutulad)
  • 6. __________5. O, maawaing langit! Bakit ang buhay ko ay puno ng sakit? (Pagtawag) __________6. Napakaganda ng kaniyang pagkakasulat.Parang kinahig lang ng manok. (Pag- uyam) __________7. Ang kaniyang tinig ay kawangis ng awit ng ibong pipit. (Pagtutulad) __________8. Siya ay isang ahas. (Pagwawangis) __________9. Dinadalaw siya ng kaniyang guni-guni. (Pagtatao) __________10. Halos lumuwa ang kaniyang mga mata nangmakita niya si Gino.B. (Pagmamalabis) V. TAKDANG ARALIN Panuto: Suriin at unawaing mabuti angsumusunod na patalinhagang pahayag at kilalanin ang uri ng tayutay na gamit nito. ___________1. O tukso! Layuan mo ako! ___________2. Tulad ng matigas ng bato ang mga puso ng ilang mga taong walang awa kung pumatay ng kapwa. ___________3. Kawangis mo’y halamang di naalagaan kaya ikaw ngayon ay lumaking matigas ang ulo. ___________4. Kamatayan nasaan ka na? wakasan mo na ang aking kapighatian. ___________5. Araw, sumikat ka na at tuyuin ang luhang dala ng kapighatian. ___________6. Namuti ang kanyang buhok kakahintay sa’yo. ___________7. Abot langit ang pagmamahal ng taong bayan kay Gng. Corazon Aquino. ___________8. Babaha nanaman ng alak dahil sa magarbong kaarawan niya. ___________9. Napakatapat sa tungkulin n gating mga pinuno, nangunguna ang ating bansa sa korapsyon. ___________10. Kung bakit karamihan sa mga kabataan ngayon ay mga tupang naliligaw ng landas