SlideShare a Scribd company logo
Central Bicol State University of Agriculture
San Jose, Pili, Camarines Sur
College of Development Education
Masusing Banghay - Aralin sa Filipino
KASANAYANSA PAGKILALANG MGA SALITA
I. Layunin:
Sa pagtatapos ng 20 minutong talakayan, 75% ng mga mag-aaral lamang ay
inaasahang:
A. Natutukoy kung ano ang mga kasanayan sa pagkilala ng mga
salita;
B. Nakapagbabahagi ng sariling kaalaman tungkol sa mga kasanayan sa
pagkilala ng mga salita;
C. Naibibigay ang kahulugan ng salita gamit ang mga istratehiya sa
pagkilala ng salita.
II. Paksang- Aralin:
A. Paksa: Mga kasanayan sa Pagkilala ng mga Salita.
B. Oras: 30 minuto
C. Sanggunian:
D. Kagamitang Pampagtuturo: Laptop, Kagamitang Biswal, Projector,
Powerpoint Presentation.
E. Kakayahang dapat na linangin ng mga mag-aaral: Pangkaisipan/
Pangkabatiran
E. Konsepto: Nararapat malaman ng bawat mag- aaral ang bawat
pamamaraan sa pagkilala ng mga salita.
G. Pagpapahalaga: Kooperasyon, Pagbuo ng Kaisipan.
H. Metodolohiya: 4A's na Dulog (Aktibi, Analisis, Abstraksyon,
Aplikasyon.)
III: Proseso ng Pagkatuto
Oras Pasunod-sunod ng
gawain
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Kagamitan
30
segund
o
I. Paunang
Gawain
1. Pagbati
Magandang umaga sa ating
lahat
Magandang umaga dinpo
30
segund
o
2. Panalangin Maaari bang tumayo ang
lahatpara sa panalangin.
PamunuanmoBb. Eloisa Sa ngalanng Ama,ninAki,
asinninEspiritoSanto
Purihinnawaangngalanni
Jesus,
( ngayonat magpakailan
man )
Amen...
30
segund
o
3. Pagsusuri sa
Kalinisan
Bago kayomagsiupo,
pulutinniyomunaangmga
kalatsa ilalimnginyong
upuanat itaponsa tamang
basurahan
(Gagawinngmga mag-
aaral)
30
segund
o
4. Pagtatala sa
Liban sa klase
Maari ng umuposang
lahat, maroon bangliban
ngayonsa klase Wala po.
60
segund
o
II. Pagbabalik-
Tanaw
Anonga ba ang tinalakay
natinsa nakaraan nating
pagkikita?
G. Paceno, maaari mo
bang sabihinkunganoang
paksangtinalakaynatin
noongnakaraan ?
Angtinalakaynatinnoong
nakaraang pagkikita
at( isasalaysayngmag-
aaral)
5 m
i
n
III. Pagganyak Bago tayo tumungo sa
ating Aralin ngayon ay
mayroon akong mga
ibibigay na mg adi-
pamilyar na salita at
aalamin ninyo kung ano
ang kahulugan nito sa
pamamagitan ng mga
larawan na ibibigay ko
Unang salita
Walang TAGINTING
Anong ang napapansin
ninyo sa larawan? Sa
palagay ninyo ano ang
kahulugan ng salitang
walang taginting?
Bb. Angela?
Magaling Bb. Angela.
Ikalawang salita
ALIPARO
Naunawaan na po.
Handa na po.
WALANG TUNOG.
Laptop,
Projector,
Papel,
Tsok
Bb. Arendaeng, sa
palagay mo ano ang
kahulugan ng salitang
aliparo?
Magaling.
Maraming salamat.
Batay sa larawan ang
aliparo ay
nangangahulugang
PARUPARU.
30
segund
o IV. Paglalahad ng
Paksa
Ngayong araw ay
tatalakayin natin ang
tungkol sa mga
kasanayan sa pagkilala
ng salita na sa English
ay tinatawag nating
“Word Attack Skills’’, dito
ay tatalakayin natin at
susuriin ang ibat-ibang
estratehiya kung paano
nga ba kinikilala ang
mga di pamilyar na
salita.
Handa na ba kayo sa
ating susunod na aralin?
Handa na po
30
segund
o
V. Paglalahad ng
Layunin
Bago tayo dumako sa
pormal na talakayan,
narito ang layunin para
sa pagtatapos ng
talakayang ito.
G.Laguna maaari mo
bang basahin?
Maraming salamat ginoo.
opo ma'am.
Sa pagtatapos ng 20
minutong talakayan,
75% ng mga mag-aaral
lamang ay inaasahang :
a. Natutukoy kung ano ang
mga kasanayan sa
pagkilala ng mga salita;
b. Nakapagbabahagi ng
sariling kaalaman
tungkol sa mga
kasanayan sa pagkilala
ng mga salita;
c. Naibibigay ang
kahulugan ng salita
gamit ang mga
istratehiya sa pagkilala
ng salita.
Cartolina,
Projector,
Laptop
5 min
VI: Pormal na
Talakayan
1. Aktibiti
Ngayon ay magkakaroon
tayo ng pangkatang
gawain, hahatiin kong
muli ang klase sa
dalawang pangkat at
nais ko na pumili kayo ng
dalawang magiging
representatnte sa bawat
pangkat. Ang isa ang
huhula at ang isa naman
ang mag-aarte upang
malaman at mahulaan
ng isang kasapi ang
kahulugan ng mga
sumusunod na ibibigay
kung salita.
Bibigyan ko kayo ng 2
minuto upang mahulaan
ang mga sumusunod na
salita. Paramihan ng
makukuhang tamang
sagot ang bawat
pangkat.
Maliwanag na ba?
Ang unang salita ay:
Ikalawa ay:
Ikatlo ay :
Ikaapat:
Ikalima:
Ang dalawang minuto ay
tapos na .
Ang unang pangkat ay
nakakuha ng limang
tamang sagot.
Magaling . Palakpakan
natin.
Maliwanag po.
(iaaerte ng isang
representante ang
humaharurot upang
malaman ng kanyang
kasama na
representante
(Iaarte muli at huhulaan)
(Iaarte muli at huhulaan)
(Iaarte muli at huhulaan)
(Iaarte muli at huhulaan)
Laptop,
Projector,
Papel
Aguador= Taga-igib
Nagpatawing-tawing =
Nagpalutang-lutang
Humahagibis=
humaharurot
Pakikipaghamok=
Pakikipaglaban
Makibaka=
Makipaglaban
Sunod ay ang
pangalawang pangkat :
Ang unang salita ay:
Ikalawa ay:
Ikatlo ay :
Ikaapat:
Ikalima:
Ang pangalawang
pangkat ay tapos na at
nakakuha rin ng limang
tamang sagot.
Magaling. Palakpakan
natin ang bawat –isa .
(iaarte ng isang
representante ang
humaharurot upang
malaman ng kanyang
kasama na
representante
(Iaarte muli at huhulaan)
(Iaarte muli at huhulaan)
(Iaarte muli at huhulaan)
(Iaarte muli at huhulaan
4 min 2. Analisis
Ano ang nalaman ninyo
sa ginawa nating aktibiti?
Magaling.
Sa ginawa nating
aktibiti ay ipinakita na
maari nating mailahad
ang kahulugan ng isang
di-pamilyar na salita sa
pamamagutan ng isang
estratehiya kung paano
natin ito ilalahad.
Papel,
4 min 3.Abstraksyon Atin nang himayin ang
nilalalaman ng ating
paksa ngayon
Sa ating pagbabasa ay
di maiiwasan na
makaharap ng mga di-
kilalang salita o
“unfamiliar words” na
nagiging dahilan natin
upang hindi natin
maunawaan ang ating
binabasa. Diba?
Kaya narito ang mga
Laptop,
Projector
Powerpoint
Presentation
Aguador= Taga-igib
Nagpatawing-tawing
= Nagpalutang-lutang
Humahagibis=
humaharurot
Pakikipaghamok=
Pakikipaglaban
Makibaka=
Makipaglaban
limang batayang
estratehiya sap ag-alam
ng mga salita.
Una ay ang Paggamit ng
Palatandaang
Konpigurasyon
(Configuration Clues)
Maaari bang pakibasa
ginoo?
(pagpapaliwanag)
Ikalawa ay ang
Paggamit ng mga
Larawan
Maaari bang pakibasa
Bb. Rose Ann?
Ikatlo ay ang paggamit
ng mga Palatandaang
Nagbibigay ng
Kahulugan (Context
Clue)
Ikaapat ay ang Paggamit
ng Diksyunaryo
-Kapag ginagamit ng
mambabasa ang mga
hugis ng isang salita sa
pagbigkas o
pagpapakahulugan sa
salita, gumagamit siya
ng palatandaang
konpigurasyon.
-Ang ganitong paraan ay
makabuluhan lamang sa
panimulang paraan ng
pagbasa at nawawalan
ito ng saysay kapag
marami ng salitang alam
ang bata na pare-pareho
ang hugis.
-Ito ang mga kauna-
unahang palatandaan na
ginagamit ng mga bata
sa pagkilala ng mga
salita. Subalit hindi rin ito
nagtatagal lalo na’t
nagsisimula na ang
batang magbasa ng mga
abstraktong salita na
mahirap naman
mailarawan.
Nagagawa nating
bigyang kahulugan ang
mga di- pamilyar na
salita sa pamamagitan
ng pagsusuri at pag-
uugnay ng mga salitang
sinusundan o sumusu-
nod sa di-kilalang salita.
Mahalaga ang
kasanayang ito ngunit
nagagawa lamang
maituro ang kasanayang
ito pagkatapos na
mamaster ng mga bata
ang alpabeto at may
Ikalima ay ang
Pagsusuring
Pangkayarian
(Structural Analysis)
Naunawaan nyo na ba?
sapat na silang
talasalitaan para
maunawaan ang mga
pagpapaliwanag tungkol
sa paggamit ng
diksyunaryo.
Magagawang
maunawan ang bata ang
isang salita sa
pamamagitan ng
pagsusuri ng mga
bahagi nito tulad ng
salitang ugat, mga
panlapi, paraan ng
pagbubuo ng salita tulad
ng pag-uulit ng pantig at
pag-uulit ng salita at
pagtatambal.
Opo, naunawaan na
namin.
5 min
4. Aplikasyon Kung gayon ngayon ay
kumuha ang bawat isa
ng isang cross-wise na
papel. Nais kong
gumawa kayo ng isang
maikling akda na
ginagamitan ng alinmang
pamamaraan sa
pagsulat. Nais kong
mabatid kung anong
pamamaraan ang inyong
ginagamit sa pagsusulat.
Bibigyan ko lang ang
bawat isa ng limang
minuto upang gawin ang
ito. Maliwanag ba?
Simulan na.
Tapos na ang nakalaang
oras. Tapos o hindi pa
tapos pakipasa na ng
inyong mga ginawa,
Simula sa likuran
papuntang unahan po
ang pagpasa.
Magbibilang lang ako ng
lima kinakailangang nasa
akin na ang lahat ng
papel.
1…2…3…4…5…
Maliwanag po.
Cross- wise
na papel,
Ballpen
1 min 5. Paglalagom
Sa kabuuan ano nga ba
ang kahalahahan ng
pag- aaral natin ng mga
pamamaraan sa
pagsusulat? Sa tingin
nyo?
(Pagpapaliwanag sa
kabuuan.
(Magbibigay ng sariling
kasagutan ang mga
mag-aaral)
1 min 6.
Pagpapahalaga Magdadala ang guro ng
diksyumaro.
Nakikita nyo ba kung ano
ang dala ko. Ano ito?
Tulad nitong diksyunaryo
ay ito ang unang lapitan
natin agad upang
malaman ang kahulugan.
Diba?
Ito ang una nating
nagiging hanguan kapag
hindi natin alam ang
kahulugan. Sa
paghahanap at pag-alam
ng kahulugan ng isang
di-pamilyar na salita ay
kailangan nating
matutunan rin ang iba
pang kasanayan na
maaari pa nating gamitin
upang malaman ang
tunay at saktong
kahulugan nito.
Naunawaan na ba ng
lahat?
Kung gayon tapos na
ang ating talakayan sa
araw na ito.
Diksyunaryo
Naunawaan na po.
V.Pagtataya;Panuto: Bilugan ang tamang sagot.
1. Kapag ginagamit ng mambabasa ang mga hugis ng isang salita sa
pagbigkas o pagpapakahulugan sa salita,anong kasanayan ang kanyang
ginagamit?
a. Paggamit ng Palatandaang Konpigurasyon
b. Paggamit ng Larawan
c. Paggamit ng diksyunaryo
d. Pagsusuring Pangkayarian
2. Sa kasanayang ito ay nagagawa nating bigyang kahulugan ang di-
pamilyar na salita sa pamamagitan ng pagsusuri ng mga salitang
sinusundan o sumusunod dito. Ano ang kasanayang ginamit dito?
a. Pagsusuring Pangkayarian
b. Paggamit ng Larawan
c. Paggamit ng context clues
d. Paggamit ng diksyunaryo
3. Sa kasanayang ito ay kadalasang ginagamit natin sa mga bata na nasa
elementarya. Anong kasanayan ang ginamit sa dito?
a. Pagsusuring Pangkayarian
b. Paggamit ng Larawan
c. Paggamit ng context clues
d. Paggamit ng diksyunaryo
4-5: pagpapaliwanag: (2 pts)
Ano ang kahalagahan ng pagkakaroon ng sariling estratehiya sa pag-alam ng
kahulugan ng isang di-pamilyar na salita?
Susi sa Pagwawasto:
1.a
2.c
3.b
4-5.
IV:KASUNDUAN:
1. Ibigay ang kahulugan ng salitang interpretasyon?
2. Ano ang pamanuring pagbasa?
Inihanda ni:
Jely T. Bermundo
Bse- 3E1
Nabatid ni:
Gng. Myleen Balderas
Katuwang na guro

More Related Content

What's hot

Detailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima Macarompis
Detailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima MacarompisDetailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima Macarompis
Detailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima Macarompis
Untroshlich
 
Lesson Plan Sir Bambico
Lesson Plan Sir BambicoLesson Plan Sir Bambico
Lesson Plan Sir Bambicoguest9f5e16cbd
 
LAC FILIPINO 2022.docx
LAC FILIPINO 2022.docxLAC FILIPINO 2022.docx
LAC FILIPINO 2022.docx
JEANLAICASUPREMO
 
Semi detailed lesson plan
Semi detailed lesson planSemi detailed lesson plan
Semi detailed lesson plan
Jve Buenconsejo
 
Pagsunod-sunod ng pangyayari
Pagsunod-sunod ng pangyayariPagsunod-sunod ng pangyayari
Pagsunod-sunod ng pangyayari
RyanGenosas3
 
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VI
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VIValues Integration Demo lesson Plan In filipino VI
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VI
Kenneth Jean Cerdeña
 
Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5DepEd Philippines
 
Filipino 7pagsusulit.
Filipino 7pagsusulit.Filipino 7pagsusulit.
Filipino 7pagsusulit.
Rosalie Orito
 
Mga istratehiya safilipino
Mga istratehiya safilipinoMga istratehiya safilipino
Mga istratehiya safilipino
Albertine De Juan Jr.
 
Filipino curriculum guide (k to 12)
Filipino curriculum guide (k to 12)Filipino curriculum guide (k to 12)
Filipino curriculum guide (k to 12)
target23
 
Pagsusunod sunod ng mga pangyayari
Pagsusunod sunod ng mga pangyayariPagsusunod sunod ng mga pangyayari
Pagsusunod sunod ng mga pangyayaricaraganalyn
 
Anim na Antas ng Pagtatanong Ayon sa Ikalawang Antas ng Cognitive Domain ni B...
Anim na Antas ng Pagtatanong Ayon sa Ikalawang Antas ng Cognitive Domain ni B...Anim na Antas ng Pagtatanong Ayon sa Ikalawang Antas ng Cognitive Domain ni B...
Anim na Antas ng Pagtatanong Ayon sa Ikalawang Antas ng Cognitive Domain ni B...Mckoi M
 
Filipino 3
Filipino 3Filipino 3
Filipino 3
Angel Dogelio
 
Salitang naglalarawan
Salitang naglalarawanSalitang naglalarawan
Salitang naglalarawan
Jennilyn Bautista
 
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.docMasusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
LycaDelaCruz1
 
Mga Panumbas sa mga Hiram na Salita
Mga Panumbas sa mga Hiram na SalitaMga Panumbas sa mga Hiram na Salita
Mga Panumbas sa mga Hiram na Salita
Eldrian Louie Manuyag
 
4 a's lesson plan
4 a's lesson plan4 a's lesson plan
4 a's lesson plan
Sherwin Marie Ortega
 
Masusing Banghay Aralin sa Filipino
Masusing Banghay Aralin sa FilipinoMasusing Banghay Aralin sa Filipino
Masusing Banghay Aralin sa Filipino
Lovely Centizas
 

What's hot (20)

Detailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima Macarompis
Detailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima MacarompisDetailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima Macarompis
Detailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima Macarompis
 
Lesson Plan Sir Bambico
Lesson Plan Sir BambicoLesson Plan Sir Bambico
Lesson Plan Sir Bambico
 
LAC FILIPINO 2022.docx
LAC FILIPINO 2022.docxLAC FILIPINO 2022.docx
LAC FILIPINO 2022.docx
 
Detalyadong banghay aralin
Detalyadong banghay aralinDetalyadong banghay aralin
Detalyadong banghay aralin
 
Semi detailed lesson plan
Semi detailed lesson planSemi detailed lesson plan
Semi detailed lesson plan
 
Pagsunod-sunod ng pangyayari
Pagsunod-sunod ng pangyayariPagsunod-sunod ng pangyayari
Pagsunod-sunod ng pangyayari
 
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VI
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VIValues Integration Demo lesson Plan In filipino VI
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VI
 
Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5
 
Filipino 7pagsusulit.
Filipino 7pagsusulit.Filipino 7pagsusulit.
Filipino 7pagsusulit.
 
Set b.hekasi.5
Set b.hekasi.5Set b.hekasi.5
Set b.hekasi.5
 
Mga istratehiya safilipino
Mga istratehiya safilipinoMga istratehiya safilipino
Mga istratehiya safilipino
 
Filipino curriculum guide (k to 12)
Filipino curriculum guide (k to 12)Filipino curriculum guide (k to 12)
Filipino curriculum guide (k to 12)
 
Pagsusunod sunod ng mga pangyayari
Pagsusunod sunod ng mga pangyayariPagsusunod sunod ng mga pangyayari
Pagsusunod sunod ng mga pangyayari
 
Anim na Antas ng Pagtatanong Ayon sa Ikalawang Antas ng Cognitive Domain ni B...
Anim na Antas ng Pagtatanong Ayon sa Ikalawang Antas ng Cognitive Domain ni B...Anim na Antas ng Pagtatanong Ayon sa Ikalawang Antas ng Cognitive Domain ni B...
Anim na Antas ng Pagtatanong Ayon sa Ikalawang Antas ng Cognitive Domain ni B...
 
Filipino 3
Filipino 3Filipino 3
Filipino 3
 
Salitang naglalarawan
Salitang naglalarawanSalitang naglalarawan
Salitang naglalarawan
 
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.docMasusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
 
Mga Panumbas sa mga Hiram na Salita
Mga Panumbas sa mga Hiram na SalitaMga Panumbas sa mga Hiram na Salita
Mga Panumbas sa mga Hiram na Salita
 
4 a's lesson plan
4 a's lesson plan4 a's lesson plan
4 a's lesson plan
 
Masusing Banghay Aralin sa Filipino
Masusing Banghay Aralin sa FilipinoMasusing Banghay Aralin sa Filipino
Masusing Banghay Aralin sa Filipino
 

Similar to lesson plan( kasanayan sa pagkilala sa salita).doc

edtech lesson plan.doc
edtech lesson plan.docedtech lesson plan.doc
edtech lesson plan.doc
JelyTaburnalBermundo
 
DLL_FILIPINO 6_Q4_W4.docx
DLL_FILIPINO 6_Q4_W4.docxDLL_FILIPINO 6_Q4_W4.docx
DLL_FILIPINO 6_Q4_W4.docx
VincentMolina3
 
KPWKP_Q1_Module5 Una, Pangalawang Wika, Linggwistikong Komunidad.pdf
KPWKP_Q1_Module5 Una, Pangalawang Wika, Linggwistikong Komunidad.pdfKPWKP_Q1_Module5 Una, Pangalawang Wika, Linggwistikong Komunidad.pdf
KPWKP_Q1_Module5 Una, Pangalawang Wika, Linggwistikong Komunidad.pdf
JohnnyJrAbalos1
 
Q2. A9. Kakayahang Pragmatik at Istratedyik PPT.pptx
Q2. A9. Kakayahang Pragmatik at Istratedyik PPT.pptxQ2. A9. Kakayahang Pragmatik at Istratedyik PPT.pptx
Q2. A9. Kakayahang Pragmatik at Istratedyik PPT.pptx
gwennesheenafayefuen1
 
Aralin sa Kakayahang Sosyolingguwistiko. SHS Filipino Q2.pptx
Aralin sa Kakayahang Sosyolingguwistiko. SHS Filipino Q2.pptxAralin sa Kakayahang Sosyolingguwistiko. SHS Filipino Q2.pptx
Aralin sa Kakayahang Sosyolingguwistiko. SHS Filipino Q2.pptx
gwennesheenafayefuen1
 
Mga yugto sa prosesong pagdulog sa pagsulat
Mga yugto sa prosesong pagdulog sa pagsulatMga yugto sa prosesong pagdulog sa pagsulat
Mga yugto sa prosesong pagdulog sa pagsulat
cieeeee
 
Komunikasyan at Pananaliksik 11_Q1_Module 5 final for student.pptx
Komunikasyan at Pananaliksik 11_Q1_Module 5 final for student.pptxKomunikasyan at Pananaliksik 11_Q1_Module 5 final for student.pptx
Komunikasyan at Pananaliksik 11_Q1_Module 5 final for student.pptx
rufinodelacruz3
 
KPWKP_Q1_Module7 Gamit ng Wika sa Lipunan 2.pdf
KPWKP_Q1_Module7 Gamit ng Wika sa Lipunan 2.pdfKPWKP_Q1_Module7 Gamit ng Wika sa Lipunan 2.pdf
KPWKP_Q1_Module7 Gamit ng Wika sa Lipunan 2.pdf
JohnnyJrAbalos1
 
DLL_ESP 5_Q1_W3.docx
DLL_ESP 5_Q1_W3.docxDLL_ESP 5_Q1_W3.docx
DLL_ESP 5_Q1_W3.docx
ssuser570191
 
Grade 5 DLL Filipino Q2 Week 1.docx
Grade 5 DLL Filipino Q2 Week 1.docxGrade 5 DLL Filipino Q2 Week 1.docx
Grade 5 DLL Filipino Q2 Week 1.docx
MyleneDiaz5
 
DLL_FILIPINO_5_Q2_W1.docx
DLL_FILIPINO_5_Q2_W1.docxDLL_FILIPINO_5_Q2_W1.docx
DLL_FILIPINO_5_Q2_W1.docx
ChristianPaulEtor
 
Komunikasyon modyul
Komunikasyon modyulKomunikasyon modyul
Komunikasyon modyul
EllaMeiMepasco
 
esp7_q1_mod4_talento_mo_ating_tuklasin_FINAL07242020.pdf
esp7_q1_mod4_talento_mo_ating_tuklasin_FINAL07242020.pdfesp7_q1_mod4_talento_mo_ating_tuklasin_FINAL07242020.pdf
esp7_q1_mod4_talento_mo_ating_tuklasin_FINAL07242020.pdf
RenzZapata1
 
esp7_q1_mod4_talento_mo_ating_tuklasin_FINAL07242020.pdf
esp7_q1_mod4_talento_mo_ating_tuklasin_FINAL07242020.pdfesp7_q1_mod4_talento_mo_ating_tuklasin_FINAL07242020.pdf
esp7_q1_mod4_talento_mo_ating_tuklasin_FINAL07242020.pdf
JenniferTamesaOliqui
 
KOMUNIKASYON-Q1-WEEK 2 FOR STUDENT.pptx
KOMUNIKASYON-Q1-WEEK 2 FOR STUDENT.pptxKOMUNIKASYON-Q1-WEEK 2 FOR STUDENT.pptx
KOMUNIKASYON-Q1-WEEK 2 FOR STUDENT.pptx
rufinodelacruz3
 
Methods of teaching of nomerto m, revilla jr.
Methods of teaching of nomerto m, revilla jr.Methods of teaching of nomerto m, revilla jr.
Methods of teaching of nomerto m, revilla jr.
NomertoJohnRevilla
 
Aralin 7. SHS Filipino Q2 Kakayahang Lingguwistiko.pptx
Aralin 7. SHS Filipino Q2 Kakayahang Lingguwistiko.pptxAralin 7. SHS Filipino Q2 Kakayahang Lingguwistiko.pptx
Aralin 7. SHS Filipino Q2 Kakayahang Lingguwistiko.pptx
gwennesheenafayefuen1
 
Proseso sa Pagsulat ng Pananaliksik
Proseso sa Pagsulat ng PananaliksikProseso sa Pagsulat ng Pananaliksik
Proseso sa Pagsulat ng Pananaliksik
KokoStevan
 
KPWKP_Q1_Module6 Gamit ng Wika sa Lipunan (Instrumental at Regulatori).pdf
KPWKP_Q1_Module6 Gamit ng Wika sa Lipunan (Instrumental at Regulatori).pdfKPWKP_Q1_Module6 Gamit ng Wika sa Lipunan (Instrumental at Regulatori).pdf
KPWKP_Q1_Module6 Gamit ng Wika sa Lipunan (Instrumental at Regulatori).pdf
JohnnyJrAbalos1
 
DLL_FILIPINO4_Q2_W3_newedumaymay.docx
DLL_FILIPINO4_Q2_W3_newedumaymay.docxDLL_FILIPINO4_Q2_W3_newedumaymay.docx
DLL_FILIPINO4_Q2_W3_newedumaymay.docx
Khrysstin Francisco
 

Similar to lesson plan( kasanayan sa pagkilala sa salita).doc (20)

edtech lesson plan.doc
edtech lesson plan.docedtech lesson plan.doc
edtech lesson plan.doc
 
DLL_FILIPINO 6_Q4_W4.docx
DLL_FILIPINO 6_Q4_W4.docxDLL_FILIPINO 6_Q4_W4.docx
DLL_FILIPINO 6_Q4_W4.docx
 
KPWKP_Q1_Module5 Una, Pangalawang Wika, Linggwistikong Komunidad.pdf
KPWKP_Q1_Module5 Una, Pangalawang Wika, Linggwistikong Komunidad.pdfKPWKP_Q1_Module5 Una, Pangalawang Wika, Linggwistikong Komunidad.pdf
KPWKP_Q1_Module5 Una, Pangalawang Wika, Linggwistikong Komunidad.pdf
 
Q2. A9. Kakayahang Pragmatik at Istratedyik PPT.pptx
Q2. A9. Kakayahang Pragmatik at Istratedyik PPT.pptxQ2. A9. Kakayahang Pragmatik at Istratedyik PPT.pptx
Q2. A9. Kakayahang Pragmatik at Istratedyik PPT.pptx
 
Aralin sa Kakayahang Sosyolingguwistiko. SHS Filipino Q2.pptx
Aralin sa Kakayahang Sosyolingguwistiko. SHS Filipino Q2.pptxAralin sa Kakayahang Sosyolingguwistiko. SHS Filipino Q2.pptx
Aralin sa Kakayahang Sosyolingguwistiko. SHS Filipino Q2.pptx
 
Mga yugto sa prosesong pagdulog sa pagsulat
Mga yugto sa prosesong pagdulog sa pagsulatMga yugto sa prosesong pagdulog sa pagsulat
Mga yugto sa prosesong pagdulog sa pagsulat
 
Komunikasyan at Pananaliksik 11_Q1_Module 5 final for student.pptx
Komunikasyan at Pananaliksik 11_Q1_Module 5 final for student.pptxKomunikasyan at Pananaliksik 11_Q1_Module 5 final for student.pptx
Komunikasyan at Pananaliksik 11_Q1_Module 5 final for student.pptx
 
KPWKP_Q1_Module7 Gamit ng Wika sa Lipunan 2.pdf
KPWKP_Q1_Module7 Gamit ng Wika sa Lipunan 2.pdfKPWKP_Q1_Module7 Gamit ng Wika sa Lipunan 2.pdf
KPWKP_Q1_Module7 Gamit ng Wika sa Lipunan 2.pdf
 
DLL_ESP 5_Q1_W3.docx
DLL_ESP 5_Q1_W3.docxDLL_ESP 5_Q1_W3.docx
DLL_ESP 5_Q1_W3.docx
 
Grade 5 DLL Filipino Q2 Week 1.docx
Grade 5 DLL Filipino Q2 Week 1.docxGrade 5 DLL Filipino Q2 Week 1.docx
Grade 5 DLL Filipino Q2 Week 1.docx
 
DLL_FILIPINO_5_Q2_W1.docx
DLL_FILIPINO_5_Q2_W1.docxDLL_FILIPINO_5_Q2_W1.docx
DLL_FILIPINO_5_Q2_W1.docx
 
Komunikasyon modyul
Komunikasyon modyulKomunikasyon modyul
Komunikasyon modyul
 
esp7_q1_mod4_talento_mo_ating_tuklasin_FINAL07242020.pdf
esp7_q1_mod4_talento_mo_ating_tuklasin_FINAL07242020.pdfesp7_q1_mod4_talento_mo_ating_tuklasin_FINAL07242020.pdf
esp7_q1_mod4_talento_mo_ating_tuklasin_FINAL07242020.pdf
 
esp7_q1_mod4_talento_mo_ating_tuklasin_FINAL07242020.pdf
esp7_q1_mod4_talento_mo_ating_tuklasin_FINAL07242020.pdfesp7_q1_mod4_talento_mo_ating_tuklasin_FINAL07242020.pdf
esp7_q1_mod4_talento_mo_ating_tuklasin_FINAL07242020.pdf
 
KOMUNIKASYON-Q1-WEEK 2 FOR STUDENT.pptx
KOMUNIKASYON-Q1-WEEK 2 FOR STUDENT.pptxKOMUNIKASYON-Q1-WEEK 2 FOR STUDENT.pptx
KOMUNIKASYON-Q1-WEEK 2 FOR STUDENT.pptx
 
Methods of teaching of nomerto m, revilla jr.
Methods of teaching of nomerto m, revilla jr.Methods of teaching of nomerto m, revilla jr.
Methods of teaching of nomerto m, revilla jr.
 
Aralin 7. SHS Filipino Q2 Kakayahang Lingguwistiko.pptx
Aralin 7. SHS Filipino Q2 Kakayahang Lingguwistiko.pptxAralin 7. SHS Filipino Q2 Kakayahang Lingguwistiko.pptx
Aralin 7. SHS Filipino Q2 Kakayahang Lingguwistiko.pptx
 
Proseso sa Pagsulat ng Pananaliksik
Proseso sa Pagsulat ng PananaliksikProseso sa Pagsulat ng Pananaliksik
Proseso sa Pagsulat ng Pananaliksik
 
KPWKP_Q1_Module6 Gamit ng Wika sa Lipunan (Instrumental at Regulatori).pdf
KPWKP_Q1_Module6 Gamit ng Wika sa Lipunan (Instrumental at Regulatori).pdfKPWKP_Q1_Module6 Gamit ng Wika sa Lipunan (Instrumental at Regulatori).pdf
KPWKP_Q1_Module6 Gamit ng Wika sa Lipunan (Instrumental at Regulatori).pdf
 
DLL_FILIPINO4_Q2_W3_newedumaymay.docx
DLL_FILIPINO4_Q2_W3_newedumaymay.docxDLL_FILIPINO4_Q2_W3_newedumaymay.docx
DLL_FILIPINO4_Q2_W3_newedumaymay.docx
 

More from JelyTaburnalBermundo

kaligirangkasaysayan-19062001471..8.pptx
kaligirangkasaysayan-19062001471..8.pptxkaligirangkasaysayan-19062001471..8.pptx
kaligirangkasaysayan-19062001471..8.pptx
JelyTaburnalBermundo
 
Philosophy-of-Education-Educ-212-1...pptx
Philosophy-of-Education-Educ-212-1...pptxPhilosophy-of-Education-Educ-212-1...pptx
Philosophy-of-Education-Educ-212-1...pptx
JelyTaburnalBermundo
 
THE IMPACT OF PERSONAL DISCIPLINE ON THE ACADEMIC.pptx
THE IMPACT OF PERSONAL DISCIPLINE ON THE ACADEMIC.pptxTHE IMPACT OF PERSONAL DISCIPLINE ON THE ACADEMIC.pptx
THE IMPACT OF PERSONAL DISCIPLINE ON THE ACADEMIC.pptx
JelyTaburnalBermundo
 
FEATURE-WRITING........................pptx
FEATURE-WRITING........................pptxFEATURE-WRITING........................pptx
FEATURE-WRITING........................pptx
JelyTaburnalBermundo
 
National-Electrical-Manufacturers-Association-NEMA-ppt. (1).pptx
National-Electrical-Manufacturers-Association-NEMA-ppt. (1).pptxNational-Electrical-Manufacturers-Association-NEMA-ppt. (1).pptx
National-Electrical-Manufacturers-Association-NEMA-ppt. (1).pptx
JelyTaburnalBermundo
 
Fracture-Toughness-and-FATIGUE-AND-Engineering-MAterials-1.pptx
Fracture-Toughness-and-FATIGUE-AND-Engineering-MAterials-1.pptxFracture-Toughness-and-FATIGUE-AND-Engineering-MAterials-1.pptx
Fracture-Toughness-and-FATIGUE-AND-Engineering-MAterials-1.pptx
JelyTaburnalBermundo
 
(KAANTASAN NG PANG-URI- COT 2 powerpoint
(KAANTASAN NG PANG-URI- COT 2 powerpoint(KAANTASAN NG PANG-URI- COT 2 powerpoint
(KAANTASAN NG PANG-URI- COT 2 powerpoint
JelyTaburnalBermundo
 
COLUMN WRITING-how to write column writing
COLUMN WRITING-how to write column writingCOLUMN WRITING-how to write column writing
COLUMN WRITING-how to write column writing
JelyTaburnalBermundo
 
ACTION RESEARCH FLOW SEMINAR WORKSHOP.pptx
ACTION RESEARCH FLOW SEMINAR WORKSHOP.pptxACTION RESEARCH FLOW SEMINAR WORKSHOP.pptx
ACTION RESEARCH FLOW SEMINAR WORKSHOP.pptx
JelyTaburnalBermundo
 
mensahe ng butil ng kape-HUGOT TUNGKOL SA BUTIL NG KAPE.pptx
mensahe ng butil ng kape-HUGOT TUNGKOL SA BUTIL NG KAPE.pptxmensahe ng butil ng kape-HUGOT TUNGKOL SA BUTIL NG KAPE.pptx
mensahe ng butil ng kape-HUGOT TUNGKOL SA BUTIL NG KAPE.pptx
JelyTaburnalBermundo
 
MGA ANTAS NG WIKA (balbal,lingua franca,lalawiganin, pambansa, pampanitikan)....
MGA ANTAS NG WIKA (balbal,lingua franca,lalawiganin, pambansa, pampanitikan)....MGA ANTAS NG WIKA (balbal,lingua franca,lalawiganin, pambansa, pampanitikan)....
MGA ANTAS NG WIKA (balbal,lingua franca,lalawiganin, pambansa, pampanitikan)....
JelyTaburnalBermundo
 
TAMANG GAMIT NG BANTAS.pptx
TAMANG GAMIT NG BANTAS.pptxTAMANG GAMIT NG BANTAS.pptx
TAMANG GAMIT NG BANTAS.pptx
JelyTaburnalBermundo
 
Wastong Gamit Seminar.pptx
Wastong Gamit Seminar.pptxWastong Gamit Seminar.pptx
Wastong Gamit Seminar.pptx
JelyTaburnalBermundo
 
visual art.pptx
visual art.pptxvisual art.pptx
visual art.pptx
JelyTaburnalBermundo
 
gamitngibatibangbantas-.pptx
gamitngibatibangbantas-.pptxgamitngibatibangbantas-.pptx
gamitngibatibangbantas-.pptx
JelyTaburnalBermundo
 
akdang bikol.docx
akdang bikol.docxakdang bikol.docx
akdang bikol.docx
JelyTaburnalBermundo
 
Mga_Tauhan_sa_Ibong_Adarna_with_pictures.docx
Mga_Tauhan_sa_Ibong_Adarna_with_pictures.docxMga_Tauhan_sa_Ibong_Adarna_with_pictures.docx
Mga_Tauhan_sa_Ibong_Adarna_with_pictures.docx
JelyTaburnalBermundo
 
kaligirang pangkasaysayan ng ibong adarna.docx
kaligirang pangkasaysayan ng ibong adarna.docxkaligirang pangkasaysayan ng ibong adarna.docx
kaligirang pangkasaysayan ng ibong adarna.docx
JelyTaburnalBermundo
 
maikling kwento.docx
maikling kwento.docxmaikling kwento.docx
maikling kwento.docx
JelyTaburnalBermundo
 
PAGSUSURING PAMPANITIKAN.docx
PAGSUSURING PAMPANITIKAN.docxPAGSUSURING PAMPANITIKAN.docx
PAGSUSURING PAMPANITIKAN.docx
JelyTaburnalBermundo
 

More from JelyTaburnalBermundo (20)

kaligirangkasaysayan-19062001471..8.pptx
kaligirangkasaysayan-19062001471..8.pptxkaligirangkasaysayan-19062001471..8.pptx
kaligirangkasaysayan-19062001471..8.pptx
 
Philosophy-of-Education-Educ-212-1...pptx
Philosophy-of-Education-Educ-212-1...pptxPhilosophy-of-Education-Educ-212-1...pptx
Philosophy-of-Education-Educ-212-1...pptx
 
THE IMPACT OF PERSONAL DISCIPLINE ON THE ACADEMIC.pptx
THE IMPACT OF PERSONAL DISCIPLINE ON THE ACADEMIC.pptxTHE IMPACT OF PERSONAL DISCIPLINE ON THE ACADEMIC.pptx
THE IMPACT OF PERSONAL DISCIPLINE ON THE ACADEMIC.pptx
 
FEATURE-WRITING........................pptx
FEATURE-WRITING........................pptxFEATURE-WRITING........................pptx
FEATURE-WRITING........................pptx
 
National-Electrical-Manufacturers-Association-NEMA-ppt. (1).pptx
National-Electrical-Manufacturers-Association-NEMA-ppt. (1).pptxNational-Electrical-Manufacturers-Association-NEMA-ppt. (1).pptx
National-Electrical-Manufacturers-Association-NEMA-ppt. (1).pptx
 
Fracture-Toughness-and-FATIGUE-AND-Engineering-MAterials-1.pptx
Fracture-Toughness-and-FATIGUE-AND-Engineering-MAterials-1.pptxFracture-Toughness-and-FATIGUE-AND-Engineering-MAterials-1.pptx
Fracture-Toughness-and-FATIGUE-AND-Engineering-MAterials-1.pptx
 
(KAANTASAN NG PANG-URI- COT 2 powerpoint
(KAANTASAN NG PANG-URI- COT 2 powerpoint(KAANTASAN NG PANG-URI- COT 2 powerpoint
(KAANTASAN NG PANG-URI- COT 2 powerpoint
 
COLUMN WRITING-how to write column writing
COLUMN WRITING-how to write column writingCOLUMN WRITING-how to write column writing
COLUMN WRITING-how to write column writing
 
ACTION RESEARCH FLOW SEMINAR WORKSHOP.pptx
ACTION RESEARCH FLOW SEMINAR WORKSHOP.pptxACTION RESEARCH FLOW SEMINAR WORKSHOP.pptx
ACTION RESEARCH FLOW SEMINAR WORKSHOP.pptx
 
mensahe ng butil ng kape-HUGOT TUNGKOL SA BUTIL NG KAPE.pptx
mensahe ng butil ng kape-HUGOT TUNGKOL SA BUTIL NG KAPE.pptxmensahe ng butil ng kape-HUGOT TUNGKOL SA BUTIL NG KAPE.pptx
mensahe ng butil ng kape-HUGOT TUNGKOL SA BUTIL NG KAPE.pptx
 
MGA ANTAS NG WIKA (balbal,lingua franca,lalawiganin, pambansa, pampanitikan)....
MGA ANTAS NG WIKA (balbal,lingua franca,lalawiganin, pambansa, pampanitikan)....MGA ANTAS NG WIKA (balbal,lingua franca,lalawiganin, pambansa, pampanitikan)....
MGA ANTAS NG WIKA (balbal,lingua franca,lalawiganin, pambansa, pampanitikan)....
 
TAMANG GAMIT NG BANTAS.pptx
TAMANG GAMIT NG BANTAS.pptxTAMANG GAMIT NG BANTAS.pptx
TAMANG GAMIT NG BANTAS.pptx
 
Wastong Gamit Seminar.pptx
Wastong Gamit Seminar.pptxWastong Gamit Seminar.pptx
Wastong Gamit Seminar.pptx
 
visual art.pptx
visual art.pptxvisual art.pptx
visual art.pptx
 
gamitngibatibangbantas-.pptx
gamitngibatibangbantas-.pptxgamitngibatibangbantas-.pptx
gamitngibatibangbantas-.pptx
 
akdang bikol.docx
akdang bikol.docxakdang bikol.docx
akdang bikol.docx
 
Mga_Tauhan_sa_Ibong_Adarna_with_pictures.docx
Mga_Tauhan_sa_Ibong_Adarna_with_pictures.docxMga_Tauhan_sa_Ibong_Adarna_with_pictures.docx
Mga_Tauhan_sa_Ibong_Adarna_with_pictures.docx
 
kaligirang pangkasaysayan ng ibong adarna.docx
kaligirang pangkasaysayan ng ibong adarna.docxkaligirang pangkasaysayan ng ibong adarna.docx
kaligirang pangkasaysayan ng ibong adarna.docx
 
maikling kwento.docx
maikling kwento.docxmaikling kwento.docx
maikling kwento.docx
 
PAGSUSURING PAMPANITIKAN.docx
PAGSUSURING PAMPANITIKAN.docxPAGSUSURING PAMPANITIKAN.docx
PAGSUSURING PAMPANITIKAN.docx
 

lesson plan( kasanayan sa pagkilala sa salita).doc

  • 1. Central Bicol State University of Agriculture San Jose, Pili, Camarines Sur College of Development Education Masusing Banghay - Aralin sa Filipino KASANAYANSA PAGKILALANG MGA SALITA I. Layunin: Sa pagtatapos ng 20 minutong talakayan, 75% ng mga mag-aaral lamang ay inaasahang: A. Natutukoy kung ano ang mga kasanayan sa pagkilala ng mga salita; B. Nakapagbabahagi ng sariling kaalaman tungkol sa mga kasanayan sa pagkilala ng mga salita; C. Naibibigay ang kahulugan ng salita gamit ang mga istratehiya sa pagkilala ng salita. II. Paksang- Aralin: A. Paksa: Mga kasanayan sa Pagkilala ng mga Salita. B. Oras: 30 minuto C. Sanggunian: D. Kagamitang Pampagtuturo: Laptop, Kagamitang Biswal, Projector, Powerpoint Presentation. E. Kakayahang dapat na linangin ng mga mag-aaral: Pangkaisipan/ Pangkabatiran E. Konsepto: Nararapat malaman ng bawat mag- aaral ang bawat pamamaraan sa pagkilala ng mga salita. G. Pagpapahalaga: Kooperasyon, Pagbuo ng Kaisipan. H. Metodolohiya: 4A's na Dulog (Aktibi, Analisis, Abstraksyon, Aplikasyon.) III: Proseso ng Pagkatuto Oras Pasunod-sunod ng gawain Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Kagamitan 30 segund o I. Paunang Gawain 1. Pagbati Magandang umaga sa ating lahat Magandang umaga dinpo 30 segund o 2. Panalangin Maaari bang tumayo ang lahatpara sa panalangin. PamunuanmoBb. Eloisa Sa ngalanng Ama,ninAki, asinninEspiritoSanto Purihinnawaangngalanni Jesus,
  • 2. ( ngayonat magpakailan man ) Amen... 30 segund o 3. Pagsusuri sa Kalinisan Bago kayomagsiupo, pulutinniyomunaangmga kalatsa ilalimnginyong upuanat itaponsa tamang basurahan (Gagawinngmga mag- aaral) 30 segund o 4. Pagtatala sa Liban sa klase Maari ng umuposang lahat, maroon bangliban ngayonsa klase Wala po. 60 segund o II. Pagbabalik- Tanaw Anonga ba ang tinalakay natinsa nakaraan nating pagkikita? G. Paceno, maaari mo bang sabihinkunganoang paksangtinalakaynatin noongnakaraan ? Angtinalakaynatinnoong nakaraang pagkikita at( isasalaysayngmag- aaral) 5 m i n III. Pagganyak Bago tayo tumungo sa ating Aralin ngayon ay mayroon akong mga ibibigay na mg adi- pamilyar na salita at aalamin ninyo kung ano ang kahulugan nito sa pamamagitan ng mga larawan na ibibigay ko Unang salita Walang TAGINTING Anong ang napapansin ninyo sa larawan? Sa palagay ninyo ano ang kahulugan ng salitang walang taginting? Bb. Angela? Magaling Bb. Angela. Ikalawang salita ALIPARO Naunawaan na po. Handa na po. WALANG TUNOG. Laptop, Projector, Papel, Tsok
  • 3. Bb. Arendaeng, sa palagay mo ano ang kahulugan ng salitang aliparo? Magaling. Maraming salamat. Batay sa larawan ang aliparo ay nangangahulugang PARUPARU. 30 segund o IV. Paglalahad ng Paksa Ngayong araw ay tatalakayin natin ang tungkol sa mga kasanayan sa pagkilala ng salita na sa English ay tinatawag nating “Word Attack Skills’’, dito ay tatalakayin natin at susuriin ang ibat-ibang estratehiya kung paano nga ba kinikilala ang mga di pamilyar na salita. Handa na ba kayo sa ating susunod na aralin? Handa na po 30 segund o V. Paglalahad ng Layunin Bago tayo dumako sa pormal na talakayan, narito ang layunin para sa pagtatapos ng talakayang ito. G.Laguna maaari mo bang basahin? Maraming salamat ginoo. opo ma'am. Sa pagtatapos ng 20 minutong talakayan, 75% ng mga mag-aaral lamang ay inaasahang : a. Natutukoy kung ano ang mga kasanayan sa pagkilala ng mga salita; b. Nakapagbabahagi ng sariling kaalaman tungkol sa mga kasanayan sa pagkilala ng mga salita; c. Naibibigay ang kahulugan ng salita gamit ang mga istratehiya sa pagkilala ng salita. Cartolina, Projector, Laptop
  • 4. 5 min VI: Pormal na Talakayan 1. Aktibiti Ngayon ay magkakaroon tayo ng pangkatang gawain, hahatiin kong muli ang klase sa dalawang pangkat at nais ko na pumili kayo ng dalawang magiging representatnte sa bawat pangkat. Ang isa ang huhula at ang isa naman ang mag-aarte upang malaman at mahulaan ng isang kasapi ang kahulugan ng mga sumusunod na ibibigay kung salita. Bibigyan ko kayo ng 2 minuto upang mahulaan ang mga sumusunod na salita. Paramihan ng makukuhang tamang sagot ang bawat pangkat. Maliwanag na ba? Ang unang salita ay: Ikalawa ay: Ikatlo ay : Ikaapat: Ikalima: Ang dalawang minuto ay tapos na . Ang unang pangkat ay nakakuha ng limang tamang sagot. Magaling . Palakpakan natin. Maliwanag po. (iaaerte ng isang representante ang humaharurot upang malaman ng kanyang kasama na representante (Iaarte muli at huhulaan) (Iaarte muli at huhulaan) (Iaarte muli at huhulaan) (Iaarte muli at huhulaan) Laptop, Projector, Papel Aguador= Taga-igib Nagpatawing-tawing = Nagpalutang-lutang Humahagibis= humaharurot Pakikipaghamok= Pakikipaglaban Makibaka= Makipaglaban
  • 5. Sunod ay ang pangalawang pangkat : Ang unang salita ay: Ikalawa ay: Ikatlo ay : Ikaapat: Ikalima: Ang pangalawang pangkat ay tapos na at nakakuha rin ng limang tamang sagot. Magaling. Palakpakan natin ang bawat –isa . (iaarte ng isang representante ang humaharurot upang malaman ng kanyang kasama na representante (Iaarte muli at huhulaan) (Iaarte muli at huhulaan) (Iaarte muli at huhulaan) (Iaarte muli at huhulaan 4 min 2. Analisis Ano ang nalaman ninyo sa ginawa nating aktibiti? Magaling. Sa ginawa nating aktibiti ay ipinakita na maari nating mailahad ang kahulugan ng isang di-pamilyar na salita sa pamamagutan ng isang estratehiya kung paano natin ito ilalahad. Papel, 4 min 3.Abstraksyon Atin nang himayin ang nilalalaman ng ating paksa ngayon Sa ating pagbabasa ay di maiiwasan na makaharap ng mga di- kilalang salita o “unfamiliar words” na nagiging dahilan natin upang hindi natin maunawaan ang ating binabasa. Diba? Kaya narito ang mga Laptop, Projector Powerpoint Presentation Aguador= Taga-igib Nagpatawing-tawing = Nagpalutang-lutang Humahagibis= humaharurot Pakikipaghamok= Pakikipaglaban Makibaka= Makipaglaban
  • 6. limang batayang estratehiya sap ag-alam ng mga salita. Una ay ang Paggamit ng Palatandaang Konpigurasyon (Configuration Clues) Maaari bang pakibasa ginoo? (pagpapaliwanag) Ikalawa ay ang Paggamit ng mga Larawan Maaari bang pakibasa Bb. Rose Ann? Ikatlo ay ang paggamit ng mga Palatandaang Nagbibigay ng Kahulugan (Context Clue) Ikaapat ay ang Paggamit ng Diksyunaryo -Kapag ginagamit ng mambabasa ang mga hugis ng isang salita sa pagbigkas o pagpapakahulugan sa salita, gumagamit siya ng palatandaang konpigurasyon. -Ang ganitong paraan ay makabuluhan lamang sa panimulang paraan ng pagbasa at nawawalan ito ng saysay kapag marami ng salitang alam ang bata na pare-pareho ang hugis. -Ito ang mga kauna- unahang palatandaan na ginagamit ng mga bata sa pagkilala ng mga salita. Subalit hindi rin ito nagtatagal lalo na’t nagsisimula na ang batang magbasa ng mga abstraktong salita na mahirap naman mailarawan. Nagagawa nating bigyang kahulugan ang mga di- pamilyar na salita sa pamamagitan ng pagsusuri at pag- uugnay ng mga salitang sinusundan o sumusu- nod sa di-kilalang salita. Mahalaga ang kasanayang ito ngunit nagagawa lamang maituro ang kasanayang ito pagkatapos na mamaster ng mga bata ang alpabeto at may
  • 7. Ikalima ay ang Pagsusuring Pangkayarian (Structural Analysis) Naunawaan nyo na ba? sapat na silang talasalitaan para maunawaan ang mga pagpapaliwanag tungkol sa paggamit ng diksyunaryo. Magagawang maunawan ang bata ang isang salita sa pamamagitan ng pagsusuri ng mga bahagi nito tulad ng salitang ugat, mga panlapi, paraan ng pagbubuo ng salita tulad ng pag-uulit ng pantig at pag-uulit ng salita at pagtatambal. Opo, naunawaan na namin. 5 min 4. Aplikasyon Kung gayon ngayon ay kumuha ang bawat isa ng isang cross-wise na papel. Nais kong gumawa kayo ng isang maikling akda na ginagamitan ng alinmang pamamaraan sa pagsulat. Nais kong mabatid kung anong pamamaraan ang inyong ginagamit sa pagsusulat. Bibigyan ko lang ang bawat isa ng limang minuto upang gawin ang ito. Maliwanag ba? Simulan na. Tapos na ang nakalaang oras. Tapos o hindi pa tapos pakipasa na ng inyong mga ginawa, Simula sa likuran papuntang unahan po ang pagpasa. Magbibilang lang ako ng lima kinakailangang nasa akin na ang lahat ng papel. 1…2…3…4…5… Maliwanag po. Cross- wise na papel, Ballpen
  • 8. 1 min 5. Paglalagom Sa kabuuan ano nga ba ang kahalahahan ng pag- aaral natin ng mga pamamaraan sa pagsusulat? Sa tingin nyo? (Pagpapaliwanag sa kabuuan. (Magbibigay ng sariling kasagutan ang mga mag-aaral) 1 min 6. Pagpapahalaga Magdadala ang guro ng diksyumaro. Nakikita nyo ba kung ano ang dala ko. Ano ito? Tulad nitong diksyunaryo ay ito ang unang lapitan natin agad upang malaman ang kahulugan. Diba? Ito ang una nating nagiging hanguan kapag hindi natin alam ang kahulugan. Sa paghahanap at pag-alam ng kahulugan ng isang di-pamilyar na salita ay kailangan nating matutunan rin ang iba pang kasanayan na maaari pa nating gamitin upang malaman ang tunay at saktong kahulugan nito. Naunawaan na ba ng lahat? Kung gayon tapos na ang ating talakayan sa araw na ito. Diksyunaryo Naunawaan na po. V.Pagtataya;Panuto: Bilugan ang tamang sagot. 1. Kapag ginagamit ng mambabasa ang mga hugis ng isang salita sa pagbigkas o pagpapakahulugan sa salita,anong kasanayan ang kanyang ginagamit? a. Paggamit ng Palatandaang Konpigurasyon b. Paggamit ng Larawan c. Paggamit ng diksyunaryo d. Pagsusuring Pangkayarian 2. Sa kasanayang ito ay nagagawa nating bigyang kahulugan ang di- pamilyar na salita sa pamamagitan ng pagsusuri ng mga salitang sinusundan o sumusunod dito. Ano ang kasanayang ginamit dito? a. Pagsusuring Pangkayarian b. Paggamit ng Larawan c. Paggamit ng context clues d. Paggamit ng diksyunaryo
  • 9. 3. Sa kasanayang ito ay kadalasang ginagamit natin sa mga bata na nasa elementarya. Anong kasanayan ang ginamit sa dito? a. Pagsusuring Pangkayarian b. Paggamit ng Larawan c. Paggamit ng context clues d. Paggamit ng diksyunaryo 4-5: pagpapaliwanag: (2 pts) Ano ang kahalagahan ng pagkakaroon ng sariling estratehiya sa pag-alam ng kahulugan ng isang di-pamilyar na salita? Susi sa Pagwawasto: 1.a 2.c 3.b 4-5. IV:KASUNDUAN: 1. Ibigay ang kahulugan ng salitang interpretasyon? 2. Ano ang pamanuring pagbasa? Inihanda ni: Jely T. Bermundo Bse- 3E1 Nabatid ni: Gng. Myleen Balderas Katuwang na guro