Masusing Banghay-Aralin sa Filipino II

                           Kagawaran ng Filipino, Kolehiyo ng Edukasyon

                              Angeles University Foundation, Angeles City



I.        LAYUNIN:

       Sa pagtatapos ng talakayan ay ang mga mag-aaral ay inaasahang:

•      Nailalahad ang pagkakaiba ng salitang may at mayroon sa wastong kalagayan;

•      Nakasusulat ng isang editoryal na may mga pangungusap gamit ang salitang may at
       mayroon;

•      Naipapahayag ang kanilang mga pahayag o kasagutan gamit ang mga salitang may at
       mayroon;

•      Nakabubuo ng isang repleksyon tungkol sa isang isyu na naayon sa paksang tinalakay
       (salitang may at mayroon);

•      Naisasagawa ang takdang-aralin sa pamamagitan ng pagdudula at pag-aawit batay sa
       tinalakay na paksa.

II.       PAKSA: Ang wastong gamit ng may at mayroon.

III.      KAGAMITAN:

              •   Cartolina

              •   Laptop

              •   Projector

              •   Larawan

              •   Sipi ng Dula-dulaan



IV.       PROSESO NG PAGKATUTO
GAWAIN NG GURO                               GAWAIN NG MAG-AARAL

A. PANIMULANG GAWAIN

   PAGGANYAK

Magandang Umaga!                           Magandang umaga din po!



Alam ba ninyo kung ano ang dula-dulaan?

Sino ang makapagbibigay ng kahulugan ng
dula-dulaan klas?

Sige nga, Wharren?
                                           Ito po ay isang uri ng panitikan na ang
Tama!                                      pinakalayunin ay itanghal sa tanghalan.



Sino pa ang may ibang kasagutan?



Yes, Heloiza, ibahagi mo ga ang iyong
nalalaman ukol sa dula-dulaan?
                                           Ito rin po ay nahahati sa ilang yugto at ang
                                           bawat yugto'y maraming tagpo.
                                           Ang tagpo ay ang paglabas-masok sa
                                           tanghalan ng mga tauhan.


Okay, tama ang inyong ibinigay na
kasagutan.

Ako’y may inihandang dula-dulaan na
kinapapalooban ng diyalogo ng mga iba’t-
ibang tauhan.
Ang bawat isa sa inyo ay aatasan kong
magbasa batay sa tauhang nakaatas sa
kanila. Pagkatapos ay may mga
katanungan akong ibibigay sa inyo.    Opo, Ma’am.



PAGHAWI NG BALAKID

Bago natin basahin ang dula ay atin
munang bigyang linaw ang mga bagong
talasalitaan upang lalong maintindihan ang
mga ito. Malinaw ba iyon klas?
                                              Opo, Ma’am.


Ann, basahin ang unang pangungusap.

                                              Tumutugtog ang kampana.
Ang ibig sabihin ng kampana ay?
                                              Ang ibig sabihin po ng salitang kampana ay
Tama!                                         isang instrumentong lumiklikha ng tunog o
                                              mas kilala sa katawagang “bell” sa ingles.


Jessica, pakibasa      ang    pangalawang
pangungusap.                                  “Mag-ingat kayo sa paglalakad sa kalsada.”

Ano ang ibig sabihin ng salitang kalsada?

Tama!                                         Ang ibig sabihin po ng salitang kalsada ay ang
                                              daanan ng mga sasakyan.


Glenda,    pakibasa        ang     ikatlong
pangungusap.
                                              “Mayroon akong puto at kutsinta.”
Ano ang ibig sabihin ng salitang kutsinta?
                                              Ang ibig sabihin po ng salitang kutsinta ay
Tama!                                         isang uri ng malagkit na puto.
Heloiza, pakibasa       ang      ikaapat   na
pangungusap.                                    “Kaawaan kayo ng Diyos, mga anak.”

Ano ang ibig sabihin ng salitang kaawaan?

Tama!                                           Ang ibig sabihin po ng salitang kaawaan ay
                                                ang pagbibigay basbas o blessing sa isang tao.


Wharren,   pakibasa        ang      ikalimang
pangungusap.                                     “Para sa ating salu-salo ang lahat ng niluto
                                                ko.”
Ano ang ibig sabihin ng salitang salu-salu?
                                                Ang ibig sabihin po ng salitang salu-salo ay
Tama!
                                                marami o iba’t-iba.




Mark, pakibasa ang huling pangungusap.

Ano ang ibig sabihin ng salitang Noche Nakahanda na ang mga pagkain natin para sa
Buena?                                 Noche Buena.”

Tama!
                                                Ang ibig sabihin po ng salitang Noche Buena
                                                ay ang araw bago sumapit ang pasko.



Ngayon klas, maaari niyo ng basahin at
isadula ang ibinigay kong halimbawa ng
dula-dulaan batay sa iniatas kong tauhan.

Lolo at Lola- gagananap ay si Wharren

Ninang at Ninong- gaganap ay si Mark

Tatay at Nanay- gaganap ay si Heloiza

Mga Anak- gaganap ay sina Ann at Glenda

Tagapagsalaysay- gaganap ay si Jessica.

                                                PASKO - Dula-dulaan
Unang Tagpo
(Tanawin: Loob ng bahay)

(Naghahanda ang mag-anak papunta sa
simbahan. Tumutugtog ang kampana.)

Nanay: “Dalian ninyo mga anak. Mayroon nang
misa ngayon baka mahuli tayo.”

Anak 1: “Nandiyan na po ako, Nanay.”

Anak 2: “Hintayin ninyo ako. Hindi ko makita
ang sapatos ko.”

Anak 3: “Handa na po ako, Tatay.”

Anak 4: “Ako rin po.”

Nanay: “O sige, hihintayin namin kayo sa labas
ng bahay, mga anak.”

Tatay: “Mag-ingat kayo sa paglalakad sa
kalsada at may dumaraang mabibilis na
sasakyan doon.”

(Lalakad ang mag-anak papuntang simbahan.)

Tilon

Pangalawang Tagpo
(Tanawin: Labas ng simbahan matapos ang
misa)

(May tindera at may tugtuging pamasko.)

Nanay at Tatay: “Maligayang Pasko sa inyo,
mga anak.”

Mga Anak: (Magmano) “Maligayang Pasko rin
po sa inyo, Nanay at Tatay.”

(May mararaanang mga tindera ang mga bata
paglabas ng simbahan.)

Anak 1: “Ano po ang tinda ninyo?”

Tindera 1: “Mayroon akong puto at kutsinta.”

Anak 1: “Pagbilhan po ninyo ako ng puto.”
Anak 2: “Mayroon ba kayong suman?”

Tindera 2: “May tinda akong suman, anak. Ilan
ba ang gusto mo?”

Anak 2: “Dalawa po.”

Anak 3: “Kina Lolo at Lola na lang ako kakain
sapagkat mayroon silang inihanda, Ate.
Hindi pa naman ako gutom.”

Anak 4: “Ako rin; maraming magluto si Lola,
marasap pa!”

Nanay: “Halina kayo kina Lolo at Lola.
Hinihintay nila tayo.”

Tatay: (Kakatok sa pinto ng bahay nina Lolo at
Lola.)

Lolo: (Bubuksan ang pinto.) “Tuloy kayo mga
anak.”

Tilon

Pangatlong Tagpo
(Tanawin: Loob ng bahay nina Lolo at Lola)

Mga Anak: “Mano po, Lolo. Mano po, Lola.”

Lolo at Lola: “Kaawaan kayo ng Diyos, mga
anak.”

(Nanay at Tatay – magmamano rin)

Ninong at Ninang: (Naka-upo sa silya.)

Anak 1: “Mano po, Ninong. Mano po, Ninang.”

Ninang at Ninong: “Kaawaan ka ng Diyos.”

Anak 2: “Lola, ang sarap naman ng amoy ng
luto ninyo!”

Lola: “Para sa ating salu-salo ang lahat ng
niluto ko.”

Lolo: “Halina na kayo, mga anak. Nakahanda
na ang mga pagkain natin para sa Noche
Buena.”

                                       Anak 3: “Gutom na nga ako eh.”

                                       Anak 4: “Sabi ko na inyo eh, maraming
                                       niluto si Lola, at mayroon pang masarap na
                                       pagkain.”


                                       (Matapos kumain - Hahaplusin ang tiyan sa
                                       busog at magkukuwentuhan)

                                       Anak 2: “Nanay, Tatay, sana’y maging Pasko
                                       araw-araw para narito tayong lagi kina Lolo at
                                       Lola.”

                                       Mga Anak: “Lolo, Lola, aalis na po kami.”
                                       “Maligayang Pasko po ulit sa inyo at Manigong
                                       Bagong Taon sa lahat.”

                                       Nanay at Tatay: “Maraning salamat po sa
                                       handa ninyong mga pagkain. Busog na busog po
                                       kaming lahat.”

                                       Buong Mag-anak: (Muling mag-mamano
                                       kasabay ang pagpapaalam.) “Paalam na po.”
Magaling ang pagbabasa mga anak!       “Mamasko pa po kami sa ibang kamag-anak
                                       natin pagkagising sa umaga.”

                                       Lolo at Lola: “Mag-iingat kayo sa daan.”

                                       Tilon
PAGLALAHAD

Okay ating babalikan ang dula klas.

  Anong okasyon mayroon at ganoon na
lamang ang pagmamadali ng mag-anak?



Yes, Ann?
                                       Mayroon pong misa kaya nagmamadali ang
Tama!                                  mag-anak.
Anong dahilan kung bakit kailangang mag-
ingat sa kanilang paglalakad ang mga bata?

Sige nga Wharren?

                                             Dahil may dumaraang mabibilis na sasakyan doon.
Tama!



Pagkalabas nila sa simbahan, ano ang
kanilang nakita?

Sige nga Mark?
                                              May tindera at may tugtuging pamasko.
                                             May mararaanang mga tindera ang mga bata
Magaling!                                    paglabas ng simbahan.




Anong paninda mayroon ang tindera?

Ano ang iyong kasagutan Glenda?



Tama!


                                             “Mayroon siyang puto at kutsinta.”
Ano pa ang hinahanap na pagkain ng
panganay na anak?

Yes, Heloiza?


                                             “Mayroon ba siyang tindang suman?”
Tama!
Ano naman ang isinagot ng tindera sa
  kanya?

  Yes, Jessica?

  Tama!
                                            “May tinda akong suman, anak. Ilan ba ang gusto
                                            mo?”

  Ano ang dahilan kung bakit gusto niyang
  kumain sa bahay ng kanyang Lolo’t Lola?

  YES, Mark?

  Tama!                                     Sapagkat mayroon silang inihanda.




  Ngayon klas, batay sa mga ibinigay
  ninyong mga kasagutan na isinulat ko sa
  pisara ay atin muna itong basahin muli.
  Malinaw ba iyon klas?




      Ano ang napansin ninyo sa mga
pangungusap na binasa?
Sige Wharren?




 Tama!



PAGHAHAMBING/PAGHALAW

  Sa pagpapahayag ng inyong mga
  kasagutan o pahayag ay gumamit kayo ng
  mga salita na nagsisimula sa salitang may
  at mayroon. Hahatiin ko kayo sa dalawang
  pangkat upang suriin ang nakasulat sa
  bawat hanay Hanay A (GROUP 1) at Hanay
  B (GROUP 2). At baway miyembro ng
  grupo ay kinakailangang sumagot. Makinig
  kayong mabuti.



  Katanungan para sa unang grupo. Ano ang
  napansin sa mga unang salita ng
  pangungusap na nasa Hanay A?

  Sagutin nyo nga (GROUP 1)?

  Tama!




  Ano naman ang mga salitang sinundan ng
  mayroon?
Sagutin nyo nga (GROUP 1)?



Tama!



Anong bahagi ng pananalita ang mga ito?

Sagutin nyo nga (GROUP 1)?



Magaling!



Katanungan para sa ikalawang grupo. Ano
ang napansin sa mga unang salita ng
pangungusap na nasa Hanay A?

Sagutin nyo nga (GROUP 2)?

Tama!



Ano naman ang mga salitang sinundan ng
mayroon?

Sagutin nyo nga (GROUP 2)?

Tama!




Anong bahagi ng pananalita ang mga ito?
Sagutin nyo nga (GROUP 2)?



Magaling!



PAGLALAHAT

Batay sa inyong mga kasagutan ano ang
wastong gamit ng salitang mayroon?

Yes, Wharren?




Tama!



Ano naman ang wastong gamit ng salitang
may?

Yes, Jessica?



Tama!
PAGGAMIT/ EBALWASYON

Upang lubos niyong maunawaan ang
wastong gamit ng salitang may at
mayroon, kayo’y aatasang kung sumulat
ng isang editoryal. Nasa inyo kung anong
paksa ang inyong nais, kailangan lamang
ito ay naglalaman ng mga wastong
paggamit ng salitang may at mayroon.



   TAKDANG-ARALIN

Sa isang buong papel, sumulat ng isang
repleksyon tungkol sa isyu na napanood
ninyo sa telebisyon o kaya’y internet gamit
ang wastong gamit ng salitang may at
mayroon. Itala kung anong petsa ninyo
napanood, ano ang paksa o isyu at ang
inyong reaksyon.

At sa susunod nating pagkikita ay
irepresenta ang isinagawang repleksyon sa
pamamagitan ng pagsasadula kalakip nito
ang paglalapat ng pagkilos, iba’t-ibang
emosyon at pagsasaawit dito.
HANAY A

     HANAY B




1.   Mayroon
     pong     misa
     kaya
     nagmamadali
     ang mag-anak.

2.   “Mayroon
     siyang puto at
     kutsinta.”

3.   “Mayroon ba
     siyang tindang
     suman?”.

4.   Sapagkat
     mayroon
     silang
     inihanda.




1. Dahil may
   dumaraang
   mabibilis na
   sasakyan doon.

2. May tindera at
   may tugtuging
   pamasko.
   May
   mararaanang
   mga tindera
   ang mga bata
   paglabas ng
   simbahan.
3. “May tinda
   akong suman,
   anak. Ilan ba
Masusing banghay aralin sa dula-dulaan

Masusing banghay aralin sa dula-dulaan

  • 1.
    Masusing Banghay-Aralin saFilipino II Kagawaran ng Filipino, Kolehiyo ng Edukasyon Angeles University Foundation, Angeles City I. LAYUNIN: Sa pagtatapos ng talakayan ay ang mga mag-aaral ay inaasahang: • Nailalahad ang pagkakaiba ng salitang may at mayroon sa wastong kalagayan; • Nakasusulat ng isang editoryal na may mga pangungusap gamit ang salitang may at mayroon; • Naipapahayag ang kanilang mga pahayag o kasagutan gamit ang mga salitang may at mayroon; • Nakabubuo ng isang repleksyon tungkol sa isang isyu na naayon sa paksang tinalakay (salitang may at mayroon); • Naisasagawa ang takdang-aralin sa pamamagitan ng pagdudula at pag-aawit batay sa tinalakay na paksa. II. PAKSA: Ang wastong gamit ng may at mayroon. III. KAGAMITAN: • Cartolina • Laptop • Projector • Larawan • Sipi ng Dula-dulaan IV. PROSESO NG PAGKATUTO
  • 2.
    GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL A. PANIMULANG GAWAIN PAGGANYAK Magandang Umaga! Magandang umaga din po! Alam ba ninyo kung ano ang dula-dulaan? Sino ang makapagbibigay ng kahulugan ng dula-dulaan klas? Sige nga, Wharren? Ito po ay isang uri ng panitikan na ang Tama! pinakalayunin ay itanghal sa tanghalan. Sino pa ang may ibang kasagutan? Yes, Heloiza, ibahagi mo ga ang iyong nalalaman ukol sa dula-dulaan? Ito rin po ay nahahati sa ilang yugto at ang bawat yugto'y maraming tagpo. Ang tagpo ay ang paglabas-masok sa tanghalan ng mga tauhan. Okay, tama ang inyong ibinigay na kasagutan. Ako’y may inihandang dula-dulaan na kinapapalooban ng diyalogo ng mga iba’t- ibang tauhan.
  • 3.
    Ang bawat isasa inyo ay aatasan kong magbasa batay sa tauhang nakaatas sa kanila. Pagkatapos ay may mga katanungan akong ibibigay sa inyo. Opo, Ma’am. PAGHAWI NG BALAKID Bago natin basahin ang dula ay atin munang bigyang linaw ang mga bagong talasalitaan upang lalong maintindihan ang mga ito. Malinaw ba iyon klas? Opo, Ma’am. Ann, basahin ang unang pangungusap. Tumutugtog ang kampana. Ang ibig sabihin ng kampana ay? Ang ibig sabihin po ng salitang kampana ay Tama! isang instrumentong lumiklikha ng tunog o mas kilala sa katawagang “bell” sa ingles. Jessica, pakibasa ang pangalawang pangungusap. “Mag-ingat kayo sa paglalakad sa kalsada.” Ano ang ibig sabihin ng salitang kalsada? Tama! Ang ibig sabihin po ng salitang kalsada ay ang daanan ng mga sasakyan. Glenda, pakibasa ang ikatlong pangungusap. “Mayroon akong puto at kutsinta.” Ano ang ibig sabihin ng salitang kutsinta? Ang ibig sabihin po ng salitang kutsinta ay Tama! isang uri ng malagkit na puto.
  • 4.
    Heloiza, pakibasa ang ikaapat na pangungusap. “Kaawaan kayo ng Diyos, mga anak.” Ano ang ibig sabihin ng salitang kaawaan? Tama! Ang ibig sabihin po ng salitang kaawaan ay ang pagbibigay basbas o blessing sa isang tao. Wharren, pakibasa ang ikalimang pangungusap. “Para sa ating salu-salo ang lahat ng niluto ko.” Ano ang ibig sabihin ng salitang salu-salu? Ang ibig sabihin po ng salitang salu-salo ay Tama! marami o iba’t-iba. Mark, pakibasa ang huling pangungusap. Ano ang ibig sabihin ng salitang Noche Nakahanda na ang mga pagkain natin para sa Buena? Noche Buena.” Tama! Ang ibig sabihin po ng salitang Noche Buena ay ang araw bago sumapit ang pasko. Ngayon klas, maaari niyo ng basahin at isadula ang ibinigay kong halimbawa ng dula-dulaan batay sa iniatas kong tauhan. Lolo at Lola- gagananap ay si Wharren Ninang at Ninong- gaganap ay si Mark Tatay at Nanay- gaganap ay si Heloiza Mga Anak- gaganap ay sina Ann at Glenda Tagapagsalaysay- gaganap ay si Jessica. PASKO - Dula-dulaan
  • 5.
    Unang Tagpo (Tanawin: Loobng bahay) (Naghahanda ang mag-anak papunta sa simbahan. Tumutugtog ang kampana.) Nanay: “Dalian ninyo mga anak. Mayroon nang misa ngayon baka mahuli tayo.” Anak 1: “Nandiyan na po ako, Nanay.” Anak 2: “Hintayin ninyo ako. Hindi ko makita ang sapatos ko.” Anak 3: “Handa na po ako, Tatay.” Anak 4: “Ako rin po.” Nanay: “O sige, hihintayin namin kayo sa labas ng bahay, mga anak.” Tatay: “Mag-ingat kayo sa paglalakad sa kalsada at may dumaraang mabibilis na sasakyan doon.” (Lalakad ang mag-anak papuntang simbahan.) Tilon Pangalawang Tagpo (Tanawin: Labas ng simbahan matapos ang misa) (May tindera at may tugtuging pamasko.) Nanay at Tatay: “Maligayang Pasko sa inyo, mga anak.” Mga Anak: (Magmano) “Maligayang Pasko rin po sa inyo, Nanay at Tatay.” (May mararaanang mga tindera ang mga bata paglabas ng simbahan.) Anak 1: “Ano po ang tinda ninyo?” Tindera 1: “Mayroon akong puto at kutsinta.” Anak 1: “Pagbilhan po ninyo ako ng puto.”
  • 6.
    Anak 2: “Mayroonba kayong suman?” Tindera 2: “May tinda akong suman, anak. Ilan ba ang gusto mo?” Anak 2: “Dalawa po.” Anak 3: “Kina Lolo at Lola na lang ako kakain sapagkat mayroon silang inihanda, Ate. Hindi pa naman ako gutom.” Anak 4: “Ako rin; maraming magluto si Lola, marasap pa!” Nanay: “Halina kayo kina Lolo at Lola. Hinihintay nila tayo.” Tatay: (Kakatok sa pinto ng bahay nina Lolo at Lola.) Lolo: (Bubuksan ang pinto.) “Tuloy kayo mga anak.” Tilon Pangatlong Tagpo (Tanawin: Loob ng bahay nina Lolo at Lola) Mga Anak: “Mano po, Lolo. Mano po, Lola.” Lolo at Lola: “Kaawaan kayo ng Diyos, mga anak.” (Nanay at Tatay – magmamano rin) Ninong at Ninang: (Naka-upo sa silya.) Anak 1: “Mano po, Ninong. Mano po, Ninang.” Ninang at Ninong: “Kaawaan ka ng Diyos.” Anak 2: “Lola, ang sarap naman ng amoy ng luto ninyo!” Lola: “Para sa ating salu-salo ang lahat ng niluto ko.” Lolo: “Halina na kayo, mga anak. Nakahanda na ang mga pagkain natin para sa Noche
  • 7.
    Buena.” Anak 3: “Gutom na nga ako eh.” Anak 4: “Sabi ko na inyo eh, maraming niluto si Lola, at mayroon pang masarap na pagkain.” (Matapos kumain - Hahaplusin ang tiyan sa busog at magkukuwentuhan) Anak 2: “Nanay, Tatay, sana’y maging Pasko araw-araw para narito tayong lagi kina Lolo at Lola.” Mga Anak: “Lolo, Lola, aalis na po kami.” “Maligayang Pasko po ulit sa inyo at Manigong Bagong Taon sa lahat.” Nanay at Tatay: “Maraning salamat po sa handa ninyong mga pagkain. Busog na busog po kaming lahat.” Buong Mag-anak: (Muling mag-mamano kasabay ang pagpapaalam.) “Paalam na po.” Magaling ang pagbabasa mga anak! “Mamasko pa po kami sa ibang kamag-anak natin pagkagising sa umaga.” Lolo at Lola: “Mag-iingat kayo sa daan.” Tilon PAGLALAHAD Okay ating babalikan ang dula klas. Anong okasyon mayroon at ganoon na lamang ang pagmamadali ng mag-anak? Yes, Ann? Mayroon pong misa kaya nagmamadali ang Tama! mag-anak.
  • 8.
    Anong dahilan kungbakit kailangang mag- ingat sa kanilang paglalakad ang mga bata? Sige nga Wharren? Dahil may dumaraang mabibilis na sasakyan doon. Tama! Pagkalabas nila sa simbahan, ano ang kanilang nakita? Sige nga Mark? May tindera at may tugtuging pamasko. May mararaanang mga tindera ang mga bata Magaling! paglabas ng simbahan. Anong paninda mayroon ang tindera? Ano ang iyong kasagutan Glenda? Tama! “Mayroon siyang puto at kutsinta.” Ano pa ang hinahanap na pagkain ng panganay na anak? Yes, Heloiza? “Mayroon ba siyang tindang suman?” Tama!
  • 9.
    Ano naman angisinagot ng tindera sa kanya? Yes, Jessica? Tama! “May tinda akong suman, anak. Ilan ba ang gusto mo?” Ano ang dahilan kung bakit gusto niyang kumain sa bahay ng kanyang Lolo’t Lola? YES, Mark? Tama! Sapagkat mayroon silang inihanda. Ngayon klas, batay sa mga ibinigay ninyong mga kasagutan na isinulat ko sa pisara ay atin muna itong basahin muli. Malinaw ba iyon klas? Ano ang napansin ninyo sa mga pangungusap na binasa?
  • 10.
    Sige Wharren? Tama! PAGHAHAMBING/PAGHALAW Sa pagpapahayag ng inyong mga kasagutan o pahayag ay gumamit kayo ng mga salita na nagsisimula sa salitang may at mayroon. Hahatiin ko kayo sa dalawang pangkat upang suriin ang nakasulat sa bawat hanay Hanay A (GROUP 1) at Hanay B (GROUP 2). At baway miyembro ng grupo ay kinakailangang sumagot. Makinig kayong mabuti. Katanungan para sa unang grupo. Ano ang napansin sa mga unang salita ng pangungusap na nasa Hanay A? Sagutin nyo nga (GROUP 1)? Tama! Ano naman ang mga salitang sinundan ng mayroon?
  • 11.
    Sagutin nyo nga(GROUP 1)? Tama! Anong bahagi ng pananalita ang mga ito? Sagutin nyo nga (GROUP 1)? Magaling! Katanungan para sa ikalawang grupo. Ano ang napansin sa mga unang salita ng pangungusap na nasa Hanay A? Sagutin nyo nga (GROUP 2)? Tama! Ano naman ang mga salitang sinundan ng mayroon? Sagutin nyo nga (GROUP 2)? Tama! Anong bahagi ng pananalita ang mga ito?
  • 12.
    Sagutin nyo nga(GROUP 2)? Magaling! PAGLALAHAT Batay sa inyong mga kasagutan ano ang wastong gamit ng salitang mayroon? Yes, Wharren? Tama! Ano naman ang wastong gamit ng salitang may? Yes, Jessica? Tama!
  • 13.
    PAGGAMIT/ EBALWASYON Upang lubosniyong maunawaan ang wastong gamit ng salitang may at mayroon, kayo’y aatasang kung sumulat ng isang editoryal. Nasa inyo kung anong paksa ang inyong nais, kailangan lamang ito ay naglalaman ng mga wastong paggamit ng salitang may at mayroon. TAKDANG-ARALIN Sa isang buong papel, sumulat ng isang repleksyon tungkol sa isyu na napanood ninyo sa telebisyon o kaya’y internet gamit ang wastong gamit ng salitang may at mayroon. Itala kung anong petsa ninyo napanood, ano ang paksa o isyu at ang inyong reaksyon. At sa susunod nating pagkikita ay irepresenta ang isinagawang repleksyon sa pamamagitan ng pagsasadula kalakip nito ang paglalapat ng pagkilos, iba’t-ibang emosyon at pagsasaawit dito.
  • 14.
    HANAY A HANAY B 1. Mayroon pong misa kaya nagmamadali ang mag-anak. 2. “Mayroon siyang puto at kutsinta.” 3. “Mayroon ba siyang tindang suman?”. 4. Sapagkat mayroon silang inihanda. 1. Dahil may dumaraang mabibilis na sasakyan doon. 2. May tindera at may tugtuging pamasko. May mararaanang mga tindera ang mga bata paglabas ng simbahan. 3. “May tinda akong suman, anak. Ilan ba