BANGHAY ARALIN TAMBANILLO FINAL LESSON PLAN FOR DEMO 1ST YEAR.docx
daily lesson log in araling panlipunan third quarter period
1. DAILY LESSON LOG FOR
GRADE 5
Paaralan: LUCERO ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas V-
Guro: DIANA L. VALIENTE Asignatura: ARALING PANLIPUNAN
Petsa ng Pagtuturo: MARSO 11-15, 2024 (WEEK 7) Markahan: IKATLONAG MARKAHAN
LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES
I.LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang
kalayaan sa Kolonyalismong Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto/Most
Essential Learning
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
Nasusuri ang kaugnayan ng pakikipaglaban ng mga Pilipino sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipino (AP5KPPK-IIIf-5)
D. Paksang Layunin a. Nasusuri ang kaugnayan ng pakikipaglaban ng mga Pilipino sa pagusbong ng nasyonalismong Pilipino;
b. Nakapagtatala ng mga epekto ng pakikipaglaban ng mga Pilipino sa pagusbong ng nasyonalismong Pilipino; at
c. Napapahalagahan ang kaugnayan ng pakikipaglaban ng mga Pilipino sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipino
II.NILALAMAN Kaugnayan ng
Pakikipaglaban ng mga
Pilipino sa Pagusbong ng
Nasyonalismo
Kaugnayan ng
Pakikipaglaban ng mga
Pilipino sa Pagusbong ng
Nasyonalismo
Kaugnayan ng
Pakikipaglaban ng mga
Pilipino sa Pagusbong ng
Nasyonalismo
Kaugnayan ng
Pakikipaglaban ng mga
Pilipino sa Pagusbong ng
Nasyonalismo
CATCH- UP FRIDAY
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang
Kagamitan mula sa portal
ng Learning
Resource/SLMs/LASs
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning Activity
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning Activity
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
2. Sheets, bolpen, lapis,
kuwaderno
Activity Sheets, bolpen, lapis,
kuwaderno
Sheets, bolpen, lapis,
kuwaderno
Activity Sheets, bolpen, lapis,
kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng
bagong aralin.
Panuto: Gamit ang graphic organizer, ibigay ang mga dahilan
ng pag-usbong ng nasyonalismo ng mga Pilipino sa panahon ng
pananakop ng mga Espanyol.
Panuto: Magbigay ng
sampung salita (10) na may
kinalaman sa pag-subong ng
nasyonalismo ng mga Pilipino.
1.________ 6. ________
2.________ 7. ________
3.________ 8. ________
4.________ 9. ________
5.________ 10. ________
Panuto: Kulayan ang kahon
na nagpapakita ng pag-
usbong ng nasyonalismo ng
mga Pilipino sa panahong
kolonyal.
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
Ano ang mensahe ng poster na
ito?
Lagyan ng tsek (/)sa guhit
ang mga larawan na nag-
udyok ng mga Pilipino na
lumaban at ekis (x) naman
kung hindi.
1.
2.
Ano ang ipinapahiwatig ng
larawan?
Ano ang mensahe ng
editoryal na ito?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin.
Ang mga Espanyol ang
maituturing na pinakamatagal
na sumakop sa Pilipinas. Sa
simula pa lamang, ay nagpakita
na ng pagtutol si Lapu-Lapu sa
kanilang pagsakop sa bansa,
itinaas ang unang labanan sa
Mactan na isinagawa ng mga
katutubo sa pamumuno ni
Ang mga Espanyol ang
maituturing na
pinakamatagal na sumakop
sa Pilipinas. Sa simula pa
lamang, ay nagpakita na ng
pagtutol si Lapu-Lapu sa
kanilang pagsakop sa bansa,
itinaas ang unang labanan sa
Mactan na isinagawa ng mga
Ang mga Espanyol ang
maituturing na pinakamatagal
na sumakop sa Pilipinas. Sa
simula pa lamang, ay
nagpakita na ng pagtutol si
Lapu-Lapu sa kanilang
pagsakop sa bansa, itinaas
ang unang labanan sa Mactan
na isinagawa ng mga katutubo
Ang mga Espanyol ang
maituturing na
pinakamatagal na sumakop
sa Pilipinas. Sa simula pa
lamang, ay nagpakita na ng
pagtutol si Lapu-Lapu sa
kanilang pagsakop sa bansa,
itinaas ang unang labanan sa
Mactan na isinagawa ng mga
Walang Karapatan ang
mga Pilipino sa kanilang
sariling bansa.
3. LapuLapu na nagpakita ng
pagmamahal sa ating bansa.
katutubo sa pamumuno ni
LapuLapu na nagpakita ng
pagmamahal sa ating bansa.
sa pamumuno ni LapuLapu na
nagpakita ng pagmamahal sa
ating bansa.
katutubo sa pamumuno ni
LapuLapu na nagpakita ng
pagmamahal sa ating bansa.
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #1
Paano naipakita at naipamalas
ng mga Pilipino ang kanilang
pagmamahal sa bansa o
nasyonalismo sa panahon ng
pananakop ng mga Espanyol?
Paano naipakita at
naipamalas ng mga Pilipino
ang kanilang pagmamahal sa
bansa o nasyonalismo sa
panahon ng pananakop ng
mga Espanyol?
Paano naipakita at naipamalas
ng mga Pilipino ang kanilang
pagmamahal sa bansa o
nasyonalismo sa panahon ng
pananakop ng mga Espanyol?
Paano naipakita at
naipamalas ng mga Pilipino
ang kanilang pagmamahal sa
bansa o nasyonalismo sa
panahon ng pananakop ng
mga Espanyol?
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
Kolonyalismong Espanyol at
Pagkakakilanlan ng mga
Pilipino
Malaki ang naging
impluwensiya ng
kolonyalismong Espanyol sa
pagbubuo ng bansa at
pagkakakilanlan ng mga
Pilipino.
Kolonyalismong Espanyol
at Pagkakakilanlan ng mga
Pilipino
Malaki ang naging
impluwensiya ng
kolonyalismong Espanyol sa
pagbubuo ng bansa at
pagkakakilanlan ng mga
Pilipino.
Kolonyalismong Espanyol at
Pagkakakilanlan ng mga
Pilipino
Malaki ang naging
impluwensiya ng
kolonyalismong Espanyol sa
pagbubuo ng bansa at
pagkakakilanlan ng mga
Pilipino.
Kolonyalismong Espanyol
at Pagkakakilanlan ng mga
Pilipino
Malaki ang naging
impluwensiya ng
kolonyalismong Espanyol sa
pagbubuo ng bansa at
pagkakakilanlan ng mga
Pilipino.
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Panuto: Isulat ang TAMA kung
ang sitwasyon ay
nagpapamalas ng pagmamahal
sa bayan at MALI kung hindi.
1. Pagtatanggol ng
mga sundalo sa kalayaan ng
bansa sa panahon ng digmaan.
2. Pag-aalay ng
serbisyo publiko ng mga
frontliners sa kabila ng
panganib na dulot ng COVID-
19.
3. Pakikipaglaban ng
mga pulis sa pagpuksa sa
illegal na droga na sumisira sa
Panuto: Punan ang
nawawalang salita upang
mabuo ang talata. Gawin ito
sa iyong kuwaderno.
Panuto: Kung ikaw ay
rebolusyonaryong nabuhay
noong panahon ng
kolonyalismong Espanyol, ano-
anong mga katangian ang
dapat taglayin upang
maipagpatuloy ang himagsikan
laban sa mapang-abusong
panakop. Isulat ang iyong
sagot sa iyong kuwaderno.
Panuto: Gumuhit ng isang
simbolo na sa iyong palagay
ang naging dahilan ng mga
Pilipino upang lumaban sa
mga Espanyol. Ipaliwanag.
Nagbigay-daan ang
kolonyalismong Espanyol
upang matuklasan ng
mga katutubo kung ano
ang kaya nilang gawin
upang _______________
ang karapatang
____________________.
4. kinabukasan ng mga kabataan.
G. Paglalapat ng Aralin sa
pang-araw-araw na buhay
Bilang isang batang Pilipino sa
kasalukuyang panahon
papaano mo maipapakita ang
pagmamahal o nasyonalismo sa
ating bansang sinilangan?
Bilang isang batang Pilipino
sa kasalukuyang panahon
papaano mo maipapakita
ang pagmamahal o
nasyonalismo sa ating
bansang sinilangan?
Bilang isang batang Pilipino sa
kasalukuyang panahon
papaano mo maipapakita ang
pagmamahal o nasyonalismo
sa ating bansang sinilangan?
Bilang isang batang Pilipino
sa kasalukuyang panahon
papaano mo maipapakita
ang pagmamahal o
nasyonalismo sa ating
bansang sinilangan?
H. Paglalahat ng Aralin Paano umusbong ang diwa ng
nasyonalismo ng mga Pilipino
sa panahon ng pananakop ng
mga Espanyol?
Paano umusbong ang diwa
ng nasyonalismo ng mga
Pilipino sa panahon ng
pananakop ng mga
Espanyol?
Paano umusbong ang diwa ng
nasyonalismo ng mga Pilipino
sa panahon ng pananakop ng
mga Espanyol?
Paano umusbong ang diwa
ng nasyonalismo ng mga
Pilipino sa panahon ng
pananakop ng mga
Espanyol?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Alin sa mga
sumusunod ang nagpapahayag
ng pag-usbong ng
nasyonalismong Pilipino.
Kopyahin ang tamang
pangungusap sa iyong
kuwaderno.
1. Pagbuwis ng sariling buhay
sa pakikipaglaban upang
maibalik ang kalayaan ng
bansa.
2. Nakapagpapahayag ng
damdamin ng pagbabago sa
Panuto: Punan ng titik ang
bawat bilang para makabuo
ng isang konsepto. Isulat ito
sa iyong kuwaderno.
Panuto: Magtatawag ng
limang (5) mag-aaral ang guro
upang basahin ang kanilang
sagot. Gamit ang rubrik,
bibigyan ng grado ng guro ang
mga mag-aaral.
Panuto: Basahing mabuti
ang tanong sa ibaba. Piliin
ang tamang sagot sa
pagpipilian.
Tanong: Bilang isang mag-
aaral sa ikalimang baitang,
paano mo maipagmalakii ang
iyong pagiging Pilipino?
A. I post sa facebook ang
mga magagandang tanawin
sa inyong lugar at hikayatin
ang mga turista na pumunta
dito.
B. Manood ng Korean Drama
series araw-araw.
Paliwanag:
5. pamahalaan nang hindi
gumagamit ng dahas.
3. Pagsunod sa mga
patakarang ipinatupad kahit
labag sa kalooban.
4
C. Aralin ang Kasaysayan ng
Pilipinas.
D. I follow ang mga sikat na
Korean artists katulad ng
BlackPink.
E. Magsalita ng Filipino.
F. Magbasa ng mga aklat na
nakasulat sa Filipino.
G. I MyDay ang nabiling
branded na sapatos at bag.
H. Bumili ng produktong
Pilipino at ipagmalaki ito.
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
6. F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
Prepared by:
DIANA L. VALIENTE
Teacher I
Noted:
GINA D. ARTUZ, EdD
School Principal I