1. Paaralan Busiing Integrated School Antas 7
Guro FLORANTE R. PASTOR Asignatur
a
ARALING PANLIPUNAN
Petsa/Oras April 24-26,2024 Markahan IKAAPAT NA MARKAHAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng mag-aaral ang pag unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang
Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang
Asya sa Transisyunal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
(Isulat ang Code ng bawat
kasanayan)
Nasusuri ang mga dahilan, paraan at epekto ng kolonyalismo at imperyalismo ng mga Kanluranin sa Unang yugto (ika-16 hanggang
ika 17 siglo) pagdating nila sa Timog at Kanluraning Asya. AP7TKA-IIIa-1.1
II. NILALAMAN Mga Dahilan ng Ikalawang Yugto ng Imperyalismo at Kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya (ika 18-19 siglo)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk 1. EASE II Module 6
2. Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II. 2000.pp 136-141.
3. Kasaysayan ng Daigdig III.2012 pp. 240-248.
4. Asya: Pag-usbong ng Kabihasnan II. 2008. Pp 270-287.
DAILY LESSON
LOG
(Pang-araw-araw
na Tala sa
Pagtuturo)
2. 4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng Learning
Resources
T.V. / projector, laptop, speaker
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio-Video Lecture
You tube videos
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong aralin.
Panimulang Gawain: Buo-Salita “Jumbled Words”
Panuto: Buuin ang iba’t ibang salita at bigyan ng sariling
pagpapakahulugan.
Mga Salita:
1. Kolonyalismo
2. Imperyalismo
3. Nasyonalismong Europeo
4. Rebolusyong Industriyal
5. Kapitalismo
6. White’s Men Burden
7. Kasunduan
8. Colony
9. Protrecturate
10. Tuwirang Pananakop
(Indicator # 1 )
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Magpapakita ng Video Clip na may kaugnayan sa Paksang tatalakayin.
Think-Pair-Share
Panuto: Pumili ng kapareha at pag-usapan ang iyong mga sagot o ideya para sa sumusunod na tanong:
1. Paano nagsimula at isinulong ng mga kanluranin ang
kolonyalismo at imperyalismo sa asya noong ika-16
hanggang ika-17 na siglo?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa
sa bagong aralin
1. Iba’t ibang larawan na may Kaugnayan sa
Imperyalismo at Kolonyalismo.
2. Handouts
3.
3. D. Pagtalakay sa bagong konsepto
at paglalahad ng bagong
kasanayan #1
Venn Diagram
Indibidwal na pagsasagot:
Sa kalahating papel ay itatala ang pagkakaiba ng kolonyalismo at imperyalismo. Pagkatapos ng tatlong minuto ay tatawag ng piling
mag-aaral para magpresenta ng kanyang sagot.
Panuto: Isulat ang pagkakaiba ng salitang kolonyalismo at imperyalismo.
Rubrics or Pamantayan
E. Pagtalakay sa bagong konsepto
at paglalahad ng bagong
kasanayan #2
Fishbone Diagram
Papangkatin ang klase sa apat na grupo at gagawa ng fishbone diagram sa loob ng limang minuto.
Panuto: Gamit ang fishbone diagram ay itala ang mga dahilan at paraan ng kolonyalismo at imperyalismong kanluranin
Mga Pamprosessong Tanong:
1. Ano ang nag-udyok sa mga Europeo na palawakin ang
kanilang sinasakupan?
2. Paanong nakapag-ambag ang Rebolusyong Industriyal
sa mga layunin ng mga kanluranin?
3. Sa tingin mo ba ay nakakaapekto ang kaisipang white mens
burden sa kasalukuyang?
4. Sa tingin ninyo, naging mabisang paraan ang mga ito ng kanilang pananakop? Masasabi niyo bang kagamit gamit pa din
ito sa kasalukuyang?
4. 5. Paano nakakaapekto ang protectorate na paraan sa pagkontrol ng ating teritoryo? Sa kasalukuyang pangyayari na
nagaganap sa Julian Felipe Reef, masasabi mo ba na isang paraan ito ng colony o protectorate?
Rubrics or Pamantayan:
F. Paglinang sa Kabihasaan Differentitaed Activity:
Pangkatang Gawain
Sa parehong grupo, magplaplano ang mga mag-aaral ng kanilang pagtatanghal at mayroong sampung minutong nakalaan para sa
gawaing ito.
Panuto: Magtatanghal ng iba’t ibang presentasyon ang bawat grupo na nagpapakita sa mga dahilan at paraan ng mga kanluranin sa
Imperyalismo at Kolonyalismo.
Pangkat 1: Role Playing
Pangkat 2: Jingle
Pangkat 3: Talk show
Pangkat 4: Panel Discussion
5. Rubrics or Pamantayan:
G. Paglalapat ng aralin sa pang-
araw-araw na buhay
Philips 66
Tatawag ng piling mag-aaral.
Panuto: Ipresenta sa klase ang anim na punto na iyong nalaman na nagpukaw sa iyong kaisipan tungkol sa araling tinalakay.
Para sa iyo, paano nakaapekto sa mga tao ang mga stratehiyang ginawa na dahilan at paraan ng kolonisasyon at imperyalismo ng
kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya sa kasalukuyang pamumuhay?
H. Paglalahat ng aralin Road Map: Tawagin Mo Ako, Kaibigan!
Pangkatang Gawain. Fieldtrip ng Kaalaman. Bawat Grupo ay
magbibigay ng boud ng Importanteng paksa na iyong
natutunan mula sa tinalakay na paksa. (2 minuto)
I. Pagtataya ng aralin Formative Assessment
A. Panuto: Punan ng tamang salita ang pangungusap. Isulat ang sagot sa iyong papel.
1. Ang mga kolonyalismo ay nagmula sa salitang latin na
6. __________ na nangangahulugang Magsasaka.
2. Ang _________ ay nagmula sa salitang Latin na “imperium” na nangangahulugang command.
3. Ang Great Britain o __________ ang nagpasimula nito dahil sa reserbang uling at iron.
4. Kapitalismo ay isang sitema kung saan namumuhunan ___________.
5. Protectorate ay may sariling pamahalaan ngunit ang mga patakaran at kautusan ay dinidikta ng imperyalistang bansa lalo
na sa patakarang panlabas tulad ng ginawa ng America
sa Pilipinas at Great Britain o England sa __________
B. Panuto: Suriin ang mga pahayag tungkol sa dahilan at paraan ng kolonyalismo at imperyalismo ng mga Kanluranin sa
ikalawang yugto (ika-18 at ika-19 siglo) pagdating sa Timog at Kanlurang Asya. Lagyan ng Tsek sa kahon kung ito ay dahilan
o paraan.
Dahilan Paraan Paano
1.Kapitalismo
2.imperyalismo
3.white man’s
burden
4.Rebolusyong
Industriyal
5.Nasyonalismo
ng Europeo
6.Kolonyalismo
7.Colony
8.Kasunduan
9.Protectorate
10.Tuwirang
Pananakop
J. Karagdagang gawain para sa
takdang aralin at remediation
Panuto: Suriin ang mga dahilan o paraan ng kolonyalismo at imperyalismo ng mga Kanluranin sa unang yugto hanggang sa ikalawang
yugto (ika-16-17 hanggang ika 18 – 19 siglo) pagdating nila sa Timog at Kanlurang Asya. Pumili ng isang paksa at sumulat ng isang
sanaysay.
7. Ipinasa ni: Binigyang Pansin Ni:
FLORANTE R. PASTOR AGRIFINA P. RIEGO
Guro Punong Guro
1. Kapitalismo
2. Imperyalismo
3. White Man’s Burden
4. Rebolusyong Industriyal
5. Nasyonalismomg Europeo
6. Kolonyalismo
7. Colony
8. Kasunduan
9. Protectorate
10. Tuwirang Pananakop
Rubriks:
Mahusay ang daloy ng pagpapaliwang- 10 pts
May 5 at higit pang pangungusap- 5 pts
V. MGA TALA
PAGNINILAY