1. Department of Education
Region IX
DIVISION OF ZAMBOANGA DEL SUR
Grade 1 to 12
DAILY
LESSON LOG
Paaralan: Rebokon Agricultural and Vocational High School Antas: 10
Guro: Honneylou G. Cortesiano Asignatura: A.P ( Kontemporaryong Isyu)
Petsa: Enero 15-17, 2024 (Week 8 ) Markahan: Ikalawa
Ikaapat na Araw Ikalimang Araw Ikaanim na Araw
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang ekonomiya upang mapaunlad
ang kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
B. Pamantayan Sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang pamumuhay.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang epekto ng migrasyon sa aspektong panlipunan, pampolitika
at pangkabuhayan (AP10MIGIII-9)
Nakakabuo ng angkop na hakbang sa pagtugon
ng mga suliraning dulot ng
migrasyon(AP10MIGIII-10)
1. Naiisa-isa ang epekto ng migrasyon
sa aspektong pampolitika
2. Naipaliliwanag ang epekto ng
migrasyon sa aspektong pampolitika
3. Nakagagawa ng isang poster na
nagpapakita epekto ng migrasyon sa
aspektong pampolitika
1. Naiisa-isa ang epekto ng migrasyon
sa aspektong pangkabuhayan
1. 2. Naipaliliwanag ang epekto ng
migrasyon sa aspektong
pangkabuhayan
3.Nakagagawa ng isang repleksyon sa
epekto ng migrasyon sa aspektong
pangkabuhayan
1. Nakapagsusuri ng isang suliraning may
kaugnayan sa migrasyon.
2. Nakabubuo ng mga angkop na hakbang
sa pagtugon sa mga suliraning dulot ng
migrasyon
3. Napapahalagahan ang mga
hakbang na nabuo sa pagtugon sa mga
suliraning dulot ng migrasyon sa pang- araw-
araw na pamumuhay (oral)
II. Nilalaman ARALIN 3: MIGRASYON
A. Sanggunian
1. Learning Materials at Teachers
Guide
2. LRMDC Portal
B. Iba pang Sanggunian
LM: pp. 223-227
TG: pp.206-208
Internet
LM: pp. 223-227
TG: pp.206-208
Internet
LM: pp. 232-237
TG: pp.206-208
Internet
IV. Pamamaraan
A. Balik Aral Ano-ano ang mga epekto ng migrasyon sa
aspektong panlipunan?
Ano-ano ang mga epekto ng
migrasyon sa aspektong pampolitika?
Ano-ano ang mga epekto ng migrasyon sa
aspektong pangkabuhayan?
B. Paghahabi sa Layunin Mga larawang nagpapakita ng epekto ng
migrasyon. (Aspektong panlipunan,
Mga larawang nagpapakita ng epekto
ng migrasyon. (Aspektong panlipunan,
Pagpapanuod ng isang video clips/ presentation
na nagpapakita ng mga suliraning kaugnay ng
2. pampolitika at pangkabuhayan) pampolitika at pangkabuhayan) migrasyon
C. Pag-uugnay ng mga halimabawa 1.Ano ang ipinahihiwatig ng mga larawan?(
Epekto ng migrasyon sa larangang
pampolitika?)
1.Ano ang ipinahihiwatig ng mga
larawan?( Epekto ng migrasyon sa
larangang pangkabuhayan?)
1.Tungkol saan ang inyong napanuod
2. Anu anong mga sitwasyong o pangyayari ang
inyong nakita sa video?
D. Pagtatalakay sa konsepto at
kasanayan
TIMBANGAN NG KATARUNGAN
Ang bawat pangkat ay guguhit ng
timabangan ng katarungan, sa kaliwang
bahagi ng timbangan isusulat ang hindi
mabuting epekto ng migrasyon at sa kanang
bahagi ay isusulat ang mga mabuting epekto
ng migrasyon sa aspektong pampolitika.
Susuriin kung aling bahagi ang pinaka
mabigat.
Pangkatang Gawain
1.Hatiin ang mag aaral sa dalawang
pangkat .
2.Magsagawa ng role play tungkol sa
positibo at negatibong epekto ng
migrasyon sa aspetong
pangkabuhayan.( Ang gawaing ito ay
mamarkahan gamit ang rubriks)
1. Ipagawa ang Gawain 17:Case Analysis LM
pg 236-237
E. Pagtatalakay sa konsepto at
kasanayan
Pamprosesong Tanong:
1. Ano-ano ang mga epekto ng
migrasyon sa aspektong
pampolitika?
2. Bakit ang mga epektong nabanggit
ay negatibo? Positibo?
Pamprosesong Tanong:
1.Ano-ano ang mga epekto ng
migrasyon sa aspektong
pangkabuhayan?
2. Bakit ang mga epektong nabanggit
ay negatibo? Positibo?
Pamprosesong Tanong:
1.Bakit kinailangan ng mga bansa sa
Timog-Kanlurang Asya ang mga
manggagawa mula Timog at Timog-
Silangang Asya?
2. Bakit sa taong 1985 ay kinailangan
ang mga babaeng manggagawa sa
rehiyong ito?
3. Mayroon bang diskriminasiyong
nararanasan ang mga manggagawang
Asyano kung ihahambing sa mga
propesyunal mula sa Europe at North
America?
4. Ano ang nagiging masamang bunga
ng pag-alis ng mga ‘skilled workers’ sa
mga bansang pinagmumulan nito?
5. Bakit sa kabila ng mga nararanasang
pang-aabuso ng mga manggagawa ay
ninanais pa rin ng mga ito na
magtrabaho sa Kanlurang Asya?
Ipaliwanag ang iyong sagot.
6. Paano tinutugunan ng pamahalaan
ang pang-aabusong nararanasan ng mga
3. manggagawa nito sa ibang bansa
F. Paglinang sa Kabihasaan Gumawa ng isang poster batay sa epekto ng
migrasyon sa aspektong pampolitika. (Ang
gawaing ito ay mamarkahan sa pamamagitan
ng rubriks)
Gumawa ng isang repleksyon batay sa
epekto ng migrasyon sa aspektong
pangkabuhayan
Pangkatain ang mag aaral sa apat at pagawain ng
mga plano tungkol sa paglutas ng suliraning
kaugnay ng migrasyon
G. Paglalapat ng aralin Paano inilarawan mga epekto ng migrasyon
sa isang lugar o bansa sa aspektong
pampolitika?
Para sa iyo,nakatutulong ba o hindi
nakatulong ang migrasyon sa isang
lugar o bansa sa pag-unlad sa
aspektong pangkabuhayan?
1.Anu anong mga ginagawang hakbang ng ating
lokal na pamahalaan (Marinduque) upang
malutas ang suliranin sa migrasyon?
2.Sapat ba ang mga hakbang na ito ginagawa ng
pamahalaan sa paglutas ng suliranin sa
migrasyon? Bakit?
H. Paglalahat ng aralin Anu ano ang epekto ng migrasyon sa
aspetong pampolitika?
Paano naaapektuhan ng migrasyon ang
aspektong pangkabuhayan ng bansa
Sa pamamagitan ng exit pass, isulat ang
hakbangin sa paglutas ng suliranin sa migrasyon
I. Pagtataya ng aralin Picture Analysis
Panuto: Pangkatin ang mga larawan batay sa
positibo at negatibong epekto ng migrasyon
sa aspetong pampolitika
(Paper and pencil test) Bumuo ng sariling hakbang na makatutulong sa
paglutas ng suliranin sa migrasyon.
J. Karagdagang Gawain Paano nalulutas ng pamahalaan ang mga isyu
ng migrasyon sa aspektong pampolitika?
Paano nakaaapekto ang mga suliraning
teritoryal at hangganan sa kalagayan
ng ating bansa sa aspetong
pangkabuhayan?
Ipagawa ang Gawain 19: Critical Case Analysis
p 240.LM.
V . Tala/ Repleksyon
Prepared by: Checked by:
HONNEYLOU G. CORTESIANO EMMA S, MALALIS
Arpan Teacher Head Teacher I
Noted by:
CARMEN J. SORONIO
Secondary School Principal II