1. Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: Antas: Grade 9 & 10
Guro: Asignatura: Ekonomiks
Petsa: Markahan: Ika-apat na Markahan
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,
maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya
ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga
layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay may pang-unawa sa mga sector ng ekonomiya nito sa harap ng mga hamon at pwersa tungo sa pambansang pagsulong at
pag-unlad.
B. Pamantayang Pagganap
Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na pagpapatupaf at pagpapabuti ng mga sector ng ekonomiya at mga patakarangpang-
ekonomiya nito tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad.
C. Kasanayan sa Pagkatuto .
AP9MSP-IVc-6
Nasusuri ang bahaging ginagampanan ng
agrikultura, pangingisda, at paggugubat sa
ekonomiya at sa bansa.
AP9MSP-IVd-7
Nasusuri ang mga dahilan at epekto ng
suliranin ng sektor ng agrikultura,
pangingisda, at paggugubat sa bawat
Pilipino.
AP9MSP-IVd-8
Nabibigyang-halaga ang mga patakarang
pang-ekonomiya nakatutulong sa sektor
ng agrikultura (industriya ng agrikultura,
pangingisda at paggugubat)
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaari itong
tumaggal ng isa hanggang dalawang lingo.
SEKTOR NG AGRIKULTURA SEKTOR NG AGRIKULTURA SEKTOR NG AGRIKULTURA
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at
pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Ekonomiks, Araling Panlipunan: Modyul para sa
mga Mag-aaral (Batayang Aklat) 2015. Pp 363 -
36
Ekonomiks, Araling Panlipunan: Modyul para
sa mga Mag-aaral (Batayang Aklat) 2015. Pp
370 - 378
Ekonomiks, Araling Panlipunan : Modyul para
sa mga Mag-aaral (Batayang Aklat) 2015. pp
377 -379
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang
Mag-aaral
Ekonomiks, Araling Panlipuna : Modyul para sa
mga Mag-aaral (Batayang Aklat) 2015. Pp 363 -
369
Ekonomiks, Araling Panlipunan: Modyul para
sa mga Mag-aaral (Batayang Aklat) 2015. Pp
370 - 378
Laptop, projector
2. 3. Mga Pahina sa Teksbuk Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon
(Batayang Aklat) IV, 2012. Pp334-336
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources o ibang
website
EASE IV Modyul 12 EASE IV Modyul 12
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Laptop, projector Laptop, projector
III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral
gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan Gabayan ang mag-aaral sa pagbabalita Gabayan ang mag-aaral sa pagbabalita Gabayan ang mga mag-aaral sa pagbabalita
a. Balik Aral Gawain 1: Larawan! Kilalanin!
Isulat ang bahaging ginagampanan ng bawat
gawaing nakapaloob sa sektor ng Agrikultura.
Gawain
A __________
G
R Gawain
I __________
K
U Gawain
L __________
T
U Gawain
R __________
A
lPinagkunan: Araling Panlipunan
Modyul ng Mag-aaral pahina 370
Gawain 1: Hanapin ang salita o mga salitang
makikita sa loob ng parisukat. Bilugan at
ibigay ang kahulugan ng mga ito.
P S E K T O R H J U O
P Q S D R Z A F U I O
A G R I K U L T U R A
G R G B U I O U P O O
G A S A W F G V T R A
U S F I S H E R Y E G
G A W D R G T D F Y U
U K O M E R S I Y A L
B T F C S E D Q A S I
A Q U A C U L T U R E
T Q W S C T Y U I S N
Gawain 1: Suri-Editoryal
Sa pamamagitan ng pagpapakita ng editorial
may kaugnayan sa kasalukuyang kalagayan ng
agrikultura. Ipaliliwanag ng mga mag-aaral
kung paano tinutulungan ng pamahalaan ang
sektor ng agrikultura ng bansa.
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Gawain 2: Pagpanoorin ang mga mag-aaral ng
Balita mula sa UNTV.
[Good Morning Pilipinas] Panayam kay Sec.
Fortunato Dela Peña - DOST ukol sa DOST,
mas pagtutuunan ng pansin ang agrikultura,
edukasyon, pagkain at pangkalusugan
[09|05|16] https://www.youtube.com/watch?v=aXoUYzag9Wg
Gawain 2: Ipapanood sa mga mag-aaral ang
isang documentary video ng GMA 7
Reporter's Notebook: Sektor Magsasaka
https://www.youtube.com/watch?v=2ufajYwh2ko
Gawain 2: Debate
Lumikha ng dalawang pangkat sa klase –
pangkat “sang-ayon” at pangkat “hindi sang-
ayon”. Ipahahayag ng alinman sa dalawang
pangkat ang kanilang saloobin, paniniwala,
pananaw, at kaalaman tungkol sa sumususnod
3. na isyu.
Pagpasyahan na matatamo lamang
ang tunay na kaunlaran sa agrikultura
kung gagamit ng makabagong
tekbnolohiya para dito.
Pagpasyahan na isang masusing pag-
aaral sa tunay na kalagayan ng
agrikultura ang kailangan upang
matamo ang kaunlaran nito.
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa
Bagong Aralin
1. Ano ang programa ni Pang. Duterte
ukol sa agrikultura?
Paano patatagin ng pamahalaang
Duterte ang sektor ng Agrikultura?
1. Ano-anong mga suliranin ang iyong
nakita sa mga magsasaka sa video na
napanood?
2. Ano ang iyong naramdaman habang
iyong pinanonood ang documentary
video?
2. Paano kaya makakatulong ang
pamahalaan sa suliraning ito?
1. Ano-ano ang suliranin ng sektor ng
paghahalaman , pagugubat ,
paghahayupan, at pangingisda.
2. Ano ang patakaran at programa ng
pamahalaan upang mapaunlad ang
sektor ng agrikultura?
d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Gawain 3: Pagpakita ng mga larawan ng iba’t
ibang gawaing nabibilang sa sektor ng
agrikultura.
Pamprosesong Tanong:
1. Sa bawat sektor ng agrikulturang ito,
isa –isahin ang bahaging ginagampanan
nila sa ekonomiya ng bansa?
2. Balikan ang balitang napanood. Ano
ang nabangit sa balita na magpapalakas
Gawain 4: “Role Playing”
Ang mga mag-aaral ay gaganap ng takdang
tauhan sa dula. Isadula ang kalagayan at
suliranin ng sektor ng agrikultura.
Pagsasaka
Pangingisda
Paggugubat
Gawain 3: I-VENN diagram na yan!
Matapos ang pagbasa sa teksto tungkol
sapatakaran at programa bilang paraan sa
pagpapatatag ng sektor ng agrikultura, isa
isahin ang pagkakaiba at pagkakapareho ng
mga sekundaryang sektor ng agrikultura gamit
ang istratehiyang Venn Diagram. Gawin ito
batay sa mga programang pangkaunlaran na
isinasagawa upang matamo ang kaayusan dito.
Pinagkunan: Araling Panlipunan
Modyul ng Mag-aaral pahina 380
4. sa sektor ng agrikultura?
Pamprosesong tanong:
1. Isa-isahin ang mga suliraning
kinakaharap ng bawat tauhan
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at
bagong karanasan
Gawain 4: Panayam
Bumuo ng 5 – 7 na pangkat sa klase. Gawing
pokus ang mga sumusunod na paksa:
Kalagayan ng sektor ng agrikultura sa
kasalukuyan
Programa ng pamahalaan upang
mapaunlad ang sektor ng agrikultura
Mga pakinabang na dulot ng sektor ng
agrikultura sa ekonomiya ng bansa.
Gabay na Tanong sa Gawain:
1. Ano ang epekto ngmga suliraning pang-
agrikultura sa mga manggagawa sa
bukid at sa ekonomiya ng bansa?
2. Paano nilulutas ng pamahalaan
angmga suliraning nakapaloob sa
sektor na ito?
3. Ano ang pakinabang na dulot ng sektor
ng agrikultura sa bansa?
Gawain 5:
Gamit ang meta card. Bubuo ng
#agrikultura . Sasabihin dito ang mga
suliranin ng agrikultura sa ating bansa.
Halimbawa:
Gawain 4: Ripples of Knowledge
Punan ang hanay ng mga patakaran
oprogramang pang-ekonomiya ayon sa mga
naibigay na sitwasyon, inaasahang magiging
epekto nito, at ang ahensya ng pamahalaang
nangangasiwa rito:
f. Paglinang sa kabihasaan (Formative
Assessmeent)
Rubriks para sa Panayam:
Sa iskalang 1-5 kung saan 5 ang pinakamataas
at 1 ang pinakamababa, markahan ang
pangkatang Gawain. Isulat ang iskor sa kolum
sa kanan (25 puntos)
Indikator Iskor
1. Organisasyon ng paksang
tinalakay
2. Kagalingan sa pagpapaliwanag sa
isyu
3. Kagalingan sa pag-uugnay ng isyu
Rubriks para sa Dula-dulaan: (20 puntos)
Criteria Indicator Iskor
Nilalaman Ebidensya ng
kaalaman sa
paksang isasadula
Presentasyon
/ pag-arte
Mapagpahiwatig
ang mukha at
maganda ang
Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang Pagkakapareho at pagkakaiba
sa mga nagging patakaran ng
pamahalaan sa iba’t ibang aspekto ng
agrikultura?
2. Sa iyong palagay,mayroon bang mga
nagging pagkukulang upangganap na
matamo ang layunin ng mga
patakaran? Patunayan.
#notolandconversion
#fightclimatechange
#tech4Agri
5. 4. Pagsasagawa ng talakayan sa
klase
5. Pagbibigay ng
mungkahi/solusyon
postute
Projection ng
Tinig
Malinaw at malakas
Kabuuang
Epekto
Epekto sa Audience
3. Ano-ano ang patakarang ipinatutupad
ng pamahalaan sa pagpapunlad ng
sektor ng agrikultura?
4. Epektibo ba ang mga patakarang ito
batay sa nagging sagot mo sa mga
inaasahang magiging epekto nito?
Bakit?
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
Ipagpalagay na ikaw ay kalihim ng DENR o DA.
Paano mi maipatutpad at matitiyak na ang
programang ilulunsad ng ahensya ay
mangangalaga sa balanseng ekolohiya at
pangekonomiyang kaunlaran.
Bilang kabataan, ano ang iyong magagawa
upang makatulong sa sektor ng agrikultura?
Ano ang iyong maaaring maiambag upang
maging kabahagi sa pagtugon sa mga
suliranin sa sektor ng agrikutura?
Gawain 5: IDEYA-KONEK!
Ngayon nalinang ang kaisipan mo tungkol sa
mga konsepto ng Sektor ng Agrikultura,
isigawa naman ang pangalong bahagi ng
gawaing ito. Sagutin ang tanong sa ibaba
Bilang isang mag-aaral, paano
Ako makatutulong sa
Pagpapatupad ng mga
Patakarang pang-ekonomiya
Tungo sa pambansang pagsulong
At pag-unlad?
Pinagkunan: Araling Panlipunan
Modyul ng Mag-aaral pahina 385
h. Paglalahat ng aralin
Mga Batas Tungkol sa Sektor ng
Agrikultura
Pinagkunan: Araling Panlipunan
Modyul ng Mag-aaral pahina 377
6. i. Pagtataya ng aralin Ibigay ang hinihingi:
1. Ahensya ng pamahalaan na nagbibigay
ng datos ukol sa kalagayan ng
agikultura ng bansa.
2. Sektor na nagtutostus ng isda sa bansa
maging sa buong mundo.
Sabihin kung Tama o Mali
3. Isang malaking pinagkukunan ng dolyar
ng Pilipinas ay ang sektor ng
agrikultura.
Ipaliwanag (2 puntos)
4 -5. Bakit sinasabing ang pinaka “gulugod”
ng bansa ay ang pagsasaka? Ipaliwanag
. Tukuyin kung tama o Mali ang bawat
pahayag.
1. Ang pagbibigay ng prayoridad sa
industriya ng pamahalaan ay
nagpapahina sa agrikultura ng bansa.
2. Mataas ang nakukuhang sahod ng
mga mangisngisda at magsasaka.
Ibigay ang hinihingi.
3. Ang kondisyong ito ay lubhang
nakakaapekto sa agrikultura bunga ng
pabago-bagong klima ng mundo.
4. Sino ang nagpahayag na ang paglaki
ng populasyon ay magdudulot ng
kahirapan.
Ipaliwanag:
Magbigay ng isang suliranin ng agrikultura at
ipaliwanag.
Ibigay ang hinihingi:
1. Itinadhana ng kautusan na ito
na isailalim sa reporma sa lupa
ang buong Pilipinas noong
panahon ni dating Pangulong
Marcos.
2. Nakapaloob dito ang
pamamahagi ng mga lupaing
pampublilko sa mga pamilya na
nagbubungkal ng lupa. Ang
bawat pamilya ay maaaring
magmay-ari ng hindi hihigit sa
16 na ektarya ng lupain.
3. Ito ay batas na nagbibigay-
proteksiyon laban sa pang-
aabuso, pagsasamantala, at
pandaraya ng mga may-ari ng
lupa sa mga manggagawa.
Tukuyin kung Tama o Mali
4. Sakop ng CARP ang parke,
mga gubat at reforestration
area
5. Ibigay ang ibig sabihin ng
acronym na CARP?
5.
j. Takdang aralin
1. Magbigay ng mga halimbawa ng
suliraning kinakaharap ng sektor ng
industriya sa Pilipinas?
1. Alamin ang mga kasalukuyang
programa ng pamahalaan sa
pagpapaunlad ng sektor ng
1. Ano ang sector ng industriya? Ano – ano
7. Sa paanong paraan kaya matatamo ang
tunay na kaunlaran para sa sektor na ito?
agrikultura?
Tukuyin ang mga institusyong
tumutulong sa sektor ng agrikultura.
ang bumubuo sa sector na ito?
2. Ano ang mga katangian ng sector ng
industriya?
2.
IV. MGA TALA
Percentage Distribution of Value of output for
all Agricultural, Forestry and Fishery.
https://www.google.com.ph/search?q=role+playing&biw=1366&bih=643&
source
Philippine Agriculture Performance 2010-
2015
The Bureau of Agricultural Statistics website at
http://www.bas.gov.ph/
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan?
Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang
tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking