1. DAILY LESSON PLAN
AralingPanlipunan Grade 10
Mga Kontemporaryong Isyu
DAY 1 DAY 2
I. Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran
upang maging bahagi ng mga pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay ng tao
B. Pamantayan Sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran
tungo sa pagpapabuti ng pamumuhay ng tao.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natatalakay ang mga programa at pagkilos ng iba’t ibang sector upang pangalagaan ang kapaligiran
(AP10KSP-Id-5)
D. Mga Tiyak na Layunin Naiisa-`isa ang mga programa at pagkilos ng iba’t
ibang sektor upang pangalagaan ang kapaligiran
-Natutukoy ang mga programa at pagkilos ng
iba’t ibang sector upang pangalagaan ang
kapaligiran.
-Naipaliliwanag ang mga programa at pagkilos ng
iba’t ibang sector upang pangalagaan ang
kapaligiran
II. Nilalaman Aralin 1
Konteksto ng Suliraning Pangkapaligiran
III. Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
1. Learning Materials at Teachers
Guide
2. LRMDC Portal
B. Iba pang Sanggunian
pp. 58-81 pp.58-81
IV. Pamamaraan
A. Balik Aral Ano-ano ang mga epekto ng suliraning Pagtukoy sa mga programa na ipinatutupad ng
2. pangkapaligiran? iba’t ibang sector na nangangalaga sa kapaligiran.
B. Paghahabi sa Layunin Pagpapakita ng mga larawan ( MRF, Compost fit,
garbage truck, signage, dumpsite)
Panonood ng video clip
C. Pag-uugnay ng mga halimabawa Presentasyon ng bagong aralin-Programa at
Pagkilos ng Iba’t ibang sector na nangangalaga sa
kapaligiran
Ano ang nakita at narinig ninyo sa video?
D. Pagtatalakay sa konsepto at
kasanayan
Pangkatang Gawain:Rubrics
Pangkat 1 – Solid Waste Management-graphic
organizer
Pangkat 2 – Reforestation—Dula-dulaan
Pangkat 3 – Climate Change Forum—Panel
Discussion
Graphic organizer
Pangkatang Gawain:
Pangkat 1 – Mock Teaching( Solid waste
Management)
Pangkat 2 – Data Retrieval Chart(Reforestation)
Pangkat 3 – Environmental Issue Map(Climate
Change) p. 75 LM
Data Retrieval Chart
Programa Sektor Best Practices
E. Pagtatalakay sa konsepto at
kasanayan
Presentasyon ng bawat pangkat Presentasyon ng bawat pangkat
F. Paglinang sa Kabihasaan Ano-ano ang mga programa at pagkilos ng iba’t
ibang sector na nangangalaga sa kapaligiran?
Ano-ano ang mga bahaging ginagampanan ng
bawat sector upang mapangalagaan ang
kapaligiran?
G. Paglalapat ng aralin Paano ka makatutulong sa ilang programang
ipinatutupad ng iba’t ibang sector na
nangangalaga sa kapaligiran?
Bilang mag-aaral paano mo susuportahan ang mga
programa ng iba’t ibang sector tungkol sa
pangangalaga ng kapaligiran?
H. Paglalahat ng aralin Ano-ano ang iyong natutunan sa paksang
tinalakay?
Magbigay ng mga mahahalagang naidudulot ng
mga programang ipinapatupad ng bawat sektor sa
Mga programa sa
pagsasaayos ng Solid
Waste
3. inyong pamayanan?
I. Pagtataya ng aralin Panuto: Itala ang mga programa at pagkilos ng
iba’t sector na nangangalaga sa kapaligiran.
Reforestation
Solid Waste Management
Climate Change
No Segregation, No Collection
Materials Recovery Facilities(MRF)
A.Panuto: Pagtatambal. Hanapin sa Hanay B ang
sektor na katambal ng mga programa sa Hanay A.
HANAY A HANAY B
1.Solid Waste Management A. Bantay Kalikasan
2. Reforestation B.Mother Earth
Foundation
3. MRF C. Clean & Green
Foundation
4. Trees for Life Phil D. Green Peace
5. Wild Life Protection E. LGU
B.Paano nakatutulong ang mga programang
ipinatutupad ng iba’t ibang sektor sa
pangangalaga sa kapaligiran? Ipaliwanag.
( 5 puntos)
J. Karagdagang Gawain Sa inyong tahanan, paano ka nakikiisa o
tumutugon sa programang solid waste
management?
Magsaliksik ng programang ipinatutupad sa
inyong barangay para sa solid waste management.
V . Tala/ Repleksyon
Pagninilay
A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B.Bilang ng mag-aaral na
nangangailanngan ng iba pang gawain
para sa remediation
C.Nakatulong baa ng remedial?Bilang
ng mag-aaral na nangangailangan ng
remediation
D.Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy ng remediation
E.Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
4. Inihanda nina:
ROWENA M. GRABE
Bognuyan NHS
MERCEDES R. APOSTOL
Malibago NHS
MA. CECILIA S. ESCARO
Tiguion NHS
nakatulong?
F. Anong suliraning ang aking
naranasan na nasolusyunan sa tulong
ng aking punong guro at superbisor?
G.Anong kagamitang Panturo ang
aking nabuo na nais kong ibahagi sa
kapwa ko guro?
5. DAILY LESSON PLAN
AralingPanlipunan Grade 10
Mga Kontemporaryong Isyu
DAY 1 DAY 2
I. Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang
maging bahagi ng mga pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay ng tao
B. Pamantayan Sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran tungo
sa pagpapabuti ng pamumuhay ng tao.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natataya ang kalagayang pangkapaligiran ng Pilipinas batay sa epekto at pagtugon sa mga hamong
pangkapaligiran (AP10KSP-Id-e6)
D. Mga tiyak na Layunin Nahihinuha ang kalagayang pangkapaligiran ng
Pilipinas batay sa epekto at pagtugon sa mga
hamong pangkapaligiran
Natutukoy ang kalagayang pangkapaligiran ng
Pilipinas batay sa epekto at pagtugon sa mga
hamong pangkapaligiran
II. Nilalaman Aralin 1
Konteksto ng Suliraning Pangkapaligiran
III. KagamitangPanturo
A. Sanggunian
1. Learning Materials at Teachers
Guide
2. LRMDC Portal
B. Iba pang Sanggunian
pp. 58-81 pp.58-81
IV. Pamamaraan
A. Balik Aral Ano-ano ang mga programa ng iba’t ibang sektor na
nangangalaga sa kapaligiran?
Pagsagot sa KWL tsart
B. Paghahabi sa Layunin Panonood ng video na nagpapakita ng kalagayan ng
kapaligiran ng Pilipinas batay sa epekto at pagtugon
sa mga hamong pangkapaligiran.
Sa inyong obserbasyon, ano ang kalagayan ng ating
kapaligiran sa kasalukuyan dulot ng mga pagtugon
ng mga sektor sa paglutas ng mga suliraning
pangkapaligiran?
6. C. Pag-uugnay ng mga halimabawa Presentasyon ng bagong aralin- Kalagayang
Pangkapaligiran ng Pilipinas batay sa epekto at
pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran
Ano ang epekto sa pamayanan ng paglutas sa
suliraning pangkapaligiran tulad ng suliranin sa solid
waste, deforestation at climate change?
D. Pagtatalakay sa konsepto at
kasanayan
Pangkatang Gawain: Rubrics
Hatiin sa 3 pangkat ang mga mag-aaral
- Role Playing
Pangkatang Gawain: Malaya ang mag-aaral na
pumili ng nais nilang presentasyon
Ano-ano ang positibong epekto dulot ng pagtugon
ng mga sektor sa paglutas ng suliraning
pangkapaligiran sa inyong pamayanan?
Pangkat 1: Solid Waste
Pangkat 2: Deforestation
Pangkat 3: Climate Change
E. Pagtatalakay sa konsepto at
kasanayan
Presentasyon ng bawat pangkat Presentasyon ng bawat pangkat
F. Paglinang sa Kabihasaan Sagutan ang pamprosesong tanong sa pahina 76 ng
LM
Sa kasalukuyan ba ay masasabi ninyong nalutas na
ang mga suliraning pangkapaligiran. Patunayan
G. Paglalapat ng aralin Ano ang nagging epekto sa iyo ng suliraning
pangkapaligiran na naranasan mo sa iyong
komunidad at ano ang iyong nagging tugon sa
hamong ito ng kapaligiran?
Bakit mahalaga ang pagtugon sa mga
suliraning pangkapaligiran ng bawat
mamamayan at mga sektor na tumutulong
sa paglutas ng mga suliranin?
H. Paglalahat ng aralin Ano-ano ang iyong natutunan sa paksang tinalakay? Pagbubuod ng mag-aaral sa aralin
I. Pagtataya ng aralin Pagtatayang pasalita
Panuto: Pliin ang titik ng tamang sagot.
1. Bakit mahalaga ang pagtutulungan ng iba’t
ibang sektor sa pagsugpo sa suliraning
pangkapaligiran?
A. Kabalikat ang lahat sa pagsugpo sa iba’t
suliraning pang kapaligiran.
B. Malawak na suliranin ang mga isyung
pangkapaligiran na nararapat harapin ng
iba’t ibang sektor sa lipunan.
C. Makababawas sa mga gastusin ng
pamahalaan ang pagtulong ng iba’t ibang
sektor sa pagsugpo sa mga suliraning
pangkapaligiran.
7. D. Mahihikayat ang maraming dayuhan na
pumunta sa ating bansa kung mawawala
ang mga suliraning pangkapaligiran nito.
2. Ano ang kalagayan ng forest cover ng
Pilipinas sa paglipas ng panahon?
A. Napanatili ng Pilipinas ang kagubatan mula
noong 1990 hanggang sa kasalukuyan.
B. Nagkaroon ng paglawak ng forest cover ang
Pilipinas mula 1990 hanggang kasalukuyan.
C. May ilang lugar sa Pilipinas na
napapanumbalik ang kagubatan
D. Nagpapatuloy pa rin ang pagkasira ng
forest cover.
3. Alin sa sumusunod ang HINDI bahagi ng
solid waste management?
A. No Segregation, No Collection
B. Municipal-wide composting & livelihood
projects
C. Pagtatayo ng MRF
D. Pagsusunog ng basura upang maging
malinis sa pamayanan.
4. Ang malaking bahagi ng itinatapong basura
ay nagmumula sa:
A. Paaralan
B. Tahanan
C. Simbahan
D. Mga tanggapan
5. Ang pagsunod ng bawat mamamayan sa
mga batas na nangangalaga sa kapaligiran
ay nagbubunga ng:
A. Malusog, ligtas at maayos na kapaligiran
B. Paglaki ng gastos sa pagpapatupad ng mga
batas.
C. Magiging tamad ang mga mamamayan
8. dahil umaasa na lamang sa mga
nangungulekta ng basura
D. Nakakaabala sa mga nagtatrabaho dahil
marami silang gawain.
J. Karagdagang Gawain Essay
Ano-ano ang iba pang kalagayang pangkapaligiran
ng Pilipinas batay sa epekto at pagtugon sa mga
hamong pangkapaligiran?
Magtala ng mga gawaing pansibiko sa inyong
pamayanan
V . Tala/ Repleksyon
Pagninilay
A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B.Bilang ng mag-aaral na
nangangailanngan ng iba pang gawain
para sa remediation
C.Nakatulong baa ng remedial?Bilang
ng mag-aaral na nangangailangan ng
remediation
D.Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy ng remediation
E.Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliraning ang aking
naranasan na nasolusyunan sa tulong
ng aking punong guro at superbisor?
G.Anong kagamitang Panturo ang
aking nabuo na nais kong ibahagi sa
kapwa ko guro?
9. Inihanda nina:
ROWENA M. GRABE
Bognuyan NHS
MERCEDES R. APOSTOL
Malibago NHS
MA. CECILIA S. ESCARO
Tiguion NHS