1. DAILY
LESSON
LOG
Grade 1 to 12
DAILY LESSON
LOG
Paaralan:Busiing Integrated School Antas: BAITANG 7
Guro: Florante R. Pastor Asignatura: ARALING PANLIPUNAN (ASYA)
Petsa: Setyembre 25-29,2023 Markahan: UNANG MARKAHAN
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG
ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.
B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay:
Malalim na nakapaguugnay-ugnay sa bahaging ginampanan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano
C. Kasanayan sa Pagkatuto Naipapahayag ang kahalagahan ng
pangangalaga sa timbang na kalagayang
ekolohiko ng rehiyon sa Asya.
AP7HAS-Ig-1.7
Naipapahayag ang
kahalagahan ng pangangalaga
sa timbang na kalagayang
ekolohiko ng rehiyon sa Asya
AP7
HAS-
Ig-
1.7
Naipapahayag ang kahalagahan ng
pangangalaga sa timbang na kalagayang
ekolohiko ng rehiyon sa Asya.
AP7HA
S-Ig-1.7
II. NILALAMAN Aralin 2 – Mga Likas na
Yaman ng Asya
Paksa: Mga Isyu at Suliraning Pangkapaligiran sa Asya at Ang Kahalagahan sa Timbang na kalagayang ekolohiko sa Rehiyon sa
Asya
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Manwal ng Guro Ph. 60 -67 Manwal ng Guro Ph. 68 - 72 Manwal ng Guro Ph. 72 -77
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang
Mag-aaral
ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba,
Ph. 44 - 47
ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng
Pagkakaiba,
Ph. 48 - 50
ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba,
Ph. 51 - 53
3. Mga Pahina sa Teksbuk Araling Asyano Tungo sa
Pagkakakilanlan
Aklat para sa Grade 7. Ph.52.
Dela Cruz, Jose, Mangulabnan,
Mercado,
Ong . Vibal Publishing House
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resources o ibang website
You Tube
https://www.youtube.com/
watch?v=J- CcLkI_huo
You Tube
https://www.youtube.com/watch?v=r6uM
UJfYiM4
2. B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Speaker ,USB, larawan, graphic organizer TV o Laptop Araling Panlipunan Pangangalaga sa
Kapaligiran at
Pagpapanatili ng Timbang na Ekolohikal
Modyul
Ph. 23 -24. (Attachement)
De
Jesus,Golveque,Pacaigue,Busadre,Bilasano
Educational Resource Corporation
III. PAMAMARAAN
Balitaan Pagpapakita ng mga larawan na may
kaugnayan sa mga mahahalagang
kaganapan sa loob at labas ng bansa.
Paglalahad ng balita sa
larangan ng mga sumusunod:
Pulitika
Panahon
Sports
Pagpapakita ng ilang salita at iuugnay
ito ng mga mag-aaral sa mga
napapanahong balita.
A. Balik – Aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng bagong
aralin.
TAMA o MALI
1. Ang langis at petrolyo na nagbunsod sa
paglago at pag-unlad ng ekonomiya ng
Timog Asya. (Mali- Kanlurang Asya)
2. Nililinang ng tao ang kaniyang kapaligiran
upang matugunan nito ang kanyang mga
pangangailangan. (Tama)
3.Ang tao ay natutong mag-isip ng mga
pamamaraan upang matugunan ang mga
limitadong likas yaman nito. (Tama)
4.Walang direktang ugnayan ang tao at
kapaligiran sa kanyang pag-unlad. (Mali-
Mayroon)
5.Ang uri ng pamumuhay at gawain ng tao ay
nakaangkop sa kaniyang kapaligiran.(Tama)
Panuto: HAPPY FACE o SAD FACE
Basahin ang pahayag. Iguhit ang
masayang mukha kung nakakabuti
itosa mga Asyano at malungkot na
mukha kapag hindi.
1. Nararapat na mapanatili
ang ecological balance
hindi lamang sa Asya
kung hind imaging sa
buong daigdig.
2. Ang mga pangangailangan
ng mga
lungsod para sa kanilang
pagkain,
pangatong at torso
para sa konstruksiyon
ay tinutustusan ng
hinterlands na
humahantong sa
pagkasaid ng likas
yamann nito.
4 Pics 1 Word
Sabihin kung anong suliraning
pangkapaligiran sa Asya ang
tinutukoyng mga pinagsama-samang
larawan.
Halimbawa:
_R_ _ NI_ _ _ Y _
_
3. agricultural at Industriyal ang iba’t
ibang ecosystem sa Asya.
Hango ang ibang tanong at
pamamaraan sa aklat na Araling
Asyano Tungo sa
Pagkakakilanlan Aklat para sa
Grade 7. Ph.52. Dela Cruz, Jose,
Mangulabnan, Mercado, Ong .
Vibal Publishing House Vibal
pah.52.
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
Pagpapaawit sa mag-aaral ng Bahay Kubo
1. Tungkol saan ang awitin ng Bahay Kubo?
2. Ipauri sa mga mag-aaral ang mga halaman sa loob ng
bahay kubo.
Pagpapanood ng
video clip
MAALAALA Mo
KAYA Isang Liham ni
Inang Kalikasan
Ano ang mensahe ang ibig
ipahiwatig ng video?
You Tube
Suliraning Pangkapaligiran sa Asya.
https://www.youtube.com/
watch?v=J- CcLkI_huo
Pagpapanood ng Climate Change in
Animation- You Tube
https://www.youtube.com/watch?v=r6u
MUJfYiM4
C.Pag-uugnay ng
mga halimbawa
sa
bagong aralin
Suri- Teksto AP7Modyul ph.46.
1. Ano ang kahulugan ng Biodiversity?
2. Paano natin maihahalintulad ang
kahulugan ng biodiversity sa awiting bahay kubo? Ano kaya ang
sumisimbolo ng bahay kubo? mga halaman? Mga gulay na inuri
ayon sa katangian?
Pamprosesong tanong
1. Anu- anong mga suliraning
pangkapaligiran ang ipinakita sa
video?
2. Ang mga ito ba ay nararanasan
din sa
Asya?
3. Anu- Anong solusyong
pangkapaligiran ang ibinigay ni
Inang Kalikasan sa mga tao?
4. Ito rin kaya ang ginawa ng mga
Asyano?
Paano binigyang solusyon sa video ang
lumalalang
problema sa climate change?
D.Pagtalakay ng
bagong
konsepto at
bagong
kasanayan #1
Upang mapukaw ang interes ng bata at di
lamang basahin ang kahulugan ipalaro ang HULA LETRA bago ito
ipaliwanag ng mag- aaral. Makakatulong din ang paggamit ng
SSS - Suliranin sa Asya Subuking
Solusyunan
Pangkatang Gawain
Hatiin ang klase sa apat na
pangkat. Aalamin ng mga mag-
aaral ang mga suliraning
Sa pangkatang gawain ito maging malaya
ang mga
mag-aaral sa pag-uulat ng
kanilang paksa
Ang guro ay magbibigay ng mga Task card
at isang articlena babasahin at iuulat ng
4. mga larawan upang higit na maunawaan ng mag-
aaral ang mga terminolohiya.
HALIMBAWA NG HULA LETRA
1._ab_ta_ – Tirahan ng mga hayop at iba pang
mga bagay.
Sagot: Habitat
Mga Terminolohiyang tatalakayin
AP7Modyul Ph.46
1.Desertification 6. Deforestration
2.Salinization 7. Siltation
3.Habitat 8. Red Tide
4.Hinterlands 9. Global Climate Change
5.Ecological Balance 10.Ozone Layer
kasalukuyan matapos ito ay magbibigay
mungkahing solusyon ang bawat pangkat. Sa
pangkatan bigyan ng gagamiting teknik ang mga
mag-aaral sa pagtalakay ng aralin
Pangkat Isa : Pagkasira ng Lupa
(Panel Discussion)
Pangkat Dalawa : Urbanisasyon
( News Reporting )
Pangkat Tatlo : Pagkawala ng Bioderversity
(Puppet Show)
Pangkat Apat : Pagkasira ng Kagubatan –
(Paggawa ng Jingle )
ng Timbang na Ekolohikal (See
Attachment) Araling Panlipunan
Pangangalaga sa Kapaligiran at
Pagpapanatili ng Timbang na Ekolohikal
Modyul
Ph. 23 -24. (Attachement)
De
Jesus,Golveque,Pacaigue,Busadre,Bilasano
Educational Resource Corporation
(Maari idagdag ng mag-aaral ang ilang
nasaliksik nila mula sa internet na
ibinigay ng guro sa kanyang takdang
aralin tungkol sa mga
programa,proyekto o batas sa mga
paraan ng Pangangalagang Ekolohikal
na ginagawa ng mga Asyano )
Mga Paraan ng Pangangalagang
Ekolohikal Pangkat 1 -
SustainableDevelopment Pangkat
2 Agenda 21
Pangkat 3 Environmental Accounting
E. Pagtalakay ng
bagong
konsepto at
paglalahad ng
bagong
kasanayan #2
Basahin at unawain ang conceptual map
AP7Modyul Ph.47
Hayaang ang mga mag-aaral ang magbigay ng
pagpapaliwanag at interpretasyon ng conceptual
map na ito batay sa kanilang masusing pag-
aanalisa.
(Maari ding magkaroon ng kasunduan sa
klase na ang mga mag-aaral ang gumawa ng
sariling rubrics na gagamitin sa pag-uulat)
Rubricks sa Pagmamarka sa mga
Presentasyon
(Maari ding magkaroon ng kasunduan sa
klase na
ang mga mag-aaral ang gumawa ng
sariling rubrics na gagamitin sa pag-uulat)
Pamantayan
Puntos
Kaayusan ng 5
Presentasyon
Kawastuan ng Sagot
5
Paggamit ng Organizer 5
Kabuuan
15
Pamantayan Puntos
Kaayusan ng
Presentasyon
5
Kawastuan ng
Sagot
5
Paggamit ng
Organizer
5
Kabuuan 15
5. F. Paglinang sa
kabihasaan
(Tungo sa
Formative
Assessment)
Magtala ng limang paraan na naghihikayat
na tumulong sa pagpapanatili ng Biodiversity sa
Asya. Bigyang tuon ang epekto ng malaking
populasyon sa kalikasan na tinalakay sa conceptual
map.
Pamprosesong Tanong
1. Sa paanong paraan ang mga suliraning
pangkapaligiran ay nakaapekto sa buhay ng mga
asyano? Magbigay ng halimbawa sa isa sa mga
bansa sa asya na alam mo.
2. Ano ang implikasyon sa Agrikultura at
Ekonomiya ang mga suliraning kinahaharap ng
mga rehiyon sa Asya?
3.Habang tayo ay patungo sa kaunlaran, bakit
nararapat pagtuunan ng pansin ang kapaligiran?
Pamprosesong tanong:
1. Bakit naging mabilis ang pagkawala ng
Biodiversity sa Asya?
2. Sa paanong paraan makakatulong
ang mga programang inilunsad ng UN
para sa pangangalaga sa kapaligiran?
3. Anu-anong programa o batas na
ginawa ng ating pamahalaan upang
maproteksiyunan ang ating
kapaligiran?( kunin ang mga sagot sa
mga sinaliksik ng mga mag-aaral sa
takdang aralin na ibinigay ng guro)
4.Sa iyong palagay naging epektibo
ba ang mga ito?ipaliwanag ang
iyong sagot
G. Paglalapat
ng aralin sa
pang-araw- araw
na buhay
Sa anong mga paraan nakikiisa ang mga
organisasyon sa paaralan sa paglutas ng
suliraning pangkapaligiran? Paano ka dito
nakikibahagi?
Sa iyong pang-araw araw na pagdaan sa inyong
barangay, anu-anong suliraning pangkapaligiran
ang iyong napapansin? May mga solusyong
bang ginagawa ang inyong barangay? Sa
paanong paraan ka makikibahagi sa paglutas ng
problema?
6. Makikita sa taas ang iba’t ibang larawan tungkol sa
paraan ng pangangalaga sa kapaligiran.Alin sa mga
ito ang iyon nang naranasan?Ibahagi sa klase ang
iyong naging karanasan.
H. Paglalahat ng aralin Paano nakakaapekto sa kalikasan
ang
paglaki ng populasyon sa mga
bansa sa
Asya?
Ano ang mangyayari kung patuloy na hindi
mabibigyang pansin ang dumaraming
suliraning pangkapaligiran sa mga bansa sa
Asya?
Bakit mahalaga na mapanatili ang Timbang na
Ekolohikal (Ecological Balance)?
I.Pagtataya ng aralin Tukuyin:
1. Balanseng ugnayan sa
pagitan ng mga bagay na may
buhay at ng kanyang
kapaligiran
(Ecological Balance)
2. Pagbabago ng pandaigdigan o
rehiyonal na klima na maaring
dulot ng likas na pagbabago sa
daigdig o gawain ng mga tao.
(Global Climate Change)
3.Tirahan ng mga Hayop at iba
pang mga bagay (Habitat)
4. Paglitaw ng mga asin sa ibabaw
ng lupa
dahil sa maling proseso ng
irigasyon
( Salinization)
5.Pagkaubos o pagkawala ng mga
punong
kahoy sa gubat (Deforestration)
Lagyan ng Tsek (/) kung tama at ekis(X) kung
mali ang bawat pahayag
/_1. Ang deforestration ay
nangangahulugan ng tahasang pagkawasak ng
mga kagubatan.
/_2. Ang salinization ay nagaganap kapag
mali ang isinagawang proseso ng irigasyon.
_x 3. Walang direktang epekto ang paglaki ng
populasyon sa ekolohikal ng kalagayan ng
kapaligiran sa Asya.
_x 4. Ang kontinente ng Asya ang mayroong
pinakakonting bioderversity sa buong
mundo.
_x 5. Ang overgrazing ay nangyayari kung ang
kapasidad ng damuhan ay hindi sapat sa
laki ng kawan ng hayop.
PANUTO: Piliin sa loob ng kahon ang tinutukoy sa
pangungusap.
1. Dokumento na may layuning isama ang mga
isyung pangkalikasan sa mga pangunahing
patakarang pangkaunlaran.
2. Patakarang isama ang kalikasan sa pagsukat ng
pangekonomiyang pangkaunlaran.
3.Balanseng ugnayan sa pagitan ng mga bagay na
may buhay at ng kanilang kapaligiran
4. Pagpapatuloy na pagunlad sa pamamagitan ng
maingat na paggamit sa yamang likas.
5.Matinding pagbabago-bago ng klima dulot ng
Global warming.
Sustainable Development Agenda 21
Ecological Balance Climate Change
Environmental accounting
7. Inihanda ni:
FLORANTE R. PASTOR
Guro Inihanda para kay:
AGRIFINA P. RIEGO
School Principal II
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang
– aralin at remediation
Sagutin at ipaliwanag ang
bawat isa
1. Anu-anong mga
suliraning
pangkapaligiran ang
nararanasan sa Asya?
Ipaliwanag ang bawat isa.
2. Magbigay ng mungkahing
solusyon sa
mga nabanggit na problema.
Sanggunian: AP7Modyul-
ph.48 - 49
(Magsaliksik sa Internet)
1. Anu – ano ang mga
programang inilunsad ng
mga Asyano para sa
pagtugon sa
suliraning ekolohikal sa Asya sa
kasalukuyan?
2. Ang mga programa bang ito
ay naging
epektibo sa paglutas ng
mga suliraning
pangkapaligiran sa
Asya? Patunayan.
Gumawa ng isang Slogan Poster tungkol sa
Pangangalagang sa Kapaligiran at pagpapanatili ng Timbang na
Ekolohikal.Ilagay ito sa isang short bond paper.
RUBRIC sa Paggawa ng Poster Organisasyon – 5puntos
Mensahe - 5 puntos Pagkamalikhain - 5 puntos Impak
- 5 puntos
Kabuuan - 20 puntos
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito
naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong
superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
F. Anong suliranin ang
aking
naranasan na
solusyon na tulong
ng aking
punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang
aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa
mga kapwa guro?