1. Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: Antas: BAITANG 7
Guro: Asignatura: ARALING PANLIPUNAN
Petsa: Markahan: IKATLONG MARKAHAN
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. PamantayangPangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at
Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang
Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Kasanayan sa Pagkatuto Naipapaliwanag ang iba’t ibang manipestasyon ng
nasyonalismo sa Timog at Kanlurang Asya AP7TKA-
IIId-1.9
Naipapahayag ang pagpapahalaga sa bahaging
ginampanan ng nasyonalismo sa Timog at
Kanlurang Asya tungo sa paglaya ng mga bansa
mula sa imperyalismo AP7TKA-IIId- 10
Nasusuri ang epekto ng nasyonalismo sa sigalot
etniko sa Asya katulad ng
partisyon/paghahati ng India at Pakistan
AP7TKA-IIIe-1.11
II. NILALAMAN
Iba’t-ibang manipestasyon ng nasyonalismo
Sa Timog at Kanlurang Asya
Bahaging Ginampanan ng Nasyonalismo sa
Timog at Kanlurang Asya Tungo sa Paglaya
ng mga Bansa mula sa Imperyalismo
Epekto ng nasyonalismo sa sigalot etniko
sa Asya katulad ng partisyon/paghahati ng
India at Pakistan
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
- - TG pahina 307-311
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
LM pahina 226-234 LM pahina 226-229 LM pahina 226-228
3. Mga Pahina sa Teksbuk 1. EASE II Module 8-9
2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II.
2008. Pp.308-320
1. EASE II Module 8-9
2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II.
2008. Pp.308-320
1. EASE II Module 9
2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II 2008.
Pp.308- 320
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resources o ibang website
L. (2014). DIWA NG BANSA - Sid Malhabour.
Retrieved October 12, 2016, from
https://www.youtube.com/watch?v=eWsLcf2qMIc
PTV (2015). Xiao Time: ANG UNANG SIGAW NG
HIMAGSIKAN SA BALINTAWAK, KALOOKAN.
Retrieved October 09, 2016, from
https://www.youtube.com/watch?v=fdP1ycFDTSU
PTV (2013). Xiao Time: Ang Tejeros Convention -
[March 26, 2013]. Retrieved October 09, 2016,
from
https://www.youtube.com/watch?v=93Cv7tjXFfc
News Framing on Indo-Pak Conflicts in the News
(Pakistan) and Times of India: War and Peace
Journalism Perspective. (2015, August 18).
2. Journal of Mass Communication & Journalism J
Mass Communicat Journalism, 05(08).
doi:10.4172/2165-7912.1000272
www.slideshare.com
B. IBA PANG KAGAMITANG
PANTURO
Manila Paper, Projector,Laptop Speaker, Projector, Laptop, Manila Paper Manila Paper, Projector,Laptop
III. PAMAMARAAN
Balitaan Balita na may kaugnayan sa paksang tatalakayin Balita na may kaugnayan sa paksang tatalakayin Balita na may kaugnayan sa paksang tatalakayin
a. Balik Aral Anu-ano ang mga pangyayaring naging daan sa
pagsibol ng nasyonalismo sa Timog at Kanlurang
Asya?
Sino at paano niya ipinamalas ang
nasyonalismo sa bansang kanyang
kinabibilangan?
Bumunot ng strip ng cartolina at ipaliwanag ang
konseptong mabubunot.
b. Paghahabi sa Layunin ng
Aralin
Pagganyak: Pagpaparinig ng awiting DIWA NG
BANSA ni Sid Malhabour
Ano ang iyong naging damdamin mula sa
pinakinggang awitin?
Pagganyak: Ipanood sa mga mag-aaral ang palabas
ni Xiao Chua Xiao Time: ANG UNANG SIGAW NG
HIMAGSIKAN SA BALINTAWAK, KALOOKAN
Ano ang nagustuhan mo mula sa pinanood?
Ano ang iniisip mo matapos mapanood ito?
Ano ang bahaging ginampanan ng napanood ninyo
sa kasaysayan ng atingbansa?
Pangganyak: Pangkatin ang mga mag-aaral sa
apat at bumuo ng isang emoji ng inyong grupo
sa araw na ito.
Ano ang emoji ng inyong pangkat sa tuwing
sasabihin ng guro na kayo ay may pangkatang
Gawain?
Matapos makapili ng emoji ay isagawa sa loob
ng isang minute ang Human Emoji Picture
Frame ng inyongpangkat
Ano ang inyong naramdaman matapos gawin
3. ang Picture Frame?
c. Pag-uugnay ng mga
Halimbawa sa Bagong
Aralin
4 Pics 1 Name
_ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _
_ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _
Anong bansa ang kinakatawan ng dalawang
hinulaan?
Charade
Pangkatin ang mga mag-aaral sa lima.
Bawat pangkat ang pabubunutin ng pananaw
o konseptong pahuhulaan nila sa kalabang
pangkat.
Ang pangkat na may pinakamaraming sagot
ang siyang panalo
Mga konsepto at pananaw na pahuhulaan
IMPERYALISMO
DIGMAANGPANDAIGDIG
KOMUNISMO
DEMOKRASYA
NASYONALISMO
KALAYAAN
Ipanood sa mga mag-aaral ang Xiao Time: Ang
Tejeros Convention - [March 26, 2013]
Ano ang iyong naging emoji mula sa
pinanood?
Paano nakaapekto ang sigalot sa pagitan ng
grupo ni Emilio Aguinaldo at Andres
Bonifacio?
d. Pagtalakay sa Bagong
Konsepto at Paglalahat sa
bagong kasanayan #1
Basahin ang teksto sa pahina 230-233
Ang bawat pangkat ay bigyan ng larawan ng mga
nasyonalista.
Gawin ng bawat pangkat ang “Paint Me A
Picture”na naglalarawan sa paraan ginawa ng mga
nasyonalista.
May kaugnayan ba ang mga isinagawa sa Gawaing
Charade sa paglaya ng mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya? Ipaliwamag ang iyong sagot.
Mula sa mga konsepto at pananaw, alin dito ang
Pag-usapan ng bawat pangkat ang mga
nakaatang na gawain at iulat pagkatapos.
Pagsagot ng Pangkat 1 - Tri-Question Approach
4. Pagkatapos ng limang minuto ay wala nang
gagalaw sa mabubuong larawan (picture frame)ng
mga mag-aaral
Pangkat 1 – India
Pangkat 2 – Pakistan
Pangkat 3 – Turkey
Pangkat 4 – Iran
Pangkat 5- Saudi Arabia
Pamprosesong tanong:
Sa mga impormasyon na inyong nailahad, ano
ang iyong mahihinuha tungkol sa mga pag-
tugon ng mga Asyano sa nasyonalismo?
Maliban sa mga nanabanggit ano –ano pa ang
maaring paraan ng pagpapakita ng
nasyonalismo?
Kung ikaw ay nabubuhay sa panahon ng
kolonyalismo at imperyalismo, anong
pamamaraan ang gagawin mo para ipakita
ang pagmamahal sa bansa?
ginawa ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya
upang maging malaya mula sa imperyalismo? Sa
paanong paraan nila ito ipinakita? Bakit ito
nangyari?
Ano ang Ano ang
nangyari? kinahinatnan
ng pangyayar?
Paghahati
ng India at
Pakistan
Pangkat 2 – Map-ituro
Gamit ang Mapa ay tukuyin ang mga lugar kung
saan naganap ang mga pangyayaring sigalot sa
pagitan ng mga Jew at Palestinong Arabo.
Pangkat 3 – Pagguhit ng simbolo
Paano nakaapekto ang nasyonalismo sa sigalot
sa pagitan ng India at Pakistan at Jew at
Palestinong Arabo
Pangkat 4- Pagsasatao
Ano sa iyong palagay ang naging malaking
hadlang sa pagpigil sa Pakistan sa paghiwalay sa
India at sigalot sa pagitan ng mga Jew at
Palestinong Arabo? Ipaliwanag ang sagot.
e. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
f. Paglinang sa kabihasnan
(Tungo sa Formative
Assessment)
1. Paano nagkakatulad o nagkakaiba ang
pamamaraan ng pagpapakita ng nasyonalismo ng
mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya?
Kung papipiliin ka ng limang konsepto tungo sa
paglaya ng isang bansa at pagsusunud-sunurin ito,
alin sa mga ito ang pipiliin mo at bakit?
Sabayang Bigkas
Gamitin ang mga salita sa nasyonalismo
kahon sa pagbuo ng tula ideolohiya
sa pagpasok ng Paglaban
kanluranin, kung ano Pagtanggap
ang nagging epekto ng Pagkakahati-
nasyonalismo sa sigalot hati
ng mga etniko sa Asya.
5. Pagkakatulad Rubriks
(Iskala- 1 –Kailangan pang husayan , 2-
Katamtaman, 3-Mahusay, 4-Pinakamahusay)
Timog Kanluran
Krayterya
1. Pagpapalutang sa diwa ng tula
2. Kalidad, Indayog at kaisahan ng tinig sa
pagbigkas
2. Sa mga pamamaraan na ipinamalas ng
nasyonalismo ng mga bansa sa Timog at Kanlurang
Asya, alin sa mga ito ang sa tingin mo ang pinaka-
epektibo? Bakit?
3. Makabuluhang galaw sa tanghalan
4. Kasuotan, props at musika
5. Dating sa madla
g. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay
Magpakita ng mga larawan ng mga sumusunod:
Jose Rizal
Andres Bonifacio
Francisco Dagohoy
TandangSora
Lapu-Lapu atbp
Sa paanong paraan nila ipanikita ang
pagmamamahal sa kanilang bansa?
Sa kasalukuyan, saan maihahalintulad ang
bahaging ginampanan ng nasyonalismo sa paglaya
ng bansang asyano?
Ang Rebolusyon sa Pilipinas ay isangkonkretong
halimbawa ng di pagkakasundo sa una ngunit
binuklod ng nasyonalismo tungo sa iisang
hangarin na makamit ang kalayaan. Sa
kasalukuyan saan maaring ihalintulad ang
ganitong pangyayari.
h. Paglalahat ng aralin Kung isasaayos ang mga naging pamamaraan ng
mga nasyonalista, alin sa mga ito ang maarimong
ikategorya sa Mapagtanggol na Nasyonalismo at
Mapusok na Nasyonalismo
Isa-isahin ang mga konsepto na humubog sa
transpormasyong naganap noong ika-16 na siglo
hanggang sa kasalukuyan.
Ano ang mga suliraning panloob angnakaapekto
sa nasyonalismo sa Asya?
Marpusok na
Nasyonalismo Mapagtanggol na
Nasyonalismo
i. Pagtataya ng aralin Panuto: Hanapin sa Hanay B ang paraan ng Panuto: Pumili ng isang konsepto at ipaliwanag Isulat ang kung ito ay nagdulot ng sigalot
pagpapakita ng mga nasa Hanay A ng
nasyonalismo
Hanay A Hanay B
ang kahalagahan ng napiling konsepto sa paglaya
ng mga bansa sa Timog at Kanlutang Asya.
etniko sa Timog at Kanlurang Asya X kund hindi.
1. Paghiwalay ng Pakistan sa India
1. Ibn Saud
2. Mohamed Ali
Jinah
3. Mohandas Gandhi
A.Civil Disobedience
B. Hinikayat ang
Turkong militar
upang maging
1. Demokrasya
2. Komunismo
3. Himagsikan
4. Nasyonalismo
2. Pagbabalik ng mga Palestinong Arabo sa
Israel
3. Mabigyang proteksyon ang karapatan ng
mga Muslim
6. 4. Mustafa Kemal
Ataturk
Malaya
C. Hinimok ang mga
nomadikongtribo
na iwasan ang
pangguguloat
paghihiganti
D.Namuno sa
pagkakaroonng
hiwalay na estado
ng mga Muslim sa
India
5. Digmaang Pandaigdig
Rubriks
5 – Superyor ang paliwanag
4- Napakahusay ng paliwanag
3 - Magaling-galing angpaliwanag
2 -Di masyadong malinaw ang paliwanag
1- Mahina ang kaugnayan ng paliwanag
Index of Mastery
Pag-iisa-isa
4-5 Magtala ng mga nagbago sa Timog at
Kanlurang Asya dulot ng epekto ng nasyonalismo
sa sigalot etniko.
Index of Mastery
5. Sang-ayon ka ba sa sinabi ni Mohandas Gandhi
na “Mas malakas ang puwersa ng walang
karahasang lumalaban, Malaya sa poot, at walang
armas na kailangan.” Bakit? Pangatwiranan ang
sagot.
Index of Mastery
j. Karagdagang Gawain para
sa Takdang-Aralin at
Remediation
Ano ang mga konsepto na naging daan sa paglaya
ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya?
Isulat ang kahulugan ng mga konseptong ito.
Pahina 226-229
Paano nagsimula ang sigalot sa pagitan ng India at
Pakistan?
Paano nakaapekto ang nasyonalismo sa sigalot
etniko ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya ?
Pahina 226-228
Ano ang bahaging ginampanan ng mga
sumusunod sa pagtamo ng kalayaan sa panahon
ng kolonyalismo at imperyalismo?
A. Mohandas Karamchad Gandhi
B. Mohamed Ali Jinah
C. Mustafa Kemal Ataturk
D. Ayatollah Rouhollah Mousari Khomeini
E. Ibn Saud
Pahina 230-233
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
7. remediation
c. Nakatulong ba ang
remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
e. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na
tulong ng aking
punongguroat
superbisor?
g. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?
8. RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN
KRITERYA 5 4 3 2
Kaalaman sa paksa Higitna
nauunawaan
ang mga paksa.
Angmga
pangunahing
kaalamanay
nailahadat
naibigayang
kahalagahan,
wasto at
magkakaugnay
angmga
impormasyon
sa kabuuan.
Naunawaanang
paksa, ang mga
pangunahing
kaalaman ay nailahad
ngunit di wasto ang
ilan, may ilang
impormasyon na di
maliwanagang
pagkakalahad.
Hindi gaanong naunawaan
ang paksa.Hindi lahat ng
pangunahing kaalaman ay
nailahad, may mgamaling
impormasyon at di
naiugnay ang mga ito sa
kabuuang paksa.
Hindinaunawaan
ang paksa. Ang mga
pangunahing
kaalaman ay hindi
nailahadat
natalakay,walang
kaugnayan ang mga
pangunahing
impormasyonsa
kabuuang gawain.
Pinagmulan/Pinanggal
ingan datos
Binatay sa iba’t
ibang saligan
angmga
kaalamantulad
ng mga aklat,
pahayagan,
video clips,
interview,
radio at iba pa.
Binatay sa iba’t ibang
saliganng
impormasyonngunit
limitado lamang.
Binatay lamang ang saligan
ng impormasyon sa
batayang aklat lamang.
Walang batayang
pinagkunan, at ang
mga impormasyon
aygawa-gawa
lamang.
Organisasyon Organisado
ang mga paksa
at sa kabuuan
maayosang
presentasyon
ng gawain ang
pinagsama-
samang ideya
ay malinaw na
naipahayagat
natalakay
gamit ang mga
makabuluhang
graphic
organizer
Organisado ang mga
paksa sa kabuuan at
maayosna
presentasyonngunit
di–masydong
nagamit nang maayos
ang mga graphic
organizer
Walang interaksyon at
ugnayan sa mga kasapi,
walang malinaw na
presentasyon ng paksa,
may graphic organizer
ngunit hindi nagamit sa
halip ay nagsilbing
palamuti lamang sa pisara.
Di-organisadoang
paksa.Malinawna
walangpreparasyon
ang pangkat.
Presentasyon Maayosang
paglalahad.
Namumukod-
tangiang
pamamaraan,
malakas at
malinaw ang
pagsasalita,
sapatpara
marinigat
maintindihan
ng lahat.
Maayosang
paglalahad.Mayilang
kinakabahanat
kahinaan ang tinig.
Simple at maikli ang
presentasyon.
Ang paglalahad ay
hindi malinaw,
walanggaanong
preparasyon.